Imetimia saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationali. Tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sabina Nabigambo. Polisi jijini Kampala nchini Uganda wakamata zaidi ya watu 120 wanaodaiwa kujihusisha na mapenzi ya jinsia moja. Rais wa DRC akutana na raia wa nchi yake wanaoishi jijini Paris nchini Ufaransa, na aliyekuwa rais wa Bolivia Evo Morales akubali hifadhi ya kisiasa nchini Meksiko baada ya kujiuzulu urais hapo jana. Karibu msikilizaji katika matangazo haya ya asubuhi. Leo ni Jumanne, Novemba 12, mwaka 2019. Matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www RFI kiswahilicom, na redio washirika. Na ukiwa na lolote, tuandikie ujumbe kisha utume kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747 au kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Nami nitausoma hapo baadaye. Polisi jijini Kampala nchini Uganda wamewakamata zaidi ya watu 120 wanaodaiwa kujihusisha na mapenzi ya jinsia moja waliokuwa katika eneo moja la burudani katika barabara ya Hannington. Mwandishi wetu kutoka Kampala, Kenneth Lukwago, ametutumia ripoti ifuatayo. Naibu msemaji wa polisi, Patrick Onyango, anaeleza kwa nini walikamatwa. Tulipata intelligence ati watu wanafanyisa hiyo fasi, kuvuta banji na shasha, watu hiyo 120 waiko hapa kwa CPS naenda peleka ao kwa kotini, makosa ya kuvuruta banji. Lakini maneno anti walikuwa watu ya LGBT? Hapana, mambo hiyo ilikuwa mambo ya kuvuruta Banj. Idadi kubwa ya watu waliokamatwa ni watu wa jinsia ya moja ambaye wanalalamika wakisema ya kwamba polisi inawalenga. Niliongea na mmoja wao ambaye anapendelea jina lake lisifunuliwe. thinking... ukienda kwa burudani na unataka kucheza na kuwa wana wakati mzuri kidogo, utaanza kuogopa kwa sababu haujui ni nani anayeweza kuwa akikutazama kwa hivyo, hii itatufanya tuogope na kuwa uangalifu wakati wote hapa ni Alex Njuba, ambaye ni wakili anayeshughulikia haki za binadamu. Sheria kuu inapatia kila mtu haki yake. Ukampata watu sababu, unawakuta ama wanatumia kinywaji sio mzuri. Kesho tunaweza kuwa tuko mhotel, wanatushika, wanatuchukua, kila wakati wanashika watu. Watu wanajenga klabu kufanya nini? Wanafurahisha maisha. Hiyo makosa ya kuchunguza katikati ya mwenye klabu. Sio kamata kila mtu, kila mtu, kila mtu naweka kugari na hindo nafunga. Mwisho wa mwezi uliopita polisi waliwakamata wanaume kumi na sita na kuwafungulia mashtaka ya kujihusisha na ushoga. Kenneth Lukwago, Kampala, Arafai Kiswahili <laughs> Wanawake kote barani Afrika wanadai huduma bora kutoka kwa hospitali zinazoendeshwa na serikali katika juhudi za kupunguza idadi ya vifo vinavyotokana na vinavyotokea wakati wa kujifungua. Uchunguzi uliofanywa na taasisi ya Utepe Mweupe umegundua kuwa wanawake laki tatu nchini Kenya, Uganda na Tanzania hawaridhiki na hospitali zinazoendeshwa na serikali ambapo wengi wanasema huepuka hospitali hizo za serikali kwa sababu ya dhulu na kauli za udhalilishaji kutoka kwa wafanyakazi wa afya na ukosefu wa usalama. Raisi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Felix Chisekedi, amekutana na raia wa nchi yake wanaoishi jijini Paris nchini Ufaransa. Chisekedi, ambaye amekuwa