Barabara ni saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Emmanuel Richard Makundi. Uhali gani, msikilizaji popote pale ulipo, unapotega sikio matangazo yetu haya leo asubuhi. Miongoni mwa utakayoyasikia ni pamoja na shirika la kimataifa la Amnesty International limeituhumu Marekani kwa kuhusika na mauaji ya raia katika mashambulizi yake ya anga nchini Somalia. Serikali ya Ufaransa imeahidi kuisaidia kifedha serikali ya mpito nchini Sudan, na taifa la China hivi leo limeadhimisha miaka sabini tangu kuzaliwa kwa taifa hilo la kikomunisti. Habari kamili, msikilizaji, ukiwa na lolote, tutumia rafa yako kwenda kwenye namba 255764015747 usisahau kwanza na alama ya kujumlisha. Matangazo haya pia unaweza ukayasikiliza moja kwa moja kupitia kwenye tovuti yetu ya www RFI Kiswahili.com, lakini pia kupitia kwenye mtandao wetu wa kijamii yanao kwenye Facebook RFI Kiswahili. Shirika la kimataifa la Amnesty International limeituhumu Marekani kwa kuhusika na mauaji ya wakulima kadhaa kusini mwa Somalia, katika moja ya mashambulizi yake ya anga. Amnesty International imenyooshea kidole Marekani kwa kushindwa kufanya uchunguzi ili kubaini kama raia hao walikuwa wana uhusiano na kundi la kigaidi la Al-Shababu au la. Marekani imezidisha maradufu mashambulizi ya anga tangu mwanzoni mwa mwaka huu katika kile ilichosema ni kuwasambaratisha wapiganaji wa kundi la Al-Shababu. Wachambuzi wa maswala ya siasa wana mtazamo gani? Dkt. Brian Wanyama ni mhadhiri katika chuo kikuu cha Kibabii kilichoko Bungoma nchini Kenya. sasa hivi kundi hili la Alshabab kwa kweli linajaribu kudhihirisha kwamba lingali lina nguvu na ni tishio kubwa kwa usalama, kwa hivyo si kundi ambalo linastahili kufutiliwa mbali, kumaanisha kwamba kundi hili lingali lina nguvu, lingali lina habari za kijasusi na linaweza kutekeleza mashambulizi hata dhidi ya mataifa ambayo ni makubwa kabisa, kwa sababu kufaulu kutekeleza shambulizi dhidi ya Marekani ngome hii ya Marekani bezi hii na konvo yake, bila shaka ni ta tahadhari kubwa kabisa, ni onyo kwamba kundi hili lingali ngali na linaweza kutekeleza mashambulizi makali ni mtazamo wake Dr Brian Wanyama, mchambuzi wa maswala ya siasa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Kibabii akizungumzia pia tukio la kundi la Alshababu kushambulia kambi moja ya kijeshi inayotumiwa na majeshi ya Marekani kule Somalia kufundisha makomando. Ripoti mpya nchini Kenya zinaonyesha kuwa nchi hiyo ilizembea na kuharibu mazungumzo ambayo yangesababisha kupatikana kwa mwafaka kuhusu mvutano wa mpaka wa bahari kati yake na Somalia. Kwa mujibu wa, wa, wa gazeti la kila siku nchini Kenya, Daily Nation, maafisa waliokuwa wamepewa jukumu la kushughulikia swala la mzozo wa Somalia walishindwa kuchukulia kwa umakini mapendekezo ya awali yaliyokuwa yametolewa na serikali ya Somalia kuhusu kupata suluhu. Taarifa zinasema hatua hiyo ilisababisha serikali ya Somalia kuamua kwenda katika mahakama ya Umoja ya ya ya Mataifa ya haki ambapo inatumia sheria ya mipaka ya maji ya mwaka 1972 na ile ya ukanda wa bahari ya mwaka 1989 kutaka