Amani ya Mungu iwe pamoja nawe popote pale ulipo. Asubuhi hii imetimia saa moja na nusu majira ya Afrika Mashariki, wakati kule ya Afrika ya Kati ni saa kumi na mbili na nusu. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Ali Bilali, karibu katika awamu hii ya kwanza matangazo katika lugha ya Kiswahili miongoni mwa yale ambayo nimekuandalia ni pamoja na serikali ya Ufaransa imeunda tume ya watafiti itayoangalia kumbukumbu za Ufaransa zinazohusiana na matukio mauaji ya kimbari ya nchini Rwanda mwaka 1994; kesi ya washtakiwa wa matukio ya kabla ya maandamano dhidi ya uwezekano wa kuwania muhula wa tatu wa rais Alfa Konde nchini Guinea Conakry imeahirishwa hadi Jumanne Oktoba 22 mwaka huu. Na idadi ya vifo kutokana na shambulio lililofanywa katika msikiti nchini Afghanistan wakati wa sala ya Ijumaa hapo jana imeongezeka hadi kufikia watu sitini na wawili na wengine 33 kujeruhiwa. Kuna hayo bila shaka na mengine mengi, karibu. Habari kamili. Serikali ya Ufaransa imeunda tume ya watafiti itayoangalia kumbukumbu za Ufaransa zinazohusiana na matukio ya mauaji ya kimbari ya mwaka 1994 nchini Rwanda. Hata hivyo, orodha ya majina hayo imeendelea kupata ukosoaji mkubwa tangu ilipowekwa wazi Alhamis Oktoba 17 na wakosoaji. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron alitangaza kuunda tume hii mwanzoni mwa mwezi Aprili wakati wa maadhimisho wa kumbu kumbu ya kumbukumbu ya mauaji ya kimbari ya Rwanda. Lengo hasa linalotajwa rasmi ni kuchambua jukumu na kujitolea kwa Ufaransa katika kipindi hicho cha mauaji ya kimbari. Orodha hiyo itakuwa na washiriki kumi na tano, wanahistoria, maprofesa wa sheria au na watu waliotambuliwa na waliohitimu katika sekta mbalimbali mbali. Walakin Hakuna mtaalamu wa maswala ya Rwanda katika tume hiyo. Rais wa Uganda, Yoweri Kaguta Museveni, amemtaja mwanamuziki na mwanasiasa wa upinzani nchini humo Bobby Wine kama adui wa maendeleo ya Uganda. Kauli aliyoitoa wakati akifanya mahojiano na shirika la habari la Uingereza la BBC. Rais Museveni ametupilia mbali tuhuma zilizoelekezwa dhidi yake na mwanasiasa huyo kijana akisema serikali yake siyo gandamizi, lakini inamshughulikia Bobi Wine kama adui. Bobi Wine alienda Marekani America na kusema kuwa watu wasije kuwekeza Uganda. Hii ina maana kuwa yeye ni adui ya maendeleo ya Uganda. Unapoenda kuwaambia wageni kuwa wasije na kuwekeza nchini mwetu, ni kwamba unaanzisha vita dhidi ya maendeleo yetu. Sasa ni kwa nini unataka kuja kunufaika na ustawi wetu? Huo huo Bobi Wine kupitia vuguvugu vugu lake la power, la people power amekuwa akiendesha kampeni na kuitisha maandamano ya kuipinga serikali ya Rais Museveni akimtuhumu kuwa mtawala wa kiimla. Kwa kipindi cha miezi sita sasa, migogoro ya mara kwa mara imeitikisa jamii inayoishi katika maeneo ya nyanda za juu ya Minembwe katika wilaya ya Fizi, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika mkoa wa Kivu Kusini. Mapigano ambayo yanatokea husababisha makazi kadhaa ya watu kuchomwa huku wananchi wakitangatanga kutafuta hifadhi. Wakati wa mkutano uliofanyika siku ya Alhamis, Oktoba 17, mjini Bukavu, mkuu wa vikosi vya kulinda