afrika mashariki ni saa moja na nusu afrika ya kati ni saa kumi na mbili na nusu hii ni idhaa ya kiswahili ya radio france international tunakutangazia moja kwa moja kutoka dar es salaam nchini tanzania victor abuso habari za asubuhi hapo ulipo asante sana kwa kuungana nasi siku hii ya jumatano leo ni tarehe 16 mwezi oktoba mwaka 2019 Tumekuandalia habari za dunia, habari za michezo na makala. Kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni muktasari wake. Mabaki ya ndege ya mizigo ilianguka mashariki mwa DRC wiki iliyopita yapatikana. Kura zinaendelea kuhesabiwa nchini Msumbiji huku upinzani ukilalamikia udanganyifu, na Marekani yatetea uamuzi wake wa kuondoa wanajeshi wake kaskazini mwa nchi ya Syria. Na matangazo haya pia unayapata moja kwa moja kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, lakini pia unaweza kutuandikia ujumbe mfupi, anza kujumlisha 25, 75, 64, 0, 5, 7, 7, tuambia tusikilize ukiwa wapi, lakini pia uh, tovuti yetu RFI Kiswahili.com, unaweza kutupata popote pale ulipo duniani. Mabaki ya ndege ya mizigo ilianguka na kutoweka nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ikiwa na watu wanane ukiwemo wahudumu wa Rais Felix Chisekedi wiki iliyopita yamepatikana kutoka Kinshasa. Mwandishi wetu Fredi Tendilonge ametuma ripoti ifuatayo. Ndege hiyo ambayo ilianguka Alhamisi iliyopita, ilibidi ikulu ya rais ichukue siku tano ili itoe taarifa kamili ni wapi iliweza kuangukia. Ni msemaji naibu wa Felix Tshisekedi ndiye sasa alitangaza rasmi kwenye mitandao akiweka picha ya ndege hiyo ambako kuna maandishi ya kuitambulisha kama eka 7293. Ni moja ya alama kubwa ya kuitambulisha hata ikiwa kuna ndege nyingine ya kuifanana ambayo pia iliweza kupotea tangu awali siku ya ajali ya ndege hiyo, serikali ilitangaza kuwa ni watu nane ndio walikuwa ndani, ambao miongoni mwao ni wanamemba mne wa timu ya eropa ya Mashariki. Kikao cha mawaziri wa DRC kilisema kuna wakongomani saba pia ambao walikuwemo, lakini kwa sasa ni miili minne tu ndizo zimeshapatikana, na utafiti umeendelea. Monisco tayari kurejesha miili hizo na kuahidi kuwapa hazo wakuwa serikali. Ikulu ya rais imesema ni wachunguzi na watafiti wenye ujuzi mno ndio walitumwa eneo hilo lakini kuna lawama nyingi kuhusu ndege hiyo kwamba ni yenye zaidi ya miaka thelathini. Pia kuna marubani wake wawili wa Urusi ambao jina zao zilitajwa na ubalozi wa nchi hiyo katika biashara za silaha. Mmoja wa marubani hao alifungwa mwaka elfu mbili kumi na moja nchini Tailande kwa kutuhumiwa kubeba silaha za vita nchini Korea mashariki na mwingine pia miaka 8. Mazungumzo yaliyoanza wiki hii jijini Juba, Sudan Kusini, kati ya waasi na serikali Sudan, ya Sudan yanaendelea vyema licha ya kususiwa na kundi la waasi la Sudan Liberation Movement kutoka jimbo la Darfur. Ahmed Tuguda, afisa wa juu katika mazungumzo hayo, amesema licha ya kutokuwepo kwa changamoto nyingi ambazo hazijapewa ufumbuzi Aa, kama jukumu la msuluhishi na mazungumzo hayo yatafanyika wapi, juhudi zinaendelea vyema. Rais wa Uganda Yoweri Museveni, Waziri Mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed na mwenzake wa Misri Mustafa Kamel Madbuli walihudhuria ufunguzi wa mazungumzo hayo. Kura zimeendelea kuhesabiwa kule nchini Msumbiji baada ya mamilioni ya wapiga kura kumchagua rais na wabunge hapo jana. Zoezi la upigaji kura lilikwenda vizuri katika maeneo mengi isipokuwa maeneo machache, hasa kaskazini mwa nchi hiyo ambayo anaaminiwa kuwa na jihadi wa Kiislamu, eneo ambalo vituo havikufunguliwa. Tume ya uchaguzi imekanusha madai ya kuwepo kwa vitendo vya kujazwa kwa masanduku ya kupigia kura na karatasi bandia. Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Kwa Afrika hili uh, ni jambo la kawaida sana kwamba, uh, tume na vyama vya upinzani mara nyingi kuwa kuna, kuna malalamiko ya upendeleo kwa kwa, kwa serikali au kwa chama kilichokua kwenye madaraka, kwa sababu mara nyingi huzingatia kwamba tume ni kujaa watu ambao wana upendeleo kwa chama kinachotawala. Hii ni kawaida, lakini hali ya wasiwasi kwa husu viji ilikuwepo tangu mwanzo, na hivyo kuonyesha kwa haya malalamiko kwa kweli ni maendelezo tu yale ambayo yamekuwa yanalalamikiwa ya tangu mwanzo. Lakini kwa kusema ukweli, hakuna uchaguzi unaoweza kufanyika Afrika bila kuwa na malalamiko ya namna hiyo, kama ni kawaida au kama ni kweli au si kweli, lakini mara nyingi imekuwa inatokea hivyo kwamba kila naotokea chaguzi, lazima kunatokea malalamiko ambayo yanaonekana kwamba tume aidha itapendelea chama kinachotawala au itakuwa na hila fulani, na huu ni uchaguzi ambao unaelezwa kama kipimo cha utekelezaji wa mkataba wa amani ulitiwa saini miezi miwili iliyopita kati ya serikali na waasi wa zamani wa Renamo. Maafisa wa afya nchini Uganda wakishirikiana na wale wa shirika la afya duniani WHO wanatarajiwa kuanza kutoa chanjo ya kuzuia magonjwa ya surua, polio na rubela kwa watoto milioni 18. Chanjo hiyo itaanza kutolewa leo na itafanyika kwa siku tano zijazo, na hii imekuja baada ya mlipuko wa magonjwa hayo kuripotiwa katika wilaya 60 nchini humo. Polio unasalia unasali kuwa ugonjwa hatari hasa miongoni mwa watoto wanaozaliwa na wakimbizi kutoka DRC na Sudan kusini. RFI, Radio France Internationale afrika ya kati ni saa kumi na mbili dakika 36 afrika mashariki ni saa moja dakika 36 asante sana kwa kuendelea kwa pamoja nasi asubuhi hii waangalizi wa umoja wa ulaya wamepongeza uchaguzi wa tunisia uliofanyika wiki iliopita na kusema uliofanyika kwa utulivu na kubainika kuwa ni ishara ya kukua kwa demokrasia hii imekuja baada ya msomi Kaid Said kutangazwa rasmi kwa mshindi wa kupata asilimia 72.21 dhidi ya mpinzani wake Nabil Karoui aliyepata asilimia 27.29. Umoja wa Ulaya umesema licha ya dosari ndogo zilizojitokeza huo ni uchaguzi wa kuigwa. Fabio Massimo Castaldo ni mkuu wa uangalizi hao. La bonne tenue du scrutin, kufanyika vizuri kwa uchaguzi kunathibitisha nafasi muhimu ya Tunisia katika demokrasia ya kikanda tangu elfu mbili na kumi na moja. Aina nzuri inayoendelea kukua kila uchao. Tunaipongeza Tunisia kuendelea katika harakati zake za mabadiliko, ikiwemo katika sekta ya uchaguzi, hususan katika ufadhili wa kampeni. Hatua za kisheria zipo lakini tumeshuhudia kucheleweshwa kwa hatua ya uwasilishaji wa malalamiko na hasa udhibiti mzuri. Hili ni suala muhimu tena la msingi, kwa sababu ni moja ya miongoni mwa vigezo muhimu vya usawa mkua, wa kila mgombea nam. Ni Fabio Massimo Castaldo, mkuu wa uangalizi wa Umoja Ulaya akizungumza akiwa jijini Tunis. Serikali ya Malawi imesema hakuna kisa chochote cha Ebola kilichoripotiwa nchini humo baada ya kuwepo kwa madai kuwa mtu um, mmoja alikuwa ameambukizwa katika wilaya ya Karonga inayopakana na nchi ya Tanzania. Maafisa wa afya nchini humo wamesema mgonjwa aliyekuwa anashukiwa kuwa na