Afrika Mashariki ni saa moja na nusu Afrika ya Kati ni saa kumi na mbili na nusu Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Victor Abuso, habari za asubuhi hapo ulipo. Asante sana kwa kuungana nasi siku hii ya Ijumaa. Leo ni tarehe 20 mwezi wa Septemba mwaka 2019. Tumekuandalia kuandalia habari za dunia habari za michezo na makala. Kwanza ni habari kuu za dunia, hu hapa ni muhtasari wake. Umoja wa Mataifa wasema watu 28 wakiwemo watoto na wanawake wameuawa wa wa mashariki mwa DRC wiki hii. Viongozi wawili wa waasi wa jamhuri ya Afrika ya kati wakanusha mashtaka ya uhalifu wa kivita katika mahakama ya kimataifa ya ICC, na Urusi na China zapinga azimio katika baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kusitisha vita katika mkoa wa Idlib nchini Siria. Unaweza kutuanikia ujumbe mfupi utuambia utusikilizi ukiwa wapi, anza na alama kujumlisha 2. Lakini pia unaweza kutufuatilia moja kwa moja kwenye tovuti yetu RFI Kiswahili.com. Matangazo haya pia unayapata kupitia redio ya shirika la Umoja wa Mataifa unasema watu 28 8 miongoni mwao watoto na wanawake wameuawa wakikatili katika mashambulio ya siku mbili yaliyowalenga wakimbizi huko Ituri mashariki mwa nchi hiyo. Ripoti hiyo takuletea muda si mrefu, lakini tukisalia uh, kule nchini Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo ni kwamba maafisa wa usalama mjini Lubumbashi wamefanikiwa kukama, kukamata pembe za ndovu 39 na kuwatia nguvuni raia, raia mmoja wa DRC na mwingine kutoka Zambia. Mwandishi wetu wa Lubumbashi Denis Maheho ametuma ripoti ifuatayo. Kwa mujibu wa idara ya serikali Kongo ya hifadhi ya wanyamapori pembe hizo za tembo zimekamatwa tayari kwa ununuzi katika sehemu ya siri. Hadi sasa mahali palipotoka pembe hizi haijulikani. Felix Mbayo, mkuu kiongozi wa ICCN, usema uchunguzi wa dena utaendeshwa kusudi kujua pembe hizo ni za tembo wa nchi gani. si munivo yetu tulibeba maeshantion ya kila point na m robert atatuma mu Washington mkolaboratoi mu munene bwapartia pale tutajua kama ile meno eneo ya Katanga ni zaidi ya tembo 200 tu wanahesabiwa siku hizi, na huko kuna wajangiri wengi. Bwana Sabe Mande, mjumbe wa muungano wa mashirika inayopigania ukingo wa mazingira, kaomba walionaswa na pembe za tembo waapizwe kufatana na sheria, inalazimisha kesi ifunguke mbele ya wakubwa wa sheria na itakuwa mzuri zaidi ipatie kwanza masomo kwa wengine na vile kunakuwa, mtu mwingine alitoka kwenye Zambia, kama nawezi naye kufungwa. Kwa sasa meno hizo za tembo zinalindwa kwenye benki kuu ya Congo. Denis Mayo, Lubumbashi, RFI Kiswahili. Shirika la afya duniani WCHO limeonya kuwa machafuko ya mara kwa mara kaskazini mashariki mwa DRC yanarudisha nyuma juhudi za kupambana na ugonjwa hatari wa ebola. Wiki hii WHO imetangaza kwamba ebola imesababisha vifo vya watu 2103 kupoteza maisha na wengine zaidi ya 3100 kuambukizwa kwa kipindi cha mwaka mmoja uliopita. Aidha, shirika hilo limesema kwamba mambukizi mapya yameripotiwa katika mkoa wa Ituri ambapo wiki hii watu 57 wameambukizwa. Umoja wa Mataifa umesema kwamba raia 28 miongoni mwao watoto na wanawake wameuawa kikatili katika kipindi