rais tangu mwanzo wa mwaka huu, amekuwa akifanya ziara katika mataifa mbalimbali mbali, swala ambalo limekuwa likizua maswali mengi. Rais huyo yupo jijini Paris kuhudhuria mkutano kuhusu amani na ametoa ujumbe huu kwa raia wa DRC wanaoishi nchini Ufaransa. Kongo inabidi ibadilike, sababu munayo inchi nzuri, inchi yenye nguvu, inchi inayokuwa na umuhimu wake barani Afrika na duniani. Nami ninawaapia kwamba mwishoni mwa muhula wangu mtaiona Kongo mpya. Kwona kwa nini huwa ninacheka? mara nyingi huwa ninacheka ninapowasikia watu wakibishana kuhusu safari ninazozifanya. Ndugu wananchi, laiti mungalijua mara ngapi nami nilitamani kubaki nyumbani kwangu pembeni ya mke wangu na watoto wangu. Safari hizi kusema kweli ni majaribu, sababu kila niendako, kila mtu anataka kusikia habari kuhusu Kongo. Ni sauti yake Felix Tshisekedi, rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Maelfu ya wajumbe kutoka mataifa mbalimbali duniani wanakutana jijini Nairobi kujadiliana kuhusu suala la idadi ya watu, afya, haki za binadamu, miongoni mwa masuala mengine mengi. Idadi kubwa ya washiriki katika mkutano huu utakaomalizika siku ya Alhamis ni vijana, lakini unasusiwa na viongozi wa dini kwa madai kuwa waandalizi wa mkutano huo wanaendelea kuhimiza haki za watu wanaojihusisha na mapenzi ya jinsia moja. Kuelekea katika mkutano huo, rais Uhuru Kenyatta alisema nchi hiyo haiwezi kupokea mambo ambayo yanakwenda kinyume na utamaduni wa nchi hiyo. Ndio kusema tuna, tuna meza yoyote ambaye tunaletewa hapana, eh? Tunang'oa yale ambayo tunajua inadhulumu wenzetu na tunakataa kabisa yale ambayo tunajua tunaletewa ambayo hailingani na mila ama tabia zetu au ni namna gani? Ni sauti yake Uhuru Kenyatta, rais wa Kenya. Umoja wa Ulaya jana Jumatatu umeidhinisha uuzaji wa chanjo dhidi ya ebola ukiruhusu matumizi ya kwanza ya kibiashara ya kinga ambayo imesaidia kukomesha mlipuko wa ugonjwa huo nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tume ya Ulaya ilitangaza kwamba baada ya jaribio la wakala wa dawa Ulaya EMA, itaruhusu kampuni kubwa ya dawa ya Marekani Merck kuingiza dawa hiyo katika soko la Ulaya. Kigali 91.9 FM. Unaendelea kuitegea sikio RFI Kiswahili, tunatangaza moja kwa moja kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Ni saa moja dakika 37 kwa saa za Afrika Mashariki. Wafanyakazi katika mamlaka ya kutoza ushuru nchini Gabon wametangaza mgomo usio na mwisho hapo jana kufuatia kile wanachokisema ni serikali kushindwa kuwalipa marupurupu ya miezi kadhaa, wakati wamekuwa wakikusanya mabilioni ya pesa katika mfuko wa serikali. Akizungumza na wanahabari mjini Libreville, mwenyekiti wa kamati inayotetea maslahi ya wafanyakazi hao, Sylvain Ombenda Ni sauti yake Selveni Ombenda televipe, teleivwa mwenyekiti wa kamati inayotetea maslahi ya wafanyakazi wa mamlaka ya kutoza ushuru nchini Gabon. Myanmar inakabiliwa na mashtaka ya mauaji ya kimbari katika kesi iliyofunguliwa na Gambia katika mahakama kuu ya Umoja wa Mataifa jana Jumatatu, kuhusu namna ambavyo nchi hiyo inawatendea Waislamu wa jamii ya Rohingya. Serikali ya Gambia imesema. Gambia inasema imefanya hivyo kwa niaba ya Shirikisho la Muungano