Barabara ni saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Na haya ni matangazo ya idhaa ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia kutoka jijini Dar es Salamu nchini Tanzania. Emmanuel Richard Makundi. Ahlan wasahla ni msikilizaji, popote pale unapotegea sikio matangazo yetu haya leo asubuhi ya awamu ya kwanza miongoni mwa utakayoyasikia ni pamoja na mawaziri wa afya kutoka nchi tisa za eneo la maziwa makuu wamekutana mashariki mwa DRC kujadiliana kuhusu udhibiti wa ugonjwa wa Ebola. Mamia ya raia wa Sudan wameandamana kushinikiza kilichokuwa chama cha Omar al Bashir kufutwa. Waziri Mkuu wa Canada Justin Trudeau ajiandaa kuongoza taifa hilo kwa muhula wa pili. Habari kamili. Msikilizaji, ukiwa na lolote, tutumia rafa yako kwenda kwenye namba 255764015747. Usi usisahau kuanza na alama ya kujumlisha. Mawaziri wa afya kutoka nchi tisa za kwenye eneo la maziwa makuu wamekutana mjini Goma, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kushauriana na wataalamu wa shirika la afya duniani WHO kuhusu vita dhidi ya Ebola, ugonjwa ambao mpaka sasa umegharimu maisha ya watu zaidi ya elfu mbili mashariki mwa nchi hiyo. Mwanahabari wetu Chube Ngorombi ametutumia ripoti ifuatayo. Baada ya mkutano huo, viongozi wa WHO na hao wa Umoja wa Afrika wamesema kwamba watazidisha juhudi za kuunga mkono mataifa jirani wa Congo DRC kwa lengo la kupambana na maambukizi ya virusi vya ebola barani Afrika, kama anavyojulisha Daktari Maite Mashidison, mmoja wa viongozi wa WHO barani Afrika kuhusu mawasiliano mema. WHO watafanya kazi mbalimbali mbali, pamoja na Umoja wa Afrika na sote tutapambana na ebola kwa ushirikiano na nchi mbali mbalimbali. Wizara ya afya nchini Congo DRC pamoja na mawaziri wa afya kutoka nchi jirani wa Congo DRC walijulisha pia kuridhika na mikakati mbalimbali iliyochukuliwa mbali dhidi ya maambukizi ya virusi vya ebola. Samuel Majirani ni mumoja wa viongozi wa wizara ya afya nchini Tanzania. Mikakati imewekwa ambayo iko mikakati mingi mizuri ya kushirikiana, kupea na taarifa, kudhibiti na kuhakikisha kwamba ule ugonjwa sasa hauendelei kusambaa. Nao raia waishio jimboni Kivu Kaskazini wamejulisha mtazamo wao dhidi ya mkutano huo, wasikuje kwa kuja kutafuta mafaida zao, lakini wakuje kwa kumaliza hiyo ebola ambayo inatatiza wakaashi ba ministre sante ya bapehi, kama ba piganishe na si population ebola tabakia tu urgence internationale. Kama banabana mutu mwenyiko na ebola bamubloke kwenye anafikia isivuke fasi kwenye hai afikaku. na nanjole mukutani takuwa na maana. Hayo yaripotiwa wakati ambapo vifo vya watu waliofariki na ugonjwa hatari wa ebola vyaendelea kupungua mashariki mwa Kongo DRC. Jube Ngorombi, Goma, RFI Kiswahili. Nam, asante Chube Ngorombe. Tukisalia huko huko mashariki mwa DRC, msikilizaji, walimu kwenye mji wa Bukavu wameendelea na mgomo wao wa kushinikiza serikali kuwalipa mshahara wao wa tangu mwezi Septemba. Mgomo huu unahusisha zaidi ya walimu elfu kumi wanaofundisha katika shule za umma nchini humo. Wanaharakati wa haki za binadamu wameungana na walimu hao kushinikiza serikali kutekeleza ahadi zake, kama anavyoeleza hapa Cristostom kijana akiwa mjini Bukavu. Walimu wakuwe kwanza watulivu, waangalie namna gani kunaweza kuwa hiyo mazungumzo ya ana kwa ana na wakuu viongozi, na hapo wakiendelea kufanya kazi, wakiendelea kuelimisha watoto wetu. Kwakacha kazi na