cha siku mbili alizopita katika eneo la Ituri, kaskazini mashariki mwa DRC. Mwandishi wetu Ruben Lukumbuka anatueleza zaidi. Katika ripoti iliyotolewa hapo jana Alhamis, tume ya Umoja wa Mataifa huko DRC, MONUSCO, imefahamisha kuwa raia kumi na wanne waliuawa katika shambulio la Jumatano usiku ikilinganisha idadi iliyokuwa imetolewa na viongozi wa serikali wilayani Jugu mkoani Ituri ambapo watu wengine kumi na wanne waliuawa katika mazingira yenye kutatanisha wiki iliyopita, huku wanne pia walijeruhiwa na hivyo kukamilisha idadi ya watu ishirini na wanane kuuawa kwenye jimbo hilo. Baadhi ya watu waliookoa maisha yao kufuatia mashambulizi ya tangu mwanzo wa mwezi huu wamelazimika kukimbilia katika maeneo tulivu ikiwa ni pamoja na karibu na ngome ya MONUSCO, imesema ripoti hiyo, ambayo imeongeza kuwa jeshi la serikali FRDC kimsingi haliko kwenye eneo hilo, hivyo lilishindwa kukabiliana na waasi hao. Mashirika ya kiraia katika eneo hilo yamesema kuwa usalama katika jimbo la Ituri ni mdogo sana na kila siku watu wasio na hatia wanauawa bila sababu. Kwa muda wa miongo miwili sasa, maeneo ya mashariki na katikati mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hayana usalama, huku makundi yenye silaha yakiendelea kuongezeka. Jeshi la Kongo FRDC na hata askari wa Umoja wa Mataifa wa kulinda amani wameonekana kushindwa kuimarisha usalama wa wakazi wa maeneo hayo jambo ambalo limezidi kuyafanya maeneo hayo yasiwe na utulivu wa aina yoyote kwa zaidi ya miongo miwili sasa. Viongozi wawili wa wasi kule jamhuri ya Afrika ya Kati wamesomewa mashtaka ya kivita katika mahakama ya kimataifa ya ICC kule jijini Hague nchini Holanzi. Patrice Edouard Ngaissona na Alfred Yekatom wamekarusha mashtaka dhidi yao. Majaji wa mahakama hiyo sasa wataamua iwapo kuna ushahidi wa kutosha kuendelea na kesi dhidi yao kwa kusababisha mauaji na kuwatesa raia kati ya mwaka elfu mbili na kumi na tatu na elfu mbili na kumi na nne. Anje Maksime Kazagui ni msemaji wa serikali ya Jamhuri ya Afrika ya Kati. Kile tunachosubiri ni kwamba mashtaka dhidi ya watuhumiwa yatolewe ufafanuzi kwa wazi na wananchi wa Jamhuri ya Afrika ya Kati wanaosubiri kupata ukweli waone na haki itendeke. Nimepata idhini ya kufuata kesi hiyo moja kwa moja kupitia vyombo vya habari. Jitihada nyingine zifanyike ili haki itendeke. Nam, ni sauti yake Ange Maxime Kazagui, msemaji wa serikali ya Jamhuri ya Afrika ya Kati anazungumza akiwa jijini Bangi. Radio France Internationale Afrika Mashariki ni saa moja dakika 37, Afrika Kati ni saa kumi na mbili dakika 37. Asante sana kwa kuendelea kuwa pamoja nasi asubuhi hii. Rais wa zamani wa Tunisia Zine El Abidine Bin Ali aliyekuwa kiongozi wa kwanza kuondolewa madarakani kufuatia maandamano ya raia katika nchi za Kiarabu amefariki dunia. Ben Ali arfariki dunia akiwa kule nchini Saudi Arabia, akiwa na umri wa miaka 83. Aliongoza Tunisia kati ya mwaka 1987 hadi alipoondoliwa madarakani mwaka wa 2011. Maafisa wa usalama nchini Libya wanasema wanawashikilia wahamiaji 493 a ambao walikamatwa wiki hii kaskazini mashariki na magharibi mwa jiji kuu la Tripoli. Wahamiaji