Sadakta, ni saa moja na nusu kwa saa za hapa Afrika Mashariki, saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati, na haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Emmanuel Richard Makundi. Ujambo msikilizaji, popote pale unapotegea sikio matangazo yetu haya leo asubuhi. Awamu ya kwanza, miongoni mwa utokao yasikia ni pamoja na jeshi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limetaka makundi ya waasi yanayoendelea kupigana kuweka silaha chini. Serikali ya katika chuo kikuu cha uh, Kampala imewafuta uh, shule wanafunzi walioandamana kupinga nyongeza ya ada, na kiongozi wa kwanza mweusi wa chama cha Democratic Alliance nchini Afrika Kusini atangaza kujiuzulu na nchi, na nchi ya na rais wa Marekani Donald Trump ametangaza kuiondolea vikwazo nchi ya Uturuki. Habari kamili. Msikilizaji, ukiwa na lolote, tutumia rafa yako kwenda kwenye namba 255764015747. Usisahau kuanza na alama ya kujumlisha. Matangazo hayo pia yanasikika moja kwa moja kupitia kwenye tovuti yetu ya www.rfikiswahili.com. Jeshi la serikali jemuhuri Kongo, FRDC, ya jamhuri ya kidemokrasia ya Congo FRDC limeyataka makundi yanayopigana huko Minembwe na Fizi na katika bonde la Ruzizi kukubali kuweka silaha chini. Akizungumza na RFI idhaa ya Kifaransa, msemaji wa jeshi hilo katika operesheni Sokola de huko Kivu Kusini, Diodone Kasereka, amefahamisha kuwa jeshi limeimarisha usalama kwenye miji na vijiji kadhaa huko Fizi na Uvira, ikitupilia mbali tuhuma kwamba jeshi hilo limekuwa likitetea kabila moja, kama anavyoeleza. Hatuwezi kulisaidia wala kupendelea kabila moja. Tunafanya kazi chini ya bendera ya taifa kwa faida ya raia wote wa Kongo. Kuna mgogoro wa kivita tunaojaribu kumaliza, ambapo wenyeji wanafahamu fika eneo lilivyo, na inakuwa vigumu kwa jeshi kuelea jiografia ya eneo hilo. Tunafanya yote kuboresha kazi yetu. Baada ya kipindi hiki cha uhimizaji, ambao hawatakubali kujisalimisha, basi jeshi litalazimisha kuwe na amani. nam ni sauti yake Deodone Kasereka, msemaji wa FRDC katika operesheni sokola deux, huko Kivu Kusini, akizungumza akiwa mjini Bukavu. Mahakama ya Rufaa nchini Tanzania hapo jana imetupilia mbali rufaa iliyokuwa imekatwa na serikali ambapo ilitaka kuruhusiwa kwa ndoa za mapema. Katika uamuzi wake majaji wa mahakama hiyo wamesema ndoa za chini ya umri wa miaka 18 ni kinyume cha katiba, uamuzi ambao sasa unamaliza vita ya muda mrefu ya kisheria kati ya wanaharakati wa wasichana na wasichana, na na serikali. Miaka miwili iliyopita mahakama kuu ya Tanzania ilibatilisha kifungu cha na kuiagiza serikali kuongeza umri wa ndoa hadi miaka 18 kwa wasichana na wavulana ndani ya mwaka mmoja. Wanafunzi wa chuo kikuu cha Makerere walioshiriki katika mgomo na kukabiliana na maafisa wa usalama kulalamikia sera mpya ambayo imeongeza ada katika chuo hicho wamefukuzwa. Mwanahabari wetu wa Kampala, Kenneth Lukwago, ametutumia ripoti ifuatayo. Hali ilikuwa hivi, polisi na jeshi walipotumia gesi ya kutoa machozi kutawanya wanafunzi. We are Wanafunzi hao wanaandamana kupinga sera mpya ya serikali ambayo inajumuisha kuongezeka kwa ada ya masomo kwa asilimia 15. Julius Katerega ni kiongozi wa wanafunzi. Students wanafunzi ndiyo wengi katika chuo kikuu cha Makerere, kwa hivyo uamuzi wa mtu mmoja au uamuzi wa, wa watu way kumi hauwezi kuwa wa mwisho kwa sisi sote, kwa hivyo hakuna mihadhara leo