amani vya Umoja wa Mataifa nchini Congo, MONUSCO, Karna Soro aliwaonya wawakilishi wa jamii tofauti kwamba lazima wasitishe mashambulizi na kwamba hali hiyo inachosha sasa, eh. Radio France Internationale. Saa moja dakika 35 majira ya Afrika Mashariki. Kesi ya washtakiwa nane waliokamatwa kabla thidi, ya maandamano dhidi ya uwezekano wa kuwania muhula watatu wa Rais Alpha Konde nchini Guinea Conakry imeahirishwa hadi Jumanne Oktoba 22. Miongoni mwa washtakiwa kuna viongozi wakuu wa asasi za kiraia, viongozi wakuu wa kitaifa wa shirika la ulinzi wa katiba ambao wanafuatiliwa kwa makosa ya kufanya ujanja na vitendo vinavyoweza kutatiza usalama wa umma na kusababisha usumbufu kwa utaratibu wa umma. Hapo awali, mahakama wilaya Diksin imeketi katika masuala ya marekebisho. Ofisi ya mwendesha mashtaka inahitaji kifungo cha miaka mitano jela dhidi ya washtakiwa saba kati ya wanane. Waangalizi wa uchaguzi wa kimataifa wamesema uchaguzi wa Msumbiji ulifanyika katika hali tulivu, lakini wakaeleza kuguswa na namna zoezi la usajili wa wapiga kura lilivyogubikwa na udanganyifu pamoja na kutokuwepo usawa kati ya chama tawala na vile vya upinzani. Jumanne ya wiki hii wananchi wa Msumbiji walipiga kura kuchagua rais wa bunge na magavana katika uchaguzi ambao ulishuhudia vurugu kwenye baadhi ya maeneo na malalamiko ya uwizi wa kura. Radio France Internationale Kiswahili kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Nam, saa moja na dakika 36 majira ya Afrika Mashariki. Idadi ya vifo kutokana na shambulio lililofanywa katika msikiti nchini Afghanistan wakati wa sala ya Ijumaa hapo jana imeongezeka hadi kufikia watu 62 na wengine na 33 wamejeruhiwa. wa taarifa hii imethibitishwa na msemaji wa gavana wa jimbo la Nangahar, Ataula Kagiani. Ripoti za awali zilieleza watu 28 wamekufa na 55 wamejeruhiwa. Takriban watu laki tano na elfu ishirini na watano wameandamana jana Ijumaa huko Barcelona kupinga hukumu iliyotolewa dhidi ya viongozi wa uhuru wa eneo la Katalunia waliohukumiwa na mahakama ya Uhispania kifungo cha muda mrefu kutokana na jukumu lao wakati wa jaribio la kutaka mjitengo mwaka 2017 polisi wamekabiliana na waandamanaji. Saa moja dakika thelathini na saba majira ya Afrika Mashariki. Ni mpisha mwenzangu Stephen Mumbi anakujia na makala ya nyumba ya sanaa na kusalimu msikilizaji. Popote pale ulipo, karibu katika makala ya nyumba ya sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili. Mwenyeji wako ni mimi Stephen Mumbi, na leo tunaangazia sanaa ya urembo makeup, urembo katika sura na katika muonekano. Nitakuwa naye Hilda Koshuma kuangazia sanaa hii. Karibu sana msikilizaji, msikilizaji, kabla ya kuanza kuzungumza naye Hilda Koshuma, tujiweke sawa na kibao hiki na Dina cha kwake mbili ya beli Suwa ni moto, ya kibao na Dina cha kwake mbili ya bel. Karibu sana Hilda Koshuma katika makala ya nyumba ya sanaa. Nashukuru sana hmm. Unapozungumzia sanaa ya urembo ama makeup unamaanisha nini? Uh, tunavyosema sanaa ya makeup artist, Makeup artist ni sanaa inayotumia vipodozi na mbinu mbalimbali mbali katika sura au katika mwili wa binadamu kuweza kubadilisha