Imetimia saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationali. Tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sabina na Bigambo. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis atoa wito kwa viongozi wa Sudani Kusini kuweka kando tofauti zao na kukubaliana kwa ajili ya amani ya nchi yao. Tume ya uchaguzi nchini Guine yatangaza kufanyika kwa uchaguzi wa wabunge mwezi Februari mwakani. Na Rais wa Bolivia Evo Morales atangaza kujiuzulu kufuatia maandamano. Karibu msikilizaji katika matangazo haya ya asubuhi, leo Jumatatu Novemba 11 mwaka 2019. Matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www rfi kiswahili com na redio washirika. Na ukiwa na lolote usisite kutuandikia ujumbe, kisha utume kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747 au kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Nami nitausoma hapo baadaye. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani, Papa Francis ametoa wito kwa viongozi wa Sudani Kusini kuweka kando tofauti zao na kukubaliana kwa ajili ya amani ya nchi yao. Papa Francis pia amesema anatarajia kwenda nchini Sudani Kusini mwaka ujao. Mawazo yangu yote ni kwenu wananchi wa Sudani ambao nitakuja kuwatembelea hivi karibuni. Napenda kurejelea wito wangu kwa wakuu wanaoendelea na mchakato wa upatikanaji wa amani ya taifa, watafute njia inayounganisha watu na kuepuka njia inayotenganisha. Ni sauti yake Papa Francis, kiongozi wa kanisa Katoliki duniani. Baraza la mawaziri la IGAD jana Jumapili limepitisha makubaliano ya kucheleweshwa kwa siku mia moja kuundwa kwa serikali ya mpito ya umoja wa kitaifa nchini Sudani Kusini. Jumuiya hiyo ya maendeleo ya IGAD imeidhinisha makubaliano ambayo Rais Salvakir na kiongozi wa upinzani Riek Machar walifikia huko Entebe, Uganda wiki iliyopita katika mkutano wa pande tatu uliopangwa na Rais Yoweri Museveni wa Uganda. Mataifa ya jirani ya Uganda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo yamekubaliana kushirikiana katika mikataba kadhaa ya maendeleo na usalama baada ya kumalizika kwa mkutano wa kwanza wa biashara na uwekezaji kati ya Rais Yoweri Museveni na Felix Tshisekedi mwishoni mwa juma lililopita. Mengi zaidi na mwandishi wetu wa Kampala Kenneth Lukwago. Kati ya maamuzi makuu ni ujenzi wa barabara kuunganisha nchi zote mbili kwa muda wa miaka mbili ijayo. Rais Yoweri Museveni alieleza muhimu wa miradi. Barabara itakuwa ile ya kupitia Gobi kwenda Bunya kunagana hadi Ruchuru na kufika Goma. Hii itasaidia kukuza biashara na usalama. Unahitaji barabara nzuri, ili jeshi liweze kusonga mbele. Amani na usalama haswa katika DRC pia ilijadiliwa. Tina Salama ni naibu msemaji wa raisi Chisekedi. Wamesema kwamba wataomba nchi zingine zenye tunachangia bodes wajiunge nasi, ili kupiganisha hiyo makundi. Mgorogoro kati ya Uganda na Rwanda kuhusu mpaka pia ulijadiliwa hapa. Tena ni Tina Salama na maelezo zaidi. President Chisekedi amekuwa kama mediator katikati ya bwana Yoweri Museveni na bwana Paul Kagame, lakini hiyo mambo kusemeka kwa watu wote, lakini