afrika mashariki ni saa moja na nusu afrika ya kati ni saa kumi na mbili na nusu hii ni idhaa ya kiswahili ya radio france international tunakutangazia moja kwa moja kutoka dar es salaam nchini tanzania victor abuso habari za asubuhi hapo ulipo asante sana kwa kuungana nasi siku hii ya jumanne leo ni tarehe 15 mwezi oktoba mwaka 2019 tumekuandalia habari za dunia habari za michezo na makala kwanza ni habari kuu za dunia huu hapa ni muhtasari wake Watu watatu wapoteza maisha mashariki mwa DRC baada ya kupigwa risasi na waasi wa ADF Nalu. Maambukizi ya kipindupindu yaripotiwa tena jijini Bujumbura nchini Burundi. Na Marekani yayiwekiwa vikwazo Uturuki kutokana na operesheni inayoendelea nchini Siria. Unaweza kutuandikia ujumbe wako mfupi popote pale ulipo, utuambia unatusikiliza ukiwa wapi. Anza alama kujumlisha 255764015747. Lakini pia unaweza kutuandikia kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, lakini pia tunasikika moja kwa moja kupitia ukurasa huo wa Facebook. Matangazo haya pia unayapata kupitia tovuti yetu RFI Kiswahili.com. Watu watatu wameuawa na saba wamejeruhiwa baada ya kushambuliwa na watu wenye silaha katika eneo la Eringeti, huko Beni, mashariki mwa DRC. Ripoti zinasema kwamba wapiganaji wa ADF Nalu waliwashambulia watu kwa risasi waliokuwa wanatoka sokoni katika mji wa Oicha. Omar Kavota ni mchambuzi wa siasa na mtaalamu wa maswala ya amani na usalama, anazungumza akiwa katika mji wa Beni. Mashambulizi yenyewe imeshuhudiwa kwenye barabara la uh, kati ya Oicha na Eringeti katika kijiji cha mkoko hao magaidi ADF waliweza kushambulia wakaazi ambao walikuwa wakiwa ambao walikuwa kati ya gari wakienda sokoni, na inasadikiwa watatu kati yao walifariki, na karibu uh, tano ama saba kujeruhiwa. Na sisi tunafikiri hayo mashambulizi wakati inatokea muda kama huu ni ADF kutafuta kuendelesha uh, uh, hali yao tu ya ugaidi kuonyesha kama hawatishiki kwa lolote, na mpango wa jeshi la taifa FRDC kuendesha mashambulizi makali dhidi yao, namna rais alikuja ku kuzindua hizo operation kali ambazo zitaendesha kwao, na ndiyo maana tunaotoa mwito kwa jeshi la taifa FRDC lisichelewe kuendesha hayo mashambulizi makali. Ni mtazamo wake Omar Kavota, mchambuzi wa siasa na amani pamoja na usalama, anazungumza akiwa mjini Beni, mashariki mwa DRC. Jeshi la Umoja Mataifa la kulinda amani kule DRC, MONUSCO, na jeshi la Uganda kwa pamoja amekubaliana kuongeza ushirikiano ili kupigana na waasi huko mashariki mwa DRC. Kutoka Kampala, mwandishi wetu Kenneth Lukwago ametuma ripoti ifuatayo. Naibu msemaji wa UPDF Lieutenant Kano Deo Akiki anaeleza matokeo muhimu katika mkutano huu kati ya kamanda wa MONUSCO Lieutenant General Elias Filiho na naibu mkuu wa jeshi la Uganda Lieutenant General Wilson Mbadi tano huo itasisitiza kwamba tuendelee kufanya pamoja. Sisi hatuweze kuingia Kongo kupigana Kongo, lakini tunaweza kuendelea kugawanya au intelijensi ya kuona kwamba jeshi la Kongo, jeshi la Monusco linawezi kujifanyisha vizuri kuwapiga au kuwatoa waasi kutoka Kongo. Rais mpya wa Kongo na kabineti yake ni watu ambao wameongeza nguvu sana kuhusu usalama wa Eastern Congo, na kwa hivyo tunafanya pamoja na serikali ya Kongo na majeshi wa Umoja wa Mataifa na ICGLR. Waziri anayesimamia uhusiano wa kimataifa, Okelo Oriem, anasema pia rais wa DRC Felix Tshisekedi amekubaliana juu ya swala hili na rais Yoweri