Ni saa moja na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa kumi na mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI ya Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Martha Saranga. Mwanasiasa wa upinzani nchini Uganda Robert Chagulanyi awashutumu polisi kwa kuzuia tamasha lake la muziki. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lazitaka pande zinazohasimiana nchini Sudani Kusini kukutana mara kwa mara kutatua changamoto zilizobakia na bunge la Congress nchini Marekani latishia la kuchukua hatua kali dhidi ya Uturuki, ikiwemo kuiwekea vikwazo. Karibu katika nguo ya kwanza, matangazo yetu ya asubuhi leo, Alhamis Oktoba 10 mwaka 2019. Mwanasiasa wa upinzani nchini Uganda, Robert Kyagulanyi, ambaye pia ni maarufu kwa jina la kimuziki Bobi Wine, amewashutumu vikali jeshi la polisi nchini humo kwa kuzuia tamasha lake la muziki alilokuwa amepanga kulifanya jana kama sehemu ya kusherekea siku ya uhuru wa nchi hiyo. Mwandishi wetu Kenneth Lukwago ametutumia ripoti ifuatayo. Tamasha la muziki lilikuwa limepangwa hapo kwa pwani yake kwa sehemu inayojulikana kama Busabala nje ya muji wa Kampala. Na hata hivyo, aliweza kuponyoka akaingia katika muji wa Kampala akitumia pikipiki, alafu baadaye alirudi nyumbani na kufanya mkutano wa waandishi wa habari. Even my home was sealed. Waliweka askari wengi sana kuliko wale tuliokuwa tunawataka kulinda katika tamasha langu. Waliniweka katika kizuizi cha nyumbani, nimeweza kutoroka na ku kuingia mjini kuwaonyesha kwamba tunaweza. Bobi Wine anasema kwamba kuzuia tamasha lake ni sehemu ya mpango mpana wa kukatisha juhudi zake za kisiasa. Rais Museveni anaogopa fikra zetu tunazowapatia wananchi, madikteta hawataki kuondoka madarakani na sisi tutaendelea na kung'ang'ana. Museveni ataanguka, Museveni will fall. Lakini naibu msemaji wa polisi Patrick Onyango anasema kwamba Bobby Wine alikuwa amepanga kufanya mkutano kinyume cha sheria. Tulilazimika kuwa na mpango ya kumzuia nyumbani kwake, tamasha hilo halikufata mipango ya usalama. Yeye hayuko chini ya ulinzi, ndiyo sababu aliweza kuingia kwa mjini. Baada ya kuona kuwa vitisho vyake vimepungua, tulimkubali akatembea, na akaonyesha kuwa yeye ni mtu huru kabisa. Hapa ni maoni ya Leonard Okelo, mwanaharakati wa haki za binadamu. Kama mtu ameshaweka pesa yake mingi, sio kuugoja mpaka mwisho, alafu nasema hakuna kutengeleza mchezo hapo. Sijui kitu gani polisi wanafanya. Hii sio mara ya kwanza Bobi Wine kuzuiwa kufanya tamasha. Wakati Bobi Wine anasema hatua hiyo ni ya kisiasa, polisi inasema shida yake ni kukosa kufata sheria. Kenneth Lukwago, Kampala, RFI Kiswahili. Msikilizaji, watetezi wa, wa haki za binadamu wana mtazamo gani kufuatia hatua hiyo? Francis Auma ni mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu kutoka shirika la Muhuri lenye makao yake mjini Mombasa nchini Kenya. Mheshimiwa Bobi Wine amepata shida, amepata viki, na nimesema hawako mbali na nchi ya Kenya, imekuwa ni nchi ya ubabe, nchi ya mpaka upatae, nchi ya kiriba goji goji kiriba, kwa sababu yote demokrasia