Imetimia saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Tunatangaza kutoka Dar es Salam, Tanzania. Sabina na Bigambo. Kanisa Katoliki nchini DRC lasema linafuatilia mwenendo wa serikali ya nchi hiyo kwa karibu zaidi. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron athibitisha kuwa nchi yake itafanya kila jitihada kufanikisha juhudi za kumaliza makundi ya kijihadi kwenye ukanda wa Sahel. Na makabiliano makali yashuhudiwa kati ya waandamanaji na polisi wa kutuliza ghasia jijini Hong Kong. Karibu msikilizaji katika matangazo yetu ya asubuhi. Leo ni Jumatano, Novemba 13 mwaka 2019. Matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www rfi Kiswahili.com na redio washirika. Ukiwa na lolote shiriki nasi kwa kutuandikia ujumbe kisha utume kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747, au kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, nami nitausoma hapo baadaye. Miezi kadhaa baada ya kuteuliwa na kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis, askofu mkuu wa kanisa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, Fridolin Ambongo Besungu amejitokeza hadharani mbele ya vyombo vya habari jijini Kinshasa na kusema kuwa anataka kuchukua jukumu lake la utume katika kufuatilia kwa ukaribu masuala yote yanayofanyika nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kardinali Fridolin Ambongo amezungumzia masuala mbalimbali ikiwemo mpango wa elimu bure iliyoamuliwa na Rais Felix Chisekedi, huku akiwataka wanasiasa wa wa muungano wa FCC naoungwa mkono na rais wa zamani Joseph Kabila na wale wa kash kuwaonya wafuasi wao kudumisha amani. Kiongozi huyo wa kanisa Katoliki nchini DRC amebaini kuwa kumekuwa na ishara nzuri zinazoleta matumaini katika kipindi cha miezi kumi ya utawala mpya katika nchi hiyo. Uteuzi wangu kama kardinali haukubadilisha asili ya utume wangu. Ninabaki kuwa padre na nitaendelea kuwa askofu mkuu. Kardinali ni mtu ambaye inabidi awe sauti ya watu wa, wanaoteseka inabidi aongee wakati kunaongelea mambo ambayo hayaendi. Padri ya maaskofu hana haki ya kushindwa kutoa mtazamo wake au maoni yake, hiyo ni kazi ya wanadiplomasia. Inabidi askofu atoe maoni yake pale ambapo ya mambo hayaendi sawa. Mimi ni kardinali wa wakongomani wote bila ubaguzi ni sauti yake Fridolin Ambongo, kiongozi wa kanisa Katoliki nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Uganda imeishutumu Rwanda kwa kuwaua raia wake wawili, na Kampala sasa inataka Kigali kuwachukulia hatua maafisa wa usalama waliohusika na mauaji ya wafanyabiashara hao wawili jumapili iliyopita. Uganda katika taarifa yake kwa Rwanda imesema kitendo hicho hakikubaliki na hata kama wafanyabiashara hao walikosea, njia iliyotumiwa sio sahihi. Chama kikuu cha upinzani nchini Uganda, FDC kimeanza harakati za kukusanya saini milioni mbili kuishinikiza ofisi ya kiongozi wa mashtaka katika mahakama ya kimataifa ya ICC kumchunguza rais yoweri Museveni. FDC inasema mahakama za Uganda zimeshindwa kuchukua hatua za kuwalinda wapinzani, hasa kiongozi wake wa siku nyingi Dr. Kiza Besige ambaye amekuwa akiteswa na kupigwa na polisi mara kwa mara Besige anaelezea harakati hizi: Tunategemea hata kuenda huku mbele vitendo vikali vitatendeka, na upande wetu tumejiandaa kupambania haki na uhuru wetu. Wakati haturuhusiwe kuwa na uhuru wa kutembea na kuwafikia wananchi kuwa