Ni saa moja na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa kumi na mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Martha Saranga. Saudi Arabia na mataifa kadhaa ya Ulaya zatoa wito kwa Marekani kuiondolea vikwazo Sudan ambayo sasa imepata serikali ya mpito Licha ya rais wa Cameroon kutangaza msamaha kwa wafungwa wa kisiasa, wanasiasa na watetezi wa haki za binadamu nchini humo, wasema bado haitoshi kuleta maridhiano. Na mji wa Hong Kong washuhudia vurugu zaidi, wakati huu maelfu ya raia wakiandamana kukaidi katazo la serikali kuhusu waandamanaji wanaofunika nyuso zao. Karibu katika ngo ya kwanza ya matangazo yetu ya asubuhi leo Jumatatu, Oktoba 7 mwaka 2019. Nchi ya Saudi Arabia imeungana na mataifa kadhaa ya Ulaya kutoa wito kwa Marekani kuiondolea vikwazo Sudan ambayo sasa imepata serikali ya mpito. Kauli ya utawala wa Riyadh imekuja wakati huu ambapo waziri mkuu Abdalla Hamdok na ujumbe wake wakiwa ziarani nchini humo kutafuta uungwaji mkono wa serikali yake. Marekani imeiorodhesha nchi ya Sudan kama moja ya mataifa yanayofadhili ugaidi duniani wakati wa utawala wa Omar Al Bashir. Je, Marekani huenda ikasikiliza wito wa nchi washirika kuhusu Sudan? Komrad Sambala ni mchambuzi wa masuala ya siasa, anazungumzia suala hili akiwa mkoani Dodoma nchini Tanzania. Kwanza, kitendo cha Marekani kukubali meza ya kutoa maoni yake kwamba bado haijaridhishwa ni dalili njema kwamba kuna vigezo inavyovitaka ili iweze kuiridhia Sudani iweze kuingia katika moja ya nchi ambazo jumuiya ya kimataifa itaiangalia kama nchi ambayo inafuata misingi ya utawala bora pamoja na mfumo wa kidemokrasia. Kwa hiyo kitendo cha kuwa na waziri mkuu anayetokana na, raia wa kiraia ni ishara za mwanzo kabisa kwamba dunia inaelekea kwenda kuifanya Sudani kama moja ya nchi ambazo itakuwa haipo tena katika orodha ya nchi zinazofadhili ugaidi katika nchi hatari, na vilevile vile katika nchi ambazo zilikuwa zimetengwa kwa muda mrefu. Ni mtazamo wake Comrade Sambala, mchambuzi wa masuala ya siasa akiwa mjini Dodoma nchini Tanzania. Misri imehimiza juu ya uwepo wa suluhisho wa kimataifa katika kile ilichokiita sintofahamu katika mazungumzo ya Sudan kuhusu ujenzi wa bwawa unaoendelea katika mto Nile na kusababisha mvutano na Ethiopia. Majadiliano kati ya mataifa matatu yamekosa matumaini ya kupata ufumbuzi kwa miaka baada ya Ethiopia kuanza mradi wa ujenzi wa bwawa kubwa kutoka mto Nile tangu mwaka elfu mbili na kumi na mbili. Ethiopia inasema mradi huo wa bwawa unahitajika ili kuzalisha msikilizaji ni miaka ishirini na mitatu tangu kutokea kwa mauaji katika hospitali ya Lemera, mashariki mwa DRC, mkoa wa Kivu Kusini. Yanaelezwa kuwa ndio mauaji ya kwanza makubwa kuwahi kutokea katika vita vya kwanza nchini humo. Hata hivyo, mauaji haya yamefumbiwa macho licha ya kuorodheshwa na Umoja wa Mataifa. Oktoba 6 mwaka 1996 wagonjwa 32 katika hospitali ya Lemera waliuawa. Daktari Denis Mukwege, mshindi wa tuzo ya amani bel ndiye alikuwa kiongozi wa hospitali hiyo ambaye siku hiyo hakuwepo, anasema miaka ishirini na mitatu tangu kutokea kwa mauaji hayo haki haijatendeka. Kama daktari, jukumu letu ni kutibu wagonjwa, ni kuwalinda wagonjwa. Inapofikia wagonjwa na uawa kitandani, hawawezi kujilinda wakati wewe una jukumu la kuwatibu na kuwalinda, inabaki