kuanza maandamano, kuanza migomo, haiko faida ya watoto wetu, na sisi kama vile eh, wakuu wa shirika la raia, tunawaambia walimu ni vyema watie maji kidogo katika muvinyo ya kwao, waangalie kwanza wapatie kipaumbele zungumzo maongezi na serikali na baada ya hapo, kama Rais Tshisekedi atimize ahadi za kwake, hizi zinakuwa tayari kusindikiza walimu katika hiyo vita. Ni Jean Christostom, kijana uh, mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu akizungumza akiwa kule kwenye mji wa Bukavu, mashariki mwa DRC. Maelfu ya raia wa Sudan wameandamana hapo jana kwenye miji kadhaa wakitoa wito kwa serikali ya mpito kuvunja kilichokuwa chama cha Omar al Bashir. Maandamano yameshuhudiwa kwenye mji wa Hatum, Omdurman, Madam al Obeid, Port Said na mji wa Zalinge ulioko kwenye jimbo la Dafur, wakionyesha uungaji mkono kwa mamlaka mpya ya mpito. Maandamano ya hapo jana pia yalikuwa ni sehemu ya maadhimisho ya kumbukumbu ya tarehe 21 Oktoba mwaka 1964 ambapo utawala wa kijeshi wa Ibrahim Abud uliangushwa. Mahakama ya jinai kwenye mji wa Nanterre nchini Ufaransa imemhukumu waziri wa zamani wa Burundi na mkewe kifungo cha miaka miwili jela na faini ya yuro elfu sabini kama malipo ya uharibifu kutokana na kumtumia mfanyakazi wa ndani kwa kipindi cha miaka kumi bila kumlipa. Gabriel Mpozagara, waziri wa zamani wa haki na uchumi nchini Burundi, na mkewe Kandide Mpozagara wamekutwa na hatia ya kumpa kazi kwa kumlazimisha mfanyakazi huyo na kumweka katika mazingira yasiyokuwa ya heshima. Method Sindaigaya, mkulima wa zamani wa Burundi mwenye umri wa miaka 39 aliambia mahakama jinsi alivyokuwa mtumwa kwa miaka kumi. Kinachonifanya niwe na furaha sana ni kuona wamehukumiwa kwa sababu sheria imefuata mkondo wake katika kutambua kuwa nimekuwa mwathirika wa utumwa wa miaka kumi katika mazingira yasiyo stahili. Sitaki kuona mtu anakuja kuyapitia maisha niliyoishi kwa sababu, katika hali yau, inabidi kuheshimu haki za binadamu. Ndiyo maana nimeenda mahakamani nao wamenisikia kunilipa fidia. Najua itachukua muda lakini justice. Leo ninayo furaha. Ni Methoda Sindaiga, na mkulima wa zamani ambaye likuwa alitumikishwa kwa karibu miaka kumi. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frequency 9665 kilohertz, mita bendi 31. Msikilizaji, wiki tatu baada ya kupata uhuru kutokana na msamaha wa rais wa Senegal Maki Sali, mea wa zamani wa jiji la Dakar Khalifa Sali hapo jana alijitokeza hadharani na kutangaza nia ya kuendelea na shughuli za kisiasa. Akizungumza na mamia wa wafuasi wake, Sali amesema amerejea akiwa na nguvu mpya. Zami, marafiki zangu, ndugu wananchi wenzangu, tunayo mengi ya kufanya kwa ajili ya nchi yetu. Majaribu niliyopitia hayakunikatisha tamaa badala yake najituma kuhakikisha malengo yangu yanafanikiwa. Tutaendelea kubaki katika mwendeleo huo wa upinzani. Baada ya kutafakari mengi niliyoyapitia hapa napale na pale, nimekuja na amri mpya na nguvu nitakayoitumia kulihudumia taifa la Senegal. Ni sauti yake Khalifa Sall, meya wa zamani wa jiji la Dakar. Chama kikuu cha upinzani nchini Msumbiji, RENAMO, kimetoa wito kwa wananchi kukataa matokeo ya uchaguzi mkuu wa juma lililopita, kikisema kulikuwa na udanganyifu mkubwa. Chama hicho ambacho kinaundwa na wapiganaji waasi wa zamani kimetaka kufanyika kwa uchaguzi mkuu mpya, kikituhumu serikali kwa kukiuka mkataba wa amani kwa kutumia vurugu na vitisho wakati wa