haiangaliwi na masuala ya haki za kibinadam. Kwa hivyo sisi kama watetezi wa haki za kibinadam tunasema Yoweri Mseveni ako na shida kubwa sana. Ni mtazamo wake Francis Auma, mwanaharakati wa kutetea haki za binadam kutoka shirika la Muhuri lililoko Mombasa nchini Kenya. Watu sita wamefariki dunia kufuatia mvua kubwa inayoendelea kunyesha jijini Kinshasa nchini DRC na kusababisha mafuriko. Maiti zilipatikana kati ya Jumanne usiku na Jumatano asubuhi. Watano miongoni mwao walipatikana katika manispaa ya Selembao ambako takriban nyumba thelathini ziliporomoka, kwa mujibu wa taarifa ya meya Augostin Mankesi. Msikilizaji, juma hili rais wa DRC Felix Tshisekedi, akiwa ziarani mashariki mwa DRC, alizindua maabara ya utafiti wa kilimo ambayo inategemewa kuchangia katika kukabiliana na njaa na umasikini mashariki mwa nchi hiyo na kwenye ukanda. Mwandishi wetu William Basimike ana maelezo zaidi. Maabara hii ilijengwa na taasisi ya kimataifa ya kilimo cha kitropiki maarufu Eta, na hivyo imezinduliwa huko Kalambo, pembezoni mwa ziwa Kivu. Maabara yenyewe ina uwezo wa kutumika kwa hali za kisasa katika kuzidisha mbegu za kilimo. Pia ina uwezo wa kufanya utambuzi wa mimea kwa wakati halisi kupitia vifaa vya dijiti. Daktari Sanginga Nteranya ni mkuu wa Itea. Kila kitu ambacho hufanywa hapa kinaweza kuchanganuliwa kwenye bara la Afrika, haswa hapa DRC. Maabara haya yataongeza mbegu kama kakao, mihogo, ndizi kwa hali ya kisasa. Kuna maabara mbili tu ya aina kama na hii barani Afrika, kuna ile ya Ibadan na hii hapa. Wakati wa uzinduzi huo, maabara hiyo ilipewa jina la rais wa zamani wa Nigeria, Olusegun Obasanjo. Obasanjo alishiriki hafla hii na kusema, "What made me particularly happy", kinachonifurahisha ni kwamba mazao ya utafiti wa maabara hii yatakuwa kwa manufaa ya eneo hili na kwa manufaa ya nchi zingine zinazopakana Uh, in the adjoining countries. Fahamu kwamba kinyume na kile kilichotangazwa hapo awali hakuna rais mwingine aliyekuwepo kwenye sherehe hiyo isipokuwa tu Felix Tshisekedi na waziri mkuu wa zamani wa Ethiopia Haile Salem. William Basimike, Bukavu, RFI Kiswahili 98 FM. Ni saa moja na dakika thelathini na sita kwa saa za Afrika Mashariki. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa limezitaka pande mbili zinazohasimiana nchini Sudani Kusini kukutana mara kwa mara ili kuendelea kutatua changamoto zilizobakia ili kuwezesha kuundwa kwa serikali ya umoja wa kitaifa. Rais wa Baraza la Usalama katika taarifa yake amesema makubaliano yaliyotiwa saini na pande hizo mwaka jana ni hatua kubwa kuelekea mbele kupata amani ya kudumu na kutoa tumaini halisi kwa wananchi ambao wanaendelea kusumbuka. Jumaa hili kiongozi wa waasi Riek Machar alieleza wasiwasi wake wa kurejea mjini Juba, akituhumu serikali ya rais Salva Kiir kwa kujaribu kukwamisha utekelezaji wa mkataba wa amani. Hamdun Marcel ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anaangazia suala hili akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. Ni kujaribu kumwonya Salva Kiir, bila shaka sababu Salva Kiir