ni saa moja na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa kumi na mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Matha Saranga. Zaidi ya watu mia mbili watekwa nyara kati ya mwezi Januari na Septemba mwaka huu kaskazini mwa DRC. Idara ya uhamiaji nchini Rwanda yamfukuza nchini humo raia wa Marekani baada ya kutangazwa kuwa ni mhamiaji aliyezuiwa nchini humo. Uamuzi wa rais Donald Trump kutangaza kuwaondoa wanajeshi wake kaskazini mwa Syria wakosoliwa na wabunge wa Marekani. Karibu katika nguo ya kwanza matangazo ya matangazo yetu ya asubuhi leo Jumanne, Oktoba 8 mwaka 2019. Ofisi ya Umoja wa Mataifa inayohusika na uratibu wa misaada ya kibinadamu OCHA imesema watu zaidi ya mia mbili wametekwa nyara kati ya mwezi Januari na Septemba mwaka huu kaskazini mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. OCHA kwenye taarifa yake imesema makundi ya wapiganaji wenye silaha yamewateka raia mia moja themanini na watatu kwenye majimbo ya Hotele na Bazulele wakiwemo watoto thelathini na nne na vijana, huku makundi ambayo ya hayakutambulika yakiwateka raia kumi na mmoja. Mapigano ya mara kwa mara yamekuwa yakiripotiwa kwenye maeneo yanayopatikana na, na nchi za Sudani Kusini na Jamhuri ya Afrika ya Kati, imeongeza taarifa ya OCHA. Watetezi wa haki za binadamu wanazungumziaji hii inayojiri jimboni Kivu. Tomas Dakin anazungumza nasi akiwa mashariki mwa DRC. habari hii ni ya kweli kabisa kabisa, kwa maana tangu Januari hadi leo matatizo yamezidi kuwa mengi dhidi ya raia hapa nchini. Uh, DRC uh, kwa zaidi sehemu za mashariki, kwa maana vikundi vinavyomiliki silaha vimeendelea kuwateka nyara watu, kuwabaka wanawake, kuwachinja watu uh, na, na kadhalika. Msikilizaji, visa hivi vinaripotiwa wakati ambapo taifa hilo linaendelea na mapambano ya kujaribu kudhibiti kuenea zaidi kwa maambukizi ya virusi vya ugonjwa wa Ebola uliogharimu maisha ya watu zaidi ya elfu mbili tangu ulipozuka nchini humo mwaka uliopita kufuatia mauaji ya Dusabu Muremi, mwenyekiti wa chama cha FDU Nkingi Victoire Ngabire ambaye kwa sasa anaishi uhamishoni baada ya kutumikia kifungo cha miaka nane jela kwa kutishia usalama wa taifa la Rwanda, ameviambia vyombo vya habari kuwa hakuna matumaini ya uchunguzi kamili kufanyika na kupatiwa majibu kufuatia visa vya mauaji na kutoweka kwa wanasiasa wa upinzani na wakosoaji wa rais Paul Kagame. Wakati hakuna ushahidi wa moja kwa moja unaohusisha serikali hivi mashirika kutetea ya kutetea haki za binadamu yameendelea kukosoa serikali ya Rwanda kwa kutoshughulikia kwa uzito na kushindwa kuchunguza mauaji ya kisiasa. Idara ya uhamiaji nchini Rwanda jana jioni imemfukuza nchini humo raia wa Marekani Greg Scof Brian baada ya kutangazwa kuwa ni mhamiaji aliyezuiwa nchini humo. Mwandishi wetu Emmanuel Makundi ana maelezo zaidi. Uamuzi huu wa idara ya uhamiaji umekuja saa chache tu tangu akamatwe jana mchana kwa kile polisi walichosema ni kuitisha mkutano na wanahabari kwenye eneo la umma. Kwa mujibu wa ofisi ya uhamiaji Rwanda, Scof alikiuka sheria za nchi, lakini pia alikiuka masharti ya kibali chake cha muda alichopewa baada ya maombi yake ya kupata kibali cha kufanya kazi nchini humo kukataliwa. Raia huyo wa Marekani anamiliki kituo cha redio ya dini Amazing Grace ambayo mwaka jana ilinyanganywa leseni yake na mamlaka ya mawasiliano nchini Rwanda, RURA, kwa madai iliruhusu mchungaji mmoja kutoa matamshi ya kibaguzi dhidi ya wanawake. Wafuatiliaji wa mambo nchini Rwanda wanasema uamuzi huu ulitabiriwa tangu serikali itangaze kusimamisha leseni ya kituo chake cha redio na kumpa hati ya muda kuishi nchini humo, mtu ambaye alitajwa kama mmoja wa wakosoaji wakubwa wa sera za Rais Paul Kagame. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frequency 9665 kHz, mita bendi 31, saa moja na dakika 34. Dar es Salaam nchini Tanzania. Jumuiya ya Afrika Mashariki imeripotiwa kuitaka nchi ya Sudani Kusini kutoa maelezo ni kwa nini isimamishwe wanachama wa jumuiya hiyo kutokana na kushindwa. Ni kwa nini sisimamishwe wanachama wa jumuiya hiyo kutokana na kushindwa kulipa sehemu ya michango. Baraza la mawaziri wa jumuiya hiyo ameiagiza sekretariat kutoa maelezo ni kwa nini wasiichukulia hatua wa Sudani Kusini ambaye ni mwanachama mpya kwa kushindwa kutimiza matakwa ya kifedha kwa jumuiya hiyo. Maelekezo haya yanadaiwa kuja wakati huu jumuiya hiyo ikikabiliwa na changamoto za kifedha kutokana na baadhi ya nchi wanachama kushindwa kulipa michango kwa wakati. Wachambuzi wa masuala ya siasa wana mtazamo gani? Wakili Martin Oloo anazungumza nasi akiwa mjini Nairobi nchini Kenya. Kuna njia nyingi ambazo tunaweza kuangazia swala hili, lakini njia ya mwafaka ni kwamba South Sudan bado ni nchi changa na pia ilikuwa inasaidiwa ama ilikuwa inapewa utaratibu wa haraka kidogo kuingia katika umoja huu wa Afrika ya ya Mashariki. Juu ya hayo, pia wamekuwa na matatizo ya kisheria ama matatizo ya kivita. Hawajakuwa na msimamo mzuri ama hawajakuwa na hali tulivu kule nchini nchini kwao. Kwa hivyo, kuna majukumu mengi ambayo labda hawajawajibika kuhusu hayo, mojawapo ikiwa ni malipo haya ambayo yanatarajiwa. Ni mtazamo wake wakili Martin Olo, mchambuzi wa masuala ya siasa akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Mamlaka katika jimbo la Jubaland nchini Somalia imepinga mpango wa serikali ya shirikisho kufanya uchaguzi mpya wa rais na bunge. Waziri wa habari katika jimbo la Jubaland, Abdi Hussein Sheikh Mohammed, amesema hatua hii iliyotangazwa na wizara ya ndani ya serikali ya shirikisho iko kinyume cha katiba. Uchaguzi wa wabunge uliofanyika mwishoni mwa juma lililopita nchini Tunisia unaonekana kushindwa kutoa njia moja kwa moja kuhusu undwaji wa serikali. Vyama ambavyo awali havikupewa nafasi pamoja na wagombea binafsi wameibuka washindi, wakati huu tayari mazungumzo endani, ya ndani yakiwa yameanza kujaribu kupata muungano utakaowezesha kuundwa kwa serikali. Licha ya kuwa matokeo rasmi yanatarajiwa kutangazwa hapo kesho, matokeo ya awali yanaonyesha kuwa hakuna chama ambacho kimepata idadi kubwa ya viti kukiwezesha kuunda serikali peke yake ya Zin El Abidin Sherif ni mtafiti nchini Tunisia. Anaona kuwa kinachotokea nchini Tunisia ni mabadiliko makubwa kwa siasa za nchi hiyo. Ki kinachotokea nchini Tunisia ni mabadiliko makubwa ya kisiasa kwa kuwa vyama vikubwa vilivyokuwepo mwaka elfu mbili kumi na moja au vile vilivyokuwepo zama za utawala wa Ben Ali au vingine vilivyojitokeza mwaka elfu mbili kumi na moja, vyote vimesafishwa. Imedhihirika wazi kwamba uwanja wa siasa umenyenyuziwa. Ni sauti yake Zine el Abidine Sherif, mtafiti nchini Tunisia. Wanajeshi wawili wameuawa na wengine watano kujeruhiwa katika shambulizi la kigaidi huko kusini magharibi mwa Niger. Jeshi la Niger lilikabiliana na washambuliaji katika eneo jirani na Dogon Kiria, ambapo jeshi hilo limeeleza kuwa