dalili za Ebola hakuwa kusafiri mashariki mwa DRC, eneo ambalo limeathiriwa na ugonjwa huo usababisha vifo vya zaidi ya watu elfu mbili. Nchi katika eneo la maziwa makuu zipo katika hali ya tahadhari kutokana na maambukizi ya ebola kule mashariki mwa DRC. Kiongozi mkuu wa upinzani nchini Cameroon, Maurice Kamto, amesema mapambano ya kutafuta haki lazima yataendelea kwa namna moja au nyingine. Kamto uh, ambaye aliachiliwa huru mapema mwezi huu kufuatia amri ya Rais Paul Biya iliyokuja baada ya mazungumzo ya kitaifa amesema aliitiwa nguvuni kinyume cha sheria na ilitakiwa na ili na amesema kwamba uonevu lazima usitishwe, il fallait bien que cette ilitakiwa kufikia kikomo cha kuzuiliwa kinyume cha sheria. Ni vizuri ilifikia mwisho. Kuna lipi la kupongeza? Kupongeza wakati unarejeshewa haki yako ya uhuru baada ya kuzuiliwa kwa kipindi cha miezi tisa? Unazuiliwa bila hatia, sioni kwamba ni kitendo chochote cha kupongeza. Kama kuna watu wanaona ni hatua nzuri, sawa, lakini kumbuka kwamba sio wao waliokuwa jela, ni mimi na washirika wangu wa karibu, pamoja na wanasiasa wenzangu. Harakati za kutetea haki zitaendelea kwa na namna ambazo zitaweka wazi wakati ujao. huyo ni Maurice Kamto kiongozi wa upinzani nchini Cameroon. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto na zenye uchunguzi wa kina kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika mashariki na kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Nam kwingineko duniani, Urusi inasema haitakubali mapigano kutoka kutokea kati ya wanajeshi wa Siria na Uturuki. Kauli hii ya Urusi imekuja wakati huu vikosi vya Uturuki vikiendelea kupambana na wapiganaji wa kikurdi kaskazini mwa nchi ya Siria. Kuondoka kwa wanajeshi wa Marekani katika eneo hilo wiki iliyopita kulitoa nafasi kwa wanajeshi wa Uturuki kuvuka mpaka na kuanza vita dhidi ya Wakurdi, kundi ambalo Uturuki inasema ni maadui zake. Rais Donald Trump amekuwa uh, akitetea uamuzi wa kuondoka ku, wanajeshi wa marekani kaskazini mwa Siria. uh, tutawarejesha wanajeshi wetu nyumbani, na tutachukua hatua madhubuti dhidi ya Uturuki ili kuwalazimisha waweke mazingira endelevu ya amani na usalama, na tutasubiri kuona ujumbe tulioutuma Siria na Uturuki kama utafanikiwa kuhusu hoja ya kusitisha mapigano. Tumeweka vikwazo vikali dhidi ya Uturuki kama ambavyo mnaweza kushuhudia. Tumeweka vikwazo kwenye bidhaa za chuma na ninaamini vitakuwa na athari kwa Uturuki, ambayo awali ilikuwa ikipata fedha nyingi kwa kufanya biashara na Marekani, lakini sasa hawatapata fedha hizo nyingi. Donald Trump, Rais wa wow, Marekani. Serikali ya Uingereza imesema mazungumzo bado yanaendelea kati yake na viongozi wa Umoja wa Ulaya kuhusu uwezekano kupatikana kwa mkataba mpya wa namna nchi hiyo itakavyoondoa kwenye Umoja wa Ulaya. Waziri Mkuu Boris Johnson anaendelea kupata shinikizo za kupata mkataba mpya kufikia kesho, siku ambayo kutakuwa na mkutano wa viongozi wa nchi wanachama wa jumuia hiyo watakaokutana jijini Brussels. na wakati wa arifa ya michezo na mwenzangu Ali Bilali nam ni kushukuru sana bingwa Victor Abuso. Nianze hapa na mchuano wa jana wa kirafiki baina ya Algeria na Colombia. Bingwa jana, Algeria wamekuja juu mbele ya Colombia. hmm. Mabingwa hawa wa Afrika wametotoa kimasomaso kuonyesha kwamba <laughs> ukanda uh, wa Afrika pia tunaweza na bila shaka, ukizingatia Colombia walivyo wazuri kwenye hmm, mpira wa