Barabara msikilizaji, ni saa moja na nusu kwa saa za hapa Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Redio France International, tukikutangazia kutoka jijini Dar es Salamu nchini Tanzania. Emmanuel Richard Makundi. Ujambo, msikilizaji wa RFI Kiswahili, popote pale unapotegea sikio matangazo yetu ya leo asubuhi. Miongoni mwa utakayasikia ni pamoja na zaidi ya waasi 14 kutoka DRC wauawa katika makabiliano na vikosi vya usalama nchini Burundi, wananchi wa Botswana hivi leo wanapiga kura katika moja ya uchaguzi unaotajwa kuwa kipimo kwa chama tawala, na Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson apata pigo jingine baada ya wabunge kukataa ratiba ya mchakato wa nchi hiyo kujitoa umoja wa Ulaya habari kama ile msikilizaji ukiwa na lolote tutumia rafa yako kwenda kwenye namba 255764015747 usisahau kuanza na alama ya kujumlisha matangazo haya pia yanasikika kwenye tovuti yetu ya www.rfikiswahili.com lakini ukiwa na simu ile ya smartphone simu ya kiganjani unaweza uh, ukapakua application ya rfi uh, kiswahili Uh, kupitia kwenye simu yako ya Android ama iOS kote unaweza ukaipakua application ya RFI Kiswahili inakuwa na uwezo wa kusikiliza matangazo yetu. Polisi nchini Burundi imesema imefanikiwa kuwaua wapiganaji 14 wa kundi la Red Tabara waliokuwa wamejihami kwa silaha katika mapigano yaliyotokea kwenye mpaka wa nchi hiyo na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mwanahabari wetu wa Bujumbura, Juvenal Bigirimana, ametutumia ripoti ifuatayo. Mapigano hayo yalizuka mapema jana asubuhi katika tarafa ya Musigati mkoani Bubanza, magharibi mwa Burundi. Naibu msemaji wa polisi ya Burundi, Moise Nkurunziza, amesema wasi kumi na wane wameuawa na silaha kumi na moja kukamatwa. Walikuwa wahalifu waliotokea nchini jirani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambao wameonekana tarafani Musigati katika ubadilishanaji risasi Wanne, wa waasi kumi na wanne wameuawa na silaha kumi na moja zikakamatwa. Raia ndiyo wameona waasi hao na kutaarifu moja kwa moja walinda usalama ambao wameharakia kudhibiti hali ya mambo kabla ya uhalifu kutokea. Mapigano hayo yaliyodumu masaa kadhaa yamesababisha raia wa maeneo hayo ya tarafa ya Mwisigati kuyahama makazi yao na kupata hifadhi kwenye makao makuu ya tarafa hiyo. Kwa upande mwingine, viongozi wa gazeti la Iwacu maarufu sana hapa Burundi wameeleza kuwa wanahabari wane wa gazeti hilo pamoja na dereva wao wamekamatwa na polisi walipokuwa wamejielekeza tarafani humo kufuatilia habari hizo za mapigano na sasa wamelala katika jela la polisi mkoani humo Bubanza. Mkoa wa Bubanza unapakana na nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo ambako kuna ripotiwa makundi ya wasi wanaopanga njama za kuishambulia Burundi. Juvenal Bigirimana, Bujumbura, RFI Kiswahili. Waziri wa fedha wa Sudan amesema nchi yake inaamini kuwa wakati wowote kuanzia sasa, utawala wa Washington utaiondoa katika orodha ya mataifa yanayofadhili ugaidi duniani. Waziri Ibrahim Al Badawi amesema vikwazo vya Marekani kwa nchi yake vimekuwa na athari kubwa, na kwa sehemu vinakwamisha serikali ya mpito kupata fedha kutoka shirika la fedha duniani IMF. Aidha, kiongozi huyo amesema serikali yao inaendelea kushughulikia changamoto za kiusalama huku ikichukua hatua kuimarisha mapato ya kimataifa kwa kudhibiti vitendo