makabiliano makali yaliwarudisha washambuliaji nyuma na idadi ya majeruhi wao haijajulikana. Radio France Internationale. Ni saa moja na dakika 37 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www rfi kiswahilicom, vilevile kupitia redio wa shirika. Wabunge wa chama cha Democrats na wale wa Republicans nchini Marekani wamekosoa uamuzi wa, wa Rais Donald Trump kutangaza kuwaondoa wanajeshi wake kaskazini mwa Siria kwenye mpaka wa Uturuki uamuzi wa kuondoa wanajeshi wake kwenye eneo hilo pia umekashifiwa vikali na washirika wake wapiganaji wa Kikurdi waliodai kitendo cha Marekani ni usaliti katika vita dhidi ya makundi ya kiislamu nchini Siria. Rais Trump hata hivyo ameionya Uturuki dhidi ya kuenda mbali katika operesheni yake inayotaka kutekeleza nchini Siria. Wachambuzi wa masuala ya siasa wanaitazamaji hatua hii ya Marekani. Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza nasi akiwa jijini Dar es Salaam, Tanzania. Kwanza, kwamba hakuna rafiki wa kudumu katika siasa na hakuna adui wa kudumu ukiangalia marekani na rais trump kuamua kuondoa majeshi kule kaskazini mwa siria ni jambo ambalo kwanza lilirudi kwenye diplomasia ya ya uhusiano kati ya uturuki na marekani ambao unaonekana umeanza kujengeka vinginevyo kwa sababu Mwanzoni Uturuki ilionekana kama nchi ambayo ni ya Magharibi, lakini kutokana na siasa zilizo zisizo za, za consistence katika mashariki ya kati, Uturuki sasa ilianza kuelekea Urusi katika hali ambayo sio ya kawaida. Upepo wa siasa sasa unahama, sababu hakuna rafiki wa kudumu na hakuna hakuna adui wa kudumu, lazima uwepo kutafuta balance ile ni mtazamo wake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Korea Kaskazini imelionya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuwa haitakaa kimya juu ya hatua yoyote itakayochukuliwa dhidi ya majaribio yake ya makombora. Mataifa matatu ya Ulaya, Uingereza, Ufaransa na Ujerumani, yameitisha mkutano wa dharura wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kujadili jaribio la makombora kwa kile yalichosema ni ukiukaji mkubwa wa maazimio ya Umoja wa Mataifa. Rais wa Marekani Donald Trump amesema anapendelea kuingia makubaliano muhimu ya kibiashara na China, kauli aliyoitoa kabla ya kuendelea kwa majadiliano kati ya maafisa wa juu wa Marekani na wa China huko Washington. Hata hivyo kuna dalili ndogo za hatua kupigwa kati yao. Kumekuwa na tetesi kuwa huenda wakafikia makubaliano ambayo yameangazia zaidi baadhi ya madai ya Washington pekee. Maafisa wa Umoja wa Ulaya wameonya kuwa Uingereza inahitaji mpango mpya, wakati huu muda wa kusalia katika EU ukioyoma. Maafisa hao wamesema bila rasimu ya mkataba kuwepo mezani kabla ya mkutano wa Oktoba kumi na saba Uingereza na Ulaya watakabiliwa na tashwishwi wakati wa kujitoa au kuchelewesha zaidi. Hata hivyo waziri mkuu wa Uingereza, Boris Johnson, amesisitiza kuwa hataomba kupelekwa mbele kwa mpango wa kujitoa Oktoba 31. tunaelekea viwanjani na mwenzangu Ali Bilal. Habari za asubuhi. Habari za asubuhi ni njema, Matha Saranga, karibu. Ni kushukuru sana. Nianze na matukio ya hapo jana kule nchini Kenya. Katika ligi kuu nchini humo, Posta Rangers jana waliicharaza Kisumu All Stars mabao matatu kwa bila. Lakini pia jana kwenye michuano ya kuwania kufuzu upande wa wanawake michuano ya Olympic, Nigeria ilitoka sera kufungana bao moja kwa moja na Cote d'Ivoire. Na hivi leo ni zamu ya Kenya, watakuwa uwanjani kuchuana