mwonekano wa yule mtu na, uh, kuweza kuonekana na kuendana na ma maudhui ya kitu anachokifanya. Ninavyosema hivyo, naweza nikatolea mfano uh, kwenye industry, let's say ya movie Uh, kuna characters mbalimbali katika sanaa ya movie au uigizaji. Kwa hiyo inaweza ikawa yule mtu anahitaji anatakiwa aonekane amechoka, kwahiyo kazi ya makeup artist ni kuweza kutumia mbinu mbalimbali mbali na vipodozi mbalimbali ili kuweza kumfanya yule mtu akaonekana amechoka na kuweza kufanya kile kitu anachotakiwa afanye. Kwa hiyo tunatumia vipodozi na mbinu mbalimbali kuweza kumtengeneza mtu kuendana na kile kitu anachokifanya. Naweza akawa ni bibi harusi, anatakiwa apendeze. Kwao tunatumia vipodozi na mbinu mbalimbali kuweza kumtengeneza yule mtu akaendana na maudhui ya kile kitu anachokifanya ndio maana ya makeup artist. Eh, kipi sasa kilikuvutia kufanya sanaa hii ya urembo ama makeup? Uh, kwanza ni passion, ni kitu ambacho kipo kilikuwa ndani yangu tangu nilivyokuwa nakuwa, nilikuwa napenda sana mambo ya urembo. Kwa siwezi kuvumilia mamangu anatoka naenda kazini alafu nikaona kabisa nywele zake ziko vibaya, yuko haendani nakule, na kule anakoenda. Kwahiyo nilikuwa ni kitu ambacho kilionekana tangu zamani. Kwahiyo baada na, wakati naendelea kukua, nikaenda chuo, nikamaliza chuo, nikawa naendelea ku, practice kwa ndugu, jamaa na watu wangu wa karibu. Na wenyewe wakawa wana appreciate kazi yangu. Unawaremba. Ya. Eh, hey, hey. Yaani na hivyo. Kwa wakawa wana appreciate kile kitu ninachokifanya. Kwa baada ya muda nikaona kwamba huu hiki ni kitu ambacho nakipenda na ninapenda nikifanye. Na ninakifanya na watu wanakifurahia. Kwa ni kitu ambacho kikanivutia mimi kuingia moja kwa moja katika hisa na. Oh, unaionaje sasa? Ni Muda gani unaifanya sana hii? Kwa sasa nina muda wa miaka mitatu tangu nimeanza. nimefanya mafunzo ya banking and finance. Ndio taaluma yako? Ndio taaluma yangu na bachelor, bila shaka. Yes, na bachelor ya banking and finance. Shahada ya kwanza. Yes, nilipata pale chuo cha usimamizi wa fedha IFM. Kwao nikaingia uh, kazini, nikafanya bank hapa hapa Dar es Salaam, nikafanya kwa muda wa miaka miwili, baada hapo sasa nikaamua niingie moja kwa moja Uh, full time katika sanaa ya makeup artist. Kwa sasa, ni benki kilikuwa kipato akitoshi kwa unam... <laughs> <laughs> Eh, um naweza nikasema kilikuwa kinatosha na kitoshi, lakini ah, pia kwa sababu ni kitu ambacho ninakipenda. Makeup ni kitu ambacho nilikuwa nakipenda na kitu yani, nilikuwa natamani nifanye kitu ninachokipenda. Ulijifunza vipi sasa kuboresha, kwa sababu mbali na kipaji lazima ukinoe. mm. E, ama ulienda shule, ulifanya nini ili kukinoa na kuwa mahiri? Nimefanya trainings online, online trainings, sana sana kupitia kwenye interneti ya yeah, nimefanya online training. Kuna kuna shule mbalimbali mbali ambazo ziko mtandaoni zinafanya online trainings, kwa hiyo nimefanya online trainings kuweza kujinoa zaidi, lakini pia nina mategemeo ya kwenda kuende, kujinoa zaidi na zaidi yeah. Unaionaje kazi yenyewe? Naweza nikasema kwamba kazi ya makeup inakuwa kwa kasi, yani ni industry ambayo inakuwa kwa kasi kwa sababu