upigaji kura. Na wanajeshi saba wa Kamerun wanaotuhumiwa kuwaua wanawake wawili na watoto wao katika kile kinachodaiwa mauaji ya kupangwa, waliorekodiwa kwa picha za video, wamekaa na mashtaka katika mahakama ya kijeshi. Radio France Internationale. Waziri mkuu wa Canada Justin Trudeau anatarajiwa kushinda uchaguzi mkuu uliofanyika hapo jana, ambapo hata hivyo atalazimika kuunda serikali ya umoja na kutawala kwa muhula wa pili, matokeo ya awali yameonyesha. Victor Abuswa na maelezo zaidi. Televisheni ya taifa ya CBC inabashiri kwamba chama cha Liberal cha waziri mkuu Trudeau kinaelekea kupata ushindi na hivyo kitaunda serikali, lakini itakuwa ni serikali ya wachache. Tayari wafuasi wa chama hicho wameanza kusherekea jijini Montreal wakati huu wakisubiri hotuba kutoka kwa viongozi wao. Hata hivyo wafuasi wa chama cha Conservative kinachoongozwa na Andrew Scheer, ambaye ameleta ushindani mkubwa katika uchaguzi huu, wameonekana wenye huzuni baada ya kubainika kwamba watapoteza katika uchaguzi huu. Mamilioni ya raia wa Canada walishiriki katika uchaguzi huu ulioshuhudia pia idadi kubwa ya wanawake wakiwania nyadhifa ya kuwa waziri mkuu. nam asante msikilizaji. Na spika wa bunge la Uingereza John Beko amekataa pendekezo la serikali iliyotaka wabunge kupiga kura ya ndio au hapana kuhusu mkataba mpya wa Brexit. Beko amesema hakukuwa na haja ya mkataba huo kujadiliwa tena bungeni kwa sababu siku ya Jumamosi wabunge walishaujadili na kupiga kura, na kupiga kura muswada uliotaka mchakato wa nchi hiyo kujitoa kucheleweshwa. Mazingira ya leo yanafanana na yale ya Jumamosi, kwa hivyo uamuzi wa wangu ni kuwa swala hili halitajadiliwa leo kwa sababu tutakuwa tunajirudia na haitakuwa sahihi kufanya hivyo. <laughs> Ni sauti yake spika wa bunge la Uingereza, John Beco. Kinara wa upinzani katika uchaguzi mkuu wa urais nchini Bolivia amekataa kutambua matokeo ambayo yanaonekana kumpa ushindi Rais Evo Morales, wakati huu waangalizi wa uchaguzi wa kieleza wasiwasi. Carlos Mesa, rais wa zamani wa nchi hiyo, ambaye alifanikiwa kushika nafasi ya pili katika uchaguzi wa siku ya Jumapili iliyopita na kulazimisha kwenda duru ya pili, amekataa kutambua matokeo yaliyopita pitiwa upya na tume ya uchaguzi ambayo sasa yanaonyesha Morales kuwa ni mshindi. Na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu amemtaarifu rais wa nchi hiyo kuhusu kushindwa kuunda serikali ya kitaifa, hatua inayotoa nafasi kwa mpinzani wake Ben Gantz kujaribu kuunda serikali. Uamuzi wa Netanyahu ni kama pigo kwake, wakati huu alikuwa akijaribu kupata uungwaji mkono ili aendelee kusalia madarakani, ambapo angekuwa waziri mkuu aliyehudumu kwa muda mrefu zaidi. Wadadisi wa mambo nchini Israel wanasema hata, hata hivyo Gans mwenyewe naye anakabiliwa na, na ugumu katika kusaka uungwaji mkono kuunda serikali ya kitaifa. RFI, michezo na Ruben Lukumbuka. Asante sana Emmanuel Makundi, Virgil van Dijk ni miongoni mwa wachezaji saba soccer, in ingereza, wa uh, klabu ya soka ya Liverpool nchini Uingereza ambao wametajwa katika orodha ya wachezaji thelathini wanaowania taji la mchezaji bora mwaka wa elfu mbili na kumi na tisa Ballon d'Or. Klabu ya Manchester City imetoa wachezaji watano akiwemo Raheem Sterling, Riyad Mahrez, Sergio Uh, uh, miongoni mwa uh, wengine. Msikizaji, Cristiano Ronaldo na Lionel Messi uh, wote ambao wameshinda taji hili mara kumi wapo katika uh, orodha hiyo. Kwamba tayari tuzo ya mchezaji bora ya FIFA ilikusha tolewa. Hii ni tuzo ambayo inatolewa na jarida la kule nchini Ufaransa. Ufaransa na mshindi wa Ballon d'Or atafahamika uh, tarehe pili mwezi Desemba uh, jijini Paris. Nikuletee matokeo ya mechi yaliyopigwa hapo jana katika uh, ligi kuu huko Uingereza. Msikilizaji uh, Sheffield United ilitandika Arsenal bao moja uh, bila, lakini katika Seri A uh, huko Italia, Brasia wakipiga na Florentina, Fiorentina uh, timu zilitoka sare asa bila ya kufungana. Leo kutashuhudiwa uh, mechi kadhaa katika UEFA Champions League ambapo Dinamo Zagreb watakipiga na Shaktar Donetsk, Manchester City watacheza na Atalanta, wakati Juventus watacheza na Lokomotiv Moscow. Naona muda umetupa mkono, mengi zaidi ni katika awamu ya pili. Asante Ruben, shukran. Tugeukie katika mahojiano na msikilizaji. Waalimu kwenye mji wa Bukavu, mashariki mwa DRC, wameendelea na mgomo wao kushinikiza serikali kuwalipa mshahara wao wa tangu mwezi Septemba. Mgomo huu unahusisha waalimu zaidi ya elfu kumi wanaofundisha katika shule za umma. Uh, mwenzangu Sabina Mpelo amezungumza na Jean Chrisostom kijana, yeye ni mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu akiwa kule mjini Bukavu. Katiba ya nchi yetu inapatia hiyo posibiliti, hiyo fursa kwa kila mwananchi kuandamana, kufanya revendikation ya haki za kwake, ya vitu fulani fulani. Na sisi kama vile wakuu wa shirika za kiraia, kuona walimu wanadai kwa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo iweze kuwapatia mishahara yao na iweze kuwatia katika mahali yenye inaweza kuwa inawaruhusu kufanya kazi vizuri, sisi hatuwezi kupinga jambo kama na hayo. E, kitu ya kusema yenye inatuletea huzuni kidogo. Unajua kama inakuwa sasa zaidi ya miaka ishirini eh, wazazi wa Kongo wanaelemea sana, wanateseka sana na hiyo tunaita marupurupu ama prime, wenyewe wanalazimishwa kulipa kwa ajili ya maadibisho ya watoto. Unadhani madai haya ya walimu ni ya msingi wakati huu ambapo serikali ya DRC inapambana katika kuinua uchumi wa taifa hilo? Ndiyo, madai ya walimu ina ina, ina, ina msingi. Kisha tuwezi kukataa walimu wanakuwa na haki ya kupata e, mshahara yenye kuwa halali, ila yenye tunaona ni hiyo haraka haraka walimu wanaingia e, mbio sana katika hiyo mgomo. E, wangesubiri kwanza tuone namna gani serikali e, ya jamhuri, Mweshimiwa Rais Sekedi ametupatia maazimio fulani fulani, tuchunge bajeti ya nchi iweze ku, ku, ku, ku, kupita kwenye Bunge, na hapo sasa ndio walimu wanaanza kuwa na hiyo eh, haki ya, ku, ya kuomba hiyo yenye wanalazimisha wana leo na hiyo sio uraia bora, hiyo sio ungwana kwa hali ilivyo sasa. Na maandamano haya yakishuhudiwa, unadhani ni kwa namna gani madai haya yanaweza kushughulikiwa katika hali ya usalama, lakini pia utulivu? Ndiyo sisi tunawaza kama e, Mheshimiwa Rais Chisekedi wakati amekuwa hapa mjini Bukavu, mimi binafsi nimepata hiyo fursa ya kuonana naye, na nimezungumza naye na, na nimesikia ni mtu mwenye kuwa na, na mazuri mwenye kuwa na nia nzuri ya kuleta hiyo mabadiliko. Sasa walimu wakuwe kwanza watulivu, waangalie namna gani kunaweza kuwa hiyo mazungumzo ya ana kwa ana na wakuu viongozi, na hapo wakiendelea kufanya kazi, wakiendelea kuelimisha watoto wetu. Kuwacha kazi na kuanza maandamano, kuanza migomo Haiko faida ya watoto wetu na sisi kama vile eh, wakuu wa shirika la raia, tunawaambia walimu ni vyema watie maji kidogo katika muvinyo ya kwao, waangalie kwanza, wapatie kipaumbele mazungumzo, maongezi na serikali. Na baada ya hapo, kama Rais Chisekedi hatimize ahadi za kwake hizi, tutakuwa kwa tajari kusindikiza walimu katika hiyo vita, tutakuwa tajari kuandamana nao kusudi haki zao ziweze kutimizwa. Ni sauti yake Jean Christostom, kijana mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu akizungumza akiwa kule mjini Bukavu. Endelea kuwa nami kwenye makala ya Jua haki Zako. Msikilizaji, juma moja lililopita, tulijadili kuhusu siku ya kimataifa ya mtoto wa kike ambayo iliadhimishwa kidunia. Juma hili makala ya Jua haki Zako inaendelea kutathmini suala hili kwa kina na leo hii tunatazama eneo la pwani ya Kenya. Mashirika mbalimbali mbali ya kutetea haki za binadamu pwani ya Kenya kule Mombasa yamekuwa yakiendesha kampeni mbalimbali mbali na elimu mbalimbali mbali kwa jamii kuhusiana na maswala ya ukatili wa kingono na ndoa za utotoni. Lakini ni harakati ambayo mashirika mengi na wanaharakati wengi wa kutetea haki za binadamu nchini Kenya wanakubali kwamba ni suala ambalo litachukua muda kidogo kubadilisha mtazamo wa kijamii kuhusiana na haki za wasichana. Kwa, kwa jamii nyingi, mila na desturi zimechangia kuwagandamiza wasichana na kuwapa nafasi zaidi watoto wa kiume. Hali ikoje kule Mombasa, nchini Kenya? Makala ya Jua Haki Zako inazungumza moja kwa moja kwenye laini ya simu na Francis Yauma. Yeye ni mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu kutoka shirika la Muhuri lenye makao yake kule Mombasa, nchini Kenya. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, karibu uandamane nami mwanzo mpaka mwisho wa makala haya. Nam pengine Francis uh, auma Tatizo ni kubwa kiasi gani a, pwani ya Kenya huko, tatizo ni kubwa kweli, maanake wengi watoto wa kike wanadhulumiwa kwa kuozwa ndoa za mapema. Watoto wadogo wanapelekwa, wanaoa wengine jandoni, wanapelekwa wengine wanapelekwa katika barabara y kuomba, wengine wameandikwa makazi manyumbani, na ni watoto wa kike wengi wamedhulumiwa kutoka mashambani kama Kwale, Kilifi na sehemu za Mazeras. Kwa hivyo tumeona ni serikali wanajaribu, lakini sheria haishiki, haswa wanaoathiriwa ni watoto wa kike. Tukaona ni muhimu kinamama wenyewe wafike mashinani kufunza jamii na vile vile kufatizia kesi hizi. Kwa hivyo tumeona tumeathiriwa pakubwa sana hapa pwani, asilimia karibu uh, tisaini na nane ya watoto wa kike wanapata shida kwa sababu ya mila na tamaduni zilizopitwa na wakati. Ni kwa kiasi gani mila hizi na tamaduni zimeendelea kutekelezwa katika eneo la pwani? Na hakika watu wengi wanaoishi katika maeneo ma ya pwani wamekuwa wakidaiwa na kutuhumiwa kwamba wanaendelea kute, kutekeleza mila ambazo ni potofu na mila ambazo zinamkandamiza mwanamke na hasa mtoto wa kike. Na ni asilimia kubwa sana, ukiangalia mashambani kule Tana River, sehemu za Kwale, sehemu za Kilifi na Mombasa pia. Hata wanapelekwa nje kufanya kazi, wengine wanapelekwa Saudi Arabia, watoto wa kike hawa. Alafu wengine wana hizi na tamaduni, wanakeketwa wana, wana, wanafanya mambo ambayo hata kisheria hairuhusu, na wengi wanadhulumiwa, hawaendi, hawapelekwi mashule. Na vile vile ukiangalia, hao ndiyo wanabaki majumbani kufanya kazi za majumbani, wanapelekwa tu mokozi hizi siui za kushona charani na kubanga, kudanganywa. Kwa hivyo ni wameathiriwa pakubwa, sio. Vile vile kuna