amani ya mungu iwe pamoja nawe popote pale ulipo asubuhi hii imetimia saa moja na nusu majira ya afrika mashariki wakati kule afrika kati ni saa kumi na mbili na nusu na hii ni rfi kiswahili tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini dar es salaam nchini tanzania ali bilali karibu katika matangazo ya idhaa ya kiswahili awamu ya, ya kwanza kwanza kabisa tuanze kwa muhtasari wake. Watu watatu wamepoteza maisha jana jijini Kinshasa baada ya mvua kubwa zilizonyesha jijini hapo. Na bunge la Jumuiya ya Afrika Mashariki, EALA, limeliagiza baraza la mawaziri la jumuiya hiyo kushughulikia haraka suala la nchi washirika ambayo wameendelea kulimbikiza madeni ya michango ya nchi wanachama na vurugu zimeendelea kushuhudiwa kule nchini Iraq katika miji mbalimbali, wakati huu kiongozi wa kiroho akitoa wito kwa viongozi wa serikali kutii matakwa ya waandamanaji. Kuna hayo bila shaka na mengine mengi, karibu habari kamili. Msikilizaji, matangazo haya unaweza kuyapata pia kupitia kwenye tovuti yetu ya www Watu watatu wamepoteza maisha hapo jana jijini Kinshasa baada ya mvua kubwa zilizonyesha katika mji mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambako mitaa mingi imekumbwa na mafuriko. Duru za polisi zinasema mmoja miongoni mwa waathirika ni mtoto wa mwanajeshi ambaye alipoteza maisha baada ya kuangukiwa na ukuta wa nyum, wa nyumba ya afisa wa jeshi. Polisi inasema pia kuwa watu wengine wawili wamepoteza maisha na mwingine mmoja alijeruhiwa baada ya kuangukiwa na ukuta huko Kalamu, mtaa mashuhuri, mta mashuhuri uliopo magharibi mwa jiji la Kinshasa, unaoshuhudia mara kadhaa matukio ya mafuriko kutokana na mto unaopita katika mji huo. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis anaenda kuwateua makardinali wapya kumi na watatu hii leo Jumamosi, Oktoba tano huko Vatican. Kati yao yumo askofu mkuu wa kanisa Katoliki jijini Kinshasa, Fridolin Ambongo. Maaskofu hao wakuu wote kumi na watatu ni ambao ambao wanaenda kucheuliwa ni watu wa karibu na Papa francis. Mathalan, askofu mkuu wa Kinshasa Fridolin Ambongo, ambaye akiwa na umri wa miaka 59 anaiga mifumo ya kardinali Monsengo. Uteuzi wake bila shaka ni ujumbe kutoka kwa Papa Francis kwenda kwa makanisa ya Afrika. Bunge la Jumuiya ya Afrika Mashariki EALA limeagiza baraza la mawaziri la jumuiya hiyo kushughulikia haraka swala la nchi washirika ambayo yameendelea kulimbikiza madeni ya michango ya nchi wanachama. Uamuzi huo umechukuliwa Alhamis wakati wa kutamatika kwa kikao cha bunge hilo kilichofanyika jijini Arusha nchini Tanzania. Mkutano huu unataka baraza la mawaziri ambao ndio chombo kikuu cha maamuzi na baraza la jumuiya ya Afrika Mashariki kushughulikia swala hilo na ilionyesha kwamba Sudani Kusini ambayo iliwekwa kando kutokana na kuendelea kulimbikiza madeni imepewa muda wa hadi mwisho wa mwezi huu kuwa imelipa madeni yake. Na watu kumi na watatu wamepoteza maisha magharibi mwa Kenya baada ya kutokea kwa ajali ya barabarani baada