Ni saa moja na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa kumi na mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Martha Saranga. watu 8 wauawa na wengine kumi na wanane kujeruhiwa katika mashambulizi kaskazini mwa Rwanda. Watu 20 wauawa mgodini nchini Burkina Faso. Umoja wa Mataifa watoa wito wa kusitishwa siku tano za vurugu zilizogharimu maisha ya watu wasiopungua mia moja nchini Iraq. Karibu katika nguo ya kwanza ya matangazo yetu ya asubuhi leo, Jumapili, Oktoba 6 mwaka 2019 watu wasiojulikana waliokuwa na silaha wametekeleza mauaji ya watu nane na kujeruhi wengine kumi na wanane usiku wa kuamkia Jumamosi, kaskazini mwa Rwanda. Bonaventure Chuba Hiro anatuarifu zaidi. Tangazo kutoka jeshi la polisi nchini Rwanda linasema kwamba tukio la mauaji hayo lilitokea mida ya saa tatu usiku katika tarafa za Kinigi na Msanze wilayani Msanze, jimbo la kaskazini mwa Rwanda tangazo hilo linasema kwamba watu wasiojulikana wenye silaha wametekeleza mauaji ya watu nane, wengine kumi na saba wakajeruhiwa. Mauaji hayo yametokea katika kijiji cha Kaguha tarafa za Kinigi, lakini pia yametekelezwa kwa wakati mmoja katika kijiji kingine cha Mafukuru kata ya Kabazungu tarafa ya Musanze wilayani Musanze, kaskazini mwa Rwanda. Silaha zilizotumika katika kutekeleza mauaji hayo ni bunduki pamoja na zile za jadi. Kwa mujibu wa shuhuda mmoja amevyambia vyombo vya habari kaskazini mwa Rwanda kuwa katika familia moja, wauaji hao waliua baba mmoja na vijana wake wawili. Hadi kufikia sasa jumla ya watu nane ndio walioripotiwa kuuawa kufuatia uvamizi huu, na miwili yao imehifadhiwa katika hospitali zilizo karibu na vijiji hivyo. Ikumbukwe huu ni uvamizi wa tatu kufanywa katika kipindi cha mwaka mmoja, ambapo mauaji ya awali yaliyofanywa katika vijiji vilivyo karibu na poli na Nyungwe linalotenganisha mataifa ya Rwanda na Burundi, magharibi mwa nchi hii. Bonaventure Chubahiro hiro, Kigali, RFI Kiswahili. Jamii ya Waoromo inayotajwa kuwa kabila kubwa zaidi nchini Ethiopia ilikusanyika jana Jumamosi na kufanya tamasha la shukrani kwa mara ya kwanza jijini Addis Ababa, jiji ambalo jamii hiyo mashuhuri hujinasibu kuwa ngome yao. Sherehe hizo za mwaka za jamii ya wa Waoromo huashiria kutamatika kwa msimu wa mvua na kuanza msimu wa mavuno kijadi. Ilifanyika katika mji wa Bishoftu ulioko katika mkoa wa Oromo wenye umbali wa kilomita 50 kusini magharibi mwa jiji la Addis Ababa mazungumzo kati ya Misri Ethiopia na Sudan juu ya utata kuhusu mto Nile yamechukua sura mpya jijini Khartoum jana. Cairo imeelekea elekeza lawama kwa upande wa Ethiopia. Ethiopia ilianza mradi wa ujenzi wa bwawa kubwa kutokea kwenye mto Blue Nile mwaka elfu mbili kumi na mbili lakini ujenzi huo uligeuka utata baada ya Misri kusisitiza kuwa bwawa hilo litapunguza mzunguko wa maji ya Misri. Baada ya duru nyingine ya majadiliano kumalizika mjini Khartoum, waziri wa umwagiliaji wa Misri amesema majadiliano kuhusu bwawa hilo yamefikia