katika maisha yako yote ya kila siku. Oktoba 6 kwangu ni siku ngumu, picha inajirudia. Lakini kuona miaka ishirini na tatu hakuna kumbukumbu kumbu ya watu hao, kiasi kwamba wamesahaulika. Hili ndilo nalokuwa ngumu kuvumilia, kuona kwamba unaweza kutekeleza tukio hilo na ukaendelea kuishi bila wasiwasi yoyote. Wahalifu waliotekeleza mauaji hayo hawajawahi kuomba radhi, hawajawahi kueleza kwa nini walioua wagonjwa wakiwa kitandani. Hii inakupa hisia ya kutowajibika, ukosefu wa haki kabisa. Ni sauti yake Daktari Denis Mukwege, mshindi wa tuzo ya amani ya Nobel. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekuensi 9665 kilohertz mita bendi 31. Ni saa moja na dakika thelathini na tano kwa saa za afrika mashariki. Wakosoaji wa serikali ya rais wa Somalia Muhammed Farmajo Wanasema nchi hiyo huenda ikatumbukia kwenye mzozo mwingine ikiwa haitaweka mfumo imara wa mahakama. Wanasiasa wanataka Umoja wa Afrika kuacha kujikita katika kuimarisha jeshi na badala yake wasaidie nchi hiyo kuanzisha mifumo thabiti ya kisheria ambayo inakosekana. Wachambuzi wa masuala ya siasa wana mtazamo gani? Abbas Mwalimu anazungumza akiwa jijini Dar es Salaam, Tanzania. Francis Daudi ni mchambuzi wa siasa akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Kwanza tu, tu, tuelewe kwamba mahakama ni moja kati ya mihimili ya serikali yoyote ile na uh, toka kuanguka kwa wakati ule wa serikali ile habari uh, kumekuwepo na, na utendaji wa kazi wa zile mahakama ndogo ndogo, tunaziita mahakama za Kiislamu zile ambazo kwa kwa wakati fulani zilipingwa na mataifa Magharibi, na ndipo kukazalishwa sasa kikundi, vikundi hivi vidogo vidogo vya vijana ambao baadaye vimekuja kuitwa kwamba ni vikundi vinavyoitwa vikundi vya kigaidi, kwa mfano Al-Shabaab. Kwa hiyo mi nafikiri kwamba uh, Farmajo anapaswa ana, ana, ana, ana sasa kuchukua hatua kuchukua, kwenda kuwa na mahakama muhimu na mahakama ambazo zenye nguvu. Ni mtazamo wake Francis Daudi, mchambuzi wa masuala ya siasa za kimataifa akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Vikosi vya usalama nchini Rwanda vimeangamiza magaidi kumi na tisa anaodaiwa kuhusika na shambulizi la wikendi li lililogharimu maisha ya watu kumi na wanne jirani na mbuga mashuhuri yenye milima Volkano. Polisi nchini Rwanda wamethibitisha vikosi vya usalama vilifanikiwa kuwafuatilia na kuwaua 19 na kuwatia nguvuni wengine watano. Miongoni mwa raia waliouawa walikuwa wakazi wenyeji ambao walipatikana wamechinjwa kwa mapanga na kushambuliwa kwa mawe. Msikilizaji, licha ya mwishoni mwa juma lililopita rais wa Cameroon Paul Bia kutangaza msamaha kwa wafungwa wa kisiasa akiwemo kiongozi mkuu wa upinzani Maurice Kamto Wanasiasa na watetezi wa haki za binadamu bado wanaona uamuzi wa huu hautoshi kuleta maridhiano. Uamuzi wa, wa rais Bia ambao umepokelewa kwa mshangao aliochukua siku ya Ijumaa wakati wa kuhitimishwa kwa mazungumzo ya kitaifa, ambapo amekubali kutoa uhuru zaidi wa kujitawala wa eneo linalozungumza Kiingereza. Wachambuzi wa masuala ya siasa wana mtazamo gani? Haji Kaburu anaangazia mzozo Cameron, wa Cameron akiwa jijini Dar es Salaam Tanzania. Ni ukomavu wakati fulani, ingawa siamini kama ni ukomavu, labda ni mkoo, pia akaona naye amekusha choka lakini ni uamuzi mzuri ambao ungeweza kuleta suluhisho la