Ni saa moja na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa kumi na mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Matha Saranga. Wakimbizi raia wa Burundi wapatao elfu moja waanza kurejea nchini mwao kwa hiari. Nigeria na Afrika Kusini kushirikiana kiintelijensia kuzuia mashambulizi dhidi ya raia wa kigeni. Na rais wa Marekani azitaka China na Ukraine kumchunguza makamu wa rais wa zamani wa Marekani Joe Biden. Karibu katika matangazo yetu ya asubuhi, ikiwa ni ngo ya kwanza leo Ijumaa Oktoba 4 mwaka 2019. Serikali ya Tanzania imesema wakimbizi wa Burundi wa takriban elfu moja wameanza kurejea nchini mwao kwa hiari, baada ya serikali ya Burundi kukamilisha taratibu za kuwapokea katika mikoa mbalimbali ya nchi hiyo. Stephen Mumbi ana taarifa zaidi. Akizungumza jijini Dar es Salaam, msemaji wa serikali ya Tanzania, Dr Hassan Abbas amesema wamekubaliana na serikali ya Burundi kuanza kuwapokea wakimbizi ambao wapo tayari kurejea nchini mwao baada ya hali katika nchi hiyo kuimarika. Kuna wakimbizi elfu moja kwa takwimu wako tayari kurudi kwao. Lazima kuwe na namna ya kuwapokea kule kwao, namna ya kuwaondoa kwenye kambi, mizigo yao, mali zao. Ukisoma sheria ya wakimbizi ile mwaka 51 kuna mpaka mali zao kwa serikali ya Tanzania inaheshimu hizo kanuni na hakuna ambaye atalazimishwa umali mali yake itabaki Tanzania. Umoja wa Mataifa umesema hili ni kundi la kwanza katika kundi la wakimbizi wengi wanaotarajiwa kurudishwa makwao, huku baadhi ya wakimbizi wakiwa na wasiwasi wa kurudishwa bila ridhaa yao. Dkt Hassan Abbas anasema jumuiya ya kimataifa imefahamishwa kuhusu mpango huu wa kuanza kuwarejesha wakimbizi walio tayari. Taasisi zote zinazohusika na wakimbizi kwenye ngazi ya Umoja wa Mataifa zimejulishwa, weza wakubali au Hicho ni kitu kingine, lakini tumewajulisha sasa. Kama mtu leo hana taarifa, tunamwombea heli awe na taarifa. Maelfu ya raia wa Burundi walikimbia ghasia za kisiasa zilizoongezeka wakati Rais Pierre Nkurunziza alipoamua kugombea muhula wa tatu, huku tume ya umoja huo ikidai kuna hatari ya kutokea ghasia nyingine wakati nchi hiyo ikijiandaa na uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na ishirini. Wizara ya afya nchini Tanzania imesema iliwapa shirika la afya duniani WHO sampuli za sampuli za vipimo vya wagonjwa wawili walioshukiwa kuwa na virusi vya Ebola, kinyume na taarifa za shirika hilo. Waziri wa afya nchini humo Umi Mwalimu amesema haiwezi kuficha taarifa zozote kuhusu madai ya maambukizi hayo. Aidha, amesisitiza kuwa Tanzania haina mgonjwa yoyote wa Ebola hadi sasa. Hatuna mgonjwa yoyote aliyethibitishwa kuwa na ugonjwa wa Ebola nchini Tanzania. Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania inapenda kuwahakikishia mataifa yote kuwa nchi yetu ni salama na hatuna ugonjwa wa Ebola. Serikali itaendelea kushirikiana na nchi na mashirika mbalimbali mbali ya kimataifa ikiwemo shirika la Afya Duniani katika kujenga utayari wa kukabiliana na tishio la ugonjwa wa Ebola. Na mimi nataka kukiri, tishio la ugonjwa wa Ebola lipo kwa sababu upo DRC. Kauli hii imekuja baada ya Marekani na Uingereza kutoa tahadhari kwa raia wake wanaokwenda nchini Tanzania kuwa makini kwa madai ya uwezekano wa kuwepo kwa maambukizi hayo nchini humo. Nchini Burundi kunaripotiwa uhaba wa simenti, hali iliyopelekea bei ya bidhaa hiyo kupanda kiholela na kuwaathiri watumiaji wa bidhaa hiyo, na wizara ya biashara