Ni saa moja na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa kumi na mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Martha Saranga. Tume ya mawasiliano nchini Uganda yafikishwa mahakamani kwa madai ya kuingilia uhuru wa kutoa habari Kinara wa upinzani nchini Rwanda, Victor Ingabire kuendelea kuhojiwa na vyombo vya usalama kuhusiana na mashambulizi ya juma lililopita. Na wabunge wa chama cha Republican nchini Marekani kuiwekea vikwazo Uturuki kutokana na mashambulizi yake nchini Siria. Karibu katika nguo ya kwanza ya matangazo yetu ya asubuhi leo, Ijumaa Oktoba 11 mwaka 2019. Shirikisho la waandishi wa habari nchini Uganda pamoja na mashirika ya kutetea haki za binadamu yamefungua kesi mahakamani dhidi ya tume ya mawasiliano nchini humo kwa kile wanahabari wanahoji mamlaka ya tume hiyo kuingilia uhuru wa kutoa habari. Mwandishi wetu Kenneth Lukwago ametutumia ripoti ifuatayo kutoka Kampala. Tume, kupitia msemaji wake Ibrahim Bosa, inasema kuwa hatua yao inafuatia malalamiko juu ya jinsi vyombo vya habari hivi viliripoti moja kwa moja kukamatwa kwa mwanasiasa kijana Bobi Wine mwezi Aprili mwaka huu. Commission. Tume ilipokea malalamiko kutoka kwa vyombo vya usalama kwamba habari ambayo ilikuwa inasambazwa ilikuwa na athari ya kuhamasisha wananchi, haswa vijana, kulenga vyombo vya usalama kuonesha kwamba nchi ilikuwa ikishuka katika machafuko vya habari ambavyo leseni zao zitasitishwa isipokuwa iwapo vitafanya yale ambayo tumewaambia. Tume haitakuwa na chaguo kusimamisha kazi zao. Sasa shirika la waandishi wa habari limepeleka swala hili mahakamani. Hapa ni mkurugenzi wa shirika hili Robert Sempala. Tume hii itakuwa kizuizi kubwa kwa uhuru wa vyombo vya habari tukielekea uchaguzi, ndiyo maana tuko hapa kutafuta juu ya nguvu za tume kuingilia kazi po ya vyombo wansi vya habari. Francis Babu ni mwanachama cha wamiliki wa vyombo vya habari. Serikali wamekosa namna ya kuzungumza na watu, wanaanza kutumia UCC kwa sababu tukubali namna yao, wanafanya vitu sio sawa sawa. Hapa ni maoni ya mchambuzi wa siasa Yusuf Serunkuma. Njia pekee ambayo serikali inaweza kutishiwa ni ikiwa kuna maandamano makubwa. Sasa unahitaji kuzuia uwezekano wa kuhamasisha harakati kama hizo kwa kuzuia matangazo ya moja kwa moja. Pia unahakikisha kwamba hata wachambuzi maarufu hawapati nafasi. Kitendo cha tume kimetokea wakati wananchi wanajiendaa kwa uchaguzi. Kenneth Lukwago, Kampala, RFI Kiswahili. Tukiendelea kusalia nchini Uganda, Uganda imetangaza mpango wa kupendekeza muswada utakaoweka adhabu ya kifo kwa watu wanaojihusisha na mapenzi ya jinsia moja ikiamini kuwa hatua hiyo itasaidia kudhibiti ongezeko la wapenzi wa jinsia moja katika taifa hilo la Afrika Mashariki. Muswada huu uliobatizwa jina Angamiza Mashoga Uganda ulibatilishwa miaka mitano iliyopita lakini sasa serikali ina mpango wa kuufufua ndani ya wiki chache. Kinara wa upinzani nchini Rwanda Victor Ingabire anahojiwa na vyombo vya usalama nchini humo kuhusiana na tukio la mashambulizi yaliyotekelezwa juma lililopita