Museveni hmm. Ametuambia iye atajaribu njia zote kujenga jeshi yake kuona ati majangili na maadui aweze kuendelea kuwa DRC, lazima serikali wa DRC walete sheria hapo hapa. Ni maoni ya Dokta Tolit Atia, mtafiti kuhusu eneo la maziwa makubwa. Rais Tshisekedi lazima apate ushirikiano na Uganda na Rwanda, kwa maana pia wana wafasi wako wanapigana kule Congo, kama wa ADF na LDR. Hali ya usalama mashariki mwa DRC imebaki kama changamoto kubwa kwa eneo ya maziwa makubwa, lakini wataalamu wanasema kupitia ushirikiano mzuri kati ya serikali katika eneo hii waasi wanaweza kushindwa. Kenneth Lukwago, Kampala, RFI Kiswahili. Namkuli wa Burundi, watu kumi na wanne katika eneo la Rukaramu, taarifa ya Mutimbuzi katika mkoa wa Bujumbura, wameambukizwa kipindupindu tangu wiki iliyopita. Wawili kati yao wamepoteza maisha kwa mujibu wa wenyeji wa eneo hilo, janga ambalo linaibuka baada ya ukosefu wa maji safi ya kunywa kwa zaidi ya mwezi mmoja. Mwandishi wetu Ali Bilali anatueleza zaidi. Vijiji vya Kigwati cha kwanza na Kigwati cha pili vinakabiliwa na hali ngumu baada ya kukosekana kwa maji safi tangu zaidi ya miezi miwili sasa, hali ambayo inapelekea wananchi wa kazi wa maeneo hayo kutumia maji yatokanayo katika mifereji ya umwagiliaji kutoka mto Mpanda, hali ambayo siyo salama zaidi kwa afya. Tangu kukosekana kwa maji safi katika eneo hilo mwezi Agosti iliyopita, wananchi wa eneo hilo wamekuwa wakitumia maji yanayopatikana kuanzia saa tano usiku hadi saa kumi alfajiri kwa ajili ya matumizi ya kunywa, huku kwa matumizi mengine wakitumia maji ya mto Mpanda. Mbali na swala hilo la afya, ukosefu wa maji safi unasababisha pia shughuli za kibiashara kupwaya katika maeneo hayo hasa katika migahawa mbalimbali ambapo usafi unahitajika zaidi. Wananchi wa maeneo hayo wametoa wito kwa shirika linalohusika na huduma ya maji na umeme nchini humo, Regideso kuingilia kati tatizo hili ili kuokoa maisha yao, wakati huu hata bei ya maji kwa dumu ikipanda maradufu. Nam, tukutoka kule Afrika ya Kati tuende kule kusini mwa Afrika. Wananchi wa Msumbiji wanapiga kura leo kumchagua rais na wabunge katika zoezi ambalo linaelezwa nele, kukumbwa na wasiwasi mkubwa, huku wachambuzi wa siasa wakisema ni kipimo cha demokrasia nchini humo. Uchaguzi huu unakuja miezi miwili baada ya mkataba wa amani kutiwa saini kati ya serikali na waasi wa Renamo. Ushindani ni kati ya rais wa sasa Filipe Nyusi wa chama cha Frelimo ambacho kimekuwa kiongoza nchi hiyo toka mwaka elfu moja mia tisa na sabini na tano na Ossufo Momade anayewakilisha anayepeperusha bendera ya Renamo. Suba Churchill ni mtaalamu wa maswala ya uchaguzi barani Afrika. Anatathmini uchaguzi huo akiwa Nairobi nchini Kenya ii kumekuwa na msukosuko upinzani mkali. Aa, unakumbuka kwamba aliyekuwa kiongozi wa upinzani marehemu aliweza kupigania, eh, kile alichokuwa akiita haki. Wale wadadisi ambao wanasema kwamba uchaguzi huo itakuwa kipimo cha demokrasia ni kwamba huenda kwa mara ya kwanza kukawa na uchaguzi Msumbiji ambayo haitakuwa na tatizo la kivita. Tunatumaini kwamba kwa mara ya kwanza njia itakuwa na uchaguzi wa amani ambayo imeandaliwa na uh, tume ambayo inaaminika uh, uh, kwa upande zote uh, za kisiasa. ni Suba Churchill, mtaalamu wa maswala ya uchaguzi na usiasa barani Afrika, Radio France Internationale. Kika, ya ukiwa jijini Kigali nchini Rwanda ni saa kumi na mbili dakika thelathini na nane Habari za asubuhi hapo ulipo. Asante sana kwa kuwa pamoja nasi ukiwa hapo Juba Sudan Kusini ni saa moja na dakika thelathini na nane. Uh, mamia ya wafuasi wa kundi la waasi la Abdel Wahid Nur kutoka jimbo la Darfur kule nchini Sudan wameandamana kupinga mazungumzo ya amani kati ya, ya makundi ya waasi na serikali ya Khartoum. Mazungumzo hayo yalianza jana jijini Juba, uh, katika nchi jirani ya Sudani Kusini, na anahudhuriwa na waziri naudhuri mkuu Abdalla Hamdok. Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa anazungumzia mazungumzo haya akiwa Dar es Salaam Tanzania na ikatokea mmoja kwa watu wale ambao wanataka kujenga hayo maelewano, aka raise point au aka, akapinga aka, aka, inaonyesha kwamba kuna kitu ndani ya hayo mazungumzo hakijakaa sawa. Kwa hiyo kama hakijakaa sawa hapa mwanzo, na outcome yake itakuwa haitokuwa sawa. Kwa maana hiyo ni kwamba kuathirika kwa mazungumzo hayo tayari kumeshaonekana mapema zaidi wakati kundi au makundi ambayo, baadhi ya makundi ambayo ya yamo katika mchakato huo yanapinga, yanalalamika, kwa kweli outcome yake itakuwa itaathirika tu. Nam ni mtazamo wake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. <tune> Radio France Internationale. Kiswahili, kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina: Kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Na kwingineko duniani, Marekani imetangaza vikwazo dhidi ya wizara mbili nchini Uturuki na maafisa watatu wa serikali kutokana na operesheni ya kijeshi inayoendelea kaskazini mwa nchi ya Syria dhidi ya wapiganaji wa Kikurdi. Makamu wa rais Mike Pence amesema Rais Donald Trump amempigia simu mwenzake Uturuki, Recep Tayyip Erdogan, na kumtaka asitishe operesheni inayoendelea. Radio France Internationale Kiswahili wa habari moto moto Nam, tuna radhi kwa itilafu ya kimitambo, lakini eh, bila shaka sio kwa mrefu. Taelekea viwanjani. Uh, kimbunga kilichopewa jina la Hagibis nchini Japan kimesababisha watu saba kupoteza maisha na wengine kumi na watano wajulikani walipo. Hicho ndicho kimbunga kibaya zaidi kuwahi kushuhudiwa nchini ah, humo ndani ya miaka sitini. Naukata taarifa ya michezo na mwenzangu Ali bila nam, ni kushukuru sana bingwa Victor Buso. Nianze hapa na matokeo ya michuano ya jana aa, mechi za kirafiki lakini pia mechi za kuwania kufuzu kombe la kule Ulaya. Jana aa, timu ya taifa ya Tanzania walikuwa Kigali nchini Rwanda, katika mchuano ambao ulipigwa katika uwanja wa Amahoro. Uh, lakini timu hizi zilishindwa kutambiana na uh, kutoka bila kufungana mm. Uh, lakini pia jana uh, Misri walikuwa uwanjani kumenyana Botswana na kuweza kuikanyaga Botswana bao moja kwa bila. Jana Ufaransa walishindwa kutamba mbele ya Uturuki na kujikuta wakitoka sare kufungana bao moja kwa moja lakini pia Uh, jana Ukraine walishinda Ureno mabao mawili kwa moja mchezo ambao labda matokeo ambayo hakuna ambayo alitegemea kama Ureno ingeweza kuwafunga, kama Ukraine ingeweza kuwafunga uh, Ureno hmm. Lakini pia Serbia jana ilishinda Lithuania mabao mawili kwa moja wakati Albania ikikanyaga Moldovia mabao manne kwa bila Iceland nayo ikaishinda Andorra mabao mawili kwa bila. Uh, bingwa Victor Abuso uh, lakini pia hivi leo tunatarajia kushuhudia mitanange katika maeneo mbalimbali lakini ikiwemo ya kirafiki na ile ya kuwania kufuzu kombe la kule barani Asia. Nianze hapa na michezo ya kirafiki