hao ni pamoja na wanawake na watoto kutoka mataifa kadhaa ya Afrika, nchi za Kiarabu na bara Asia. Tayari wamepelekwa katika kambi za kuwapa hifadhi wahamiaji ambazo zinasimamiwa na Umoja wa Mataifa. Kundi la Islamic State limedai kuwashambulia na kuua wanajeshi ishirini na wanne wa Burkina Faso. Shambulizi hilo lilitokea mwezi Agosti katika mkoa wa Swam kaskazini mwa nchi hiyo. Kundi hilo limethibitisha hilo kupitia tovuti yake. Kushambuliwa kwa wanajeshi wa Bukina Faso mwezi uliopita kulilazimisha serikali nchini humo kutangaza hali ya hatari katika mkoa huo unaopakana na nchi ya Mali. Radio France Internationale Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani, tunasikika Afrika Mashariki na kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Na asante sana Godfrey, ukiwa cha nika Dar es Salaam, Tanzania, unasema natupata vyema sana lakini pia Don dogo Minja kutoka kule na ngoma sasi Tanzania, asante sana kwa ujumbe wako asubuhi ya leo. Afrika Mashariki ni saa moja dakika 39. Urusi na China zimetumia kura zao za veto kuzuia azimio katika Baraza la Usalama la Umoja Mataifa ambalo litaka kusitishwa kwa vita katika mkoa wa Idlib, aa, kule nchini Siria. Ujerumani na Kuwait ziliwasilisha azimio hilo Uh, kufuatia kuendelea kwa mapigano katika mkoa huo kusababisha maaf, maafa makubwa na watu karibu laki tano wakikimbia makwao na hivyo zilitaka azimio hilo kupitishwa ili kusaidia kupatikana kwa huduma za kibinadamu kama dawa na chakula. Kelly Craft ni balozi wa Marekani katika baraza hilo. Ni jambo la kusikitisha sana kwa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limeshindwa kupitisha azimio la kusitisha mapigano ambalo lingeokoa maisha ya watu wa Idlib nchini Siria. Badala yake utawala wa Asad na washirika wake wanajiandaa kufanya mashambulizi mengine kwa watu wa Idlib. Kelly Craft, balozi wa Marekani katika baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Waziri mkuu wa Kanada Justin Trudeau amesema hawezi kukumbuka ni mara ngapi alivalia kinyago kilichomwonyesha kama mtu mweusi miaka kadhaa iliyopita akiwa kijana. Kiongozi huyo amekabiliwa na sakata la picha zake kuonekana wiki hii swala so ambalo limemwonyesha kama mtu asiyesimamia usawa kama ambavyo amekuwa akisema. Yote haya yanakuja kuelekea uchaguzi mkuu utakaofanyika baadaye mwezi Oktoba. Trudeau ameomba radhi kutokana na picha hizo. Marekani imetangaza kusitisha msaada wa dola milioni 160 kwa serikali ya Afghanistan kwa madai kuwa nchi hiyo imeshindwa kupambana na ufisadi. Hatua hii imekuja kuelekea uchaguzi mkuu uliopangwa kufanyika nchini humo wiki ijayo. Imekuwa ni wiki mbaya kwa raia wa nchi hiyo ambao wamekuwa wakishambuliwa na kundi la Taliban na kusababisha maafa ya watu wengi. Nam um, tunakwenda viwanjani na mwenzangu Ruben Lukumbuka. Asante sana Victor Buso, bila shaka umefuatilia mechi kadhaa katika UEFA uh, Europa League hapo jana, na msikilizaji, moja kwa moja nakuletea matokeo ya mechi zilizopigwa hapo jana, ambapo Manchester United imeanza vizuri. Uh, ligi hiyo ya mabingwa huko uh, barani Ulaya kwa kuitandika stana bao moja bila Ludogorets. Uh, na