Ni saa moja na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa kumi na mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Martha Saranga. Kanisa Katoliki nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo la laani mauaji yanayoendelea Kivu Kusini nchini DRC. Kampeni za uchaguzi za anza nchini Nigeria, huku zikigubikwa na maandamano. Jeshi la polisi la zingira chuo kikuu cha Hong Kong baada ya vurugu kali kushuhudiwa kufuatia mamia ya waandamanaji kujitokeza. Karibu katika ungo ya kwanza ya matangazo yetu ya asubuhi leo Jumatatu Novemba 18 mwaka 2019, matangazo ambayo yanasikika kupitia tovuti kwa anuani ya www RFI Kiswahili com, vilevile kupitia redio wa shirika. Ukiwa na lolote msikilizaji, unaweza kuniandikia kwenda nambari ukianza na alama ya kujumlisha 255764015747, nami nitausoma ujumbe wako hapo baadaye. Askofu mkuu wa kanisa Katoliki Fridolin Ambongo, kwa mara ya kwanza tangu kuteuliwa kushika wadhifa huo, amelaani migogoro ya kikabila inayoshuhudiwa huko Minembwe na mauaji ya raia mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na kulitaka jeshi la Kongo kuondoa makundi ya wapiganaji wa kigeni katika ardhi ya DRC. Kutoka Kinshasa, mwandishi wetu Fredi Tendilonge ametutumia ripoti ifuatayo. Saa chache ibada ilianza na askofu alianza kuanza kulaani machafuko yanayotendeka mashariki mwa DRC. Tumepokea kwa huzuni kubwa hali ambayo inapita katika milima ya Fizi na Uvira ambako kumekuwa na migogoro ya kikabila. Kuna hata wageni ambao wanapigana katika udongo wetu. Sasa imetosha, hali hii inasikitisha. Ambongo aliomba pia jeshi la Kongo kuondoa makundi za jeshi za kigeni katika wilaya ya Minembwe. Inahomba kila wamoja wachukue jukumu lao, jeshi pia liondoe katika maeneo hayo makundi yote ya uasi, hasa ya kigeni, ili tuandae mjadala ambao utatutoa katika migogoro hii. Kwa hatua hiyo alikemea pia migogoro ya kisiasa kati ya wafuasi wa muungano wa FCC ya Rais Mustafu Josefu Kabila na kashi ya Rais Chisekedi. Raia wamechoka na mivutano za kisiasa ambayo kweli haina faida. Kuna viongozi wapya ambao wana jukumu. Kama una jukumu, usipitishe muda kwa ugomvi ambao hauna faida. Kwa rais Felix Chisekedi, ibada hii ilikuwa fursa ya kuzungumza na chama mbili hizi ambazo kwa sasa ziko madarakani. J'exhorte egalement les uns et les autres. Naomba kila mmoja kuachana kwanza na siasa ya chama chake na aina yote ya udhalishaji, ili tujenge pamoja, kwani sasa hakuna upande wa, wa malaika na upande wa majini. E delutre dedemon Fredi Tenzilonge, Kinshasa, RFI Kiswahili. Mkuu wa tume ya Umoja wa Mataifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Leila Zerugui, amesema kuwa jeshi la Umoja wa Mataifa haliruhusiwi hali kwa vyovyote vile katika mapigano dhidi ya wa wapiganaji waasi wa ADF wanaosadikiwa kuwa watu mashariki mwa DRC. Serikali imeamua kufanya operesheni ya kushambulia namna hii, hatujahusishwa na operesheni hii na wala hatukufanya mipango yoyote kwa pamoja. Ni uamuzi wa, wa serikali kuu kuchukua hatua hiyo ya kupambana dhidi ya kundi hili la watu