tunashirikiana bega kwa bega na watu wa movie industry. Kama unavyojua movie industry inakuwa sasa hivi, kwa hiyo uh, makeup artist ana play role kubwa kwenye movie industry, yes. Hata mwanaume pia mm, anatakiwa labda let's say aonekane mzee au aonekane amechoka, baadaye kidogo tena aonekane amecheza labda na furaha. Vitu vyote hivyo vinatengenezwa. Ni mo, lazima ule muonekano utengenezwe, yes, na makeup artist ndo kazi yake kubwa. Pia si hivyo tu, tunafanya kazi bega kwa bega na watu wa um, watu wa media personalities yes, uh, watangazaji lazima arembwe yes. Kwa hiyo nimeshafanya mm -hmm, nimesha fanya kazi na, na media personality. Mtu anataka aonekane tofauti kila siku, aendane na karakta yake pia meona. Kwa hiyo tunakaa, tunashirikiana, tunashauriana kwamba avae nini, aweke nini ili aonekane tofauti kila siku, lakini pia personality yake isitoke, yani asiende nje ya personality yake, sio wabandia. Yes, asiwe wabandia, lakini avutie na aweze kumhamasisha ule mwangaliaji, kuweza kumhamasisha aweze kuangalia na kusikiliza. vifaa gani vinatumika kwenye kufanya sanaa hii? Tunatumia vifaa mbalimbali vingi tu, tunatumia powders foundations tunatumia um, rangi za mbalimbali. Tunacheza sana na rangi ya yeah, tunacheza na pigments. Ni vitu vingi sana tunacheza navyo mpaka, yeah, mtu anaonekana sura yake. Ni ufundi wa hali ya juu kumfanya, yes, mtu mweusi akaendelea kuwa mweusi na nang'aa mweupe akabadilika, mtu aonekana naye ametokwa, mm, na machozi kachoka. Yes, ni kazi nzuri na ngumu mnafanya. Yeah. yeah. Ili kuwa msanii mahiri wa kufanya sanaa hii ni mambo gani muhimu ya kuzingatia? okay, ili uwe uh, mahiri katika kazi ya sanaa au sanaa hii, kwanza lazima uwe mbunifu, uwe mbunifu wa hali ya juu, na pia uwe ni uwe mwepesi wa kufikiria. Kama huna passion au huna interest, unasema tu unafanya kwa ajili ya kupata kipato, huwezi kuwa mahiri. Lazima itoke ndani cha pili, lazima uwe mbunifu na mtu wa kufikiria kwa kina, kwa sababu inaweza katokea situation, unakuta mtu uh, unapewa labda tangazo, tunatakiwa tu, tu, tuwe na maudhui haya. Kwa hiyo wewe kama make-up artist lazima uwe ni mtu wa kufikiria kwa haraka kwamba unafanyeje ili yule mtu aendane hmm, na maudhui ya lile tangazo au unafanyaje ili ule mtu akaendana na ile karakta anayotakiwa acheze. Kwa mfano, kuna mtu mwingine asili yake ni upole, sawa, lakini katika movie anatakiwa aonekane mtu fulani ambaye ni mwenye hasira sana au aggressive sana. O, sasa unatakiwa uwe mbunifu kwamba utafanyeje ili ule mtu akaendana na ule muonekano, au anatakiwa aonekane jambazi lakini kwa kwa kwa uhalisia ni mpole kwayo, lazima wewe kama makeup artist tucheze na vifaa ili kuweza kumbuni yule mtu aendane na, na, na hiyo, hiyo karakta yake. Kwayo lazima uwe mbunifu, lazima upende kazi. Msikilizaji, kama ndio kwanza unajiunga nasi, haya ni makala ya Nyumba ya Sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili. Jina langu ni Steven Mumbi, niko naye Hilda Konshuma msanii wa kufanya sanaa ya urembo kutoka nchini Tanzania, ni makeup artist kwa kimombo, urembo na kufanya mwonekano uwe madhubuti katika ngozi yako, katika mwili