leo wanafunzi wengine walikamatwa na kufuata wenzao kumi na tano waliokamatwa jana kwa mabusu. Patrick Onyango ni msemaji wa polisi. Yes, we had about 15... jana tuliwakamata takriban kumi na watano, walikuwa wamekata kujibu masuala yetu na bado tuko nao leo. Tena tumewafunga kadhaa, lakini takwimu jumla itajulikana wakati operesheni imekamilika. Waziri anayesimamia elimu ya juu Krisestomu Muyingo alikataa kutoa maoni yake juu ya suala hili, lakini usimamizi wa chuo kikuu cha Makerere tayari umewafukuza wanafunzi wawili na kusitiza ya kwamba sera hiyo haitabadilishwa. Dkt. Muhamadi Kigundu ni msemaji wa chuo kansu na wale wakubwa wa kansu wanasema 15% mm, average kwa watu wanasoma hapa makelele na mimi, mnajua cost ya education niko ghali. Kama wa students wanataka kupata explanation is tuko ready. Karibu miaka mbili iliyopita mgomo kama huo ulisababisha kufungwa kwa chuo kwa muda mrefu. Kenneth Lukwago, Kampala, Arafa Kiswahili. Ripoti inayotarajiwa kutoa suluhu ya changamoto zilizojitokeza wakati na baada ya uchaguzi mkuu nchini Kenya itakabidhiwa kwa rais Uhuru Kenyatta wakati wowote baada ya timu iliyoundwa kukamilisha jukumu lake. Timu iliyopewa jukumu kuchukua maoni ya wananchi na kuandaa ripoti hiyo imesema hapo jana kuwa imeshakamilisha jukumu lake na sasa inasubiri kukabidhi ripoti hiyo kwa rais Kenyatta punde atakaporejea kutoka Urusi. Ripoti hiyo maarufu kama BBI inatarajiwa kutoa mapendekezo ya marekebisho ya sheria kupitia bunge au marekebisho ya jumla kwenye katiba ya nchi hiyo ili kushughulikia maswala ambayo yalibainishwa na Wakenya. Mchakato wa BBI tayari umeonekana kuwagawa wanasiasa ambao baadhi wanaona kuwa utawaweka kando waliokuwa wanapewa nafasi katika uchaguzi mkuu ujao. RFI Kampala, tisini na tatu nukta saba FM. Kiongozi wa kwanza mweusi kuongoza chama cha Democratic Alliance DA kili nchini Afrika Kusini kilichokuwa kinatawaliwa kina na wazungu, Mosi Maimane ametangaza kujiuzulu nafasi yake. Maimane ambaye alichaguliwa mwaka elfu mbili kumi na tano amesema uamuzi wake umetokana na kuendelea kupigwa vita ndani ya chama kuhusu hatua anazozichukua kukabiliana na tatizo la ubaguzi wa rangi. Kiongozi huyo ameongeza kuwa hawezi kuwa katika chama ambacho baadhi wanaona suluhu ya ubaguzi, swala la ubaguzi wa rangi sio la msingi. Months, more more, katika miezi kadhaa iliyopita imehidhirika kuwa kuna watu wachache ndani ya chama cha DIA ambao hawanitaki na ambao hawaniungi mkono. Imekuwa ni miezi ya kunilenga na kuulenga uongozi wangu kuhakikisha kuwa mradi huu haufanikiwi au sifanikiwi. Na mwanzoni mwa jumaa hili tu, msikilizaji, meya wa jiji la Johannesburg kupitia chama hicho ambaye ni mweusi, naye alitangaza kujiuzulu baada ya kurejeshwa kwa Helen Zile anayetuhumiwa kwa maswala ya ubaguzi. Tume ya uchaguzi nchini Msumbiji imesema inatarajia kutangaza matokeo rasmi ya uchaguzi mkuu uliofanyika juma lililopita kuanzia wiki ijayo. Matokeo ya awali yanaonyesha rais Filipe Nyusi na chama chake cha Frelimo kikiongoza katika majimbo karibu yote kumi nchini humo. Chama kikuu cha upinzani Renamo kimetoa wito wa uchaguzi huo kufutwa kikisema ulitawaliwa na vurugu, udanganyifu na wizi wa kura, hali inayoashiria kuwa hakitatambua ushindi wa rais Nyusi. Waangalizi wa kimataifa na wale wale wa Ulaya na Afrika wote walieleza kuguswa kutokana na dosari zilizoshuhudiwa