kaskazini mwa nchi hiyo ambapo raia kumi na wanne waliuawa. Ingabire amekuwa akihojiwa kuanzia siku ya Jumanne na ataendelea kuhojiwa tena hivi leo. Mwanasiasa huyo amekanusha kuhusika na shambulio kwenye wilaya ya Musanze, eneo ambalo ni maarufu kwa utalii wa wa sokwe. Tom Dahiro ni mchambuzi wa masuala ya siasa na mtafiti, anazungumzia hili. Akiwa jijini, Kigali Rwanda. Nadhani ni uchunguzi tu wa kawaida kwa sababu sina sina zaidi ya kujua kuwa anahojiwa hiki chama ambacho anasema kini anakiongoza kina uhusiano wa karibu na na kundi la FDLR pengine nadhani kuhojiwa kwanza kutakuwa kuna fununu fulani walizo nazo hawa watu wanaofanya upelelezi ni mtazamo wake Tom Ndahiro, mchambuzi wa masuala ya siasa na mtafiti, akiwa jijini Kigali nchini Rwanda. RFI Kigali 91.9 FM. Ni saa moja na dakika 34 kwa saa za Afrika Mashariki. Waziri mkuu wa Sudan juma hili amekutana na maafisa wa Umoja wa Mataifa na wale kutoka Umoja wa Afrika kuwaeleza mikakati ya serikali yake kuhusu amani ya nchi hiyo na utangamano wa kikanda. Septemba 11 mwaka huu viongozi wa waandamanaji na baraza la kijeshi walitilia na saini mkataba wa amani na kukubaliana kuunda serikali ya mpito, ambapo tangu wakati huo waziri mkuu Abdalla Hamdok amekuwa akitafuta akitafutan mkono wa jumuiya ya kimataifa Wachambuzi wa masuala ya siasa wana mtazamo gani? Dkt. Brian Wanyama ni mhadhiri katika chuo kikuu cha Kibabii kilichoko Bungoma nchini Kenya. hatua hii mwito huu unatolewa wakati ambapo serikali ya mpito ya Sudan inajaribu kujingamua kutoka matatizo mengi ambayo yamekuwepo. Kwa hivyo mwito huu bila shaka unatolewa wakati ambayo ni mwafaka, wakati ambapo waziri mkuu anahitaji usaidizi na kuunga mkono hii serikali ya mpito hii inaonekana kwamba inapiga hatua sio tu kisiasa, lakini vilevile katika kujaribu kuunganika na mataifa mengine ulimwenguni. Ni mtazamo wake Dkt Brian Wanyama, mhadhiri katika chuo kikuu cha Kibabii kilichoko Bungoma nchini Kenya. Marekani imewawekea vikwazo familia ya Gupta na washirika wake kwa madai ya rushwa yanayowakabili ya nchini Afrika Kusini. Vikwazo vimewalenga hasa ndugu Atul, Ajay na Rajesh Gupta, mfanyabiashara wa Afrika Kusini Salim Essa. Wanatuhumiwa kutumia urafiki wao na rais wa zamani Jacob Zuma kujinufaisha kifedha na kushawishi uteuzi wa mawaziri. Hata hivyo wanakana madai hayo. Mwanasiasa na mmiliki wa vyombo kadhaa vya habari nchini Tunisia, Nabil Karui pamoja na mhadhiri wa zamani wa chuo kikuu Kai Said wanajiandaa kuchuana katika uchaguzi wa duru ya pili uliopangwa kufanyika mwishoni mwa juma hili, wakati huu ambapo watu ambao hawakupewa nafasi wakiibuka washindi katika uchaguzi wa wabunge. Mwandishi wetu Steven Mumbi ana maelezo zaidi. Katika uchaguzi huu wapiga kura zaidi ya milioni saba wanatarajia kushiriki ukiwa ni uchaguzi wa kwanza wa kidemokrasia tangu mwaka wa elfu mbili na kumi na moja alipoondolewa madarakani dikteta Zine Al Ebdine Ben Ali. Siku ya Jumatano, mgombea urais Nabil Kerui alitoka gerezani baada ya kuwekwa kizuizini kwa mwezi mmoja akituhumiwa