ambapo uh, timu ya taifa ya Gabon Gabon watakuwa uwanjani kuminyana na Moroco, wakati Algeria wao watacheza na Colombia. Guinea wao watacheza na Chile. Na kule barani Ulaya, hii leo katika michuano ya kuonea kufuzu kombe la Ulaya, Armenia watacheza na Finland, Rumania watacheza na Norway, Italia wao watacheza na Lusensia, Ugiriki watacheza na Bosnia Herzegovina. Georgia watacheza na Gibraltar, Sweden watacheza na Uhispania. Lakini kule barani Asia, Mongolia watacheza na Kizgi Republic, Korea kaskazini watacheza na Korea kusini. Nam, asante sana mwenzangu Ali Bilali. Ni kushukuru sana bingwa Victor Abuso, asante. Nam, jijini Maputo nchini Msumbiji ni saa kumi na mbili dakika arobaini na tatu na leo wananchi wa huko Msumbiji wanapiga kura kumchagua rais na ubunge katika uchaguzi ambao wachambuzi wa, wa siasa wanasema ni kipimo cha demokrasia nchini humo. Ushindani wa urais ni kati ya Filipe Nyusi wa chama cha Frelimo na Osufo Mubade anayewakilisha chama cha Renamo. Mwenzangu Sabina Mpelo amezungumza na Suba Churchill mtaalam wa maswala ya uchaguzi barani Afrika akiwa Nairobi nchini Kenya. Kihistoria, vyama hivyo vya kisiasa vimekuwa na msimamo kali kuhusu uchaguzi na uongozi wa nchi ya Msumbiji. Kwa hivyo ikiwa kwa kweli uchaguzi nchini Msumbiji itakuwa kipimo cha demokrasia basi tunatarajia upande zote mbili e, bila kuzingatia matokeo ya uchaguzi hizo kujaribu kuunda serikali ya mseto ambayo itajumuisha kila upande. Yule ambaye atatangazwa kama mshindi, e, apige darubini, aweze kuunda serikali ya mseto ambayo itajumuisha kila mtu. Hivi karibuni, maridhiano ya amani yamefanyika kati ya chama cha Frelimo ambacho ni chama tawala na kile cha upinzani cha Renamo. Pengine unadhani maridhiano haya yana athari yoyote katika uchaguzi huu ikiwa, eh, Msumbiji inataka kurejea mfumo wa demokrasia? Kwa sababu kwa muda mrefu sasa demokrasia imekosekana kule Msumbiji na nchi jirani kama Angola ambazo pia zilikuwa na changamoto kama hizo zimeweza kujiepusha na hali kama hivyo, ingawa kule Angola ilifanyika kwa njia ambayo pia haistahili. Nakumbuka kwamba kiongozi wa upinzani aliweza kuuawa kwa kinyama, lakini inavyosema kule Msumbiji inastahili eh, baada ya uchaguzi viongozi eh, hao wametangazwa kama washindi na wale wa upinzani waweze kuketi chini, waweze kuunda serikali ya mseto ambayo itaweza kujumuisha kila eh, upande wa kisiasa ili waweze eh, kuweka mikakati, waweke serikali ya muda kwa lugha ya kimombo interim government, ili waweze kufanya uchaguzi ujao kwa njia ambayo inastahili na njia ambayo inaweza kuleta demokrasia nchini. Uh, Suba Churchill, unaiona msumbiji ya aina gani baada ya uchaguzi huu kumalizika? Eh, msumbiji ambayo ninaiona ni aina mbili. Kwanza kabisa, ikiwa viongozi hawa ambao watachaguliwa wataweza kufikiana na wale wa upinzani uh, ambao kwa muda mrefu wamekuwa kwamba wametengwa hawajakuwa serikalini na kadhalika. Ikiwa wataweza kufikiana ili wafanye maridhiano ambayo e, kama ya, yale ambayo yanaendelea kule nchini e, Sudan e, ambayo itakuwa na serikali ya mseto wa kuwezesha kila mtu aweze kushiriki katika uongozi wa nchi, basi tutakuwa na Msumbiji ambayo kwa mara ya kwanza itakuwa na mwelekeo ya kuelekea demokrasia halisi. Lakini ikiwa kutakuwa na hofu kwamba uchaguzi haitakuwa wa, wa haki na ukweli, basi wale ambao wamekuwa wakipigana wakifanya mashambulizi wataregea kule