Saa moja na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa kumi na mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Matha Saranga. Mahakama ya kijeshi katika jimbo la Kivu Kusini mashariki mwa DRC yamehukumu kifungo cha maisha ya kiongozi wa kundi la waasi wanajeshi nane wa Burundi waripotiwa kuuawa katika shambulizi la mpakani mwake Narwanda. Na Rwanda na Marekani yaunga mkono hatua ya kuachiliwa mateka walioshikiliwa na Taliban. Karibu katika ungu ya kwanza ya matangazo yetu ya asubuhi leo Jumatano, Novemba 20, mwaka 2019, matangazo ambayo unaweza kuyasikia pia kupitia tovuti kwa anwani ya www rfi kiswahili.com ukiwa na lolote msikilizaji, Waweza kuniandikia kwenda nambari ukianza na alama ya kujumlisha 255764015747 na katika ukurasa wetu wa Facebook andika RFI Kiswahili. Mahakama ya kijeshi katika jimbo la Kivu Kusini, mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo imemhukumu kifungo cha maisha jela kiongozi wa kundi moja la waasi anayefahamika kwa jina la Frederic Masud Almasi maarufu Koko di Koko Koko Koko baada ya kumkuta na makosa ya ubakaji, mauaji na visa vya ukiukwaji wa haki za binadamu. Maelezo zaidi na mwandishi wetu Ruben Lukumbuka. Jaji wa mahakama ya kijeshi mjini Bukavu huko Kivu Kusini Mashariki mwa DRC amesema kiongozi huyo wa kundi la waasi wenye silaha Frederik Masudi Alimasi maarufu Koko Dikoko alihusishwa katika kesi ya ubakaji na mauaji iliyokuwa yamewasilishwa mnamo mwaka wa elfu mbili kumi na nane na upande wa utetezi kutoka taasisi inayopambana na ubakaji ya Panzi chini ya Daktari Denis Mukwege, mtaalamu wa maswala ya uzazi ya wanawake ambaye alipewa tuzo ya Nobeli mwaka huo. Wakili wa upande wa utetezi Charles Chichura ameliambia shirika la habari la Ufaransa AFP kuwa Kokodikoko alipatikana na hatia ya uhalifu dhidi ya binadamu, ubakaji, lakini pia udhalilishaji wa kijinsia, mateso, mauaji, utumwa wa ngono pale alipowaongoza wapiganaji wake kwenda kukivamia kijiji cha Kabikokole wilayani Shabunda usiku wa Februari 8 kwa mkia 9 mwaka 2018. Wakili Chichura amesema amefurahishwa na hukumu hiyo. Wakili wa kiongozi huyo Kokodikoko Esta Bashugi yeye ametupilia mbali hukumu hukumu hiyo na amesema watakata rufaa kuipinga katika siku zijazo mbele ya mahakama ya kijeshi huko Bukavu. Tukiendelea kusalia nchini DRC mjini Kinshasa, mamia wafanyakazi wa, wa mradi ulioundwa na rais wa zamani Joseph Kabila kufagia barabara za Kinshasa eh, kwa siku mbili mfululizo wamekuwa wakilala na kukesha mbele ya ofisi ya waziri mkuu Silvestre Ilunga. Toka Kinshasa, mwandishi wetu Fredi Tendilungi ametutumia ripoti ifuatayo ni kelele na nyimbo za wafanyakazi wa serikali wanaofagia barabara za Kinshasa na kusafisha eneo za umma wakiandamana mbele ya ofisi ya waziri mkuu Silvestre Ilunga. Wafanyakazi hawa wadai malipo yao ya miezi kumi na mbili ambayo wametumika bila kupata hata senti moja. Mimi Kabongo Patrice, sisi tunafagia mabalabala maaveni yote mu Kinshasa, sasa ni miezi kumi na mbili, atulipiwe. Ni magumu sana, tuko na majamaa, tuko na watoto wengine wenzetu wanakoma nyumba ya kupanga aziri mkubwa anatafuta kutuua, tutaishi je? Miezi kumi na mbili ya njala ni ya mingi sana. Tangia juzi walitembea, tutapokea mpaka aloa tuyapata kitu na juma na shi, tunajideside tutalala hapa tena, tulilale tulilalale siku. Kwa msemaji wa wafanyakazi hawa Jean