ameanza hila na njama zilizoko. Kwa Salva Kiir pengine ni kumtimbiza kwa vitisho Riek Machar ili asiweze kuwa katika mji wa a huko Juba kwa wakati unaoichabika, ili aapate kipindi zio a sababu kwamba Riek Machar akuwepo na amechelewa kuo kusaini mkataba. Kwa hiyo mi nana vyama mwengine, nafikiri wakati mzuri Umoja wa Mataifa saa hizi kwa hatua mwafaka kwa Umoja wa Mataifa saa hizi kwenda kusimamia mambo huko Sudani ya Kusini nmtazamo wake Hamdun Marcel, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Mwanza, nchini Tanzania. Shirika la ndege la Ethiopia limekaa na shutma kwamba lilipingana na rekodi za matengenezo ya ndege ya Boin 737 max ambayo ilianguka mnamo mwezi Mach na kuua watu wote 157. Ndege hiyo ilianguka nje kidogo ya jiji la Adisababa na baadaye kufuatiwa na miezi sita ya uchunguzi kuhusu ndege hiyo, wakati kukiwa na ripoti za kiufundi upande wa mfumo wa udhibiti ambao ulipelekea ndege hiyo kuanguka kwa kutanguliza sehemu ya mbele. Tatizo hilo la kiufundi pia linatajwa kusababisha ajali ya ndege ya Indonesia iliyotokea Oktoba mwaka jana na kuua watu mia moja themanini na tisa misri imeishutumu ethiopia kwa kuendeleza ujenzi wa bwawa kutoka mto Nile. jambo linaloitia hofu misri kupoteza kiasi kikubwa cha maji yake ethiopia chanzo cha mto Blue Nile unaounganisha White Nile jijini Khartoum na kupeleka maji misri imesema bwawa hilo halitaleta athari zozote bali litaleta ahueni kufuatia kupatikana kwa umeme katika mkoa unaokabiliwa na changamoto hiyo unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekuensi 9665 kilohertz mita bendi 31. Ni saa moja na dakika 39 kwa saa za Afrika Mashariki. Bunge la Congress nchini Marekani limetishia kuchukua hatua kali dhidi ya Uturuki, ikiwemo kuiwekea vikwazo ikiwa nchi hiyo itaendelea na operesheni yake dhidi ya wapiganaji wa Kikurdi. Matamshi Amerikani ya Marekani yamekuja ikiwa ni saa chache tu zimepita tangu ndege za Uturuki zitekeleze mashambulizi nchini Siria. Juma hili rais Trump alitangaza kuondoa wanajeshi wake waliokuwa wanashirikiana na wapiganaji wa Kikurdi katika vita dhidi ya Islamic State, uamuzi ambao umekosolewa pakubwa hata na wabunge wa Republican. Nchi ya Urusi imeonya dhidi ya mashambulizi hayo ikisema huenda yakasababisha alitete ya usalama kwenye eneo la mashariki ya kati. Ali Masabo ni mchambuzi wa masuala ya siasa diplomasia anazungumza akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Au Marekani na Urusi wanakosa sehemu za kupigania vita yao, kila mmoja akijaribu uh, kupata udhibiti wa hali ya mambo katika eneo lote la mashariki ya kati na mpaka ruti ya kuelekea mashariki ya mbali. Uh, wanapigania ndani ya Siria, kitu ambacho ni cha ovyo kidogo, sababu kinagharimu maisha ya watu wengi, na hatua hii ya Marekani upande mmoja inawaondolea wa Marekani gharama za uendeshaji wa vita ndani ya eneo lile, lakini ni hatari zaidi kwa sababu sasa e, kuondoka kwao huenda e, kukaongeza machafuko kwa sababu wanaondoka bila ya kutengeneza mbadala wa kutafuta suluhu ya mezani. Mtazamo wake Ali Masabu, mchambuzi wa