Swadakta so, imetimia saa moja na nusu kwa saa za hapa Afrika Mashariki, saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International tukitangaza kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Emmanuel Richard Makundi uhaligani, msikilizaji popote pale unapotega sikio matangazo yetu haya leo asubuhi Miongoni mwa watakayoyasikia ni pamoja na wanasiasa wa upinzani nchini DRC wakashifu pendekezo mapendekezo ya, ya bajeti iliyowasilishwa bungeni na serikali. Ya Burundi imesema kuanzia Alhamisi ya wiki hii itaanza kupokea wakimbizi kutoka nchini Tanzania. Na serikali ya Iran imesema iko tayari kwa mazungumzo na jirani yake Saudi Arabia. Habari kamili, msikilizaji, ukiwa na lolote, tutumie rafa yako kwenda kwenye namba 255764015747, usisau kwanza na alama ya kujumlisha. Matangazo haya pia yanasikika moja kwa moja kupitia kwenye tovuti yetu ya www RFI kiswahili.com. wakati kampeni Wakati wa kampeni zake kama mgombea rais wa DRC, Felix Tshisekedi aliahidi bajeti ya dola bilioni 86 kwa miaka kumi, lakini sasa uh, bajeti iliyowasilishwa bungeni ni bilioni saba. Bajeti ambayo imesomwa na waziri mkuu, ambayo amependekeza kwa wabunge, pendekezo ambalo muungano wa FCC na Kash umeunga mkono, huku wale wa upinzani wakiipinga. Mwanahabari wetu Fred Tendilonge ana maelezo zaidi. Wakati wa kampeni yake kama mgombea rais Felix Chisekedi aliahidi bajeti ya dola bilioni 86 kwa miaka kumi, yani dola bilioni 8.6 kwa mwaka, lakini kwa sasa ni bajeti ya dola bilioni saba ndiyo waziri mkuu alipendekeza mbele ya wabunge, pendekezo ambayo muungano wa FCC na kashe waunga mkono, kama anavyoeleza Ferdinand Kambere, katibu naibu wa PPRD. Hii bajeti ni nyingi, kwani hii yote ni, ni mipangilio, lakini naomba zile pesa kuzitafuta, na zikishapatikana matumizi pia iwe inakadirishwa kufuatana na hitaji. Mbunge wa upinzani tena mwenyekiti wa chama cha MLP Frank Diongo kutupilia mbali pendekezo hiyo na kuomba waziri mkuu na serikali yake kujaribu kuongeza tena kwa bajeti hiyo. Le Premier ministre doit corriger sa copie avec son gouvernement, na serikali yake wanajaribu kusahihisha nakala zao ili waweze kutupatia bajeti ya bilioni kumi au bilioni ishirini. Wataalamu wa maswala ya uchumi wana mtazamo gani kuhusu bajeti hiyo? Bi Chantal Faida ni mtaalamu wa uchumi. Utajiri ya Kongo haionekani vizuri kwenye ile bajeti nikusema iko chini sana kwa sababu Kongo yetu inapoteza kupitia rushwa 15 miliardi dola, bila kutia uh, madini, mimea, richesse mbalimbali ya nchi yetu. Tunaweza tukapata zaidi ya 15 miliardi kwenye mwaka. Wakati huu serikali inasisitiza uwazi ukuwe kwa matumizi ya pesa hizo. Waziri mkuu alitangaza mbele ya korti ya katiba mali yake ambayo tayari alikuwa nayo mbele aingie madarakani, vile vile aliwapa ma waziri wote wa serikali yake masiku sita ili nao waweze kufanya hivyo. Fredi Nzilonge, Kinshasa, RFI Kiswahili. Mawakili wa mwandishi wa habari za uchunguzi nchini Tanzania, Eric Kabendera, wamemwomba rais wa nchi hiyo John Magufuli amsamehe mteja wao kwa madai kuwa afya yake imeendelea kuzorota. Wiki tatu zilizopita Rais Magufuli alisema watu wanaokabiliwa na kesi za uhujumu wa uchumi wangeachiliwa wa ikiwa watakiri na kurudisha kiasi cha fedha kulingana na mashtaka husika. Haya yanajiri wakati kesi ya mwanahabari huyo