hao, hatua ya mwisho ni ya kuvifanya vitendo sasa vya kujiokoa, na vitendo vivyo ni vitendo tofauti, lakini vyote vikiwa kwenye upande wa kutotumia nguvu, vitendo vya wananchi kukatalia kukandamizwa. Ni sauti yake Dr. Kizza Besigye, kiongozi wa chama cha FDC. Raia wa Kenya aliyezamia ndege kisha kuanguka kutoka kwenye ndege na kuingia kwenye bustani ya London mapema mwaka huu amefahamika kama Paul Manyasi. Waandishi wa habari ambao wamekuwa akichunguza kisa hicho wamesema, hata hivyo, mamlaka bado hazijathibitisha jina hilo. Lakini huko jijini Nairobi, rafiki wa kike wa kijana huyo mwenye umri wa miaka 29 ameweka wazi kuhusu rafiki yake ambaye ya amepotea tangu mwezi Julai. Wawili hao walikuwa nyakazi ya usafi katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Jomo Kenyatta. Mhubiri maarufu nchini Nigeria, TB Joshua ameongoza maombi kwa ajili ya amani ya Sudani Kusini katika mji mkuu Juba. Katika ujumbe ulioungwa mkono na Rais Salva Kir, mhubiri huyo anayejitambulisha kama nabii amesema kuwa amekubali mwaliko wa Rais Kir kwenda nchini humo kuombea amani na kutoa ujumbe wa kinabii kwa taifa. Akizungumza kupitia Redio Tamazuj, TB Joshua amenukuliwa akisema kuwa wakati umefika wa wao kushinda mgawanyiko wao, kuweka kando tofauti zao, kwa kuwa Mungu anataka kulipeleka mbele taifa hilo. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frequency 9665 kHz mita bendi 31. Ni saa moja dakika thelathini na sita afrika Mashariki. Bado unaitegea sikio RFI Kiswahili, tunatangaza tukiwa Dar es Salaam, Tanzania. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amethibitisha kuwa nchi yake itafanya kila jitihada kuhakikisha operesheni za kijeshi zinazolenga kuyatimua makundi ya wanajihadi kwenye ukanda wa Sahel zinafanikiwa. Kauli hii ya Macron imetolewa hapo jana wakati akikutana na viongozi wa mataifa matano yanayojumuika katika ukanda huo wa Sahel ambazo, ambao wanashiriki mkutano wa amani ulioanza hapo jana jijini Paris. Rais Macron amesema anaendelea kuyahimiza mataifa mengine ya Ulaya kutekeleza ahadi zao kuhusu michango yao ya hali na mali katika kufanikisha operesheni hizo. Hizo tumesonga mbele, mbele kuhusu hali ya usalama katika kila mmoja ya nchi hizo, nasi tunaendelea kuwasaidia viongozi hao. Nadhani tumepata picha ya namna ya utekelezwaji wa baadhi ya mapendekezo unapaswa kuwa kazi za kikosi cha Barkan, Barkan zimeturidhisha. Tutawataka washirika wetu watimize ahadi zao alliance... wazitimize ahadi zao kuhusu Sahel, yani watoe misaada yao. Kutakuwa na wanajeshi ambao watapelekwa huko mwishoni mwa mwaka huu Polsede, au mwanzo wa mwaka ujao, itakuwa ni kikosi no red, muhimu kinachosubiriwa ni sauti yake Emmanuel Macron, rais wa Ufaransa. Wahudumu wa usalama wa serikali ya Nigeria wamefyatua risasi kuwatawanya waandamanaji katika mji mkuu wa Abuja waliokuwa wanadai kuachiliwa kwa mwanaharakati aliyewekwa kizuizini. Omoyele Sowore, mwandishi wa habari na mwanzilishi wa wavuti ya New York ya waandishi wa habari wa Sahara, anashikiliwa gerezani kwa zaidi ya miezi mitatu kufuatia tuhuma za uhaini, uhaini na kutumia mawasiliano ya kiele kielektroniki kumtishia rais. Wananchi wa Zimbabwe wanaendelea kufurika katika benki mbalimbali nchini humo wakiwa na matumaini ya kupokea noti za kwanza za nchi hiyo ya dola ambayo inatolewa kwa mara ya kwanza tangu mwaka elfu mbili na