President Sekedi ataendelea juu tuweze kuendelea mbele sisi wote pamoja. Rais Museveni pia alithibitisha kuunga mkono kwa ombi la DRC kujiunga na jumuiya ya Afrika Mashariki. Naibu Waziri wa Uganda anayesimamia masuala ya Afrika Mashariki, Julius Maganda, anazungumza juu ya swala hili. Watu wetu watakuwa wanafanya business vizuri, tutakuwa tunajaribu kutengeleza security ikuwe mzuri, kama wa refugees wote wanaweza rudi kwa Wafanyabiashara kutoka DRC na Uganda pia wamejadili jinsi ya kukuza biashara. Tunajua kama ni foromu ya mzuri wachuruzi wa Uganda na wachuruzi wa Kongo, kuangalia namuna kuendelesha biashara na ile biashara viendeleshe mainchi yote mbili. Imetufungua ch chapter mpya kujua maelekezo ya kufanya biashara kwa nchi jirani. Hivi sasa DRC ina watu zaidi ya milioni themanini na Uganda ina idadi ya watu milioni 42 inatarajiwa kuwa idadi hii ya watu inaweza kutoa soko nzuri na kukuza maendeleo na amani. Kenneth Lukwago, Kampala, RFI Kiswahili. Wanajeshi wa Kongo wamemuua kiongozi wa wanamgambo wa kihutu na walinzi wake wanne katika operesheni karibu na mpaka wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Uganda. Jeshi hilo limesema katika taarifa yake jana Jumapili wanajeshi hao wamemuua Musabimana Juvenal kufuatia mapigano makali siku ya Jumamosi huko Ruchuru katika jimbo la Kivu Kaskazini. Operesheni bado zinaendelea kuzunguka Ruchuru ili kumaliza kabisa vikosi vya wanamgambo wenyeji na wageni, amesema msemaji wa jeshi la mkoa Meja Giome Ndijike Ndi Kaiko. Maelfu ya wajumbe kutoka mataifa mbalimbali duniani wapo jijini Nairobi nchini Kenya kuhudhuria mkutano wa siku tatu unaoanza kesho kujadili masuala ya idadi ya watu na maendeleo. Idadi kubwa ya wajumbe hao ni vijana, lakini pia mkutano huo unatarajiwa kugusia masuala yanayoathiri vijana, hasa afya, mapenzi na suala la upangaji uzazi. Viongozi wa kanisa Katoliki wameshutumu hatua ya Kenya kukubali kuwa mwenyeji wa mkutano huo na kusema kuwa kanisa hilo halitahudhuria mkutano huo. Suba Churchill ni rais wa muungano wa mashirika kirai ya kiraia nchini Kenya, anasema baadhi ya watu hawajaelewa kiini cha mkutano huo. Tunasema kwamba mkutano hii inastahili kuendelea, na si kwamba wakati wowote wa watu wanapotaja eh, neno population eh, kuna wale ambao wanafikiria kwamba tu kile ambao ambacho wanaweza wakajadili ni family planning ama uh, uh, hegemeo la mtu uh, kuhusu um, jinsi anavyohusiana na wengine ambao ni wa jinsia wake ama wa jinsia uh, tofauti. Ni sauti yake Suba Churchill, rais wa muungano wa mashirika ya kiraia nchini Kenya. RFI Mombasa 105.5 FM ni saa moja dakika thelathini na saba afrika mashariki asante kwa kuendelea kuitegea sikio rfi kiswahili tunatangaza tukiwa dar es salaam tanzania tume ya uchaguzi nchini guinea imetangaza kuwa uchaguzi wa wabunge ambao umekuwa ukiahirishwa mara kwa mara sasa utafanyika mwezi februari mwaka elfu mbili na ishirini mengi zaidi na emmanuel eliazar Tangazo la tume ya uchaguzi inakuja wakati huu maandamano yakiendelea kwa wiki kadhaa sasa, kupinga uwezekano