wenye silaha. Sisi tunatoa msaada, kuwapa huduma ya kwanza majeruhi kwamba tunautoa msaada wa kimatibabu na kusafirisha mjika, watu waliojeruhiwa. Tunafanya kazi kwenye usaidizi wa vifaa tu. Kauli ya Leila imetolewa siku moja baada ya mashirika ya kiraia kuripoti kuwa takriban watu arobaini wa wameuawa katika kipindi cha siku kumi tangu kuanza operesheni ya kijeshi dhidi ya waasi wa Uganda wilayani Beni hali inayotishia usalama wa eneo hilo. Kampeni za uchaguzi mkuu unaotarajiwa kufanyika mwezi ujao nchini Algeria zimeanza huku zikiwa zimegubikwa na maandamano. Uchaguzi huu unatarajiwa kufanyika Disemba 12 mwaka huu, ambapo wagombea watano watashiriki katika kinyang'anyiro cha kuwania kiti kilichoachwa na rais Abdulaziz Buteflika aliyelazimika kujiuzulu. Abdulaziz Buteflika alijiuzulu kutokana na shinikizo la waandamanaji walioonyesha kuchoka utawala wake, na sasa waandamanaji wanataka mfumo wa kisiasa kufanyiwa marekebisho makubwa. Abdul Karim Atiki ni mchambuzi wa siasa na hapa anazungumza nasi akiwa jijini Arusha nchini Tanzania. kuna matumaini kidogo au kuna kuna hisia fulani kwamba huenda e, uchaguzi wa safari hii ukawa katika hali ya, ya, ya, ya mabadiliko fulani hasa katika maeneo ya ya ubunge ubunge na uwakilishi l lakini, hiyo bado haijaondosha dhana kwamba e, wakongwe wale waliopigania uhuru na waliotawala muda wote ile system bado itakuwa inatawala. Kwa hakika ni mtazamo wake Abdul Karimu Atiki, mchambuzi wa siasa anazungumza akiwa Arusha nchini Tanzania. S ni saa moja na dakika thelathini na sita kwa saa za Afrika Mashariki. Unaendelea kutegea sikio RFI Kiswahili. Ufaransa na Senegal zimeitilia na saini mkataba wa kuimarisha ushirikiano waki u... wa kidiplomasia na wa kiuchumi, hatua ambayo imefikiwa jana Jumapili akiwa ziarani jijini Daka, ambako amepokelewa na Rais Makisal. Waziri mkuu wa Ufaransa Philip Edward amemkabidhi mwenyeji wake panga alilotumia kiongozi wa kiroho wa Senegal Elhaj Omar Tal katika karne ya kumi na tisa ikiwa ni kielelezo cha mapambano dhidi ya utawala wa kikoloni wa ufaransa wakati huo. Upanga huu ulichukuliwa miaka kadhaa iliyopita kutoka jumba la makumbusho mjini Dakar na kupelekwa jijini Paris, ambapo Sal amefurahishwa kurejeshwa kwa upanga huo. Philippe Edouard ni waziri mkuu wa Ufaransa. Tumeungana kupitia historia na kwa namna ya pekee muungano wetu umeonekana kupitia kurejeshwa kwa upanga huu wake El Hadji Umar Tall. Ndiye huyo alikuwa mshindi mkuu, tena kiongozi wa kiroho. Yeye kama mpiganaji alikuwa ni kielelezo cha urafiki na umoja wetu. Malengo yake makubwa ndiyo yanayounganisha hivi leo watu wetu. Ufaransa imesema iko tayari kuisaidia serikali ya Senegal katika mapambano dhidi ya makundi yanayozorotesha usalama kwenye maeneo ya mipakani, ufisadi na kuimarisha usalama. Muungano wa vyama vinne vinavyotawala nchini Ethiopia umetangaza mnamo Jumamosi kuwa umekubaliana kuungana na kuwa chama kimoja cha siasa EPRDF. Uamuzi huu litangazwa baada kama ya kamati kuu ya uongozi kukutana. Baraza hilo hukutana kila miezi sita na