kupewa haki ya eneo lenye karibu kilomita za mraba laki moja na nusu kwenye bahari ya Hindi. Serikali nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imechukua hatua ya kusimamisha kwa muda malipo ya kodi kwa wafanyabiashara wa unga wa mahindi mjini Lubumbashi. Mwanahabari wetu Denis Mayeo ametutumia ripoti ifuatayo. Ni sasa karibuni mwezi mmoja, bei ya unga wa mahindi imepanda mjini Lubumbashi. Baadhi ya wakaaji wanalalamika. Leo hii eneo ya Kasumbalesa mipakani na nchi Zambia, huko kumechelewa karibuni toni mia saba ya unga wa mahindi Sababu ni kwamba kuna mvutano kati ya ofisi ya kastam na wafanyabiashara, wanakataa kulipa kodi. Wao kaomba itimizwe hatua ya serikali ya Kinshasa iliyosimamisha kwa muda malipo hayo. Upande wake waziri jimboni wa kilimo hapa Lubumbashi katoa maelezo kuhusu hatua hiyo. Tieri Magoma, waziri jimboni wa kilimo: kuko bageni balifika, kunakuwa ministre wa ekonomi, ministre wa commerce. Directeur general wa OCC directeur provincial wa DGDA nijua kuna namna gani tutaenkadre ilema exoneration ya bungkiko nakuya d bale botoaiaofama importation yabo bajiprendre en charge en attendant application ya exoneration ya nje. Serikali jimboni imejulisha kwamba imenunua inchini Afrika ya kusini zaidi ya toni elfu nane ya unga wa mahindi na wataiuza kwa bei ya dola 15. Denis Maeo, Lubumbashi RFI Kiswahili. Na shirika la kimataifa la waandishi wa habari wasio na mipaka RSF uh, limeeleza kuguswa na kile ilichosema ni kushikiliwa kwa waandishi wa habari na kufungiwa kwa vyombo kadhaa vya habari nchini Tanzania. Kwenye taarifa yake, RSF imesema imeguswa na hatua ya ma, mamlaka ya mawasiliano nchini humo kuzitoza faini ya karibu euro elfu mbili televisheni za mtandaoni za Kwanza TV, Milad Ayo na Watetezi TV, huku ikiifungia kwa muda wa miezi sita chaneli ya Kwanza TV. Juma lililopita, mamlaka ya mawasiliano nchini humo iliifungia televisheni ya kwenye mtandao ya Kwanza TV kwa kukiuka kile ilichosema ni kushindwa kutoa sera yake ya uhariri na kuchapisha habari za iliyopotosha. Tukisalia Tanzania, rais Uh, wa nchi hiyo Dr. John Pombe Magufuli ameongeza muda wa wiki moja kwa watuhumiwa wa uhujumu uchumi kuomba msamaha na kurejesha fedha wanazodaiwa. Mpaka jana, mkurugenzi wa mashtaka nchini humo Biswalo Mganga amesema watuhumiwa 467 walijitokeza, wameandika barua kuomba msamaha na msamaha huo kwa kisheria. Stephen Mumbi ana maelezo zaidi. Akizungumzia hatua aliyofikia mkurugenzi wa mashtaka nchini Tanzania, DPP Buswalo Mganga amesema kwa kipindi cha siku saba zilizotolewa mwamko umekuwa mkubwa, huku muda ukiwa hautoshi kutokana na ukubwa wa nchi. Jumla ya fedha ambazo washtakiwa wa uhujumu uchumi wako tayari kurudisha ni shilingi bilioni 107 Alikubali akazilipa pale pale mahakamani. Mbali na kukili uhitikio mkubwa aliouonyesha watuhumiwa, rais Magufuli amesema baada ya siku saba alizoziongeza kwa wale wenye nia ya kurudisha fedha, sheria iendelee kuchukua mkondo wake kama kawaida. Baada ya siku hizi ambazo tumeziweka, wale wote watakaoshikwa kwenye maswara ya uhujumu wa uchumi sheria ichukue mkondo