Musenge ameomba mkuu wa serikali kutekeleza madai yao, na ikiwa hayatatekelezwa basi mkataba wao uvunjwe, lakini vinginevyo wataendelea kukita Kambi hapo. Tangu waziri Ilunga alikuja hapa hatujalipwa. Na ameomba waziri wa fedha kuvunja mkataba wetu na tufukuzwe kazi, ndiyo tumekubali hayo, lakini kama hatulipwe hizo pesa tutaendelea kulala hapa kama jana. Kamati ya wafanyakazi hawa ilipokelewa na waziri mkuu, lakini hakuna hata hatua ambayo ilichukuliwa ili kuleta suluhisho. Wafanyakazi walikesha tena hapo hadi usiku kucha, Polisi wakiwazuia ili wasiweze kuingia ndani ya ofisi ya Waziri Mkuu Sylvestre wa Ilunga. Fredite Nzilonge, Kinshasa, RFI Kiswahili. Wanajeshi wa Burundi wameshambuliwa msituni jirani na mpaka wa Rwanda. Wizara ya Ulinzi nchini Burundi imefahamisha huku vyanzo vya kiusalama vikidai kiasi cha askari wanane wamefariki askari wengine kadhaa wa kambini hapo hawajulikani walipo baada ya shambulizi baya zaidi kutokea baada ya miaka kadhaa afisa mmoja wa ngazi za juu jeshini ameiambia AFP kwa masharti ya kutotajwa majina msemaji wa wizara ya ulinzi nchini burundi emmanuel gahongano amesema kuwa kundi la watu waliojihami kwa silaha kali kutoka rwanda lilishambulia kambi ya jeshi la Burundi mlima Twinyoni na kukimbilia Rwanda. Halid Hassan ni mchambuzi wa siasa za maziwa makuu, anaangazia hali ya mambo akiwa Kigali nchini Rwanda. Kiashirio tu kwa mimi ni kuonyesha kwamba hali ni tete katika nchi hiyo, ambapo mnamsitu za karibuniu alikuwepo makabiliano ya ana kwa ana kati ya jeshi la serikali na makundi hayo chini kwa chini, na ambapo safari hii makundi haya yameonekana kutumia mbinu mpya na mbinu za kisasa na uwezo mkubwa sana kushambulia hawa wanajeshi wa serikali ya Burundi. Ni katika eneo la msitu wa pamoja kati ya Rwanda na Burundi, upande wa Rwanda msitu unaitwa Nyingu, upande wa Burundi unaitwa Kibira, lakini katika eneo lililoshambuliwa ni huko huko ndani ya Burundi. Ni sauti yake Halid Hassan, mchambuzi wa siasa za maziwa makuu akiwa Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frequency 9665 kHz, mita bendi 31. Ni saa moja na dakika thelathini na sita kwa saa za Afrika Mashariki. Wizara ya ulinzi nchini Mali imefahamisha kuwa idadi ya wanajeshi waliouawa katika shambulio la kuvizia lililotekelezwa na wanajihadi eneo la kaskazini mwa nchi hiyo karibu na mpaka wa Niger imeongezeka na kufikia thelathini. Akizungumza na waandishi wa habari mjini Niamey, waziri wa ulinzi amefahamisha kuwa vifaa vingi vya adui vimeharibiwa na akaongeza kuwa ili kuwakabili magaidi, wanajeshi wa Mali na Niger wanafanya operesheni ya pamoja karibu na mpaka unaozitenganisha nchi hizo mbili. Isofu Katambe ni waziri wa ulinzi wa Niger. E se... waliouawa ni thelathini, kukiwa na majeruhi wengi. Kilichofanyika ni kwamba kulikuwa na mpango wa kufanya operesheni za kijeshi za pamoja kati ya jeshi la Mali na lile la Niger. Jeshi la Mali lilikuwa limetoka kwenda kukutana na wanajeshi wenzao wa Niger, hivyo wanajihadi waliweka waliwavizia. Bahati mbaya shambulio lilisababisha watu thelathini kuuawa na majeruhi wengi. Ndio maana mara kwa mara mara tumekuwa omba jumuiya ya kimataifa itusaidie, sababu kwa peke yetu hatuwezi kuwa na suluhu ya pambano hili dhidi ya mapambano haya dhidi ya ugaidi. Ni sauti yake Isofu Katambe, waziri wa ulinzi wa Niger akiwa ni ami. Msichana mmoja