vya rushwa na ukwepaji kodi. Kufuatia mapigano ya kikabila yanayoendelea kushuhudiwa huko Minembwe na maeneo mengine ya bonde la Ruzizi na Fizi, tume ya Umoja Mataifa inayowakilisha MONUSCO ime imependekeza kuanzishwa kwa operesheni ya kunyang'anya silaha wapiganaji wanaowakilisha makabila hayo. Kauli hii imetolewa wakati hali ya usalama imeendelea kuzorota katika eneo hilo ambako mamia kwa maelfu ya wakazi wamelazimika kuyaacha makazi yao kutokana na mapigano kati ya makundi ya Maimai na wapiganaji wengine wenye silaha huko Minembwe. Karna soro ni mkuu wa MONUSCO katika jimbo la Kivu Kusini mashariki mwa DRC. Utaratibu huu umepangwa kufanyika katika ushirikiano na serikali ya jimbo la Kivu Kusini kuwakaribisha viongozi wa jamii mbalimbali mbali na wapiganaji wao, kufahamu nini wanafikiria kuhusu hali iliyopo sasa. Mawazo yao yameturuhusu kuelewa nini kinahitajika kufanyika. Tusisahau, kila kabila lina wapiganaji wake wenye silaha. Kitachofanyika sio kama kuwalipa kwa sababu eti wameshika silaha. Prim, ala ni sauti yake Karnasoro mkuu wa Munusko katika jimbo la Kivu Kusini nchini DRC. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frequency 9665 kHz meter bendi 31. Msikilizaji, wananchi wa Botswana wanapiga kura hivi leo katika uchaguzi ambao unaelezwa wutokuwa wa ushindani kwa chama tawala cha BDP ambacho kimekuwa madarakani kwa karibu miongo mitano. Kinara wa upinzani ambaye pia ni kiongozi wa chama cha UDC, Duma Boko, anatarajiwa kuleta ushindani kwa rais wa sasa Mongwetsi Masisi. Boko anaungwa mkono na rais wa zamani Ian Khama, suala ambalo limemwongezea nguvu kuelekea uchaguzi huu. Idi Amani ni mkazi wa Botswana, anazungumzia uchaguzi huu akiwa katika jiji kuu Gaborone. Hii uh, itaweza pata, lakini itakuwa na majority, itakuwa ita na majority, itakuwa sasa, uh, uh, watakuwa wana- kama vile wanafanya uh, government ya ile uh, uh, uh, uh, uh, njew, ya muungano, andei ndio watu wako na oga juu, huyu Duma Boko anasema kwamba akikuwa mambo yenye aisikiliziki yeye hata isika uchaguzi, na itakuwa mara kwanza tangia Botswana ikuwe, so, tangia wa Botswana uh, ipate independence mambo kama haya kutokea ni sauti yake msikilizaji. Idi Amani akizungumza nasi a, moja kwa moja katika, kutoka katika jiji la Gaborone kule Botswana, ambako wananchi wanapiga kura hivi leo. Mahakama nchini Guinea imemhukumu kifungo cha mwaka mmoja jela kiongozi wa upinzani aliyeongoza maandamano ya, mushu, ya mwanzoni mwa mwezi huu, maandamano ambayo watu zaidi ya kumi walipoteza maisha. Abdurahmane Sano, mratibu wa mwamvuli wa upinzani nchini humo, amehukumiwa kifungo cha miezi kumi na miwili sambamba na viongozi wengine wanne ambao wao walihukumiwa kifungo Mkutano wa kwanza kati ya Urusi na viongozi wa bara la Afrika unafunguliwa rasmi hivi leo kwenye mji wa Sochi. Kuelekea katika mkutano huu wa siku mbili, rais wa Urusi Vladimir Putin amesema atawahimiza viongozi wa Afrika kupendekeza mapendekezo wanayoona wanataka nchi yake itekeleze katika ushirikiano wao. Kikubwa kinachotarajiwa kujadiliwa katika mkutano huu wa kwanza no unaohudhuriwa na zaidi ya marais 30 kutoka barani Afrika ni kuhusu ushirikiano wa maswala ya usalama na uchumi. Arnaud Dubien ni mchambuzi wa siasa za Urusi anazungumza akiwa kwenye mji wa Sochi. Beaucoup de gens qui ne suivent pas la Russie