kwa kosa la kutakatisha fedha na ukwepaji wa kodi. Mgombea huyo mwenye umri wa miaka 56 atashindana na profesa wa sheria Kais Said katika uchaguzi huo ambapo, Ijumaa, watapambana katika mjadala wa moja kwa moja kupitia televisheni. Polisi wa kutuliza ghasia nchini Liberia wamekifunga kituo mashuhuri cha redio kinachoongoza kwa kumkosoa rais wa nchi hiyo na mchezaji nyota wa zamani wa kandanda George Wea. Maafisa wa polisi walivunja lango la kuingilia katika kituo hicho na kuvamia ofisi za Roots FM jijini Monrovia muda mfupi baada ya kipindi cha asubuhi kinachodaiwa kujadili matumizi mabaya ya fedha yaliyofanywa na rais Wea wakati raia wake wakiteseka. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frequency 9665 kilohertz mita bendi 31. Ni saa moja na dakika 38 na kwa saa za Afrika Mashariki. Wabunge wa chama cha Republican nchini Marekani wametangaza mpango wao kuiwekea vikwazo nchi ya Uturuki kutokana na mashambulizi inayotekeleza nchini Siria. Wabunge hao ambao wengi wanamuunga mkono rais Trump wamesema hawakubaliani na uamuzi wake na kwamba Uturuki ni lazima ichukuliwe hatua. Hapo jana kwa siku ya pili mfululizo majeshi ya Siria yameshambulia ngome za wapiganaji wa Kikurdi ambao nao wame pakutoondoka katika maeneo wanayokalia. Wachambuzi wa siasa za mashariki ya kati wana mtazamo gani kwa kinachotokea? Hamdun Marcel anazungumzia suala hili akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. Ni mashambulizi vizi ya serikali ya Siria kwa sababu wananabwana wakurudi wamo ndani ya Siria kwa upande mmoja, wamo ndani ya Uturuki kwa upande wa pili, wamo ndani ya Irani kwa upande wa tatu, lakini ukiangalia ugonzi wa sasa, maana huyo ni masamaiasu nyingi, lakini ukiangalia wa sasa, serikali ya Uturuki kwa namna moja au nyingine ikionyesha jinsi ya kumwadhibu Bashar al-Assad na kuwashambulia Kurdi. Ni mtazamo wake Hamdun Marcel, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. Washirika wawili wa, wa, wa kibiashara wa wakili wake Rais Donald Trump, Rudy Giuliani, wametiwa mbaroni baada ya kukiuka sheria za fedha za kampeni. Mwendesha mashtaka jijini New York amesema Lev Parnas na Igor Fruman walikamatwa jana Jumatano usiku katika uwanja wa ndege wa kimataifa Dule. Parnas ana asili ya Ukraine wakati Fruman wa Belarus, lakini wote wana uraia wa Marekani. Wanawake wa Iran wamehudhuria mchezo wa kufuzu kombe la dunia huko Teheran baada ya kuruhusiwa kwa mara ya kwanza kuingia uwanjani kushuhudia mchuano wa kandanda. Wanawake nchini humo walipigwa marufuku kuingia viwanjani wakati wanaume wanacheza tangu baada ya mapinduzi ya Kiislamu ya mwaka 1979. Mabadiliko hayo yalifuatia kifo cha shabiki wa kike ambaye alijiteketeza kwa moto baada ya kukamatwa kwa kujaribu kuhudhuria mechi. Ni saa moja na dakika arobaini kwa saa za Afrika Mashariki. Tunaelekea viwanjani na mwenzangu Stephen Mumbi. Habari za asubuhi. Salama Matha Seranga, umesikia mambo ya Iran huko, wanawake sasa kwa mara ya kwanza wanahudhuria mchezo wa kufuzu kombe la dunia toka mwaka elfu moja mia