miguu naam. Lakini jana katika jiji la Lille uh, Algeria walifanya vizuri na kuweza kuishinda Colombia mabao matatu kwa bila uh. Lakini pia baada ya mchuano huo sasa kuna uwezekano Uh, mabingwa wa Afrika wakachuana na mabingwa wa dunia katika mchezo wa kirafiki. So, unakumbuka mabingwa wa dunia bila shaka... ni, ni Ufaransa. <laughs> <laughs> Jana kulikuwa na mkutano baina ya mwenyekiti wa shirikisho la soka kule nchini Ufaransa, Noel Legret, ambaye alikutana na mwenyekiti wa shirikisho la soka wa Algeria, Keredin Zichi, na ambapo kuna uwezekano mkubwa hivi karibuni Uh, mchuano huo wa kirafiki baina ya mabingwa wa dunia na mabingwa wa Afrika ukafanyika. Lakini hivi leo tayari mchezo baina ya Bolivia na Haiti umetamatika mchezo wa kirafiki ambapo Bolivia wameishinda Haiti mabao matatu kwa moja wakati Peru ikitoka sera kufungana bao moja kwa moja na Uruguay. Baadaye Bermuda watacheza na Guatemala. Na hapo jana pia kulikuwa na mchezo wa kuwania kufuzu kombe la Ulaya ambapo Finland waliishinda Armenia mabao matatu kwa bila. Uh, Italy ikaicharaza Liechtenstein mabao matano kwa bila. Ugiriki wakaishinda Bosnia Herzegovina mabao mawili kwa moja bingwa. Naam asante sana Ali Bilal. Shukran. Twende kule Afrika Magharibi. Waandamanaji nchini Guini wanaendelea kuandamana jijini Conakry kupinga mpango wa Rais Alfa Conde kubadilisha katiba ili awanie urais kwa mhula watatu, na watu watano wamepoteza maisha na wengine wamejeruhiwa katika makabiliano hayo ambayo yameendelea kati ya waandamanaji na polisi. Mwenzangu Sabina na Bigambo amezungumza na Hamdun Masel, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa mjini Mwanza nchini Tanzania matokeo mabaya na yanaandika historia mbaya kwa sababu eh, kinachosababisha vurugu zizuke Guine ni matokeo ya rais Alpha Conde kutaka kuongeza muda kubadili katiba ya Guine na kuongeza muda ili apate kutawala muda mwingi zaidi, pengine kinyume na katiba ya Guine ilivyokuwa. Kwa hiyo wananchi wanapinga, na, na ni jambo la kweli, wananchi wana haki ya kupinga. Lilianza kama mdaa sasa inaonekana kwa kweli watu wengi katika mji wa Conakry hawakuamini kama anachokifanya huyu bwana labda kitu kwa kweli, lakini sasa hali imetokezea hivi na watu wanakufa na askari wanakufa, na pengine ni mwanzo wa vurugu kubwa katika taifa hili muhimu sana katika Afrika. Naam, pengine unadhani ni kwa nini viongozi wa Afrika baadhi yao bado hawajifunzi kutokana na matokeo yanayotokea katika baadhi ya nchi ambazo zimejaribu kufanya mabadiliko ya katiba kinyume na ridhaa ya wananchi? Tamaduni wa walasi walasi hawapigi hatua kuangalia mfano wa kilichompata alovimbiwa jana, na hili ni tatizo kubwa sana na, na, na hawakumbuki hawa lakini vile vile ni matokeo ya makosa mengi wanayoyafanya wakiwa madarakani. Kwa hiyo kuondoka madarakani kwao ni jambo la hatari, wanahisi kunaweza kuhatarisha pengine, e, mwisho mbaya wa muhula wao e, wa kuishi uraiani. Kwa hiyo wanataka wafie madarakani na wanachagua njia hiyo, kwamba ndio njia pekee inayoweza kuwanusuru na mkono wa sheria na kadhalika na kadhalika. Lakini mjumla, na, ha, ha, ha, ni tabia ambayo kwa ujumla imekosa kabisa chembe za ustaarabu na ni hali ya kutokuwajibika kwa viongozi na inatisha sana mbele ya safari nafikiri inayorejesha Afrika mazingira, kabisha, nagiza, katika mazingira mabovu kabisa na giza totoro kabisa, katika misingi ya kisiasa, hata misingi ya