au quotidien ont découvert. wengi wa watu wasiofuatilia siasa za Urusi kwa ukaribu wamegundua kwamba Urusi ilijitokeza ghafla huko Jamhuri ya Afrika ya Kati, wakaishia tu kusema kwamba kuna masilahi. Kusema kweli, Urusi ilianza kunyemelea bara la Afrika mwaka 2006 yani pale Rais Vladimir Putin alipoingia katika muhula wake wa pili. Lengo la Urusi ni kurejesha marafiki zake wa zamani wakibadilishana mikataba mipya hasa inayohusu silaha. Ni Arno Dubien, mchambuzi wa siasa za Urusi akizungumza akiwa katika mji wa Sochi. Zaidi ya tembo mia moja wamekufa katika kipindi cha miezi miwili iliyopita kwenye mbuga ya wanyama ya Chobe nchini Botswana kutokana na hali ya ukame ambayo pia inatajwa kuathiri wanyamapori katika nchi nyingi za kusini mwa Afrika. Mataifa kadhaa ya kusini mwa Afrika yanashuhudia hali mbaya ya ukame kuwahi kuripotiwa katika kipindi cha miongo kadhaa, hali iliyosababisha kuongezeka kwa hali ya joto na uhaba wa mvua. Ukame huo unaelezwa umesababisha majani kunyauka na vyanzo vya maji kukauka, jambo linalofanya kuwa vigumu kwa wanyama wengi kuishi. Radio France Internationale. Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson anatarajiwa kushinikiza kufanyika kwa uchaguzi mkuu iwapo Umoja wa Ulaya utakubali kuiongezea nchi hiyo muda kukamilisha mchakato wa Brexit. Mambo yameendelea kuwa magumu kwa Johnson baada ya wabunge kukataa mapendekezo yake ya kutaka mkataba mpya kujadiliwa haraka na kutia saini baada ya siku mbili. Akizungumza baada ya kura hiyo, Boris amesema anashangazwa na wabunge kutaunga mkono mkataba ambao ungeifanya nchi hiyo kunufaika. Nasikitika na kuwa wabunge wamepiga kura ili kuchelewesha kujiondoa kwenye Umoja wa Ulaya Oktoba 31 tukiwa na mkataba. Sasa lazima serikali iendelee kuweka mikakati ili kuwa tayari iwapo kutakuwa hakuna mkataba utakaopatikana, lakini pia nitazungumza na wakuu wa EU kusikia wanachowaza na watakachoamua. Lakini niseme kwamba sera yetu ni kuwa tusichelewe kuondoka kwenye umoja wa Ulaya na tuondoke ifikapo tarehe 31 mwezi Oktoba, na hicho ndicho nitakachowaambia wakuu wa EU na kurejea hapa bungeni kwa hapa mrejesho. Ni sauti yake Boris Johnson, waziri mkuu wa Uingereza. mwanadiplomasia wa juu wa Marekani nchini Ukraine usiku wa kuamkia leo ametoa ushahidi akieleza kuwa rais Donald Trump aliagiza kutolewa kwa msaada wa kiusalama kwa nchi ya Ukraine kwa kushinikiza nchi hiyo kumchunguza Joe Biden. William Taylor, ambaye amehudumu kwa nyakati tofauti katika serikali za Democrats na Republican, alikuwa akitoa ushahidi mbele ya kamati ya bunge inayochunguza tuhuma dhidi ya rais Trump kutumia madaraka vibaya. Ikulu ya White House imeendelea kusisitiza kuwa rais Trump hakuishinikiza Ukraine kumchunguza Joe Biden kama ambavyo wabunge wa Democrats wanataka kuaminisha umma wa Marekani na upinzani nchini Bolivia umeitisha maandamano ya nchi nzima kuanzia usiku wa kuamkia leo saa chache tu baada ya kushuhudiwa vurugu za raia kupinga matokeo ya uchaguzi ambaye anaonesha kumpa ushindi Rais Evo Morales. Wafuasi wa upinzani na polisi walikabiliana kwenye mji mkuu wa nchi hiyo La Paz, ikiwa ni siku ya pili mfululizo wa maandamano yaliyosababishwa na uamuzi wa tume ya uchaguzi kupitia upya matokeo ambayo huenda yakampa nafasi Rais Morales kutawala kwa muhula wanne. Waandamanaji waru, walirusha