tisa sabini na tisa walipotazama kwa mara ya kwanza. Ni ulikuwa ni mchezo wa kuania wa kufuzu kucheza kombe la dunia kati ya timu ya taifa la Iran pamoja na eh, Cambodia. Wanawake elfu tatu tu wamepata nafasi hiyo na wametengewa eneo lao ma maalum. Nafahamu sheria e, za Kiislamu imekuwa mm, ni changamoto katika mataifa mengi ya barani Ulaya na Mashariki ya Kati. Lakini wanawake ku... hatu ni hatua nzuri. Ni hii imekuja baada ya wanaharakati no, pamoja na FIFA kupigia debe jambo hili kwamba ni vizuri sasa ifikie mahali. Wanawake tumeona kuna soka la wanawake hivi sasa mm -hmm. na FIFA pia ina miradi mbalimbali mbali duniani ambayo ya kuinua soka kwa wanawake no, no, okay, chini ya umri wa miaka 17, miaka 20. Dunia la wanawake sasa hivi, wanawake wanacheza soka Tunat, kwa hivyo ni hatua nzuri, tunatumaini siku moja hata kwao pia wataruhusiwa kuch kushiriki kucheza, kucheza kabisa. Basi tusubiri tuone mambo yatakavyokuwa. Naam, tugeukie tenis. Mchezaji nambari moja kwa ubora katika mchezo huo Novak Djokovic amemvurumisha nje Marekani John Isner katika mishindano ya tenis ya Shanghai Masters katika mzunguko wa tatu. Msebia Djokovic mwenye umri wa miaka 32 amemtandika isna kwa seti za 7-5 6-3. Naye raia wa Uswisi Roger Federer ametinga robo fainali ya michuano hiyo baada ya kumtandika mbirigiji David Coffin kwa seti za 7-6 kwa 9-7 6-4. Federer alishinda taji la michuano hiyo kwa mwaka 2014 na 2017. Sasa ataumana Mjerumani Alexander Zverev katika robo finali, wakati Djokovic atapepetana na Stefanos Tsitsipas. Kuna michezo mbalimbali ya kuwania kucheza kombe la mataifa ya Ulaya inapigwa hii leo inapigwa hii leo, maarufu kama Euro. Michezo hiyo ni pamoja na ule wa Jamhuri ya Cheki watapepetana, England Montenegro watakwenyeje, Bulgaria Ureno watapepetana, Luxembourg Ukraine watakwenyeje, Lithuania na Uturuki ama take watacheza na Albania. E, pia hapo kesho michuano hiyo itaendelea. Bosnia Herzegovina watakuwa wenyeji wa Finlandi, wakati Malta watakupepetana na Sweden, Norway watakuwa wenyeji wa Uhispania. Hiyo ni michezo itakayopigwa e, leo na kesho, kuwania kucheza kombe la mataifa ya Ulaya. Nikirejea baadaye Nam. Kuna mambo mbalimbali ikiwa ni pamoja na Moses Ogogo e, rais wa FUFA <laughs> pale Uganda amefungiwa na FIFA. Tutazungumza zaidi katika mngu ya pili. Asante, asante. Karibu katika mahojiano msikilizaji wa RFI Kiswahili. Waziri mkuu wa Sudan juma hili amekutana na maafisa wa Umoja wa Mataifa na wale kutoka Umoja wa Afrika kuwaeleza mikakati ya serikali yake kuhusu amani ya nchi hiyo na utangamano wa kikanda. Wachambuzi wa masuala ya siasa wana mtazamo gani? Mwenzangu Fredrik Nwaka amezungumza na Dr Brian Wanyama, mhadhiri katika Chuo Kikuu cha Kibabii kilichoko Bungoma nchini Kenya. Waziri Mkuu wa Sudan Abdallah Kwele anaomba kuungwa mkono na viongozi mbalimbali wakiwemo viongozi wakuu wa Umoja wa Mataifa. Hatua hii, mwito huu unatolewa wakati ambapo serikali ya mpito ya Sudan inajaribu kujing'amua kutoka matatizo mengi ambayo yamekuwepo. Kwa hivyo mwito huu bila shaka unatolewa wakati ambao ni mwafaka, wakati ambapo waziri mkuu anahitaji usaidizi na kuunga mkono hii serikali ya mpito, hii ionekana kwamba inapiga hatua sio tu kisiasa, lakini vile vile katika kujaribu kuunganika na mataifa mengine ulimwenguni. Unafikiri ni mambo gani hasa ambayo Abdal Hamduk atazungumza na maafisa hawa wa Umoja wa Mataifa na Umoja wa Afrika? Bila shaka kabisa, ni kuungwa mkono katika mchakato mzima wa kuwepo kwa serikali ya mpito. Pili ni kujaribu kuima, kuimarisha hali ya usalama. Tatu ni kuunganika na mataifa mengine hasa zaidi katika kitengo ya masuala ya mashauri ya nchi za kigeni. Kuna changamoto nyingi sana sio tu za, za, sio za ajira lakini vile vile e, yani kuna social issue, kuna mambo mengi sana ambayo yameleta changamoto nyingi, kuna hali hii ya maandamano uh, upande wa upinzani. Kwa hivyo atakapoungwa mkono, bila shaka hatua hii itaweza kuchangia pakubwa kuweza kukua kwa uchumi kwa taifa la Sudan ili raia wa kawaida pia waweze kumuunga mkono, waweze kuwa na imani naye, na pengine uchaguzi utakapofika basi serikali hii ionekana kwamba imeweza kutenda kazi vilivyo. Moja kati ya mambo ambayo yanatazamwa ni swala la uundaji wa taasisi imara. Hivi leo ripoti zinasema kwamba Nemat Abdallah ameteuliwa kuwa jaji mkuu mpya wa Sudani kwa mara ya kwanza katika historia ya taifa hilo. Hii ina maana gani katika ujenzi wa taasisi imara? Kwa kweli kuteuliwa kwa Nemat Abdala kwa taasisi ambayo ni kubwa kabisa kule Sudan ni ishara tosha kwamba serikali hii imebadilika na iko tayari kabisa kuweza kuweka mchakato mpya, safari mpya, barabara mpya ambapo inaunganisha katika serikali hii na taasisi mbalimbali, sio tu kuwateua wanaume, lakini vilevile vile ameanza kuangazia akinamama, kumaanisha kwamba ni njia moja kutaka, sio tu kutaka kuunga mkono na wakinamama, lakini vilevile vile anaonyesha raia si tu wa Sudan lakini hata nchi za kigeni kwamba Sudan sasa ina, inafuata barabara mpya na ni njia moja kuonyesha kudirisha wazi ya kwamba Eh, kuna mageuzi, kuna mabadiliko katika fikra, dhana na pia utendaji kazi wa uongozi wa, wa waziri wake waziri mkuu. Ni mtazamo wake Dr. Brian Wanyama, mchambuzi wa siasa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Kibabii kilichoko Bungoma nchini Kenya. Na sasa nampisha Victor Robert Wille katika makala Wimbi la Siasa <mucho> Ni mara nyingine tena, wakati mwingine tunakutana katika makala ya Wimbi la Siasa nikitumaini kuwa hali yako ni njema. Karibu na utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Victor Robert Wile, nikikusihi ungane nami mwanzo wa makala haya mpaka tamati yake. Makala ya Wimbi la Siasa kwa juma hili itaangazia miaka 20 tangu kufariki kwa mwanzilishi na baba wa taifa la Tanzania, Mwalimu Julius Kambarage Nyerere maadhimisho ambayo yatafanyika Oktoba 14 mwaka huu, na kulijadilili kwa kina, nitazungumza na wachambuzi wa siasa Haji Kaburu akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, lakini pia Hamdun Marcel akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. Miaka 