ikiahirishwa kwa mara ya sita huku upande wa mwendesha mashtaka ukidai kuwa uchunguzi bado haujakamilika. Jebra Kambole ni mwanasheria na mmoja wa mawakili wanaomtetea mwanahabari huyo. kwa rahisi kwa, kwa ni ujumbe wa Erika Bendera ambapo ameniagiza mimi kama wakili wake, ambaye yeye hawezi akaongea kwa namna ambavyo yuko ndani. Mimi niko nje, naweza nikamwongelea yeye. Kimsingi, anaomba msamaha kwa mheshimiwa rais, kama endapo rais amekwazika kwa namna yoyote ile katika namna ambavyo Eri alikuwa akifanya kazi zake, au amekasirisha serikali au kwa namna yoyote ile ya kwenda sawa, kutokana na serikali imekuwa ikihitaji. Erik anasema ujumbe kwa mheshimiwa rais na kumwomba kwamba aweze kumsamehe ili aweze kurudi uraiani ni sauti yake Jebra Kambole, mwanasheria na mawakili wano, mmoja wa mawakili wanaomtetea mwanahabari Eric Kabendera. Licha ya nchi ya Uganda kuwa inahifadhi maelfu ya wakimbizi, wengi wanakabiliwa na changamoto ya kukimu familia zao kutokana na msaada wa kifedha na chakula wana, wanachopewa na serikali kushindwa kutosheleza na hivyo kutafuta mbinu nyingine za kujipatia kipato. Kutoka Kampala, mwanahabari wetu Kenneth Lukwago ana maelezo zaidi. Irene Anzoa ni kiongozi wa wakimbizi wanawake katika makazi ya Agoja wilayani Ajumani, ambaye pia ni mama wa watoto wane. Unapata shida nyingi sana, hakuna pesa ya kutuma watoto kwa shule. Kama ugonjwa wameifika, kama vameleta kwetu ratio, watu wengine wanauza chakula zawa kwenda kwa hospitali kupatie school fees ya watoto. Katika makazi ya wakimbizi ya Nakivale umaskini umela isha wasichana wadogo kufanya ukahaba. Alex Buchana ni kiongozi katika makazi hayo. watoto wengi walianza kujihusisha na mambo ya ngono ili wapate chakula au mavazi ya kuvaa. asilimia wengi pia wameathirika kwa sababu ngono imepamba mwamba. umaskini pia umehusishwa na ndoa za mapema kwa wakimbizi. Margaret Atienu ni afisa anayesimamia haki za binadamu katika UNHCR. wasichana wanawekwa kwa ndoa wa wadogo ni shida kweli, kwa maana wale watoto wanapotesha maisha yao kabisa. Caroline Mejia mwanauchumi katika benki ya dunia anatoa mapendekezo kadhaa: tunapaswa kuhakikisha upatikanaji wa usaidizi kwa wakimbizi wanaojihusisha na kilimo, itaongeza mapato na kuwafanya wakimbizi kujitegemea. Kwa wale wanaohusika na harakati zisizo za kilimo, tunaweza kuwapatia kazi na mafunzo ya ustadi waziri anayesimamia maswala ya wakimbizi anasema hatua zinachukuliwa kuboresha maisha waki yes. wa ustadi, ya wakimbizi. Ikiwa tutawapa ustadi watakuwa bora, tunawapa mafunzo ya aina tofauti ili kupata ujuzi na kuboresha hali yao ya maisha. Kuongezeka ya umaskini kati ya wakimbizi imekuwa jambo kubwa kwa sababu ya shida nyingine ambazo zinakuja nayo. Serikali ya Uganda ina sera ya kushughulikia hali hii, lakini inataka usaidizi kuitimiza. Kenneth Lukwago, Kampala, Arafa Kiswahili, RFI. Radio France internationalemsikilizaji serikali ya Burundi imesema kuanzia Alhamisi ya wiki hii itaanza kuwapokea kundi la kwanza la raia wake waliokuwa wanaishi kama wakimbizi nchini Tanzania. Mwanahabari wetu Martha Saranga na maelezo zaidi. Nestor Bimenyimana, afisa wa juu wa serikali ya Burundi anayehusika na mradi wa kuwarudisha nyumbani wakimbizi, ameliambia shirika la habari la Uingereza Reuters kuwa mpango huo utaanza