saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationali. Tunatangaza kutoka Dar es Salam, Tanzania. Sabina na Bigambo. Serikali ya Uganda yaagiza maelfu ya mashirika ya misaada kushi, kusitisha huduma zake. Ufaransa yaahidi kusaidia kutekeleza mpango wa elimu bure uliotangazwa na Rais Felix Tshisekedi nchini DRC. Na licha ya mvutano kati ya Marekani na Uturuki, Rais Trump asema ataendelea kuwa na ushirikiano na nchi hiyo katika masuala ya usalama. Karibu msikilizaji katika matangazo haya ya asubuhi. Leo ni Alhamis, Novemba 14 mwaka 2019. Tunasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www RFI kiswahilicom na redio washirika. Ukiwa na lolote, tuandikia ujumbe kwenda namba alama ya kujumlisha 25417 au kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, nami nitausoma hapo baadaye. Serikali ya Uganda imeagiza mashirika zaidi ya elfu kumi yasiyokuwa ya kiserikali ambayo yanaendesha shughuli zao kusitisha kazi zake hadi pale watakapofuata kanuni mpya kuhusu uendeshaji wa mashirika hayo. Waziri wa mambo ya ndani Mario Obiga Kania amesema kati ya mashirika elfu kumi na nne ni elfu nne pekee ndiyo yaliyosajiliwa kisheria. Mashirika register... yote yasiyokuwa kiserikali ambayo hayaonekani katika orodha yetu yaache shughuli zao mara moja. Wasimamizi wa serikali wakiwemo polisi, lakini pia benki, hoteli, wapitie kwa karibu sana orodha ya mashirika wanayofanya nayo kazi na iwapo yamesajiliwa, ili kuhakikisha kwamba hayafanyi kazi popote nchini. Hata hivyo, wakosoaji wanasema hatua hii ya serikali inalenga kuyafungia mashirika yanayoonekana kuikosoa serikali, hatua ambayo wamesema ni ya kisiasa. Ripoti mpya ya wachunguzi maalum wa Umoja wa Mataifa inasema kuwa jeshi la Kenya linahusika na mashambulizi matano dhidi ya minara ya mawasiliano ya simu katika nchi jirani ya Somalia, ikijumuisha shambulizi ambalo liliua raia wawili. Kikosi cha ulinzi cha Kenya, KDF, kilishambulia minara ya mawasiliano huko Somalia kati ya mwaka 2017 na 2019 katika juhudi zinazowezekana kuwa za kuzuia kundi la Al-Shabab kutumia ishara za rununu kulipua mabomu, jopo la kitaalamu limeripoti siku ya Jumatatu katika taarifa yake kwa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Wabunge nchini Tanzania wamepitisha mswada wa sheria unaoruhusu kupima maambukizi ya virusi vya ukimwi kwa vijana wenye umri wa miaka kumi na mitano bila ya idhini ya wazazi wao. Wizara ya afya nchini humo inasema hatua hii itasaidia katika vita dhidi ya maambukizi ya virusi hivyo na kufikia malengo ya asilimia tisini ya watu walioambukizwa kufahamu hali zao na kutumia dawa za kupunguza makali ya virusi hivyo kufikia mwaka elfu mbili thelathini. Dkt. Faustine Ndugulile ni naibu waziri wa afya nchini Tanzania. Aa, ni jambo kubwa nchi uh, yetu Tanzania ni e, moja ya nchi katika jumuiya moja za, za kimataifa na tulirihia malengo ya tisini tisini tisini. Kwa maana tisini ya kwanza tuweze kufikia asilimia tisini ya Watanzania wote ambao wanaishi na virusi vya ukimwi waweze kupima. Asilimia ya pili kuhakikisha kwamba wote ambao tumewapima tunaausia matibabu asilimia tisini asilimia tisini ya tatu kuhakikisha kwamba tunafubaza virusi vya ukimwi kwa wale ambao watakuwa kwenye matibabu ni sauti yake Dr. Faustin Ndugulile, naibu waziri wa afya nchini Tanzania. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis na askofu mkuu wa kanisa la Anglican Justin Welby watasafiri kwenda nchini Sudani Kusini ikiwa pande zote zinazohasimiana zitaunda serikali ya umoja mwezi Februari kama ilivyopangwa. Taarifa kutoka Vatican zimeeleza jana Jumatano. Tangazo hilo limekuja wakati Welby alik alipofanya mahojiano ya kirafiki na Papa Francis ambayo aligusia juu ya hali ya Wakristo ulimwenguni imesema taarifa hiyo. Nchi ya Ufaransa imesema kuwa itaisaidia serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa yuro milioni 15 kuendeleza sera yake ya elimu bure, pamoja na kutangaza wiki hii kuwa itatumia yuro milioni 65 kuisaidia Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kupambana na makundi ya waasi hasa mashariki mwa nchi hiyo. Rais Emmanuel Macron pia amesema serikali yake itasaidia nchi hiyo katika kuhakikisha walimu wanapewa mafunzo kufanikisha mpango wa elimu bure. Tumesaini mkataba wa pili katika kuisaidia nchi hii kuhusu maendeleo yake. Kwanza, tumekubaliana kuwa tutamsaidia rais kuhusu maswala ya usalama, eneo la mashariki mwa DRC dhidi ya makundi ya wapiganaji wenye silaha, hususan makundi yanayoshirikiana na magaidi wa Daesh. Kuhusu elimu, tutawekeza euro milioni 15 katika kusindikiza mpango wa elimu bure na kwa namna ya pekee kuboresha mafunzo ya walimu. Ni swala naloliangalia sana na tutafanya yote kufikia ushirikiano wa kimataifa kuhusu elimu. Kuanzia mapema mwaka huu, wanafunzi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamekuwa wakisoma bure baada ya kuingia madarakani kwa Rais Felix Tshisekedi. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frequency 9665 kHz, mita bendi 31 ni saa moja dakika thelathini na saba Afrika Mashariki na hii ni RFI Kiswahili. Rais wa Chadi Idris Debi na mwenzake wa Niger Mahamud Osof wameelezea masikitiko ya kuendelea kwa mashambulizi katika eneo la Sahel, na sasa wanataka jumuiya ya kimataifa kuyasaidia mataifa hayo mengi zaidi. Na mwandishi wetu Ruben Lukumbuka. Kauli ya maraisi hao imetolewa katika makala maalum ya idhaa ya kifaransa ya RFI ambayo iliandaliwa na mtangazaji Alain Foka, ambaye aliwaalika maraisi Idris Debi Itno wa Chad, Felix Chisekedi Chilombo wa DRC na Mahamadu Isufu wa Niger. Katika mahojiano hayo, rais wa Chad, Idris Debi Itno, amesema kuongezeka kwa ugaidi kwenye mataifa yao kumesababishwa na ukosefu wa ushirikiano wa jamii ya kimataifa. Mapigano dhidi ya ugaidi ni mapambano ya dunia nzima suluhu hapa inabidi mapambano haya yaashirikishe mataifa yote kwa pamoja. Ukisubiriwa ushirikiano wa jumuia ya kimataifa, ambao haupo mpaka sasa, lazima tuamini nguvu zetu wenyewe. Kwa upande wake, rais wa Niger Mahamadu Isufu amewakosoa wanaotetea kuwa ugaidi unatokana na umasikini, kwamba si kweli umaskini lakini mimi nadhani kwamba ugaidi ulianza kabla hata ya vurugu za Libya. Kumbukeni ugaidi ulizaliwa huko Afghanistan. Ona sasa leo ninapata tabu sana, kila siku watu wanauawa nchini Niger, ni moja ya matokeo. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Chisekedi Chilombo yeye akasema kuwa ipo haja ya kuwepo kwa ushirikiano wa kimataifa katika kupambana na ugaidi kote duniani. Vita ambavyo ugaidi unatulazimisha kupigana, vita visivyotabirika, kuna haja ya kutumia nguvu za aina ya kipekee sababu la pia mataifa ya magharibi yalishambuliwa mara kadhaa na magaidi. Hakuna taifa linaloweza so kuwa na nguvu za kutosha kujilinda lenyewe dhidi ya ugaidi, ndio kwa sababu tunaistahili so so kuwa so na ushirikiano wa kimataifa. Viongozi hao wanashiriki mkutano wa amani ulioanza hapo jana jijini Paris, ambapo miongoni mwa mambo mengine marais wa Mali, Niger na Chad wametetea hatua yao katika mapambano dhidi ya ugaidi katika jumuiya inayofahamika kama G5 Sahel. Kiongozi wa chama cha Kiislamu cha Ennahda Lashid Ganuch amechaguliwa kuwa spika wa bunge jana Jumatano, mwezi mmoja baada ya chama hicho kuongoza katika uchaguzi mdogo wa wabunge. Ganuch alipewa wadhifa huo kwa kura 123 kati ya kura 217 zilizopigwa bungeni kufuatia makubaliano na chama liberali, cha kiliberali cha Kalbtuns kinachoongozwa na mfanyabiashara Nabil Karui, vyanzo kutoka pande zote mbili vimeiambia AFP sikio RFI Kiswahili, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Rais wa Marekani Donald Trump amesema uhusiano wa nchi yake na Uturuki ni wa hali ya juu licha ya wakati mwingine kutofautiana kuhusu mzozo wa Siria, hasa baada ya Uturuki kuwashambulia wapiganaji wa Kikurdi. Trump ameasema hayo baada ya kumkaribisha rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan jijini Washington DC, na viongozi hao kukubaliana kuendeleza ushirikiano katika masuala ya usalama na biashara. Ushirikiano wa Marekani na Uturuki ni muhimu sana kwa ajili ya usalama mashariki ya kati na kwingineko, na natumai kuwa tutaendelea kushirikiana na kuendeleza urafiki wetu na ule wa nchi yetu. Tuna urafiki wa karibu sana, na natumai kuwa urafiki wetu utaendelea kuwa imara na kuwa mkubwa zaidi ni sauti yake Donald Trump, rais wa Marekani. Barabara kabisa, ni wasaa wa RFI Kiswahili Michezo na Victor Abuso. Karibu nam. Asante sana mwenzangu Sabina. Jana usiku kulikuwa na michuano kadhaa ya hatua ya makundi kufuzu fainali ya mataifa bingwa barani Afrika katika mchezo wa soka iliyofanyika kule nchini Cameroon mwaka 2021. Timu ya taifa ya Uganda Cranes ilitoka sahi kufungana Nabuki na Bukina Faso uh, jijini Wagadugu. Lakini katika mechi nyingine ya kundi hilo, Malawi waliwafunga Sudan kusini bao moja kwa bila. Uh, lakini pia Nigeria wakicheza nyumbani, uh, kule katika mji wa Uyo waliwashinda Benin mabao mawili kwa moja, huku Sierra Leon wakitoka sare ya bao moja kwa moja na Lesoto mjini um, Freetown. Leo mechi hizo zitaendelea. Msumbiji watakukaribisha Rwanda, Misri watakuwa wenyeji wa Kenya, Togo na Comoros. uh, DRC Leopaa watacheza na Gabon, huku Ghana wakimenyana na Afrika Kusini. Kule barani Ulaya, mechi za kufuzu kucheza fainali ya Euro, Uturuki watakuwa wanacheza na Ireland. Iceland, huku Albania wakicheza na