20 Tanzania bila Mwalimu Nyerere inatizamwa kwa mitazamo tofauti tofauti. Haji Kaburu, kwako hili unalitazama vipi, na yapi ambayo pengine watanzania wanayakosa kutoka kwa mwalimu? E, kwa kweli tunachokikosa ni uwepo wake mwenyewe kama mwasisi wa taifa hili, na pia na pia ushauri wake kwenye hasa mambo ya siasa ambayo yeye alituachia siasa hapa ya ujamaa, na akatufundisha namna ya ku- ya kuishi pamoja bila kujali rangi, dini wala kabila. Haya ni mambo ambayo tunayakosa sana kwa wakati huu, kwa wakati huu. E, lakini ni pia kwamba viongozi waliokuja baada yake waliadumisha hayo kwa kuendelea kufanya kazi kwenye misingi ile ile, lakini kwa staili tofauti. Labda hicho ndio kinacho tunachomkosa yeye mwalimu zaidi. Na nikija kwako Hamdun Marcel, wewe binafsi pengine kuto kuwepo kwa mwalimu kipindi cha miaka ishirini nchini Tanzania, lakini pia barani Afrika, unaona kuna ombwe lolote? ideology ya ujamaa na kujitegemea ilikuwa ni wazi wazi kabisa. Hilo ni jambo la kwanza ambalo bila shaka miaka ishirini ya kosekana kwake imekosekana, lakini pili, sauti yake ambayo ni sauti yenye kuamuru, sauti yenye kushauri, sauti yenye kushawishi na na mipaka Haji Kaburu, kimsingi sasa ukiangalia hali ilivyo, yale ambayo tunaamini kwamba mwalimu aliyafanya kwa ukamilifu ee, na akiyasimamia viongozi barani Afrika, lakini pia nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki, Tanzania ikiwepo, wanayaishi yale ambayo mwalimu aliyaamini wakati mwalimu anatawala, na wakati huu ni tofauti, kuna tofauti kubwa sana. Kwa hiyo yale ambayo yalikuwa yanaonekana muhimu wakati ule mwalimu akitawala ni tofauti sana na haya ambayo yanatokea sasa. Kwa hiyo utendaji lazima utakuwa tofauti. Tukumbuke kwamba siasa za wakati ule ni tofauti sana na wakati huu, kwa sababu wakati ule siasa kwa kiasi kikubwa ilikuwa limesimamiwa na mataifa makubwa. Kulikuwa na kundi mbili la magharibi, la na la mashariki. Niseme tu kwamba mwalimu watu watayaishi yale ambayo kwa sasa yanafanana na wakati ule lakini sio yote. Mwalimu Nyerere enzi za uhai wake alipigania demokrasia nchini Tanzania barani Afrika na dunia kwa ujumla. Uh, demokrasia. Kama kuna maendeleo kweli, kuna kwamba watu wana uhuru, kwamba siku hizi tunabishana bishana sana juu ya mambo haya demokrasia, lakini tu, tunachobishana sio demokrasia. Tunachobishana tunabishana mambo mengine, atubishane juu ya demokrasia yenyewe. Tunabishana juu ya misimamo simamo ya kijinga jinga. Lakini lakini juu ya uhuru wa watu hatuwezi wa kubishana. Watu hawawezi kusema kwamba wana maendeleo na katika nchi yao hawawezi kutembea kwa uhuru, wanaogopa, wana hofu, wanadhani asubuhi yoyote wakisikia mtu wana, wakisikia mlangoni kwa kwa, kwa anafikiri kaja mtu kuwapeleka kwenda kuwafunga. Ndio sasa nchi ya namna hiyo hawezi kusema ina maendeleo. Nchi haina uhuru wa watu. Swala la rushwa kwa Mwalimu ilikuwa kero, na alichukizwa na viongozi wala rushwa. Sasa Tanzania ina rushwa wa mwingine tuliopata. Tunataka kiongozi anayejua hivo, ambaye atasema rushwa kwangu ni mwiko, maaminifu