wako, katika sura yako. Mm-hmm. tukate kidogo, fundo la maji na kibao cha kwake Lady JD, msanii kutoka nchini Tanzania, anasema mawazo Bajeti ni nini ukafanye ukiwa hunazo pesa? Ndio yazidi utawaza, ni wapi uende ukasake. Ndoto lako likiwa tukutu, utawaza ulichapwe viboko vingapi lilikome. Walimwengu nao wakiwa wakusakama, utawaza ni utawazani jinsi gani uaepuke. Hakuna binadamu asiye na mawazo, hata vijana nao pia huwa wanawaza. Kila kitu duniani lazima uwaze, hakuna litendeka lo bila ya mawazo. mawazo, Mawazo. Siku wengine wana nicheka Kibao cha kwake Lady JD mawazo, msanii kutoka nchini Tanzania akifanya sanaa hii kwa zaidi ya miaka 20. Na sasa tunaendelea na makala haya ya nyumba ya sanaa nikiwa naye Hilda Konshuma. Jina langu ni Steven Mumbi. Hilda, hebu tusimulie mm. hatua ya kwanza unafanya nini mpaka mtu anakuwa amekamilika sasa, huyu mm. umeisha mremba anaweza akaenda kama ni kwenye movie, anaweza kufanya kama ni bibi harusi mm. au kutusimulia kwa mfano mfano, kama bibi harusi, hatua mm. gani unafata mpaka anakamilika ana na kwenda kanisani na anaondoka. Kwanza kabisa, uh, tunakaa naye bibi harusi, tunataka tu, tu, tusome karakta yake anapenda vitu gani? Anapenda nini? Atakwambia kwamba mimi, labda napenda kuwa natural, mimi napenda nywele bandia, napenda kuonekana dramatic. Yani unamsoma kwanza mteja anataka nini, then ukishajua anataka nini, una study ngozi yake. Utamuuliza kwamba ngozi yako ikoje, ina mafuta, ni kavu, inakuwaje? Kwao una study pia ngozi ya bibi harusi. Baada ya kumstadi sasa, ndo tunaanza kumfanyia preparation kuendana na kile e, karakta yake pamoja na kitu anachokihitaji, theme ya harusi yake na nguo anazozivaa, pamoja na hiyo ngozi yake, ndo unapanga sasa, unaanza preparation, utampaka kuendana na hicho alichokuambia, yeah, mpaka anakamilika. Kwa bibi harusi, mfano umezungumzia bibi harusi, namna ambavyo unaweza ukakaa naye ukamsikiliza. haikuwahi kutokea bibi harusi umemremba akasema hapana? Okay, changamoto zinaweza zikawa nyingi. Kwa mfano swala la muda nakuta, inaweza ikatokea bibi harusi labda akachelewa saluni, au ikatokea, unajua siku ya harusi kunakuwa na mambo mengi, au kikatokea tu kitu kikamstress kwa hiyo anapokuwa stressed, of ina inakupa changamoto kidogo, wewe kama mpambaji kuweza kumpamba ku, ku, ku vile, kwa sababu mtu an, akiwa nastayari ana stress, unakuta saa nyingine hata unavyompaka yani kama una, unaelewa. <laughs> hupati mwonekano, hupati mwonekano wake, yes, kwa sababu anaweza kaa kwenye mudi nzuri ya furaha eh, kuna mremba, gafla akapokea meseji kwamba bwana harusi mpaka sasa hivi hatujui aliko eh. Eh. Eh. Yes. Au <laughs> gari ya wako haijafika eh. Hey. Umeelewa? Kwa hiyo hizo ni changamoto ndogo ndogo ambazo tunapitia, lakini tuna make sure kwamba uh, tunafanya kila iwezekanalo uh, apendeze na aweze kufurahia siku yake. Sana hii umesema, pia unaifanya kwa kuwaremba wale wanaofanya katika movie mbalimbali. Ni kweli. Vipi unaonaje ukilinganisha na kuwaremba mabibi harusi mm, ama watu wanaofanya eh, sherehe mbalimbali? okay. naweza kusema kwa upande wa movie kidogo ni ngumu kidogo, si sio sawa na