ikiwemo upendeleo kwa chama tawala wakati wa zoezi la upigaji kura. Nchi ya Urusi imeahidi kuendelea kushirikiana na mataifa ya Afrika katika sekta za kiuchumi, ikiwemo kutoa utaalamu na ujenzi wa vinu nyukli vya nyuklia vitakavyotumika kuzalisha nishati. Akizungumza hapo jana wakati akifungua mkutano kati ya Urusi na bara la Afrika, Rais Vladimir Putin amesema nchi yake iko tayari kutoa msaada usio na masharti kwa mataifa ya Afrika. Kwa upande wake, rais wa Jamhuri ya Afrika ya Kati Faustin Archage Todera amemwomba Rais Putin kuendelea kuisaidia nchi yake kwa vifaa vya kijeshi, wakati huu ikikabiliana na makundi ya wa waasi. Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Urusi haina ushawishi mkubwa sana, lakini na ushawishi pia, ukizingatia kwamba ni nchi ya ya ya ya ya kwanza katika nchi za ulimwengu wa kwanza na ina uwezo mkubwa wa kisilaha na kivita, kama tulivyoona walivyosaidia Syria mpaka wameishinda wame IS, IS na mambo mengine ni mtazamo wake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akizungumza akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frequency 9665 kilohertz mita bendi 31. Rais wa Marekani Donald Trump ametangaza nchi yake kuiondolea vikwazo nchi ya Uturuki baada ya kuwa ilianza kutekeleza operesheni za kijeshi kaskazini mwa Siria. Hatua hii imekuja baada ya Urusi kukubaliana na Uturuki kutuma wanajeshi zaidi katika mpaka wa Siria na kuongeza muda wa usitishaji wa mapigano kati ya Wakurdi na vikosi vya Ankara. Trump amesema sasa ni nafasi ya mtu mwingine kupambana na makundi ya kigaidi nchini Siria baada ya kuondoa wanajeshi wake Let Blood stained sand. Acha mtu mwingine naye apigane katika fukwe hizo zilizojaa damu. Uturuki na Urusi pamoja na wapiganaji wa kikurdi wamekuwa wakipigana kwa muda mrefu sasa. Sisi medicine, tumefanya tulichoweza kuwasaidia na sasa tumefanya kazi nzuri. Now na tunaondoka, tumepata mafuta na tutawaacha wanajeshi wetu wachache huko kuyalinda. Sisi tutaamua ni kitu gani tutayafanyia katika siku zijazo. Ni sauti yake rais wa Marekani, Donald Trump. Nchi wanachama za Umoja wa Ulaya zimeripotiwa kuunga mkono uh, nchi ya Uingereza kuongezewa muda zaidi kukamilisha mchakato wa kujitoa, lakini bado hazijakubaliana wataiongezea muda gani. Waziri Mkuu Boris Johnson kwa upande wake ameendelea kujaribu kuwashawishi wabunge waunge mkono makubaliano aliyoyafikia juma lililopita na viongozi wa Umoja wa Ulaya, huku akishinikiza pia kufanyika kwa uchaguzi mkuu. Johnson hapo jana ameripotiwa kufanya mazungumzo na, na Rais wa Baraza la Ulaya Donald Tusk na kumweleza kuwa binafsi hataki nchi hiyo iongezewe muda zaidi ya Oktoba 31. Arefai, michezo na Ruben Lukumbuka. Karibu Ruben. Asante sana Emmanuel Makundi, na msikilizaji, natumai kuna neno hapo ulipo. Hapo jana Lionel Messi alisaidia Barcelona ya Uhispania huko kupata ushindi wa mabao mawili kwa moja dhidi ya uh, Slavia Prague, na hivyo kukamata usukani wa kundi F katika ligi ya mabingwa Ulaya hapo jana usiku. Msikilizaji, Messi amekuwa mchezaji wa kwanza kufunga bao katika misimu ms kumi na tano mfululizo ya Champions League huko barani Ulaya. Uh, Liverpool ilizidi nguvu Genk yake Mbwana Samata kwa kuibamiza mabao manne kwa moja. Sema hata alifunga bao la kichwa lakini uh, lilikuja kufutwa uh, na VAR kwa sababu inaonekana lilikuwa uh, la kuotea. Liverpool liko nyuma ya