siasa zinazozingatia demokrasia eh, kwa maana ya uhuru mpana wa watu kujieleza na kutengeneza mambo na kadhalika. Ni jambo la kuumiza sana kwa kweli naam. Uh, unadhani kuna nafasi bado kwa baadhi ya viongozi wa Afrika kufanya jambo kwa ajili ya kurejesha demokrasia katika mataifa ambayo demokrasia imeonekana kusuasua? Bila shaka, bila shaka, nafikiri ni jukumu la African Union kutengeneza mkabala wa mambo unaoweza kusababisha pengine kutengeneza mazingira ambayo yatawafanya viongozi wa Afrika waache kuzichezea katiba zao, za nchi za, za, za, za, zao na, na haswa nafikiri ni wakati mwafaka kwa sasa kwa viongozi wanaongoza eh, African Union kuhakikisha kwamba upuuzi huu haurejeiwi wala hautokei katika mataifa yaliyo wanachama bila shaka wa Afrika Union. Na ni wakati mwafaka wa kutafuta jinsi ya kuweza kulipeleka jambo hili au azimio hili katika mikutano inayokuja, lakini bila shaka kuanza kwenye ngazi za mawaziri na kwenye sekretariat na kadhalika ili kuweza kabisa kabisa, kwa sababu bila hivyo ile amri eh, utaratibu wa AU Afrika Union kuwazia wanajeshi kupata madaraka ya dola kwa kuwapindua viongozi walio madarakani walichokuja kidemokrasia Uamuzi wote hauna maana, bila shaka. Wanajeshi watatoka makambini na kwenda Ikulu na vifaru kumuondosha rais ambaye analazimisha eh, kukaa madarakani na msingi wake kusababisha vurugu na wananchi kufariki. Naam, ni uchambuzi wake Hamdun Marcel, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Mwanza nchini Tanzania. Na sasa ni wakati wa makala ya Afrika Mashariki na Julian Rubavu <muchimu> Karibu, mpenzi msikilizaji, ungane nami kwenye makala ya Afrika Mashariki tunapobadilishana tunababa na kuelimishana juu ya changamoto zinazomkabili raia wa Afrika Mashariki ili kujitambua na kubadilika kifikira na hatimaye kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako. Msikilizaji, leo tunaangazia juu ya changamoto ya ajira nchini Tanzania. Hivi karibuni Waziri Mkuu wa Tanzania Ndugu Kassim Majaliwa alizindua mradi mkubwa wa kitaru nyumba kwa vijana lengo likiwa ni kupambana na ukosefu wa ajira kwa vijana nchini humo. Kuangazia hilo, utamsikia waziri mkuu, waziri wa ajira na vijana, pamoja na baadhi ya raia wote wakiangazia juu ya ajira Tanzania. Mimi ni Julian Rubavu, Radio France International. Anze kumsikiliza Bijenista Muhagama, waziri wa nchi ofisi ya waziri mkuu, sera, uratibu, bunge, kazi, ajira, vijana na wenye ulemavu, akielezea mpango wa serikali juu ya ajira. Tumefanya utafiti ndani ya serikali yetu na tumegundua kundi kubwa la vijana wangeweza kujiajiri kuajiri wenzao, lakini wanakosa ujuzi. Kwa hiyo utafiti huo pia umepelekea mkakati wetu wa taifa, programu za kitaifa za kuhakikisha tunakuza ujuzi, lakini vilevile vile ujuzi huo uwasaidie vijana kujiajiri na kuajiri wenzao. Hapa tulipo tumekuja kuzindua mradi huu wa kitalu nyumba. Sitaki kurejea sana maneno mengi. Mradi wa kitalu nyumba ni kati ya miradi ya, ya, ya kiprogramu ndani ya ofisi ya waziri mkuu inayowasaidia vijana kupata ujuzi. Kitalu nyumba ni ujuzi kwenye shamba, ujuzi kwenye shamba kuwasaidia vijana kulima mazao ambayo mwisho wa siku yatawasaidia kupata masoko, kuwafanya wajiajiri, kuwafanya waajiri wenzao na kuongeza pato la taifa. Na mpenzi msikilizaji wa Radio France International, makala ya Afrika Mashariki naongea na, na baadhi ya raia kupata maoni yao kuhusiana na swala la ajira. Bwana, unaitwa