kwenye sintofahamu. Takriban watu ishirini wameuawa katika shambulizi la mgodini kaskazini mwa Bukina Faso, vyanzo vya usalama vimearifu Jumamosi, katika mfululizo wa visa vya mashambulizi yanayodaiwa kutekelezwa na makundi ya kijihadi. Shambulizi la mwishoni mwa juma lilitekelezwa katika jimbo la Som, jirani na eneo ambalo mshambuliaji wa kujitoa muhanga alijilipua juu ya daraja linalounganisha miji miwili ya kaskazini. Chanzo kimoja cha usalama kilieleza kuwa wanaume waliojihami kwa silaha walivamia na kutekeleza mauaji katika mgodi wa Dolman. Kiasi cha watu ishirini waliuawa, wengi wao wachimbaji. Mahakama ya kijeshi imemwachia huru kiongozi wa upinzani nchini Cameroon Maurice Kamto, ambaye alishikiliwa gerezani kwa miezi tisa akikabiliwa na mashtaka ya kuanzisha uasi. Kuachiwa kwake sambamba na wafuasi wake kadhaa kunakuja wakati huu rais Paul Biya akilenga kufanya maridhiano zaidi. Maurice Kamto aliwekwa kizuizini baada ya kuhamasisha maandamano mnamo mwezi Januari akipinga matokeo ya uchaguzi wa mwaka jana. Radio France Internationale. Ni saa moja na dakika thelathini na nne kwa saa za Afrika Mashariki. Unaendelea kutegea sikio RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Umoja wa Mataifa umetoa wito wa kusitishwa matukio yanayohatarisha uhai wa binadamu, wakati huu idadi ya vifo vilivyotokana na maandamano ya kupinga serikali ikikaribia mia moja. Waandamanaji wanasema wanapinga ukosefu wa ajira huduma mbaya za kijamii na ufisadi nchini Iraq. Jenin Henis Plaschaet, mjumbe wa Umoja wa Mataifa nchini Iraq, amesema siku tano za mauaji na majeruhi ni lazima zikomeshwe na waliohusika lazima washughulikiwe kwa mujibu wa sheria. Ikulu ya Marekani imesema Jumamosi kuwa Marekani ilifanikiwa kuwa na majadiliano mazuri na Korea Kaskazini huko Sweden, ikikanusha taarifa ya mjumbe wa Pyongyang aliyesema majadiliano yalivunjika. Ikulu ya Marekani imesema taarifa ya mjumbe wa Pyongyang haiyakisi kile kilichojadiliwa katika kikao cha takriban saa 8 na nusu. Aidha, Marekani imedai kuwa ilikuwa na hoja za kibunifu na kufanya majadiliano mazuri na wajumbe wa Pyongyang, tofauti na kilichoelezwa na wajumbe hao kuwa Marekani haikuwa na chochote katika majadiliano. Radio France Internationale, ni saa moja na dakika thelathini na sita kwa saa za Afrika Mashariki. Nampisha mwenzangu Stephen Mumbi katika makala nyumba ya sanaa <mulia> Salimu msikilizaji popote pale ulipo na karibu katika makala ya nyumba ya sanaa, kutoka hapa RFI Kiswahili. Jina langu ni Steven Mumbi, na hii leo katika makala ya nyumba ya sanaa ninao Ifa bendi, ni bendi ya muziki inayopiga mtaa kwa mtaa, na wakijipatia kipato kupitia njia hiyo. Ni vijana wanane walioamua kufanya sanaa hii ya muziki. Karibu. Safi sana, karibuni sana studioni. Nimekuwa fahari yangu kuwa nanyi Ifa Bendi, tuzungumzie sanaa ya muziki huu kutoka hapa nchini Tanzania. Ifa Bendi ni wakina nani? Ifa Bendi ni vijana jasiri wa, wa mali walijitolea