tisa. Mengi zaidi na Emmanuel Eliazar. Noti hizo ziliondolewa karibuni miaka kumi iliyopita baada ya kuonekana kutokuwa na thamani na kusababisha bidhaa nchini humo kutopanda maradufu. Benki kuu nchini humo inatumai kuwa noti hizo mpya zitasaidia kuongeza kiwango cha fedha kilichopo katika mikono ya watu na kusaidia kuinua uchumi wa nchi hiyo. Noti za dola mbili na tano ndizo zinazotolewa na tayari benki kuu imekanusha taarifa kuwa inalenga kuchapisha kiwango kikubwa cha noti hizo, suala ambalo huenda likadidimiza zaidi uchumi wa nchi hiyo. Uchumi wa Zimbabwe umeendelea kuyumba kutokana na vikwazo vilivyowekewa na mataifa ya magharibi tangu utawala wa rais wa zamani marehemu Robert Mugabe RC. Radio France Internationale. Ni saa moja dakika 39, Afrika Mashariki, hii ni RFI Kiswahili. Makabiliano makali yameshuhudiwa kati ya waandamanaji na polisi wa kutuliza ghasia jijini Hong Kong katika maandamano ambayo yameendelea kwa miezi kadhaa sasa. Mengi zaidi na mwandishi wetu Victor Abuso. Waandamanaji hao wengi wakiwa wanafunzi wametumia matofali kupambana na polisi huku polisi nao wakitumia mabomu ya kutoa machozi na maji ya kuwasha kwa kabili. Baadhi ya waandamanaji wameonekana wakipambana na polisi na hata kuangushana katika makabiliano mabaya kuwahi kutokea katika chuo kikuu cha China katika mji huo wa Hong Kong. Maafisa wa afya wanasema zaidi ya watu sitini wamejeruhiwa katika makabiliano hayo, huku Umoja wa Ulaya ukitoa wito kwa pande zote mbili kuacha kukabiliana na kuvumiliana. Marekani pia imetoa wito kama huo na kusema kwamba inasikitisho na kinachoendelea huko Hong Kong katika maandamano ambayo sasa anatishia uchumi wa eneo hilo. Waandamanaji wanasema wataendelea kuandamana kwa sababu wanapigania demokrasia ya kisiasa katika eneo hilo, suala ambalo serikali ya China inasema haiwezi kuunga mkono. Seneta wa upinzani wa Bolivia Janin Anes ametangaza kuwa rais wa mpito wa nchi hiyo ya Amerika Kusini kufuatia kujiuzulu kwa Evo Morales. Wabunge kutoka chama cha Morales waligomea kikao, ikimaanisha hakukuwa na mazungumzo yaliyoruhusu kuteuliwa. Hata hivyo, Bi Anes amesema alikuwa mstari wa mbele chini ya katiba na aliapa kufanya uchaguzi hivi karibuni. Mwanasiasa wa chama cha Demokrats Hillary Clinton amesema kwamba yuko chini ya shinikizo kubwa kumtaka wanie tena urais dhidi ya Rais Donald Trump katika uchaguzi wa mwaka ujao. Mgombea huyo wa zamani wa urais kupitia chama cha Demokrats, hata hivyo, hakuweka wazi ikiwa atawania au la. RFI Kiswahili michezo na Ruben Lukumbuka, karibu. Asante msikilizaji, hujambo hapo ulipo, na kuletea mechi kadhaa za hatua ya makundi ambazo zitapigwa hivi leo. Michuano uh, ya soka kufuzu kwa fainali ya bara la Afrika mwaka wa 2021 kule nchini Kamerun. Malawi leo hii watakipiga na Sudan Kusini, Burundi watacheza na, na Jamhuri ya Afrika ya Kati, wakati Chad watacheza na Namibia, Uganda watacheza na Burkina Faso, wakati Sudan watacheza na Sao Tome e Principe. Angola watacheza na Gambia. Congo Brazzaville watacheza na Senegal, wakati na Nigeria watacheza na Benin. Sierra Leone anacheza na Lesotho. Eswatini watacheza na Guinea Bissau. Katika uh, mechi zilizopigwa hapo jana kwa vijana Uh, wasiozidi umri wa miaka ishirini na mitatu kuwania kombe la mataifa ya Afrika, Afrika under 23 cup of nations Cote Divoir uh, uh, wakicheza na Afrika