enyewe ilinyeshea mvua ya magoli CSKA eh, Moska eh, uh, kwa mabao matano kwa moja uh, wakati uh, Lazio ikipiga iki na CFR Cluj ilishindwa kutamba mbele ya klabu hiyo na ku fungwa mabao mawili uh, kwa moja arsenal yenyewe iliifunga endracht uh, france uh, bila shaka abuso <laughs> ma, ma, ma, majina haya uh, kidogo magumu kidogo arsenal iliifunga endracht uh, mabao matatu kwa sifuri wakati standard liege ya ubelgiji ikifunga victoria guimares mabao mawili kwa sifuri wolfsburg ilifunga alexandria mabao matatu kwa mmoja Genk, ambapo anakipiga uh, Samata Mbwana kutoka Tanzania um, Genk hiyo iliifunga Saint Etienne ya Ufaransa mabao matatu kwa mawili. Hivi leo, msikilizaji, kwa harakaraka kutashuhudiwa mechi kadhaa katika ligi kuu huko Uingereza ambapo Southampton itakipiga na AFC Bonemouth, na nchini Ufaransa katika Ligue 1 Strasbourg watacheza na Nantes, katika Bundesliga huko Ujerumani Schalke 04 watacheza na Mainz 05, wakati katika Serie A huko Italia Cagliari watacheza na Genoa, bali katika La Liga huko Hispania Osasuna watacheza na Real Betis. Nam, asante sana Ruben Lukumbuka. Karibu na mkule. Afghanistan uchaguzi mkuu utafanyika wiki ijayo, na imekuwa na wiki ambayo kumekuwa na mashambulizi ya mara kwa mara ambayo inatekelezwa na kundi la Taliban linalosema kwamba inafanya hivyo kwa sababu linapinga uchaguzi huo. Kuchambua swala hili, mwenzangu Ali Bilal amezungumza na Hamdun Masel, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa Mwanza, Tanzania. Kwa mi, nafikiri kinachotokea sasa hivi ni kwamba wanashindana, wanaviziana na, wana vizia, na, na hakuna mwenye wakala mwenziwe, kwa hiyo kila mmoja anajaribu kufanya jambo. Wakati mmoja, watalibani wanajaribu kulazimisha eh, mazungumzo yale kwa kushambulia, pengine. Na upande wa pili, serikali ya Marekani na serikali ya Afghanistan eh, zinatofautiana katika hatua zinazochukuliwa. Kwa mfano, serikali ya Afghanistan bado inaamini kwamba watalibani wanaweza kudhibitika zaidi ikiwa watakuwa kwenye mazungumzo kuliko Marekani amefikiri kwamba E, Watalibani wa wanaweza kudhibitika zaidi kwa mazungumzo na wakafanyia wa shinikizo kuwacha vitendo vya mashambulizi na kadhalika, lakini hali bado si nzuri na kutakuwa okubwa sana mpaka pale za kufikia mwafaka. Lakini Marekani imeanza mchakato huu wa kuanzisha mazungumzo na Taliban imekuwa muda mrefu sasa, kwa nini unafikiri imekuwa kama kikwamo kufikia kwenye mwafaka? Kuna maslahi mapana ya Marekani katika nchi ya Afghanistan, kwa sababu ujue Afghanistan ni karibu na Warusi kwa upande mmoja ni eneo la mashariki ya kati ambalo linawapa nafasi zaidi ya kukabiliana na Pakistani kwa upande mmoja, kwa hiyo na, na vinchi vidogo vidogo kama Kyrgyzstan, Turkmenistan, Uzbekistan na kadhalika, lakini upande mwingine kuiangalia Uchina na, na matatizo yake. Kwa hiyo katika hili ni kwamba Marekani anajaribu kujenga mazingira yatakayomsaidia kuhakikisha kwamba vita ya Afghanistan kama imalizika, kama imaliziki, atakuwa na nafasi na sababu za kuwepo kwenye eneo hili la kutumia kama kama zoni ya kivita, na pengine bila kuuliza mtu yoyote, pengine vita malizika ni