mshuni ili waweze kuendelea kupigania kile ambacho kwa maoni yao wanasema ni haki. Ni mtazamo wake Suba Chachil. Yeye ni mtaalam na mchambuzi wa uchaguzi barani Afrika, anazungumza akiwa Nairobi nchini Kenya. Na sasa ni wakati wa makala ya jua haki zako na Emmanuel Makundi. Msikilizaji, Desemba 19 mwaka 2011, Umoja wa Mataifa uliridhia azimio namba 66 mkwaju 170 na kuitangaza tarehe 11 Oktoba ya kila mwaka kuwa siku ya kimataifa ya mtoto wa kike, yani Day of the Girl Child, lengo likiwa ni kutambua haki za mtoto wa kike na changamoto ambazo zinawakabili wasichana duniani kote. Makala ya Jua Haki Zako tumezungumza na wadau mbalimbali ambao kwa namna moja ama nyingine wanahusika moja kwa moja katika malezi na kutetea haki za msichana. Jina langu ni Emmanuel Richard Makundi, karibu kutufungulia kipindi chetu cha leo. Kwenye laini ya simu na ungana na mwalimu Peter Mlimahadala kutoka Chama cha Walimu Tanzania CWT. Yeye ana mtazamo gani kuhusu haki ya mtoto wa kike hivi leo, hasa katika kupata elimu? Ah, naitazama haki ya mtoto wa kike kwamba mtoto wa kike ana haki sawa na walizonazo watoto wa kiume. Anapaswa kupewa elimu kwa umuhimu ule ule uliokuwepo kwa mtoto wa kiume kupatiwa haki zake za kielimu. Na shida tu ni kwamba E, haki hii mara nyingine imeonekana kama ni, ni ya ziada au upendeleo kwa sababu ya mila na desturi ambazo tumekuwa nazo kwenye jamii zetu. Kwa hiyo haki ya mtoto wa kike ni haki sawa sana ile ya mtoto wa kiume aliyonayo. Msikilizaji Mwalimu Mlima Hadala, yeye amepoteza uoni, na moja ya changamoto kubwa katika mataifa yanayoendelea ni changamoto ya kupata huduma bora ya elimu kwa wanafunzi wenye ulemavu. Yeye anaitazamaje changamoto hii? E, hii changamoto ni kubwa sana ni kubwa kwa sababu ili mtoto wa kike aweze, mwenye ulemavu apate, aweze kupata elimu vizuri, kuna mambo lazima yazingatiwe. E, jambo la kwanza ni lazima mtoto huyo aundiwe mazingira rafiki, mazingira ambayo ni beri ya free, hayamzui kufanya lolote. Anaweza akamumu kwenye mazingira, akaingia kokote, maabara, bwenini, darasani, sehemu za Ujihifadhi, na maana vioni na vyote viwe propa. Sasa unakuta kwamba haki iko kwa wenye ulemavu kwa kweli huwa haiwi konsidati. Bahati mbaya sana, tunapokuja kwamba kwa mfano nchi yetu sasa ina elimu jumuishi, elimu jumuishi ambayo e, falsafa yake ni kwamba mtoto mwenye ulemavu asome na yule ambaye hana ulemavu, darasani na kila mahali wa pamoja. Sasa hii ni nadharia, lakini kivitendo huwa hawaangalii mazingira yale yaliyo mazuri, yanaweza kuwa nanii, watoto wa kike wakaweza ku... Soma, ni beri ya free hana vikwazo. Kwa hiyo kwa wenye ulemavu watoto wa kike, wana double disadvantage: kwanza kama watoto wenye ulemavu, lakini kama watoto wa kike wenye ulemavu. Msikilizaji, changamoto nyingine kubwa inayowakabili wasichana hivi leo hasa barani Afrika ni malezi, malezi yaliyochangiwa na mila na tamaduni kandamizi dhidi ya mtoto wa kike. Lulu Mwanakilala ni makamu mwenyekiti wa chama cha wanawake wanasheria nchini Tanzania. Taula tusema, inategemea na jamii husika, manake kuna jamii ambazo zinaamini kabisa kutokana na uni wao kwamba mtoto wa kike sio wa kumsomesha, sababu kumsomesha mtoto wa kike ni, ni kupoteza pesa. Mtoto wa kike anafaa zaidi kuwa nyumbani na kusaidia kazi za nyumbani, na kwa vile mtoto wa kike ataolewa. Kwa hiyo mara nyingi unakuta fursa sio nyingi kwa mtoto wa