masuala ya siasa, akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Wakati huu maandalizi ya kurejea katika meza ya mazungumzo yakifanyika kati ya wakuu wa kibiashara wa China na Marekani, kumekuwa na matumaini kidogo ya mwafaka kufikiwa. Rais Donald Trump amesema jana Jumatano kuwa China inataka kufikia mkataba na kuhoji, je, Marekani pia inataka hivyo? Majuma kadhaa baada ya jitihada zilizotangazwa na makampuni ya teknolojia kuzuia kusambaa kwa maudhui ya vurugu, video mbaya ya shambulizi la risasi katika jiji la Halle nchini Ujerumani ilitumwa mtandaoni na kutazamwa na zaidi ya watu elfu mbili mia mbili. Mshambuliaji alichapisha video ya mashambulizi mtandaoni, ikionyesha shambulizi katika sinagogi na mgahawa wa Kituruki. Waandamanaji nchini Ecuador wamekabiliana na polisi wa kutuliza ghasia katika siku ya pili ya maandamano ya vurugu kupinga ongezeko la gharama za mafuta, hatua iliyolazimu serikali kusimamisha shughuli za usafirishaji katika maeneo mengi nchini humo. Vurugu hizo zimejitokeza wakati maelfu ya watu kutoka makundi mbalimbali wakiwemo wakulima, wanafunzi na vyama vya wafanyakazi wakikusanyika katika viwanja vya Quito, jirani na ofisi za serikali. Ni saa moja na dakika arobaini na moja kwa saa za Afrika Mashariki. Tunaelekea viwanjani na mwenzangu mm. Ali Bilali, habari za asubuhi. Habari za asubuhi ni njema, Martha Saranga, karibu. Ni kushukuru sana Martha. Nianze na taarifa hii hapa kuhusiana na kocha wa zamani wa timu ya taifa Cameroon, Clarence Seedorf na msaidizi wake Patrick Kluivert wanadai eh, dola milioni nane kutoka kwa Uh, taifa la Kamerun kwa madai ya kufukuzwa kazi bila kutendewa haki. Unakumbuka, mm, baada ya kutamatika kwa kombe la mataifa bingwa barani Afrika huko Misri, wawili, mm, hawa walitimuliwa baada ya timu hii kuondolewa mapema kwenye michuano hiyo. Wanaona hawakutendewa haki, ndivyo wanavyoona, na hivyo wanadai kitita cha dola milioni nane. Basi ngoja tuone, lakini shirikisho la soka barani Afrika CAF limeweka wazi kuwa pambano la ligi ya mabingwa kati ya Zamalek na Misri na Generation Foot ya Senegal itachezwa alhamis Oktoba 24 huko Cairo, Misri. Na klabu ya Manchester United imefikiana imefikia makubaliano ya maongezi ya kumsajili mwezi Januari mshambuliaji kutoka nchini Croatia anayekipia klabu ya Juventus Mario Mandzukic uh, mwenye umri wa miaka thelathini na tatu. Wakati huo klabu ya Lyon uh, imeshindwa mipango yao ya kumsajili kocha wa zamani wa Chelsea na Manchester United Jose Mourinho. Kocha huyo mwenye umri wa miaka hamsini na sita, raia wa Ureno anataka kurejea kwenye ligi ya Premier ya Uingereza, na ndio sababu ya kushindwa kumsajili huyu kocha ambaye sasa yeye anataka, ana, ye anataka kusajiliwa mm. Uingereza lakini anahitajika kule Ufaransa <laughs> mona eh? ndio. lakini pia klabu ya Fenerbahce ya Uturuki inaamini kwamba kuanzia kwa mazungumzo na Arsenal juu ya msajili, kumsajili kwa mkopo mwezi Januari kiungo Mesut Ozil mwenye umri wa miaka thalathini. Sasa ukumbuke kwamba m zili pia ni, ni uh, raia wa Ujerumani lakini mwenye