na kufanya kazi ya mziki, ni ajira zao, ndio hiyo kupata kipato na maisha yetu. Ungeanza kwa kujitambulisha sasa na utuambie katika bendi yenu mm, ninyi wote wanane, nani anafanya nini? Kunaona hapo kuna mwingine kashika gita mm, kuna mwingine kashika ngoma mm, kuna mwingine amekaa pale kwenye tumba mm, kila mmoja anapiga chombo gani? kwa kuwatambulisha kwa majina yao. Mimi naitwa Haruni Hatibu Tangani, ni kiongozi wa Ifa Bendi, ni kijana kutoka Morogoro, Ifakara, na vilevile vile na ndugu zangu hao wanafanya nayo kazi. Kuna anaitwa Hadam Olmas Komba, anapiga besi gitaa, naye katoka Morogoro. Kuna Jafari Ligomba anapiga solo gitaa au lizim, na anatoka Morogoro. Kuna Selemani Makwata anatoka Morogoro. Kuna Silvesta Kaimu anatoka Morogoro kuna Chande Kilo Ile Omari naye anatoka Morogoro. Kuna Selemani Yakuti naye anatoka hapa Dar es Salama, na kuna Osman Juma anatoka hapa Dar es Salama. wote ni huyo wa... Osmani ni mwimbaji na Selemani Makwata anapiga drums, Silvester Kaimu anapiga tumba, Jafari kama nilivyosema anapiga soro, mimi Haruni naimba na na ni Selemani na, Yakuti naye ya, mwimbaji na Osman mwimbaji Nikigeukia kwake sasa, ambaye umemtambulisha kama ndiye aliyewakutanisha Jafari kianza, e, kwanza kutuelezea hali yako na nikikuona ni mtu ambaye hauoni au mwenye ulemavu wa macho. Ndio, tukianzia hapo, ilikuwaje ukawa na ulemavu wa macho na uliwezaje kuwakutanisha wenzako hawa saba, ili kundi lilianza mwaka elfu mbili na tatu mimi kama mimi kwa pegi tatu mtaani, nilipenda sana kusikiliza nyimbo kwenye redio zamani, ilivuta sana muziki wa bendi. Kwa hiyo nikajifunza funza mtaani baadaye nikaanza kuunga ku, tukaunda kundi kama watu, kama ngapi? Kama wanne tukapiga piga mtaani kule Ifakara, tukapiga piga, baadaye tukajikusanya kusanya kule, tukatoka watu sita kule Ifakara mwaka elfu mbili na tisa tukajipa daa kama kawaida yetu tena mtaani mia pia mbili tunaendelea elfu moja na elfu mbili na kumi na mbili tukapata vijana wawili wa Dar es Salaam hapa tukajuta, tukawa nane. Tukaendeleza utamaduni wetu mpaka sasa tunaona. Ilikweje ukapata ulemavu wa macho hii? Bwana hii ni tatizo la ugonjwa wa suluhu. Na ulipatwa na hali hiyo ukiwa na umri gani? Uh, pindi ya miaka kama kumi na mbili. Pole na hongera kwa sababu mwisho wa siku ni kwamba maisha yazima yaendelee na unafanya kazi nzuri. Ndio ulijifunza wapi sasa kupiga gitaa? Hii gitaa nilijifunza kule Ifakara, Morogoro. Nani alikufundisha? Ah, kuna afia mmoja alitoka Mbeya Edward. Yuko wapi sasa hivi hivi Edward? Uh, now. we Wao hivhvsavinao waanzilishi kwa kapia bendi fani hivi ya asili kama ile lakini tofauti na sisi. Sasa hivi kaacha mambo yakisha kuwa mtu mzima udim, kashaudi Mbeya kwao. Nyinyi, bendi yenu mnaitambulisha kama bendi inayofanya muziki wa namna gani? Bendi bendunatambulisha nafanya muziki wa asili na ndio aina hii ya muziki ambayo tumeisikia hivi punde e? Kuna vibao ambavyo mmekwisha kuvirekodi ambavyo ni vya kwenu