Dakta, imetimia saa moja na nusu asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Radio France International. Tunatangaza moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Ruben Lukumbuka. Makumi ya wanaharakati wa vuguvugu linalopigania demokrasia na utawala bora Lucha huko DRC wataka kuachwa huru. Mamia ya waandamanaji wajitokeza mjini Kairo nchini Misri kupinga utawala wa rais al Sisi. Na Saudi Arabia yasema iko tayari kulipiza kisasi dhidi ya yeyote atakayethubutu kupigana naye. Habari kamili, msikilizaji. Kumbuka matangazo haya yanasikika pia kupitia kwenye tovuti yetu kwa anwani ya www rf Kiswahili na redio wa shirika. Leo hii ni Jumapili ya Septemba 22 mwaka wa 2019. Makumi ya wanaharakati wa shirika linalopigania mabadiliko na utawala bora nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Lucha waliokamatwa mwishoni mwa juma iliopita katika mji wa goma mashariki mwa nchi hiyo wanaendelea kushikiliwa na mamlaka nchini humo mashirika ya kiraia yanasema vijana hao walikamatwa wale walipokuwa wamepiga kambi mbele ya jumba la mawasiliano Airtel kupinga huduma wanayohitaja kuwa mbaya ya mawasiliano kupitia mtandao huo licha ya maombi ya kutaka kuachwa huru kwa vijana hao viongozi wa serikali wameendelea kukaa kimya hali ambayo asasi za kiraia zimesema ni ukiukwaji wa haki za binadamu. Tukisalia nchini DRC, daktari anayewatibu wanawake waliobakwa huko mashariki mwa nchi hiyo, Dr Denis Mukwege ameitaka jumuiya ya kimataifa kukubali kuundwa kwa mahakama maalum kwa ajili ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambayo jukumu lake litakuwa ni kuwahukumu wahalifu wa, wa kivita na wahusika wa makosa ya ubakaji pia ukiukwaji wa haki za binadamu. Mukwege ameitoa kauli hiyo katika mkutano wa tume ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa ambayo ilitamatisha uh, kazi zake mwishoni mwa juma hili huko Uswisi. Nchini Tanzania, maambukizi ya virusi vya ukimwi HIV yanatajwa kuongezeka katika ya kisiwa cha Ukara kaskazini magharibi mwa nchi hiyo na kuzua wasiwasi kuhusu kizazi cha baadaye cha taifa hilo. Mwandishi wetu Frederik Nwaka amezuru kisiwani Ukara na ametuandalia ripoti ifuatayo. Kisiwa cha Ukara kinakisiwa kuwa na wakazi zaidi ya laki mbili na wengi wao hapa wanajishughulisha na shughuli za uvuvi. Hata hivyo, shughuli hizo, mbali na kuwa chanzo cha kiuchumi, kwa upande mwingine, kimekuwa chanzo cha kuchochea vitendo vya uasherati ambavyo vimeleta changamoto za mlipuko wa maradhi ikiwemo maradhi ya Ukimwi. Wananchi kisiwani hapa wanasema shughuli za mwingiliano ni sababu kuu ya kuenea kwa maradhi haya. Tukumbuke kwamba maeneo ya visiwani ndio uvuvi unafanyika e, na shughuli za uvuvi zinazofanyika, maana maana yake mwingiliano wa watu unakuwa mwingi e, hata ishu ya elimu ni moto pia, kwa sababu maeneo kama hayo mwingiliano wa watu unakuwa ni mkubwa zaidi, kwa hiyo pengine hata ile hali ya elimu kuhusiana na masuala ya ukimwi huenda inakuwa ni hamna kabisa. Afisa tarafa wa kisiwa cha Ukara James Peter anasema serikali imechukua hatua mbalimbali. tumechukua hatua ya kufanya mikuta mingi sana sana ya hadhara. Utaona tumetoa elimu mno kwenye eneo hili sasa la watu kuachana na tamaduni hizi ambazo zimepitwa na wakati, lakini pia tumetoa elimu kwamba ya kuelimisha