kabisa kabisa, hawezi kugusa rushwa, na watoa rushwa watamjua hivo. Lakini hatutaki aishie hapo tu, maana haitoshi, haitoshi wewe mwenyewe uwa mwaminifu Mambo haya yana matatizo, naweza ukawa wewe mwenyewe muamini kabisa ndani kabisa, lakini una pressure za ndugu zako, una pressure za waududu za jamaa zako, una pressure za marafiki zako. Mwalimu akizungumza hayo, wachambuzi wa masuala ya siasa wanaangazia vipi hali hiyo? Hamdun Marcel, hali ikoje kwa sasa katika mapambano dhidi ya rushwa Tanzania, Afrika Mashariki lakini pia barani Afrika? Tukianzia nchini yani, Rwanda kwa mfano, utamuona Jenerali Kagame akipambana vikali na wenzake e, ukija Tanzania vilevile e, kwa sasa Rais wetu Bwana John Pombe Magufuli anaonekana dhahiri kupigana na rushwa na anapambana kwa gharama kubwa sana na kwa jinsi yote, na anaonekana dhahiri kama alivyokuwa amesema mwalimu Uganda japo kwa haipendezi sana sana. Serikali ya Kenya nayo inaonyesha kabisa ya kupambana hata kama juhudi hazijafikia katika viwango pengine na Tanzania na Rwanda, lakini inapambana vikali. Haji Kaburu, mwalimu alijipambanua mtu wa namna gani? Tunapozungumza swala la, la demokrasia ah, kwa swala la demokrasi, definition ya ya demokrasi ni pana sana, na kila nchi duniani ina ina, ina stahili yake ya demokrasi. Kwa kwetu sisi Waafrika tumekuwa tunafikiri tu kwamba demokrasi ni ile inayoendeshwa kule Ulaya na wapi, kwa sababu wale ndo walijipambanua kwamba wao ndo wanasimamia demokrasi, wakati si kweli. Na hata mwalimu aliwahi kusema neno hili kwamba Waafrika hauwezi kumwambia baba yako maneno ambayo na leo mtu mzungu anaweza kumwambia kule Ulaya. Lakini sasa ni nani anaweza kuipambanua hiyo sasa? Hapa tuna confusion, tuna uh, watu wanaofikiri kwamba demokrasi ni kuwa huru tu kusema chochote ukafanya chochote usiulizwe. Ingawa kweli mwalimu ndo aliosema kuweko na vyama vingi, lakini mwalimu huyu huyu mwanzoni ndo alifuta vyama vingi. Uone kwamba wakati ule wa kufuta vyama vingi ulikuwa ni wakati wa kujenga taifa moja lenye umoja kwa wakati ule. Kwa hiyo yeye alifuta vyama ili wote tuwe wamoja na tuweze kujengeneza kitu, na kweli alifanya vitu vingi sana. Kuwa katika vingi, vyama vingi, akakuruhusu vyama viwepo, lakini alikuwa anajua kabisa kwamba ushindani utapatikana. Moja ya ndoto za mwalimu ni jumuiya ya Afrika Mashariki kuwa nchi moja, lakini pia kuwa na Afrika moja yenye muungano. Wakati huo wa mimi, <coughs> jitihada yangu ilikuwa ni kushawishi nchi za Afrika ya mashariki zote, Kenya, Uganda, na Tanganyika na Zanzibar, tuungane tuwe nchi moja. Siku hizo jitihada zangu ni hizo. Kwa hiyo, wakati yanafanyika mapinduzi ya Zanzibar, nilikuwa nimo katikati, kati ya mazungumzo na Kenyatta na Obote juu ya kuona kama nchi zetu zinaweza zikaungana zikawa nchi moja. Naamini basi historia imetufikisha hapa tulipo leo. Najiita Mtanganyika ninge I would prefer to call myself an African, kama Afrika ingekuwa yote iko pamoja. Lakini hii kugawana vipande hivi tangu zamani, tangu zamani, na sasa mnakazana, mnataka kugawana