kutekelezwa baada ya makubaliano ya serikali yake na Tanzania. Aidha, kundi la kwanza litawajumuisha wakimbizi elfu moja ambao Bimenyimana amesema wanaorudi wanafanya hivyo kwa hiari yao. Serikali za Burundi na Tanzania mwezi Agosti zilikubaliana kuwa wakimbizi zaidi ya laki mbili ambao wamekuwa wakiishi nchini Tanzania wataanza kurudi nyumbani kuanzia tarehe mosi mwezi Oktoba. RFA ya Kiswahili imejaribu kumpigia simu waziri wa mambo ya ndani wa Tanzania, Kangi Lugola, kumuuliza kuhusu mchakato huu, lakini hakupokea simu zetu. Tume ya Umoja wa Mataifa inayoshughulikia wakimbizi UNHCR na mashirika mengine ya kimataifa ya kutetea haki za binadamu yameendelea kutoa wito kwa Tanzania na Burundi kutowalazimisha wakimbizi hao kurudi nyumbani. Idadi kubwa ya wakimbizi hao walikimbilia nchini Tanzania mwaka 2015 baada ya mzozo wa kisiasa katika nchi yao. Rais wa Uganda Yoweri Museveni ameliagiza jeshi la polisi nchini humo kuwaachia watuhumiwa wote waliokamatwa kwa makosa ya kuuzururaji na kufanya vurugu. Kwa mujibu wa rais Museveni, hakuna mtu yeyote anayepaswa kukamatwa kwa makosa kama hayo na kusalia korokoroni. Kupitia taarifa yake, mkuu wa jeshi la polisi nchini Uganda Martin Ochola amesema tayari amewaagiza makamanda wa mikoa na wilaya kuanza kutekeleza agizo la rais mara moja. Mahakama ya rufaa nchini Tunisia imetupilia mbali kwa mara nyingine ombi la mawakili wa mgombea wa kiti cha urais nchini Tunisia Nabil coril la, ku, la, la kutaka kuachiwa huru. Nabil ambaye alikuwa mshindi wa pili katika duru ya kwanza ya uchaguzi na sasa atashiriki katika duru ya pili ya Oktoba 13 amekuwa akishikiliwa na vyombo vya usalama tangu mwaka 2017 kwa tuhuma za rushwa na ubadhilifu. Mokhtar Trifi ni mwenyekiti wa shirika la haki za binadamu nchini Tunisia anaona kuwa kuna sababu yoyote ya kuendelea kumzuia mgombea huyo. Isingemsumbua e mtu yeyote iwapo karau angeachiwa huru kuja kushiriki kampeni za uchaguzi, kutokana na kwamba kifungo cha muda ni njia ya kipekee ili kuzuia madhara yoyote ambayo kwa sasa hakuna. Hakuna kinachozuia kumhukumu akiwa huru. Kwangu mimi, ninavunja uaminifu kwa uchaguzi wote mzima. Huwezi kufanya uchaguzi wa rais wenye heshima huku ukiwa na mgombea akiwa jela. Ni Mokhtar Trefi, mwenyekiti wa shirika la haki za binadamu nchini Tunisia. RFI. Spika wa bunge la Iran amesema kuwa nchi yake iko tayari kwa mazungumzo na Saudi Arabia ili kumaliza mgogoro unaoikumba kanda ya mashariki ya kati. Iran imeingia katika hali ya sintofam na mataifa mbalimbali baada ya kutuhumiwa kuwa ilihusika na kuharibiwa kwa miundombinu ya uzalishaji mafuta nchini Saudi Arabia. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo amewashutumu wabunge wa Democrats kwa uonevu na vitisho dhidi ya wafanya kazi wa ofisi yake, wakati huu bunge la Congress likiwaita kwa mahojiano maofisa kadhaa kutoka kwenye ofisi hiyo. Kupitia ukurasa wake wa kijamii wa Twitter, waziri Pompeo amesema kuitwa kwa maofisa wake karibu watano walioko ofisini na wale waliomaliza muda wao ni kitendo kisichokubalika. Wabunge wa Democrats wanachunguza ikiwa rais Donald Trump alitumia vibaya madaraka yake kumshinikiza kiongozi wa nchi ya kigeni kutekeleza matakwa yake kwa kubadilishana na misaada ya taifa hilo. RFI michezo na Ali Bilani, naona jana ban