vigumu sana Marekani kuwa pale eh, so, so, so, so, so, so, kwa sababu itaonekana kwamba ulishaondoka Afghanistan, sasa utafuta nini? Kitu gani kingine? Kwa hiyo kinachotokea sasa hivi ni Marekani kwa upande mmoja anafanya mkakati wa kuendelea kuifanya Afghanistan wakuendelea kuifanyafilisemia vurugu ili aendelee kuwa, kuwa maeneo yale kwa ajili ya kuimonita Urusi, Uchina na na na Pakistan na kadhalika na, na kadhalika. Vita hivi vya Marekani na wapiganaji wa Taliban huko Afghanistan unafikiri ni vya kimasilahi, na nani ananufaika zaidi? Marekani ananufaika zaidi bila shaka. Waregani na mataifa mbalimbali walifanya, kwa sababu ujue kuna kuna vita ya ugaidi duniani bezweba, na vita ya ugaidi vimebeba salamu na salamu vingine za, za kiuchumi na vitu vingine vya namna hiyo. Na unafikiri kwa hali ilivyo, kuna utashi wowote labda wa Marekani na washirika wake kuweza kumaliza mzozo huko nchini Afghanistan? hawana uh, haja wala hawana hamu ya kumaliza mgogoro, kwa sababu mgogoro ukimalizika, baadhi ya maslahi yao yatakuwa hayawezi kutimizwa vizuri. Hilo ndio jambo kubwa la msingi. Tabia ya ubeberu ni kuhakikisha kwamba kuna migogoro, kuna mitafaruku, kuna njaa, kuna vita, kuna kila kitu cha aina hiyo na maradhi, ili kuhakikisha kwamba wanaendelea kutamalaki na kudhibiti maendeleo ya ulimwengu katika misingi ya uchumi, katika misingi ya siasa na katika misingi ya kwa haya mambo tutaaje kwamba yataisha? Yataisha huku yataanza huku, yataisha huku, yataanza huku yataisha huku huku huku huku yataisha yataisha. Halimdadi, masilahi mapana ya kiuchumi masilahi mapana ya usalama na vitu vingine vya namna hiyo yanaendelea kuwa mikononi na upande wa Marekani na washirika wake. Naam, ni mtazamo wake Hamdun Marsel, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Mwanza nchini Tanzania. Sasa ni wakati wa makala ya Wimbi la Siasa na Victor Robert Wille. Ni mara nyingine tena, wakati mwingine tunakutana katika makala ya wimbi la siasa, nikitumaini kuwa hali yako ni njema. Karibu na utakuwa nami, mtayarishaji na mtangazaji wako Victor Robert Wille, nikikusihi ungane nami mwanzo wa makala haya mpaka tamati yake makala ya wimbi la siasa kwa juma hili itaelekeza dira yake nchini msumbiji lakini kubwa ni kundi la waasi kujitokeza na kutishia kufanya mashambulizi wakati wa kampeni za kuelekea uchaguzi mkuu nchini humo oktoba 15 na kulijadili hili kwa kina nitazungumza kwa njia ya simu na wachambuzi wa siasa haji kaburu akiwa jijini dar es salaam nchini tanzania lakini pia nitazungumza na hamdun marcel akiwa mwanza nchini tanzania Hatua ya kundi la waasi kuibuka na kutoa tishio kuelekea uchaguzi nchini Msumbiji imeleta hali ya wasiwasi katika kukamilisha mchakato huo wa uchaguzi. E, nikianza nawe Haji Kaburu, kinachoendelea nchini Msumbiji kinaashiria nini? Kwa ah, kwa kweli ni ishara mbaya, ingawa ni jambo lililotegemewa kwa muda fulani, kwa so sababu hata alipokuwa tuna uh, uh, serikali ya Msumbiji na ina, inafanya mazungumzo na waasi wale wa zamani wa Renamo ndani e, ya kikundi kile alitokea, e, alitokea miongoni mwao watu ambao walikuwa hawaoni sababu ya kuenda