Napoli na pengo la alama moja tu katika kundi A, e, uh, baada ya klabu hiyo ya Italia hapo jana uh, kupata ushindi wa mabao mawili uh, matatu kwa mawili dhidi ya Salzburg. Inter Milan ya Italia ikipiga na Borusia Dortmund, uh, zenyewe zimekuwa nyuma na pengo la pointi tatu. Inter Milan ilizabwa uh, Dortmund uh, mabao mawili kwa sifuri katika mechi uh, ya kundi F na hapo uh, jana uh, kumbuka tu msikilizaji, Chelsea ilifunga Ajax mabao moja uh, bila wakati Uh, Internazionale ya Italia huko iliifunga Borussia Dortmund mabao mawili kwa sifuri. Leo hii kwa haraka haraka utashuhudia mechi kadhaa, uh, miongoni mwa mengine tu, ambapo uh, Gent uh, ya huko huko Ubelgiji watacheza na Wolfsberg, uh, Rangers watacheza na Porto wakati Celtic watacheza na Lazio. Ni mengi, mechi uh, kadhaa ambazo zitapigwa hivi leo. Msikilizaji ni ishi hapo kwa sasa, naona muda umetupa mkono makundi. Namaste, Ruman, shukran. Tugeukie katika mahojiano. Msikilizaji, nchi ya Urusi imeahidi kuendelea kushirikiana na mataifa ya Afrika katika sekta za kiuchumi, ikiwemo kutoa utaalamu na ujenzi wa vinu vya nyuklia vitakavyotumika kuzalisha nishati Uh, akizungumza wakati wa ufunguzi wa mkutano huo, rais wa Urusi Vladimir Putin amesema nchi yake iko tayari kutoa msaada usio na masharti kwa Afrika. Mwenzangu Martha Saranga amezungumza na Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Mimi nadhani angeomba Urusi kutumia ushawishi wake mkubwa katika katika Umoja wa Mataifa nakuainaushaise kwenye mataifa mengine ya dunia kujaribu kumaliza mgogoro ule kwa amani bila kumwaga damu kwa hiyo hili jambo mimi sioni kama ni jambo ambalo lina lina mantiki yoyote, yani jambo la kukuuzi. Bora angesema tu waingilie kati kutafuta kutabageweza, kuomba msaada pia na kuomba Urusi kwa uwezo huo ulionao aweze kusaidia katika kumaliza mgogoro ule. Haji Kaburu, unafikiri ni kwa nini rais wa Jamhuri ya Afrika ya Kati anatoa wito huo sasa, katika mkutano wa huko Sochi kwa nini wakati huu? Ni wasiwasi wa kutoondolewa madarakani, anaona hivi kwamba bila silaha hawezi kubakia madarakani. Na ni udhaifu mkubwa kwa wewe, rais wa nchi ambayo inapigana kwa vikundi, unakuwa huna ushawishi au inakuwa huna ushawishi wa kushawishi makundi yaliyo ndani yako ili uweze kumaliza. Sasa hili ni jambo li, ni jambo ni lazima jam, ambalo linaleta mshtuko sana au linaleta huzuni sana kwa nchi za Kiafrika. Na tukiangalia katika uhalisia haji kaburu, ni kweli kwamba makundi yanayomiliki silaha yanaweza yakaondoshwa ama yakadhibitiwa kwa matumizi ya silaha pekee obi yamekuwepo na silaha zimekuwa, wanaingiziwa hao makundi yenyewe yanaingiziwa silaha, yanaingiziwa na nani? Watu wanajua lakini hawaendi kule ambapo kuliko na tatizo la kuingizwa silaha nchini Afrika ya Kati, kwa kupatiwa hawa vikundi ambavyo vinaendelea na mauaji. Na bado serikali inataka kuomba kuomba tena enyewe silaha uingie kisilaha, ni jambo la kitue kwa kweli. Mimi sioni kama ni muhimu. Nasema wametafuta suluhu wametafuta suluhu na suluhu ingepatikana kuita vikundi vyote kama aliwahi kuitwa mara ya kwanza, na wakaweza kuwadiamu, wakaweza kuwanyang'anya silaha, na sasa wanaweza pia. Ndioni kitu ambacho wanaweza kukosa. Naam, unaitazamaje Urusi katika kushawishi jumuia ya kimataifa? Urusi ina ushawishi katika jamii na ya kimataifa. Urusi haina ushawishi mkubwa sana, lakini na ushawishi pia