mwisho katika mzozo ambao unaendelea kule Kameruni, kwa sababu ukiangalia tangu uchaguzi ulivyomalizika, na ile sehemu inayozungumza Kiingereza ya, ya, ya, ya, ya, ya Kameruni, wamekuwa ni watu wanasema wanaonewa na hawapewi haki ya kuitawala ya kui, yani, maendeleo kama wanavyopewa sehemu ya Kifaransa ambapo Biya anatoka, na hili litakuja kuwa ni suluhisho la kuondoa mzozo huo ingawa bado kuna upinzani kwamba kwa nini amwachie yule, lakini hii ni njia ambayo baadaye inaweza ikatengenezwa vizuri. Mzozo wa eneo la Amazonia umegharimu maisha ya watu zaidi ya elfu mbili wanaodaiwa kuuawa na wana vyombo vya usalama, ambapo viongozi wa eneo hilo wanamtuhumu Rais Bia kutawala kimabavu. Matokeo ya awali ya kura zilizokwisha kuhesabiwa nchini Tunisia yanaonyesha chama cha Kiislam kinaongoza baada ya zoezi la uchaguzi wa urais unaotajwa kubadilisha siasa za taifa hilo la Kiarabu. Vituo vya kupigia kura vilifungwa saa kumi na mbili kamili jana jioni baada ya raia takriban milioni saba kushiriki zoezi hilo. Vyama en, en, Nahdha na kalbtone kinachoongozwa na, kina na mfanya biashara maarufu Nabil Karoui vilijigamba kuongoza. RFI Goma 98 FM ni saa moja na dakika thelathini na tisa kwa saa za Afrika Mashariki. Mji wa Hong Kong hiyo jana umeshuhudia vurugu zaidi, wakati huu maelfu ya raia wakiandamana kukaidi katazo la serikali kuhusu waandamanaji wanaofunika nyuso zao. Mwandishi wetu Fredrik Nwaka ana maelezo zaidi. Mwishoni mwa juma mamlaka kwenye mji wa Hong Kong zilitangaza sheria mpya inayokataza waandamanaji kuvaa vitambaa na plastiki kufunika nyuso zao, lengo likiwa ni kukabiliana na wale inayosema wahalifu na waporaji. Hata hivyo, idadi kubwa ya raia walioandamana huku mvua kubwa ikinyesha walikashifu hatua ya serikali kupitisha sheria za dharura zinazotoa mamlaka kwa vyombo vya usalama kuzuia maandamano ya watu waliofunika nyuso zao. Polisi walilazimika kutumia mabomu ya machozi na risasi za mpira kukabiliana na mamia ya waandamanaji ambao waligoma kuondoka. Maandamano yanayoendelea yameutumbukiza mji huo kwenye mdororo wa kiuchumi, mji ambao ndio kitovu kikubwa cha biashara za kimataifa na utawala wa Beijing Watu wanne miongoni mwao raia wawili wa Mexico wameuawa, huku wengine watano wakijeruhiwa katika shambulizi la risasi lililotekelezwa katika baa moja huko Kansas, nchini Marekani. Polisi jijini humo wameeleza kuwa watu tisa walifyatuliwa risasi katika eneo la tukio. Watu wanne walikutwa wamekwisha fariki ndani ya baa, huku majeruhi watano wakipatikana nje ya jengo wakiwa na majeraha ya risasi. Waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson amemwonya rais wa Ufaransa Emmanuel Macron kuwa hatachelewesha Uingereza kujitoa katika EU zaidi ya tarehe iliyopangwa Oktoba 31, na kusisitiza kuwa pendekezo lake la hivi karibuni ni nafasi ya mwisho kufikia mkataba. Johnson alimwambia rais Macron katika mazungumzo yao kwa njia ya simu jana Jumapili kwamba EU isitegemee kwamba Uingereza itabaki kwenye umoja huo baada ya Oktoba thelathini na moja. Msemaji wa waziri mkuu Johnson ameeleza na. Msikilizaji hivi punde tutaelekea viwanjani na mwenzangu Ali Bilal. Naam, ni RFI, Kiswahili Michezo. Habari za asubuhi Ali Bilali. habari za asubuhi ni njema Martha Saranga. jana ilikuwa ni siku mbaya kwa mashabiki wa <laughs> Manchester