Ni saa moja na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa kumi na mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Martha Saranga. Kiongozi wa upinzani wa Sudani Kusini Riek Machar Arejea mjini Juba ikiwa si zaidi ya mwezi mmoja kabla ya hukumu wa muda wa uundwaji wa serikali ya umoja wa kitaifa. Mkutano wa pili kati ya Rwanda na Uganda washindwa kufanyika kama ilivyoafikiwa katika kikao cha Kigali. Wabunge wa Uingereza waunga mkono marekebisho ya mpango wa taifa hilo kujiondoa katika Umoja wa Ulaya. Karibu katika ngo ya kwanza ya matangazo yetu ya asubuhi leo, Jumapili Oktoba 20 mwaka 2019. Matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www RFI Kiswahili.com. Kiongozi wa waasi nchini Sudani Kusini Dr Riek Machar amerejea mjini Juba jana Jumamosi ikiwa ni sehemu ya juhudi za kunusuru mkataba wa amani ambao umebakiza mwezi mmoja kupita muda wake. Ziara yake mjini Juba inalenga kujaribu kupata mwafaka na Rais Salva Kiir kuhusu namna watakavyounda serikali ya kitaifa kabla ya muda wa mwisho uliokuwa umewekwa katika mkataba waliotiliana saini. Mchakato wa uundwaji wa serikali ya kitaifa tayari umeahirishwa mara moja, na tarehe nyingine waliokubaliana ilikuwa ni Novemba kumi na mbili mwaka huu. Mkutano wa pili kati ya Rwanda na Uganda ambao ulikusudiwa kufanyika Alhamisi iliyopita baada ya ule wa Septemba 16 jijini Kigali, ukilenga kumaliza hali ya mvutano kati ya mataifa hayo mawili haukufanyika, kwa mujibu wa gazeti la East African, kufuatia usimamizi wa rais wa Angola, Joao Lorenco, na kikao cha kwanza huko Kigali ambapo maafisa wa pande zote mbili walitumia nusu siku katika majadiliano ya kurejesha mahusiano ya kidiplomasia. Uganda ilikubali kuandaa mkutano wa pili ndani ya siku thelathini ambazo zingeangukia Alhamis iliyopita. Mnamo Alhamis, maafisa wa Rwanda walieleza kuwa hakuna mawasiliano yaliyofanyika kutoka kwa wenzao wa Uganda kuhusu maandalizi ya mkutano huo wa pili. Wanajeshi wanne na askari polisi mmoja wameuawa huku wengine kumi na mmoja wakijeruhiwa kufuatia mashambulizi pacha yaliyotekelezwa mapema Jumamosi, kaskazini mwa Bukina Faso. Taarifa ya jeshi nchini humo imefahamisha kitengo cha jeshi huko Ban jimboni Lorom na Yense jimboni ya Tenga vililengwa na mashambulizi yaliyotekelezwa kwa wakati mmoja saa 9 alfajiri. Hata hivyo jeshi limeeleza lilifanikiwa kudhibiti washambuliaji mara baada ya mashambulizi kutekelezwa. RFI, Radio France Internationale unaendelea kutegea sikio idhaa ya Kiswahili ya radio France International. Tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Ni saa moja na dakika 33 kwa saa za Afrika Mashariki, saa kumi na mbili na dakika 33 kwa saa za Afrika ya Kati. Matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www RFI kiswahilicom Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson ametuma barua ya kuongezewa muda wa kujitoa katika Umoja wa Ulaya jana Jumamosi bila kutia sahihi yake baada ya wabunge kupiga kura ya kumlazimisha kuomba muda zaidi wa nchi yake kujiondoa baada ya tarehe thelathini na moja. Wabunge hao wamedai kwamba wanahitaji muda zaidi kuyaelewa vizuri yaliyomo kwenye mpango huo kabla ya tarehe ya mwisho yaani Oktoba 31. Matokeo hayo yanaahirisha hatua ya kupigia kura mpango wa Brexit hadi pale sheria zote zinazoambatana na mpango huo kupitishwa bungeni. Aidha, Boris Johnson analazimika kuomba kuongezewa muda kutoka Umoja wa Ulaya ili kuiepusha nchi hiyo kujitoa Oktoba 31 bila mpango wowote. Rais wa Marekani Donald Trump amesema Jumamosi kuwa mkutano ujao wa mataifa tajiri kiviwanda G7 hautafanyika katika moja ya vilabu vyake vya gofu vya Florida kufuatia madai ya ufisadi. Rais huyo aliandika taarifa hiyo kupitia ukurasa wake wa Twitter akiahidi kutafuta eneo jingine mara moja. Kwa mujibu wa afisa mmoja wa ikulu ya White House, eneo lililoairishwa lilifaa zaidi kwa shughuli hiyo ya mkutano. Radio France Internationale Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Barabara kabisa msikilizaji, ni saa moja na dakika thelathini na tano kwa saa za Afrika Mashariki, saa kumi na mbili na dakika thelathini na tano kwa saa za Afrika ya Kati. Unaendelea kutegea sikio Radio France International, idhaa ya Kiswahili. Tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Na sasa nampisha mwenzangu Stephen Mumbi kuwa nawe katika makala nyumba ya sanaa. Kusalimu msikilizaji popote pale ulipo, karibu katika makala ya nyumba ya sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili. Mwenyeji wako ni mimi Steven Mumbi na leo tunaangazia sanaa ya urembo makeup, urembo katika sura na katika muonekano. Nitakuwa naye Hilda Koshuma kuangazia sanaa hii. Karibu sana msikilizaji msikilizaji, kabla ya kuanza kuzungumza naye Hilda Koshuma, tujiweke sawa na kibao hiki na Dina cha kwake mbili ya beli na dina cha kwake mbili ya bel. Karibu sana Hilda Koshuma katika makala ya nyumba ya sanaa. Nashukuru sana mm. unapozungumzia sanaa ya urembo ama makeup, unamaanisha nini? uh, tunavyosema sanaa ya makeup artist. Makeup artist ni sanaa inayotumia vipodozi na mbinu mbalimbali mbali katika sura au katika mwili wa binadamu kuweza kubadilisha mwonekano wa yule mtu na uh, kuweza kuonekana na kuendana na ma maudhui ya kitu anachokifanya. Navyosema hivyo, naweza nkatolea mfano uh, kwenye industry, let's say, ya movie. Uh, kuna characters mbalimbali katika sanaa ya movie au uigizaji. Kwa hiyo inaweza ikawa yule mtu anahitaji anatakiwa aonekane amechoka, kwa hiyo Kazi ya makeup artist ni kuweza kutumia mbinu mbalimbali mbali na vipodozi mbalimbali ili kuweza kumfanya yule mtu akaonekana amechoka na kuweza kufanya kile kitu anachotakiwa afanye. Kwa hiyo tunatumia vipodozi na mbinu mbalimbali kuweza kumtengeneza mtu kuendana na kile kitu anachokifanya. Naweza akawa ni bibi harusi, anatakiwa apendeze. Kwa hiyo tunatumia vipodozi na mbinu mbalimbali kuweza kumtengeneza yule mtu akaendana na maudhui ya kile kitu anachokifanya, ndio maana ya makeup artist. Eh, kipi sasa kilikuvutia kufanya sanaa hii ya urembo ama makeup? Uh, kwanza ni passion. Ni kitu ambacho kipo kilikuwa ndani yangu tangu nilivyokuwa nakuwa nilikuwa napenda sana mambo ya urembo. Nilikuwa siwezi kuvumilia mamangu anatoka anaenda kazini, alafu nikaona kabisa nywele zake ziko vibaya, yuko haendani na kule anakoenda. Kwahiyo nilikuwa ni kitu ambacho kilionekana tangu zamani. Kwahiyo baada na, wakati naendelea kukua, nikaenda chuo, nikamaliza chuo, nikawa naendelea ku, ku practice kwa ndugu, jamaa na watu wangu wa karibu. Na wenyewe wakawa wana appreciate kazi yangu. Unawaremba. Eh, hey, hey. Yani eh, na hivyo. Kwa wakawa wana appreciate kile kitu ninachokifanya. Kwa baada ya muda nikaona kwamba huu hiki ni kitu ambacho nakipenda na ninapenda nikifanye. Na ninakifanya na watu wanakifurahia. Kwa ni kitu ambacho kikanivutia mimi kuingia moja kwa moja katika hisa na. Oh, unaionaje sasa? Ni Muda gani unaifanya sana hii? Kwa sasa nina muda wa miaka mitatu tangu nimeanza. Nimefanya mafunzo ya banking and finance. Ndio taaluma yako? Ndio taaluma ya bachelor. Bila shaka yes, na bachelor ya banking and finance, shahada ya kwanza. Yes nilipata pale chuo cha usimamizi wa fedha IFM, kwao nikaingia