wa Mataifa 57 ya Kiislamu kufikisha mashtaka dhidi ya Myanmar mbele ya mahakama ya kimataifa ya sheria ICJ huko The Hague. Rais wa Guine Alfa Conde jana Jumatatu ametangaza kuwa anachukua nafasi ya waziri wake wa usalama kufuatia maandamano mabaya dhidi ya juhudi zinazoshukiwa za rais konde kutaka kuongeza muda wa kukaa madarakani. konde mwenye umri wa miaka 80 na moja, anatazamiwa kuachia madaraka mwaka ujao wakati muhula wake wa pili na wa mwisho wa miaka mitano unapomalizika, lakini amekataa kuamua kuhusu kuwania tena na ameitaka serikali yake mnamo Septemba kuanza kutayarisha katiba mpya. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frequency 9665 kilohertz, mita bendi 31. Ni saa moja dakika 39 Afrika Mashariki. Bado unaweza kututumia ujumbe kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747 au kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili nami nitausoma hapo baadaye. Ivo Morales amekubali hifadhi ya kisiasa nchini Mexico baada ya kujiuzulu urais hapo jana kufuatia maandamano ya wiki kadhaa baada ya uchaguzi mkuu mwezi Oktoba. Mengi zaidi na mwandishi wetu Victor Abuso. Waziri wa mambo ya nje wa Mexico Marcelo Ebrard amethibitisha kuwa Morales ameondoka nchini Bolivia kwa kuabiri ndege ya serikali yake. Kabla ya kuanza safari, rais huyo wa zamani ameandika kwenye ukurasa wake wa Twitter kwamba inauma sana kuondoka nchini Bolivia, na kuongeza kwamba siku moja atarejea akiwa na nguvu mpya. Wakati huo huo, kamanda wa jeshi nchini humo amewataka wanajeshi kuungana na polisi ili kusaidia kutuliza gasi ambazo zimeongezeka baada ya morales kuamua kuondoka madarakani. Wafuasi wake wamekuwa wakipambana na polisi na zaidi ya watu ishirini wamejeruhiwa. Naibu kiongozi wa bunge la Senate anatarajiwa kuwa rais wa mpito hadi pale uchaguzi mwingine utakapofanyika. Morales alichaguliwa mara ya kwanza mwaka elfu mbili na sita na atakumbukwa kwa kupambana na umaskini katika nchi yake shirika la kimataifa la usimamizi wa masuala ya atomic limesema kuwa limegundua chembe za urani katika sehemu moja huko Iran, katika ripoti yake ya hivi karibuni kuhusu mpango wa nyuklia wa nchi hiyo uliotolewa jana Jumatatu. Ripoti kutoka shirika la kimataifa la nishati ya atomic IAEA, iliyoonekana na AFP, inasema shirika hilo limegundua chembe asilia za urani za asili ya anthropogenic katika eneo ambalo halijawekwa wazi kwa shirika hilo nchini Iran na rais wa zamani wa Marekani Jimmy Carter alilazwa hospitalini jana Jumatatu kwa ajili ya uratibu wa kupunguza, utaratibu wa kupunguza shinikizo la ubongo baada ya kuanguka hivi karibuni, kituo cha Kata kimesema. Kata mwenye umri wa miaka tisini na mitano alilazwa katika hospitali ya chuo kikuu cha Emory jioni ya jana, ili kupata matibabu ya kupunguza shinikizo kwenye ubongo wake uliosababishwa na kutokwa na damu kutokana na kuanguka kwake hivi karibuni, kituo hicho kimesema na kuongeza kuwa matibabu hayo yatafanyika leo Jumanne. barabara kabisa. Ni RFI Kiswahili Michezo na Ruben Lukumbuka. Karibu, asante sana mwenzangu Sabina Crispin na Bigambo. Msikilizaji, nikuletee matokeo uh, ya michuano uh, mchezo mmoja ambao ulipigwa jana katika michuano ya