ukizingatia kwamba ni nchi ya kwanza katika za ulimwengu wa kwanza na ina uwezo mkubwa wa wakisilaha na kivita, kama tulivyoona walivyosaidia Syria mpaka wameishinda wame IS, IS na mambo mengine. Nam ni mtazamo wake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa akizungumza akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Ni mpishe basi Martha Saranga na makala ya Siha Njema. Karibu katika makala ya siha njema msikilizaji wa RFI Kiswahili. Kila wiki ya tatu katika mwezi Oktoba hutumika kuhamasisha uelewa kuhusu saratani ya matiti kwa wanaume. Takwimu zinaonyesha mwanaume mmoja kati ya mia moja huugua saratani. Ugonjwa wa saratani ya matiti kwa wanaume bado haujaeleweka katika jamii, licha ya kwamba wanaume wengi wanaweza kuupata. Tatizo ni kwamba wengi hugundulika wakiwa wamechelewa zaidi kukuletea makala haya, mimi ni Martha Saranga, na kwa kuanza, tutawasikia wanaume wanauelewa kiasi gani kuhusu saratani ya matiti. Kwa majina naitwa Godfrey Kanyele natoka Chanika mwisho kona mvuti, Dar es Salaam. Kwa upande wangu mimi, au uwele wangu mimi, saratani ya matiti ninajua, pia wanaume wana wanaweza wakapata saratani ya matiti kwa sababu jamii nyingi tumeamini kuwa Uh, wanawake ndo wanapata saratani ya matiti hivyo basi na, naomba jamii ielewe kuwa hata mwanaume pia anapata ugonjwa huo wa saratani ya matiti so ningeiomba jamii ikae na kuamini kwamba hata mwanaume pia anaweza akapata saratani ya matiti hivyo tunaweza tukafuatilia uh, taratibu zote za kiafya ili tujue kwamba ni jinsi gani tunaweza tukaepuka na, tuka na saratani ya matiti kwa upande wa wanaume. wa, wa Wewe una utaratibu wa kucheki afya ama kwenda kupima afya yako mara kwa mara? Ni sahihi, kwa kila mwaka mimi najitahidi sana walau mara mbili, mwanzoni mwa mwaka na mwishoni mwa mwaka, najaribu sana ku- uh, kwenda hospitali kucheki ku afya yangu, vipimo vyote kwa ujumla. Unaongea naatokamani visiwani Zanzibar hapa, naelewa ni shawahi kusikia hiyo, lakini sijui kwa undani kwa sababu sijawahi kushuhudia wala kusikia ikihamasishwa zaidi kiundani, si kwamba watu tutaelewa hilo Nahisi labda tu kwamba ufanyike mfumo wa kutangazwa na kuhamasishwa kwa watu wote, kama ambavyo inafanywa kwa wanawake, kwamba saratani saratani, watu wajue kwamba kuna saratani ya matiti hata kwa wanaume, kwa sababu tunaamini tu vitu vingine tunapotezea kwa kujua, labda ha ni masuala ya wanawake au ya watu gani, lakini ya binadamu yeyote ye. Una- unajua unajua tatizo lilipo ni, ni mfumo wa hospitali zetu, kwa sababu halijapewa kipaumbele wala kuhamasishwa, kwa kila kwamba kwa labda mtu anavyoenda ana shida fulani akutane labda na tangazo anayomsisitiza jambo fulani, vinawekewa kipaumbele. Nadhani hili swala kwamba hili kila mtu awe na mwamko wa kuangalia afya yake hususani kwamba ni, labda, ni lenye fulani hospitali zingeweka taarifa ambazo zinakuwepo zinasisitiza, kila kama wanavyosisitiza kwamba tunapima labda damu bure au kuna nini, ikiwekwa tangazo la kwamba labda upimaji wa matiti, wakatuwekea labda wa wa wa na picha pale, nini, t tutakuwa na mwamko wa kwamba mtu akifika anashtuka, ili kujua kwamba kumbe kuna tatizo fulani linaweza likawepo, labda niangalie mimi. Kikubwa ambacho ningependa nifahamu, cha kwanza, cha kwanza chanzo ama dalili za mtu ambaye ana saratani ya matiti kwa nume inakuwaje, au ule ugonjwa unakuwa ni aina ya gani, yani ya ya kiujumla lile somo la kuhusiana na ule ugonjwa unaanzaanzaje, tatizo linakuwaje, na namna gani mtu ambao anaweza akawa labda ana zile dalili kwa ndani, anaweza akawa na jiziviti. Ukitoa ufafanuzi kama ule, labda mtaalam akatoa maelezo kuhusiana na ile, tunaweza tukaelewa, kwa sababu unaweza kuwa naishi tu, unahisi labda la kwa ndani, labda kifua labda kinakuwa kinakuuma au inakuwaje, au unakuwa unahisi una kwa ndani, labda kuna kitu kama kinachomachoma, hujui tatizo nini, lakini kama tukitoa elimu tukajua dalili, labda hata ukiona vitu vyo unawahi hospitali kwamba labda dalili inaweza msikilizaji wa makala ya Siha Njema ya RFI Kiswahili katika ukanda wa Afrika Mashariki. Saratani ya matiti ni mojawapo ya aina ya saratani inayoongoza nchini Kenya, lakini wanaume huathirika kwa asilimia tatu pekee ikilinganishwa na asilimia tisini na sita kwa wanawake. Katika laini ya simu nazungumza na Dr. Dominista Kombe, daktari bingwa wa magonjwa ya saratani anayetoa huduma katika kituo cha Cancer Care kilichoko Mbezi Beach jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Nume wanapata saratani ya matiti? Ni kweli, lakini katika uwiano ambao sawa na wa mwanamke. Mwanamke anapata zaidi, katika wagonjwa mia moja wa saratani ya matiti tisini na sita hivi unakuta ni wanawake, mwanaume mmoja mpaka wanne vile. Kwa sababu zinazopelekea kupata saratani kama tulivyosema, haziko wazi kabisa kwamba ni kwa nini mtu anapata saratani hii kwa uhakika, lakini ndio kuna hivyo vitu ambavyo vinaitwa risk factors, viashiria hatarishi, kama vile kuna chaku, chakurishi asilimia kumi na tano ya asilimia tano ya wa, ya wa, watu wenye matatizo ya saratani ya matiti unaweza ukakuta iko kwenye familia, lakini asilimia tisini na tano za wengine wote hao, hakuna hata kwenye familia, hata kwa nini ikapata, hakuna isipokuwa, labda kuna vitu vingine vinavyochangia kama vile une, unene uliokithiri vile mtu lifestyle yake, mvuta sigara eh, anakula kula labda nyama hizi zenye mafuta anaongeza unene pale, kwa hiyo anatengeneza zile hormones ambazo zinapelekea kuleta hiyo saratani. Lakini ndio hivyo, wanaume pia, zile zile sababu zinazopelekea mwanamke ndizo hizo hizo zinapelekea mwanaume anapata. Na anapokuwa amepata, kuna tofauti yoyote kati ya kuugua kwake huyu mwanaume na mwanamke? Yani kwamba dalili mm. nam kama tulivyosema, asilimia kubwa ya saratani ya matiti unakuta ni uvimbe unatokeza kwenye lile titi, kwenye ile sehemu ambayo imeanzia titi. Lina, kama unavyolijua, linaweza kuanzia kwenye chuchu, ikaanzia labda kwenye upande mmoja wa, wa upande wa titi. Ukiligawa mara nne, utaona sehemu ya juu upande wa nje, sehemu ya chini upande wa nje, sehemu ya juu upande wa ndani, sehemu ya chini upande wa ndani. Titi linaweza likaanza na uvimbe mahali popote ambao hata uvimbe haume au inaweza ikaanzia hata kwenye kwapa au kashangaa titi linatoa mazi-, nani, mafuta, nani damu. Hivi vitu linatoa damu, lakini sasa, kwa upande wa wanaume, kwa vile titi lao halina nyama, unakuta kale kauvimbe kanakuwa kadogodogo hapo eh, hapo kwa hapo unakuta tayari kanakuta mfupa wa, wa, yaani mbavu. Kwa hiyo wanaume mara nyingi tatizo lao unakuta by the time tunawaona limesha kula pale likatengeneza kidonda, labda kile kichuchu kimeliwa, labda ki nini. Kwa hiyo ni kitu kama hicho, lakini tofauti kubwa kama vile hamna. Ndio. Kwa