makesi za kupigwa watu, kupigwa a wanazana, akina mama wanapigwa sana katika vilabu, na kuna wanafuatilia kese majumbani, wana waa wanadhulumiwa kimapenzi, wanapigwa na ume wao wanapigwa na jamii na hakuna wanasema mtoto kike, wa kike watu wawajali hawako sensitive na kina mama. Francis Auma, umekuwa wakitetea haki za binadamu kwa muda mrefu, unadhani tatizo ni nini? Tatizo ni jamii kutokuwa na uelewa wa sheria zilizopo zinazomlinda mtoto wa kike na kina mama majumbani, ama ni hofu walionayo wakina mama kuripoti vitendo ambavyo wanafanyiwa katika jamii. Licha ya hofu ya kina mama kuogopa, vile vile jamii imewagandamiza sana. Jamii ya wajali wanamwona mtoto wa kike ni, ni duni, wanamuona ni mtu awezi. Kwa hivyo unaona, unapata mtu anaweza fanya hata kazi na silipe na kuampeleka, ama ukimwandika kazi ya kinyumbani, unamdhuru pia kimapenzi. Hakuna pa za kupeleka. Sheria ziko, sheria kali, lakini hazifuatiliwi. Wanasema ah, ya nini? Kwa hivyo imekuwa na udhaifu mkubwa, na inaathiri mambo mengi. Hata sasa ukiangalia katika mitaa yetu, wanaoomba pesa ni watoto wa kike, watoto wadogo wadogo dugu, wamesha kuwa hawajali mtoto wa kike, wanayepelekwa sukuli mtoto wa kiume. Kwa msikilizaji wa Afrika Mashariki Francis angependa kufahamu kwani sheria ya Kenya inasemaje kuhusu vitendo ambavyo vitendo vya udhalilishaji wa kijinsia na, ama unyanyasaji wa kijinsia kwa wanawake na watoto? Sheria ni kali, sheria iko, lakini haifatwi kwa sababu kuna udhaifu mkubwa. Watu wanaona tumalize kinyumbani Wataona utaaibisha familia kama unaozeshwa na nguvu kwa sababu ya mila na tamaduni. Jamii, wana jamii ni kikwazo kikubwa ili kufata hizi sheria. Jamii inakuwa ni kikwazo kikubwa sana, wanakuambia wewe, unapotoka wewe uta- utatuadhirisha, wewe utaleta aibu. Kwa hivyo, jamii inachangia pakubwa kwa sababu ya mila na tamaduni ambazo ziat na wakati na ile mila strong, wanafatilia sana tamaduni zao, na hii inakuwa ni kikwazo kubwa sana ili haki ipatikane kwa watoto wa kike na msikilizaji wa RFI Kiswahili, mfano nchini Tanzania, ukipatikana na hatia ya makosa ya udhalilishaji wa kijinsia ama kujihusisha na mapenzi na mtoto ambaye yuko shule, kifungo ni miaka thelathini uh, jela. Pengine Francis Sauma, wito wako ni nini kwa jamii ambazo zinaendeleza ama zinaendekeza mila na tamaduni potofu ambazo zinamkandamiza mwanamke pamoja na mtoto wa kike kwenye jamii? Uh, kwa kifupi hapa Kenya tumewaambia kuwa wakati umeisha wa dhulma hizi, wanawake wenyewe wajitokeze kupigania haki zao, na sisi tu kama watetezi wa haki za binadamu tuko nyuma yao kwa support na njia zote, na wale watakaokeuka na wale ambao watakao dhulumu mtoto wa kike ama watoto wa jinsia, akina mama, wanawake basi siku zao zimefika. Hivi sasa kuna mwamko mkubwa, kuna msukosuko, mwamko mpya, na kwa hakika tutawafatizia mpaka tuangalie haki imetendeka kwa, haki, kwa kinamama na jinsia ya kinamama. Na msikilizaji wa RFI Kiswahili, mara baada ya kuzungumza na mwanaharakati, bila shaka tatizo hili lina uhusiano mkubwa sana wa ukaribu na tatizo la kisaikolojia. Watu wanahitaji kubadilisha mitazamo na kuachana na mila potofu. Kwenye line ya simu, naungana na Dismas Liasa. Yeye ni mtaalamu wa maswala ya saikolojia. Pengine nini kinaweza kufanyika ili kuishawishi jamii kuachana na mila kandamizi ambazo zinamkandamiza mwanamke pamoja na mtoto wa kike, Dismas? Uh, ninachoweza kusema