ya basi la abiria kugongana ana kwa ana na lori katika eneo la Awasi katika kaunti ya Kisumu jana alfajiri. Takwimu kutoka shirika la taifa linaloangazia linalo usalama wa barabarani nchini Kenya linasema mwaka huu vifo vinavyotokana na ajali za barabarani vimeongezeka na kufikia tarehe mosi mwezi Oktoba watu 2672 wamepoteza maisha. Matangazo haya yanaendelea kukujia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Wakati akitamatisha ya ziara yake hapo jana Ijumaa Oktoba 4, nchini Afrika Kusini, rais wa Nigeria Muhammadu Buhari amekutana na wananchi wa Nigeria waishio nchini humo ili kuwatuliza kutokana na vurugu za ubaguzi dhidi ya wageni zilizoshuhudiwa mwezi uliopita nchini humo na kuwasihi kuwa wawakilishi wazuri wa taifa lao nchini humo. Siku ya Alhamis, Buhari aliokutana mwenyeji wake Cyril Ramaphosa. Wawili hao wametetea uhusiano uliopo kati ya mataifa hayo mawili makubwa kiuchumi barani Afrika, na ambapo wote wawili walitaka kuwahakikishia raia wao baada ya wimbi la shambulio xenofobia huko Johannesburg mwezi uliopita na pia kuimarisha uhusiano wa kiuchumi uliopo kati ya mataifa hayo mawili. Radio France Internationale. Kiswahili, kwa habari moto moto, na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Na saa moja na dakika 36 majira Afrika Mashariki. Mapigano yalizidi hapo jana Ijumaa huko Baghdad kati ya waandamanaji na polisi, wakati huu kiongozi wa kiroho wa dhehebu la Shia nchini Iraq akiwasihi viongozi wa nchi hiyo kutii matakwa ya waandamanaji ambao wamekusanyika katika mji mkuu na miji mingine kwa siku ya nne mfululizo. Maagizo kutoka kwa Ayatollah Ali Sistani, ambaye ni mtu mashuhuri nchini Iraq yalichochea vurugu wakati waandamanaji wakisherehekea kauli hiyo ya kiongozi wa kiroho na kutoa shinikizo mpya kwa Waziri Mkuu Abel, Adel Abdel Mahdi wakati akipambana kumaliza machafuko yanayozidi kuongezeka na ambayo amegharimu maisha ya watu zaidi ya 40. Ushahidi wa maandishi kutoka kwa wabunge wa chama cha Demokrat nchini Marekani wanaochunguza rais Donald Trump na kuona uwezekano wa kumwondoa madarakani baada ya kuzuka kwa madai ya kumtaka rais wa Ukraine Volodimir Zelenski kumchunguza makamu wa zamani Joe Biden kuhusu madai ya ufisadi umewekwa wazi. Ushahidi huo umeonyesha kuwa mwanadiplomasia wa juu alishutumu mpango wa Trump kuzuia msaada wa kijeshi wa Ukraine iwapo nchi hiyo haitamchunguza Biden kuelekea uchaguzi mkuu mwaka elfu mbili na ishirini. Nam na saa moja na dakika thelathini na saba nimpe nafasi mwenzangu Stephen Mumbe anakujia na makala ya nyumba sanaa. Usalimu msikilizaji popote pale ulipo na karibu katika makala ya nyumba ya sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili. Jina langu ni Steven Mumbi, na hii leo katika makala ya nyumba ya sanaa ninao Ifa Bendi. Ni bendi ya muziki inayopiga mtaa kwa mtaa na wakijipatia kipato kupitia njia hiyo, ni vijana wanane walioamua kufanya sanaa hii ya muziki. Karibu. Safi sana, karibuni sana studioni. Nimekuwa fahari yangu