wa rais Alfa Conde kuwania tena urais kwa muhula mwingine. Mwenyekiti wa tume hiyo Amadou Salif Kebe amesema kuwa uchaguzi huo utafanyika tarehe 16 mwezi Februari mwaka ujao. Hata hivyo, bado kuna wasiwasi iwapo uchaguzi huo utafanyika kwa sababu umekuwa ukipingwa na kuahirishwa mara kwa mara mwezi septemba tume ya uchaguzi ilikuwa imepanga kufanyika kwa uchaguzi huu tarehe 28 mwezi desemba lakini hilo halijafanyika muda wa bunge lililopita ulimalizika mwaka 2018 lakini mvutano kati ya wanasiasa wa chama tawala na upinzani umeendelea kuwa chanzo cha kutofanyika kwa uchaguzi huu Chama cha Kiislamu cha Ennahda cha nchini Tunisia ambacho mwezi uliopita kiliongoza katika uchaguzi wa bunge, jana Jumapili kimemchagua kiongozi wake Rached Ganuch kuongoza bunge lijalo. Chama hicho ambacho kilishinda viti hamsini na viwili kati ya 217 katika uchaguzi wa bunge mwezi Oktoba kikiwa na upungufu wa viti 109 vinavyohitajika kuunda serikali, pia kimesisitiza kwamba waziri mkuu mpya wa Tunisia achaguliwe kutoka chama. Jeshi la mali limetangaza kwamba litajiondoa katika ngome zake zilizojitenga ambazo zimekuwa wazi kwa mashambulizi ya kijihadi karibu na mpaka wa Niger na Burkina Faso ili kujipanga tena kwa ajili ya mapambano makali baada ya mashambulizi mawili mabaya. Uamuzi huu tayari umetekelezwa katika ngome tatu za Anderabukane na Indelimane huko Menaka na la Bezanga huko Asongo na zingine zitafuata, limesema jeshi hilo usiku wa kuamkia jana Jumapili kupitia tovuti yake. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frequency 9665 kHz, mita bendi 31. Ni saa moja dakika thelathini na tisa kwa saa za Afrika Mashariki. Hii ni RFI Kiswahili. Rais wa Bolivia Evo Morales ametangaza kujiuzulu kufuatia maandamano ambayo yamekuwa yakifanyika tangu kumalizika kwa uchaguzi mkuu mwezi uliopita. Mengi zaidi na mwandishi wetu Victor Abuso. Hii imekuja baada ya mwisho wa wiki iliyopita, Morales kutangaza marudio ya uchaguzi huo. Kabla ya tangazo hilo, aliendelea kupata shinikizo kutoka kwa wananchi na waangalizi wa kimataifa waliotaka matokeo ya uchaguzi uliofanyika mwezi Oktoba kufutiliwa mbali kwa madai ya kuwepo kwa wizi wa kura. Licha ya tangazo hilo, mkuu wa jeshi na polisi na wanasiasa wengine wa kongwe nchini humo waliendelea kumshinikiza Morales kuondoka madarakani. Mataifa ya Mexico, Cuba na Venezuela yamelaani hatua ya, hatu ya kushinikizwa kujiuzulu kwa Morales, wakati huu maandamano yakiendelea kushuhudiwa nje ya ubalozi wa Venezuela huku Morales mwenyewe akisema kwamba huenda kuna njama ya kumkamata. Licha ya msimamo wake mkali kuhusu kujitenga kwa Katalonia, uhamiaji na masuala ya wanawake, chama cha mrengo wa kulia cha Vox kimepata ushindi mkubwa katika uchaguzi mkuu wa marudio nchini Uhispania jana Jumapili, na kushika nafasi ya tatu. Chama hicho kimeshinda viti hamsini na viwili, zaidi ya mara mbili ya viti ishirini na vinne kilivyoshinda wakati wa uchaguzi wa bunge mwezi Aprili, katika udhihirisho muhimu zaidi kutoka kwa chama cha mrengo wa kulia tangu uhispania kurejea