kufanya majadiliano na serikali, hivyo wao walionyesha ishara ya mwanzo kabisa kwamba wao wasingependa kufanya maelewano na serikali ya Msumbiji, na hivyo ndo wamekuja kuwa wapinzani wakubwa sasa. Naam, nitarejea kwako punde tu Haji Kaburu. E, Hamdun Marcel, kwa upande wako, kisiasa nini tafsiri ya hali inayotokea Msumbiji ni matokeo ya siasa za mgawanyiko za muda mrefu katika Msumbiji na nchi nyingi za Afrika, na hili eh, ni, ni kutokana na eh, watu kuto kuvumiliana na matokeo ya siasa za kuvimbishiana vifua na kunyanga, kuibiana kura na vitu vingine. Ni, ni, ni jambo baya kwa kweli, ni jambo la kusikitisha ukitilia maanani Msumbiji sasa ilikuwa inapiga hatua kubwa sana za kimaendeleo. Msumbiji ilikuwa inafanya maendeleo makubwa ilikuwa inaanza kutibu vidonda vya madhara yaliyotokana ya na vita ndefu ya kati yake na Wareno na kadhalika. Lakini upande mwingine ni jambo la kutukumbusha sana kufanya tuzingatie mambo, kundi hili ambalo linatokana na Renamo vile vile linatokana na kwamba limeona serikali ya m, ya Ferimo imelainika baada ya kuezesha kwa muda mrefu, ikakubaliana na matakwa kwa kiasi fulani ya ya, ya ya ya Renamo. Kwa hiyo kundi hili nayo linaanza kutoa madai mapya likifikiri kwamba bila shaka kama wametukubalia katika hili tukiwa tukiwa Renamo, bila shaka kuna siku kama kikchokutwa serikali ya Msumbiji kukubalia na sisi katika malengo yetu mengine mbele ya safari. Lakini kikubwa zaidi ni, ni kinyang'anyiro cha madaraka, bila shaka siasa zilizokuwa na uwanja wenye kulingana ulio sawa. Eh, haji kaburu, tunavyoangalia sasa hali halisi ilivyo huko Msumbiji, tutaraji uchaguzi wa namna gani kuelekea hiyo Oktoba kumi na tano? E, kwanza ifahamike tu wazi kwamba kikundi cha Renamo au waasi wako kwenye baadhi ya majimbo, hawako nchi nzima, na hivyo itakuwa vigumu e, kwenye sehemu ambazo wao wapo active na kuleta machafuko, lakini kuna sehemu ambazo wao hawawezi kufika. Hili lisipoangaliwa kwenye majimbo ambayo sasa hivi tayari wamekusha kuwa wana, wana, wanafanya ma, ma, e, mashambulizi yao, linaweza likasababisha kuvuruga utaratibu mzima wa uchaguzi kule lakini kitu ambacho ni kikubwa ambacho serikali inatakiwa ifanye ni kujaribu tena kuangalia ni vipi wanaweza wakazungumza na hawa ambao wameingia tena msituni, na hawa watu e, wa, wale ambao walikuwa wamejitoa kwenye mazungumzo ya awali, ili kuona kunaweza kufanyikana, kukatendea, kukatokea labda makubaliano mengi mapya ambayo yatasaidia kuleta nchi katika katika mstakabala unaofahamika unao hivi karibuni serikali ya chama tawala nchini Msumbiji ilisaini mkataba wa amani na kundi la Renamo kama chama kikuu cha upinzani. Nikija kwako Hamdun Marcel, kuibuka kwa kundi la waasi na kutoa tishio hilo kunayaweka wapi makubaliano baina ya Renamo na Frelimo? Moja, ifahamike vizuri, nakuofe wasikilizaji wetu kwamba haitakuwa mara ya kwanza kwa Frelimo na Renamo Renamo kufanya makubaliano, na mpaka hapo tulipofika ni kwamba Renamo kilishabadilika na kuwa chama cha kisiasa kuondoka katika chama cha wapiganaji, yani chama cha wapi, wa, watu wa mstuni. Chakutaraji zaidi, mimi nafikiri ni zungumze kama