City, Martha Saranga <laughs> ni moja miongoni mwa vilabu ambavyo vimekuwa tishio katika ligi kuu ya kule nchini Uingereza, Premier League, lakini jana waliambulia kichapo <laughs> cha mabao mawili kwa bila na klabu ya Wolverhampton na wakati huo Arsenal yawe kaicharaza FC Bournemouth bao moja kwa bila, Chelsea nawe kasindiria msimaru wa mabao uh, Southampton kwa kuilaza na mabao manne kwa moja, wakati Newcastle United nawe kiishinda Manchester United bao moja kwa bila jana. Kuna shabiki mmoja mashuhuri sana kutoka kule Afrika Kusini mm. ambaye tulikuwa tukiwasiliana naye baada ya kumwona kwamba aliivalia vizuri sana hmm. Jezi original kabisa yeah, nikamwambia leo mtakula kichapo, lakini <laughs> <laughs> Usi, uwezi kuamini kilichotokea mm -hmm. <laughs> na wakala kichapo kweli Halibiske. Lakini baadaye hacha hmm. <laughs> ni atie hapo. Lakini pia jana kule nchini Ufaransa Lille walitoka sara kufungana na mabao mawili kwa mawili na nim wakati Rems wakailaza Rennes bao mmoja kwa bila, Saint-Etienne wakaishinda Olympique Liona bao moja kwa bila. Na kule nchini Hispania, Real Sociedad ilicharazwa mabao mawili kwa moja na Getafe, huku Barcelona ikiishinda Sevilla mabao manne kwa bila. Eh, Celta de Vigo ikailaza Atletico kwa bao, Atletico club kwa bao moja kwa bila. Atletico Madrid wakashindwa kufungana na Real Valladolid na tukiendelea na habari za soka ni kwamba, uh, beki wa zamani wa klabu ya Liverpool Glenn Johnson amemshauri mshambuliaji wa klabu ya Tottenham Harry Kane, uh, kuihama klabu yake na kumtaka junge na klabu ya Manchester City, uh, lakini pia kocha wa klabu ya Arsenal Unai Emery na wakati huu amekuwa akiangalia uwezekano wa kumnunua beki kutoka klabu ya Wolf Willi Boly. Wolf wanaweza kutaka dau la poundi milioni 20, ambapo walimnunua nyota huyo raia wa Cote d'Ivoire kwa pauni milioni kumi. Asante, Ali Bilal. Shukran. Karibu katika mahojiano ya msikilizaji wa RFI Kiswahili. Licha ya mwishoni mwa juma lililopita, rais wa Cameroon Paul Biya kutangaza msamaha kwa wafungwa wa kisiasa, akiwemo kiongozi mkuu wa upinzani Maurice Kamto, wanasiasa na watetezi wa haki za binadamu bado wanaona uamuzi huu hautoshi kuleta maridhiano. Lakini je, hatua hii itachangia kwa kiasi gani kutuliza hali ya mambo nchini Cameroon? Mwenzangu Emmanuel Makundi amezungumza na Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Hizi ni kawaida za siasa nchi za kiafrika na watu wa kiafrika, wangapi wamepata kuondolewa kwa shinikizo? Ni wengi tu, na hii ni miongoni mwa mlolongo ule. Lakini mimi nasema tu kukubali kwake kule nako, ingawa ni kwa msisitizo, kunatoa nafuu fulani kwa nchi hii. hii hii ni, ni kwamba Paul Bia pia ameshaona, amechoka, ameshakaa miaka thelathini na saba eh, na sasa hata utawala wake umekuwa kama ni mtu aliokuwa mwili ulioingiwa ganzi, ukisha, ukimpiga sindano hata hausikii tena. Na pengine, utumi. Na, pengine, na pengine na uamuzi wake pengine ni kujaribu kupunguza makali ya shinikizo kutoka katika eneo ambalo linataka kujitenga ambako raia wake wengi wanazungumza akiingereza na pengine kuepusha machafuko zaidi Kamerun. Ni kweli, ni kweli na kwa sababu utaona kwamba katika uga, uga, ula, uchumi wa nchi sehemu ile pia ya ku, ina sehemu kubwa ya inayotoa kwenye uchumi wa nchi, kwa hiyo kuondoa hiyo kumemsaidia