mwenye umri wa miaka kumi na tisa ameshtakiwa nchini Botswana kwa kumtusi mke wa rais Nio Masisi kwa kuchapisha katika chapisho la mtandao wa Facebook. Kwa mujibu wa shirika la habari la mtandaoni Migi, mnamo Novemba 11 Moniwe Nicolas Kamwe aliweka chapisho katika ukurasa wake wa Facebook, chapisho lililokiuka sheria ya mtandao ya nchini humo ambayo ilipitishwa mwaka jana. Hati ya mashtaka inamtaja binti huyo kuchapisha picha ya mke wa rais Nio Masisi akimfananisha na mchekeshaji William Moseserepa. Shirika la ndege nchini Afrika Kusini limeendelea na mazungumzo na chama cha wafanyikazi ili kumaliza mgomo wa siku tano ambao umelazimu kusitishwa kwa safari za anga nchini humo. Maelfu ya wafanyikazi wa shirika la ndege nchini Afrika Kusini walianza mgomo usiokuwa na kikomo Ijumaa iliyopita baada ya shirika hilo kushindwa kuwatimizia matakwa yao ikiwemo nyongeza ya mshahara. Radio France Internationale matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www rfi kiswahili com. Ni saa moja na dakika 39 afrika mashariki. Serikali ya Marekani imeunga mkono hatua ya kuachiwa kwa mateka raia wa Australia na mwingine raia wa Marekani waliokuwa wakishikiliwa na kundi la Taliban nchini Afghanistan. Kundi la Taliban nchini Afghanistan limewachilia huru wasomi hao wawili kutoka mataifa hayo waliotekwa na kundi hilo mwaka elfu mbili kumi na sita. Mateka hao wawili kutoka Marekani na Australia wameachiwa huru baada ya kubadilishana wafungwa watatu wa juu wa Taliban. Wapiganaji hao wa Taliban wamewasili Qatar wakitokea Afghanistan walikokuwa wanazuiwa. Hamdun Marcel ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. ni hatua ya kawaida ya watu walio katika mapigano Kurejeshana mateka na wafungwa wa kivita ni jambo lilozoeka sana, japokuwa siku hizi vita imepungua duniani. Ndio maana watu wanakuwa na staili za vita zimebadilika. E, kikundi hiki bila shaka e, kinaonyesha pengine nguvu zaidi kwa Taliban kuliko hata Marekani. Wow, na watu wengine kwa sababu nao wanawalazimisha wa Marekani kuachia wapiganaji wao kwa kuwarejeshia kwa ahadi, kwa, kwa ya kurejesha mateka walikuwa wamekamata kutoka mataifa yao. Hili ni jambo kubwa na ni mafanikio ya kivita ya Talibani pengine kuliko hata Marekani au kuliko Australia ambayo inaesini wafungwa wake. Ni sauti yake Hamdun Marcel, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. Jeshi la Israel limethibitisha kutekeleza mashambulizi dhidi ya maeneo ya kijeshi huko Damascus leo Jumatano, ikijibu mashambulizi ya maroketi kutoka Siria. Vyombo vya habari nchini Siria mapema leo vimeripoti kuwa jeshi lake la anga lilizuia mashambulizi ya anga kutoka Israel yaliyolenga mji wa Damascus. na, na habari za asubuhi. ni nzuri, ni nzuri kumradhi. <laughs> <Karibu. laughs> ni nzuri bila shaka, natumai msikilizaji nao <laughs> pia huna neno asubuhi hii <laughs> nianze na matokeo ya mechi kadhaa ambazo ilipigwa uh, hapo jana katika kule kusaka tiketi ya kucheza kombe la mataifa ya Afrika AFCON elfu mbili ishirini na <laughs> moja Tanzania imefungwa na Libya mabao mawili kwa moja wakati uh, Madagascar ilinyeshesha mabao mvua ya mabao e, uh, Niger kwa mabao sita kwa mm -hmm. mawili uh, Mauritania ikaifunga <coughs> <coughs> Jamhuri ya Afrika ya Kati mabao mawili kwa sifuri. Na baraza la vyama vya soka kwa nchi za Afrika Mashariki na Kati limesema hmm, kwamba