kutafuta ubingwa wa Afrika na kufuzu uh, katika michezo ya Olimpiki upande wa wanawake, Zambia iliifunga Kenya bao moja kwa sifuri. Leo hii Cote d'Ivoire itatupa karata yake mbele ya Cameroon, lakini pia katika uh, michezo ya uh, vijana walio uh, chini ya umri wa miaka ishirini na tatu. Hapo jana uh, Mali ikicheza na Cameroon, uh, Cameroon ilifunga Mali bao moja bila. Wakati Misri Ikaifunga Ghana mabao matatu kwa mawili. Leo hii Cote d'Ivoire watacheza na Afrika Kusini wakati Zambia watacheza na Nigeria na Karibu katika mahojiano. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi amekutana na raia wa nchi yake wanaoishi jijini Paris nchini Ufaransa. Mwenzangu Steven Mumbi amezungumza na Omar Kavota, mwanaharakati na mchambuzi wa siasa, akiwa mashariki mwa nchi hiyo, kuangazia ziara yake. Tunafikiria ya kuwa sio tu nchi ya Afrika na Ulaya kukaribiana, lakini ziara ya Felix Tshisekedi huko o Ufaransa inaashiria kuwa kweli Ufaransa na DRC namna vinatumia kwa pamoja lugha ya Kifaransa vinakaribiana na pengine inaweza tena kujenga uhusiano zaidi kuliko ilivyokuwa hapo awali. Ni mambo gani muhimu Rais Felix Antoine Chisekedi atamwomba Rais Emmanuel Macron kuisaidia nchi ya DRC? Changamoto ni nyingi ambazo DRC inazo na ambazo pengine ngaliomba usaidizi wa Ufaransa, hasa kuhusu masuala ya amani. Ukiona hivi sasa DRC inakali, inakabiliwa na tishio la kigaidi kama mashariki mwa ma nchi, na Ufaransa ina uzoefu wa kupiganisha vita ugaidi. Tunafikiria kuwa kuhusu masuala ya usalama sharti eh, DRC iweze kuomba usaidizi wa Ufaransa kama vile E, Rais Felix hedi anaendelea kufanya hivi sasa na nchi za kanda la maziwa makuu, na kuhusu masuala ya uchumi uh, pengine akaomba wafadhili wa, wa Faransa waje huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Unajua uh, Ufaransa ina ina, ina, ina vitu ambavyo vinaweza kupata Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kuna uh, hii hii, biashara ya ya, ya ya ya mafuta ama petroli ambayo uh, Ufaransa inazingatia. Ukiona kama kampuni kama Total na na zingine kampuni na wengine kufanya biashara. Wafadhili Omari Kavota, umegusia suala la uchumi. Rais Chisekedi hi leo atahutubia kongamano la amani jijini Paris na kuzungumzia mambo mbalimbali ikiwa ni pamoja na masuala ya kibiashara nchi kumi na nne kutoka barani Afrika zinashiriki zikiwa ni miongoni mwa nchi mia moja kumi na tano ulimwenguni. Unadhani nchi ya DRC itahitaji nini katika ulimwengu wa sasa kiuchumi ili kujiimarisha? Nchi ya DRC inaomba kuwekwe na viwanda, na hivyo viwanda vinaweza kupelekea uh, wananchi waweze kupata kazi, wakati watapata kazi itaweza kuinua uchumi kuna madini na madini, hivi sasa inatafutiwa na baadhi ya ya nchi za Ulaya na na, na mataifa mengine ambayo ime, imeendelea. Kuna pia mlimo ambao sekta hiyo pia inaweza kuboreshwa iwapo kutakuwa wale ambao wanafikiri ya kuwa wanaweza kuja kufanya kazi ya mlimo, hasa mlimo ambao si mlimo tena wa wa wajembe, lakini uwe mlimo ambao unakuwa wa kisasa. Ni sauti yake Omar Kavota, mchambuzi wa siasa na mwanaharakati, akiwa mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo katika mahojiano na mwenzangu Steven Mumbi. Na sasa nampisha