na Ghana, wakati DRC wao watacheza na Cameroon, Botswana wao watacheza na Zambia. Matha Saranga, hmm. Na klabu ya Everton ya kule nchini Uingereza imekuwa na mpango wa kumsajili mchezaji anayelengwa pia na Manchester United Musa Dembele katika dirisha dogo la uhamisho uh, uh, mwezi Januari. Mshambuliaji huyo wa Ufaransa mwenye umri wa miaka ishirini na tatu huenda gharama uh, yake ikawa ni pound milioni arobaini. uh, kwa sasa mchezaji huyo anakipia katika klabu ya Lyon kule nchini Ufaransa. Na klabu ya Chelsea na mshambuliaji wa Marekani Christian Pulisik mwenye umri wa miaka ishirini na moja amekiri kukasirishwa kwake kwa kukosa muda wa kucheza zaidi tangu uhamisho wake uliogharimu pauni milioni 58, kutoka Borussia Dortmund. Hebu usikia kitita hiki ambacho alisajiliwa, <laughs> alafu anakwenda kukaa benchi, kwa hiyo <laughs> hajaridhishwa na hatua hiyo, lakini pia meneja wa klabu ya Manchester United Ole Gunnar Solskjaer hajui hatima yake sasa katika klabu hiyo baada ya kwamba uh, ikiwa kwamba timu hiyo itaendelea kupata kichapo katika mechi zake <laughs> za nje. na mshambuliaji wa klabu ya Arsenal Gabriel Martinelli anakabiliwa na chaguo katika hatima yake ya kimataifa kwa kuwa anahitajika na Italia pamoja na Brazil. <laughs> Yani, mtu mmoja anahitajika nchi mbili mm. Kwa anatakiwa afanye uamuzi, aidha acheze mm. Italia au acheze Brazil mm -hmm. <laughs> Nakushukuru, shukran sana mm. Tugeukie katika mahojiano, msikilizaji wa Arifa ya Kiswahili. Ofisi ya Umoja wa Mataifa inayohusika na uratibu wa misaada ya kibinadamu OCHA amesema zaidi ya watu mia mbili wametekwa nyara kati ya mwezi Januari na Septemba mwaka huu huko kaskazini mwa DRC. Watetezi wa haki za binadamu wanazungumziaje hali hii inayojiri jimboni Kivu? Mwenzangu Fredrik Nwaka amezungumza na Toma Dake akiwa mashariki mwa DRC. Habari hii ni ya kweli kabisa, kabisa. kwa maana tangu Januari hadi leo matatizo yamezidi kuwa mengi dhidi ya raia hapa nchini DRC wa zaidi sehemu za mashariki, kwa maana vikundi vinavyomiliki silaha vimeendelea kuwateka nyara watu, kuwabaka wanawake, kuwachinja watu na, na kadhalika. Alafu maafa yalikuwa mengi, na sisi kama Afrika ya kiraia tunasikia kwamba akei kabisa kabisa. Ripoti hii ya OSHA inasema kwamba migogoro katika jimbo la Kivu na maeneo mengine ya kaskazini mashariki mwa Kongo imesababishwa na mapigano ya kikabila. Kwa nini bado mapigano yanaendelea kushuhudiwa Kongo wakati serikali inasema kwamba inaimarisha usalama? Ndio wanaochangia ili jambo hili liendelee, ni sehemu sehemu tofauti. Sehemu ya kwanza ni ni watu wanaohusika na na, na, na na kuhukumu, mahakama ya Kongo hayafanyi kazi jinsi inavyofaa. La pili ni kwa sababu Kongo imekosa jeshi ambalo Uh, uh, linaoza kutumika kwa faida ya watu wote bila ukabila na, na ya tatu i kwa sababu mashirika ama watu wanaomiliki silaha wamejifanya wame kuwa wametekelezwa wame na makabila yao na mambo kama haya. Ni lazima serikali ya Kongo ijenge jeshi nzuri lenye nguvu na lenye kuwa na vifaa, ili kuacha watu kujitegemea wenyewe na, na, na, na kujenga vikundi uh, vya wanaomiliki silaha hii. Tunapata watoto wetu ndio watutula hapa kwetu, mambo kama haya hayasaidii kujenga taifa ambalo linaitwa taifa. Hapana, namba ya idadi ya wanaotekwa nyara inaongezeka, kwa sababu wale wanaoteka nyara wanaponaswa, wanapokamatwa, hawahukumiwi, wanafunguliwa na kurejeshwa orini, na kisha wanaendelea kuteka nyara. Hivi