wake. Akihujumu leo apelekwe tu kwenye kesi za uhujumu uchumi, hausiki na huu msamaha. Hatua hii ina maana gani? Haji Kaburu ni mchambuzi wa masuala ya siasa za kimataifa, anazungumza akiwa jijini Dar es Salaam. Rais ule ubinadamu ambao ameutumia kuona imemkera watu wengi kukaa gerezani na kesi zao kuchukua muda mrefu, manake upelelezi wa kesi za hujuma uchumi na kutakatisha pesa zinachukua muda mrefu sana, ili mtazamo huu utaisaidia serikali pia kurekava baadhi ya pesa ambazo kama watuhumiwa wale wangefungwa isingezipata tena. Radio France Internationale. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amesema nchi yake itaisaidia kifedha serikali ya Sudan akieleza kufurahishwa na hatua ambayo nchi hiyo imepiga tangu kupatikana kwa makubaliano ya kuunda serikali ya mpito. Rais Macron amesema haya wakati alipokutana kwa mazungumzo na waziri mkuu wa Sudan Abdallah Hamdok katika ikulu ya Shanzelize jijini Paris, ambapo amemwahidi kuipa nchi yake msaada wa kila namna. Tayari Ufaransa imetangaza kutoa kiasi cha euro milioni 15 kama utangulizi kati ya kiasi cha euro milioni 60 ilizoahidi kutoa kwa serikali ya Sudan na mwandishi wa habari wa Moroko Hajar Raizon amehukumiwa kifungo cha mwaka mmoja jela na mahakama ya mjini Rabat baada ya kumkuta na hatia ya kutoa mimba kinyume cha sheria na kuwa na uhusiano wa kimapenzi nje ya ndoa. Hukumu yake hata hivyo imekosolewa vikali na mashirika ya kutetea haki za binadamu yaliyodai kuwa serikali inaingilia maswala binafsi na uhuru wa vyombo vya habari. Katika kesi hiyo, daktari aliyemtetea alihukumiwa kifungo cha miaka miwili jela huku mchumba wake raia wa Sudan akihukumiwa kifungo cha mwaka mmoja jela. Mawakili wa Raizon wamesema kesi hiyo haikuwa na msingi na tuhuma dhidi ya mteja wao hazikuweza kuthibitishwa. RFI Radio France Internationale. Msikilizaji, kumefanyika gwaride kubwa kule mjini Beijing China, wakati taifa hilo likifanya maadhimisho ya miaka sabini tangu kuzaliwa kwa taifa hilo la kikomunisti, rais wa China Xi Jinping akisema hakuna nguvu inayoweza kuitikisa nchi yake. Mwanahabari wetu Steven Mumbi ana maelezo zaidi. Akizungumza akiwa amesimama katika viwanja vya Chanmen, mahali ilipotangazwa kuasisiwa kwa, kwa chama hicho na aliyekuwa mwenyekiti wake Mao Zedong Oktoba mosi mwaka 1949, rais Xi Jinping amesema ndoto ya China kuwa taifa lenye nguvu lazima itimie na hakuna wa kuzuia. Wanajeshi wapatao 15 wanashiriki katika gwaride la hii leo mbele ya vifaru na vifaa mbalimbali vya kijeshi katika viwanja hivyo wakisherehekea mabadiliko ya taifa hilo lililokuwa limeharibiwa vibaya kwa vita na kugubikwa na umasikini na sasa kuwa taifa la pili kiuchumi duniani. Salamu za silaha sabini zimepigwa hewani, pamoja na kupandishwa kwa bendera nyekundu kama ishara ya ulinzi na usalama wa taifa hilo pamoja na silaha za kisasa zikionyeshwa katika maadhimisho hayo. Wakati sherehe hizo zikiadhimishwa hii leo, bado taifa hilo linakabiliwa na ushindani wa kibiashara kutoka kwa nchi ya Marekani, pamoja na mfululizo wa maandamano huko Hong Kong, waandamanaji wakilalamikia