kuwa nanyi Ifa Bendi. Tuzungumzie sanaa ya muziki huu kutoka hapa nchini Tanzania. Ifa Bendi ni wakina nani hivo? Bendi ni vijana jasiri wa, wa mali walijitolea na kufanya kazi ya mziki, ni ajira zao, ndio hiyo kupata kipato na maisha yetu. Ungeanza kwa kujitambulisha sasa, na utuambie katika bendi yenu ninyi wote mm, wanane nani anafanya nini? Kunaona hapo kuna, kuna mwingine kashika gita mm, kuna mwingine kashika ngoma mm, kuna mwingine amekaa pale kwenye tumba mm, kila mmoja anapiga chombo gani? kwa kuwatambulisha kwa majina yao. Mimi naitwa Haruni Hatibu Tangani, ni kiongozi wa Ifa Bendi, ni kijana kutoka Morogoro Ifakara, na vilevile vile na ndugu zangu hao wanaifanyao kazi, kuna anaitwa Hadam Olmas Komba anapiga besi gitar, naye katoka Morogoro. Kuna Jafari Ligomba anapiga solo gitar au lizimna, anatoka Morogoro. Kuna Selemani Makwata anatoka Morogoro. Kuna Silvesta Kaimu anatoka Morogoro. Kuna Chande Kiroile Omari na anatoka Morogoro. Kuna Selemani Yakuti na anatoka hapa Dar es Salaam, na kuna Osman Juma anatoka hapa Dar es Salaam. wote ni huyo wa... Osmani ni mwimbaji na Selemani Makwata anapiga drums, Silvesta Kaimu anapiga tumba, Jafari kama nilivyosema anapiga soro, mimi Haruni naimba na nani, Selemani na, na, na Yakuti naye ya, mwimbaji na Osmani mwimbaji Nikigeukia kwake sasa, ambaye umemtambulisha kama ndiye aliyewakutanisha Jafari na usikia, ukianza kwanza kutuelezea hali yako, na nikikuona ni mtu ambaye hauoni au mwenye ulemavu wa macho. Tukianzia hapo, ilikuweje ukawa na ulemavu wa macho, na uliwezaje kuwakutanisha wenzako hawa saba? Ibona hii ili kundi lilianza mwaka elfu mbili na tatu. Mimi kama mimi kwa pegi tatu mtaani, nilipenda sana kusikiliza nyimbo kwenye redio zamani, ilivute sana muziki wa bendi. Kwa hiyo nikajifunza funza mtaani, baadaye tukaunda kundi kama watu kama wangapi, kama wanne, tukapiga piga mtaani kule Ifakara, tukapiga piga. Baadaye tushaas ni kidogo, mnaweza muziki, kwa nini msinde desamu kule, kuna wahamini Tukajikusanya, kusanya kule, tukatoka watu sita kule Ifakara mwaka elfu mbili na tisa tukapiga tena mtaani kama kawaida yetu na pia pia mtaani mia mbili, mia tano, mwenye mia tano, mwenye elfu moja, na pia tunachangia changio tunaendelea kupiga. Elfu mbili na kumi na mbili tukawapata tena vijana hao wawili wa Dar es Salaam hapa, tukawa jumla tukawa nane, tukaendeleza utamaduni wetu mpaka sasa unatuona. Ilikweje ukapata ulemavu wa macho? Ibna hii ni mtatizo wa ugonjwa wa suluhu. Na ulipatwa na hali hiyo ukiwa na umri gani? Uh, pendna miaka kama kumi na mbili. Pole na hongera kwa sababu mwisho wa siku ni kwamba maisha yazima yaendelee na unafanya kazi nzuri. Ndio ulijifunza wapi sasa kupiga gitaa? Hii gitaa nilijifunza kule kule Ifakara Morogoro. Nani alikufundisha? Ah, kuna mmoja afyamoa alitoka Mbeya kwa Edward. Yuko wapi sasa hivi, hivi Edward? Hivi sasa hivi, uh, nao wao ndio waanzilishi kwa kupiga bendi kwa bendi fulani hivi ya asili kama ile, lakini tofauti na sisi. Sasa hivi akaacha na mambo haya akisha kuwa mtu mzima, kashaudi Mbeya kwao. Nyinyi, bendi yenu mnaitambulisha kama bendi inayofanya muziki wa namna gani? Bendi sisi natambulisha tunafanya muziki wa asili na ndio aina hii ya muziki ambayo tumeisikia hivi punde e? Kuna vibao ambavyo mmekwisha kuvirekodi ambavyo ni vya kwenu mbali na kopi sha rekodi, kibao gani mfano? Mfano, kuna moja naitwa bebe gali na sisimizi, kuna kupenda sio kazi Nniacheni na nyimbo zingine baadhi nyingi, tupate wimbo mmoja wapo kati ya hizo, lakini ningependelea ukiwa wa Kiswahili tukiacha baby girl tu. Ni wa Kiswahili la kizungu, nimeogopa haya. <laughs> <laughs> Karibuni I love mama, Baby girl, girl, eh, eh, oh. Oa, mama ntilie, sikuwa una hela, unakula bule. Asante sana msikilizaji, kama ndiyo kwanza ujiunga nasi, unasikiliza makala ya Nyumba ya Sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili. Jina langu ni Steven Mumbi na hii leo niko nao Ifa Bendi. Ni bendi ya muziki wa asili, wao wanajitambulisha hivyo, kutoka nchini Tanzania, na ni bendi ambayo inapiga muziki e, mtaa kwa mtaa, wakijipatia kipato kwa watu kuwachangia pale wanapopiga katika mtaa, ukiwa nchini Tanzania, natupata kupitia TBC FM hali kadhalika ukiwa katika nchi ya DRC, Bukavu tupata kupitia masafa ya 98.0 9 Bunia 92 Lubumbashi 98.0. Hali kadhalika ukiwa Goma 98.0. Jina langu ni Stephen Mumbi na bado nazungumza na, na wasanii hawa wa muziki wa asili ifa bendi, tukiangazia sasa safari yenu ya kimuziki mkaja jijini Dar es Salaam. Jafari, basi kwani nasonga na maisha yetu kama kawaida tunapata mialiko hapa na pale eh, kuni masindofu naitwa, sometime kuandaliko ni makampuni kama Franse, tunaenda kufanya kazi basi, na inatukizi mahitaji yetu. Mpaka sasa tuna, tunaendelea vipi? changamoto ni zipi mpaka sasa hivi? Ah, changamoto za maisha ndio hivi, tunaendelea kwa sababu kama hivi kama na, natembea mtaani mambo mengi yanapata, sometime nasumbuliwa kuni magari kwenda pana vipi yamo, tunasumbuliwa na watu na mwenye magari Haruni, vipi una uona, huu muziki wenu unafika mbali? Muziki wetu mbali unafika. Nimeona vifaa vyenu, kuna, kuna gita la solo, kuna gita la bezi na vyombo vingine. Nini mikakati yenu ili bendi yenu iwe imara zaidi na muweze kunufaika na muziki wenu? Kwa kifupi, labda sisi kitu cha muhimu sana, mpaka bendi yetu ije kukaa vizuri, ni kupata vifaa, yaani kwamba ni hivyo tunavyoviona ni kuviboresha, kupata vile vifaa vizuri vya kutoa mziki mzuri, na sisi wenyewe maanake tupate kazi ile kubwa. Basi mimi nadhani kwa bendi yetu itakuwa nzuri sana kama serikali na wadau wengine, kwamba tunachoomba watufanyie ni msaada watusaidie kama si vijana, kutuchangia kama kifedha au kwa kutumia vyombo, kiwe vyote vile, kwa sababu si shida yetu tupate vifaa kwamba venye tunategemea sasa sisi kupata ni mziki, tupate mziki sound, kama seti ya mziki, sidhani kwamba bendi yetu itakuwa nzuri sana. Adamu Komba nikija niki kwako sasa ndio. chombo ambacho unapiga nilikitazama nikashindwa kukitafakari ni chombo cha namna gani? E, nikataka kusema zeze lakini nikachelea nikasitasita kidogo. Hebu tuambie ni uh, chombo gani unapiga na ulijifunza wapi hiki chombo? ni chombo cha asili ambacho kinatumika kama mikoa mitatu hivi, ikiwemo Songea, wanaita Ligambusa huko, kwa Wakulia wanaita Litungu, na Mbeya Mbozi wanaita Babatoni. kwa hiki chombo najifunzia Ifakara na mtu ambaye alimtaja mwanzo hapo Jafari, kwamba anaitwa Edward, yeye baada ya kuacha mziki wa asili lakini mimi nilipenda sana muziki ambao ulokuwa unapigwa na alivokuwa napia pale kijijini, lakini nikajitahidi sana jizoeshe ni nizoee kupia kichombo, nikijua chombo hiki kjitahidi mpaka nikakijua kichombo na tukaanisha kundi letu, mpaka sasa hivi ndo tukaja tuko mjini hapa. Kiswahili kinaitwaje? kwa Kiswahili kama natumia kama bezi kwa Kiswahili natumia kama lezi, gitaa, lakini lezi, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa kilugha, anaita kama baba toni, baba toni. Safi sana ndio tupate wimbo mwingine wote ambao mtapenda uh, kutupigia mm -hmm. Wimbo huu unaitwaje? Wimbo unaishi unaitwa kuishi na watu u, wimbo unaitwa kuishi na watu kazi, yeah, yeah, yeah. kazi. Mtunzi nani? kati yenu ni wote wote. Ifa bendi ni bendi ambayo imekuwa na safari ndefu. Jafari, wewe ndio mwasisi wa bendi hii na ndio una maono ya hii bendi, una wito gani kwa jamii? Tunaomba kwamba tunaomba sapoti atusaidie tu kwa vijana, sisi tunavyohangaika na maisha yetu mwenye kipato cha kazi, akipata kazi basi, unaomba tuyalike tufanye kazi, na kama hivyo tusaidie, msaada kama na Aruni, tuna nyimbo zetu kama tano hivi, naomba tusaidie tufanye video basi, tusonge mbele maisha yetu. aji wimbo wa aflo ni wimbo wa kwao lesi Wanyika, lakini ifa bendi wana uwezo mkubwa wa kuupiga wimbo huo. Mnapatikana vipi mtu akitaka kuwatafuta kwa katika mitandao ya kijamii? Tumia labda Facebook, YouTube, ukaandika ifa bendi ukatupata, na vile vile kuhusu namba za simu, alama kujumlisha 25565457244. Asante sana, nimefurahi sana kuwa nanyi studioni katika makala ya nyumba ya sanaa. Karibuni wakati mwingine, kuna lolote ambalo mnafikiria wapenzi wenu ama wapenzi wa muziki wanataka kufahamu. Nashukuru sana Aflo. Ndio tunafikia tamati ya makala ya nyumba ya sanaa. Msikilizaji, nilikuwa nao Ifa Bendi, bendi inayoundwa na vijana wanane wakipiga muziki wao mtaani katika jiji ya Dar es Salaam, mtaa kwa mtaa, na wakijipatia fedha ya kujikimu kupitia sanaa yao hii ya muziki. Jina langu ni Steven Mumbi na kualika tena katika makala ya nyumba ya sanaa ya juma lijalo, lakini usiache kunitumia maoni yako katika mitandao yangu ya Facebook, andika Steve Mumbi, Stivu Mumbi. Iwe katika Facebook, Instagram pamoja na Twitter. Hali kadhalika upende ukurasa wetu wa RFI Kiswahili. Maoni yako pia yatatufikia. Na shukran sana Stephen Mumbi kwa makala hayo ya nyumba ya sanaa. Ali Bilali ndiyo jina langu na kusii kujoka nami tena ifikapo saa mbili na nusu majira ya Afrika Mashariki.