limeridhishwa na uh, namna ambavyo Tanzania ilivyoandaa ama inavyoandaa michuano ya wanawake ya SEKAFA. Mwandishi wetu Fredrick Nwaka ametuandalia ripoti hii. Siku ya nne ya michuano hii ya Sekafa inayorindima katika viwanja vya Azam Complex na katibu mkuu wa Sekafa Nicholas Musonye anasema baraza hilo lina imani na Tanzania. Unaonya wee we, mwenyewe tangu tuanze mashindano hii siku ya nne tumekuwa na mashabiki wengi sana kuliko hata mashindano ya vijana, mashindano ya sini ya yakila ikapo kwa, kwa ujumla ni kwamba mashindano yetu yameimarisha sana, kilinganisha timu ya Tanzania, timu ya Kenya, timu ya Uganda, hata timu ya Ethiopia wanaonyesha mchezo wa hali ya juu sana. Simon James ni kocha wa Sudan Kusini na hapa analia na ugeni wa kikosi chake kwenye michuano hiyo. Ni mara ya kwanza tunashiriki mashindano haya, hata Djibouti ni mara yao ya kwanza. Afrika tunahitaji kukuza soka la wanawake kama ilivyo Afrika ya Magharibi na sasa Afrika ya Mashariki. Uh, uh, naye kocha wa Kenya David Ouma anasema nafasi iko wazi kwa kila timu. Kuna wili katika michuano hiyo kila team ambayo kwa competition wako pia na nafasi, so hatuwezi single out uh, teams fulani tu ndiyo zinaweza. Unajua mpira iko na ile kwa lugha ya kimombo dynamics zake, so hatuwezi kasema tu ni Tanzania ama Kenya ama ama Ethiopia ama Uganda. Hapana, lazima kuwe na ile kuelewa kwe, uh, wapinzani ambao wako hapa katika, katika katika katika competition tayari. Timu za Tanzania bara Kilimanjaro Queens Uganda She Cranes na Kenya Harambee Starlets zimefuzu kwa hatua ya nusu fainali katika michuano hiyo itakayofikia tamati wiki ijayo. Mwandishi wetu wa michezo, Fredrick Nwaka. Naona muda umetupa mkono. Karibu katika mahojiano msikilizaji. Wanajeshi wa Burundi wameshambuliwa msituni jirani na mpaka wa Rwanda, wizara ya ulinzi nchini Burundi imefahamishwa huku vyanzo vya kiusalama vikidai askari nane wamefariki. Mwandishi wetu Steven Mumbi amezungumza na Halid Hassan, mchambuzi wa siasa za maziwa makuu, akiwa Kigali nchini Rwanda. Hali hii si kusema kwamba ni hali ya kutulia, inavyoonekana ni hali sasa aendelevu na hii katika maeneo hayo tu, ambako hali kama hii ya wasiwasi ipo, ni pia katika maeneo ya kusini ambako wapo pia wapiganaji wa chini kwa chini, ingawa hadi sasa hapajatolewa taarifa zote rasmi kuhusiana na nani anaohusika na, na makundi hayo. Nchi hizi mbili kila moja inanyoshea kidole nyingine kuhusika na shambulizi linalotokea katika mipaka baina yao. Mara hii nchi ya Burundi inaituhumu Rwanda kuhusika kuwasaidia waasi kuishambulia kwa maoni yako unadhani waasi wanapata wapi nguvu ya kufanya mashambulizi kama haya? Shambulio bila shaka ni ambalo limeendeshwa na makundi haya ya chini kwa chini, na Burundi kuitaja Rwanda, na nadhani na tu kwamba ni katika jitihada tu za kuweza kuwazubaisha tu wananchi wa, wa, wa Burundi ama wale wanaofuatilia masuala ya Burundi kutaka kujua kwamba hali si tete ndani ya Burundi wakati ambapo serikali yenyewe ikisema kila siku kwamba hali ya utengamano ni mishwari, na haya yanaonekana kwamba hali ni nzito na inaelekea kwenye mlipuko mkubwa. Sa, kwa hiyo si taarifa kusema kumtaja mwenzie ama kumtaja jirani, ni katika kupelekea tu watu wasiwezi kufuatilia kwa karibu sana kile kinachoendelea ndani ya Burundi. Unatathmini vipi sasa mahusiano kati ya nchi, nchi hizi mbili Burundi na Rwanda? Kwanza hii mahusiano ambazo kwa mahusiano kwanza si mazuri, si kusema kwamba yameanza leo. Mahusiano haya yameanza kitambo tu tangu Nkurunziza alipoonyesha nia kuweza ku kujichagulisha tena kabla ya mwaka elfu mbili kumi na, na, na, na, na tano. Hii ni hali ambayo ilionekana kwamba ileta mahusiano ya, ya baridi kati ya nchi mbili, wakati ambapo Rwanda ilionekana hapo mwanzo kwamba alikuwa ni mshirika mkubwa, mshirika wa karibu wa Burundi. Sa kile kilichopelekea kudofarisha hali ni uh, ni zile nasaha tu kutoka upande wa Rwanda kusema kwamba fikiria, uh, sasa kutumia jitihada zingine, ambapo kuchezama ndani, hali na wasiwasi mkubwa, hali inaonekana kwamba itakuwa ni, kwa hiyo na Burundi ikakusudia hapo ni mtazamo wake Halid Hassan, mchambuzi wa siasa za maziwa makuu akiwa Kigali nchini Rwanda. Na sasa nampisha Julian Rubavu katika makala Afrika Mashariki. Mpenzi msikilizaji, ungane nami kwenye makala ya Afrika Mashariki tunapobadilishana na kuelimishana juu ya changamoto zinazomkabili raia wa Afrika Mashariki ili kujitambua na kubadilika kifikira na hatimaye kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako. Msikilizaji, leo tunaangazia juu ya huduma kwa makundi maalumu ya watoto wasiojiweza na wanaoishi kwenye mazingira magumu nchini Tanzania. Watoto hao ni pamoja na yatima, walemavu na watoto wa mtaani. Juhudi nyingi zimekuwa zikifanywa kuhudumia wasiojiweza, lakini bado wahusika kwenye kundi hilo kuwa nazidi kuongezeka kwenye jamii ya Tanzania. Kwenye kipindi hiki utawasikia baadhi ya wanajamii wakiangazia jinsi wanavyokabiliana na kundi hilo la watoto wasiojiweza na wanaoishi kwenye mazingira magumu, lakini pia tutakuwa naye afisa maendeleo ya jamii kuangazia nafasi ya serikali kuhudumia kundi hilo la watoto wasiojiweza na wanaoishi kwenye mazingira magumu. mimi ni Julian Rubavu, Radio France International. Msikilizaji, Bi Elida ni mmoja wa wazazi wanaolea watoto peke yao. Anaeleza mazingira yaliyopelekea kutunza watoto kwenye mazingira magumu huko mkoani Kagera, Tanzania. Etwa Elida Jambonda, shida yangu mimi, naomba msaada, mtoto amenishinda kusomesha. Kwa nini, amekushindaje? Kunishinda kwangu kumsomesha, nina mtoto mwingine ambaye nimembeba mgongoni. Baba yake huyu mtoto niliyembeba mgongoni alinitelekeza, akatoroka, akaondoka Babake yule wa kwanza na yeye alinipa mimba akatoroka juu murasi. Alikwenda na maisha yangu ninayo yaishi, mpaka niende kwa mtu nimwambie, nipe nguo nikufulie, nipate hata chakula cha kuwalisha watoto. Saa nyingine nakosa, tunaamua kulala njaa. Kwao kununua vifaa vya shule kama sweta, viatu, uniformu nashindwa, nifanyeje? Na maisha layo yaishi paka niende kwa mtu nimulimie kama nimekosa na nime na shindwa nifanyeje? Kwa hiyo mimi nilikuwa naomba msaada. Mimi kweli mtoto kusomesha amenishinda, huyu uliyezaa naye mzazi mwenzako. Yani, alitoroka sijui yuko wapi, mpaka mtoto na miaka mitano sijui alikoenda. Kwa hiyo nimo naomba msaada, mi nisaidiwe, nifanyeje ili mtoto asome. Sina kazi nayojishughulisha, kwamba nifanye hata biashara, niuze tunyanya tunini, ili nifate hizo nifomu, hamna mtaji sina. Kwa hiyo nimeshindwa, nifanyeje. Pole sana. Mmesema jina lako ni nani? Elida Vyambonda. Mzazi mwingine ni bwana Gozibati Baraka wa Rulenge, Kagera, Tanzania. Yeye ameamua kujitolea kulea mmoja wa watoto walioko kwenye mazingira magumu kutoka Biharamulo, Tanzania. Naitwa Gozibati Baraka Agustini, ni mzaliwa wa Rulenge, kitongoji cha Goyagoya nimejitoa kutunza mtoto kutoka kituo cha Missionaries of Charity Makarikuta. Baada ya kujitolea wewe unafanyaje kumdu? Kwa sababu natunza mtoto pale, mimi sana sana ninamtunza nina kama mtoto wangu, yaani jinsi ninavyowalea wanangu ndivyo naye ninavyomlea. Sasa pengine anahitaji kula, nahitaji kuvaa, nahitaji kusoma, unayamduje hayo? A, ndiyo, kulingana na kipato nilicho nacho mm, na kwa namna ninavyoweza kutunza familia yangu, naye namtunza kama ninavyowatunza watoto wengine. Nimefika ofisi ya ustawi wa jamii wanasema kwamba huwa wanashirikiana na watu wa huko chini ambao wamejitolea kutunza hao watu. Una mawasiliano yote na hii ofisi ya ustawi wa jamii na pengine kuna msaada wote unaopata pale kwenye ofisi hiyo? Hapana, hii ndio siku ya kwanza kuja hapa kwenye ofisi ya ustawi wa jamii, lakini niliwahi kufika ofisi ya ustawi wa jamii kituo cha Biharamulo. Pengine ulipata msaada gani pale? Aa, nilipewa barua ambayo ni, ni ya utambulisho wa kunitambulisha kuwa ndi, ndiye ninaye mtunza mtoto huyo. A, mtoto wa miaka mingapi? mtoto wa miaka nane ndio anasoma. Yeah, anasoma shule ya sekondari ya Leki, miaka minane ndiyo, yes. mesema jina yako ni nani? Gosbat Baraka Agustini. Msikilizaji, makala ni Afrika Mashariki na tunaangazia juu ya watoto wasiojiweza na wanaoishi kwenye mazingira magumu nchini Tanzania. Mimi ni Julian Rubavu, Radio France International. Baada ya kuwasikia baadhi ya wazazi, na sasa tuungane naye bwana Musa, afisa ustawi wa jamii Ngara, Tanzania. Naitwa Musa Baragondoza, ni afisa ustawi wa jamii wa wilaya ya Ngara, mkoa wa Kagera nchini Tanzania. Cha kwanza tulichokifanya, tuliwatambua watoto wote ambao wanapatikana katika maeneo yetu ya wilaya ya Ngara ambao wanapatikana katika mazingira hatarishi na wale watoto ambao ni yatima, na tulipokwisha watambua ni uundaji wa kamati ama ya ui, timu ya ulinzi wa mtoto kuanzia ngazi ya kijiji, kata, mpaka ngazi ya wilaya, ambazo zile timu ndizo zinazokuwa zinasaidia kujua kila mtoto namna ambavyo na, anaishi na anatakiwa kupata mazingira gani ya makuzi katika mazingira yale. Lakini pia uh, shughuli nyingine ambayo tunaifanya kwa upande wa wilaya Ngara tunaruhusu watu mbalimbali ambao wanakuwa wako tayari sapoti maeneo mbalimbali katika wa, watoto wanaopatikana katika mazingira yetu. Kwa mfano, katika wilaya yetu ya Ngara tuna vituo vitatu vya watoto ambavyo kimsingi uh, vinasaidia kwa namna moja ama nyingine kutunza wale watoto ambao hawana ndugu na hawana wazazi. Mfano, Ngara tuna kituo cha Nazareti ambacho kinahusiana na watoto wa mitaani, na hivi karibuni tuko kwenye mkakati wa kuhakikisha kwamba hata wale watoto wa kike ambao walikuwa hawana eneo la kuishi, ifikapo mwakani tayari na wao watakuwa na eneo ambapo wanaweza wakakaa. Lakini pia tuna kituo cha watoto yatima ambao ni wadogo kabisa, cha Kalikuta kilichoko Rulenge pamoja na Maraika. Hawa ni wadau wakubwa ambao tunaoshirikiana nao katika ku kuhakikisha kwamba watoto wetu wanaishi katika mazingira ambayo ni salama. Lakini pia kuna watoto ambao hao hawaishi katika mazingira ambayo ni ya vituo kuna kitu kitaalamu tunakiita foster care ama care giver. Swala tunalofanya ni kwa ku, kuziunganisha familia kuhakikisha kwamba, uh, mtoto ni mtoto wa