pia na yeye kutafuta makazi mengine atakapoondoka kabisa atakuwa ameondoka, amepata makazi ambako watu watamwona kama ni mtu kushujaa aliyekubali mabadiliko wakati wa kuepusha machafuko. Nam, mazungumzo yametamatika siku ya Ijumaa na ameonyesha ama kuridhia kuwaachia wafungwa zaidi wa kisiasa, lakini amekubali kwamba atatoa mamlaka ya kujitawala zaidi katika eneo linalozungumza lugha ya Kiingereza. Unadhani huu ni, ni mwafaka pengine utakaomaliza sintofahamu iliyopo Kamerun? Ni hakika ingawa haitomaliza yote, lakini utapunguza hata ile hasira au ile ule, ile joto la, la chuki ambalo limekuwepo kutoka wakati wa uchaguzi. Nafikiri atakuwa amepunguza kwa kiasi fulani. Kwanza unaachia wanafungwa wengi, alafu unawapa nafasi ya wao kuji, kujiamlia mambo kwa wakati fulani. Hii pia inapunguza ile ile joto na hasira na hasa, hata msukumo wa wananchi wa, wa, wa, wa, wa, wa, wale katika kudai haki zaidi. Hii itakuwa ni mwanzo tu na, na pengine kwa, kwa mtazamo wako nadhani suluhu ya kinachotokea Kameruni ama suluhu ya siasa za Kameruni kwa sasa ilikuwa ni ipi? Ni, ni kweli kwamba Rais Bia aondoke ama kukubali kuitisha uchaguzi mwingine ilikuwa ni kweli? yote mawili yalikuwa yanaweza kufaa. Yote mawili yanaweza kufaa na angekuwa ni mambo ambayo yanaweza kutamatisha, kutamatisha ile hali iliyokuwepo. Lakini Paul lazima ajue uh, uh, kwamba kuna wapinzani pia katika, katika sehemu ya, ya, ya, ya nchi yake inayozungumza Kifaransa wanampinga. Kwa hiyo kulikuwa na sehemu mbili ambazo yeye alikuwa hana, hana, na hana namna isiokuwa kukubaliana aidha aitishe uchaguzi au aondoke kama alivyokuwa anakusudia. Ni mtazamo wake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Nampisha mwenzangu Sabina Nabigambo katika makala Mazingira Leo Dunia Yako Kesho i wa RFI Kiswahili, popote pale ulipo, karibu katika makala ya mazingira leo, dunia yako kesho. Leo katika makala haya tunaangazia suala la mabadiliko ya tabianchi na jinsi viongozi wa dunia wanavyokabiliana nalo. Uko nami Sabina Crispin na Bigambo. Karibu, fuatane nami mwanzo hadi mwisho wa makala haya. Mnamo Septemba 24 mwaka huu 2019, mwanaharakati wa mazingira Greta Thunberg, msichana mwenye umri wa miaka 16, raia wa Sweden, alihutubia viongozi wa dunia katika mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa jijini New York nchini Marekani ambapo aliwashutumu viongozi hao kwa kutoa ahadi tupu bila vitendo katika kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi ili hali watu wanaendelea kuangamia na joto kuongezeka duniani. Si stahili kuwa hapa na stahili kuwa shuleni you, lakini mnahatarisha maisha yetu, mnatukatisha tamaa, mmeiba ndoto zetu kwa kutoa wa maneno yasiyo na vitendo. Are watu wanateseka are dying. Watu wanakufa are, lakini hamjali. Wakati huu dunia inapoendelea kuangamia, unachojali tu ni pesa, ni namna gani mtakuuza uchumi. Hamjali kabisa you. The eyes of macho vijavyo are upon ya vizazi vijavyo yapo kwenu. Mkichagua kutuangusha, hatutawahi kuwasamehe. Dkt. Eliaman Laltaika ni mtaalamu wa mazingira kutoka Arusha, Tanzania. Anaangazia ukweli wa hoja ya mwanaharakati Greta. Asante sana Sabina, ni kweli kwamba mwanaharakati Sweden ametuwakilisha eh, kama wanaharakati wa mazingira kote duniani eh. Utakumbuka mtangazaji, eh, kwamba mikutano hiyo ilitanguliwa