kwanza ni kili kwamba ni kweli kuna ukandamizaji, na huo ukandamizaji hasa umesababishwa na ile historia ya kuonekana kana, kana kwamba uh, wenzetu wa, wa, wa, wa, hao wa kike, wa kike ni kama wa vile wamekuwa ni watu wa kukandamizwa. Unajua huko mwanzo ilikuwa mtoto wa kike Kana kama ni wa kusaidia saidia tu kazi kupika kufua, lakini sio sio mtu ambaye anatakiwa kuishi pia, yaani awe na maisha yake pia, awe na uhuru wake pia. Kwa hiyo ni historia ndiyo hasa iliyotujenga ikatufikisha hapa tuliko sasa. Dismas, uh, kwa msichana ama mama ambaye amefanyiwa vitendo hivi, athari zake ni zipi kisaikolojia na anaweza akasaidiwaje? ni kwamba kwa sababu Afrika kumekuwa na hiyo hali ya uh, kutendewa ukatili watu wa jinsia hiyo uh, watoto wanaposhuhudia ukatili ule ukifanyika, na hasa wakiwa na umri wa mwaka mmoja mpaka miaka sita, wakashuhudia aidha kama ni mama anafanyia kitu cha aina fulani kwenye ubongo wake, kuna kuna kuna kunakuwa na hali tunaitwa tunasema ni stunted, kwamba inakuwa haibadiliki ile hali ambayo ameikuta wakati ule wa vitendo hivyo vikifanyika. Kwa hiyo ni hali ambayo inakuwa hivyo. Sasa ni nini nini hasa athari za mtu ambaye anafanyia vitendo kama hivi? Athari zake ni kwamba anaondoa ile hali ya kujiamini. Kujiamini maana yake ni kwamba kama kuna kuna mjadala wowote, kama kuna jambo lolote ambalo liko mbele yake anahitaji kuchangia, kwa sababu ya kufanyia hicho kitendo anaweza akawa na hali ya, ya kutokuwa uh, na ushiriki mzuri kwenye jambo kama hili. Kwa hiyo ni athari kubwa, na wengine wanakuwa na ile tunaita sononi kwamba wanakuwa ni watu wenye sononeko. Kwa hiyo sononeko athari zake ni kwamba zinaenda zina, tunaposema sononeko ni ile hali ya mtu anakuwa na msongo mawazo. Mtu anapokuwa na msongo mawazo, athari zake ni kwamba mapigo ya moyo wake yanaweza kwenda kasi sana, ama yakaenda kidogo kidogo, tofauti na vile ilivyo kawaida. Sasa hapo ndipo unakuta mtu anakuwa na magonjwa ya moyo baadaye, haya yanazalishwa magonjwa mengine ya kisukari na vitu kama hivyo. Kwa hiyo athari zake ni kubwa, na ndiyo maana tunasema kwamba ni lazima kuwe na mikakati ya kuhakikisha kwamba watu wote wanafurahia maisha, kwa sababu piga ua, hakuna mtu ambaye anaishi miaka mia tatu. Wote tutaondoka. Kwa hiyo kama wote tutaondoka, maanake ni vizuri basi kila mtu ambaye yuko kwenye ardhi hii, yeye pia afurahie maisha. Nam, nakushukuru sana Dismas Liasa kwa kushiriki pamoja nasi kwenye makala ya Jua Haki Zako jumaa hili. Asante sana. Karibu msikilizaji, na mpaka kufikia hapa ndiyo tamati ya makala ya Jua Haki Zako kwa jumaa hili. Usikose kuungana nami kwenye makala nyingine juma lijalo. Naitwa Emmanuel Richard Makundi. Kwa heri na asante msikilizaji, na usikose kuungana nasi katika matangazo yetu mengine ya saa mbili na nusu kwa saa za hapa Afrika Mashariki. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, fundi mitambo Emmanuel Eliazar, msimamizi wa matangazo Victor Abuso. Kwa heri kwa muda Jeshi kule nchini Kenya, Maroon Commandos wakiwa ok, na kuambia kasuku, akitamatisha matangazo yetu haya ya awamu ya kwanza kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania. Usikose kuungana nasi katika matangazo ya awamu ya pili pale saa mbili na nusu. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, na muda mfupi ujao matangazo mengine ya Radio France International yatakuwa yakiendelea. Kwa heri <mukwungu>