Andorra, lakini Ureno watacheza na Lithuania na jamhuri ya Czech watamenyana na Kosovo. Ni hayo tu kwa sasa katika arifa ya michezo. Nakushukuru Victor Abuso. Karibu katika mahojiano, msikilizaji. Wabunge nchini Tanzania wamepitisha mswada wa sheria unaoruhusu kupima maambukizi ya virusi vya ukimwi kwa vijana wenye umri wa miaka kumi na mitano bila ya idhini ya wazazi wao. Kufahamu mengi zaidi kuhusu suala hili, mwenzangu Fredrick Nwaka amezungumza na Dkt. Faustine Ndugulile, naibu waziri wa afya nchini Tanzania. Aa, ni jambo kubwa kama uh, Tanzania ni eh, moja ya nchi katika jumuiya moja za, za kimataifa na tulirihia malengo ya tisini tisini tisini. Kwa maana tisini ya kwanza tuweze kufikia asilimia tisini ya Watanzania wote ambao wanaishi na virusi vya ukimwi waweze kupima. Asilimia ya pili kuhakikisha kwamba wote ambao tunawapima matibau matibabu asilimia tisini. Asilimia tisini ya tatu kuhakikisha kwamba tunafubaza virusi vya ukimwi kwa wale ambao watakuwa kwenye matibabu. Tumekuwa na changamoto kidogo katika tisini ya kwanza kwa sababu tisini zote mbili zinategemea tisini ya kwanza kijiska, tibu, pima, watu wengi na ndivyo hivyo ambayo tunaweza tukaanzishia matibabu. Kwa hiyo tunaamini sasa mabadiliko haya ya sheria yatatusaidia yata, yata sasa kufikia yale malengo yetu ya tisini ya kwanza ambayo kwa sasa tuko kwenye asilimia sabini na moja, na changamoto kubwa imekuwa tumekuwa na changamoto ya upimaji kwa upande wa wanaume, amekuwa kidogo wagumu sana kujitokeza lakini la pili, tumeona kuna maambukizi mapya mengi katika kundi la vijana na ndio maana tumeshusha hata umri wa kupima kufika miaka kumi na tano. Dr. Faustine Ndugulile, asilimia karibu arobaini ya Tanzania, vijana ndio ambao maambukizi ni kundi ambalo maambukizi yamekuwa makubwa kwa vijana. Je, hatua ya kubadilisha sheria hii pengine inatokana na msukumo huu? Ni kweli, ndio maana tumesema kwamba tunataka kushusha umri wa kupima bila ridhaa ya wazazi mpaka miaka kumi na tano na hili si tumeangalia takwimu nyingi. Moja ni takwimu ya hali ya maambukizi ya ukimwi ya mwaka elfu mbili kumi na saba ambayo inaonyesha katika maambukizi mapya asilimia arobaini ni, ni vijana, na katika hiyo asilimia arobaini asilimia themanini yao vijana ni wa, wa mabinti. Lakini sambamba na hilo tumeangalia takwimu za viashiria vya hali ya afya vya mwaka elfu mbili kumi na tano ambao vinaonyesha asilimia ishirini na saba ya mabinti kati ya miaka kumi na tano mpaka kumi na tisa wamepata watoto. Maanake ni kwamba vijana wameanza kuwa na tabia ya mahusiano ya miana wakiwa na umri mdogo sana. Mwisho kabisa, unadhani hatua hii ya serikali ya Tanzania inaweza kuwa na msukumo gani uh, kwa mataifa mengine barani Afrika? Katika mapambano dhidi ya ukimwi, Tanzania sio nchi pekee uh, ambayo imefanya hivi. Actually sisi tumechelewa sana. Uh, mataifa mengine yalishafanya mabadiliko haya ya sheria na kumekuwa na matokeo chanya kwa nchi ambazo zimeshusha umri wa kupima kwa ridhaa na kuruhusu upimaji binafsi. nite wasiwasi uh, wa Tanzania wa kuambia kwamba sisi kama serikali tumejipanga vizuri, dawa tunazo za kutosha, na ukimwi sio kama uh, ilivyokuwa zamani, ilikuwa ni kutisha. Sasa hivi mtu unaweza kaishi na virusi vya ukimwi miaka mingi na teknolojia imekuwa, dawa tunazo, na mtu unaweza ukaendelea kuwa na maisha yako kama ya kawaida. Ni sauti yake Dr. Faustini ndugulile wa, naibu waziri wa afya nchini Tanzania, katika mahojiano na mwenzangu Fredrik Nwaka. Na sasa anampisha Martha Saranga kwa nawe katika makala ya siha njema. Utafiti mpya wa shirika la afya ulimwenguni WHO umebaini kuwa theluthi mbili ya wanawake wenye uwezo wa kubeba mimba na ambao wana nia ya kuchelewesha kupata ujauzito au kudhibiti idadi ya watoto huacha kutumia huduma za uzazi wa mpango kwa hofu ya madhara ya huduma hizo. Utafiti huo uliogusa nchi thelathini na sita duniani unaeleza kwamba wanawake hao, kutokana na hofu hizo, hatimaye wanajikuta na ujauzito usiotarajiwa. Wengi wanahofia wakitumia huduma za uzazi wa mpango wanaweza kupata athari za kiafya pamoja na kutoweza kupata ujauzito baadaye. Karibu katika makala ya siha njema. Mimi ni Martha Saranga. ili kuzuia mimba zisizopangwa na tafiti zinaonyesha kuwa asilimia 85 ya wanawake walioacha kutumia njia hizo wamepata ujauzito katika miaka ya mwanzo, miongoni mwao waliokumbwa na mimba zisizotarajiwa na kuamua kuzitoa waliacha kutumia njia za uzazi wa mpango kwa hofu ya afya zao, madhara ya njia hizo na changamoto za matumizi. Hebu tuwasikie wanawake hawa niliozungumza nao wana mawazo gani kuhusu utumiaji wa njia za uzazi wa mpango. Kwa majina anaitwa Mama Jese, nakaa Kilimanjaro. Mimi ni mama wa watoto watatu, na huwa natumiaja na njia ya uzazi wa mpango ya kalenda. Nimeona kalenda ni njia nzuri ya uzazi wa mpango kutokana na kwamba hizi njia zingine zinakuwa na tuseme, zina effect, yani zinaweza zikakuletea matokeo ambayo sio, kwa sababu nyingine zina vichochezi, zinaweza zikabadilisha homoni. Kwa hiyo mimi nikapenda kuchagua njia ya kalenda na nimeitumia kwa muda mrefu bila kuwa na wasiwasi, mpaka nikitaka kupata ujauzito na acha napata ujauzito, nikija tena nikishanza tena kutaka kuanza kutumia, natumia kalenda na washauri wanawake wenzangu kupenda kutumia kalenda kwa sababu ni njia nzuri na salama. Kwa jina naitwa Mama Ravi, nipo kijiji Dar es Salaam. Mimi natumia njia za uzazi wa mpango na njia za uzazi wa mpango naona ni sahihi, na kama nikiona kwamba labda njia hii nimetumia imeletea madhara, basi nitajaribu njia nyingine kwa kushauriana na daktari wangu au nesi. Kwa hiyo sina wasiwasi wowote na njia hii. Kwa jina naitwa Mama Ravi, nipo Kijichi Dar es Salaam. Mimi natumia njia za uwezo wa mpango na njia za uwezo wa mpango naona ni sahihi, na kama nikiona kwamba labda njia hii nimetumia imeletia madhara, basi nitajaribu njia zingine kwa kushauriana na daktari wangu au nesi. Kwa hiyo sina wasiwasi wowote na njia hizo. Dkt. Mari Nagai kutoka WHO anasema shaka na shuku za wanawake zinaweza kushughulikiwa kupitia ushauri na saha bora kuhusu huduma za uzazi wa mpango na usaidizi kwa wanaotaka kuzitumia njia hizi. Namna hapa Dkt. Joseph Mnambwa wa Dar es Salaam Tanzania anaeleza kwa kina. Tunaposema