asili ya kule uturukibila uh, shaka nikushukuru mm. <muchos> Karibu katika mahojiano msikilizaji wa RFI Kiswahili. Mwanasiasa wa upinzani nchini Uganda, Robert Chagulanyi, ambaye pia ni maarufu kwa jina la kimuziki kama Bobi Wine, ameshutumu vikali jeshi la polisi nchini Uganda kwa kuzuia tamasha lake la muziki aliyokuwa amepanga kulifanya jana kama sehemu ya kusherekea siku ya uhuru wa nchi hiyo. Watetezi wa haki za binadamu wanaangazia vipi jambo hili? Mwenzangu Sabina na Bigambo amezungumza na Francis Auma, mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu kutoka shirika la Muhuri lenye makao yake mjini Mombasa nchini Kenya. Mweshimiwa Bobi Wine amepata shida, amepata viki kwa rais ambaye ni rais wa kiimla hapa Uganda, na nimesema wako mbali na nchi ya Kenya. Imekuwa ni nchi ya ubabe, nchi ya mpaka tupatae, nchi ya kiriba goji goji, kiriba kwa sababu yote demokrasia haiangaliwi na masuala ya haki za kibinadamu. Kwa hivyo sisi kama watetezi wa haki za kibinadamu tunasema Yoweri Museveni ako na shida kubwa sana. Sisi kama washirika ama watetezi wake za kibinadamu tunasema haifai. Naam, tangu Bobi Waini alipoingia katika uga wa siasa miaka miwili iliyopita amekuwa na wafuasi wengi na amekuwa akikabiliwa na changamoto, hasa mvutano baina yake na rais Yoweri Kaguta mseveni Unadhani hali hii inatokana na nini? Hasa unadhani ni tishio kwa rais Yoweri mseveni Yoweri mseveni apiani nafasi kijana huyu, mheshimiwa ana miaka mi, tangu aingia mamlakani miwili tu, lakini amepata wafuasi kochokocho wafuasi wengi mno, na yote ni tishio kwa Mseveni. Mseveni yeye ataki mtu wa kumpinga Mseveni. Hataki kuonekana mtu kuwa anaweza kumchallenge, na hii haifai, lakini mseveni amezidi anavyofanya haifai. Dunia nzima washikadau wenye heri na wanaoshughulikia masuala ya de demokrasia na haki za kibinadamu waingilie kati, wamwambie Museveni achane na mweshimiwa bubwain afanye siasa yake. Kwa hivyo tunataka demokrasia ifanyike Uganda. Sisi watetezi wake za kibinadamu tunaona hakuna haki zinazozingatiwa za kibinadamu kuhusiana na masuala ya kisiasa nchini Uganda. Pengine unadhani uh, njia ipi bora itafaa kumaliza mzozo ama mvutano kati ya Rais Yoweri Museveni na uh, mwanasiasa huyu kijana Uh, Bobi Wine ama Robert Chagulanyi tunachotaka kama watetezi wa haki za kibinadamu na watu wa kupenda amani lazima Rais Yoweri Museveni amwachilie uhuru kijana huyu afanye siasa yake siasa sio chuki siasa sio kuhimiza vita siasa sio kumkaba mtu na kumsukuma na kumharakisha kwa hivyo Waganda wa muyo wakimtaka Museveni wakimtaka Bobi Wine lazima Yoweri Museveni pia eh, na mwache Bobi Wine afanye siasa yake, sio siasa za uzi sindano za kuumua na kuharakisha watu na kupeleka watu jela. Kwa hivyo Yoweri Museveni lazima aheshimu demokrasia. Ni Francis Auma, mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu kutoka shirika la Muhuri lenye makao yake mjini Mombasa, nchini Kenya. Ni wakati wa makala ya Siha Njema. Karibisha katika makala ya siha njema, msikilizaji wa RFI Kiswahili. Mimi ni Matha Saranga. Karibu msikilizaji, kumekuwa na ongezeko la magonjwa yasiyoambukiza kwa kasi duniani, hali inayozifanya serikali nyingi si tu barani Afrika lakini hata ulimwenguni kwa ujumla, kutumia kiasi kikubwa cha pesa kuwahudumia wagonjwa hao. Miongoni mwa magonjwa hayo ni kisukari, figo, magonjwa ya moyo na shinikizo la damu. Hata katika ukanda huu wa Afrika Mashariki, msikilizaji, magonjwa yasiyoambukiza kama magonjwa ya moyo, figo na mengine yanaongezeka kwa kasi kubwa. Kwa mujibu wa takwimu za shirika la afya duniani, WHO, kati ya watu 160 hufariki kwa magonjwa hayo, lakini 47 wanaugua magonjwa yasiyo ya kuambukiza. Msikilizaji, hapa studioni nimetembelewa na Mariana Kayose, ni mwelimishaji wa masuala ya lishe kutoka hapa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Magonjwa ambayo sio ambukiza mbu, kwa lugha ya kitaalamu anaitwa chronic disease, ni magonjwa ambayo yanatokana na vitu tunavyoviishi, yani hayaambukizwi kama tunavyosikia malaria yanaambukizwa na mbu, tunavyosikia ukimwi unaambukizwa na virusi. Hapana, haya ni magonjwa ambayo yanatokana na lifestyle yetu, mtindo wa maisha, vitu ambavyo tunaishi kila siku. Uwezi ukapata kutokana na kuambukizwa kwa ndugu yako au ukaambukizwa na mtu ambaye unaishi naye karibu, ni kutokana na vitu ambavyo tuna viishi kila siku, tunavyokula tunavyoishi, kuanzia asubuhi mpaka jioni, maji tunavyokunywa. Kwa hiyo haya ni magonjwa ambayo yanatokana na maisha, lifestyle disease kwa jina lingine. Vyakula vinachukua mchango mkubwa sana kwenye magonjwa ambayo siambukiza. Mfano, nikisema magonjwa ambayo siambukiza, unaweza ukajiuliza ni mfano, labda kisukari, pressure, stroke, kiharusi au kansa sasa hivi, ambayo inaashiria asilimia kubwa sana watu kupata magonjwa hayo. Kwa hiyo hayo ni baadhi ya magonjwa yasiyoambukiza. Tukija kwenye upande wa vyakula, vyakula sasa hivi tukiangalia kuanzia asubuhi mpaka jioni, tunakuta tunakula vyakula vingi tofauti na ambavyo zamani watu walivyokuwa wanaishi. Unakuta zamani mtu anakula vitu natural, anatoka shambani, anachukua vitu, analima mwenyewe, anaku, anaenda kuvitengeneza mwenyewe na vitayarisha, unakuta mwisho wa siku anakula kitu asilia. Lakini sasa hivi unakuta teknolojia imekuwa kubwa sana, mtu ukisikia njaa kidogo, unataka kwenda sehemu kali fasta fasta, labda ule chips labda ule nini ule vitu vya fast food. Unakuta kupata zile mbogamboga, upate yale matunda ambavyo mwili unavihitaji, hasahasa seli zako za mwili. Na seli za mwili zikipata vitu kama madini ya kutosha, vitamini vya kutosha, ambayo zinasaidia kujenga mwili, mwili unaanza kuimarika, lakini unakuta tunakula vitu ambavyo seli hazihitaji. Mariana, kwa namna gani ulaji unaweza kuchangia maradhi haya yasiyo ya kuambukiza? lakini pia kuna sababu gani nyingine? Ulaji ni asilimia hamsini, tuseme labda, katika kuletea magonjwa ambayo sio ambukizi. Lakini sababu nyingine ni ufanyaji wa mazoezi. Unakuta watu sasa hivi tuko bize kweli na kazi zinachukua muda mrefu, mtu hufanyi mazoezi. Unaweza kuta sio unafanya kazi ofisini, unaweza ukaa tu na biashara yako, lakini