watu kwamba ukimwi upo na ukimwi hauna dawa zaidi ya dawa za kubaza virusi, na tunapoteza nguvu kazi sana watu wakishapata ukimwi. Kwa hiyo tumeendelea kuelimisha kwenye mikutano ya hadhara je yeah ipi ni nafasi ya viongozi wa dini katika kukabiliana na changamoto hii? Andrew Msonga ni kasisi wa kanisa Katoliki. Viongozi wa dini wanaweza wakaimiza, lakini je, sisi wanadamu tunalipokeaje swala hili? Mungu alikwisha kataza, na tunajua kabisa Mungu alisha kataza. Sasa na sisi viongozi ambao ni wanadamu pia tunawahimiza watu kusikiliza na kukumbuka Takwimu za karibuni zilizotolewa na mamlaka ya kupambana na kudhibiti ukimwi Tanzania Attacked. zinasema asilimia mbili ya maambukizi mapya ya virusi vya ukimwi yapo miongoni mwa vijana wenye umri wa kati ya miaka kumi na mitano na ishirini na minne. Frederick Nwaka, Ukerewe, RFI, Kiswahili. Asante sana, Frederick Nwaka. Ethiopia imepokea wakimbizi wa Somali wapatao elfu tano hadi sasa mwaka huu karibu mara nne zaidi ya mwaka elfu mbili na kumi na nane na, na wamekuwa wakiwasili kila siku. Jijini Nairobi, kituo cha utamaduni na ambacho kinatoa tamaduni za ufaransa Alliance Francaise kime, kime hithi, yani, kimeadhimisha kumradhi, miaka sabini tangu kuundwa kwake katika mji huo mji mkuu wa nchi ya Kenya. Nairobi, 89.9 FM. Maandamano madogo na nadra ya kutekelezwa yamefanyika usiku wa kuamkia jana Jumamosi huko Cairo na miji mingine katika nchi hiyo, uh, katika nchi ya Misri kutaka kuondolewa mamlakani kwa Rais Abdel Fattah al-Sisi, lakini mahakama ziliwatawanya haraka na kuwakamata watu kadhaa, chanzo cha usalama kimesema zaidi ya vijana mia tano kutoka nchi mia na arobaini walikusanyika huko New York hapo jana Jumamosi katika makao makuu ya Umoja wa Mataifa UN, eneo ambalo huwa wanakusanyika wanadiplomasia kutoka kila kona ya dunia, ambapo dhumuni la mkutano wa vijana wa hapo jana ilikuwa ni kujadiliana kuhusu mabadiliko ya hali ya hewa. Unaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi, msikilizaji, kama inavyokujia moja kwa moja kutoka kutoka idhaa ya ya Kiswahili ya Radio France International. Tunatangaza kutoka jijini Dar es Salaam, uko nami Ruben Lukumbuka. Kimbunga chenye nguvu kimepiga visiwa vya Okinawa kusini mwa Japan hapo jana Jumamosi, na hivyo kusababisha kukatika kwa umeme kwenye nyumba zaidi ya elfu kumi na tano na kuzuia Uh, na kuzuia mamia ya safari za ndege katika nchi hiyo. Taarifa zinasema mamlaka ya hali ya hewa katika nchi hiyo imeendelea kuwatahadharisha wananchi kuwa, kuwa uh, makini kufuata habari redioni na kupitia televisheni. Na Saudi Arabia imesema iko tayari ku, uh, kupambana na nchi yoyote ile ambayo itaendelea kuishambulia kauli ambayo imekuja hivi karibuni baada ya kushambuliwa kwa vituo vyake vya mafuta na ambapo rais wa nchi hiyo ameelezea bayana kwamba hatukubali hali hiyo kuendelea. Radio France Internationale kuendelea saa moja na dakika 37, nami sasa nimpishe mwenzangu uh, Stephen Mumbi na anakujia na makala nyumba ya sanaa. Bila shaka buheri wa afya na hujambo popote pale ulipo. Karibu, haya ni makala ya Nyumba ya Sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili. Jina langu ni Steven Mumbi, na hii leo tunaangazia sanaa ya uchoraji asilia, uchoraji wa kutumia kalamu ya risasi pamoja na karatasi