jamii. Unaponiuliza swala la serikali inafanya nini, kwanza lazima ujue kwamba serikali ni sisi wenyewe, yani mimi na wewe na wale wengine wanaotusikiza. Kwa hiyo tunachokifanya kikubwa hasa upande wa ofisi ya ustawi wa jamii ni kuwajengea uwezo wananchi kujua kwamba jukumu la makuzi na malezi ya mtoto ni la kila mmoja. Kwa hiyo tunachokifanya, tunatoa elimu katika maeneo husika na tunafanya foster care, kwa ajili ya makuzi na malezi watu wapate mila na desturi katika mazingira yale. Hawa hamna namna kabisa ambapo wamekosa mtu wa kuwachukua, tunawalinki na wasamaria wa ama mashirika NGOs mbalimbali ambazo zinakuwa zimejitoa kwa ajili ya hiyo. Lakini kitu ambacho unapaswa ukifahamu kwa kina Wilaya yetu ya Ngara ni wilaya ambayo iko mpakani, um, mwa wilaya ya Burundi pamoja na, na Rwanda. Na mipaka yetu sio mipaka rafiki ambapo nakuta wale watoto baadhi yao kama unaowaona wengine wanakuwa wametoka ngambo. Kwa hiyo unazungumza nao kwa sisi ambao tunaishi nao tunawatambua katika lugha mbalimbali. Kwa hiyo tunachokifanya ni kwa kutoa elimu kwa wananchi kuelewa umuhimu wa kuwatunza wale watoto. Ndio maana hujai kulipotia kwamba kuna mtoto labda amefia sijui sehemu gani. Hapana. Lakini tuna watu tunawaita CW ambao wao hao ni, ma, ni kama para social worker ambao wanapatikana katika vijiji mbalimbali mbali. Hawa pia zaidi wanatusaidia katika kuwaibua na kuona namna ya kutusaidia. Sasa umeongelea kwamba kuna watu wana mnashirikiana nao huko vijijini wanatunza hao watu Serikali inaunga mkono namna gani hao watu, pengine kwa sababu wanahitaji kula, wanahitaji kunywa, wanahitaji ku kuvaa na kusoma na huduma nyingine. Kuna fungu lolote mnawapa wale watu, pengine kuwaimarisha kiuchumi kusudi waweze kumudu gharama za kutunza hao watu? Uh, upande wa walemavu hasa upande kwa mfano wa rubino mm, kuna ruzuku ya serikali tumekuwa tukipata uh, pesa kiasi ambazo tumekuwa tukiwanunulia mafuta ya kujipaka kwa ajili ya ngozi zao pamoja na kofia pamoja na buti, hivyo vitu wamekuwa kivipokea na kuvipata oh. Lakini kwa upande wa watoto uh, mpaka kwa sasa hivi, unajua serikali ni moja na ni baba mwenye familia pana, ambayo inaangaliwa na vitu mbalimbali, tunachokifanya kama kuna kidogo tunakuwa tumekipata, tunasapoti. Uh, kuna kitu wanakiita nimekuambia foster care. Hatuna mchango wa fedha direct ambao mtu anaweza ukampatia kwa kumpa sisi. Tunachokifanya cha kwanza ni kuwajengea uwezo, kuwafundisha, kuwaelimisha. Unajua, mtu anapokufundisha akakuelimisha, akakufungua upana wako wa fikira, ukapanuka, unaweza kufanya mambo mazuri zaidi, kuzidi hata leo ukabizi pesa mkononi. Nakushukuru sana bwana Musa, afisa wa jamii Ngara Kagera Tanzania. Asante sana na kushukuru pia. Na hadi hapo ndo tamati ya makala ya Afrika Mashariki kwa leo ambapo tumeangazia juu ya kundi la watoto wasiojiweza na walioko kwenye mazingira magumu nchini Tanzania. Hadi juma lijalo mimi ni Juliani Rubavu, Radio France International. Shukrani kwako kwa msikilizaji, kwa kutegea sikio ngo ya kwanza ya matangazo yetu katika lugha ya Kiswahili. Msimamizi ni Victor Robert Wille, mitamboni ni Samba Tenzi. Mimi ni Martha Saranga. Kwa heri kwa sasa. otimbi na timbelio kizaji nasi ndivyo tunavyonyatianyatia kutoka katika matangazo yetu ya awamu ya kwanza. Tukutane tena saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa heri kwa sasa.