na maandamano mengi kabisa kuwahi kufanyika duniani ya wanafunzi eh, ya wafanyakazi wakijaribu kutuma ujumbe kwamba sasa enough is enough. um, kuongea kuongeaongea tu kuishie. Eh, kwa hiyo eh, kumfikia mwanaharakati kutoka Sweden ilikuwa ni climax, ni kama eh, kufikia eh, ngazi ya juu kabisa ya kutoa E, e, zile sauti za watu wengi e, ni kwamba ni miaka karibu kumi na tano kumi na saba sasa tumeanza kuongea kuanzia e, itifaki ya Kyoto kwamba tutafanya hiki na hiki juu ya, ya mazingira, lakini hizi zimekuwa ni, empty promises, ni, ni, ni, ni, ni vitu ambavyo havitekelezeki. Kwa hiyo naungana kabisa naye na naungana na watu wote tunaotaka sasa jitihada za makusudi zifanyike. Na ni jitihada gani hizi unaweza ukaniuliza Sabina, ni kwamba e, lazima tuweke ama tutenge rasilimali kwa ajili ya, ya, ya, ya, ya, ya kunusuru hali hii e, nchi zingine wamefikia mahali wanaita ni environmental tax, kwamba ni kodi ya mazingira. Kama wewe unafanya hali ya uharibifu, sio tu unatakiwa uilipe serikali ya kwako, lakini unatakiwa kuwe na mfuko ambao unakusanya kodi za watu wanaofanya mambo ambayo kwa njia moja au nyingine yanaharibu au e, kuleta shida kwenye mazingira kwao. Hizo tu hatua ambazo zinatakiwa zichukuliwe hatua e, stahiki kabisa ili kwanza tuwe na resources za kutosha kutoa elimu, lakini pili, eh, mabadiliko ya tabia nchi yana sehemu mbili. Sehemu ya kwanza ni namna ya kukabiliana nayo, kujenga madaraja, eh, kuhakikisha kwamba walioko karibu na bahari ya wapate ma, ma, ma, madhara. Hiyo eh, eh, inaitwa eh, mitigation mm, lakini eh, ile adaptation and mitigation kwamba ifikie pia mahali ambapo tunaanza kupunguza yale eh, mambo yanayofanyika ili kusababisha eh, madhara zaidi. Naam daktari, uh, suala la mabadiliko ya tabia nchi linasababishwa na mambo mbalimbali zikiwemo shughuli za kibinadamu. Je, huoni kwamba pengine elimu haijawafikia wananchi katika ngazi ya chini kabisa, ndio maana mabadiliko yanatokea na, uh, kabla hatujawalaumu viongozi Asante sana mtangazaji. E, shughuli za kibinadamu zinazoongoza kwa asilimia themanini ni matumizi e, ya viwanda ya, ya na usafirishaji ambayo yanazalisha hewa ukaa e, kwa kiasi kikubwa. Kwa hiyo kimsingi, nchi zilizoendelea kiviwanda, Marekani na Ulaya na Japani e, na China pamoja na nchi zenye e, magari mengi locomotive zingine, ndizo haswa zilizotufikisha hapa, zilizo tulipo. Kwa hiyo masuala ya kukata miti na vitu kama hivyo ni asilimia ndogo sana, na tunazuia kwa ajili haswa ya kupunguza athari, lakini wanaotakiwa walaumiwe na watenge pesa kwa ajili ya kutufikisha tulipo ni nchi zile zilizoendelea. Ndio maana mkataba wa Umoja wa Mataifa wa mabadiliko ya tabia nchi unaitwa UNFCCC, United Nations Framework Convention on Climate Change. Inasita tu ni hasa, unasema kwamba kuna common but differentiated responsibility, kwamba wote tuna wajibu wa kupambana na mabadiliko atabia nchi lakini kazi ambayo kupambana kwetu kutofautiane. Aliye na resources nyingi kama Marekani atoe kiasi kikubwa zaidi. Nchi maskini ambayo inajaribu kutafuta madawati ya shule ya, ya msingi zake huko eh, Afrika uh, kusini ya ya mazikira, au mashariki isilazimishwe kutenga bajeti kubwa sana kwa ajili ya mambo ya mazingira au kuacha kuendeleza watu wake, wakati resources zake ni dogo kwao kuna hiyo eh, eh, baamtangazaji