Martha Saranga kwa naye katika makala ya Siha Njema. Utafiti mpya wa shirika la afya ulimwenguni WHO, umebaini kuwa theluthi mbili ya wanawake wenye uwezo wa kubeba mimba na ambao wana nia ya kuchelewesha kupata ujauzito au kudhibiti idadi ya watoto huacha kutumia huduma za uzazi wa mpango kwa hofu ya madhara ya huduma hizo. Utafiti huo uliogusa nchi 36 duniani unaeleza kwamba wanawake hao, kutokana na hofu hizo, hatimaye wanajikuta na ujauzito usiotarajiwa. Wengi wanahofia wakitumia huduma za uzazi wa mpango wanaweza kupata athari za kiafya pamoja na kutoweza kupata ujauzito baadaye. Karibu katika makala ya siha njema, mimi ni Martha Saranga. ili kuzuia mimba zisizopangwa na tafiti zinaonyesha kuwa asilimia 85 ya wanawake walioacha kutumia njia hizo wamepata ujauzito katika miaka ya mwanzo, miongoni mwao waliokumbwa na mimba zisizotarajiwa na kuamua kuzitoa waliacha kutumia njia za uzazi wa mpango kwa hofu ya afya zao, madhara ya njia hizo na changamoto za matumizi. Hebu tuwasikie wanawake hawa niliozungumza nao wana mawazo gani kuhusu utumiaji wa njia za uzazi wa mpango. Kwa majina anaitwa Mama Jese, nakaa Kilimanjaro. Mimi ni mama wa watoto watatu, na huwa natumiaja na njia ya uzazi wa mpango ya kalenda. Nimeona kalenda ni njia nzuri ya uzazi wa mpango kutokana na kwamba hizi njia zingine zinakuwa na tuseme, zina effect yani, zinaweza zikakuletea matokeo ambayo sio, kwa sababu nyingine zina vichochezi, zinaweza zikabadilisha homoni. Kwa hiyo mimi nikapenda kuchagua njia ya kalenda, na nimeitumia kwa muda mrefu bila kuwa na wasiwasi, mpaka nikitaka kupata ujauzito na acha napata ujauzito, nikija tena nikishanga tena kutaka kuanza kutumia, natumia kalenda, na washauri wanawake wenzangu kupenda kutumia kalenda kwa sababu ni njia nzuri Pajina, na salama. Kwa jina naitwa Mama Ravi nipo kijiji Dar es Salaam. Mimi natumia njia za uzazi wa mpango na njia za uzazi wa mpango naona na ni sahihi, na kama nikiona kwamba labda njia hii nimetumia imeletea madhara, basi nitajaribu njia nyingine wa kushauriana na daktari wangu au nesi ni kwa hiyo sina wasiwasi wowote na njia hii. Kwa jina naitwa Mama Ravi, nipo kijiji Dar es Salaam. Mimi natumia njia za uzazi wa mpango, na njia za uzazi wa mpango naona ni sahihi. Na kama nikiona kwamba labda njia hii nimetumia imeelekea madhara, basi nitajaribu njia zingine kwa kushauriana na daktari wangu au nesi. Ni kwa hiyo sina wasiwasi wowote na njia hii. Dkt. Mari Nagai kutoka WHO anasema shaka na shuku za wanawake zinaweza kushughulikiwa kupitia ushauri na saha bora kuhusu huduma za uzazi wa mpango na usaidizi kwa wanaotaka kuzitumia njia hizi. Na mna hapa Dkt. Joseph Mnambwa wa Dar es Salaam Tanzania, anaeleza kwa kina. Tunaposema kipimo cha huduma bora za uzazi wa mpango tunaangalia uh, swala la uelewa kuhusiana na huduma bora za uzazi wa mpango na hapa tunaweza tukazungumzia kwanza na sala takwimu. Takwimu zinaonyesha kwa kutokana na takwimu za mwaka elfu mbili na kumi na sita uh, za Umoja wa Mataifa zinaonyesha kwamba uh, moja wapo ya nchi ambazo zina watu wanaongezeka uelewa wao kuhusiana na swala la uzazi wa mpango ni Tanzania na, na kuna, uwelewa, kuna