imewaonya wafanyabiashara husika. Kutoka Bujumbura, mwanahabari wetu Juvenal Bigirimana ametutumia ripoti ifuatayo. Uhaba huo wa simenti umepelekea bei ya bidhaa hii kupanda kutoka franka za Burundi elfu ishirini na nne mia tano hadi elfu thelathini na hivyo kuathiri kabisa watumiaji wa bidhaa hiyo. Wafanyabiashara wa simenti wanasema kuwa tatizo kubwa ni kiwanda kimoja pekee kinachotengeneza bidhaa hiyo cha Buseko kutotoa uzalishaji wa kutosha. Buseko? Buseko ni kiwanda kimoja pekee kinachotengeneza simenti hapa nchini, kamwe haiwezi kukidhi mahitaji ya wateja wote wa Burundi kiwanda hicho kilikuwa kikiungwa mkono na simenti kutoka nje ya nchi, na kwa sasa haiingii kutokana na uhaba wa sarafu za kigeni hapa nchini. Kauli hiyo inapingwa vikali na kiwanda cha Buseko. Bivera Izere, msaidizi wa meneja mkuu wa kiwanda hicho, anawaonya badala yake wafanyabiashara wasioheshimu bei rasmi. uzalishaji wa wa simenti ni wa kutosha, hakuna uhaba, na kwa wale ambao bado hawajazingatia wito wetu wa kuheshimu bei rasmi iliyowekwa, hao tutawaondoa kwenye orodha. Upande wake waziri wa Burundi wa biashara, Jean-Mari Niokindi, anasema kamwe wizara haiwezi kufumbia macho hali kama hiyo: Wafanyabiashara wa simenti lazima wajirekebishe, ni marufuku kupandisha bei kiholela, kwani hii inaathiri watu wote wanaotumia simenti na wizara haiwezi kamwe kuendelea kufumbia macho hali kama hii inayoleta vurugu kwenye soko. Uhaba huo wa simenti unashuhudiwa katika mikoa kama yote ya nchi, hususan katika miji ambako shughuli za ujenzi kwa kutumia simenti zinakuwa nyingi. Juvenal Bigirimana, Bujumbura, RFI Kiswahili -E. Radio France Internationale. Ni saa moja na dakika thelathini na tano kwa saa za Afrika Mashariki. Marais wa Nigeria na Afrika Kusini wamekubaliana kushirikiana kiintelijensia kubaini tahadhari za mapema zitakazozuia mashambulizi dhidi ya raia wa kigeni, wiki kadhaa baada ya ghasia za xenofobia huko Johannesburg kusababisha mivutano kati ya mataifa makubwa kiuchumi barani Afrika. Muhamadu Buhari amekutana na mwenyeji wake Rais Siril Ramafosa katika ziara yake ya siku tatu nchini Afrika Kusini, na kutoa wito kwa serikali ya Afrika Kusini kuwalinda raia wa kigeni. Wito huu umekuja baada ya raia wa Nigeria na wengine wanaomiliki maduka kuvamiwa mwezi uliopita na kusababisha mamia kurejea makwao. Abdul Karimu Atike ni mchambuzi wa siasa akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Anaangazia hatua iliyofikiwa na marais hao. Ni ziara ambayo uh, tunategemea bila shaka yoyote inaweza ikaleta, eh, utulivu na, eh, na sidhani kama hivyo wanavyotaka wao inaweza ikawa, lakini ukweli tu unabaki kwamba, eh, kukutana kwao na kuweza kujadili namna gani kuweza kutuliza hilo zogo la watu kuuliwa na kuharibiwa mali zao, lakini bado ukweli tu unabaki, eh, si jambo rahisi kwamba kunaweza kukatokea jawabu ya, ya mara moja na ya haraka. Ndio wasiwasi wangu huo. Ni mtazamo wake Abdul Karimu Atike, mchambuzi wa siasa akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Idadi ya vifo vya wanajeshi vilivyotokana na mashambulizi ya kijihadi dhidi ya kambi ya kijeshi nchini Mali imeongezeka na kufikia thelathini na nane. Wizara ya ulinzi nchini humo imethibitisha na kutoa wito wa mshikamano. Wakati huu wizara ya ulinzi nchini Mali imetoa taarifa yake na kuelezea kufurahishwa na namna wanajeshi hao walivyopambana kujilinda, lakini bahati mbaya zimepatikana maiti thelathini