uh, kazini. Nikafanya bank hapa hapa Dar es Salaam nikafanya kwa muda wa miaka miwili, baada hapo sasa, nikaamua niingie moja kwa moja Uh, full time katika hii sana ya makeup artist kwa sababu ni benki kilikuwa kipato kitoshi. <laughs> <laughs> Eh? Um, naweza nikasema kilikuwa kinatosha na kitoshi lakini ah, pia kwa sababu ni kitu ambacho ninakipenda, makeup ni kitu ambacho nilikuwa nakipenda na Yani nilikuwa na tamani nifanye kitu ninachokipenda. Ni, ulijifunza vipi sasa kuboresha, kwa sababu mbali na kipaji lazima ukinoe mm, eh, ama ulienda shule, ulifanya nini ili kukinoa na kuwa mahiri? Nimefanya trainings, online, online trainings, sana sana kupitia kwenye internet, yeah. Ya, nimefanya online training kuna, kuna shule mbalimbali mbali, ambazo ziko mtandaoni zinafanya online trainings. Kwa hiyo nimefanya online training kuweza kujinoa zaidi, lakini pia nina mategemeo ya kwenda kuende, kujinoa zaidi na zaidi yeah. Unaionaje kazi yenyewe? Naweza nikasema kwamba kazi ya makeup inakuwa kwa kasi, yani ni industry ambayo inakuwa kwa kasi, kwa sababu tunashirikiana bega kwa bega na watu wa movie industry. Kama unavyojua movie industry inakuwa sasa hivi, kwa hiyo uh, makeup artist ana role kubwa kwenye mwonekano ule hata yeah, mw, yes. Mwanaume pia mm, anatakiwa labda aonekane mzee au aonekane mzee, amechoka, baadaye kidogo tena aonekane amecheza, labda ana furaha. Vitu vyote hivyo vinatengenezwa, ni lazima ule mwonekano utengenezwe. Na watu wa, um, watu wa media personalities. Yes, uh, mtangazaji lazima arembwe, yes. Kwa hiyo, nimesha, mm -hmm, nimesha fanya kazi na, na media personality, mtu anataka aonekane tofauti kila siku, aendane na karakta yake pia meona. Kwa hiyo tunakaa tunashirikiana, tunashauriana kwamba avae nini, aweke nini ili aonekane tofauti kila siku, lakini pia personality yake isitoke, yani asiende nje ya personality yake, yani asiwe wabandia. Yes, lakini avutie na aweze kumhamasisha ule mwangaliaji, kuweza kumhamasisha aweze kuangalia na kusikiliza. vifaa yeah. gani vinatumika kwenye kufanya sanaa hii? Tunatumia vifaa mbalimbali vingi tu, tunatumia powders foundations tunatumia um, rangi za mbalimbali tunacheza sana na rangi ya yeah, tunacheza na pigments, ni vitu vingi sana tunacheza navyo mpaka, yeah. mtu anaonekana sura yake. Ni ufundi wa hali ya juu kumfanya, yes. mtu mweusi akaendelea kuwa mweusi na nang'aa mweupe, mm. akabadilika, mtu aonekana naye ametokwa, mm. na machozi kachoka, yes. ni kazi nzuri na ngumu mnafanya. yeah. Yeah. Ili kuwa msanii mahiri wa kufanya sanaa hii, ni mambo gani muhimu ya kuzingatia? Ok, ili uwe uh, mahiri katika kazi ya sana, au sanaa hii, kwanza lazima uwe mbunifu, uwe mbunifu wa hali ya juu, na pia uwe ni uwe mwepesi wa kufikiria kama huna passion au huna interest, unasema tu unafanya kwa ajili ya kupata kipato, huwezi kuwa mahiri, lazima itoke ndani. Cha pili, lazima uwe mbunifu na mtu wa kufikiria kwa kina, kwa sababu inaweza katokea situation unakuta mtu uh, unapewa labda tangazo tunatakiwa tu, tu, tuwe na maudhui haya. Kwa hiyo wewe kama makeup artist lazima uwe ni mtu wa kufikiria kwa haraka kwamba unafanyeje ili yule mtu aendane hmm, na maudhui ya lile tangazo, au unafanyaje ili yule mtu akaendana na ile karakta anayotakiwa acheze. Kwa mfano, kuna mtu mwingine asili yake ni upole, sawa, lakini katika movie anatakiwa aonekane mtu fulani ambaye ni mwenye hasira sana au aggressive sana. Kwa hiyo sasa, unatakiwa uwe mbunifu kwamba utafanyeje ili ule mtu akaendana na ule mwonekano, au anatakiwa aonekane jambazi, lakini kwa, kwa, kwa uhalisia ni mpole kwao. Lazima wewe kama makeup artist tucheze na vifaa ili kuweza kumbuni ule mtu aendane na, na, na hiyo, hiyo karakta yake. Kwao lazima uwe mbunifu, lazima upende kazi. Msikilizaji, kama ndio kwanza unajiunga nasi, haya ni makala ya nyumba ya sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili. Jina langu ni Steven Mumbi, niko naye Hilda Konshuma, msanii wa kufanya sanaa ya urembo kutoka nchini Tanzania. Ni makeup artist kwa kimombo, urembo na kufanya mwonekano uwe madhubuti katika ngozi yako, katika mwili wako, katika sura yako mm -hmm. tukate kidogo, fundo la maji na kibao cha kwake Lady JD, msanii kutoka nchini Tanzania anasema mawazo. Bajeti ni nini ukafanye? Ukiwa unazo pesa ndio yazidi utawaza, ni wapi uende ukasake. Ndoto lako likiwa tukutu, utawaza ulichape viboko vingapi likome. Na walimwengu nao wakiwa wawakusa kama, utawaza nijisiga, ni jinsi gani uwaepuke. Hakuna binadamu wasiye na mawazo. Hata vijana nao pia huwa wanawaza. Kila kitu duniani lazima uwaze, hakuna litendekalo bila ya mawazo. Mawazo kila mtu wanayo mawazo, yeah. na sasa tunaendelea na makala haya ya nyumba ya sanaa nikiwa naye Hilda Konshuma. Jina langu ni Steven Mumbi. Hilda, hebu tusimulie mm, hatua ya kwanza unafanya nini mpaka mtu anakuwa amekamilika sasa. Huyu mm, umesha mremba anaweza akaenda kama ni kwenye movie, anaweza kufanya kama ni bibi harusi mm, au kusimulia kwa mfano, mfano kama bibi harusi mm, hatua gani unafata mpaka na, ana, anakamilika anakwenda kanisani na anaondoka. Kwanza kabisa uh tunakaa naye bibi harusi, tunataka tu, tu, tusome karakta yake, anapenda vitu gani, anapenda nini? Atakuambia uh, kwamba mimi labda napenda kuwa natural, mimi napenda nywele bandia, napenda kuonekana dramatic. Yani unamsoma kwanza, mteja anataka nini, then ukishajua anataka nini, una study ngozi yake, utamuuliza kwamba ngozi yako ikoje, ina mafuta, ni kavu inakuaje kwao. Unastadi pia ngozi ya bibi harusi. Baada ya kumstadi sasa, ndo tunaanza kumfanyia preparation kuendana na kile e, karakta yake pamoja na kitu anachokihitaji kihitaji, thimu ya harusi yake na nguo anazozivaa pamoja na hiyo ngozi yake, ndo unapanga sasa, unaanza preparation, utampaka kuendana na hicho alichokuambia, yeah, mpaka anakamilika kwa bibi harusi, mfano umezungumzia bibi harusi, namna ambavyo unaweza ukakaa naye ukamsikiliza. Haikuwahi kutokea bibi harusi umemremba akasema hapana? Okay, changamoto zinaweza zikawa nyingi. Kwa mfano swala la muda, nakuta inaweza ikatokea bibi harusi labda akachelewa saluni, au ikatokea, unajua siku ya harusi kunakuwa na mambo mengi, au kikatokea tu kitu kikamstress kwa hiyo anavyokuwa stressed of ina inakupa changamoto kidogo wewe kama mpambaji, kuweza kumpamba ku, ku, ku vile, kwa sababu mtu an, akiwa na stari ana stress, nakuta saa nyingine hata unavyompaka, yaani kama una, unaelewa <laughs> hupati mwonekano hupati mwonekano wake, yes. Kwa sababu anaweza kaa kwenye mudi nzuri ya furaha kuna eh, mremba ghafla mm, kapokea meseji kwa bwana harusi mpaka sasa hivi hatujui eh, aliko eh. Eh. Yes, au <laughs> gari ya wako haijafika eh, hey. Umeelewa? Kwa hiyo hizo ni changamoto ndogondogo ambazo tunapitia lakini, tuna make sure kwamba uh, tunafanya kila iwezekanalo uh, apendeze na aweze kufurahia siku yake sana. Hii umesema pia unaifanya kuwaremba kwa wale wanaofanya katika muvi mbalimbali, vipi unaonaje una, una, una, ukilinganisha na kuwaremba mabibi harusi mm. ama watu wanaofanya eh, sherehe mbalimbali mbali? Okay. Naweza kusema kwa upande wa muvi kidogo ni ngumu kidogo, sio sawa si na kwenye watu wa maharusi na nini, kwa sababu kwenye