nyeupe. Na kuzungumzia sanaa hii, Agasto Ngumba, karibu sana msikilizaji karibu sana Gasto katika makala haya ya nyumba ya sanaa. Asante sana bwana Steven Mumbi, ni lini hasa ulianza sanaa hii? Uh, sanaa hii ya uchoraji nilianza kitambo kidogo yaani, lakini huko mwanzoni nilianza kwa kupenda, yaani nilikuwa na mapenzi na hii sanaa, ndipo nilipokuwa nimeanza kuifuatilia taratibu, ila kuifanya rasmi kabisa nimeanza kuifanya miaka ya elfu mbili na kumi na nne kumi na tano kumi na sita ndo kidogo nimeanza kujifunza kwa undani wake na kuifanya rasmi kabisa ni mwaka elfu mbili na kumi na nane na kumi na tisa Aha. Ukiwa shule na pale ulipobaini kwamba una kipaji cha uchoraji ni katika mazingira yapi? Tukianza kipindi hicho, bado niko mdogo kwenye zile shule za awali. Nilianza kupenda kuchora baada ya kuwa karibu na shemeji yangu fulani, alikuwa ni fundi seremala. Ay, anaitwa nani anaitwa Sevenjani. Ya shemejangu alikuwa ni fundi selemala, kwa hiyo alikuwa anachonga ile mi, milango muda fulani afu anaweka maua maua fulani yale anayachora, anachora picha picha fulani za wanyama, kwa vile alivyokuwa anafanya kwenye milango nikawa napenda sana na mimi. Ndio nilipoanza sasa kugundua kuwa kumbe napenda kuchora na nikaanza kufuatilia. Na ni miaka ipi na ni wapi? Ah, hiyo ilikuwa ni miaka ya elfu mbili na moja elfu mbili na mbili huko ilikuwa ni Morogoro, wilaya ya Kilombero, maeneo ya Mgeta huko. Wakati huo ulikuwa na umri gani? Wakati huo nilikuwa na umri kama miaka nane, saba nane hivi, darasa la kwanza, la pili. Ndio, ndio Ilikuwaje shuleni sasa? Ah, shuleni niliendelea pia kuendelea kujifunza funza kidogo, lakini nilikuwa na, nikipita mtaani nakutana na wachoraji wale, nilikuwa nasimama muda mwingine, hata na yani, nasahau kuwa inabidi niende shule. Kwa hiyo naanza kusimama na nawaangalia wanavyofanya, nikipata nafasi ya kuuliza maswali pia nawauliza. Basi ikawa hivyo mpaka nilipokuwa nimeanza sasa, nikaanza kuchora kwa, nachukua picha labda naiona kwenye gazeti afu ile gazeti nalipakapaka mafuta ili liwe transparent, afu ugandamizie, ni gandamizie, afu ni toa ile picha basi, nikawa nafanya fanya hivyo, lakini ikafika wakati nikaona kwamba sitokuwa mchoraji wa kufanya hivyo. Inabidi sasa nijaribu mimi mwenyewe kuichukua ile picha, kuiangalia ilivyo, labda hata kwa pozi tu, jinsi ilivyokaa, hata kama sio kwa uhalisia. Nikaanza kujifunza hivyo pia, nikaendelea mpaka ikafika wakati nikaamua sasa, kwa nini nisiwe na buni mimi mwenyewe, labda nataka kuchora mtu anakula, unaona? Nikawa najifunza hivyo, ikafika wakati nikawa naweza pia shule ya msingi, umemaliza darasa la saba, ilikuwaje? Aa, baada ya kumaliza shule ya msingi darasa la saba mnamo mwaka elfu mbili na saba pale nilipata nafasi ya kuendelea mbele. Kwa hiyo nikaenda kujiunga kidato cha kwanza shule ya boarding Kibiti Sekondari. Mm, ipo hapo mkoa wa Pwani, hapoiyo wilaya ya Rufiji nilipokuwa nimeenda kule, nako nikawa naendelea kule pia. Sasa nikaanza kujifunza kuchora katuni, nikawa nachora chora katuni. Ikafika wakati nikawa nimetengeneza kama jarida fulani pale shuleni ambalo nilikuwa nalitoa kwa wiki mara moja. Nilikuwa naangalia matukio yanayotokea pale shuleni baina wanafunzi, staff, sinani, ya wanafunzi au labda staff. Kwa hiyo yakitokea yale matukio, mimi nakuwa nayatengeneza katika mfumo wa katuni kwa hiyo ikawa ni kitu kikubwa sana pale shuleni. Walikuelewa wanafunzi wenzako na walimu ya pale, ndo nilianza kutambulika, na hii nilianza kuifanya nilipofika form 2 mwishoni kwenda form 3, na ilikuwa kitu kikubwa, na pale nikaanza kujulikana na wanafunzi wenzangu wengine pamoja na walimu pia. kidato cha kwanza mpaka cha 4, ah, cha 4 umemaliza, mambo yalikuwa vipi? baada ya pale pia nikabahatika kusonga mbele tena, nikafaulu na kuchaguliwa shule ya sekondari ya wa wavulana Karatu Sekondari, ipo mkati wa Arusha. Mwishoni mwa kidato cha tano kwenda cha sita, pale nikaanza tena sasa kuonyesha kwa jamii na nizunguka kuwa nina kitu fulani na kipaji cha uchoraji. Pale pia nikaanzisha lile jarida kama nilikuwa nafanya kule wakati niko olevo, lakini wakati huo sasa likawa ni pana zaidi, maana nilikuwa tumejiunga kwenye kuna viklabu vidogo vidogo vinapo vipo bi, shuleni ambavyo vinatumika kutoa masa kuelimishana nini. Kwa hiyo nilikuwa na klabu fulani hivi ya taasisi fulani ambayo huwa inazunguka hata mashuleni baada ya pale nikawa natumia ile klabu pamoja na wanachama wenzangu. Sasa pale tukawa watu wenye vipaji tofauti tofauti, watu wa kuandika mashairi, watu wa kutunga hadithi, watu wa kufuatilia historia za watu maarufu, pamoja na mimi pia mchoraji. Nikawa nafanya katuni pamoja na wachoraji wenzangu wengine, lakini pia nikawa nafanya picha za uhalisia zile za kuchora kwa kufanana, kwa sababu kwa wakati huo tayari nilikuwa nimefikia kwenye kiwango nachora picha ya mtu inafanana na kuonekana huyu ni fulani. Kwa mfano, tuliungana na yule rafiki yangu mmoja mbaye alikuwa ni mtu wa historia ya za watu maarufu, kwa hiyo anatafuta historia ya mtu flani, afu mimi namchora ile picha yake aa, kwa kwa picha yake, afu inashuka historia, kwa hiyo ilikuwa ni jarida kubwa sana ambayo ilikuwa naeta burudani kubwa sana pale shuleni. Aha, kidato cha tano na cha sita. Kwa hivyo ukaanza kidogo kuonja ile ladha ya kuwa mchoraji ama kufanya sanaa ya uchoraji, ukaanza kupata mapokeo. Kidato cha tano na cha sita, shule imeisha, kutoka Karatu, mambo yaliendeleaje? Baada ya pale, nilimaliza kidato cha sita na nili kwenda JKT. Nilichaguliwa kwenda JKT kule, nikafanya ile kozi ya miezi mitatu. Baadaye tukarudi, matokeo yalivyotoka, nikawa nimefaulu vizuri na nilikuwa nimepata nafasi ya kujiunga na chuo, ila kwa mwaka ule mwaka elfu mbili na kumi na nne sikuweza kujiunga na chuo moja kwa moja. Kwa hiyo nilikaa nyumbani kama mwaka mmoja, kwa sababu ambazo zilikuwa nje ya uwezo wangu. Kwa hiyo baada ya kukaa kama mwaka mzima mtaani, sasa pale ndo i, i, ilikuwa ni nafasi ya mimi kujifunza zaidi masuala ya sanaa na uchoraji. Kwa hiyo pale nilikuwa nilipata bahati ya kwenda Dodoma kwa ndugu yangu fulani, kule sasa nikawa nazunguka pale Dodoma mjini, nikakutana na mchoraji mmoja ambaye alikuwa anaitwa John Kapele Bwana John Kapele pale sasa ndo akaanza, nikamwomba anifundishe vizuri hiyo sanaa ilivyo, maana si fahamu, au anipe maelekezo, na nikamuonyesha baadhi ya michoro yangu ambayo nimewahi kufanya. Basi akanikaribisha pale kwenye ofisi yake, tuwe tunakaa pamoja, niyo namwangalia anavyofanya na ananielekeza. Kwa kweli, John Kapele ndo akanipa ujuzi mwingi sana kwenye swala la sanaa, na pale nikaanza kuwa mchoraji mzuri zaidi kuliko hata nilivyokuwa kwa nyuma. Msikilizaji wa makala ya nyumba ya sanaa, unaitegea sikio RFI Kiswahili. Jina langu ni Steven Mumbi na tunaangazia sanaa hii ya uchoraji halisia na niko naye Augusto Ngumba, tukiangazia sanaa hii kwa urefu. Msikilizaji, tuvute pumzi. Msikilizaji, wanaitwa Wamwidu Kabendi wakimshirikisha Msagasumu, kibao kinaitwa Sikulipi, wasanii kutoka nchini Tanzania. kibao siku lipi cha ukwao wa mwiduka wakimshirikisha Msagasum ni vijana kutoka nchini Tanzania. Bado anategea sikio makala ya Nyumba ya Sanaa. Jina langu ni Steven Mumbi. Uh, kabla ya kujikita kwenye ufundi wenyewe wa uchoraji, lini hasa ulianza sanaa hii rasmi? Sasa ok, baada ya ku kaa ule mwaka mmoja bila kujiunga na chuo nikajifunza vizuri sana. Baada ya pale, mwaka uliofuata ambao ni 2015 nikaenda kujiunga na chuo kikuu cha kilimo cha Sokoine, chuo kikuu cha Sokoine cha kilimo kule Sua. Sua pale sasa ni, nilikuwa kidogo ratiba za chuo zilikuwa ni ngumu sana kwa sababu ilikuwa ni mambo mengi kwa hiyo ilifika wakati ilinifinya sana kwenye kujiendeleza kwenye sanaa yangu, lakini pia bado nikawa najitahidi kujibia muda ili nipate kuendelea. Pale pia ndo nilianza kufanya vizuri zaidi na kujulikana kwa watu, kwa sababu pale nikaanza sasa kuchora picha za uhalisia kabisa, ambapo watu walikuwa wanapenda, wengine wananipa ni wachoree wazazi wao, marafiki na nini kwa kidogo nikawa napata hata riziki ila kwa kiwango kidogo kidogo, lakini mwenyewe pia niliona ni sehemu tu ya kama kujiburudisha nafsi yangu sababu uchoraji nilikuwa naupenda. Kwa hiyo baada ya hapo sasa nilivyokuwa nimemaliza chuo, baada ya kukutana na changamoto mbalimbali mbali za ajira na nini, mwaka elfu mbili na kumi na nane pale sasa nikafikiria, nikatathmini, ni sasa nikafikiria nikatathmini, ni kwa nini sasa nisitumie sanaa yangu kipaji changu cha uchoraji ili niweze kujikita rasmi na iwe ni sehemu ya ajira kwangu. Pale sasa ndo nilipoamua sasa kuachana na masuala mengine ya taaluma yangu nilosomea na nini, maana nilisomea degree ya masuala ya maendeleo vijijini bachelor rural development. Kwa pale sasa nikaamua niache kwanza hayo masuala ya taaluma yangu sasa nijikite rasmi kwenye uchoraji, kwa sababu ni kitu ambacho naweza afu, ni kitu pia nakipenda. Kwa wakati wote huo niliwepo Morogoro, afu baadaye pale nikawa nimekuja Dar. Nimekuja Dar, sasa ndo nikaanza kuifanya rasmi shughuli ya uchoraji, na nilianza tu nyumbani pale, nyumbani kwa ndugu yangu Tabata tunaanza kuchorea tu palepale nyumbani. Ikafika wakati sasa nikaona kwamba nachora pale nyumbani, lakini sionekani sehemu yote, kwa hiyo kwenye upande wa soko haikuwa inanisaidia chochote. Kwa sasa nikaamua sasa inabidi nianze kuonekana mm, machoni pa watu ili wajue nafanya hichi kitu na ikiwezekana nijitangaze zaidi, ndipo nilipofanya utaratibu wa kwenda Quality Center. Nikitazama hapa naona picha mbalimbali umezichora, za naona huyu ni msichana, kuna ingine hapa haijakamilika, na kuna mwingine pia ni mwanadada, namwona yule ni mwanaume. hatua zikoje mpaka picha inakamilika kuwa namna hii, na vifaa vyenyewe unavyotumia unatumia vifaa gani? A, kwenye swala zima la ufundi wa uchoraji, kwanza kuna vitu vichache vya kuzingatia. A, lazima uwe