mawe kulenga jengo la makao makuu ya tume ya uchaguzi, hali iliyosababisha polisi ya kutumia risasi za mpira na mabomu ya kutoa machozi kuwatawanya maelfu ya raia. RFI michezo na Ruben Lukumbuka. Asante sana Emmanuel Makundi, habari ya asubuhi. Njema kabisa tuombe. Natumai mchezo. Pia msikilizaji, hujambo hapo ulipo mwamuzi Jaco Paper. Hata chezesha tena mechi ya nusu finali kwa nia taji la dunia katika mchezo wa raga mara baada ya kuonekana kimdhaki mchezaji wa Ufaransa mwishoni mwa wiki iliyopita. Raia huyo Afrika Kusini ameomba radhi uh, lakini licha ya kitendo hicho wakati wa mechi ya robo finali kati ya Ufaransa na Wales. Mechi za robo fainali ni siku ya Jumamosi ambapo Uingereza itacheza na New Zealand huku Wales wakimenyana na Afrika Kusini Jumapili. Hiyo michuano hii, msikilizaji, inaendelea huko Japani. Ni kuletee matokeo ya mechi kadhaa zilizopigwa hapo jana uh, usiku kwa mkia leo katika UEFA Champions League Paris Saint Germain ilitandika Club Brugge mabao matano kwa sifuri wakati Real Madrid iliifunga Galatasaray bao moja bila, Tottenham Hotspur ikaifunga Crvena Zvezda mabao matano kwa sifuri wakati Manchester City yenye ikaitandika Atalanta mabao matano kwa moja Juventus ikaifunga Lokomotiv Moscow mabao mawili kwa moja. Leo kutashuhudia mechi kadhaa ambapo uh, Chelsea watakuwa wenyeji wa Ajax. Genk watashuka dimbani ukipiga na Liverpool, Liverpool. Benfica watacheza na Olympique Liona, wakati Borussia Dortmund wata uh, wakaribisha Internazionale ya huko Italia. Lille ya uh, Ufaransa watacheza na Valencia. Barcelona watashuka dimbani ukipiga na Slavia Braha. Na huko o barani Afrika, msikilizaji, ni kija barani Afrika Yanga FC ya Tanzania imeendeleza wimbi la ushindi katika ligi kuu ya Tanzania bara mara baada ya kuwachapa wenyeji wao Mbao FC bao moja bila huko Mwanza hapo jana. Na asante, Ruben. Karibu. na msikilizaji, tugioke katika mahojiano. Wananchi wa Botswana wanapiga kura hivi leo katika uchaguzi ambao unaelezwa utakuwa ushindani kwa chama tawala cha BDP ambacho kimekuwa madarakani kwa miongo mitano. Kinaro pinzani ambaye pia ni kiongozi wa chama cha UDC Duma Boko anatarajiwa kuleta ushindani kwa rais wa sasa Mongwetsi Masisi, ambapo Boko anaungwa mkono na rais wa zamani wa Botswana Ian Kama mwenzangu Martha Saranga amezungumza na Idi Amani, mkazi wa Botswana akiwa mjini Gaborone. Ya kama mama yake akama za ametahapaosan eh, eh, kwa hiyo ana watu wengi wanampata, na kama vile vile si hapa kwa ni mtu mwenye eh, mambo ya ukabila ni chief ni, ni, kule kwao kule. Sasa akisema kila kitu anasema watu wote wapata kufanya hiyo, kwa hiyo sasa wengi wanasema kwamba waki, waki, kama vile hawa Nam Idi Amani pengine rais wa zamani anamlaumu mrithi wake ama rais wa sasa kutaka kuvuruga mshikamano wa Watswana wakati huu. Kwa nini anafanya hivyo kipindi hiki? Mara nyingi nilikuwa natoka kama Botswana ni nchi naweza kujua na mfano muntu zingine, lakini nishapoona wote ni sawa kabisa. Rais tatu nikamata historia ya kama kama alianza kazi akilali mtoto miaka 18 alikuwa jeshi akafanya miaka ishirini na saba iko jeshi. Kutoka jeshi akakuwa vice president miaka kumi, kutoka vice president akakuwa miaka eh, kumi. Anataka nini? Kuna watu hapa watakubika walimaliza no masomo atafanya kazi lakini, yeye miaka yake yote una uangaziaje upinzani sasa? Unafikiri kwamba udhaifu unaonyeshwa na chama tawala, unaipa nafasi gani upinzani kuweza kufanya vizuri katika uchaguzi unaosubiriwa jumatano hii? Upinzani, watu watu wanasema kwamba upinzani umefanya makosa juu, wamepaka maziwa, wamemtokea kama mchama tao. Kuna mwenye ataweza kwamba anaitwa Duma Boko ni naitwa Yudi hasa eh. Ni kwa hiyo na mambo yenye wanasema watawapa watu ndizo inaiwezekani, anasema uvi, anasema yeye akikuwa rahisi ataweza hapa. Wananchi wa, wa, anakuambia wanafunzi wenye wanasoma chuo kikuu kila mwisho wa mwezi dola kama panga za hapa elfu mbili mia tano kama vile dola mia mbili na hamsini kila mwisho wa mwezi. Watumishi wote wanapasha kupata eh, wale wadogo kabisa mshahara wao anapasa kuwa dola, dola mia tatu kwa kila kilaa elfu tatu za hapa ni kama dola mia tatu ni, ni mambo yasikilizika. Anakuambia kama atafanya kazi ata kazi kazi, eh, kazi laki moja kwa miezi kumi na mbili mu mwaka hicho. Naam, ni sauti yake, uh, Idi Amani, mkazi wa Botswana, akizungumza uh, akiwa katika jiji la Gaborone alipofanya mahojiano na mwenzetu uh, Martha Saranga. Nimpishe basi Julian Rubavu na makala ya Afrika Mashariki. Mpenzi msikilizaji uungane nami kwenye makala ya Afrika Mashariki. Tunapobadilishana na kuelimishana juu ya changamoto zinazomkabili raia wa Afrika Mashariki ili kujitambua na kubadilika kifikira na hatimaye kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako. Msikilizaji, leo tunaangazia juu ya fursa na changamoto kwenye sekta ya uwekezaji nchini Tanzania. Hivi karibuni Waziri Mkuu wa Tanzania ndugu Kassim Majaliwa akiwa mkoani Pwani alihimiza mikoa ambayo haijatekeleza agizo la serikali ifanye hivyo mara moja. Waziri mkuu alihimiza viongozi wa mikoa yote kutangaza fursa za uwekezaji zilizopo mikoani humo nchini Tanzania ili kufikia malengo ya uchumi wa viwanda kuangazia hilo utawasikia baadhi ya raia huko wilayani Ngara magharibi mwa Tanzania wakiangazia mafanikio na changamoto zilizopo kwenye uwekezaji lakini pia Waziri mkuu ataeleza malengo ya serikali mimi ni Julian Rubavu Radio France International ze na bwana John Shimimana, diwani wa halmashauri ya wilaya ya Ngara mkoani Kagera, akiangazia maana ya kiwanda, fursa na changamoto. Mi naiona hii sera ya viwanda ni nzuri sana, lakini tunahitaji kwenda kasi zaidi kwa sababu sasa hivi wakulima wanapata shida sana. Kama wilaya yetu hapa, hatuna kiwanda cho -cho chochote cha kusindika ndizi ambazo kwa kweli ndio ndilo tegemeo letu, na ndio, ndio, ndio, ndio, ndio, ndio tunaweza kuzitumia kwa chakula na biashara. Sasa hatuna kiwanda cha kuzisindika. Lakini tuache hiyo tu, yapo mazao mengine kama maharage, mahindi, alizeti. Alizeti sasa hivi wananchi wameibukia kuanza kuilima, lakini tunasikia redioni kuna kuna kuna vijana wamejiunga, wanataka kuanzisha kiwanda, lakini kinachelewa. Sasa hivi watu wameisha kuwa na mazao hayo, sasa wanashindwa kuyasindika, kwa hiyo unakuta inakatisha tamaa, kama wengine hawawezi kunani, kupata kiwanda cha aina hiyo na kuweza kusindika mazao yao. Najua tuna kiwanda kikubwa tu cha kuweza kusindika kahawa na kiko imara, na mpaka sasa ndicho kimeweza kukoboa kahawa ya wilaya ya Ngara na bado ni kikubwa zaidi kuliko production tuliyonayo. Hebu tuambie. Kumekuwa na mkanganyiko wa uelewa, eti mtu akitaka kufyatua matofali ya kutumia yeye mwenyewe kujengea hicho kinaitwa kiwanda. Ah, ni kiwanda kwa sababu kinatengeneza, kina udue. Tofali linatokana na udongo, ule udongo kiubadili kwa njia moja au nyingine, ukatengeneza tofali, ni kiwanda. Kiwanda maana yake ni kuongeza thamani ya kitu. Udongo ulipo hauna thamani sana mpaka utumie, utowemo kitu. Kwa hiyo kiwanda ni kitu, ni chochote kinachoweza eh, kutoa product, tofauti na ile ya mwanzo, yani ule udongo ni kama mali ghafi. Sasa mali ghafi hiyo kitengenezwa katoa kitu basi, ni nanini kiwanda, hata kama ni cha mtu mmoja, watu wengi kimetengenezwaje, lakini ni kiwanda. Kama halmashauri ya wilaya ya Ngara, kiwanda hicho kinatengeneza matofali, lakini ni mahitaji ya mtu mmoja na matumizi ya mtu mmoja, mtu ameamua kufyatua mwenyewe kwa ajili ya kujengea nyumba yake, hiyo inapaswa kwenda kwenye vyanzo vya mapato ya halmashauri au ya serikali? Ah, huyo hafanyi biashara Nafikiri hiyo haiendi uh, uh, uh, kwenye vyanzo vya halmashauri, make kuna sehemu nyingine kwenye wilaya yetu hihi mtu ana fyatua tofali za, za kawaida na kwa udongo ambao ni mfinyanzi mfinyanzi nachoma mwenyewe, sidhani huyo mtu kwamba natoza ushuru. Basi nakushukuru sana. Majina yangu mi ni John Shimimana wa diwani wa kata ya Kibimba wilaya ya Ngara Tanzania. Asante sana aa Msikilizaji, makala ni Afrika Mashariki, tukiangazia fursa na changamoto kwenye uwekezaji nchini Tanzania. mimi ni Julian Rubavu Radio France International. Na sasa tuungane na Bwana bahati bya mungu afisa biashara na viwanda wilayani Ngara, Tanzania. mpaka sasa hii tuna jumla ya viwanda takribani ishirini ambavyo viko hai, kati ya mia moja, kama alivyotamka mheshimiwa kwamba kila wilaya inatakiwa iwe na viwanda mia moja Fi ambavyo vinafanya kazi kati ya hivyo viwanda hivyo viwanda ishirini kuna viwanda vidogodogo na vingine ni viwanda vikubwa. Wilaya ya Ngara iko pembeni mwa Tanzania na kwa muda mrefu imekuwa haina umeme wa uhakika. Mkumbana na changamoto ya umeme kwenye viwanda hivyo? Naam, kwenye viwanda hivyo tunapata changamoto ya umeme. Kwa mfano Arab Globe wanashindwa kukoboa ku, wa kahawa takribani tani kama ishirini kwa siku, kwa sababu umeme unaonekana uko kwenye level ya chini. Kwa hiyo hilo changamoto ya umeme tunalo, kwa sababu umeme unaonekana haujitoshelezi. Changamoto nyingine tulionayo ni kutokana na jiografia ya wilaya Ngara, malighafi huwa hazifiki kwa wakati kiwandani. Kwa mfano, unakuta barabara nyingi ni za tope, magari yakienda huko kuchukua malighafi eh, magari unakuta yanakwama. Kwa hiyo hiyo nayo ni changamoto eh, kwa ajili ya barabara. Vipi, kumekuwa na malalamiko ya hapa na pale jinsi ya urahisishwaji au kusajili kiwanda kwangara hali hii ikoje? Uh, kwa, uh, kwa, uh, dhani hali hiyo ya usajili wa kiwanda, hiyo changamoto hatuna, kwa sababu wanapokuja kusajili kiwanda uh, wanatufuata taratibu, tunawaelekeza taratibu zinavyotakiwa wanazifuata, na wote wanasajiliwa bila shida. Leo hii na viwanda ishirini kati ya mia moja bado viwanda themanini Kama matarajio ya serikali au maagizo ya serikali kuu, huoni kwamba kuna mapungufu makubwa sana kuliko viwanda vilivyopo sasa hivi. Nini unaweza kueleza msikilizaji, kesho na kesho kutwa, ya haya mapungufu ya viwanda themanini kwa wilaya ya Ngara? Uh, hivi viwanda ishirini nilivyovitaja ni vile ambavyo tulikuwa navyo tangu mwaka