alivyozungumza ndugu yangu Haji Kaburu kwamba serikali irejee nyuma tena. Chakutaraji ni machafuko kama serikali isipotilia maanani, yatotokea machafuko na machafuko yatotokea makubwa, kwa sababu hao watu waliokataa mazungumzo na serikali wenye kujitenga ni, ni wale wale watu walenamo ambao wanajua sana mbinu za kupigana. Na labda niende kinyume kidogo, nione kimtazamo kidogo na, na ndugu yangu Haji Kaburu kwamba Renamo pamoja na kwamba hawakuwa nchi nzima, hawakuwa nchi nzima kwa maana ya nguvu, lakini nchi nzima kimkakati, kwa maana ya uharibifu, wapo. Haji Kaburu, waasi hawa ambao wamejitokeza wakiongozwa na Mariano Nhongo wamesema kwamba endapo kampeni za uchaguzi zitaendelea, basi na wao wataendelea kutekeleza mashambulizi. unafikiri hapa waasi hawa wanataka nini? Ah, kama ilivyo inapoeleweka ni kwamba hii ni ni ni, ni ni ni kikundi kilichojimega kutoka kwenye Renamo iliyokuwa kubwa yenye, na hata kiongozi wao ni miongoni mwa viongozi wa mwanzo wa, waliokuwa wa juu katika Renamo hiyo. Lakini kusema kwamba wao watatekeleza, ni kweli wanaweza kutekeleza, wakafanya mashambulizi ya kustukiza ya msituni, wakaweza kuharibu taratibu nyingi za uchaguzi katika baadhi ya maeneo ambao wako, wako, wako, wako huru au wameshamiri, wame, lakini pia tujue wanasema nini, wao wanataka nini ili ndio msingi wa, wa hata wasuluhishi kutoka nje waweze kukaa na kuzungumza nao. Hamdun Marcel, upande wa serikali ukiongozwa na chama tawala cha Frelimo, wanaweza kuketi na kundi hili la waasi na kupata suluhu, kama ilivyokuwa kwa kundi la Renamo? Ni nafikiri inawezekana sana, lakini inawezekana hasa kutokana na wakati wenyewe ambao jambo hili wa limetokea, kwamba ni wakati wa uchaguzi. Serikali imeingiza mradi wa uchaguzi, kuna fedha za serikali zinatumika na kadhalika, watu wamejiandaa, na nchi inatakiwa kuingia katika utaratibu wa kuongozwa wa kidemokrasia na kadhalika. Kwa mi nafikiri, wale wamevizia wakati mwafaka, kwamba huu ndo wakati unaweza kuifanya serikali isiyo na kiburi e, cha kukataa kuzungumza. Hilo ni moja, lakini pia serikali inaweza kuamua kufanya ukamavu na ikapambana ikahakisha kwamba wa, wanapeleka majeshi ya kutosha peleka wanamgambo wa kutosha katika maeneo mbalimbali na kuwazuia watu kufanya mashambulizi kadi wanavyotaka, lakini mustakabali wa amani hauwezi kuwepo. Nafikiri kwamba serikali ya Msumbiji kwa uzoefu wake wa masuala ya vita na mitafaruku inaweza kukaa na watu hawako na kutakakutaa kujua wanataka nini, kama alivyosema ndugu yangu kwamba ujulikane madai yao eh, yetu. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis hivi karibuni alitembelea nchi ya Msumbiji na kutoa wito wa amani. E, haji Kaburu, wito huo tunaweza kuamini kwamba ulikuwa na ushawishi wa kutosha kukomesha uasi nchini Msumbiji? Aa, kwa kweli unajua, papa ni, ni kiongozi wa kanisa Katoliki na kwa kweli katika nchi ya Msumbiji kanisa Katoliki lipo na ni kubwa na ndio kubwa ambalo lilishamiri sana kule kule Ureno ambao walikuwa ulikuwa wakoloni wa wa Msumbiji. Kwa hiyo nategemea ni hawa watu wanaweza kusikia zipi, wanaweza ku, ku, kutii vipi amri ya kiongozi yule wa