linatarajiwa kupitisha masuala yatakayokubaliwa na umoja huo, kwa mujibu wa wadadisi wa kisiasa. Gambia iko katika mchakato wa kupata katiba mpya kama sehemu ya jitihada za mageuzi kufuatia miaka mingi ya utawala wa kiimla. Waliyekuwa kiongozi na kukimbilia uhamishoni Yahya Jame. Bodi iliyopewa jukumu la kusimamia mchakato huo, tume ya mapitio ya katiba, juma lililopita ilitoa nakala ya rasimu ya katiba. Jeshi la Bukina Faso linasema limeua wanamgambo thelathini na mbili lililowaita magaidi katika operesheni mbili za kijeshi kaskazini mwa nchi hiyo, kwa mara ya kwanza na kushuhudia wanawake wengi waliokuwa wakitumikishwa kingono wakiachiwa huru. Shambulizi la kwanza lilitekelezwa katika misitu ya Yorsala ambako jeshi lilidai kuua wanamgambo ishirini na wanne katika makabiliano ya saa kadhaa ambapo mwanajeshi mmoja alipoteza maisha. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekuensi 9665 kh mita bendi 31. Matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya wwwrfi kiswahilicom. Ni saa moja na dakika thelathini na tisa kwa saa za Afrika Mashariki. Jeshi la polisi limezingira chuo kikuu cha Hong Kong baada ya vurugu kali kushuhudiwa Kufuatia mamia waandamanaji kujitokeza. Victor Robert Wille anasimulia zaidi. Waandamanaji walijaribu kuondoka baada ya jua kuchomoza, lakini walirudishwa na moshi wa kutoa machozi na risasi za mpira zilizofyatuliwa na polisi. Waandamanaji waliweka vizuizi kwenye maeneo ya kuingilia chuoni hapo, pamoja na kuzuia barabara kubwa ya makutano ya chini ya ardhi inayounganisha kisiwa cha Hong Kong na miji mingine. Mapema polisi walijaribu kuvamia chuo cha ufundi lakini walikwama njiani baada ya kukumbana na mabomu ya kutengenezwa kwa petroli na kurushiwa matofali. Eneo hilo limekuwa kitovu cha maandamano yaliyogubika jiji hilo kwa miezi mitano sasa. Afisa wa Bolivia amesema kuwa Umoja wa Mataifa ume umemtaka rais wa mpito wa Bolivia na wafuasi wa Evo Morales aliyeondolewa madarakani na kukimbilia uhamishoni kufanya majadiliano ya kusaka suluhu ya mzozo na ulikabili taifa hilo na kugharimu maisha ya watu ishirini na watatu hadi sasa. Maafisa wameeleza jana Jumapili kuwa majadiliano hayo yanapendekezwa kuwakutanisha mawakili wa chama cha Morales, makundi ya wanaharakati na wawakilishi wa serikali ya mpito, na yatasimamiwa na Umoja wa Mataifa na Kanisa Katoliki. Waandamanaji wanaoipinga serikali nchini Iraq wamefunga baadhi ya barabara katika kutekeleza mwito wa mgomo uliotolewa na kiongozi wa kidini mwenye ushawishi mkubwa kutoka madhehebu ya Shia, Muktada al-Sadir. Waandamanaji hao pia wamejaribu kutawanyika kwenye mji mkuu wa Iraq baada ya kulidhibiti eneo la kimkakati katikati ya Bagdad. Ni saa moja na dakika arobaini na moja tunaelekea viwanjani na mwenzangu Ruben Lukumbuka. Habari za asubuhi ni nzuri, mwenzangu Martha Saranga. Natumai msikilizaji pia hujambo hapo ulipo. Wenyeji Tanzania Bara ama Kilimanjaro Queens mm -hmm. wameanza vema michuano ya kombe la mataifa ya Afrika mashariki na Kati, SEKAFA mm -hmm. challenge kwa