huko muda wote kwenye biashara, huko bize kwao, unakosa ule mda wa kufanya mazoezi, na tukifanya mazoezi ni kitu ambacho kinasaidia kupunguza hata zile sumu au taka mwili zilizopo ndani ya miili yetu. Lakini sasa unakuta tufanye mazoezi, zile taka mwili zikiwa nyingi pia zinapunguza ufanisi wa kufanya kazi organ za mwili kufanya kazi, kwa hiyo inavyopelekea vile upunguzaji wa ufanisi wa organ kufanya kazi, mwisho wa siku tunaanza pia kupata magonjwa. Lakini tukiangalia kwa upande wa zamani, unakuta hata watu walikuwa hawaendi gym ila walikuwa wanafanya mazoezi, unakuta akitoka labda akienda kituoni unakuta anatembea umbali mrefu. Unakuta labda akiamua kwenda shuleni au akienda kwenye sehemu fulani fulani anatumia anatembea. Sasa ile kutembea, unakuta mwili unakuwa active na anafanya mazoezi Organs zinashindwa kufanya kazi kwa ufanisi, mwisho wa siku ndio zinatuletea pia kupata magonjwa. Tunakuwa na uzito mkubwa, tunapata na magonjwa mengine kama kisukari na kansa. Naam, kuna namna yote ambayo magonjwa haya yasiyoambukiza hupatikana kwa njia ya kurithi Ipo, lakini kuna namna, lakini namna, kwa sasa hivi ni asilimia chache sana. Unakuta labda mtu anakwambia nina kisukari, nime familia yetu tuna kisukari, sijui familia yetu tuna presha. Ni kweli tunalisi, lakini tukiangalia ni tunalisishana pia mitindo ya kula mtu umekula, labda unakula wanga muda mrefu sana, kwa hicho unakilisisha na chakula kinalisishwa. Umeolewa, unaenda kupea, unampikia labda mtu wako, unampikia chakula kile kile ambacho umetoka nacho nyumbani. Kwa hiyo unakuta kweli tuna risi pia, unaweza kuta jinsi chakula lakini sana, sana pia natuna risi jinsi ya kula lifestyle zetu. Kwahiyo ni rahisi pia kupata hivyo magonjwa kwa njia ya lisai, tunarahisishana chakula lakini asilimia chache sana, tukizungumzia kwenye zile jeans, lakini asilimia kubwa sasa hivi ni lifestyle. Pengine kwa nini watu wana, wana, yani kwanini kwa nini watu hawajali? Mi ninavyoona kwa sasa hivi watu wajali ni kwa sababu unakuta kuna mwingine anatamani kujari ila unakuta anasema hana muda labda uko bize, lakini unakuta wengine kabisa elimu hawana. Unakuta elimu kama hii mtu kimwambia umuhimu labda wa kufanya mazoezi, au unakuta hata elimu ndogo tu ya kunywa maji, kwa sababu kikawaida, mtu kunywa maji unatakiwa unywe atilisti, kama una kilo ishirini unywe lita moja kwa hiyo namaana kwamba kama una kilo arobaini unywe lita mbili, kama una kilo stini, unywe lita tatu za maji. Lakini mtu ukimuuliza unakunywa maji, ah, mi nakunywa maji nikiwa na kiu au nasikia njaa. Pia na watu kutokuwa na elimu, nakuta wengine wanatamani kujai, lakini elimu hawana, hawana muda wa kujifunza, na wengine pia wako bize sana kazini, mtu yuko huku anahangaika kuna huku. Kwa, kwa uzoefu wako wewe kwenye jamii, unaona watu wana utamaduni wa kupima afya mara kwa mara? Kwa uzoefu wangu, kwa kweli utamaduni huo haupo lakini wengi unakutana nao nakuta. Yani, yeye kupima afya labda mpaka aende hospitalini, yani amejisikia kichwa kimemuma, amesikia homa, ndo pale aenda kupima afya yake. Ni