mbali na kopi? Kibao gani? Mfano, mfano kuna moja naitwa Baby Girl na sisimizi, kuna kupenda sio kazi, kuna niacheni na nyimbo zingine baadhi nyingi. Tupate wimbo mmoja wapo kati ya hizo lakini, ningependelea ukiwa wa Kiswahili, tukiacha huo Baby Girl Naatao, naatao, ni wa Kiswahili. Ni wa Kiswahili. Ya, ira, gira, ni wa Kiswahili, jina la Kizungu. Nimeogopa haya. <laughs> Karibuni. oa mama ntilie, siku una hela unakula bule. Asante sana msikilizaji, kama ndiyo kwanza ujiunga nasi, unasikiliza makala ya Nyumba ya Sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili. Jina langu ni Steven Mumbi na hi leo niko nao Ifa Bendi. Ni bendi ya muziki wa asili wao wanajitambulisha hivyo, kutoka nchini Tanzania na ni bendi ambayo inapiga muziki mtaa kwa mtaa, wakijipatia kipato kwa watu kuwachangia pale wanapopiga katika mtaa. Ukiwa nchini Tanzania natupata kupitia Hali kadhalika ukiwa katika nchi ya DRC, Bukavu, Bukavua, upitia masafa ya Bunia 92 e, Lubumbashi 98 e, hali kadhalika ukiwa Goma 98. Jina langu ni Steven Mumbi na bado nazungumza na, na wasanii hawa wa muziki wa asili Ifa Bendi, tukiangazia sasa safari yenu ya kimuziki mkaja jijini Dar es Salaam. Jafari basi kwani nasonga na maisha yetu kama kawaida tunapata mialiko hapa na pale e, kwenye masindi of tunaitwa sometime kuwa tunaalikwa kwenye makampuni kama Franse, tunaenda kufanya kazi basi, natuete inatukizi inatu mahitaji yetu. Mpaka sasa tuna tunaendelea. Vipi, changamoto ni zipi mpaka sasa hivi? Ah, changamoto za maisha ndio hivi, tunaendelea kwa sababu kama hivi kama natembea mtaani, mambo mengi napata, sometime nasumbuliwa kwenye magari kwenda pana vivyo vyombo, tunasumbuliwa na watu na wenye magari Haruni, vipi, una uona huu muziki wenu unafika mbali? Muziki wetu mbali unafika. Nimeona vifaa vyenu, kuna kuna gita la solo kuna gita la bezi na vyombo vingine. Nini mikakati yenu ili bendi yenu iwe imara zaidi na muweze kunufaika na muziki wenu? Kwa kifupi, labda sisi, kitu cha muhimu sana mpaka bendi yetu ije kukaa vizuri ni kupata vifaa, yaani kwamba ni hivyo tunavyoviona ni kuviboresha, kupata vile vifaa vizuri vya kutoa mziki mzuri, na sisi wenyewe maanake tupate kazi ile kubwa. Basi mi nadhani kwa bendi yetu itakuwa nzuri sana kama serikali na wadau wengine, kwamba tunachoomba watufanyie ni msaada watusaidie kama sisi vijana, kutuchangia kama kifedha au kwa kutumia vyombo kivyovyote vile, kwa sababu sisi shida yetu tupate vifaa na vifaa vile tunategemea sasa sisi kupata ni mziki, tupate mziki Sound, kama set ya mziki, sinadhani kwamba bendi yetu itakuwa nzuri sana. Adam Komba, nikija niki kwako sasa Ndiyo. chombo ambacho unapiga nilikitazama nikashindwa kukitafakari ni chombo cha namna gani, e, nikataka kusema zeze lakini nikachelea nikasitasita sita kidogo. Hebu tuambie ni uh, chombo gani unapiga na ulijifunza wapi hiki chombo ni chombo cha asili ambacho kinatumika kama mikoa mitatu hivi, ikiwemo Songea wanaita