nani? Naitwa Alfred Bishunda. Nafikiri hali ni ngumu, ni ngumu kidogo, kwa sababu nafikiri asilimia 65 ya Watanzania sasa hivi ni vijana walioko chini ya miaka 35. Kwa hivyo ajira imekuwa ni kitu kigumu kidogo kwa sababu eh, tuna vyuo vingi sasa hivi, maana yake tunatengeneza watu wengi sana wanao wanaohitimu, lakini sasa hatujui tunawapeleka wapi na hatuwatengenezei mazingira ya kuwapeleka. Lakini kikubwa zaidi ambacho naweza nikakizungumza ni kwamba mimi nafikiri ni kubadilika tu kwa system ya elimu hapa nchini, tukawafanya vijana wakatoka chini kabisa kabisa madarasa ya awali wakiwa wanajua wanakwenda kukifanya kitu gani, na wanaajiriwa namna gani, wanajiajiri katika misingi ipi, wanaweza kufanya hivyo. Lakini hali ya ajira ni ngumu, ni ngumu, ni ngumu kwa kiasi kikubwa. Wewe ni muhitimu? Wewe ni mwajiriwa uko wapi? Mimi ni muhitimu. Mm-hmm. Ni mhitimu miaka mitano mi, mi tano, sita iliyopita nimehitimu, lakini hali tunayokutana nayo huku mtaani ni ngumu, ni ngumu kwa sababu awali hatukufundishwa kwamba mtakapomaliza mtafanya hivyo, kwa sababu tulifundishwa kwamba mkimaliza tu pengine mnakwenda kukutana na nafasi yoyote hii na hii na hii na hii, lakini ambacho tumekutana nacho mtaani ni kigumu kidogo. Kwa hiyo kubwa zaidi na ambacho nafikiri naweza nikakisema hapa ni kwamba serikali yetu jitahidi kwa maana ya kuanzisha eh, nafasi nyingi sana sana sana za ajira, kwa sababu hilo limekuwa ni tatizo si la Tanzania peke yake. Tatizo kubwa kubwa kubwa hasa katika nchi za Afrika ni tatizo kubwa. Sasa hivi tuko kwenye viwanda, serikali ya viwanda, kwa mujibu wa kauli mbiu ya rais. Kwa hiyo kama tuko kwenye serikali ya viwanda, nafikiri na fikiri cha msingi na kikubwa zaidi ni kwamba viwanda viwe vingi, lakini aji viajiri. <laughs> viajiri watu basi nakushukuru sana, mkumbushe msikilizaji majina yako ni nani? Naitwa Bishundu Alfredi, naitwa Godfrey Alfons hmm. E, mimi nimejiajiri hmm. E, nimejiajiri nafanya shughuli zangu e, kidogo cha kuendesha familia kinapatikana e, na, na maisha yanasonga hmm. Kwa kweli, kwa kifupi, namshukuru Mwenyezi Mungu e. Vipi, ukiangalia ugumu ukoje? kwa sababu vijana au wengi, wengi wanasema kwamba ajira ni ngumu, ajira ni ngumu. Wewe umefanikiwaje jinsi ya kujiajiri? Uh, kila mtu na jinsi yeye mwenyewe anavyoweza, yaani ni, ni, ni, ni wewe tu, ila changamoto katika, katika kazi, changamoto zipo, ndiyo zipo, lakini basi unaendana nazo hivyo hivyo. E, changamoto ni zipo na katika shughuli zote changamoto huwa zipo. Huwezi ukasema kwamba hamna shughuli ambayo haina changamoto. Changamoto zipo, lakini basi unavyokutana nazo, unakabiliana nazo, maisha yanasonga. Eh, kwa kweli, kwa naweza nikasema hivyo. Eh, vijana wengi kuna ambao wametoka vioni, kuna ambao wako mtaani, unakuta wako vijijini wanalialia kwamba suala la ajira ni gumu. Unawashauri nini ambao tayari umeshajiajiri na maisha yanasonga na familia yako? Aa, kwa vijana kama hao mimi ambao naweza nikawashauri, e, kikubwa zaidi wasio na uoga, wasio na uoga. Mara nyingine vijana huwa wanakuwa na aibu kwamba leo mimi niki, nikifanya biashara hii jamii itani, itanionaje vijana wenzangu watanionaje? Kikubwa nachoweza kuzungumzia vijana wengi wanakuwa na aibu. Kwa mfano anaweza ka, akawa na mtaji wa elfu hamsini akajiuliza, hivi mimi huu mtaji wa elfu hamsini kweli nitaanzaje kuzungusha ili uweze kukua eh? Ndipo huwa wanapata changamoto