kike kama zilivyo mtoto wa kiume, lakini ingawa ukiangalia kwa sasa hivi kuna tofauti kidogo na zamani ilivyokuwa ambavyo ilikuwa labda kuna tuseme kuna kuna tofauti kubwa kati ya watoto uh, idadi ya watoto wa kike wanaopelekwa shule na wa kiume wanaopelekwa shule. Sasa hivi nafikiri wote wanapelekwa shule, sema swala ni wangapi wanaendelea kuwepo shuleni, hiyo ndio na ni wangapi ambao wana uwezo wa kumaliza hata ile elimu ya msingi tu, na tunajua mazingira ambayo yanawakabili watoto wa kike ni mengi sana, msikilizaji. Mazingira ambayo mtoto wa kike barani Afrika anakuwa nayo yanaelezwa kuwa sehemu ya matatizo yanayowakabili wasichana, hali ambayo huathiri saikolojia yao wakati wanakuwa. Wataalamu wa maswala ya sa saikolojia, wao wana mtazamo gani na wanashauri nini? Daniel Marandu ni mtaalamu wa saikolojia. Cha kwanza kabisa tunasema kwamba watoto wa kike wanaathirika zaidi na malezi na culture kivipi? Culture ya Kiafrika, tangu watoto wanavyozaliwa wakiwa wa kiume au wa kike, kuna majukumu ambayo wanapewa yanamtambulisha kwenye jamii. Kwa mfano, watoto wadogo tangu wakiwa wadogo, wakiwa wanacheza, kwa mfano, kutakuta mtoto wa kiume anacheza na watoto wa kike labda wanapikapika, utakuta mzazi au mlezi anakuja anamwambia Acha, kwa nini? mtoto wa kike, hizo ni kazi za kike. Vivyo hivyo kwa mtoto wa kiume, akikuta najiingeji kwenye shughuli za kike, anambiwa acha, hizo sio kazi za kiume. Kwa vile wanakuwa navyo wanajitengeneza, kumbe aha, kumbe sisi hatustahili kufanya vitu hivi. Ikija kwenye swala la elimu, nashukuru na, na, Mungu, sasa hizi mambo yamebadilika, lakini zamani kulikuwa na mtoto tangu anakuwa anambiwa wewe, hesabu uwezi, mwache kakako hizo hesabu za wanaume, masomo fulani engineering ya wewe uwezi, labda unesi, walimu hayo mambo ya, ya wanaume. Kwa watoto wanakuwa hivyo, wanakuwa na mtazamo, wanakuwa na na hayo mawazo kwamba hivi vitu sio vya kwetu, hivi vitu ni vya kiume kwao. Inawaasili hata katika mtazamo kwamba, kwa kikiwa mkubwa, akiambiwa fanya kitu ah, hiki ni cha kiume kwao. Jamii, culture au tamaduni inawashape hivyo, mwisho wa siku inapelekea kuwakandamiza. Msikilizaji wa Swahili wa pwani husema mtoto mleavyo ndivyo akuwavyo. Watetezi wa haki za wasichana na watoto wao wana mtazamo gani kuhusu haki za mtoto wa kike hasa kwenye nchi zinazoendelea? Koshuma Mtengeti ni mkurugenzi wa taasisi ya Jukwaa la Utu wa Mtoto nchini Tanzania. Bado kuna changamoto kubwa zinazomkabili mtoto wa kike katika nchi ambazo zinaendelea. Maisha yanavyozidi kuwa magumu, tunaona haki za mtoto wa kike zikiminywa zaidi. Tunaona kuna masuala mazima ya elimu ya mtoto wa kike. Watoto wa kike bado wanatoka shuleni wakiwa wanapata ujauzito, na nikizungumzia kwa mfano kwa nchi yangu ya Tanzania tu, tunajua kabisa katika kila watoto mia moja watoto ishirini na saba huwa wanatoka shuleni kutokana na eh, mimba za utotoni na hii ni takwimu za kiserikali kabisa. Lakini pia masuala mazima ya ndoa za utotoni bado yananyenyesa sana watoto wa kike. Watoto wanaolewa wakiwa wadogo wanakosa fursa muhimu ya kwenda shuleni. Lakini pia ukiangalia watoto wa kike, bado kuna suala zima la ukeketaji katika hizi nchi ambazo zinaendelea. Kwa hiyo bado ni changamoto kubwa sana zinawakabili watoto wa kike. Naam msikilizaji, kumaliza makala yetu ya Jua Haki Zako juma hili, hebu tumsikie tena mwalimu Pita Mlima Hadala