na nane. Rais wa Cameron Paul Bia ameamuru kuachiwa huru kwa watu 333 waliokuwa wanazuiliwa kufuatia mzozo wa eneo linalozungumza Kiingereza, hatua ambayo inakuja wakati huu mazungumzo ya kisiasa akielekea tamati. Hata hivyo uamuzi huu unahusu wale wote ambao tayari wamekwisha hukumiwa kutokana na mzozo huu, akiwemo kiongozi wa wanaharakati wanaotaka kujitenga Julius Ayuk Tabe aliyejitangaza kuwa rais wa jamhuri ya Ambazonia, ambaye alihukumiwa kifungo cha maisha kwa mahakama ya Yunde. Hata hivyo, wajumbe katika mazungumzo wanaona kuwa hatua hiyo ingiliwagusa pia wanaharakati wanaodai kujitenga ambao walikamatwa nchini Nigeria na kuhukumiwa mjini Yonde nchini Cameron, kifungo cha maisha jela. Alex Gustave ni mmoja miongoni mwa washiriki katika mazungumzo ya kisiasa. Viongozi wakuu wa vuguvugu lalodai mjitengo walikamatwa nchini Nigeria wako tisa, mwezi uliopita walihukumiwa kifungo cha maisha jela. Kabla yao wapo wanaharakati wengine zaidi ya kumi waliokamatwa mashariki mwa nchi huko Bamenda, walihukumiwa kifungo kati ya miaka kumi na kumi na tano jela. Watu hao kama tukichambua vema taarifa ya Ikulu, hawahusiki na amri hiyo ya raisi, wakati ambapo wengi, wakiwemo wanaharakati mbalimbali, tunaamini kwamba hao ndio vinara wakuu wa vuguvugu la mjitengo wa eneo linalozungumza lugha ya Kiingereza na ndiyo chanzo cha machafuko kutokana na mzozo huo ambao umedumu sasa ni zaidi ya miaka mitatu. Mzozo huo wa maeneo yanayozungumza lugha ya Kiingereza nchini Cameron umedumu sasa zaidi ya miaka mitatu baada ya wanaharakati wa vuguvugu linalodai kujitenga kutangaza eneo hilo kuwa taifa huru la Ambazonia. Juma moja baada ya raia wa Tunisia kukikataa chama kilichopo madarakani katika duru ya kwanza ya uchaguzi, wapiga kura wanajiandaa kurejea katika sanduku la kura Jumapili ijayo kuchagua wabunge wabunge wapya. Kiasi cha wapiga kura milioni saba wanatarajiwa kuchagua wabunge Jumapili na saba. Radio France Internationale Kiswahili, kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Ni saa moja na dakika 40 kwa saa za Afrika Mashariki. Rais wa Marekani Donald Trump amejitokeza waziwazi na kutoa wito kwa nchi za China na Ukraine kumchunguza makamu wa rais wa zamani wa Marekani Joe Biden. Steliusane ana taarifa zaidi. Rais Trump ametoa wito huo kwa China na Ukraine kama njia ya kutaka kudhoofisha Joe Biden ambaye anadhaniwa kuwa mpinzani wake katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini kama atapitishwa na chama cha Demokrati kuwania urais. Akizungumza jimboni Florida, rais Trump amewakosoa vikali wajumbe wa chama cha Demokrat wanaoendesha mchakato wa uchunguzi wa kumwondoa madarakani. Kwa upande wake mbunge wa chama cha Demokrati, cha Demokrati anayeongoza jopo la uchunguzi katika bunge la Wakilishi Adam Schiff amesema kuwa Trump anachukua hatua hiyo kwa lengo la kutoa vitisho kwa wanaoshiriki katika uchaguzi huo. Adam Schiff amesema kuwa kwa mara nyingine wanashuhudia rais wa Marekani akichangiza mataifa ya nje kuingilia uchaguzi wa Marekani, hatua ambayo ni hatari kwa usalama wa nchi. Wito huo wa Trump unaendana na ujumbe alioutoa mwezi Julai katika mazungumzo yake ya simu na rais wa Ukraine Volodimir Zelensky akitaka Biden achunguzwe. Ni RFI Kiswahili, michezo na mwenzangu Ali Bilal. habari za asubuhi. ni Njema Martha Saranga, shukran sana. Nianze hapa na taarifa kuhusiana na michuano mbalimbali barani Ulaya lakini pia Afrika