kwenye demokrasia kufuatia kifo cha dikteta francisco franco mnamo mwaka 1975 rfi kiswahili michezo na ruben lukumbuka karibu asante sana mwenzangu sabina crispina na bigambo nianze na tanzia mwanamasumbwi mmoja huko australia Dwight Richie ambaye alikuwa akijiandaa katika mpa, kupambana na mwanamasumbwi mwenzake Michael Zerafa huko Melbourne, Australia amefariki mara tu baada ya yeye kutoka mazoezini. Bondia huyo mwenye umri wa miaka ishirini na saba na baba watoto watatu alikuwa akimekutana um, na waandishi wa habari na kuambia kwamba ana matumaini ya kushinda pambano lake dhidi ya Michael Zerafa. Roho ya marehemu na ilazwe mahala pema peponi. Aa, kabla ya muda wangu kutamatika kabisa uh, Sabina uh, niletee msikilizaji matokeo ya mechi kadhaa ambazo ilipigwa hapo uh, usiku wa kuamkia leo katika ligi kuu Uingereza. Manchester City waliwatandika Brighton mabao matatu kwa moja, wakati Wolverhampton kaifunga ikaifunga Aston Villa mabao mawili kwa moja. Liverpool walikuja juu na kuifunga Manchester United mabao matatu ma kwa moja na kule Kenya, jana kulikuwa na mechi ya kukata na mundu kati ya watani wa jadi Gormahia na FC Leopards, mechi inayofahamika kama Mashemeji Dabi ambapo Gormahia ilifunga AFC Leopards mabao manne kwa moja. Nam, nakushukuru sana Ruben Lukumbuka. Karibu Karibu katika mahojiano msikilizaji. Maelfu ya wajumbe kutoka mataifa mbalimbali duniani wapo jijini Nairobi nchini Kenya kuhudhuria mkutano wa siku tatu unaoanza kesho kujadili masuala ya idadi ya watu na maendeleo. Mwenzangu Victor Abuso amezungumza na Suba Churchill, rais wa muungano wa mashirika ya kiraia nchini Kenya. Anazungumza akiwa Nairobi. Sisi kama muungano wa mashirika tunatetea haki ya kila mtu kufurahia hizo haki. La pili ni kwamba kumekuwa na hii msimamo ambayo imechukuliwa na sana sana viongozi wa kidini wa Katoliki ambao inasema kwamba jambo lolote kuhusu upangaji wa uzazi e, siyo jambo ambalo linastahili hata kujadiliwa, na msimamo wetu ni kwamba e, upangaji wa uzazi ni jambo la maana sana, ukizingatia kwamba kuna umuhimu wa kujali hali ya maisha watu wa binadamu ana, ana, anaishi na, kwa hivyo mkutano wa Bwana Suba utakuwa unahusu uh, kufahamu uh, idadi ya watu duniani uh, si vinginevyo kama mnavyosema. Um, kwanza ni mkutano wa kimataifa e, ni mkutano ambao imepangwa baina ya umoja wa kimataifa na na serikali ya Kenya na ni mkutano ambao inafuatilia e, mkutano ambayo ilifanyika E, mwaka wa elfu moja mia tisa tisini na nne kule e, mjini Cairo nchini e, Egypt na na, na, na, na kwa hivyo ina, inajaribu ku e, kuangalia jinsi e, maktaba na e, malengo ambayo yalikubalika kule katika ile mkutano wa, wa Misri e, jinsi ambavyo kila serikali imeweza kupiga hatua. E, tofauti ambayo iko katika mkutano wa, wa, wa Nairobi ni kwamba e, washiriki wakuu watakuwa ni vijana vijana ambao wako kati ya miaka kumi na nane na miaka ishirini na sita. Rais Uhuru Kenyatta wiki iliyopita naye alinukuliwa akisema kwamba anawakaribisha watu wote watakaokuja katika mkutano huo. Aa, lakini akasisitiza kwamba wao kama serikali ya Kenya na wananchi wa Kenya hawataruhusu mambo mengine kuzungumziwa katika mtano huo, akiwa namaanisha kwamba mambo ya uh, mapenzi ya jinsia moja swala so, ambalo watu wengi wanafikiri kwamba ndio itakuwa ajenda kubwa katika mtano huu. Bwana Suba, e, nadhania ni kwamba alikuwa anajaribu kurespond kwa wale ambao walikuwa na, na hisia tofauti, walikuwa na hofu kwamba huenda Uh, you know, ikawa jambo hilo ndio litakuwa la muhimu sana katika ile mkutano. Na ninavyosema ni kwamba ikiwa jambo hilo litatokea, litatokea kwa sababu tumekuwa na jangwa kama la ukimwi, ambayo kwa sasa hivi nitamulika kwamba ina kwa uh, wale ambao wako na uhusiano na, na, na, na, na wa kimapenzi eh, baina ya watu wa jinsia moja eh, ugonjwa hiyo bado ina, inaendelea kusambaa kwa sababu watu kama hao serikali eh, nyingi barani Afrika hawajaweza mikakati ya kuwawezesha eh, kupata matibabu. Ni sauti yake Suba Churchill, rais wa muungano wa mashirika ya kiraia nchini Kenya, katika mahojiano na mwenzangu Victor Abuso. Endelea kwa nami msikilizaji, katika makala ya mazingira, leo dunia yako kesho na kusalimu msikilizaji wa rfi kiswahili popote pale ulipo karibu katika makala ya mazingira leo dunia yako kesho leo katika makala haya tunaangazia uamuzi wa marekani kujitoa rasmi kwenye mkataba wa paris wa mabadiliko ya tabia nchi wa mwaka 2015 jina langu ni sabina crispin na bigambo karibu fuatane nami mwanzo hadi mwisho wa makala haya Msikilizaji, Umoja wa Mataifa umesema kuwa umepokea barua kutoka kwa Marekani ikielezea uamuzi wake wa kujitoa rasmi kwenye mkataba wa Paris wa mabadiliko ya tabia nchi wa mwaka elfu mbili kumi na tano mnamo Novemba nne mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Na mchakato wa kujiondoa utakamilika rasmi tarehe 4 Novemba mwaka elfu mbili na ishirini ikiwa ni kwa mujibu wa kanuni za mkataba huo. Rais wa Ufaransa amekuwa mtu wa kwanza kushutumu hatua ya Marekani kwa kuwa Marekani ni miongoni mwa nchi zinazozalisha hewa ya ukaa kwa kiasi kikubwa na kuchangia mabadiliko ya tabianchi. Wadau wa mazingira wanazungumziaje uamuzi huu wa Marekani? Dkt. Eliaman Laltaika anatoa mtazamo wake akiwa Arusha nchini Tanzania. Uh, niseme kwamba habari hizi za eh, rais wa Marekani kujitoa katika eh, mkataba wa Paris eh, the Paris Agreement wa masuala ya mabadiliko ya tabia nchi nimeyapokea kwa masikitiko makubwa. Eh, ni nikumbushe ni tu, ndugu mtangazaji, kwamba eh, kama inavyoeleweka, matatizo ya kimazingira ni matatizo ambayo ni cross country, e, cross border swala, e, linalotokea la kiuharibifu katika nchi moja linaweza likaathiri nchi nyingine. Na kimsingi maswala yanayoharibu mazingira yanayofanyika nchi moja yanaweza yasiharibu nchi hiyo yakaharibu nchi nyingine, lakini basi katika masuala ya ya, ya, ya ya tabia nchi ndiyo e, haswa ile ladha ya ya kimataifa ya uhifadhi wa mazingira inapokuja, kwani hakuna nchi moja inayoweza ikaleta ika tofauti isipokuwa kwa kushirikiana na zingine. <tune> Eliaman Laltaika, kwa msikilizaji ambaye afahamu pengine, ni nini