ongezeko la uelewa kuna takriban wa Tanzania uh, asilimia saba ya Tanzania uh, wana wanaongezeka uelewa wao kuhusiana na njia mbalimbali au mbinu mbalimbali za, za uzazi wa mpango. Sasa tunapozungumzia uelewa au kipimo cha huduma bora za uzazi wa mpango, tunajua kwamba serikali pamoja na mataasisi binafsi zimejitahidi sana kuhusiana na kampeni za za kuelewesha au kuhamasisha watu kutumia njia bora za uzazi wa mpango, na hiyo kampeni imekuwa uh, ina ma, ma, ma, ma, ma matokeo mazuri kwa maana uelewa kidogo umekuwa umeongezeka, lakini bado asilimia nyingi sana, zaidi ya nusu ya wa Watanzania, bado hawana uelewa kuhusiana na swala la, la uzazi wa mpango. Kwa nini? Kutokana na kunakuwa uh, kuna kuna ongezeko la watu. Ku, ku, ku, kuzaa katika umri mdogo ambao hii utokana na watu kuzaa bila matarajio au mategemeo au na maisha kutokuwa na mpangilio wa kuzaa au wakati gani wa, wa kuzaa. Kwa hiyo, hii labda serikali ingeweza kufocus au kuweka nguvu zaidi katika vijana wa umri mdogo katika kuelimisha kuhusiana na njia mbia njia au mbinu mbalimbali mbali za, za matumizi ya, uzazi wa mpango na ningesema au ningependa kutoa pendekezo kwamba sio tu kwa, kwa wanafamilia au watu wazima ambao wana uhusiano wakapewa elimu kuhusiana na matatizo ya uzazi wa mpango bali hata wale vijana ambao tayari wameshaingia katika umri wa kubalei na kupitia mabadiliko ya kimwili na hata kama wako shuleni au hawako shuleni pia wangepewa elimu kuhusiana na masuala ya, ya, ya uzazi wa mpango. Ii ingepunguza watu kupata mimba utotoni, watu kupata mimba wakiwa bado masomoni, lakini pia ingepunguza hata maambukizi ya ya, magonjwa mbalimbali ambayo yanaambukiza kwa njia ya, ya, ya, ya zinaa. na shuku zinaweza kushughulikiwa vipi daktari? Joseph anatoa majibu. Kwanza kabisa ni kupata uelewa au ufahamu kuhusiana na swala zima la uzazi wa mpango. Sasa uelewa au ufahamu kuhusiana na swala la uzazi wa mpango uh, unaweza ukaupataje? Kwanza kuna njia ya kutumia njia sahihi ya kunana na daktari wa, wa, wa mama na watoto, ili akakupa ufahamu au akakupa elimu kuhusiana na njia au mbinu au taratibu zote ambazo zinaweza kutumika katika kupangilia uzazi au kufanya uzazi wa mpango, lakini pia kupitia wale wataalam ambao wanafanya kazi katika maeneo ya kliniki, ambao huwa wana taratibu za kutoa uh, elimu kuhusiana na taratibu au njia zote ambazo zinaweza kutumika katika uzazi wa mpango kwa ukisha Tumeanza kufahamu zipi ni njia za kutumia katika uzazi wa mpango, kutokana kwa, kutoka kwa maelezo ya wataalam ili kusaidia kuondoa ile hofu au kuondoa ile shaka. Lakini jambo moja ambalo kwa Watanzania wengi wanakuwa uh, wanashindwa kulifahamu au wanalikosea ni kwamba utakuta wachache sana wana uelewa, lakini pia wale ambao wanaenda ku, ku, ku, ku, kutafuta ule uelewa wanaenda sio wakamilifu. Kama ni wanandoa utakuta ni mke tu peke yake ndo anaenda kliniki au sehemu husika kupata elimu kuhusiana na maswala ya uzazi wa mpango. Kwa kama ni mke tu peke yake anapata maisha ile hofu au ile shaka, mwanaume nayo atakuwa nayo. Kwa hiyo aishike kwa mwanamke tu, hata mwanaume atakuwa na ile hofu au shaka kwa sababu haelewi vizuri kuhusiana na masuala ya uzazi wa mpango. Na wengine wanajihisi wanaelewa kutokana na ile elimu asili, lakini kiufupi sana sana wanakuwa na uelewa mchache ambao uelewa mchache hupelekea watu kuwa na hofu au kuwa na shaka kuhusiana na masuala ya uzazi wa mpango. Kwa hiyo ni vizuri au ni vema ili kuondoa hofu wa mume na mke au wale warafiki wa kimapenzi wa kiume na wa kike kwenda pamoja kuonana na mtaalamu wa huduma za afya na kupewa a uh, elimu au kuhusiana na masuala mbalimbali ya kuhusu uzazi wa mpango. Njia nyingine ya kuondoa hofu au shaka katika katika kutumia au matumizi ya njia za uzazi wa mpango, wanandoa kuweka makubaliano, kuwa na maelewano na kuwa na taratibu za kuhusiana na uh, ufanyaji wa tendo la ndoa na pia kuangalia kupangilia ule uzazi wao katika familia yao utakuwaje. Sasa hapo ndio inakuwa changamoto kidogo. Unakuta wanaume sio mara nyingi wanakuwa wa, wa wakishirikiana pamoja na wanawake katika kufanya uzazi wa mpango hasa katika wale ambao hawapo kwenye mahusiano ya ndoa. Uh, kutokana na kuibiaibia, mnashindwa kupangilia wakati gani ni sahihi wa kufanya lile tendo la ndoa na wakati gani sio sahihi. Kwa hiyo sasa ili uweze kufanya uzazi wa mpango vizuri, na kuondoa ile hofu au shaka ya matumizi ya hizo njia za uzazi wa mpango, ni lazima kwanza muweke mpangilio au makubaliano au muwe na maelewano kwamba hupi ni wakati sahihi wa kufanya tendo la ndoa, na kama sisi tunataka tupate mtoto, upi ni wakati sahihi? Na kama sisi sasa hivi hatuko tayari kupata mtoto, kwa maelewano, makubaliano pamoja na taratibu ya kuhusiana na maswala ya uzazi wa mpango, wanatakiwa fanye na partners wote wawili, wa kiume pamoja na wa kike, na kama ni wanandoa inakuwa ni vizuri zaidi mkakaa pamoja na mkapangilia na mkaelewana na mkakubaliana kuhusiana na maswala ya uzazi wa mpango. Hadi hapo, msikilizaji, sina la ziada katika makala ya Siha Njema. Shukrani kwa Dkt Joseph Mwanangwa wa Dar es Salaam nchini Tanzania. Mimi ni Martha Saranga, hadi wakati ujao na kutakia wakati mwema. Shukrani sana Martha Saranga kwa makala ya Siha Njema. Msikilizaji, ni kukumbusha yale tuliyoapa uzito katika matangazo yetu ya asubuhi ya awamu hii ya kwanza ni pamoja na polisi jijini Kampala nchini Uganda wakamata watu zaidi ya 120 wanaodaiwa kujihusisha na mapenzi ya jinsia moja. Rais wa DRC akutana na raia wa nchi yake wanaoishi jijini Paris nchini Ufaransa, na aliyekuwa rais wa Bolivia Evo Morales yakubali hifadhi ya kisiasa nchini Mexico baada ya kujiuzulu urais hapo jana. Msikilizaji, hadi hapa hatuna la ziada. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, msimamizi wa matangazo haya ni Victor Abuso Fundi mita. Jambo ni Emmanuel Eliazari na habari za michezo ametujuza Ruben Lokumbuka. Usikose kuungana nasi tena saa 2:30 kwa matangazo mengine, kwa heri kwa sasa. ezaji anaitwa Samba Mapangala kutoka DRC kibao murwa kabisa dunia. Tunapita kwa kibao hiki. Basi tunahitimisha matangazo ya awamu ya kwanza kutoka hapa RFI Kiswahili, Dar es Salaam, Tanzania. Kwa niaba ya wote, mimi ni Sabina Crispin na Bigambo. Asante kwa muda wako, na punde tutaungana na wenzetu huko Paris, Ufaransa, kwa matangazo mengine. Asante na kwa heri kwa sasa.