kama hizo, lakini hata kama una mtaji wa elfu hamsini una mtaji wa laki, unaweza ukaanza hata na biashara ndogo ndogo maisha yakasonga. Ndi, ndiyo maana ya ajira mm -hmm. E, kwa mfano unaweza ukanunua hata mikungu ishirini ya, ya ndizi mikungu thelathini, basi kwa kuwa hapa bahati nzuri tuna barabara kuu inaenda Kahama ina e, unapeleka hata kama unauza hiyo mikungu thelathini ukirudi ukirudi unaangua mingine ukirudi una, unalangua simeshapata faida yani, kila unavyokuja ukirudi tu inaongezeka inaongezeka. Nd, ndo, ndo ajira zetu, sawa sawa. hebu hmm, mkumbushe msikilizaji, unaitwa nani? naitwa Godfre Alfos hmm, mzaria wa wilaya Ngara mkoa wa Kagera. Jina langu naitwa Dogras niko demu mzungu mimi, nilijaajiri kuuza kahawa hapa stendi. Ninapata mia mbili mia mbili, ninapata elfu moja, ninaendesha maisha yangu, yanaenda vizuri kuliko kwenda ku, ku, ku, kuiba ni Ninaendesha maisha yangu na familia yangu. Huu mwaka sasa ni wa kumi na tano. Ninaendesha maisha yangu vizuri sana, ninakipata elfu moja, ninaenda nampa mfanyakazi analima, nikipata maindi gunia moja, ninaitunza familia yangu bila wasiwasi. Ndugu msikilizaji, ninashauri hata vijana wenzangu, hata wazee wenzangu, wanaweza wakafanya biashara ndogo ndogo tu, lakini wanaweza wakaishi shauri ya mia mbili mia mbili hizo. Tusidharau mia mbili mia mbili hizo, mia mbili zinaweza zikakutunza na familia yako, maisha yanasonga unaweza kuchukua e, hata nyanya hapa hapa madukani hapa pembejeo, unaenda unaanzisha hata ka kilimo kidogo kidogo kakumwagilizia, yani maisha tu yanasonga. Unaweza ukapata hapo hapo, unaweza ukapata hapo hata mtaji wa elfu hamsini, maisha yanaendelea, unajiajiri wewe mwenyewe, sio kazi za serikalini tu. Na mkumbushe msikilizaji, majina yako. E, majina yangu naitwa Dogorasi Nikodemu Mzungu na niko Ngara mjini hapa hapa stendi. Msikilizaji, kwa kuhitimisha tumsikilize Waziri Mkuu wa Tanzania Kasimu Majaliwa akiangazia dhana halisi ya ajira na kuhimiza vijana kujiajiri kwenye sekta mbalimbali nameza kamuondokane na dhana ya kuwa ajira ni sharti ushike kalamu uende ofisini huwe unashughulikia mafaili ndio uone kwamba hiyo ni ajira. Hapana, ajira ni kazi yoyote ambayo unaifanya, inaweza kukuletea tija, inaweza kukuongezea pato lako, ukaendesha maisha yako wewe na familia yako, hiyo ndio ajira tosha. Hata kama unafanya biashara ndogo inakuingizia shilingi elfu mbili mbili kwa siku, hiyo ndio ajira. Kama ni draiva wa bodaboda unaweza kujipatia kipato cha kila siku, hiyo ndio ajira yako. Unaendesha taksi, ndio ajira yako. Kwa hiyo tunajaribu kuelimisha watu wajue, tunaposema ajira tunamaanisha na nini. Na hadi hapo ndo tamati ya makala ya Afrika Mashariki kwa leo, ambapo tumeangazia juu ya changamoto za ajira nchini Tanzania. Hadi juma lijalo, mimi ni Julian Rubavu, Red Friends International. Matangazo mengine kulika Kiswahili atakuja kwako itaka kufika saa mbili na nusu saa za Afrika Mashariki foni mitamba asubuhi hii ni sane um, stuli sane. Msomizi wa matangazo haya ni Victo Robert Wille, mimi ni Victo Abuso. Kwa heri kwa muda kutoka hapa Dar es Salaam. ki Morgan Heritage na Kibao Tell me how come, akimaliza hivyo, kutoka hapa rikaya Kiswahili muda mfupi, so jao tuta tutakupeleka kule, so junifariki kusikiliza matangazo mengine, usiende mbali sana, tutarudi muda soko mrefu. Kwa heri kwa mbele kutoka hapa Dar es Salaam. Tell me how come Jack, you