uh. Pale hapa Afrika kuna michuano ya uh, robo fainali ya uh, championship upande wa wanawake ambapo Senegal iliicharaza Benin bao moja kwa bila uh, wakati Guinea Bissau ikaicharaza Guinea Conakry mabao mawili kwa bila. Lakini jana kule barani Ulaya kwenye kombe la UEFA Europa League uh, klabu ya Arsenal ilicharaza Standard Liege mabao manne kwa bila Hakika mashabiki wa Arsenal jana walilala vizuri na furaha tele baada ya timu yao kufanya vizuri. Young Boy ikicharaza Rangers mabao mawili kwa moja, Partizan ikailaza Astana mabao mawili kwa moja, na Getafe ikaishinda Krasdo mabao mawili kwa moja. Uh, Transport wakatoka sare kufungana mabao mawili kwa mawili na Basel Sporting CP yao ikaishinda LASK mabao mawili kwa moja huku PSV ikiilaza Rosborg mabao manne kwa moja mathasaranga na hivi leo mm -hmm. tutatarajia kushuhudia uh, mwendelezo wa ligue eh, kule nchini Ufaransa, Amiens watukua uwanjani kumenyana na Olympique Marseille, wakati kule nchini Hispania Real Betiso watacheza na Eibar na kwenye uh, mwendelezo wa uh, robo, wa robo fainali ya championship upande wa wanawake Ghana watakuwa uwanjani kumenyana Burkina Faso majira ya saa tano usiku wa Afrika Mashariki no. Wakati Gambia wao watamenyana na Mauritania majira ya saa mbili usiku wa Afrika Mashariki Asante, Al Bilal. Shukran. Karibu katika mahojiano, msikilizaji wa RFI Kiswahili. Marais wa Nigeria na Afrika Kusini wamekubaliana kushirikiana kiintelijensia ili kubaini tahadhari za mapema zitakazozuia mashambulizi kwa raia wa kigeni, wiki kadhaa baada ya ghasia za xenofobia huko Johannesburg kusababisha mivutano kati ya mataifa hayo makubwa kiuchumi barani Afrika. Mwenzangu Fredrik Nwaka amezungumza na Abdul Karimu Atiki, mchambuzi wa siasa, akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Ni ziara ambayo uh, tunategemea bila shaka yoyote inaweza ikaleta eh, utulivu na sidhani kama hivyo wanavyotaka wao inaweza ikawa, lakini ukweli tu unabaki kwamba eh, kukutana kwao kwa na kuweza kujadili namna gani kuweza kutuliza hilo eh, zogo la watu kuuliwa na kuharibiwa mali zao, lakini bado ukweli tu unabaki eh, si jambo rahisi kwamba kunaweza kukatokea jawabu ya, ya mara moja na ya haraka. Ndio wasiwasi wangu huo. Tunafahamu kwamba ni raia wa mataifa mengi ambao walishambuliwa nchini Afrika Kusini, si Nigeria peke yake, lakini uzito umeonekana kuwa kati ya Nigeria na Afrika Kusini. Unafikiri ni kwa nini? aa kwanza kuna biashara kubwa kati ya Nigeria na Afrika Kusini, uwekezaji wa wawekezaji wengi wa Afrika Kusini wamewekeza Nigeria, na pia kuna uwekezaji mkubwa wa a, kutoka wafanyabiashara wa Nigeria pia kuwekeza hapo Afrika Kusini. Kwa hiyo kuna biashara, ndio maana unaona Rais Buhari hakutaka kupoteza muda sana, na pia uingi pia Wanigeria wa Nigeria ni wako wengi sana Afrika Kusini, na kama ulivyosema awali kwamba wengi wame wameumia wame katika fujo hizo lakini ukweli utabaki kwamba lazima kufanyike utaratibu maalum wa kuweza kuhakikisha hizo vurugu hazitokei. Kwa kwa Afrika Kusini wenyewe kuweka taratibu za nzuri kuhakikisha raia wao wanapata ajira na isionekane kwamba raia wa kigeni wakija wanakuwa wana, wana magabacholi. Hili nalo ni tatizo pia na haliwezi kutolewa kwa, kwa, kwa, ma, kwa maana eti kubadilisha mambo ya kabla hilo jambo halijazuka. Haya mambo yanafanyika kwa wazi, wanasiasa wanayajua, na baadhi yao yanachochewa na wanasiasa wenyewe. Ni katika kuangalia tu namna gani hali za uchumi na kanuni za uchumi zinaweza kuwanufaisha wananchi wenyewe. Ni ziara ya kwanza ya kiongozi wa Nigeria tangu mwaka elfu mbili na kumi na tatu wakati Rais Goodluck Jonathan alipofanya ziara nchini Afrika Kusini itazaa matunda kwa kiwango gani kutokana na matukio ya karibuni na matukio ya kushambuliwa kwa raia wa mataifa ya Kiafrika. Taleta tija gani ziara hii? Taleta tija italeta utulivu kwa sababu serikali ya inaongozwa na chama cha African National Congress, ha haikuwa imeweka juhudi kubwa, kama nilivyosema, kulikuwa na mkono wa siasa ndani yake, lakini e, kama serikali sasa itakubali itajitolea na kutaha, kuhakikisha kwamba haya mambo yatukezei. Haya mambo ni rahisi kudhibitiwa kama hayana mkono wa wanasiasa. Ndio, ndio mtizamo wangu. Nam ni Abdul Karimu Atiki, mchambuzi wa siasa akiwa Dar es Salaam salam nchini Tanzania na mpisha Victo Robert Wille katika makala Wimbi la Siasa. Nikitumaini kuwa hali yako ni njema ninakusalimu na kukukaribisha katika makala ya Wimbi la Siasa, na utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Victo Robert Wille, nikikusihi uungane nami mwanzo wa makala haya mpaka tamati yake. Makala ya Wimbi la Siasa kwa juma hili itaelekeza dira yake nchini Burundi, lakini kubwa ni kauli aliyoitoa waziri wa mambo ya kigeni wa Burundi kwenye mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa, Ezekieli Nibigira, akiuonya umoja huo kutojaribu kuingilia uchaguzi wa Burundi unaotarajiwa kufanyika mwaka elfu mbili na ishirini. Na kulijadili hilo kwa kina, nitaungana na wachambuzi wa siasa kwa njia ya simu, Halidi Hasani akiwa jijini Kigali nchini Rwanda na Abdulkarim Watiki akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Kauli ya waziri wa mambo ya kigeni wa Burundi, Ezekiel Nibigira, ya kuonya Umoja wa Mataifa kuhusu uchaguzi nchini humo imeibua maswali mengi. Halid Hasani, kauli hii unaipambanua vipi? Burundi ni nchi mojawapo mwanachama wa Umoja wa Mataifa na kuwa mwanachama wa umoja wa Mataifa, bila shaka kuna mikataba ambayo umesaini na imekuwezesha wewe kuwa mwanachama, na katika mikataba hii pia inaupa umoja wa, wa mataifa na nafasi ya kuweza kuwa na jicho katika hali inaendelea katika nchi zake wanachama. Halafu burundi katika kutoa msimamo kama huu ikiwa ikiwa imesalia miezi michache tu uchaguzi uwepo wa Burundi, kwanza ni kutizama katika historia ya uchaguzi wa Burundi ilipoanza tangu mwaka elfu mbili na tano uchaguzi ambao ulikuja bila kasoro, ambao ulishangiliwa na jamii nzima ya kimataifa. Lakini baada ya hapo, kuanzia mwaka elfu mbili na kumi elfu mbili na kumi na tano ni chaguzi ambazo zilileta wasiwasi uh, wasi mkubwa sana na kuleta hali ya mtafaruku nchini. Serikali ya Burundi katika msimamo kama huu itawafanya walimwengu wadurusu wa, wa ama wa, wamulike kwanza chaguzi zilizopita hapo awali na hali ilivyo hivi sasa. Nitarejea kwako punde tu, eh, Halidi Hasani, eh, Abdulkarim Atiki, kauli hii iliyotolewa na waziri wa mambo ya kigeni wa Burundi kwenye mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa, ni kwa nini ije sasa na unaitathimini vipi? Tathmini yangu ni kwamba ni kauli ya mfamaji. Utawala wa Burundi umeshindwa kusimamia eh, hali ya utawala unaokwenda na kanuni na misingi ya kidemokrasia. Kwa hiyo ni kauli ya, ku, ya kutapatapa na ni kauli ya kuitisha jumuiya ya kimataifa kama alivyosema Khalid Hassan hapo kwamba kuna sheria za kimataifa zinazosimamia