kutoka Chama cha Walimu Tanzania, CW. Yeye anatoa wito gani kwa serikali zetu za Afrika Mashariki katika kulinda haki za mtoto wa kike? Haki za watoto wa kike ni haki, haki za binadamu. Wanachopaswa kufanya ni kuwa na sera zilizo nzuri katika kumhakikishia kwamba mtoto wa kike anapata eli, ana, ana, anapata elimu yake vizuri, lakini ziandaye mazingira yaliyo rafiki kwa hawa watoto wa kike kwenda kusoma, lakini ziwapatie mahitaji yao mengine kulingana na ulemavu walio nao, ili waweze kupata elimu yao vizuri na waweze kushindana na wengine katika usawa, kwa sababu kipata vyote wanavyohitaji mazingira mazuri na vifaa wanavyostahili kutokana na ulemavu walionao, wanaweza kushindana kwa usawa na wale ambao hawana ulemavu. Wataalamu wa saikolojia wao wana wito gani kwa jamii? Daniel Marandu ni mtaalamu wa saikolojia. Kama mtaalamu wa saikolojia, tunashauri kwamba kuanzia chini tuwajengee uwezo, waongeze kuamini kwamba wana uwezo wa kufanya vitu sawa na watoto wa kiume, wanaweza wa kufanya vitu sawa na wanaume kwao. Tukiwajengea uwezo, wakikua wakubwa, haina haja ya kusema tuwawezeshe tuwaweze ili waweze wenyewe, tangu wakiwa wadogo wanajua tunaweza. Kwao ni ni mchakato wa familia zaidi, nchi, walimu na washikadau wa wote katika swala zima la elimu, malezi, kuwajengea uwezo tangu wakiwa wadogo mpaka wanapojitambua. Kwa wanasheria, je, wao pia wana wito gani kwa jamii? Lulu Ng'wanakilala ni makamu mwenyekiti wa chama cha wanawake wanasheria nchini Tanzania. Taula Unajua, siku zote tunazungumzia usawa una, na, na mara nyingi watu wakizungumzia neno la usawa wanafikiria kwamba watu wote wapewe nafasi tu, lakini kwa mtoto wa kike kumpa nafasi tu haitoshi. Ina maana kwa yeye inabidi nafasi ambayo iko sawa na mtoto wa kiume atengenezewe na mazingira, mazingira ni pamoja kwa na kwamba anaporudi nyumbani, basi kama mwenzake anapewa nafasi ya kukaa chini asome, naye pia apewe nafasi ya kukaa chini a, a, asome, sio kwamba kwa vile ni mtoto wa kike basi akifika nyumbani ndio ameenda shule lakini akifika nyumbani mazingira yanatofautiana, hapo tayari tunatengeneza tunatengeneza kidogo gap kati yao wawili lakini hata shuleni kwenyewe tukisema kwamba wote ndio wame, wame, wameanzishwa shule wana, wanapelekwa shule. Lakini je, wakifika shule mazingira yao ya kusoma ya kodi, vile vikwazo ambavyo mtoto wa kike anavyokutana navyo kila siku ambayo vinaondoa ule usawa. Tukisema usawa, tuhakikishe kwamba mazingira ni mazuri kuanzia nyumbani, njiani anapoenda shule na shuleni kwenyewe, akifika, jinsi ambavyo anapata ile elimu. Msikilizaji, na mpaka kufikia hapa ndio tunatamatisha makala ya Jua Haki Zako kwa jumaa hili. Usikose kuungana nami katika makala nyingi mwingine juma lijalo. Naitwa Emmanuel Richard Makundi. Kwa heri, asante sana. Emanuel Makundi. Na msikilizaji, ukipata nafasi usiache kuungana nasi tena itakapofika saa mbili na nusu saa za Afrika Mashariki, huku Afrika ya Kati itakuwa ni saa moja na nusu. Asante sana kwa kuungana nasi katika awamu ya kwanza matangazo haya, afu ni mitambo ni Stelusane msimamizi wa matangazo haya ni Victor Robert Wille. Mimi ni Victor Abuso, nakutakia asubuhi njema popote pale ulipo. Sam Smith akimaliza hivyo kutoka hapa RFI Kiswahili. Muda mfupi ujao tutakupeleka kule jini Paris kusikiliza matangazo mengine. Usikose kuungana nasi tena saa mbili na nusu, saa za Afrika Mashariki.