ndivyo sababu, ndio maana ninatia mkazo kwenye uh, watu wanaotoa wa sheria au wana sheria ambao wanapaswa kuhukumu watu kufuatana na matendo waliyoyafanya. Watu wamependa rushwa kuliko kutekeleza uh, uhaki wa binadamu. Eh, nini kifanyike ili kuzuia uh, vitendo hivi vya utekaji nyara huko nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika eneo la kaskazini mashariki? Kujenga majeshi lenye nguvu ili kuwasaka watu hawa wote wanaomiliki silaha na wanaotaratiza wakaaji kuwateka nyara. Ya pili ni kujenga mahakama yenye kutumika kwa faida ya wakaaji bila kupenda tatuni kupiganisha rushwa tangu mwanzo hadi mwisho, tangu mizizi yake na <tangu> kuitosha ta pembeni ya viongozi wakuu wa nchi. Ni sauti yake Tomadakin, mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu akiwa mashariki mwa DRC, na mpisha Emmanuel Makundi katika jua haki zako Msikilizaji wa Radio France International, kwa miezi ya hivi karibuni na miaka ya hivi karibuni tunashuhudia Umoja wa Mataifa ukilaumiwa kwa kushindwa kutimiza ama kuwajibika ipasavyo katika kushughulikia changamoto za kidunia, iwe za kisiasa ama zinazohusu haki za binadamu, kushindwa kushughulikia changamoto za kidunia hasa zinazohusu siasa na haki za binadamu. Je, ni kumaanisha kwamba Umoja wa Mataifa umegawanyika na hauna nguvu tena kama lengo la kuanzisha kwake lilivyokuwa likitaraji na wananchi wengi wa dunia kutaka. Makala ya Jua Haki Zako juma hili inaangazia athari za kukosa sauti moja kwenye Umoja wa Mataifa. Kuna athari gani kwa haki za binadamu na hali ya siasa ya dunia? Naitwa Emmanuel Richard Makundi, karibu alizaji kujadili mada yetu ya leo kwenye laini ya simu tutaungana na Francis Auma. Yeye ni mwanaharakati na mtetezi wa haki za binadamu kutoka shirika la Muhuri lenye makao yake kule Mombasa, nchini Kenya, na pia Halid Hassan, mchambuzi wetu wa maswala ya siasa akiwa mjini Kigali nchini Rwanda. Niwakaribishe kwenye makala ya Jua Haki Zako juma hili. Asante sana. Asante nam. Pengine nianze na Halid Hassan. Umoja wa Mataifa unaelekea kushindwa kazi ama tunaweza tukasema kwamba kazi tayari inaonekana kwamba wameishindwa? Kwenda moja kwa moja katika jawabu, kwanza ni kutizama umoja wa mataifa ni kitu gani? Ni muungano wa mataifa mbalimbali mbali ya dunia, na haya mataifa kwanza yenyewe ya yana mivutano ya wenyewe kwa wenyewe, na kila nchi sera yake ya nje ni tofauti na mwingine. Sa, so kwa hiyo wanapojumuika hawa katika chombo kimoja, bila shaka na mitazamo yao ama maamuzi yao yatakuwa yakigongana na huku kugongana kwao ndipo kunapelekea kudorora kwa maamuzi mbalimbali yanayochukuliwa na Umoja wa Mataifa. Na pia maazimio yanayochukuliwa hayachukuliwi kwa kauli moja, kuna kuwepo na upinzani ndani kwa ndani, upinzani wa wanachama wenyewe. Na ukitizama zaidi, wenye nguvu zaidi katika Umoja wa Mataifa ni hawa wanaitwa wanachama wa kudumu, na wanachama wa kudumu kihistoria wamejengeka kenya mivutano, mivutano baridi ambayo hadi leo bado haijamalizika, na huku ndiko kunapelekea sana kuvuruga maamuzi mbalimbali. Nam, nitarejea kwako Halid Hassan Francis Auma. Wewe kama mtetezi wa haki za binadamu, una uangaliaje umoja wa mataifa kiutendaji kwa hali tuliyopo sasa? Nam, kwa hakika tutasema ni pagumu sana, kana kwamba tunaona mambo mengi yanafanyika dhidi ya wanyonge kudhulumiwa lakini hatupati sapoti kubwa kutoka kwa UN na hususan masuala ya utetezi wake za kibinadamu naona kumezembea. Kama