upande wa wanawake, mara baada ya ushindi wao wa magoli tisa kwa sifuri dhidi ya Sudan hmm. kusini <laughs> uh, mwishoni mwa juma iliyopita. Ni kweli kabisa naam. Kwa, kwa wow. upande mwingine hmm. pia uh, michuano hiyo iliendelea na hapo jana Kenya uh, Harambee yani wanawake uh, wa Kenya huko waliwatandika uh, wenzao kutoka Ethiopia mabao mm -hmm. mawili uh, kwa sifuri. Katika mchezo mwingine ambao ulifanyika pia mwishoni mwa juma uliopita, Burundi ilichapa Zanzibar mabao matano kwa sifuri. Leo Martha, Jamhuri ya kidemokrasia mm -hmm. uh, uh, yani, ya Congo timu ya wanawake kutoka uh, DRC wenyewe mm -hmm. uh, watacheza na Gambia wakati Botswana watacheza na Algeria, Ghana watacheza na Sao Tome pia wakati Misri watacheza na Komoro, um, Cape Verde Iceland watacheza na Msumbiji. Naona muda umetupa mkono, tuachie hapo kwa sasa, mengi zaidi katika nguo ya pili Ruben. Asante. Karibu katika mahojiano msikilizaji wa RFI Kiswahili. Kampeni za uchaguzi mkuu unaotarajiwa kufanyika mwezi ujao nchini Algeria zimeanza huku zikigubikwa na maandamano. Uchaguzi huu unatarajiwa kufanyika Disemba kumi na mbili ambapo wagombea watano watashiriki katika kinyang'anyiro kuwania kiti kilichoachwa na Rais Abdulaziz Butefrika aliyelazimika kujiuzulu. Mwandishi wetu Victor Robert William amezungumza na Abdul Karimu Atiki, mchambuzi wa siasa ambaye anazungumza akiwa jijini Arusha nchini Tanzania. Historia ya mfumo wa kisiasa wa Algeria bado imeelemea katika chama kilicholeta uhuru. La, la, lakini mabadiliko yaliyofanya Abdulaziz Bouteflika aondoke madarakani kwa njia ya maandamano inaonyesha kwamba ile mkono wa, wa, wa, wa chuma wa wapigania wa, wa uhuru unaanza wa za kulegea na inawezekana kabisa katika uchaguzi huu kukawa na mvutano mkali sana kutokana na e, mgombea wa chama tawala na watu kutoka upinzani. Kampeni zimeanza nchini Algeria, lakini kampeni hizo zikigubikwa na maandamano. Pengine unafikiri waandamanaji hasa wanataka nini? Waandamanaji wao wanachotaka ule mfumo mzima ambao unaonekana unawabeba, una chama kinachotawala na mabadiliko. Anahitaji mabadiliko makubwa zaidi ambayo yataondosha ile hali ya upendeleo au ile hali ya kuonekana kwamba chama kinachotawala kinapendelewa, kina au mfumo wa mfumo wenyewe wa, wa, wa kiserikali wa na kidola unakibeba. Kwa hiyo wanachotaka ni kama vile eh, U, utaratibu uwe mwingine na usiwe kama ule wa zamani. Wanataka mabadiliko makubwa. Waandamanaji pia wananyosha kidole na kupinga kabisa kuchaguliwa kwa rais ambaye atakuwa pengine na uhusiano na rais Abdulaziz Butafrika aliyejiuzulu Aprili mwaka huu kutokana na maandamano. Unafikiri Butafrika alikosea wapi? Tunaposema Butafrika, ndio hao tunaosema ni ni ni ni, ni ni ni ni kile kikundi au kile chama ambacho kilipigania uhuru na kinaungwa mkono na wanajeshi na jeshi lina lina mkono mkubwa katika siasa za Algeria. Kwa hiyo kwa kweli kupatikana mtu ambaye hatotoka katika kundi lakini Bouteflika ni ni jambo ambalo si jepesi, ni bado u, u, u, utawala utatoka kutokana na na na chama kinacho ambacho Buteflika ametoka na utawala utatoka katika chama ambacho serikali na je, jeshi lina- linakiunga mkono. Kwa hiyo mabadiliko wanaoyataka waandamanaji aa wa, wa au, au watu wanaoikosoa mfumo huo ndicho wanachotaka kwamba si mtu si tu kutoka kwenye e, kuungwa mkono wa Buteflika, lakini Buteflika ni katika wale wakongwe waliopigania uhuru wa nchi ya Algeria ni mtazamo wake Abdul Karimu Atiki, mchambuzi wa siasa, na anazungumza nasi akiwa jijini Arusha nchini Tanzania. Na sasa nampisha Sabina na Bigambo katika makala ya Mazingira Leo dunia yako kesho <mulia> Msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale ulipo, karibu katika makala ya mazingira leo dunia yako kesho. Leo katika makala haya tunaangazia suala la ubunifu na mazingira, na nimetembelewa na Liberata Kawamala. Yeye ni mwanzilishi wa kampuni ya Libe Green Innovation, lakini pia ni mtendaji mkuu wa Maisha Hai Initiative, na ameambatana na dada Clara Helm. Yeye ni msaidizi wake. Karibuni sana katika makala ya mazingira leo dunia yako kesho. Asante sana. Asante sana. Naam, uh, tukianza kabisa na Liberata, wewe umekuwa katika programu ya kusaka wabunifu kwa ajili ya mazingira na mambo mengine kama afya kilimo chini ya programu ya Tanzania Innovation Explore Gala, na bila shaka mmezunguka katika mikoa mbalimbali ya hapa Tanzania kwa ajili ya kutafuta wabunifu na nakumbuka kipindi cha nyuma ulifika hapa na kutuelezea aa, nia na dhumuni la kufanya program hii. Aa, karibu, msikilizaji angependa kufahamu kile ambacho kimefanyika hadi sasa. Karibu. Asante sana. Aa, niwakumbushe kidogo kwamba Tanzania Innovation Expo Gala ni mradi wa vijana au ni program ambayo inafanyika kwa ajili ya vijana kama manufaa ya vijana katika kuwatambua kuwawezesha, lakini pia kuwapa njia ya kuweza kufanya kile kitu ambacho anakifanya kwa usahihi zaidi. Uh, hii program imeandaliwa na Wifosid kwa kushirikiana na, na Libe Green Innovation pamoja na Maisha Hai Initiative. Kwa pamoja tunaona kwamba mazingira yana nafasi kubwa lakini kila kitu tunachokifanya kiko ndani ya mazingira, tukihusisha afya, teknolojia, um, kilimo na vitu vingine vyote viko ndani ya mazingira. Kwao ndio maana sekta ambao ni kubwa zaidi tukaiweka pamoja, ndo tukasema kwamba lazima Libe Green Innovation na Maisha initiative kwa pamoja tuweze kuhakikisha kwamba tunapata vijana ambao wataweza kutatua matatizo moja kwa moja ya kimazingira kuendana na, na changamoto nyingine ambazo tumekutana nazo. Ip program tumeizindua tume uh, pale Dodoma mwezi wa kumi tulipomaliza pale, tumezindua tuwafanyia usahiri vijana kadhaa ambao wamejitokeza kwa upande wa Dodoma. Tunashuhuru kwamba vijana wengi walijitokeza. Wengi sana, wamejitokeza kufanya usahiri. Tumefanyia usahiri, tumeweza kuwapata vijana ambao sisi tulikuwa tuna wame, wamekizi vile vigezo. Lakini pia tumetoka pale tumeenda Mbeya. Mbeya pia mwitikio ulikuwa ni mkubwa. Tumepata vijana kwa kushirikiana na wengine ambao wameupenda katika kusaidia kuhakikisha kwamba vijana wanapata ujumbe pia wanaweza kujitokeza kuonyesha kile