ukandamizwaji wa demokrasia. Timu ya wataalamu kutoka tume ya Umoja Mataifa ya haki za binadamu waliokuwa wanachunguza mauaji ya mwandishi wa habari Jamal Kashogji wamemkosoa mwanamfalme wa Saudi Arabia kwa kujaribu kujiweka kando na kuhusika kwake katika mauaji ya mwanahabari huyo. Tume hiyo imekosoa matamshi yaliyotolewa na mwanamfalme Muhamed Bin Salman, ambaye akihojiwa na kituo cha CBS alisema anawajibika na mauaji ya Kashogji, lakini akakanusha kuhusika na mpango wa kutekelezwa kwa mauaji yake na polisi wa kutuliza ghasia nchini Indonesia wamekabiliana wame na mamia waandamanaji ambao wanapinga kufanyika kwa marekebisho ya sheria kadhaa ikiwemo ya mahusiano na taasisi ya kupambana na rushwa. Wanafunzi wawili wameripotiwa kupoteza maisha na wengine kadhaa wamejeruhiwa, wakati huu vurugu zikiripotiwa kwenye maeneo zaidi ya nchi hiyo, siku chache kabla ya rais Joko Widodo kuanza muhula mwingine. Zaidi ya wanajeshi elfu 26 wamesambazwa kwenye mji mkuu wa nchi hiyo Jakarta kujaribu kudhibiti maandamano zaidi. RFI Michezo na Steven Mumbi karibu. Asante Emmanuel Richard Makundi, kocha wa Manchester United Ole Gunnar Solskjaer amekumbwa na hasira baada ya mshambuliaji Pierre Emerick Aubameyang kuisawazishia Arsenal na kuiwezesha timu hiyo kutoka sare ya goli moja kwa moja katika mchezo wa ligi kuu ya England, mchezo uliopigwa katika dimba la Old Trafford hapo jana. Sare hiyo inaifanya timu hiyo kuanza vibaya ligi ya msimu huu kulinganisha na misimu mingi iliyopita katika kipindi cha miaka 30 na kuiweka Liverpool kileleni mwa ligi hiyo ikiwa na tofauti alama 12 na Manchester United. Katika michuano ya tenis ya China Open, Mwingereza Kari Edmund amemtandika Zihen Zhang kwa seti za 6-4, 3-6, 7-6 kwa 7-5 katika michuano ya wazi ya tenis ya China, ama China Open, na sasa katika mchezo mwingine Dani Evans amemgaragaza Mchina Zele kwa seti sita tatu sita nne huku naye Cameron Norrie ameshinda kwa seti za sabasita, tano, e, sabatano, moja kwa sifuri baada ya Christian Garin kushindwa kuendelea na mchezo huo. Sasa Norie ataumana na Andi Mari katika mzunguko wa pili. Hii leo nitimishe na riadha. Kocha wa kariba ya juu katika riadha Alberto Saraza aliyewanoa wanariadha mahiri wakiwemo mabingwa wa Olympic Mofara na Garden Rupp wamefungiwa, amefungiwa kwa miaka minne kujihusisha na mchezo huo baada ya kutiwa hatiani kwa ukiuka sheria za kupinga matumizi ya dawa za kuongeza nguvu. Ni hayo tu katika awamu hii ya kwanza, mkundi na mtugeuke katika mahojiano msikilizaji, na ni hu, hapa nchini Tanzania ambapo uh, rais wa nchi hiyo John Pombe Magufuli ameongeza muda wa wiki moja kwa watumiwa wa hujumu uchumi kuomba msamaha na kurejesha fedha wanazodaiwa mpaka hapo jana. Mkurugenzi wa mashtaka nchini humo Biswala Mganga amesema watumiwa mia nne sitini na saba walijitokeza kuomba msamaha huo wa rais kisheria Mwenzangu Fredrick Nwaka amezungumza na Abbas Mwalimu, mchambuzi wa maswala ya siasa, akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Hili ah, swala ukilitazama, eh, limekaa zaidi kiuchumi, kwa maana ya ya, ya, ya kwa muktadha