uh, Bayern Munchen ya Ujerumani ilitoa kipigo cha mbwa mwizi waweza kusema kwa Tottenham Hotspurs <laughs> <laughs> kweli kabisa, mengi kweli kweli, mabao saba kwa mawili. <laughs> ni maajabu manake, kipindi cha kwanza nilikuwa nikitazama mchezo nikajua labda pengine wanaweza wakatoka suluhu lakini mambo hayakuwa. Hayakuwa mambo, unajua hayakuwa mambo. Hayakuwa mambo. Kuna wakati unaangalia mpira unaona kwamba hawa watasawazisha watarudisha, lakini vinginevyo unakutana hawa wanaongeza wanaongeza pengine... hadi kufikia na pengine kocha Mauricio Pochettino atakuwa anakalia kuti kavu kwa sababu ata katika ligi ajaanza vizuri sana kweli kabisa. Mabao saba kwa bila ni aibu kubwa kwake, lakini pia jana saba, saba kwa mbili mama saba kwa, kwa mbili ndio. Lakini pia jana Real Madrid ilitoka sare ya mabao mawili kwa mawili Kocha hali yake imeendelea kuwa mbaya zaidi, na, na Shakhtar Donetsk yao ikaishinda Atalanta mabao mawili kwa moja Wakati Juventus ya Cristiano Ronaldo wao wakishinda pia mabao matatu kwa bila. Bayern Leverkusen, Atletico Madrid nao pia walishinda mabao mawili kwa bila. Lokomotive ya Moscow na Galatasaray walicharazwa bao moja kwa bila, na Paris Saint-Germain, Svena Zvezda wao wakaishinda Olympiacos mabao matatu kwa moja. Leo pia kuna mwendelezo za klabu bingwa barani Ulaya, ndio Genk watakuwa uwanjani kumenyana na Napoli majira ya saa moja. Genk la... ya Samata, Samata ndio tunatarajia kumshuhudia mm. uh, kwa wengine tena tena. <laughs> <I know. laughs> Borussia Dortmund nao watakuwa uwanjani kumenyana na Slavia Praha wakati Liverpool wao wakicheza na Sazba kama unajua ni, ni moja miongoni mwa timu ambazo huwa hazipewi nafasi, lakini mwisho wa siku. Zaidi katika mahojiano na miongoni mwa habari zetu ni kuhusu ombi la mwanahabari Eric Kabendera kuomba msamaha kwa Rais John Magufuli wa Tanzania kutokana na madai kwamba afya yake imeendelea kuzorota na mwenzetu Sabina Mpelo amezungumza na wakili Jebra Kambole, yeye ni mmoja wa wanasheria wanaomtetea. Maombi haya tunaomba kwa niaba ya Eric mwenyewe, kwa niaba ya familia yake, mke wake, mama ake, watoto wake, ndugu zake, na watu wengine, watu wa karibu ambaye wanamwombea mema. Kwa hiyo wanamwomba mheshimiwa Raisi aweze kumsamehe Erik Kabendera ili Eri aweze kurudi uraiani. Pengine ni nini hasa kimemsukuma Erik Kabendera kuomba msamaha kwa Raisi John Magufuli? Ah, kimsingi kiicho msukuma herikini baada kuona rais ametangaza watu wa ambao wanataka kukiri makosa yao waweze ku, ku, kuomba msamaha na watasamehewa na kulipa hizo fedha. Eric ameona ni vizuri, naye akatuma ujumbe kwa rais kuliko kuendelea kukaa kimya, asi akaonekana hajaitikia wito wa mheshimiwa rais. Kwa hiyo ameamua kutuma ujumbe huo na kuweza kuomba hiyo, kwa sababu kwa namna ambavyo rais ame, ame, ame, amesema watu wa ambao wanataka kukiri makosa yao waweze kuandika barua na kuomba kusamehewa. Eric kufikia hatua hii ya kuomba msamaha, inamaanisha hayumo katika orodha ya wale waliowasilisha barua zao kukiri na kuomba kusamehewa makosa yao. ili katika katika swala la kuandika barua na kuomba msamaha, ameomba msamaha kwa mheshimiwa uh, rais, lakini barua ambayo inatija kiasi cha, cha pesa ambacho yuko anaweza akakiriba, ameshindwa kuandika, kwa sababu kwa namna ambavyo yeye mwenyewe binafsi kuweza kupata hizo pesa kiasi cha shilingi milioni mia moja na sabina kitu hawezi akazipata hizo pesa kwa haraka haraka kwa wakati huu. Ndo maana akaomba msamaha kwanza, aweze kusamehewa, kwa sababu bado anafikiri ana haki ya kusamehewa kama endapo rais anasamehe watu wengi. unaizungumziaje afya ya Eriki Kabendera kwa sasa? Aa, kwa sasa bado afya yake haijatengemaa, kwa sababu bado ana maumizi ya mbongo, lakini pia bado anatembea kwa shida sana, kutokana na kupawaizi mguu wa kulia, na kwa namna ambavyo ya afya yake bado haijatengemaa vizuri amana tukaona ni vizuri kama anaweza akaomba msamaha takie msamaha ili aweze akajitimwa vizuri aweze kurudi katika hasia yake na tendeza jeni za taifa. kama wakili una kipi cha kusema dhidi ya yanayomkabili Eriki Kabendera? Aa, mimi naino yangu ya mwisho kwa kum, mheshimiwa rais ni kwamba Uh, ampe fursa Eriki. Mimi kama wakili wake namwombea hilo, ampe fursa ili Eriki aweze kurudi na kuendelea na, na, na shughuli zake, sababu tunaamini uh, kama katika utendaji wake kwa namna moja au nyingine ataonekana akiikosea serikali, basi Eriki yupo tayari kuomba msamaha na, na, aweze kuendelea na shughuli zake kwao. Mimi kwa niaba ya mtu wake, familia, watoto, ndugu, jamaa na marafiki, mimi nilikuwa namwomba sana Mheshimiwa Rais aweze kusikiliza kilio hiki. Nam ni wakili Jebra Kambole, yeye ni mmoja wa wanasheria wanaomtetea mwanahabari uh, Erik Kabendera anayekabiliwa na mashtaka ya uhujumu uchumi na utakatishaji fedha. Nam ni mpishe basi Julian Rubavu na makala ya Afrika Mashariki. Karibu mpenzi msikilizaji, uungane nami kwenye makala ya Afrika Mashariki tunapobadilishana na kuelimishana juu ya changamoto zinazomkabili raia wa Afrika Mashariki ili kujitambua na kubadilika kifikira na hatimaye kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako. Msikilizaji, leo tunaangazia juu ya tatizo la mimba kwa mtoto wa kike aliyeko shuleni nchini Tanzania. Sheria zimewekwa kudhibiti tatizo hilo, lakini linaendelea na hivi karibuni Waziri Mkuu wa Tanzania Ndugu Kasim Majaliwa amekemea tatizo hilo kwenye ziara zake nchini mwake. Utapata pia nafasi ya kuwasikiliza baadhi ya wanajamii wakiangazia tatizo hilo la mimba mashuleni Tanzania. Mimi ni Julian Rubavu, Radio France International. na mpenzi msikilizaji, sasa tumsikilize mmoja wa mabinti ambao wamewahi kukumbwa na tatizo hilo la mimba mashuleni. Lilimtokeaje na alilipokeaje, na ndoto zake zikawaje baadaye? Unaitwa nani? Naitwa Ana Dionizi. E, nilikuwa nasoma na, na sekondari, alafu nikabebeshwa mimba. Ulikuwa kidato cha ngapi? Nikuwa mm, cha pili. Kwa kweli hili swala la kubebeshwa mimba linaumiza sana, kwa sababu mtu anakuwa hajafikia malengo yake, na akishapata mimba hawezi kuendelea na shule. Ko, tatizo la kupata mimba naona ni changamoto kubwa ambayo linakwamisha maendeleo sana, hata kama kwa kwa mfano kwa sisi kama wasichana. Vipi, baada ya kuumejifungua, ulifanikiwa baadaye kuendelea na shule au ilishia hapo? Nilivyomaliza nilifanikiwa kuendelea, lakini kwa sasa hiyo haipo <laughs> ya kuweza kuendelea lakini kwa wadogo zangu ambao wako nyuma, inauma sana kwa sababu hiyo walishaitoa kwamba mtu aweza akaendelea na shule huku akipata ujauzito, kwa sababu akiendekeza hata mtoto wa darasa la kwanza anaweza akapata akawa na, anaenda na shule afu anarudi kunyonyesha, wakaona hiyo ni tatizo. Kwa hiyo mi naona hiyo ni changamoto kubwa sana. Na mbali na masomo, pengine unaonaje kwenye jamii? pengine ile kupata mume lenyewe likoje? Mbali na masomo, ukishazalia nyumbani kama mwanafunzi, ukisha zalia nyumbani kama mwanafunzi, kweli unakuwa umezairika sana, hata uwezi ukapata mume kivi hivi, kwa sababu anakuwa anajua huyu tabia yake ni ya kuzalia nyumbani kwao ko, na kupata mume ni shida. <laughs> Biana Dionis, wakati huo aliyehusika kwenye ujauzito wako alikuwa ni mwalimu, mwanafunzi, au mtu wa nje mwingine? Haya alikuwa ni mwanafunzi mm. Kulichukuliwa hatua yoyote labda na shule au hatua za kisheria? Hatua za kisheria zilichukuliwa, lakini naona haikusaidia chochote kwa sababu mpaka sasa mimi ndiye najitegemea na mtoto wangu. Iliamuliwaje wakati huo? Yeye kama yeye alikubali kumlea mtoto wake, lakini baadaye ndio akawa amegoma kumlea. Baada ya kuwa amekataa, kuna hatua nyingine ulifanya zaidi, labda kwenda ku pale palipotolewa ha, eh, haki hiyo kwamba huyu mtu amekataa? Sikuweza kwenda kwa sababu yeye yeye akai mazingira na ninapoishi. Kwa hiyo niliona hata nikimshtaki haitonisaidia chochote kwa sababu yuko mbali, ikabidi nivumilie hivyo hivyo. Pole sana. Sasa mkumbushe msikilizaji, majina yako ni nani na uko wapi? <laughs> Mimi ana Dionizi, wilaya Ngara, Mkoa Kagera, Tanzania. Asante. Na mpenzi msikilizaji wa Radio France International naongea na, na baadhi ya wazazi kuangazia suala la mimba za utotoni. Hasa sasa wanafunzi waliko mashuleni. Mzazi habari ya kwako? Nzuri. Majina yako? Naitwa Emmanuel Hamungu. Niko Ngara, Kagera, Tanzania. mm -hmm. Kuhusu hili swala la mimba kwa wanafunzi, kwa kweli mimi kama mzazi sipendezwi nalo na siyo zuri. Tukiangalia kweli kama mimi kama mimi ni mwanangu ikagundulika, mfano amebebeshwa mimba na aliyembebesha nikamfahamu, lazima sheria ichukue mkondo wake, kwa sababu mtoto kama mtoto anakuwa amemkwamisha kimasomo, hawezi kuendelea tena, na maana kama ni elimu hapo tayari amefika mwisho. Kwa kweli, mimi kama mimi naona sio zuri mm. Namadhani ni kitu gani kifanyike? Aa, kitu kitu kinachoweza hapo kufanyika, mimi kama mimi nikitoa maoni watoto ni kuzidi kuwafundisha na kuwalea katika maadili ya kimungu ili wawe na hofu ya Mungu wasitende zambi. Tofauti na hapo, kwa kweli watoto kushawishika, wanashawishika kweli kitu kama hicho kinawapata walio wengi, lakini mtoto akiwa na hofu ya Mungu, ninaamini Mungu anaweza kumsaidia katika masomo yake. Hapo cha kufanyika ni sheria ichukue mkondo wake, kama ni kuhukumiwa kwenda jera, ende jera. Asante sana, majina yako? naitwa a, nimkumbushe tena msikilizaji, mimi naitwa Emmanuel Hamungu, niko wilaya ya Ngala, mkoa wa Kagera, Tanzania. Sasa baada ya kuongea na waathirika ambapo kuna aliyepata mimba shuleni na hata wazazi, je, upande wa walezi naongea na, na mwalimu kutoka Tanzania. Bwana, unaitwa nani mwalimu? Naitwa Godfrey Brian, mwalimu wa shule ya sekondari. hmm. Naam bwana Brian, ukiwa mwalimu unaangaliaje hili swala la mimba shuleni? Moja kati ya mambo ambayo eh, yanasikitisha na yanasumbua vichwa vya jamii hususani wazazi pamoja na, wa, na walimu kwa ujumla ni swala la mimba eh, kwa wanafunzi wa kike mashuleni. Ni jambo ambalo kimsingi, eh, ukilipima na kulitafakari kwa kina, linawafanya watoto wakose haki yao ya msingi ya kuipata elimu na mwisho wa siku tunatengeneza wategemezi wasiokuwa na sababu. Eh, serikali sasa hivi inakemea sana vitendo vinavyoitwa maelewano baina ya wazazi wa mwathirika wa, yani wa mtoto binti na yule anayehusika kumpa mimba mwanafunzi. Hili swala la maelewano, wewe unaona kwa nafasi hiyo linafaa au halifai? <coughs> Uh, nimeanza kwa kucheka kwa sababu moja kati ya vikwazo vikubwa vinavyofanya kesi nyingi za utiaji mimba zikwame ni pamoja na jukumu zima la wazazi kufanya maelewano na wale watia mimba. Kwa hiyo ninachokiamini mimi, hakifai kabisa. Jambo kubwa ambalo nataka kulifanya ni kutoa elimu kwa jamii, wazazi waelewe nini maana na umuhimu wa elimu kwa watoto wao. Wakishakwishaelewa sasa kwamba umuhimu wa elimu ni nini, watakiuka na watakimbia swala hili la kufanya ma makubaliano baina yao na wale waliotia mimba kwa sababu wao wanawatengenezea wategemezi wa kesho, lakini pia wanafanya jamii ipoteze nguvu kazi kwayo kwa ujumla. E, nikirudi kwenye swali lako la msingi, haifai haifai kabisa, e, kufanya maelewano baina ya mtoto na baba mama na yule mtia mimba kwa. Basi mkumbushe msikilizaji, hii ni Radio France International, kwa tunaongea na nani? Uh, mlikuwa mkiongea na Godfrey Bryan mwalimu wa Tanzania. Asante sana Brian, nashukuru sana na mpenzi msikilizaji wa Redio France International, makala ya Afrika Mashariki. Hivi karibuni waziri mkuu wa Tanzania Kasimu Majaliwa amekemea hilo na akaonya wanaohusika kuchukuliwa hatua kali, mtoto wa kike aachwe. Ukishiriki tu miaka thelathini Ilula kuna mgogoro mkubwa. Watendaji wa kata, mna kesi nyingi, lakini haziendi. Za watu walio hapa mimba, wanafunzi wetu, kesi haziendi, zimerundikana kwa ofisi ya mtendaji. Mnamalizana huko huko ole wako. Zimerundikana jeshi la polisi, haziendi. Ushahidi, ushahidi, mtoto ana mimba, unataka ushahidi gani wewe? Unaona kabisa tumbo liko hivi, afa, nataka ushahidi gani? Lazima hatua zichukuliwe, ili watoto wetu wanusurike waweze kusoma na malengo ya serikali ya kumlinda mtoto wa kike yatimie. Mtoto wa mwenzio, mtoto wa mwenzio, mtoto wa mwenzio, lazima umlinde. na hadi hapo ndo tamati ya makala ya Afrika Mashariki kwa leo, ambapo tumeangazia juu ya tatizo la mimba kwa mwanafunzi wa kike nchini Tanzania. Hadi juma lijalo, mimi ni Juliani Rubavu, Radio France International. Naam, asante Julian Rubavu, kwa kutamatisha hivyo kwenye matangazo yetu haya ya awamu ya kwanza, kutoka hapa apa Dar es Salaam Tanzania. Usikose kuungana nasi katika matangazo ya awamu ya pili itakapotimia saa 2 na nusu kwa saa za hapa Afrika Mashariki. Fundi mitambo amekuwa ni Stele Usane, msimamizi wa matangazo ni Victor Robert Wile. Naitwa Emanuel Richard Makundi, nikutakie asubuhi njema, tuonane tena saa 2 na nusu kwa saa za hapa Afrika Mashariki. Kwaheri. Ni Barnaba akitamatisha matangazo yetu kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania. Usikose kuungana nasi katika matangazo yetu mengine ya saa 2:30 kwa saa za hapa Afrika Mashariki, saa 1:30 kwa saa za Afrika ya Kati. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, muda mfupi ujao Radio France International, matangazo mengine yatafuata. Nikutakie asubuhi njema na mafanikio tele. Kwaheri. This is kwa be... heri