kimo cha huduma bora za uzazi wa mpango tunaangalia uh, swala la uelewa kuhusiana na huduma bora za uzazi wa mpango na hapa tunaweza tukazungumzia kwanza na swala la takwimu. Takwimu zinaonyesha kwa kutokana na takwimu za mwaka elfu mbili na kumi na sita uh, za mmoja mataifa zinaonyesha kwamba uh, moja wapo ya nchi ambazo zina watu wanaongezeka uelewa wao kuhusiana na swala la uzazi wa mpango ni Tanzania, na, na kuna, kuna ongezeko la uelewa kuna takriban watanzania uh, asilimia ishirini na saba ya watanzania wanaongezeka uh, uelewa wao kuhusiana na njia mbalimbali au mbinu mbalimbali za, za uzazi wa mpango. Sasa tunapozungumzia uelewa au kiwango cha huduma bora za uzazi wa mpango, tunajua kwamba serikali pamoja na matatisi binafsi zimejitahidi sana kuhusiana na kampeni za za kuelewesha au kuhamasisha watu kutumia njia bora za uzazi wa mpango, na hiyo kampeni imekuwa uh, ina ma, ma, ma, ma, ma matokeo mazuri. Ndio maana uelewa kidogo umekuwa umeongezeka, lakini bado asilimia nyingi sana zaidi ya nusu ya wa Watanzania bado hawana uelewa kuhusiana na swala la, la uzazi wa mpango. Kwa nini? Kutokana na uh, kunakuwa kuna ongezeko la watu Ku, ku, ku, kuzaa katika umri mdogo ambao hii utokana na watu kuzaa bila matarajio au mategemeo au na maisha kutokuwa na mpangilio wa kuzaa au wakati gani wa, wa kuzaa. Kwa hii labda serikali ingeweza kufocus au kuweka nguvu zaidi katika vijana wa umri mdogo, katika kuwaelimisha kuhusiana na njia au mbinu mbalimbali mbali za, za matumizi ya, ya uzazi wa mpango, na ningesema au ningependa kutoa pendekezo kwamba sio tu kwa wanafamilia au watu wazima ambao wana uhusiano wakapewa elimu kuhusiana na matatizo ya uzazi wa mpango, bali hata wale vijana ambao tayari wameshaingia katika umri wa kubale na kupitia mabadiliko ya kimwili, na hata kama wako shuleni au hawako shuleni, pia wangepewa elimu kuhusiana na masuala ya, ya, ya uzazi wa mpango. Hii ingepunguza watu kupata mimba utotoni, watu kupata mimba wakiwa bado masomoni, lakini pia ingepunguza hata maambukizi ya ya, ya, ya magonjwa mbalimbali ambayo yanaambukiza ya, ya kwa njia zina na shuku zinaweza kushughulikiwa vipi? Daktari Joseph anatoa majibu. Kwanza kabisa ni kupata uelewa au ufahamu kuhusiana na swala so zima la uzazi wa mpango. Sasa uelewa au ufahamu kuhusiana na swala so la uzazi wa mpango uh, unaweza ukaupataje? Kwanza kuna njia kutumia njia sahihi ya kuonana na daktari da, da, wa wa mama wa na watoto ili akakupa ufahamu au akakupa elimu kuhusiana na njia au mbinu na taratibu zote ambazo zinaweza kutumika katika kupangilia uzazi au kufanya uzazi wa mpango. Lakini pia kupitia wale wataalamu ambao wanafanya kazi katika maeneo ya kliniki ambao huwa wana uh, taratibu za kutoa elimu kuhusiana na taratibu au njia zote ambazo zinaweza kutumika katika uzazi wa mpango. Kwa ukishaanza kufahamu zipi ni njia za kutumia katika uzazi wa mpango, kutokana kwa maelezo ya wataalamu, ile husaidia kuondoa ile hofu au kuondoa ile shaka. Lakini jambo moja ambalo Watanzania wengi wanakuwa wanashindwa kulifahamu au wanalikosea ni kwamba utakuta w sana wanauelewa, lakini pia wale ambao wanaenda ku, ku, ku, kutafuta ule uelewa wanaenda sio wakamilifu aa sana unakuwa na uelewa mchache, ambao uelewa mchache hupelekea watu kuwa na hofu au kuwa na shaka kuhusiana na masuala ya mpango kwao. Ni vizuri au ni vema, ili kuondoa hofu kwa mme na mke au wale wa marafiki wa kimapenzi wa kiume na wa kike, kwenda pamoja kuonana na mtaalamu wa huduma za afya na kupewa a uh, elimu au kuhusiana na masuala mbalimbali ya kuhusu uzazi wa mpango. Njia nyingine ya kuondoa hofu au shaka katika katika kutumia au matumizi ya njia za uzazi wa mpango, wanandoa kuweka makubaliano, kuwa na maelewano na kuwa na taratibu za kuhusiana na uh, ufanyaji wa tendo la ndoa na pia kuangalia, kupangilia ule uzazi wao katika familia yao utakuwaje. Sasa hapo ndio inakuwa changamoto kidogo. Unakuta wanaume sio mara nyingi wanakuwa wa, wa wakishirikiana wa, wa pamoja na wanawake katika kufanya uzazi wa mpango hasa katika wale ambao hawapo kwenye mahusiano ya ndoa. Uh, kutokana na kuibiaibia mnashindwa kupangilia wakati gani ni sahihi wa kufanya lile tendo la ndoa na wakati gani sio sahihi. Kwa hiyo sasa, ili uweze kuku, kuku, kufanya uzazi wa mpango vizuri na kuondoa ile hofu au shaka ya matumizi ya hizo njia za uzazi wa mpango ni lazima kwanza mweke mpangilio au makubaliano au muwe na maelewano uh, kwamba upi ni wakati sahihi wa kufanya tendo la ndoa, na kama sisi tunataka tupate mtoto, upi ni wakati sahihi, na kama sisi sasa hivi hatuko tayari kupata mtoto, kwa maelewano makubaliano pamoja na taratibu ya kuhusiana na maswala ya uzazi wa mpango aa Pango. Hadi hapo msikilizaji sina la ziada katika makala ya siha njema. Shukrani kwa Dkt. Joseph Mwanangwa wa Dar es Salaam nchini Tanzania. Mimi ni Martha Saranga hadi wakati ujao na kutakia wakati mwema. Nam. Asante sana Matha Saranga kwa makala ya siha njema. Msikilizaji, ni kukumbushe tu yale ambayo tumeapa uzito katika matangazo yetu ya asubuhi. Awamu ya, ya kwanza ni pamoja na serikali ya Uganda yaagiza maelfu ya mashirika yasiyo ya ki serikali kusitisha huduma zake nchini humo. Ufaransa yaahidi kusaidia kutekeleza mpango wa elimu bure uliotangazwa na Rais Felix Tshisekedi nchini DRC. Na licha ya mvutano kati ya Uturuki na Marekani kuhusu Siria, uh, Rais Trump asema ataendelea kuwa na ushirikiano na Rais Recep Tayip Erdogan katika masuala ya usalama na ulinzi. Basi hadi hapa, msikilizaji, sina la ziada kutoka studio hizi za RFI Kiswahili, Dar es Salam, Tanzania. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo. Msimamizi wa matangazo haya ni Victor Abuso, fundi mitambo ni Emmanuel Eliazar. Usikose kuungana nasi tena saa mbili na nusu kwa matangazo mengine. Kwa heri kwa sasa. Chezaji anaitwa Sam Mangwana na kibao murwa kabisa, Suzana. Huyu ni msanii kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na hadi kufikia hapa, hatuna la ziada katika ngu hii ya kwanza ya matangazo ya asubuhi. Kwa niaba ya wote, mimi ni Sabina Crispin na Bigambo nasema asante kwa muda wako, na punde tutaungana na wenzetu huko Paris, Ufaransa, kwa matangazo mengine. Asante na kwa heri kwa sasa.