tatizo kubwa pia, kwa sababu mtu ukiwa anafanya check up, at least, daktari anakwambia: wewe, sukari yako, kila baada ya miezi mitatu au hata miezi sita inatusaidia kuturudisha kwenye mstari, kwa sababu daktari atakwambia kitu chako kinaenda fulani, labda sukari inapanda juu, unaanza kupata presha. Kwa hiyo inakuwa inamrudisha mtu, lakini sasa hatufanyi hiyo check up, then mwisho wa siku tunaenda hospitalini tukiwa tushaa vitu vimepanda juu, sukari iko juu, presha iko juu, kwao inakuwa ni ngumu sana. Unafikiri kwamba magonjwa haya yasiyoambukiza yanawalenga watu wa kundi fulani tu, kwamba mtu anaweza akasema wakati huu kwamba ah, mimi haya hayanihusu bwana, mimi kwanza bado kijana? Watu wengi wanafikiria hivyo, lakini sasa hiyo ilikuwa zamani sana sana, na tena hata zamani haikuwa hivyo. Lakini sasa hivi tunavyoelekea, vijana wengi sasa hivi ndo wapo kwenye hatari kubwa wa kupata hizo changamoto, vijana kwenda mbele, kwa sababu vijana ndo tumekuwa tunahisi sisi ndo tuna nguvu, tunakula vibaya, hatufanyi mazoezi. Kwao unakuta vijana wengine sasa hivi wadogo tu wanaanza kupata hizo shida. Kwao hizi haya magonjwa sasa hivi yanavyoelekea, hayana kundi unakuta hata wengine unakwambia labda hayo magonjwa ni kwa watu ambao wa maofisini wanakaa au watu wenye hela kwa sababu wanakula vyakula nini. Wanakuta pana haya ni magonjwa hapo katika kuwapata watu wote, tena watu ambao unakuta makubwa sana, ndio hasa kisukari na uzito mkubwa. Kwa hiyo unakuta tu aina yoyote. Mariana Kayuso umekuwa ukijitolea kuzungumza na jamii kuelimisha. Wakati huu, e, pengine kulingana na uzoefu wako sasa, una unatoa ushauri gani jamii fanye nini sasa ili kukabiliana na magonjwa yasiyoambukiza ambayo kwa sehemu kubwa yanasababishwa na mtindo wa maisha kama ambavyo umeeleza? Ushauri ninaotoa kwa jamii hii hali, kwa sababu unakuta katika kila familia, aidha familia yako karibu au ndugu huko wanaokuzunguka, lazima kote mtu mmoja wapo apate ugonjwa chronic disease kama presha, kisukari na vitu kama hivyo. Kwao mi ninavyoshauri, tubadilishe lifestyle yetu, nikianza kabisa kwenye kitu ambacho kila mtu anaweza, kunywa maji. Mimi nikiangalia kwenye jamii yaani, unakuta kabisa watu hawanywi maji ya kutosha. Maji ni tiba bora sana katika mili yetu. Kama mwili wetu ni asilimia sabini tano maji, alafu tunakunywa maji labda glasi moja, tunakuwa tunauonea mwili ufanye kazi kwa, ufa, kwa ufasaha. Tufanye mazoezi na ulaji wetu tuangalie, mboga mboga tuzipate na matunda ya kutosha. Nakushukuru sana Mariana Kayuse kwa kuzungumza nami katika makala ya siha njema, bila shaka msikilizaji amehabarika na kuelimika. Asante sana na msikilizaji, hadi hapo sina la ziada. Shukrani kwa Mariana Kayose, mwelimishaji wa masuala ya lishe kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Hat... tukutane tena saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa heri kwa sasa. tishangu ya kwanza ya matangazo yetu katika lugha ya Kiswahili. Tukutane tena saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Matha Saranga. Kwa heri kwa sasa.