Naam, uh, umezungumzia suala la mataifa yaliyoendelea uh, kuchangia pakubwa katika suala la mabadiliko ya tabia nchi, lakini Marekani imejiondoa kwenye mkataba wa Paris. Pengine unadhani ni kwa kiasi gani kujiondoa kwa Marekani kuna athiri utekelezaji wa makubaliano hayo? Una athiri kikubwa mno sana. Ni kwamba e, ni sawa na katika familia baba amke aseme, basi mtakachoamua shauri yenu kwa kweli familia itaweza ikaendelea, lakini ule uwepo wa baba ni mkubwa. E, Marekani ni sehemu kubwa tu, sio tu katika u, e, uchafuzi wa mazingira, kwamba hata watu wote wakiacha kuzalisha hewa ukaa, Marekani ikazalisha yenyewe inatosha kuleta zile athari, lakini pia katika kuchangia E, shughuli za Umoja wa Mataifa na shughuli i zinginezo e, Marekani nisebu, sana, yorete, indelevu, e, fray, ni sehemu muhimu sana ya mabadiliko yoyote endelevu tunaoyahitaji. Ninachofurahi ni kwamba wanaharakati na nchi zingine zilizobaki hawajakata tamaa, tunasonga mbele ila bado nia ni kuendelea kuwashawishi kwamba waone umuhimu wa kushiriki katika jitihada za dunia. Naam, ni kweli kwamba tunashuhudia wanaharakati mbalimbali wakiendelea kupaza sauti kuhusu suala la mabadiliko ya tabia nchi, lakini unaona, ni kwa kiasi gani viongozi wa dunia wako tayari kukabiliana na suala hili? Viongozi uh, wa dunia wametofautiana. E, tunaamini kabisa kwa mfano, Umoja wa Ulaya, nchi za Ufaransa e, Ujerumani na Uholanzi na, na, na kuendelea, na wako tayari kabisa na wako mstari wa mbele. Tatizo liko upande wa Marekani na Uchina, ambapo ndio wachafuzi wakubwa, lakini ndio ambao hawaonekani hawa, hawa, hawa kujali. Kwa hiyo e, tuna imani kubwa na Umoja wa ulaya tuna imani kubwa na nchi zinazoendelea eh, za, za, za, za Afrika na, na, na mashariki ya mbali, lakini pia kama alivyosema jukumu letu ni kubwa kabisa kuwapata viongozi hawa eh, wa Uchina na, na, na Marekani. Naam, mwisho kabisa sasa, aa, nini kifanywe ili kuhakikisha kwamba jamii ya kimataifa inakuja pamoja na kuliangazia suala hili na kulichukulia hatua kama za dharura? Ni kuendelea kupaza sauti sauti hizi zisitoke tu kwa wanafunzi au zisitoke tu kwa wanaharakati. Kila mtu aongelee masuala ya mabadiliko ya tabia nchi, tujinusuru, tunusuru dunia yetu. Tukipiga kelele wote kwa pamoja, swala hili litaendelea kuwasumbua, kuwasumbua viongozi wa dunia, nao watafanya kitu kinachotakiwa kwa hiyo. Mimi nashauri na, na, na, na, na kwamba eh, nchi za Afrika Mashariki eh, wanaharakati mashirika akiwa ya kiserikali tusiyapunguze engelea masuala ya mabadiliko ya tabia nchi. Kwa vile mkutano umeisha, ndio kwanza tuanze kuleta e, e, uelewa miongoni mwa viongozi na wananchi kwa ujumla. Naam, nakushukuru sana Dkt Laltaika kwa kushiriki nami katika makala haya, ni kutakie siku njema. Asante sana na msikilizaji, hadi hapo hatuna la ziada, tutane tena saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Martha Saranga, kwa heri kwa sasa. Boy, na sita sema unipeleke America. Mimi hata modhokoini nitakula. Na kama una, mimi nitatafuta juni nimeamua nikasiokiwa mitumba Nam msikilizaji, na burudani hiyo toka kwa Kesero anasema kasiokiwa mitumba Divo tunavyotamatisha nguo ya kwanza, matangazo yetu katika lugha ya Kiswahili. Tukutane tena saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Mathasaranga, kwa heri kwa sasa.