mzima wa kuangalia sheria na uchumi k so, ni swala ambayo linatazama maeneo hayo mawili kwa sababu kuna wakati e, mtu unaweza ukaangalia sheria ukaona kwamba kwa mba, mfano kwenye mabaadhi ya makosa unakuta mtu labda anaweza labda ahukumiwe e, kifungo cha maisha labda kwa mfano miaka kumi ama thelathini labda, labda faini ya milioni mia mbili bd alipe, lakini unaweza kukuta huyu mtu ametenda kosa ambalo labda ni limepoteza la, e, zaidi mabilioni ya pesa ya nchi kwa hiyo unaweza ukaona labda busara hii ilitumika katika kuangalia zaidi muktadha za wa kiuchumi wa nchi, kwamba huenda watu hawa labda wangeshtakiwa ama wangehukumiwa kwa makosa hayo, huenda nchi singenufaika na kile kiasi cha pesa ambacho kimepotea nafikiri na, na ndio nimetazama katika mtazamo huu na sio, sifikiri kama ni kisiasa zaidi. Ni wazi hili unalolizungumza, zaidi ya bilioni mia moja Rais Magufuli anasema zimepatikana baada ya, zime ya hii hatua ya kwanza kuongezewa siku saba nyingine kwa watu wengine ambao walikuwa, walikuwa wakitumiwa kwa makosa haya, kunatoa fursa nyingine ya kupata fedha ambazo zinaweza zikasaidia katika uchumi wa Tanzania. Nadhani inawezekana kwa sababu kama alivyosema rais kwamba kuna wengine ambao we, bado maombi yao amecheleweshwa kwa hiyo inawezekana kabisa eh, fedha hizi zikaongezeka na nafikiri inaweza pia likatoa kwa mwanya kwa kwa, kwa baadhi ya wengine ambao labda hawakuwa wamefikiria hilo kwa sababu hofu ilikuwa labda wanaweza wakashitakiwa tena, lakini pia sheria inaweza kwa sababu mwenye mamlaka sasa baada ya hapa baada ya rais anakuja kwa DPP, yeye DPP ndio anaweza kuona kwamba eh, labda eh, hu, hawa wanakidhi vigezo ama, ama, ama wakidhi, kwa hiyo inawezekana ikawa si wote watakao watakaopata e, msamaha huu bali itatokana na vigezo ambavyo vimekidhi. Kwa hiyo ni swala ambalo naamini kuna wengine watakaongezeka, lakini bado wengine wanaweza wasipate vi, wasikidhi wasi vigezo ambavyo vitakuwa vimeainishwa na, na, na ma, mwenendo wa mashtaka Tanzania. Na mbali na, na, na kiuchumi, jambo ambalo ni sahihi kama ulivyolieleza, kisiasa pia linaonekana kugawanya makundi mawili. Kwa mtazamo wako, ili unaliona ni kweli linagawanya? Kwa taswira ya kwanza, labda wengi wana, wanaona kwamba liswala ambalo limekaa kisiasa, kwa maana kuelekea kwenye chaguzi hizo, kwa maana labda kujaribu kutengeneza mvuto, kwa maana au kuongeza idadi ya wapiga kura, labda kwa, kwa maana nyingine, lakini mimi nafikiri limegemea li, li, li kiuchumi, lakini kwa upande mwingine u, linarudi kwenye sheria kwa maana ya kwamba rais wa nchi ana mamlaka ya kusamehe. Kwa hiyo hili bado linasimama katika muktadha wa kisheria, ingawa huwezi kuzuia watu kuwa na mtazamo huu wa kisiasa. Ni mtazamo wake Abas Mwalimu, mchambuzi wa maswala ya siasa, akizungumza akiwa jijini a, Dar es Salamu, nchini Tanzania. Na msikilizaji, ni saa moja dakika 47 na, na kwa nami kwenye makala ya jua haki zako. usikilizaji Umoja wa Mataifa unasema kwamba ushiriki wa wanawake katika nafasi za uongozi na kisiasa kidunia bado ni mdogo. Kwa mfano, mpaka kufikia mwezi Februari mwaka 2019 ni asilimia 24.3 pekee ya wanawake ambao walikuwa ni wabunge, ikiwa ni ongezeko la asilimia 11 kutoka mwaka wa 1995. Hili ni swala ambalo pia watetezi wa haki za binadamu wamekuwa wakilipigia chapuo, wakifanya kampeni mbalimbali mbali kuhamasisha wanawake kushiriki katika nafasi za uongozi na kisiasa. Mataifa mengi hivi sasa yanajiandaa kwa uchaguzi mkuu. Tanzania mwezi Novemba ni uchaguzi wa serikali za mitaa, lakini mwakani ni uchaguzi mkuu. Nchi ya Burundi pia mwakani ni uchaguzi mkuu. Mataifa mengi ya Afrika mwakani yanafanya uchaguzi wake mkuu. Ipi nafasi ya wanawake na je, ushiriki wao unaridhisha katika jamii. Hili ndilo suala ambalo tunakwenda kulitazama kwenye makala ya Jua Haki Zako kwa juma hili. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, karibu andamane nami mwanzo mpaka mwisho wa makala haya msikilizaji. Kutufungulia makala yetu hivi leo ni Florence Sitwaminya, yeye anatoka shirika la Credo kule mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. hali ikoje ya ushiriki wa wanawake katika nafasi za uongozi na kisiasa DRC? Yeah, si, uh, tumetazama na kuona kwa huyo mwisho wa mwaka jana uchaguzi ulipita vizuri, lakini ushiriki wa wanawake ulikuwa uchache kabisa. Alafu wanawake hao ambao tuliwa tuliwaelewesha tuliwa huko kwa mtaa wa suru wa masiki na Wanyiragongo, wanawake hawa walituelezea ya kwamba kuna jambo fulani ambazo zina haziwarahisishi zina, zina wa, ushiriki vile vile kwa kwa njia moja kama waume wa. Unadhani ni kwa nini ushiriki wa wanawake umekuwa mdogo katika nafasi za uongozi na kisiasa huko DRC? Kwa nini, ya kwanza ni kuhusu kisiasa. Ya kwanza wanawake wametuelezea ya kwamba hawana pesa nyingi kwa kufanya hiyo ambayo wanaita kampeni, hiyo kampeni ya mbele ya uchaguzi wao, hawana pesa za kuwaelekeza huko zinazokuwa za kutosha. Hiyo ni jambo la kwanza. Jambo la pili ni kuhusu mila, mila zetu zaidi sana za, za tribi za kikongomani wengi zaidi wanawake waliambiwa ya kwamba hawastahili kukaa katika baraza na kuanza kuongea kama wanaume. Alafu hiyo, wengi zaidi ndio wameweza kuvuka mambo kama na haya, lakini wengine zaidi wangali pia wakirudi waki nyuma, wakiogopa, sasa mila zetu itakuwaje ita kama sisi tutaendelea kuelekea huko kwa kwa siasa mahali pa kazi nyingine za, za kiserikali bo, hiyo inatokana, sijui niseme nini, inatokana na majambo fulani fulani. Wakati wanapowaweka watu watakaotumika kazi ya ya kiserikali, ni wanawake wachache ambayo wame, wamewekwa hapo, ijapokuwa wanawake wengi zaidi wamekuwa wale ambayo wame, wamekomalia vijijini wamekuwa wamesoma wameelimishwa wame lakini wakati wanapochagua watu ambao watatumika huko kazi ya serikali wengi zaidi wamewachagua wanaume. Florence, kwa hivyo kwa maana nyingine unataka kusema kwamba bado jamii nyingi hapa Afrika hazijawaamini wanawake kama watu ambao wanaweza kufanya kazi sawa zile ambazo zinafanywa na wanaume? Ndiyo, hiyo ndiyo nilitaka ongea. Sasa hiyo kabisa, huko Afrika watu wengi hawajawahi kujitambua ya kwamba wanawake nao wanaweza. Msikilizaji, nchini Tanzania hali ni hiyo hiyo. Kwenye laini ya simu tunaungana na Martina Kabisama, yeye ni mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu. Nimemuuliza pia na yeye anatazamaje hali ilivyo, ushiriki wa wanawake katika nafasi za uongozi na kisiasa nchini Tanzania. Imekuwa ni muda mrefu sasa, Tanzania tumekuwa tukifanya jitihada za kuhakikisha kwamba wanawake nao wanafikia katika ngazi za maamuzi, lakini kuna mambo mengi ambayo yanatakiwa yawafanye wanawake wafikie katika hizo hizo hatua za maamuzi. Ukienda kwenye mambo ya kampeni, utakuta wanawake ni wengi kuliko wanaume. Sijui kama umeshashuhudia, kwa sababu wewe ni mwandishi wa habari, natumani huwa unakwenda kwenye mambo ya, ya ya kampeni. Utakuta wanawake ni wengi lakini unakaa unajiuliza swali, kwa nini inapofika siku ya kupiga kura wanawake wanaopigiwa kura ni wachache kuliko wanaume? Kuna vitu vingi vinavyotakiwa vi- vifanyiwe kazi kwanza, mpaka ufike hiyo siku ya uchaguzi. Mambo ya kukwenda tu kwenye kampeni na kusimama huwa yanaanzia mbali. Tuanze kwanza mkakati wa kwenye vyama vinavyoteua wagombea, mpaka ifike mahali mtu apigiwe kura anakuwa amepita kwenye chama kwao. Bado kwenye vyama vyetu hawajawa na uwiano vizuri wa kuhakikisha kwamba wanaposimamisha wagombea kuna asilimia hamsini kwa hamsini wako ambao wamejitahidi, vyama ambavyo vimejitahidi, vimesimamisha wanawake, wako wanawake ambao wamesimama mpaka ngazi ya udiwani, ngazi ya ubunge, ngazi ya urais, lakini kura zimekuwa ni chache. Na pengine unadhani ni kwa sababu bado jamii nyingi za Afrika hazijaamini wanawake kama wanaweza? Ah, mimi si si, ilo la kusema kwamba hawaamini ni jambo mojawapo, siwezi kusema ndio na toa ma, maoni ya moja kwa moja kwamba hawa, wanawake hawaamini kwamba wanaweza. Mimi huwa naamini kabisa kwamba watu wanaweza, kwamba wanawake wanaweza. Kwa sababu gani, unaposema kwamba mwanamke anaweza au uh, hawezi, usimwangalie mwanamke katika ujumla wa mwanamke, mwangalie mama yako anaweza au uh, hawezi. Mimi naamini katika, katika jamii za Kiafrika mama zetu wanaweza sana na kila mtu aliyefika mahali fulani, asilimia kubwa atakwambia yaani, asingekuwa mama nisingefika hapa nilipo. Kwa hiyo ina maana kwa ujumla, jamani, wanawake wanaweza. Kuna vitu ambavyo tunatakiwa tuvifanyie kazi, kwa sababu kama wamama hawa waliotuzaa wanaweza, kwa nini useme inapofika kwenye siasa mwanamke huyo hawezi? Mbona wanawake ambao wamepata nafasi katika siasa wameweza? Wanawake wanaweza, turudi kwenye msingi. Sio suala la kusema wanaweza au hawawezi, turudi kwenye msingi. Kitu gani kinawafanya wanawake wanaoweza wasiwe sawasawa, wasiwe hamsini kwa hamsini? Kuna kitu hapo hicho tunachotakiwa kukifanyia kazi, hicho kitu ni kipi? Kama hali iko hivyo nchini DRC na Tanzania, mambo ni yale yale kule nchini Kenya na kwenye laini ya simu nimemtafuta mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu kutoka shirika la Muhuri na simu ingine ni Francis Auma, na nimemuuliza ushiriki wa wanawake katika ngazi za uongozi na kisiasa nchini Kenya hali ikoje? Kwa hakika Kenya kushiriki kwa wanawake hususan masuala ya uongozi za like, kisiasa ama siasa bado iko chini, ndiposa Kenya kumekuwa na sheria ya masuala ya affirmative action kule bungeni, wanajaribu kupigania ilea, lakini bado kwa sababu mila tamaduni zetu na mambo mengi vilevile vile uongozi ya wanaume wamechukua nafasi zote, na wanawake waliojitokeza kimasumasu kupigania Uh, nyanyifa hivi na hivi sasa wamejaribu masuala ya forum kufunzwa wanawake kuwa empowered. Kumekuwa na vipindi kama Miss President hapa Kenya kwa TV ili wanawake wajitokeze na weo wachukue nafasi hivi. Kwa hivyo Kenya bado iko chini, na wanajaribu sana, kampeni imeanza na nguvu. Wanawake wachukue nafasi hizo. Na tumeshuhudia mara kadhaa mswada ule uh, wa wanawake, idadi ya wanawake kuongezwa kule bungeni, ukikwama mara kwa mara, unadhani nini ambacho kinakwamisha kina? Na pengine unadhani bado wanasiasa wa upande wa kiume hawaoni uh, kwamba wanawake wana nafasi sawa? Hii ni siasa mbovu sana, siasa ya uzi sindano ya, kushona na kufumua, hususan viongozi wa upande wa wanaume Hawataki kabisa wanawake wapate nyadhifa hizo, wanajaribu njia zote, ndio maana msaada huu umeshindwa kupita pale bungeni. Na mwanamke mwenyewe pia ni adui ya mwanamke, wao pia hawajitokezi na nguvu ili kupigania nyadhifa hizi. na na, unadhani ni kwa kiasi gani mila na tamaduni zimechangia wanawake kutojitokeza? E, mila zetu pia za Kiafrika, hususan hapa Kenya, wanapata mila, tamaduni zetu zile, zimepitwa na wakati imechangia maanake, mwanamke anaonekana kukaa nyumbani na kazi yake ni kuzaa tu na kungojea bwana afanyiwe kila kitu. Hata pia dini zingine mapata pia imechangia kabisa kuwa mwanamke afai hata kufanya kazi. Na na pengine kwa kifupi kabisa, wito wako ni nini kwa serikali zetu za hapa barani Afrika? Lazima wafanye juu chini, hakuna njia yoyote ya shortcut. Serikali zote za kiafrika zima, sheria ziwekwe na mikakati kabambe, ili wanawake wainuke, wanawake wachukue uongozi. Tumeona nchi kama vile Rwanda wanajaribu sana, kwa hivyo tufate mfano wa Rwanda, tuone wanawake pia wameingia sahihi. Msikilizaji, kwa leo tuishie hapa. Shukran kwa Florence Sitwaminya kutoka shirika la Credo kule mashariki mwa DRC, Martina Kabisama, mwanaharakati wa haki za binadamu kutoka nchini Tanzania, na Francis Sauma kutoka shirika la Muhuri lenye makao yake kule Mombasa nchini Kenya. Usikose kuungana nami kwenye makala nyingine ya Jua Haki Zako juma lijalo. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa heri nam. Msikilizaji, basi na ndivyo ambavyo natamatisha hivyo matangazo yetu haya ya awamu ya kwanza kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania. Usikose kuungana nasi katika matangazo yetu ya saa 2 na nusu kwa saa za hapa Afrika Mashariki. Niite basi mimi ni tuli ye, tuishi kama Romeo na Juliet. Niite basi mimi ni tuli ye, tuishi kama Romeo na Juliet na msikilizaji wa RFI Kiswahili, ndivyo ambavyo tunatamatisha matangazo yetu kutoka hapa Dar es Salam, Tanzania. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, muda mfupi kutoka sasa, na kuacha uendelee kusikiliza matangazo mengine, idhaa ya Radio France International. Kwa heri. Eh, eh, eh.