kwenye watu wa maharusi na nini, kwa sababu kwenye movie kumbuka, tunacheza na characters kwa hiyo characters ni nyingi, unakuta mtu mmoja anatakiwa acheze characters nyingi, kwaiyo na wewe inabidi pia uwe mbunifu zaidi kuweza kumbadilisha ule mtu kulingana na zile character. Kwa hiyo naweza nikasema kwenye upande wa filamu na movie kidogo ni ngumu compare na uh, mabibi harusi kwa sababu biarusi anakuwa na wasifu mmoja tu wa furaha basi. Yes. Lakini wale wengine wakati huu anaweza akawa na familia, inabidi aingie kwenye familia, wakati huu inabidi awe ndio anaendesha gari afu Yes. Kakasirika wakati mwingine akarudi na amelewa, natakiwa aonekane mbele ya mkewe. Hmm. Na, na kadhalika. Hmm. Una mudu vipi sasa kuweza kufanya kwa ufanisi? Yeah. Uh, ni kufanya kwa moyo na pia kuwa mbunifu Uh, kuwaza zaidi, yani tunaita kuwaza extra miles ya yeah. kusoma sana. Kwa hiyo ndo, hiyo ndo navyofanya yeah. <laughs> Eh. E, mfano kama mimi kwa mwonekano wangu mm. Nasoma taarifa ya habari kwenye TV Sao. Wewe ndo makeup artist wangu, unatakiwa unirembe yes. Utaremba vipi? okay. Kwanza kabisa ntakushauri uvae suti na ningekushauri vaa suti nyeusi, tuseme labda ndo hiyo siku tunatengeneza kipindi, kwa hiyo utavaa suti nyeusi. Nitakushauri kwa jinsi ninavyokuona, una madoa kidogo, kwa hiyo nitatumia uh, concealer, nitaziba madoa ya rangi yako exactly, nitaziba madoa ili yasionekane kwenye, kwenye uh, TV. Then, nitatumia setting powder kidogo kwa ajili ya kuondoa mafuta mafuta yasingae sana. Kwa hiyo pale unavo kamera zinavyokumulika unaonekana smart. Asante ah, basi nitaonekana maridadi. Basi wakati uh, idhaa it, ya Kiswahili itapokuja na tv ya Kiswahili, basi mm, nitakutafuta unishauri namna ya kuonekana nikisoma habari <laughs> kwa maridadi ama nikifanya kipindi kwa maridadi. Karibu sana, asante sana Hilda, kwa kuzungumza nasi katika makala ya nyumba sana. Unapatikana vipi sasa mtandaoni? Mtu anaweza kakuona Facebook, Instagram? Ok, uh, mimi napatikana kwanza, niko Instagram. Akaunti yangu ya Instagram ni Hilda Koshuma, Hilda Koshuma, Hilda Koshuma. Na Facebook napatikana kwa Hilda Koshuma pia, na nafanya pia mobile makeup kokote uliko. Namba zangu za simu ni plus 255. Unaanza na alama ya kujumlisha 255 715979749. Asante sana, Hilda Koshuma, kuzungumza nasi katika makala ya Nyumba ya Sanaa. Msikilizaji, ndio tunatuananga katika makala haya. Jina langu ni Steveni Mumbi, tulikuwa tukiangazia sanaa ya urembo wa mwonekano kwa katika sura Nilikuwa naye Hilda Koshuma tukiangazia sanaa hii mpaka juma lijalo. Usiache kunitumia maoni yako katika akaunti yangu ya Facebook pamoja na Instagram, andika Steve Mumbi, Stivu Mumbi, na ujumbe wako utanifikia. Ni kutakia kila laheri na uwe na siku tulivu. Kwa heri. Nam shukran sana. Stephen Mumbi Ali Biladi ndiyo jina langu na kusihi kujunga nami na tena ifikapo saa 2 na nusu majira ya Afrika Mashariki. o kinaitwa lamou nesifipa yaani, mapenzi hayatoshi. Kimeimbwa na wanamuziki kutoka kule nchini Ufaransa, naitwa Singila, ambaye mshirikisha hiro katika bao hicho. Ali Bilali ndiyo jina langu, punde na kuacha na wenzetu kutoka Paris, Ufaransa.