hapa Kenya, mfano kumekuwa na maafa mingi sana, vijana wanauawa wakiolela. Tukiangalia Uganda pia, kuna maafa, kuna vita vingi, uongozi wa kiimla Watu wanadhulumiwa, watu wanapata shida kwa jela. Shirika kama la Muhuri imekuwa mbele hapa Afrika na hapa Kenya kupiga maswala haya, lakini hatuoni support kubwa kutoka kwa maswala amina ya UN wakija wa kusapota polisi wanaua vijana With impunity uh. Watetezi wa haki za kibinadamu wanapata shida uh, wanasiasa wengine ambao wako mstari wa mbele kutetea haki za kibinadamu kama vile kile Bobi Wine wanapata shida, hatuoni wakijitokeza na nguvu ile makali yao kuturutisha serikali za Kiafrika uh, wasitishe wa, wa masuala ya kuumiza watu. Sisi tunashuhudia tuna, Umoja wa Mataifa ukitoa ripoti zinazohusu haki za binadamu na kulaani uh, baadhi ya vitendo ambavyo vinatekelezwa katika baadhi ya mataifa lakini ugumu kuwa ni namna gani ya kushughulikia uh, changamoto zinazoripotiwa na Tume ya Haki za Binadamu. Unadhani tatizo ni nini katika hili? Ni kweli ripoti zitatolewa sana, kushtumu watashtumu sana, lakini tunataka action, tunataka kuona aliyehusika kuumiza watu, anayehusika kudhulumu watu amewekwa uh, jela, amefatiziwa vilivyo. Uongozi wa kiimla watu wameumiza Zimbabwe, watoamuumizi wa Kenya, hususan hapa mombasa kwetu hapa Kenya, vijana wengi wamepotezwa. Tumepiga kelele, tumelia miaka sasa, kama miaka mitano, hatuoni nguvu yote. Ripoti tu ripoti, mtu yote atatoa ripoti, lakini sisi tunasema hawa ni kaa ambaye iko changamoto kubwa hawaiwezi, lakini hatuwezi kue. Sisi kama watetezi wa haki za kibinadam, lazima bado tutapaza sauti, lakini tunataka ni action, tunataka kuona wametusapoti vilivyo. Tuko na African, uh, Uh, Commission for Human Rights in Gambia, tumekuwa tukipeleka ripoti kila kukicha, tuko na special rapporteurs uh, kule Geneva uh, masuala ya tocha hatuoni wakija chini kutupatia sapoti ya nguvu kusutisha hawa watu na mtu ambaye anahusika kuumiza watu, serikali za kiimla zifatiziwe atuone. Kwa kifupi, bado iko shida nam, kubwa sana ni vita vikubwa nam nam, Halid. Uh, tuna tunashuhudia hivi karibuni Umoja wa Mataifa ukitoa ripoti kuhusu haki za binadamu nchini Burundi, ikisema kwamba bado vitendo vya ukiukaji wa haki za binadamu vimeendelea kushuhudiwa nchini Burundi. Vita imekuwa katika Umoja wa Mataifa. Kwa nini Umoja wa Mataifa unashindwa ku kuchukua hatua ama kutoa matamko ambayo yatakuwa yanakuwa yana katika vitendo zaidi kuliko katika maneno, hapo ndipo kichekesho sasa, kwani ukitizama hata huu Umoja wa Mataifa wenyewe una mahakama yake ya kimataifa ambayo inaweza ikashughulikia maswala kama hayo, lakini kubakia tu kwenye ripoti tu na bila kuagiza mahakama yenyewe hiyo, na mahakama inafanya kazi chini ya sheria zake ama chini ya muongozo wake, na kuitaka iweze kuyashughulikia masuala hayo, basi itakuwa hali itaendelea tu kuwa ni ya kukanganya. Na ukitizama sasa kwa karibu hizi ripoti wakati zinapokuwa zinatolewa, ndivyo nilivyosema hapo awali, ripoti zinakuwa hazina siti moja kwa wajumbe wote wa baraza hilo la usalama. Kuna wale wanaopinga, hapana, kuna wale wanaojiziwia, na wale wanaosema kwamba kweli hiki ni kitendo ambacho kulaumiwa na kushtumiwa na vinginevyo. Ikiwa taendelea tu kusubiri tu ripoti kama hizo, basi hali itakuwa ngumu, na watawala wataendelea kufanya kile wanachotaka kufanya. nam Halidi, Halidi uh, kushuhudiwa huku kwa umoja wa Mataifa uh, kushindwa kutoa maamuzi