Kusini, kumradhi Afrika Kusini, kusini iliyotandika bao moja bila, wakati Nigeria iliifunga Zambia mabao matatu kwa mmoja. Nimalizie na riadha uh, Abraham Kiptum mwanariadha huyo raia wa Kenya amefungiwa kushiriki katika riadha kwa miaka minne baada ya kukiuka sheria ya matumizi ya dawa za kuongeza nguvu michezoni. Namna kushukuru Ruben Lukumbuka. Shukran. Karibu katika mahojiano msikilizaji. Chama kikuu cha upinzani nchini Uganda, FDC, kimeanza harakati za kukusanya saini milioni mbili kushinikiza ofisi ya kiongozi wa mashtaka katika mahakama ya kimataifa ya ICC kumchunguza Rais Yoweri Museveni kwa sababu ya kuendelea kuteswa kwa wanasiasa wa upinzani, hasa Dr Kiza Besige Kampala kufuatilia vile serikali iko ina, inaendeza jukumu uh, lake uh, kuhusu zile chama upinzani uh, unaona ati uh, asira ni mungi uh, kwa wale wenye chama upinzani hata um, kama katiba ama constitution kubalia hasahasa section za uh, Bill of Rights inakubalia uh, uh, vitu kama mgomo na na kadhalika. Karibu sasa mwaka tatu inaenda tano, ni mgumu kabisa kuendelesha uh, mgomo aina yoyote. So unaona ti demokrasia eh, eh, imefinywa kabisa. Umetolea mfano swala la maandamano na migomo ya hapa na pale, ikiwa ni haki ya kikatiba kwa wapinzani. Unadhani wapinzani pia wanafata sheria na taratibu zilizowekwa kwa msingi wa sheria katika kudai haki zao au kutekeleza matakwa yao kikatiba? Nafikiri eh, ni hivyo eh, eh, kwa ukweli, nafikiri sheria wanafuatilia, ukuona kwa, kwa, kwa makini uh, uh, yani yale wanaita interpretation ya, ya ya katiba, yule ule uwezo kuwa na kuwa na uwezo wa kuweka mgomo na na, na kadhalika. Kuna kitu lolote ina, inazuia? Katiba iko wazi, nasema mtu akujepata kwa yule ama namna anafikiri um, right zake zimefinywa zime ana ana liberty expression yani. So unaona utapata chama upinzani wanajaribu ku organize ama civil society organization. Dr. Kiza Beseje yeye anasema mahakama za Uganda zimeshindwa kushughulikia masuala ya vyama vya upinzani ikiwa ni pamoja na kupigwa na polisi na kuzuia harakati zao. Kwa mtizamo wako, unadhani kweli mahakama za Uganda zimeshindwa kushughulikia masuala yanayohusu vyama vya upinzani? historia inatuonyesha wazi demokrasia huwezi ukaipata eh, vile Mwingereza anasema silver plate lazima itakuwa, itakuwepo mapambano kufikia demokrasia. Mahama za Uganda ziko zinajaribu ukuona kwa utaratibu, vile vile mahama za, za, za nje hata uh, kama pengine pengine the East African Court lakini ukuona uh, taratibu za kama ICC unapata ati yani hii ni action. Mi nafikiri bado ni premature kidogo, ningeomba eti hizi chama za upinzani zijaribu ku, kuongeze, yani wa, waongeze pressure hapa nyumbani because hamna mali yoyote tunaenda kupata demokrasia uh, kuliko hapa, lazima mpango, mpango lazima zifanyike hapa, zitekelezwe hapa, wajaribu kuexpand, yani, ma professionals ma, yani, civil society institutions wote wajiunge. Ni sauti yake Tolita Tilia, mchambuzi wa siasa za Uganda, anazungumza akiwa Kampala katika mahojiano na mwenzangu Steven Mumbi. Na sasa anampisha Julian Rubavu kwa nawe katika makala ya Afrika Mashariki. Karibu, mpenzi msikilizaji, ungane nami kwenye makala ya Afrika Mashariki, tunapobadilishana na kuelimishana juu ya changamoto zinazomkabili raia wa Afrika Mashariki ili kujitambua na kubadilika kifikira na hatimaye kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako. Msikilizaji, leo tunaangazia juu ya rasilimali ardhi kwenye uwekezaji wa kilimo na viwanda nchini Tanzania. Hivi karibuni, Waziri Mkuu wa Tanzania alikemea baadhi ya viongozi wanaoweka vizingiti kwa wawekezaji wakati wa mchakato wa kupewa ardhi za uwekezaji. Leo tunaangazia huko wilaya ni Ngara mkoani Kagera, magharibi mwa Tanzania, kujua taratibu zinazofuatwa kwenye mchakato uweke wa uwekezaji wa kilimo na viwanda. Mimi ni Julian Rubafu, Radio France International. Msikilizaji, mchakato wa uwekezaji unahusisha hatua mbalimbali mbali kwa ngazi za wilaya, kama anavyobainisha Bwana Eriki, mwenyekiti wa baraza la madiwani halimashauri ya wilaya ya Ngara. Ya, naitwa Eric Kevin Kiramachumu, ni mwenyekiti wa halmashauri ya wilaya ya Ngara. Ya, naomba niseme tu kwamba ardhi tunayo ya kutosha. Kuna baadhi ya kata hapa ambazo zina ardhi ya kutosha, kwa mfano kata ya Keza, tuna kata ya Bugarama, kuna kata ya Nyamagoma, lakini vile, vile kata ya Kasoro. Tumetenga maeneo kwa ajili ya uwekezaji kwa ajili ya viwanda, maeneo ya kule Rukole, maeneo ya Rumasi pale tume, tumetengeneza. Kwa hiyo ardhi ipo kabisa kwa ajili ya uwekezaji. Hiyo aridhi mliyoitenga mpaka sasa hivi inaweza kuwa ni ekari ngapi? Ya, naomba niseme tu kwamba wataalamu wetu baada ya kumaliza wamemaliza kupima, kupima. Basi tutaendelea na wale ambao watakuwa na hitaji eneo kwa ajili ya uwekezaji, vilevile tutakuwa tuna tunapa maeneo ambayo tayari yamesha yameshapimwa kwa wilaya ya Ngara. Mmepanga kiasi gani, labda heka moja itasimamia shilingi ngapi endapo mwekezaji atakuja na hitaji ardhi? Ya sisi tuseme kwa mwekezaji ambaye atakuja kuhitaji ardhi sisi hatutampa kwa, kwa, kwa fedha labda eka moja shilingi ngapi? Tunachokifanya tu ni kwamba ardhi yote ile inayopimwa inakuwa ni mali ya Halmashauri. Kwa hiyo sisi tutaingia ubia kwamba atafanya kazi kwa muda fulani tutakuwa tuna, tuna, tu, tunalinyima mkataba ule. Hatuwezi kumpa ardhi kwa sababu tunajua ardhi ya sasa ukishaipewa mwekezaji moja kwa moja inaweza kufikia sehemu mwisho wa siku bila safari mwekezaji akashindwa na deni lile likabaki nalo na tukashindwa kulifanyia matumizi mengine. Kwa hiyo sisi tumejipanga tunapima maeneo kwa yale na mwisho wa siku ile maneno yatakuwa ya halmashauri, ya ya ya tutaingia mkataba baina ya halmashauri na mwekezaji. Wilaya ya Ngara inategemea wawekezaji zaidi wa nje sekta ya kilimo ili kufikia malengo ya serikali ya uchumi wa viwanda, kama anavyobainisha bwana Mudende, afisa kilimo Wilaya ya Ngara. naitwa Konstantini Mudende, afisa kilimo umwagiliaji na ushirika, halmashauri ya Wilaya ya Ngara, mkoa wa Kagera, Tanzania. Ya, katika kilimo kwa kutumia wawekezaji tumejipanga kuboresha kilimo cha kahawa. Pia tuna mpango wa kuanzisha kilimo cha parachichi na alizeti. Kwa hiyo tukienda kwenye mazao hayo matatu ambayo yote ni ya kibiashara, tunategemea tatufikisha kwenye hii hali ya viwanda na biashara eh, na hatimaye wakulima wengi wa Ngara wakalima zao hili na kuwaongezea kipato. Makala ni Afrika Mashariki na tunaangazia juu ya rasilimali ardhi kwenye uwekezaji wa kilimo na viwanda nchini Tanzania. Mimi ni Julian Rubavu, Radio France International. Tofauti na baadhi ya wilaya nyingine Tanzania, mkuu wa wilaya ya Ngara Ruteni Kanali Mtenjere anaangazia taratibu za ardhi kwa uwekezaji. Naitwa Ruteni Kanali Michael Mtenjere, mkuu wa wilaya ya Ngara, mkoani Kagera nchini Tanzania. Kwa wilaya ya Ngara, kwa mtu anayetaka kuwekeza kwenye kiwanda kuna eneo ambalo tumelitenga rasmi, eneo la Rumasi, na ni eneo ambalo liko liko maeneo mazuri kimkakati, kwa maana ya kwamba barabara iko nzuri e, kuna miundombinu mingi ya kutosha, maji, umeme. Kwa hiyo ni eneo ambalo lipo, kwa hiyo sio wala la kuanza kuhangaika nalo na kimsingi la kwetu sisi halina masharti sana sana, labda ndo taratibu tu zile za kupata aweze kupima, ambazo ni za kiserikali, sio kwamba mtu anazipanga mwenyewe taratibu za, za kiserikali kuweza kupimiwa na hatimaye anapata eneo kuwekeza kiwanda chake anachotaka. Umeongelea swala la kupima kwamba mtu akija anafuata taratibu za kupima. Unaonaje kama serikali mungechukua mkakati, ile ardhi mkaitenga, ina ikapimwa tayari, ili mtu akija mnamwonyesha kwamba hapa niweka kiasi kadhaa, mipaka yake inapita hapa na hapa, kwa hiyo ni wewe unachukua eneo kiasi gani? Tungependa kufanya hivyo, lakini kwa bahati mbaya, wilaya yetu imekuwa na upungufu mkubwa wa watumishi wa idara ya ardhi ambayo ikiwepo ni wataalamu, pamoja na wataalamu hao wa kupima. Kwa hiyo kinachofanyika sasa hivi ni upimaji shirikishi, kwa maana ya kwamba mtu anayehitaji ardhi anaunganishwa na wataalamu ambao sasa hivi yako makampuni ya kutosha ambayo yamesajiliwa kabisa na serikali, anaunganishwa nayo, anakuja anafanya upimaji kwa malipo ambayo ni ya, ni ya, ni ya kiserikali yanaeleweka. Kwa hiyo ya anafanya upimaji anapimiwa eneo lile analolihitaji ili aweze kuanza uwekezaji wake. Hivi karibuni waziri mkuu wa Tanzania Mheshimiwa Kasimu Majaliwa amekaririwa akikaripia baadhi ya viongozi wa wilaya fulani nchini Tanzania kuhusiana na ukilitimba kwenye gharama hizi zinazofanyika humu nchini, ambapo ile wilaya ilihitaji zaidi ya milioni thelathini ambazo mwekezaji alishtuka mpaka taarifa hizo zikamfikia waziri mkuu. Pengine unaweza kufafanulia Mwekezaji yeyote popote alipo, ndani na nje ya Tanzania, kama anataka kuwekeza wilaya ni Ngara Tanzania, mbio yote anayehitaji ardhi ili aweze kupimiwa, tunamuunganisha na wataalamu wa upimaji ambao wanajulikana kiserikali, iko orodha kabisa wizara ya ardhi ya, ya wataalamu wale wa upimaji. Kwa hiyo anaunganishwa na wale, wanakuja wanampimia eneo lake kwa gharama ambazo zinaeleweka za kiserikali, sio kwamba tunapanga kama halmashauri au, au kama wilaya, hapana. Kwa sababu lazima ili aweze kujiridhisha kuwekeza, lazima uwe na uhakika, awe na hiyo odidi ya nini ya, ya, ya, ya eneo ambalo anawekeza awe na, na, na, na hatimiliki ya eneo lanaowekeza kiwanda chake, ndio maana nasema tunahitaji kushirikishana. Aidha, tayari wilaya ya Ngara imeshatenga ardhi kwa ajili ya uwekezaji kama anavyobainisha Bwana Mponzi, afisa ardhi wilaya ya Ngara. Mimi naitwa Enoki Mponzi, mimi ni afisa ardhi wa wilaya katika halmashauri hii ya wilaya ya Ngara, mkoa wa Kagera. Um, sisi tuko na sera hizo za viwanda na um, jumla ya vijiji kumi na tano sisi tumevipangia kuna kitu kinaitwa mpango wa matumizi bora ya ardhi ya kijiji. Sasa mle utapata maeneo yote, utapata maeneo ya uwekezaji, utapata maeneo ya malisho, utapata maeneo ya makazi, ya kilimo na kila kitu jipanga. Kwa hiyo kimsingi tumeshajipanga, maeneo ya kwa ajili ya viwanda tayari tunayo, tuna zaidi ya ekari elfu nne tumezitenga kwa ajili ya eh, tume kwa maeneo ya uwekezaji katika vijiji mbalimbali mbali. Um, na vijiji hivyo tuna milamila tuna, mila, tuna keza tuna kazingati lakini tuna kasoro hapa kwa maana ya Rwakalemera, tuna Rusumo. Basi hizo hekari zote zinapatikana katika maeneo hayo na zimeshapimwa na shughuli zote za ukubaini na kupima, pengine ofisi ya ardhi hapa imehusikaje? Ha, tunahusika moja kwa moja, kwa sababu sisi kwa mujibu wa sheria tunatekeleza sheria zote mbili, sheria namba nne, sheria ya ardhi, na tunatekeleza namba sheria namba tano, sheria ya ardhi ya vijiji. Sheria namba tano ndo matumizi bora ya ardhi ya vijiji, sheria namba nne ndo tunatengeneza mipango miji kwenye miji yetu ambayo imeiva kwa ajili ya uendelezaji na makazi na vitu vingine. Miji hiyo ni kama ifuatavyo. Kwa hapa wilaya ya Ngara tuna Lulenge, tunakuja Kabanga, tunakuja hapa Ngara mjini, lakini tunakwenda Benako na, na, na Rusumo, na sasa tunaifukuzia hata Musagamba iweze kukidhi vigezo hivyo. Tumeanza mpango huo katika eneo la Musagamba. Pengine ni gharama kiasi gani ili mtu aweze kupimiwa ardhi yake? Naam, tume, tumepata maelekezo kutoka serikali kuu, tumepata maelekezo kutoka kwa, kwa waziri, lakini vilevile vile ni maelekezo pia ya Mheshimiwa Rais kwamba wananchi warasimisishwe maeneo yao. Labda nitarudia hii lugha, tunasema wananchi warasimisishwe. Kurasimisha ni kwamba upo na ardhi yako mahali fulani, badala ya kuambia uondoke ili neno la shule, hapana, mheshimiwa mm, e, waziri na mheshimiwa rais wameagiza kwamba wananchi warasimishwe maeneo yao mle mle walipo. Kama yuko na Katunga basi arasimishwe eneo lake la makazi pale pale na Katunga kama alivyokaa. Lengo la serikali ni kama tulivyoagizwa na mheshimiwa rais pamoja na waziri wa ardhi ni kupima kila kipande cha ardhi ndani ya nchi hii. Unaweza kaona lengo kama hilo sio rahisi Halmashauri peke yake ikalikamilisha. Sasa maagizo ni kwamba tuna makampuni yamesajiliwa kwa ajili ya shughuli za upimaji, basi makampuni yale kwa mara nyingi yanakuja yanashirikiana na halmashauri ili kuongeza kasi ya upimaji katika maeneo yetu. Kwahiyo taratibu za urasimishaji haziendi kwenye ardhi za vijiji, hapana, kwenye ardhi za mjini ambazo zinakwenda kwa kimpango mji. E, kwahiyo lenge Kabanga, Ngara mjini, Benako na Rusumo ndo tunafanya hiyo. Mpango ndio huo, laki moja kwa kila mwananchi. Na hadi hapo ndo tamati ya makala ya Afrika Mashariki kwa leo, ambapo tumeangazia juu ya rasilimali ardhi kwenye uwekezaji wa kilimo na viwanda nchini Tanzania. Hadi juma lijalo, mimi ni Julian Rubavu, Radio France International. Asante sana Juliani Rubavu. Msikilizaji hadi hapa, sina la ziada. Asante kwa muda wako. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, msimamizi wa matangazo haya ni Victor Abuso, fundi mitambo ni Emmanuel Eliazar na habari za michezo ametujuza Ruben Lukumbuka. Hadi saa mbili na nusu kwa matangazo mengine, kwa heri kwa sasa. satisfied namna hiyo, msikilizaji. Burudani inakwenda kwa jina we have to be together ya kwake Don Williams, msanii wa Marekani. Na kwa burudani hii basi, tunahitimisha angu ya kwanza ya matangazo ya asubuhi kutoka hapa RFI Kiswahili, Dar es Salaam, Tanzania. Kwa niaba ya wote nasema asante kwa muda wako. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo. Punde tutaungana na wenzetu huko Paris, Ufaransa, kwa matangazo mengine. Asante na kwa heri kwa sasa.