viwango vya utawala bora na demokrasia. Kwa hiyo vitisho hivyo vya waziri wa mambo ya nchi za nje uh, Burundi ni dalili tu kwamba uh, wa, uh, uongozi uliokuwepo madarakani Bujumbura umeshindwa kusimamia utawala unaozingatia sheria, haki na misingi ya kidemokrasia. Khalid Hassan, nikirejea ni kwako. Waziri huyo ameenda mbali na kusema kwamba mchakato wa uchaguzi ni swala la ndani ya nchi. Hapa unafikiri Burundi inataka kutuma ujumbe gani? Oh, ni jambo ambalo kama nikizungumzia tu alivyozungumza uh, mwenzangu au bwana Tiki ni kwamba ni kauli tu ya, ya mfamaji anaposema kwamba ni swala la kila ndani, hataki kuingiliwa. Je, Burundi tu ni swala la kisiasa ama la uchaguzi ndilo linaitwa swala la ndani, halitaki kuingiliwa lakini anapokuja masuala mengine kupiga uchumi jeki, analalamika analilia ulimwengu kwamba amefungiwa misaada, nchi imekuwa ngumu, inalia tena pia kwamba haina, haina, haina, haina misaada sa, kwa nini katika hali kama hizo ambazo zinahusu moja kwa moja masuala ya kijamii, masuala ya kiuchumi, Burundi inapiga kelele, inalilia ulimwengu wapige jeki, wasaidie. Lakini ikija suala la, la, la kisiasa, wanasema kwamba ni suala, tu, mbio, suala la ndani, la ndani. Je, siasa tu ndio suala la ndani la, la Burundi? Katika chaguzi zinazofanyika katika nchi mbalimbali mbali, na hususani barani Afrika, wapo wanaoamini kuwa jumuia ya kimataifa ni mdao muhimu katika chaguzi Abdulkarim Atike, kwa mtizamo wako, nini nafasi ya jumuiya ya kimataifa katika chaguzi hususani barani Afrika? Mara nyingi umoja wa mataifa kwa kweli uh, inategemea tu na wananchi wenyewe wanavyojipanga katika kutaka kufanya chaguzi zilizokuwa huru na haki na serikali za nchi zao. Tumeona uh, sehemu nyingi katika bara la Afrika chaguzi zinavugwa na umoja wa mataifa na vyombo vingine vya Afrika na, po, lakini vinakuwa hazina ngumu havina nguvu, kwa sababu sheria zenyewe hazi haziwapi nguvu za ku, kutumisha misuli. Imekuwa ni tofauti sana Burundi, kwa sababu watawala waliokuwepo sasa hivi wote tulifikiria baada ya CNDD-FDD kuingia madarakani wangeweza kuwaunganisha Waburundi wote, hasa wale wenye asili ya Kihutu na wale wenye asili ya Kitusi ambao ndio walikuwa wanatawala. Lakini sasa mambo yamevurujika zaidi, imekuwa CNDD-FDD yenyewe nayo imekatika. E, Halid Hasani kwa mtazamo wako unaamini, kabla ya kufanyika kwa uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini bado kuna nafasi ya pengine upande wa serikali ama chama tawala kurejea tena katika meza ya mazungumzo? Sidhani hii itakuwa ni ndoto ya mwenda wazimu, kwani serikali yenyewe kila mara imekuwa ikisema kwamba mazungumzo ya maana yamekwisha na mazungumzo lazima yafanyike Burundi na wakitoa wa mifano kwamba mazungumzo yalifanyika Burundi kitambo katika mji wa Bitega na Warundi wakaweza kuwasikiana. Tuache kando wa, wanasiasa ambao wako uhamishoni hivi sasa, ukitizama siasa zinavyoendelea ndani ya Burundi, ni kana kwamba chama tawala sendefdede hivi sasa nini chama dola na wale ambao ni wapinzani hivi sasa wanaendelea kuwawa kutekwa na kufanyiwa mateso ya kila aina. Eh, Abdul Karim Watiki, hivi karibuni wajumbe wa tume ya uchaguzi nchini Burundi walikula kiapo na moja ya mambo ambayo wamesema watayasimamia ni kuto kuegemea upande wowote, kwa hayo uliyoyaeleza wewe hapo awali, lakini pia haya anayowaeleza Halidi Hasani, tunaona hilo linatekelezeka? Kwa hakika, haliwezi kutekelezeka kwa sababu kumekuwa