yanapohitajika kwa wakati kunatoa taswira gani kwa usalama wa dunia? Wacha tu usalama wa dunia utaendelea kuwa katika hali ngumu uh, wanapuuza, na kile ambacho wanasahau ama na na ina imani kwamba wanapuuza ni kwamba wanapo, uh, hali ya uh, usalama ama hali inaendelea kuwa mtete katika nchi mojawapo, wanasahau tu kwamba hii hali inaweza ikatanuka na kuenda kuambukia kuambukia, mataifa mengine, na pia ukitizama hali yenyewe inavyokuwa ina ikiendelea yeah hali kama hiyo, wakimbizi wakitoka katika nchi moja wanakwenda katika nchi nyingine, na bila shaka katika hizo nchi wanakokimbilia, ambako wanahisi kwamba watakuwa na usalama, bila shaka wataendelea nao kukuendelea kupanga mikakati mipya ili kuweza kurudi nyumbani kwani si vigumu mtu kufukuzwa nyumbani na kuendelea kukaa tu hivi, ikiwa mwaka mmoja miwili, hatimaye tu mtu atataka arudi nyumbani, na kurudi nyumbani atatumia njia mbadala, ili aweze kurudi nyumbani, kutokana tu kwamba na zile njia za amani ama njia za usuluhishi zimeshindwa kufikia katika uh, suluhisho uh, linalotakiwa. Francis Auma, kwa mwenendo huu wa Umoja wa Mataifa, nini mustakabali wa ulinzi wa haki za binadamu kidunia? Naam, kihakika sheria ziko nyenendo yote iko. Kuna watu wenye nia nzuri sana ambao wanachapa kazi, kama vile mfano huyu special rapporteur Maina Kiai, wako ndio pale. Watu ambao ni wasomi wa kina profesa Gai wako hapa Kenya na dunia nzima, tumeona watu wako wanaweza fanya kazi, lakini naona mwamerika mimi, kwa mfano naona mwamerika ndio labda ki ndio ndio ndio chi ngumu sana, yeye anajaribu kufrustrate masuala yote, kama hivi sasa wanafrustrate kwa masuala ya resources. Kwa hivyo mi nasema Uh, licha kuwa na sheria kuwa na watu ambao ni resourceful kuusaidia, lakini uh, Umoja wa Mataifa bado wako na changamoto kubwa. Kwa hivyo tunasema iwe reviewed na iangaliwe jinsi gani dunia itasaidika. Naam ha, Halid Hasan, kwa kumalizia tu, nini suluhu pengine ya haya yote, ili kuufanya Umoja Mataifa uonekane uh, unatenda uh, zaidi kuliko maneno kitu, wakati ambapo bado Umoja wa Mataifa wenyewe ujabadili sera zake na mataifa yenyewe bado hayajaungana kwa pamoja na kuelewa kwamba usalama wa dunia unayahusu mataifa yote, waache kuweka mbele maslahi yao, kwani haya masilahi ya mataifa yaliyo katika Umoja wa Mataifa hasa ya, pia, tena, hayo, hayo mataifa makubwa ndio anapelekea zaidi maamuzi mbalimbali kuweza kufikiwa. Na ukitizama pia tena hayo hayo mataifa ndio yanahusika pia na katika kuchochea hali za sintofahamu za, za, katika ma, ma, ma, mataifa ya, na, na zaidi kuwa katika hali za vurugu. Naam, uh, asante sana Halid Hassan mchambuzi wa siasa za kimataifa ukiwa Kigali, Rwanda na pia asante sana Francis Auma, mtetezi wa haki za binadamu kutoka shirika la Muhuri hapo Mombasa nchini Kenya. Asanteni kwa kushiriki pamoja nami kwenye makala ya jua haki zako Jumaa hili. Naam, shukrani jazila, asante sana, naam, msikilizaji na mpaka kufikia hapo ndio tunatia nanga makala ya jua haki zako kwa Jumaa hili. Usikose kuungana nami kwenye makala naitwa nyingine ya juma lijalo naitwa Emanuel Richard Makundi. Kwa heri, tukutane tena saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Matha Saranga kwa niaba ya wote, kwa heri kwa sasa yeah. uh -huh. This is the guy. We na kwa burudani hiyo muziki toka kwake kwa Ali Kiba, ndivyo tunavyotamatisha hii ya kwanza. Tukutane tena saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki.