Saa moja na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa kumi na mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika ya kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Martha Saranga. Shirika la afya duniani WHO laishutumu Tanzania kwa kutotoa taarifa kuhusu uwezekano wa maambukizi ya Ebola. Serikali nchini Burundi yashutumu maaskofu kwa kuhubiri chuki. Marekani na India zakubaliana kuendelea kushirikiana katika vita dhidi ya ugaidi. Karibu katika ngo ya kwanza ya matangazo yetu ya asubuhi leo Jumatatu, Septemba 23 mwaka 2019 matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www RFI kiswahilicom, vilevile kupitia redio wa shirika. Shirika la afya duniani WHO limeishutumu serikali ya Tanzania kwa kutotoa ushirikiano wa taarifa kuhusu uwezekano wa maambukizi ya ebola nchini humo, suala ambalo linarudisha nyuma vita dhidi ya ugonjwa huo. Ruben Lukumbuka ana maelezo zaidi. Katika taarifa yake WHO imesema ilipata taarifa kuwa tarehe kumi mwezi huu wa Septemba, kesi ya Ebola iliripotiwa katika jiji la Dar es Salaam baada ya mgonjwa aliyekuwa anashukiwa kugundulika kuambukizwa. Licha ya kuomba taarifa rasmi, WHO inasema haijapata majibu yoyote kutoka kwa serikali ya Tanzania kuhusu madai ya kuwepo kwa maambukizi hayo. Hata hivyo, serikali ya Tanzania kupitia wizara ya afya siku kadhaa zilizopita ilikanusha kuwepo kwa ebola nchini humo, lakini ikatoa tahadhari kwa raia wake kuwa makini. Taarifa hii ya WHO imekuja wakati huu mataifa ya afrika mashariki yakiwa katika hali ya tahadhari kutokana na maambukizi ya ebola mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo ambako watu 2103 wamepoteza maisha kwa kipindi cha mwaka mmoja uliopita. Nchini Uganda watu wanne waliripotiwa kuambukizwa na ugonjwa huo, wote waliokuwa wamevuka mpaka kutoka DRC lakini baadaye wakapoteza maisha. Mtalii mmoja raia wa Marekani amekufa maji baada ya kutoa ombi la kufunga ndoa na mchumba wake chini ya maji nchini Tanzania walipokuwa likizo. Picha zilizochapishwa na mchumba wa Steven zimeonyesha wakati Stephen Weber kutoka eneo la Baton Rouge mjini Louisiana nchini Marekani alivyoogelea hadi katika dirisha moja lililopo chini ya maji kabla ya kushika karatasi yakimwomba Bantine kufunga naye ndoa. Baraza la maaskofu wa kanisa Katoliki nchini Burundi linasema linahofia ongezeko la visa vya ukiukwaji wa haki za binadamu na wapinzani kusumbuliwa kuelekea uchaguzi mkuu mwaka ujao. Wakati huu serikali nchini Burundi ikiwashutumu maaskofu hao kwa kuhubiri chuki. Mengi zaidi na mwandishi wetu wa Bujumbura Juvenal Bigirimana. Ujumbe huo wa maaskofu wa kanisa Katoliki nchini Burundi umesomwa katika ibada ya misa kote nchini Jumapili hii na kuelezea baadhi ya mambo ambayo wanasema yaweza kuwa pingamizi kwa uchaguzi ujao wa mwaka elfu mbili na ishirini. Askofu Bonavantire Nahimana ni naibu kiongozi wa baraza la maaskofu Burundi. Katika mikoa kadhaa kunashuhudiwa mwenendo mbovu wa kuvinyanyasa baadhi ya vyama vya kisiasa na wafuasi wake. Mbali na hayo, kuna kauli, maandishi na mienendo ya kutisha unaolenga wapinzani wa serikali vinavyoweza kuwa pingamizi kwa uchaguzi, huku sheria ikishindwa kuadhibu wahusika. Ingozi Zikibi. Katibu mkuu wa chama tawala CNDD-FDD Evariste Ndayishimiye amewatuhumu maaskofu hao kutaka kuvuruga uchaguzi ujao. Basaka, musubila, kutufu, zimzi, mitima, kum..., wanataka watu wakose amani rohoni kama walivyofanya mwaka elfu mbili kumi na tano. Hivyo wameona kwamba uchaguzi umekaribia kwao, sasa ni muda mwafaka wa kututenganisha mm -hmm. Upande wake mwanaharakati Hamza venaburi Kukie yeye abaini kushangaa na maaskofu wakijiingiza katika mambo ya siasa sasa, t tumepokea hicho kitu kwa mshangao kuona wa maaskofu wa Katolika wameisha jidumba katika mambo ya kisiasa, na sio kazi yao, au wanataka wapate kiongozi labda muumini wa kanisa Katolika. Ujumbe huyo umejiri wakati kanisa Katoliki hapa Burundi limechukua hatua ya kutoshiriki kwa ngazi yoyote ya tume ya kuandaa uchaguzi seni, tofauti na ilivyokuwa hapo awali. Jovenal Bigirimana Bujumbura, RFI Kiswahili. Rais wa Uganda Yoweri Museveni ameunga mkono vikwazo vilivyowekwa na Marekani dhidi ya jenerali wa zamani wa jeshi la polisi nchini humo, Kale Kaihura. Rais Museveni ameeleza kuwa kitendo cha Kale kuwekeza nchini Marekani ni uhaini kwa vile Uganda ilihitaji uwekezaji na kuongeza kwamba yeye, Rais Museveni, hana wala hatafanya uwekezaji nje ya taifa la Uganda. Marekani imedhibiti mali zinazomilikiwa na aliyekuwa jenerali wa polisi Kale Kaihura kwa tuhuma za kuhusika na ukiukwaji wa haki za binadam nchini Uganda. Kundi la waasi la FDLR limemtaja Pacific Ntawungu ka wa kiongozi wake mpya baada ya kuuawa kwa Silvestre muda, muda chumura na wanajeshi wa DRC wiki iliyopita. Ntaunguka alikuwa msaidizi wa muda mrefu wa muda chumura na wachambuzi wa, wa masuala ya usalama na mizozo wanasema ana uzoefu wa muda mrefu katika vita mashariki mwa DRC. Crispin Mvano ni mtafiti na mtaalamu usalama, wa masuala ya usalama akiwa mjini Goma anasema kuteuliwa kwa Ntaunguka kulitarajiwa. Kwa hili si mshangao, ikiwa huyu jamadari pasifikendaunguka yeye ni mgombanaji kwanza zamani wa FDLR, na yeye amekuwa na madaraka mengi mbalimbali ndani ya hicho kikundi, na mbele mkubwa wake afariki jamadari Mudacumura Sylvestre, ni yeye alikuwa kamanda e, makamu wake. Kundi la FDLR limekuwa likisababisha ukosefu wa usalama katika eneo la mashariki mwa DRC kwa miaka 25 na kusababisha vifo vya maelfu ya watu. Radio France Internationale. Ni saa moja na dakika thelathini na saba kwa saa za Afrika Mashariki. Mamlaka nchini Misri zinamshikilia mwanasheria mshindi wa tuzo ya haki za binadamu baada ya kufuatilia uchunguzi wa kukamatwa kwa waandamanaji waliokuwa wakimpinga rais wa nchi hiyo, Abdel Fattah al-Sisi. Steven Mumbi ana taarifa zaidi. Tarek Al Awadi, mwanasheria wa Mahinua El-Masri, anasema mwanasheria huyo alikamatwa muda mfupi tu baada ya kuondoka katika ofisi ya mwendesha mashtaka wa serikali jijini Cairo, alipokuwa akifuatilia kukamatwa kwa waandamanaji. Mamia ya Wamisri waliingia mitaani jijini Cairo pamoja na miji mingine, wakishinikiza kuondoka madarakani kwa rais al Asisi. Kwa mujibu wa kituo kinachoshughulikia haki za kiuchumi na kijamii nchini humo, watu 665 wamekamatwa kutokana na, kutoka na maandamano hayo mwezi wa Disemba mwaka wa 2013 kufuatia jeshi kumpindua Rais Muislamu Muhamed Morosi baada ya maandamano ya kushinikiza ng'atuke madarakani. Biel Masri alikamatwa na kufungwa jela hadi Septemba mwaka wa 2014 kwa kosa ya kushiriki maandamano bila kibali. Akiwa gerezani, ndipo alipata tuzo ya haki za binadamu. Said Buteflika, kaka wa rais aliyeondolewa madarakani nchini Algeria Abdelaziz Buteflika, ameshtakiwa kwa kuishambulia mamlaka ya kijeshi na kula njama dhidi ya mamlaka hiyo. Said Buteflika alikamatwa mnamo Mei nne akiwa na maafisa wengine wawili waliohudumu katika idara ya usalama wa taifa. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekuensi 9665 kilohertz, mita bendi 31. Ni saa moja na dakika 39 kwa saa za Afrika Mashariki. Kampuni kubwa ya Uingereza Thomas Cook ambayo imekuwa ikihusika na safari za watalii katika eneo mbalimbali duniani na safari za anga imefilisika. Victor Abuso anaeleza zaidi hatua hii imesababisha kukwama kwa watalii wengi waliokuwa wanategemea huduma za kampuni hiyo. Baada ya mazungumzo ya dakika za lala salama kuokoa kampuni hiyo kutozaa matunda, mamlaka ya safari za anga nchini Uingereza imetangaza kuwa huduma za ndege za shirika hilo zimesitishwa mara moja. Ripoti zinasema kuwa watu zaidi ya elfu 22 kote duniani watapoteza kazi, huku maelfu ya watalii hasa kutoka nchini Uingereza wakiwa wamekwama katika maeneo mbalimbali ya dunia walikokuwa wamekwenda kutalii. Hata hivyo, waziri wa uchukuzi nchini Uingereza Grand Shaps amesema utaratibu unafanyika ili kuwarudisha watalii waliokwama nyumbani bila malipo yoyote. Kampuni ya Thomas Cook ambayo imekuwa bora duniani katika huduma za watalii ilianzishwa mwaka 1841 lakini madeni makubwa yameifanya ifilisike. Ripoti mpya ya Umoja wa Mataifa iliyochapishwa Jumapili imesema dunia imeshindwa kukabiliana na janga la hali ya hewa kwa sababu ya ongezeko la joto katika kipindi cha miaka mitano hadi kufikia mwaka huu elfu mbili kumi na tisa. Ripoti hiyo inakuja wakati huu viongozi wa dunia wakitarajiwa kukutana leo Jumatatu kujadili mabadiliko ya hali ya hewa huku katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres akishinikiza mataifa kuimarisha hatua za kukabiliana na hali hiyo vyama vya siasa vya Kiarabu nchini Israel vimetangaza kumuunga mkono Beni Gants baada ya muungano huo kushinda viti kumi na tatu katika uchaguzi uliopita na kuwafanya nambari tatu katika bunge lenye viti mia moja ishirini. Muungano huo sasa umetangaza kumuunga mkono Beni Gants kuunda serikali badala ya Benjamin Netanyahu. Nam na sasa, ni RFI Kiswahili michezo na Steven Mumbi. Habari za asubuhi salama sana, martha Saranga, bila shaka umekuwa na Jumatatu tulivu nam na. Moja kwa moja tukijitupa viwanjani, timu ya taifa ya Tanzania Taifa Stars imetandikwa ama imechabangwa goli moja kwa nunge na timu ya taifa ya Sudan katika mchezo wa kuwania kufuzu kucheza michuano ya kombe la mataifa ya Afrika kwa wachezaji wanaocheza ligi za ndani mi timu zitakazofuzu zitaelekea zitaelekea kule nchini Morocco katika michuano hiyo hapo mwakani. Kocha wa timu, ya kocha msaidizi ama kocha wa muda wa timu ya taifa ya Tanzania Juma hmm, Mgunda amejitokeza na kuomba radhi e, mashabiki pamoja na wale wapenzi wa soka nchini Tanzania. Tumeona akichotokea tumejitahidi kutafuta ushindi, na imani kabisa mwenye nafsi ya kweli na ya dhati atakubali hilo, lakini mwisho yote tumepoteza, na kwa kuwa tumepoteza, tunajua kwa nini tumepoteza. Inshallah, tunaofanyia kazi na mapungufu yaliyotokea tukapoteza mechi hii. hii mechi ya kwanza imeshamalizika, kinachofuata ni mechi ya pili kwao. Chochote kinawezekana kwenye mpira. Nirudie kwa kuomba radhi kwa kuwaudhi, lakini hatupenda kuwaudhi, lakini matokeo ya mpira. Lakini mwisho wa yote tuendelee kuwa nasi, kama ambavyo mko nasi siku zote. Martha, pia timu za mataifa ya Ghana, Ivory Coast, Nigeria na Nigeria nao zimepoteza katika michuano hiyo. Nigeria ilipigwa magoli manne kwa moja na Togo. Ivory Coast ama Cote d'Ivoire ukipenda, ilipokea kipigo cha magoli mawili kwa nunge na Niger nayo Ghana iliambulia kichapo cha goli moja kwa bila kutoka kwa Burkina Faso. Kwa hivyo mechi mbalimbali zilipigwa hapo jana. Kwa hivyo tutaangalia mambo yatakuwa vipi katika awamu ya pili mm, matokeo ya e, timu zingine katika nchi za Afrika Mashariki. Asante Steven. Asante. Karibu katika mahojiano, msikilizaji wa RFI Kiswahili. Kundi la waasi la FDLR limemtaja Pacific Ntaunguka kuwa kiongozi wake mpya baada ya kuuawa kwa Silvestr Muda chumura na wanajeshi wa DRC juma lililopita. Ntaunguka alikuwa msaidizi wa muda mrefu wa Muda chumura na kuteuliwa kwake kulitarajiwa. Mwenzangu Ruben Likumbuka amezungumza na Crispin Mvano, mtafiti na mtaalamu wa masuala ya usalama, akiwa mjini Goma na waza kama iliweza kuwa ni emergency ndani ya kikundi hicho ambacho kimepata vurugu nyingi tangu mwaka wa elfu mbili elfu mbili kumi na sita hizo vurugu zinaweza zikaacha E, wanateua Pasifiki Ndaunguka haraka haraka kusema ajaribu kuleta kufanya e, organization ya hicho kikundi tena upya. Hivi karibuni maafisa wa jeshi la Congo FRDC pale mjini Goma walionyesha wapiganaji wengine ambao ni maafisa wa jeshi katika kundi hilo la FDLR, na kwamba walifanya kazi na Silvestre Mudachumura kwa muda chumura, mrefu. Unadhani kujitokeza kwa wapiganaji hawa wanne eh, wa FDLR namna hii, kutakuwa kunapeleka ujumbe gani kwa wapiganaji wenzao? Unawaza kama ni haki ya jeshi la Kongo kuwaonyesha hao wapiganao, lakini kwa upande wetu kama watafiti, tungali bado tunajaribu kuchunguza nini iliweza ni wanani waliweza kufanya hiyo kitendo ya kuweza kumtimua jemadari muda, muda tumura kwa sababu alipofariki ni vikundi mbalimbali hata vyenye kushika silaha ndani ya region hiyo viliweza kusema kama ni wao walifanya ile kitendo. Kuna uh, mabishano kuhusu wanani walimuua wali huyo Silvestre. E, muda chumura jeshi la Kongo FARDC linasema ni wao ndio walifanikiwa e, kumuua kiongozi huyo, wakati kundi makundi mengine ya wapiganaji waasi huko bado yanaendelea kujitokeza na kusema kwamba uh, wao ndio walimuua. Unafikiri ni kwa nini mabishano haya yamejitokeza namna hii? E, nawaza mabishano hiyo haimaanishe hai, hai, kitu sababu hata sisi wenyi tulikuwa tukifanya utafiti ndani ya region hiyo ikionekana ya kuwa kama FDLR, e, na kiongozi huyo alikuwa amekuwa ndani ya hali ambayo hata alikuwa amekuwa ndani ya region yenye haikuweza kumruhusu kuweza kufanya manevre fulani, ilikuwa amewekwa kabisa ndani ya vizuizi mingi. Kumalizia tu, unafikiri kujiunda upya kwa kundi hili na pia kuuawa kwa huyu Mudacumura kutaathiri vipi maendeleo ya vita dhidi ya makundi ya wapiganaji e? maendeleo ya vita ni mambo yenye haitazuizwa sababu, e, hata kama huyo jemadari amefariki, lakini kwa pigo, unaona wameweka ntanguka pasifiki ni kutuma kama eh, mambo ya kivita hayazuizwa bado. Ni sauti yake Crispin Mvano, mtafiti na mtaalamu wa masuala ya usalama akiwa mjini Goma. Na mpisha Sabina ya Crispin na Bigambo katika makala Mazingira Leo Dunia Yako Kesho. Ni matumaini yangu. Hujambo msikilizaji, popote pale ulipo, karibu katika makala ya Mazingira leo dunia yako kesho. Leo katika makala haya tunaangazia ushirikishwaji wa wanawake katika suala la utunzaji mazingira. Jina langu ni Sabina Crispin na Bigambo, karibu, fuatane nami mwanzo hadi mwisho wa makala haya. Karibu. Wakati wa mkutano wa ishirini na tatu wa mabadiliko ya tabia nchi wa Umoja wa Mataifa, washirika wa mkutano huo walifikia uamuzi wa kutambua nafasi ya wanawake katika utunzaji wa mazingira. Aidha, imeelezwa kwamba sera ya ujumuishwaji wa jinsia zote katika kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi kitaifa na kimataifa ni muhimu sana. Ni kwa namna gani basi wanawake wanashiriki katika suala la utunzaji mazingira? Nusrak Dawson ni mdau wa mazingira na mwanahabari wa habari za mazingira kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Eh, ni kweli kwamba wanawake ni ni muhimu sana katika utunzaji wa mazingira, na ukumbuka kwamba kiutamaduni tu sehemu kubwa wanawake ndio wanasimamia vizuri rasilimali zetu za asili, na kwa namna nyingine pia wanawake pia wana ndio waathirika wakuu wa uharibifu wa, wa, wa, wa mazingira kama unafahamu kwamba sehemu kubwa hasa maeneo ya vijijini, ambayo ndio sehemu kubwa, kwa mfano hata Tanzania, hata huko Uganda au Kenya, wanawake wanakaa vijijini na ndio ambao wanatumia muda mwingi sana kusaka maji au kutafuta kuni na, na kadri ambavyo E, misitu inavyofia kwa mazingira yanavyoharibika ndivyo ambavyo umbali sasa kutafuta hizo kuni unazidi kuongezeka au kutafuta vyanzo vya maji unazidi kuongezeka kwa, unakuta kwamba kwa kiasi kikubwa wanawake ndio waathirika wakuu. Sasa kwa namna gani hawa wanawake wanashirikishwa kwenye masuala ya utunzaji wa mazingira? Ni, ni, ni suala la na mjadala mpana na utafiti, lakini kwenye kama kwenye masuala ya sera sera ziko wazi. Ukiangalia hata sera yetu ya hapa Tanzania sera ya, ya taifa ya mazingira ya mwaka elfu moja mia tisa tisini na saba inaeleza wazi uh, mchango wa wanawake katika kukabiliana au katika usimamizi wa mazingira. Kuna sehemu kabisa nadhani na kama kifungu cha arobaini na tatu kinaonyesha kabisa namna ambazo serikali inataka kuwashirikisha wanawake katika usimamizi wa mazingira kwa kuwapa elimu, namna ya kusimamia rasilimali zetu. Hasa kwa nini nasema kwenye maandiko yapo, sababu hata Kenya pia kwenye sera yao ya taifa ya, ya mazingira mwaka elfu mbili na kumi na tatu umalizia masuala ya jinsia ambayo kwa sehemu kubwa yanagusa ya wanawake. Licha ya sera kuweka wazi umuhimu wa kushirikishwa kwa mwanamke katika suala la mazingira, bado utekelezaji wake unasuasua, kama anavyoeleza Mwalimu Bahati Elieza kutoka Kibaha, Tanzania. Mimi naona mwanamke ashirikishi kama ipasavyo, kwa sababu katika nchi nyingi za kiafrika tuna ona kama mwanamke hmm, hawezi. Ule mfumo dume umetufanya tusione thamani ya kumshirikisha mwanamke kwenye mambo mengi, ikiwa kimojawapo katika utunzaji wa mazingira. Na katika utunzaji wa mazingira, mimi ninachoona vingi wanaangaliaga maslahi, kama ukiangalia maslahi, kile kitu hakiwezi kufika mbali. Lakini huyu huyu mwanamke, hivi hivi vikundi vya kinamama vikatumika na vikapewa elimu, nina uhakika kabisa vitaendelea. Tuchukulie mfano jinsi walivyoweza kusimamia vikundi vya vikoba, ndivyo hapo utakapojua kuwa mwanamke akiwa kweli anafanya kitu. Kwa nchi nyingi za Afrika hawajamshirikisha mwanamke ipasavyo. Wangemshirikisha mwanamke ipasavyo, wangeona matunda yake. Katika maeneo mengine duniani, ni mafanikio yapi yamefikiwa baada ya kumshirikisha mwanamke katika suala la utunzaji na uhifadhi wa mazingira? Mwanahabari Nuzrak Dawson anatueleza zaidi. Ukiangalia baadhi ya nchi zili zimejaribu kuwashirikisha wanawake na zimefanikiwa. Kwa mfano, kuna ripoti hapa za UN zinaeleza kuwa Misri iliwafundisha wanawake namna ya kutumia biogas, yani ni shati jadidifu katika kupika kwa badala ya kutumia kuni e, na nini, wakawafundisha kutumia hii hii biogas na wamefanikiwa. Huko Mauritania nako walipunguza hewa ya ndani na wakapunguza muda wa wanawake e, na watoto kwenda kutafuta ku, uh, kuni kutokana na jitihada hizo hizo kule China. China unajua kabisa ni moja ya nchi ambazo zimeathirika sana na <laughs> uchafuzi wa hali ya hewa, lakini nao wanapambana na wanashirikisha vizuri wanawake. Kama tukiwashirikisha vizuri hawa wanawake kwa kiasi kikubwa tutakuwa tunatatua hili tatizo kwa kiasi kikubwa, kwa sababu kadri siku zinavyoenda ni kwamba kasi ya uharibifu wa mazingira ni kubwa sana, uh, kubwa sana. Hata ukiangalia ripoti ya ya hali ya mazingira ya mwaka elfu mbili na kumi na nne, ni ripoti ya serikali kabisa, uh, inaonyesha kwamba wastani kwa kila mwaka Tanzania inapoteza takribani hekta laki nne oh, mona za misitu yaani, tusipokabiliana saa eza kwa kuwafundisha au kuwashirikisha wananchi katika upandaji wa miti, katika kutafuta nishati mbadala ya kupikia, kuna hatari sana misitu tukaendelea kupotea. Pamoja na kutambua umuhimu wa wanawake katika suala la utunzaji mazingira, bado wanawake wamekuwa wakikabiliwa na changamoto kadha wa kadha pale wanapoanzisha vikundi mbalimbali vya kusaidia utunzaji mazingira. Amina Isa Bwanari ni mmoja wa wanakikundi wa kikundi cha Masokoa kilichokuwa kikijihusisha na utunzaji wa mazingira katika eneo la Buguruni, jijini Dar es Salaam, nchini Tanzania. Kwa kikundi kama cha watu kama wanne hivi, tukapata leseni na nini na nini komba kazi manispaa za usafi. Tulikuwa tunasafisha barabara pamoja na kusafisha mifereji ya wazi mikubwa ile, lakini pesa tulikuwa tunalipwa na manispaa kila mwezi. Tumefanya hiyo kazi toka elfu mbili na tano mpaka elfu mbili na nane. Baadaye kazi zikatangazwa tena, tulivyoomba basi tukakosa hasa kwa sababu tulikuwa tumetumia gharama kubwa sana unajua gharama kubwa sana za uendeshaji kuzoa takataka mtaani, kufagia barabara, kusafisha mifereji. Kwa hiyo yani tukajikuta na mtaji wote ukawa umeishia huko. Vikundi vile vinakuwa havina uwezo, kwa hiyo serikali ilikuwa inatakiwa labda ivisaidie izi ili viweze kuinuka na kufanya hizo kazi hasa. Badala yake, saa ingine mtu unakuwa unapenda kufanya hiyo kazi, labda huna uwezo, labda huna vifaa, uwezi kupata msaada kutoka huko serikali, labda hata kama ni kukikopesha alafu na, mkataba wenyewe wanaotoa ni wa muda mfupi, kusema labda uende benki ukakope mwaka mzima yani basi, ajikuta uende ukakope alafu kopa ukakosa mkataba utafanyaje? hizo ndo changamoto. Anakupa mkataba wa mwaka mmoja tu, unatamani kwenda kukopa benki ili uweze kujiendeleza lakini sasa so, ukienda kukopa ukaja wakatangaza tenda ukakosa inakuwaji? mm -hmm. utarudisha na nini pesa za watu? Basi ndo unajikuta umeishia tu hivo hivyo basi. Nini kifanyike ili wanawake wajione katika nafasi sawa katika utunzaji na uhifadhi wa mazingira? Unajua, kibinadamu kama huo una jitihada, afu ule mtu ambaye anatakiwa kuwezesha hata gusu, ni, ni, ni, ni swala lakini kuna changamoto moja, unajua hili swala la mazingira ni mtambuka ni kweli kwamba serikali zinatakiwa zi, ndio ziwawezeshe sana wanawake ma, ma, kwa sababu ndizo tumezichagua zituboreshee maisha yetu. Lakini ukiangalia na serikali zenyewe kila siku zinalalamika kwamba rasilimali mm-hmm, ni kidogo kwa sababu, na kwa sababu naamini kwamba hata wanawake wanagusia suala la labda la, la, la, la fedha waweze kupata labda kupanda miche mingi zaidi lakini serikali hiyo hiyo kila siku kusoma kwenye bajeti kwenye zinalia bana fedha kidogo kwenye miradi ya mazingira, na nafikiri kitu cha kwanza kwanza kwa serikali inabidi ziongeze sasa bajeti zao za taifa kwenda kwenye mazingira, hilo halifichiki na lipo wazi. Lakini jambo la pili ni kwamba sasa wadau mbalimbali, ukiachana na serikali, mimi na wewe tunaguswa kwa kiwango gani katika kuwaunga mkono hawa wanawake? kwa sababu kuna mda fulani nakatisha tamaa. Hata hapa tu Dar es Salaam unakuta labda akina mama wakuwa wanasafisha mitaro pembeni pale, lakini mtu pia anarusha ana kopo lake, yuko kwenye daladala anarusha pale, ambapo unaona wanawake watasafisha mazingira. Kwa hiyo unaweza usiwape hela, lakini kama unawasapoti hata hata tu uh, ile sema morali, kama hivyo inawa, inawatia morali. Lakini hata kama unawati okay, kwenye ishu ya kwenye swala la fedha, sisi tunaweza ukajitolea, we ukitoa oh, shilingi mia, mi nikitoa shilingi mia mbili tunafahamu kwamba kuna asasi nyingi za kiraia wanaweza wakaanzisha hizo kampeni, tukawachangia akina mama, wakaendeleza hizo kampeni zao za kutunza mazingira. Hadi hapa msikilizaji, sina la ziada na kushukuru kwa kuwa nami katika makala haya. Jina langu ni Sabina Crispin Nabigambo. Leo tulikuwa tukiangazia nafasi ya mwanamke katika utunzaji wa mazingira. Hadi wakati mwingine, na kutakia siku njema. Kwa heri. Saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Msimamizi wa matangazo haya ni Victor Abuso, mitamboni ni Emmanuel Eliazar, mimi ni Matha Saranga. Kwa heri kwa sasa. zaji na kwa burudani hii ya muziki ndivyo tunavyotamatisha nguhi ya kwanza ya matangazo yetu katika lugha ya Kiswahili. Tukutane tena saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa heri kwa sasa.