wewe ni mtaalamu wa magonjwa haya ya saratani, katika kituo chako umeshawahi kuwahudumia watu wenye saratani ya matiti, iwe ni mwanamke ama mwanaume? Ndiyo, nimehudumia ambao siwezi hata kuhesabu maanake, kwa miaka thelathini nimehudumia wangapi ikiwa kwa siku unahudumia zaidi ya kumi. Nimehudumia wengi, wengi sana, na wanaume wengi tu ambao unakuta kama ukienda Ocean Road pale, ambapo kuna wagonjwa wengi, kila mara kuna mgonjwa wa mwanaume mwenye saratani ya matiti. Tena mara nyingine unakuta matiti yote mawili. Kwa hiyo utashangaa sasa, huyu mwanaume anakuwaje matiti yote mawili? Ndo hivyo imetokea. Unaweza ukakuta labda kuna riski kwenye familia yao, maanake kuna hivyo vinasaba vi, vi, vi, vi, vya kurisi. Bahati mbaya unazaliwa navyo, sio kosa lako wala sio la, la nani. Kwa hiyo tumehudumia wengi kwa kweli, na tiba ni zile zile. Bahati mbaya ni zile zile, hata hata vile vidonge vya kuzuia vichochezi vile, na vichochezi vyenyewe ni vya kike, inabidi na yeye atumie. Ndio wapo ambao wameshawahi kutibiwa na wakapona, ndiyo. Kama tulivyosema ni kwamba saratani yoyote ile ina hatua nne. Kuna hatua ya kwanza na ya pili, bahati nzuri huyo mtu anakuwa mwangalifu, anaona, anawahi haraka kwenye tiba. Na hatua ya tatu na ya nne, ugonjwa umetoka pale. Maana ya saratani ni kwamba ina tabia ya kutotoa, inatoka pale ilipoanzia mwanzo inaenda mahali pengine na pengine na pengine. Sasa, kwa sababu saratani huwa haiumi, haiumi kwa sababu zile chembe chembe ambazo zinasababisha saratani ni wewe mwenyewe, ni wewe mwenyewe, kwa hiyo huwezi ukajitambua kwamba umeingia hasara. Au hatari ya kupata kitu ambacho sicho. Kwa hiyo mwili unachelewa kutambua, unakuta hakuna maumivu, kwa hiyo lile tatizo linakuwa kubwa. Mtu mwingine anakuwa sio mwangalifu vya kutosha, au anadharau kwa vile akiumi, inafika hatua ya tatu na ya nne, hapo ndio tena sasa ndo anatafuta msaada. Akitafuta msaada anakutana na walimu wengi mitaani, nenda kule kuna hivi na yule na yule. Sisemi kwamba labda siyo, lakini lazima tiba yoyote ifanyiwe utafiti, ihakikishwe ndio useme kweli hii tiba inatibu ugonjwa huu, kwa sababu saratani nazo ziko nyingi, ziko zaidi ya, ya, ya aina mia moja. Sasa ikiwa ile dawa ambayo aa dawa mbadala ile inatibu saratani yoyote ile inatibu ya kila aina, na matibabu yake huwa kwa kawaida ni tofauti, kwa hiyo ningeshauri kwamba saratani yoyote ile itibiwe kama ipasavyo. Msikilizaji tukielekea ukingoni mwa makala haya kumbuka kwamba mtu yoyote anaweza kuugua. Wataalamu wanashauri kuwa na utamaduni wa kupima afya mara kwa mara. Hadi hapo sina la ziada, mimi ni Martha Saranga na kutakia wakati mwema nam. Asante Martha Saranga kwa kutamatisha hivyo ma Matangazo yetu haya ya awamu ya kwanza. Usikose kuungana nasi katika matangazo yetu ya awamu ya pili pale saa mbili na nusu kwa saa za hapa Afrika Mashariki. Fundi mitambo amekuwa ni Emmanuel Eliazari, msimamizi wa matangazo Victor Abuso, anaitwa Emmanuel Richard Makundi. Kwa heri kwa muda Nam that's the way it is, Lucky Dube marehemu akitamatisha matangazo yetu kutoka hapa Uh, Dar es Salaam nchini Tanzania. Msikilizaji, usikose kuungana nasi katika matangazo yetu mengine ya saa mbili na nusu kwa saa za hapa Afrika Mashariki. Muda wote huo ni mitambo mkuu ni Emmanuel Lezar, msimamizi wa matangazo Victor Abuso na Emmanuel Richard Makundi. Nikutakie siku njema.