kanisa Katoliki. Na hivyo pia, unajua jambo hili la la mahusiano au kutokuelewana baina ya watu kwa makundi kwa makundi ya nchi hutegemea zaidi sana kisiasa kuliko kidini. Eh, sana inategemea sana kisiasa, na hii ndio mi ninachoogopa kwamba siasa za Msumbiji zinaelekea kwenye hali ya kuturudisha nyuma sana. Tarajia tena kwako punde tu. Haji Kaburu Hamdun Marcel. Rais Philipe Nyusi ambaye pengine anataraji kurejea katika mhula wa pili wa kuongoza, ana nafasi gani sasa katika kuhakikisha kwamba hali ya mambo haiharibiki na uchaguzi uweze kwenda vizuri? Philipe Nyusi ni miongoni mwa viongozi ambao wamejitahidi kuleta suluhu ya kweli ya Mozambiki kwa sababu ni mara ya kwanza katika hali ya halisi E, um, mazungumzo na maafikiano kufikiwa kwa viwango vikubwa kama ilivyofikiwa sasa kati ya Ferimo e, na Renamo. Hilo ni jambo la kwanza. Kwa hiyo nafikiri Filipo Nyusi ni, ni, ni, ni, ni, ni muumini mbali ya mwingine lakini muumini wa maafikiano na miafaka na, na amani. Kwa hiyo nafikiri ana nafasi kubwa, ana nafasi kubwa baada ya kuondoka Marcelo ma Santos. Huyu huyu ana siasa za za mlengo wakati kwa kati, anaweza kabisa kuleta amani kwa kuwa ameshakubaliana na Renamo, nafikiri atakaa na nafasi ya kukaa na kusikiliza watu anataka nini, ili wapate kufanya mambo pengine yamalizike. Ni kiongozi mwenye kutaka kutamkwa vizuri baada ya kuondoka e, Haji Kaburu. Tukielekea ukingoni, unaamini ni hatua gani zinaweza zikachukuliwa iwe ni ndani ya nchi ya Msumbiji lakini pia nje ya Msumbiji kuhakikisha kwamba mambo hayaharibiki, mia za kikanda ambazo naamini kama SADC, tuka, na mnajani, inaweza ikaingilia kati ikatafuta namna gani inawezekana kupatikana kwa mstakabala au ya kupata hata au ukapatikana mazungumzo ya amani yaanzie ya wapi. Hili naamini linaweza likapatikana. Hili ni nafasi nzuri sana, hasa kwa viongozi wa jumuiya hii ya Sadeki na walio wa majirani zaidi na na Mozambiki kujaribu kuona, kutumia diplomasia ya juu kuona vipo na inawezi kushauriana na serikali ya Msumbiji na waasi <mucho> Na ndio tamati ya makala ya wimbi la siasa kwa juma hili. Shukran kwako kwa msikilizaji, kwa kuwa nami kwa muda wote huo. Mimi naitwa Victor Robert Wille, kwa heri kwa sasa. Asante sana Victor Robert Wille, na msikilizaji, usikose kuungana nasi tena itakapofika saa mbili na nusu saa za Afrika Mashariki. Tutakuwa hapa kukupasha habari zingine za dunia kwa lugha ya Kiswahili. Muda um, mfupi ujao tutakuaga kutoka hapa Dar es Salaam. Mimi ni Victor Abuso, fundi mitambo Msiulusane msimamizi wa matangazo haya ni Victor Robert Wille kwa heri. Yeah, yeah. Nikufanye kama uji kwenye kikombe, yeah. Chochote tachoniambia, amini tarithia baba. Ata ukiwa mbali nitasubiria, unanipaka furaha hivyo, kini acha utanipaja kararo, nipe mimi kwengine, we useme no, mshinde ibirisi kwenye kichwa chako, oh, oh, oh, oh, oh. Namna hiyo msikilizaji, kwa, kwa burudani hii ya muziki tunafika mwisho wa matangazo ya asubuhi toka hapa RFI Kiswahili. Muda mfupi ujao tutakupeleka kule Paris, Ufaransa, kusikiliza matangazo mengine, lakini usikose kukopa tena itakapofika saa 2 na nusu saa za Afrika Mashariki.