muvi kumbuka tunacheza na characters kwa hiyo characters ni nyingi, unakuta mtu mmoja anatakiwa acheze characters nyingi kwao, na wewe inabidi pia uwe mbunifu zaidi kuweza kumbadilisha ule mtu kulingana na zile character. Kwa hiyo naweza nikasema kwenye upande wa filamu na movie kidogo ni ngumu compare na uh, mabibi ya arusi kwa sababu biharusi anakuwa na wasifu mmoja tu wa furaha basi, yes. Lakini wale wengine wakati huu anaweza kawa na familia, inabidi aingie kwenye familia, wakati huu inabidi awe ndio anaendesha gari afu kakasirika, yes. Wakati mwingine e, akarudi e, amelewa, wakati, amelewa. E. Takiwa aonekane mbele ya mkewe. Mm. Na, na kadhalika Mm. Una mudu vipi sasa kuweza kufanya kwa ufanisi? Yeah. Uh, ni kufanya kwa moyo na pia kuwa mbunifu Uh, kuwaza zaidi, yani tunaita kuwaza extra miles ya yeah. Kusoma sana kwa hiyo ndo hiyo o navyofanya yeah. eh. Eh, mfano kama mimi, kwa mwonekano wangu mm. Nasoma taarifa habari kwenye TV Sao. Wewe ndo makeup artist wangu, unatakiwa unirembe yes. Utaremba vipi? okay. Kwanza kabisa nitakushauri uvae suti na ningekushauri vae suti nyeusi, tuseme labda ndo hiyo siku tunatengeneza kipindi kwayo, utavaa suti nyeusi ntakushauri. Then kwa jinsi navyokuona una madoa kidogo, kwa hiyo ntatumia uh, concealer, ntaziba madoa ya rangi yako exactly, ntaziba madoa ili yasionekane kwenye kwenye uh, TV. Then ntatumia setting poda kidogo, kwa ajili ya kuondoa mafuta mafuta singae sana. Kwa hiyo pale unapo kamera, kumulika, smart zinapokumulika ah, unaonekana. Asante basi, nitaonekana maridadi. Basi wakati uh, idhaa it, ya Kiswahili kiswahiliajana TV ya Kiswahili mm. Basi nitakutafuta unishauri namna ya kuonekana nikisoma habari kwa maridadi <coughs> ama nikifanya kipindi kwa maridadi. Karibu sana. Asante sana Hida kwa kuzungumza nasi katika makala ya nyumba sana. Unapatikana vipi sasa mtandaoni? Mtu anaweza kakuona Facebook, Instagram Ok, uh, mimi napatikana kwanza, niko Instagram, akaunti yangu ya Instagram ni Hilda Koshuma, h i l d a k o s h u m a Hilda Koshuma, na Facebook napatikana kwa Hilda Koshuma pia na nafanya pia mobile makeup kokote uliko. Namba zangu za simu ni plus 255 Unaanza na alama ya kujumlisha 255 715979749. Asante sana Hilda Koshuma kuzungumza nasi katika makala ya nyumba ya sanaa. Msikilizaji, ndio tunatua nanga katika makala haya. Jina langu ni Stephen Mumbi, tulikuwa tukiangazia sanaa ya urembo wa mwonekano kwa katika sura nilikuwa naye Hilda Koshuma tukiangazia sanaa hii mpaka juma lijalo. Usiache kunitumia maoni yako katika akaunti yangu ya Facebook pamoja na Instagram, andika Steve Mumbi, Stivumumbi, na ujumbe wako utanifikia. Ni kutakia kila la heri na uwe na siku tulivu. Kwa heri, shukran. Steven Mumbi kwa makala ya nyumba ya sanaa. Msikilizaji, kabla ya kuhitimisha ni kukumbushe tulioyapa uzito katika nguo hii ya kwanza. Kiongozi wa upinzani nchini Sudani Kusini, Riek Machar arejea mjini Juba ikiwa si zaidi ya mwezi mmoja kabla ya ukomo wa muda wa uundwaji wa serikali ya umoja wa kitaifa. Mkutano wa pili kati ya Rwanda na Uganda washindwa kufanyika kama ilivyofikiwa katika kikao cha Kigali. Na wabunge wa Uingereza waunga mkono marekebisho ya mpango wa taifa hilo kujiondoa katika Umoja wa Ulaya na msikilizaji, hadi hapo sina la ziada. Tukutane tena saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Martha Saranga, kwa heri kwa sasa. Kona tuama unanipa furaha ya dunia na hisi mapenzi kuchanganywa, na macho nafumba kuangalia wengine, tusije kukosana moja kwa moja usije nirudishia hapa dunia ni paka ahera pia nirudishia hapa dunia ni paka ahera pia