hasa kimo katika mkataba wa Paris na ni kwa nini kujiondoa kwa Marekani kunaonekana kuwa ni pigo kwa utekelezaji wa mkataba huu? Mkataba wa Paris wa, wa, wa, wa, wa mabadiliko ya wa tabia nchi ni mkataba ambao unazitaka kila nchi mwanachama ambao ilikuwa ni mwanachama wa, wa itifaki ya Kyoto, Kyoto protocol, ambayo ndio ilitangulia makubaliano haya ama, ama, ama agreement ya Paris, yanaitaka kila nchi mwanachama ichukue hatua madhubuti kuhakikisha zinapunguza utoaji wa hewa ukaa, yaani carbon dioxide, katika kutumia viwanda e, kutumia malighafi kama vile makaa ya mawe e, petroli kwa ujumla, ili tunusuru anga na uharibifu wa tabia nchi. Kwa hiyo kila nchi iliwekewa vigezo ama e, namna ya kupunguza e, uharibifu ule e, na nchi zile zilikuwa zijiwekee utaratibu zenyewe kwamba mimi ili nifikie asilimia ishirini na tano nitapunguza viwanda hivi nitapunguza matumizi e, ya, ya petroleum, nitatumia labda sola, nitatumia umeme e, unaotokana na maji na vitu kama hivyo. Sasa Rais Trump anasikitisha kwa vile amechukua hatua ambayo ni kubwa mno. Angesema kwamba mimi sikubali mazingira e, yale mliyokubaliana, kwa hiyo nitatumia njia yangu kama rais kuhakikisha kwamba utekelezaji wa makubaliano haya ya Paris hayataathiri viwanda vyangu e, kwa kweli ni suala la kuvunja moyo na watu wote wapenda mazingira duniani kote. Tumevunjika moyo, kwani kufikia hapo tulipofika, ndugu mtangazaji, kuanzia e, Kyoto Protocol mpaka Paris Agreement, ni miaka mingi zaidi ya ishirini imepita ya kujadiliana e, na, na, na, na na na na kufikia mwafaka wa kimataifa e, kwa sentensi moja ya Rais Trump e, ni swala la kuvunja moyo sana. Nafahamu kwamba Marekani ilitia saini mkataba wa Paris wa mabadiliko ya tabia nchi tarehe ishirini na mbili mwezi Aprili mwaka elfu mbili kumi na sita na tarehe tatu Septemba mwaka huo huo ikaelezea kuwa itazingatia yaliyomo kwenye mkataba huo katika kudhibiti mabadiliko ya tabia nchi. Pengine uamuzi wa sasa wa Marekani kukiuka makubaliano yaliyokuwa yamefikiwa, unadhani unaweza kuchukuliwa hatua zozote ili kunusuru makubaliano hayo. Ndugu mtangazaji, wanavoni wengi nikiwemo mimi, tunaamini kwamba eh... Kuna gap, kuna kuna kuna ombwe la chombo chenye nguvu kabisa cha kimataifa cha kusimamia masuala haya ya mazingira e tofauti na e, m, e, shirika la biashara duniani ambalo linaweza likaadhibu nchi yoyote hata Marekani ikikiuka mikataba ya kibiashara, lakini katika mazingira masuala ya mazingira bado yako kwa hisani hisani. Hivi ndio maana akitokea kama aliyekuwa makamu wa rais Algo basi dunia bima ina inahifadhi mazingira akitokea porque mtu asiyependa mazingira kama, kama Trump basi shughuli nyingi za mazingira zinaathirika, zina kwa hiyo kimsingi hatuna chombo madhubuti kama kilivyo lilivyo eh, shirika eh, la biashara duniani WTO eh, kwa ajili ya kusimamia mazingira. Kwa hiyo kimsingi Marekani anaweza akaamua leo sikubaliani na nyie na hamtamfanya chochote. Kesho kutwa, eh, zile nchi ndogo ndogo ndizo ambazo zinabanwa na ndizo ambazo kimsingi hazi hazina athari sana katika shughuli zake za kiuchumi. skilizaji ikiwa ndo kwanza unaungana nami, makala ya hewani ni Mazingira leo dunia yako Kesho, na tunaangazia uamuzi wa Marekani kujitoa rasmi kwenye mkataba wa Paris wa mabadiliko ya tabia nchi wa mwaka na tano baada ya kuandika barua rasmi kwa Umoja wa Mataifa. Pengine d laltaika, uamuzi wa Marekani utakuwa na athari gani kwa utekelezwaji wa mkataba huu? E, kimsingi ndugu mtangazaji ni kwamba e, sheria ya kimataifa itaendelea kuwepo na kwamba itaendelea kuwabana wale waliokubali, na e, Marekani kama Marekani, kama alivyosema rais wa, wa, wa, wa Ufaransa wakati akitoa ya maoni yake katika hili, alisema kwamba tutaendelea, Marekani awepo asiwepo, sisi tutaendelea. Na kimsingi ndugu mtangazaji, hili sio jambo geni sana duniani. Marekani imeshajitoa katika mikataba kadhaa ya kimataifa na nyingi mikataba mingi tu Marekani imeamua kutokusaini ikiwemo mkataba e, maarufu sana unaoitwa mkataba wa CBD au Convention on Biological Diversity, ni mkataba wa uhifadhi wa bioanwai wa Marekani yenyewe imeamua kutokusaini mkataba huo na kwa vile wanaamini wa wakifanya hivyo basi wata, wata, wata, wata research yaani uhuru wao wa kufanya uh, utafiti juu ya bayoanuwai utakuwa umedhibitiwa. Lakini cha kushangaza, nchi zingine zote zinaendelea vizuri na kimsingi mazingira yanahifadhiwa. Kwa hiyo mieri eh, nusu shari kuliko eh, shari kamili. Hadi hapa msikilizaji, sina la ziada. Asante kwa kuwa nami katika makala ya mazingira Leo dunia yako Kesho, ambapo hii leo tumeangazia uamuzi wa Marekani kuandika barua kwa Umoja wa Mataifa kuelezea uamuzi wake wa kujitoa rasmi kwenye mkataba wa Paris wa mabadiliko ya tabia nchi wa mwaka elfu mbili kumi na tano. Ulikuwa nami Sabina Crispin na Bigambo, hadi wakati mwingine na kutakia siku njema, kwa heri na msikilizaji, asante kwa kuwa nasi katika matangazo yetu ya asubuhi ya awamu ya kwanza, ambapo habari kwa tulizozipa uzito ni pamoja na kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis atoa wito kwa viongozi wa Sudani Kusini kuweka kando tofauti zao na kukubaliana kwa ajili ya amani ya nchi yao. Tume ya uchaguzi nchini Guinea yatangaza kufanyika kwa uchaguzi wa wabunge mwezi Februari mwakani. Na rais wa Bolivia Evo Morales atangaza kujiuzulu kufuatia maandamano. Hadi hapa na la ziada ya msikilizaji, mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, msimamizi wa matangazo haya ni Victor Abuso, fundi mitambo ni Emmanuel Eliazar na habari za michezo tumekuwa naye Ruben Lukumbuka. Usikose kuungana nasi tena saa 2 na nusu kwa matangazo mengine. Asante na kwa heri kwa sasa. Nam burudani inaitwa Nzele kutoka kwake Madilu System, aa, msanii kutoka DRC na ndiyo inatufungia matangazo ya asubuhi kutoka hapa RFI Kiswahili, mgwe ya kwanza. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, kwa niaba ya wote nasema asante kwa muda wako, msikilizaji. Usikose kuungana nasi tena saa mbili na nusu kwa matangazo mengine, lakini punde tutaungana na wenzetu huko Paris, Ufaransa kwa matangazo mengine. Asante na kwa heri kwa sasa.