wadau wamekuwa hawana imani na hii kauli ya mheshimiwa waziri wa mambo ya nchi za nje wa Burundi katika kikao cha, um, cha mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa unga. Ni dhahiri kabisa kwamba inaonyesha kwamba tuacheni sisi tufanye tunavyotaka kwa sababu sisi ndio tuna, tunayo mamlaka. Na mambo ya demokrasi yanataka maridhiano ya wananchi wote. Mambo ya demokrasi yanataka, unapokuwa na wapinzani unahusisha mgogoro huo, wakati mwingine kutanuka kufika mpaka kwenye nchi nyingine. Wadau wa siasa za Burundi ni nguzo muhimu za kuivusha salama Burundi. Halidi Hasani, nikirejea kwako, serikali raia na wadau wengine wa siasa za Burundi wana wajibu gani katika hilo? Nikianzia kwa wadau wengine ni vigumu, kwani wadau wengine bado leo ni wakimbizi, wako nje ya nchi, na hamna majadiliano ama mazungumzo yaliyokuwepo kutaka kuhakikisha kwamba pande mbili zimefikia kwenye maridhiano, kwenye mkataba wa kuweza kufikia kwenye kwenye suluhu na kwenye ama, kufikia ambao utaleta amani ama, ya kudumu. Hiyo jambo la kwanza haliwezekani, halafu jambo la pili kwa watu wa ndani Burundi ni kufahamishi tu kwamba nchi ya Burundi, kunapokuwa swala la uchaguzi, ni shinikizo kubwa sana linalofanywa dhidi ya raia kuhakikisha kwamba kila raia amekuwa na kadi ya, ya uchaguzi hii, no, hali ambayo inaendelea ni hali ya vitisho vikubwa ambavyo vinafanya raia waende kupiga kura. Asante Halidi. Ah, eh, Abdulkarim Mwatiki, Rais Pierre Nkurunziza baada ya kuchaguliwa katika muhula wake wa tatu, alitokea machafuko na hata kulazimisha watu wengine kukimbia nchi lakini wengine kuuawa. Ili haya yasija yakatokea katika uchaguzi wa elfu mbili na ishirini njia ipi wadau wa siasa za burundi wanapaswa kupita? Uh, lazima watu wa burundi wenyewe wawe tayari kujiweka sawa na kuhakikisha kwamba hakutokuwa na machafuko, na kwa kweli machafuko ndani ya burundi yanadhoofisha sana mashirikiano katika Jumuia eh, ya Afrika ya Mashariki ambayo inatakiwa inawiri kwa watu kushirikiana, kupunguza wakimbizi, watu kufanya kazi kwa pamoja na kujenga misingi ya biashara. Kama mabadiliko pia yangekuwa ndani ya chama eh, tawala eh, cha CNDD-FDD ingesaidia sana kuleta umoja katika Burundi, lakini mabadiliko yameanza kuvunjwa ndani ya CNDD-FDD. Hilo ndio tatizo Halid Hasani. Pamoja na changamoto zilizopo bado naamini Burundi inahitaji kuwa na uchaguzi huru wa haki na wenye kuaminika. Tunafikaje hapo? Uh, kwa nchi ya Burundi, kitizama mazingira ya sasa, sioni kwamba uchaguzi ndilo suala la msingi ili kuhakisha kwamba Burundi imekuwa na amani na utulivu. Kwanza ni kutizama, Burundi iko katika hali gani leo? Kama alivyozungumza mwenzangu Abdrahim Matiki, ni kwamba Burundi imezongwa na vita na mauaji tangu miaka ya sitini. Hii ni zaidi ya miaka hamsini na huenda ndio kuta, kutatokea suluhisho la kudumu la, la, la Burundi kupitia njia hiyo hiyo ambayo Burundi imekuwa katika hali nzito tangu miaka ya, ya sitini. Ule mfumo ambao ulikuwa tangu zamani ni mfumo ambao unavyoonekana ni mfumo unatakiwa usambaratishwe, na mpaka hapo ndio tunatia nanga katika makala haya ya wimbi la siasa kwa juma hili, nikikushukuru msikilizaji kwa kuwa nami kwa muda wote huo. Mimi naitwa Victor Robert Wile, na uwe na wasaa ulio tulivu Msikilizaji wa RFI Kiswahili, tukutane tena saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, Afrika ya Kati saa moja na nusu za asubuhi. Mimi ni Matha Saranga, kwa heri kwa sasa.