na vifaa kama penseli, uwe na rula uwe na karatasi yenyewe afu pia uwe na picha ambayo unataka kuichora. Na kuna namna, kwa mfano mimi nafanya picha za uhalisia, kwa hiyo lazima niwe na picha kamili ya mtu au kitu ambacho, sasa, ndio inabidi nikiamishe kutoka kwenye ile, karata, ile picha yenyewe kwenda kwenye picha ambayo ya kuchora ambayo mimi naichora kupitia hiyo karatasi. Kwa hiyo unapokuwa unaanza kuchora, kuna namna nyingi, ila mimi natumia vipimo. E, kwa hiyo kwanza inatakiwa ile picha yenyewe ambayo source unaidraft, yani unaiweka katika vipimo. Kwa hiyo unaifanya una unaichorea una, una, una mistari fulani ya square au ya diagonal au yoyote ambayo wewe mwenyewe utaona inafaa kwako. Baada ya pale, kwenye ile karatasi ambako unakwenda una kuchora, unaangalia karatasi yako ina ukubwa wa namna gani. Je, ile picha yako utaikuza mara ngapi? Kwa mfano huku uli draft kwenye labda nusu sentimita, lakini kule imekuwa ni bodi kubwa. Kwa hiyo inabidi uende labda hata nchi tatu, hata labda nchi mbili, au labda sentimita tatu ngapi, kulingana na ukubwa ile karatasi. Kwa hiyo unakuwa kama unaimagnify unaikuza, kwa hiyo lazima hiyo scale uitumia ili iweze kukusaidia. Baada ya hapo sasa ndio utaanza kuiskechi, tunasema kuiskechi utaichora kuhamisha picha yenyewe. Sasa jicho liko wapi? E, pua imekaaje? kidevu kiko vipi? Ndio unafanya kama rafu, unaihamisha una. Baada ya hapo, sasa ukishahamisha, ukiona tayari umeihamisha ile sketch yako inaonekana kama ilivyokuwa kule. Baada ya hapo, unaanza unafanya shading. Shading ni unatia vivuli kulingana na ile source, ile picha yako original inavyoonekana, unatia vivuli mpaka unamaliza, afu unakuja unaiblend, unaiblend pale una, yani, unachanganya, ili kama sehemu yenye mwanga una unafanya vizuri sehemu, yani unasawazisha zile penseli zako ambazo ulikuwa umezishedi, ili sasa ziweze kuonekana kama ni ngozi, basi inakuwa ni ngozi. Na kama picha sasa inakuwa na vitu vingine vya ziada tunaita details. Mfano vichunusi, au labda vumbi kichwani, au labda majimaji kichwani kwa sasa ndo ukisha unaanza like, kuingiza zile details unazichora taratibu, taratibu kwa makini mkubwa. Ili kuchukua mda gani? Mfano, kama picha hii ya huyu dada na hapa ulipochora ama katika karatasi uh, hii. Karatasi hii uh, ina ukubwa wa sentimita 42 kwa 54 au unaweza tu kusema ni karatasi ya A2 kwa ukubwa uh, picha mpaka ikakamilika inatumia muda mwingi, ni zaidi ya siku moja, kwa sababu nachora picha yenye uhalisia realism art. Kwa hiyo inachukua muda mrefu iyo. Kwa mfano hiyo, nimechukua kwa wastani ni masaa kama 40 mpaka 45 na hiyo kwa sababu kwa siku unaweza ukachora labda masaa matatu manne, ukachoka ukapumzika, au ukafanya tena kazi nyingine. Kwa hiyo unakuwa unafanya hivyo, lakini kwa wastani ili ikamilike, sio kwa picha moja sio, sio sio zaidi ya siku tatu, na wala sio pungufu ya siku mbili. Naona hii imekamilika, umeweka kwenye kioo tayari na flemu yake ina, unaiuza kwa shilingi ngapi? Bei mara nyingi huwa inakuwa ni ya maelewano, lakini kuna bei elekezi Bei elekezi, kwa mfano picha kama hii kuna na, tuna, na, yani, na charge bei kulingana na size ya ukubwa wa picha. Kuna size ndogo kabisa ambayo anaanza kuchora ni ambayo A4. A4 ni size ambayo inafahamika sana kama zile karatasi nyeupe ndogo ndogo ambazo zinatumika kuandikia, kuandikia. Kwa hiyo size ile pale nikiwa nimechora picha ya sura moja afu nikaiwekea na frame bei elekezi yake ni laki moja afu baada ya hapo kuna size saizi inayofaa laki moja ni kama dola za Kimarekani. Ukizungumzia laki moja, unazungumzia kama dola 40 40 ngapi ya kitu kama hicho. Kwa baada ya pale, kuna size nyingine ni size ya A3. A3 inakuwa ni mara mbili ya ile A4. Kwa hiyo ila pale inakuwa na chaji kwa picha yenye sura moja ni laki moja na nusu. Na baada ya hapo kuna size kama hiyo unayoona ambayo ni A2 hii ni zile A4 mara nne au mara mbili ya A3, hiyo inakuwa ni laki mbili, na hiyo bei inakuwa ni complete pamoja na frame, na kwa mkazi wa Dar es Salaam pia anapata huduma ya kuletewa mpaka sehemu anapohitajiye. Nini mipango ya usoni sasa kuhusiana na sanaa hii mnayoifanya? mipango ya usoni ni kuendelea kujikita katika hii sanaa na kuifanya iwe, yani, ni shughuli yangu kubwa au ni ajira ya kudumu kabisa. Na kwa mfano sasa hivi nimeungana na rafiki yangu moja hapa, ujamkuta kidogo, ametoka anaitwa Tarik au kwa uh, jina lingine tunamfahamu kama Golden Hand ni mchoraji mwenzangu pia, na yeye ni mwanafunzi, amehitimu mwaka jana chuo kikuu Mlimani tawi la Duse ya shahada ya elimu. Kwa hiyo tumeungana sasa na tume, tumekaa pamoja tume, tumeweka mipango yetu ya kuifanya hii sanaa iwe kitu ambacho ni ajira kwetu. Kwa hiyo tunatarajia yani, tufanye makubwa katika hii sanaa, ikiwezekana hata kuwa na taasisi fulani. Asante sana. Agosto Ngumba, unapatikana vipi mitandaoni na kwa nambari ya simu kwa... Tukianza na nambari ya simu alama ya kujumlisha 2 21 45 99 au 599, alama ya kujumlisha 284 s 21 45 99 kwenye mitandao ya kijamii inapatikana kwenye Facebook kwa jina la Agasto Leonard Ngumba chorewa akiwa amefunga ndoa yuko na bibi harusi. Hii ndio fursa, msikilizaji, unaweza kumcheki kupitia mitandao hii ya kijamii na namba yake ya simu. Jina langu ni Steven Mumbi, na kualika juma lijalo katika makala nyingine ya nyumba ya sanaa. Unaweza ukatutumia maoni yako kupitia RFI Kiswahili katika Facebook, katika Instagram pamoja na Facebook, akaunti zangu binafsi, andika Steve Mumbi, S T I V Mumbi, na ujumbe wako utanifikia mara nyingine, wakati mwingine. Kwaheri heri, kwa heri msikilizaji. Na hivi ndivyo nami natamatisha matangazo haya asubuhi. Naitwa Ruben Lukumbuka. Asante kwa muda na kuomba nerea. Usitoe mimba yanguwe Mungu wakileta mtoto analeta sani yake, mulete nita mlea. Usitoe mimba yanguwe Mungu wakileta mtoto analeta sani yake yake uendaka wa Obama, Hata wale Amerika, uendaka wa Lupita Uenda kawa wanyama acheze soka Wingereza, uenda kawa Kenyata wanzilishi oh, oh, oh, wa taifa akuapanerea, oh, oh. Usitoe mimba yanguwe Mungu wakileta mtoto analeta sani yake, lete nitamlea, usitoe mimba yanguwe Mungu akileta mtoto analeta sani yake. Huenda kawa Madhai ailinde mazingira, huenda kawa Makeba nyimbo nzuri ya katunga, huenda kawa Nyerere aongoze Tanzania Nerea, na msikilizaji, na vijana kutoka huko Kenya, sauti soul kimshirikisha Josh pamoja na Amos. Namna hiyo msikilizaji, ndivyo nami natamatisha matangazo ya asubuhi hapa RF Kiswahili. Naitwa Ruben Lukumbuka ben Salim. Hivi punde utajiunga na wenzetu huko Paris, Ufaransa. RF Habari zinaendelea, analeta sauti yake.