zaidi hata kile ambacho tumekifanya kikubwa pamoja. Nilikuwa so, nilikuwa nafanya jitihada ya kuona kama nchi zetu zinaweza kuungana. Nchi za East Africa zikaweza kuungana, hiyo ndio ilikuwa ndoto ya Mwalimu kuhusu kuwa na Afrika iliungana. Haji Kaburu, unatathmini vipi swala la Afrika kuwa moja? Na sisi ni Afrika, na ndoto yetu kama alivyokuwa ameeleza mwalimu ni kufikia kwenye Afrika moja. Mwalimu alijitolea kwamba acheleweshe uhuru, lakini upatikani wa uhuru kwa Afrika nzima na iwe nchi nzima. Hilo jambo likawa haliwezekani, sasa ule umoja hauwezi kupatikana. Nitarejea tena kwako punde, Haji Kaburu. E, Hamdun Marcel, ili ndoto za viongozi e, kama hayati Mwalimu Julius Kambarage Nyerere na kina Kwame Nkuruma za kuiweka Afrika katika njia moja ziweze kufikiwa, unafikiri viongozi wa Afrika kuna yapi ambayo wanapaswa kuyafanya ili kuhakikisha kwamba ndoto hizo zinatimizwa? Zinatimizwa kutambua kama Waafrika, kulitambua taifa bara lao kama bara la Afrika, kutambua umaskini wa Afrika, wa nchi moja ndio umaskini wa taifa nyingine, huwa na sauti ya pamoja, kutunga mitumo ya kiuchumi na masoko ambayo itasaidia nchi za Afrika kuuza na kuziada bila matatizo ya kuzuliwa, bila matatizo. Hivi vyama vya kikanda kama ilivyo ECOWAS, East African Cooperation na kadhalika na kadhalika, kupewa nguvu za ushirikiano baina na kati ya taifa au cabakimio na kingine haji kaburu o. Kimsingi, kwa namna ambavyo ulimfahamu mwalimu, miaka ishirini hayupo, lakini kuna maono yapi ambayo unaamini viongozi katika nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki, Tanzania ikiwemo lakini pia Afrika kwa ujumla ungetamani kuyaona bado yakiendelea kuishi kwa wakati huu? A, kwa kweli mwalimu alikuwa na maono makubwa sana, maono makubwa ambayo kwa kweli e, haijatimiliwa na watu ambao wamechukua madaraka katika Afrika. Mwalimu alikuwa anataka kuona Afrika ina common market, ina soko moja, tunauziana bidhaa wenyewe kwa wenyewe, lakini hili limeshindikana imeshindikana kwa sababu gani? Kwa sababu wanasiasa wetu ambao wengi wanaingia katika madaraka wanakuwa tayari wameingizwa madaraka na na baadhi ya vikundi au nchi fulani, kwa maslahi fulani. Kwa hiyo wanafanya kila jitihada ili kuona waafrika hawezi kuwa pamoja. Hili ni jambo ambalo mimi naliona viongozi wetu wanashindwa kuliona na wanashindwa kulitumikia, na hivyo kufanya afrika ibakie tu kwamba jitegemezi kwa Ulaya na ndiyo tamati ya makala ya wimbi la siasa kwa juma hili. Shukran kwako kwa msikilizaji, kwa kuwa nami kwa muda wote huo. Mimi naitwa Victor Robert Wille, kwa heri kwa sasa. Shukran msikilizaji kwa kutegea sikio ngoo ya kwanza ya matangazo yetu katika lugha ya Kiswahili. Tukutane tena saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Afrika ya kati itakuwa saa moja na nusu za asubuhi. Mimi ni Matha Saranga, kwa heri kwa sasa. Na msikilizaji na pa burudani hiyo ya muziki, ndivyo tunavyotamatisha nguhi ya kwanza. Usikose kujiunga nasi tena saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Martha Saranga, kwa heri kwa sasa.