kitu alicho nacho. Pia tumeenda Kigoma, pia ilikuwa ni vile, vile vijana wamejitokeza. Tumeenda Mwanza, tumetoka Mwanza tumekuja tena Arusha. Arusha, kwa sasa hivi tuko hapa Dar es Salaam ambapo ndo mkoa wa mwisho kabisa. Tukishamaliza hapo sasa, ndo tutakuwa tuna ile camping kuja kwa pamoja, kwamba sasa vijana wote ambao wamepata hii fursa, wameweza kuchaguliwa mikoani huko, tunawaleta kwa pamoja hapa da kwa ajili ya kuwafundisha sasa, kuwapika, wanasema kuwapika kwa siku ishirini na moja. Kwa hiyo ina maana sasa tutapa kwa Dar es Salaam tutafanya tarehe ishirini na moja na tarehe ishirini na mbili. Kwa hiyo ina maana kwamba tarehe ishirini na moja itakuwa ni siku ya usahili, vijana watajitokeza Uh, tunashukuru kwamba tunazidi kupata mwitikio tu wanamwamko wa, na mpaka wana, wanauliza siku mm. hatujasikia matangazo dada hatujasikia chochote Dar es Salaam hamfanyi mm. kwao ni kama hivi tunazidi kuwatangazia vijana tunashukuru kwamba RFM mnazidi nazi, kutupa moto kwamba meseji wafikie nam katika kuzunguka kwenu mikoani pengine labda uh kile mlichokitarajia kukipata mmefanikiwa? Na ni changamoto gani ambayo mmekutana nayo? A, vijana kwa mikoani, kwa mtazamo ambao tumeona mikoani vijana wako wengi, ni sio ya. yani kusema kwamba sasa kwamba si ubunifu ila wajajua nini maana ya, ya ubunifu. Ndo kitu ambacho tumekuja ukigundua, kwa sababu mtu anakuja, anakuambia, anaomba mtaji, anataka afanye kitu fulani kuendesha hilo ubunifu wako, ambapo leo na kesho utakuwa unatatua tatizo kwa upana zaidi, lakini pia tukilenga katika sekta ya ajira, kwamba unatatua pia asilimia kadhaa ya kuokoa, kwamba vijana wataajiriwa katika huo mradi wako. Sasa tuna, tunavyoangalia vatu kagundua kwamba vijana wengi sio kusema kwamba sio wabunifu, ni wabunifu, ila wajajua nini maana ya, ya ubunifu nam uh, tukianzia hapo hapo kwa maana ya kwamba vijana wamejitokeza kwa wingi, kumekuwa na itikio mkubwa lakini hmm, changamoto ni kwamba hawafahamu bado nini maana ya ubunifu. Labda msikilizaji um, ambaye anakusikia leo Ndeo. Sasa hivi pengine umwelezee, ili hata yule ambaye yuko da na anahitaji kufika tarehe ishirini na moja na ishirini na mbili ajue anakuja kufanya nini. Hebu tuambie ubunifu hasa ni nini? Um, kwa, kwa sisi kwa sababu kila mtu katika uh, sekta oga, okay, wana, wana, wana namna jinsi ambavyo wanaweza kuelezea ubunifu ni nini kulingana na, na zile vitu ambavyo wameviweka. Kwetu sisi ubunifu ni ile hali ya, ku, ya kutatua, au kuongezea thamani kitu ambacho kipo au kukivumbua upya, lakini unakuwa unatatua tatizo fulani katika jamii. Na sisi namna tumelenga katika sekta ya mazingira kwamba sekta ya mazingira itakuwa ni moja ya sekta ambazo Ndo mtu akibuni kitu chochote kile ambacho kitakuwa kuna matatizo fulani, kwa sababu unapokuwa na wazo lile, wazo linatatua nini? mm. Linataka lifanye nini? Kwa ina maana hapo ndo watakuja kuelewa, ha mimi nitabuni kitu labda kwenye kui, kutatua shida ya, ya chupa za plastiki ndata nitatengeneza teknolojia yangu itakuwa hivi. Kwa tayari, uko kwenye sekta ya teknolojia lakini unatatua tatizo gani? La mazingira. Sasa, ina maana tunapokuja katika ubunifu ni ule uh, unapoongezea thamani ya kitu katika kile kitu ambacho unakifanya hata kama kipo. Lakini sasa, kinachokifanya ni kuongezea thamani na pengine labda, katika uh, maeneo ama mikoa ambayo mmeitembelea. Pengine ni ubunifu wa namna gani ambao mmekutana na ambao pengine hukuwahi kuona na umegundua kwamba Tanzania ina watu ambao wa wana ubunifu wa hali ya juu. Kiukweli, kwa kwa mikoa ambayo tumetembelea, nimeona vitu niseme vimenishangaza sana, sikuwahi kuvifikiria kwamba kitu hiki kinaweza kikatengeneza hiki kitu. Yani nimekuwa nimeshangaza sana nimeona kwamba ni jinsi gani vijana wa kitanzania ni wabunifu, ila tu kuna kitu ambacho wanakikosa mm. Basi kwa sababu vijana wengi tumekuwa tukifanya vitu wenyewe tunajichimbia, kwamba hata anapokuja anakwambia dada niki, niki, nikili, anapiga simu, nikileta wazo langu alitoweza kweli kuibiwa, hamtaweza kwenda kulitumia sehemu nyingine ndo maana sisi moja kwa moja tunashirikiana na Wizara ya Sayansi na Teknolojia kwa kitengo cha DSTI kuhakikisha kwamba a daslam kama nilivyotangulia kusema kwamba tunashirikiana na Costech. Sasa Tume ya Sayansi na Teknolojia, teknolojia. Ndo, ndo uh-huh. ku, kimazingira teknolojia uh, kilimo, na sekta mbalimbali, elimu, afya, ko tunawakaribisha sana wssannam mm-hmm. Asante sana na sasa ni mgeukie dada Clara. Uh, wewe umekuwa pia katika harakati hizi za mambo ya mazingira, pengine labda unaweza ukazungumziaje utayari wa vijana kujihusisha na masuala ya utunzaji wa mazingira? Karibu. Asante. Mimi kwa upande wa mazingira vijana kuna changamoto kidogo, vijana hawana utayari, na wengine pia wana wanatamani kama, hata ana wazo labda kuhusu mazingira au wanatamani kufanya mazingira, anatamani aanzie juu mm. Asianzie chini, hiyo imekuwa changamoto. Vijana waamke waangalie mm. Fursa ambazo ziko katika jamii zinazowazunguka, iwe ni teknolojia, iwe mazingira, iwe kilimo Fursa ni nyingi, na vijana wamekuwa hawana utayari kwa sababu wanatamani, yani wanataka kufanya kwa kulipo, wanataka kuangalia, wanaingiza nini, badala ya kuangalia wanachokitoa. Kwa hiyo vijana wa, watoe hiyo fikra kwanza, alafu kingine waache, inaitwa umaskini wa fikra mm, wafikirie, waangalie mbali. na msikilizaji, basi, hadi kufikia hapa, sina la ziada. Asante kwa kuwa nami katika makala ya mazingira leo, dunia yako kesho, ambapo leo tulikuwa tunaangazia uh, ubunifu na mazingira. Na hadi hapa, sina la ziada. Asante kwa muda wako, hadi wakati mwingine. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, na kutakia siku njema, kwa heri umeruhusu kuona hayo msikilizaji. Msimamizi wa matangazo haya ni Victor Robert William, mitamboni Sambatenzi. Mimi ni Matha Saranga, tukutane saa mbili na nusu za asubuhi Afrika Mashariki. Mtangazaji kibao hewani extravaganza kutoka kwa sauti solo nchini Kenya. Hivyo tunapotamatisha mambo ya kwanza matangazo yetu katika lugha ya Kiswahili, tukutane tena saa mbili na nusu za asubuhi Afrika Mashariki.