jana, lakini kwa mwaka huu uhamasishaji umekuwa mkubwa kuanzia mkoani mpaka wilayani mpaka sasa hivi tuna zaidi ya wawekezaji karibia kumi na sita ambao wamejitokeza wanaokuja kuwekeza wilayani Ngara. Kwa mfano tuna hawa kina baresa wa watakuja kuwekeza. Kuna mmoja amejitokeza na kuja kuwekeza kwenye soko la mpakani kati ya Burundi na Tanzania, maeneo ya Kabanga, na bado kuna mwingine anakuja kujenga kiwanda cha bati pale Rusumo. Kwa hiyo tunapata faida, vijana wanapata ajira na mzunguko wa pesa unakuwepo, alafu vilevile hata ubora wa nyumba, watu wanajenga nyumba, watu wanapata chakula, kwa sababu na wafanyabiashara wanazungusha biashara yao kutokana na mzunguko huo wa viwanda. Naitwa Bahati Rakiza Dominic, niko wilaya Ngara kama afisa biashara wa wilaya hapa nchini Tanzania. Asante sana. Asante. Kwa kuhitimisha tumsikilize waziri mkuu wa Tanzania ndugu Kasimu Majaliwa akielezea malengo ya serikali kwenye uwekezaji. Serikali ya awamu ya tano inaendelea na imeendelea kuhakikisha kwamba tunaboresha mazingira ya kufanya biashara nchini ambayo yamekuwa kivutio cha uwekezaji mkubwa wa ndani na nje ya nchi hasa katika sekta ya viwanda. Kama mnavyofahamu, kutokana na jitihada kubwa zilizoendelea kufanywa na serikali yetu ya kujenga uchumi wa viwanda tangu serikali ya awamu ya tano ilipoingia madarakani hadi sasa, jumla ya viwanda vipya zaidi ya elfu nne vimejengwa katika mikoa mbalimbali hapa nchini, lakini pia tumeshuhudia viwanda vikijengwa kwenye wilaya zetu na pia hata kwenye halmashauri zetu. Viwanda vilivyojengwa vinajumuisha viwanda vinavyozalisha bidhaa za ujenzi kama vile saruji, nondo, vigae, mabomba, marumaru na kadhalika, pamoja na viwanda vya kusindika mazao ya kilimo navyo na ikiwemo nafaka, matunda, mafuta kupikia na bidhaa za ngozi, navyo pia tunashuhudia uwepo wake kwenye ngazi hizo nilizozieleza. Serikali imetoa fursa kwa wawekezaji wa ndani, lakini serikali imetoa fursa kwa mwekezaji yoyote kutoka taifa lolote kuja nchini kwa ajili ya uwekezaji, na tumeahidi kutoa ushirikiano wa dhati, hasa baada ya kuwa tumepunguza urasimu kubwa uliokuwepo awali katika kutoa na, na kuruhusu ujenzi wa viwanda hapa nchini na ili kuondoa urasimu huo, aliamua kuanzisha wizara maalum ya uwekezaji ambayo pia iko ofisi ya waziri mkuu na ina waziri wa nchi anayeshughulikia uwekezaji. Tatizo lolote mumwone mama, mheshimiwa Mama Kairuki atasaidia kuhakikisha kwamba viwanda vinakuwepo nchini na urasimu mwingine wowote unapungua kwa kiasi kikubwa na hadi hapo ndo tumeifikia tamati ya makala ya Afrika Mashariki, tukiangazia juu ya fursa na changamoto kwenye uwekezaji nchini Tanzania. Hadi juma lijalo, mimi ni Julian Rubavu, Radio France Internationale. Na asante Julian Rubavu, na sisi ndivyo tunatamatisha matangazo yetu kutoka hapa Dar es Salaam nchini Tanzania. Usikose kuungana nasi katika matangazo yetu ya awamu ya pili. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa heri kwa muda Na ah, eh, msikilizaji mm, ni kibao kutoka kwake Madilu System Nzele Uh, kule DRC akitamatisha matangazo yetu haya leo asubuhi kutoka hapa Dar es Salaam Tanzania. Fundi mitambo alikuwa ni Emmanuel Eleazar, msomaji wa matangazo alikuwa ni Victor Abuso. Naitwa Emmanuel Richard Makundu, usikose ya kiungana nasi katika matangazo yetu ya saa mbili na nusu. Kwa heri kumuda.