Ligambusa, huko kwa Wakulia wanaita Litungu, na Mbeya Mbozi Baba Tony. kwa wanaita Baba Tony kwa hiki chombo najifunzia Ifakala na mtu ambaye alimtaja mwanzo hapo Jafari kwamba anaitwa Edward, yeye baada ya kuacha muziki wa asili lakini mimi nilipenda sana muziki ambao unapigwa na walivyokuwa napiga pale kijijini, lakini nikajitahidi nika, nika sana jizoeshe ni, nizoe ni kupiga kichombo, nikijue chombo hiki kwao, najitahidi mpaka nikakijua hiki chombo, na tukaanisha kundi letu mpaka sasa hivi ndo tukaja tupo mjini hapa. Kiswahili kinaitwaje? Kwa Kiswahili kama natumia kama bezi ha, kwa Kiswahili natumia kama bezi, lakini kwa kwa, kwa lugha kama Baba Toni, Baba Toni. Safi sana. Ndio, tupate wimbo mwingine wowote ambao mtapenda uh, kutupigia huu unaitwaje, ausu wimbo unaishi una, unaitwa unaitwa... kuishi na watu kazi, kazi. mtunzi nani kati yenu wote wote? tu ifa bendi ni bendi ambayo imekuwa na safari ndefu Jafari, wewe ndio mwasisi wa bendi hii na ndio una maono ya hii bendi, una wito gani kwa jamii? tangu nachiomba kwamba tunaomba support utusaidie tu kwa vijana tunavyohangaika na maisha yetu mwenye kipato cha kazi, kazi akipata kazi basi tunaomba tu, tuyalike tufanye kazi, na kama hivyo tusaidie msaada Aruni, tuna nyumba zetu kama tano hivi. Naomba tusaidie tufanye video basi tusonge mbele maisha yetu. Msikilizaji. Oh, wimbo wa Aflo ni wimbo wa kwao Lesi Wanyika, lakini Ifa Bendi wana uwezo mkubwa wa kuupiga wimbo huo. mnapatikana vipi? Mtu akitaka kuwatafuta kwa katika mitandao ya kijamii tumia, labda Facebook, YouTube, ukaandika Ifa Band ukatupata. Na vile vile kuhusu namba za simu, alama kujumlisha 255654857244. Asante sana nimefurahi sana kuwa nanyi studioni katika makala ya nyumba ya sanaa. Karibuni wakati mwingine, kuna lolote ambalo mnafikiria wapenzi wenu ama wapenzi wa muziki wanataka kufahamu Nashukuru sana. Ndiyo, tunafikia tamati ya makala ya Nyumba ya Sanaa. Msikilizaji, nilikuwa nao Ifa Bendi. Bendi inayoundwa na vijana wanane wakipiga muziki wao mtaani katika jiji ya Dar es Salaam, mtaa kwa mtaa, na wakijipatia fedha ya kujikimu kupitia sanaa yao hii ya muziki. Jina langu ni Steven Mumbi na kualika tena katika makala ya nyumba ya sanaa ya juma lijalo, lakini usiache kunitumia maoni yako katika mitandao yangu ya Facebook. Andika Steve Mumbi ST -W -I -V -U Mumbi, iwe katika Facebook, Instagram pamoja na Twitter. Hali kadhalika upende ukurasa wetu wa RFI Kiswahili, maoni yako pia yatatufikia. Mpaka mara nyingine, wakati mwingine, kwaheri. Shukran, Steven Mumbi kwa makala ya nyumba ya sanaa. Msikilizaji, usikose kujiunga nasi tena itakapotimu saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Martha Saranga, kwaheri kwa sasa. msikilizaji na kwa burudani hiyo, kibao toka kwake Otile Brown na Jovial anakwambia mor. Hivyo tunavyotamatisha mbwehi ya kwanza ya matangazo yetu katika lugha ya Kiswahili, tukutane saa 2 na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki.