Ni saa moja na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa kumi na mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili tunakutangazia kutoka Dar es Salaam Tanzania. Matha Saranga. Daktari Mkwege mshindi wa tuzo ya amani nchini DRC aisihi Ufaransa na EU kutoa msaada wa kijeshi kuzuia mauaji ya raia mashariki mwa DRC. Kikao cha kawaida cha viongozi wa nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki kilichokuwa kifanyike tarehe 30 mwezi huu chasogezwa mbele hadi mapema mwaka ujao. Na utasikia vifo vilivyotokana na mashambulizi mbalimbali mbali duniani vyapungua kwa asilimia 15.2. Karibu katika taarifa ya habari msikilizaji, matangazo yetu ya asubuhi leo Alhamis Novemba 21 mwaka 2019 tunasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www RFI kiswahilicom na redio washirika. Ukiwa na lolote, tuandikie ujumbe kwenda nambari ukianza na alama ya kujumlisha 2557641577 au kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, nami nitausoma hapo baadaye. Watu kumi wameuawa katika mashambulizi mawili yanayoaminiwa kutekelezwa na waasi wa ADF Nalu katika wilaya ya Beni, hali ambayo imeendelea kuzua hasira miongoni mwa wakazi wa eneo hilo. Mengi zaidi na mwandishi wetu wa Beni Erikson Luhembwe. Waasi wanaoaminika kuwa ni ADF walishambulia jiji la Beni na vijiji vya Buloloma kilomita 37 kaskazini. Yakafuatia maandamano kuituhumu monusko kuwa na njama na wauaji. Nako Oicha waandamanaji wengi walikamatwa, mkiwemo 11 wa kundi la Lucha kupinga mauaji ya raia. Aloise Mbwarara Mnyampara wa mtaa wa Ruwe Nzuri asema kuna ahadi. Tumeongea na wakubwa wa jeshi wanaweza kutia ma disposition nyingine juu ya kuproteger ma quartiers zingine zisikue tena ishambulie tena. Ila mashirika ya kiraia yana mtazamo tofauti. Angelis Kavuti waki ni msemaji wao. Hivi mpaka pale leo wanaua watu adui hafatidiwi. Hakuna askari wenye wanatafuta kondo ya adui hii ndio na kwa gumu ambayo tunakuwa nayo. Waasi walilenga pia vijiji vya Buloloma wilayani Beni, na kupelekea raia kumi na wawili kuuawa kikatili kwa mjibu wa Donaki Bwana administrator wa wilaya ya Beni. Shambulizi pacha kama hii ilishuhudiwa tena tarehe 15 Novemba Pambau Santre na Kambalasa. ADF sasa utumia strategia hiyo ili kujaribu ikiwa ukali wa jeshi la Kongo utapungua. Erikson Luembwe, Beni, RFI Kiswahili. Naye daktari bingwa anayewatibu wanawake waliobakwa e, nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na mshindi wa tuzo ya amani ya Nobel mwaka elfu mbili kumi na nane Denis Mukwege amehusia Umoja wa Ulaya na Ufaransa kuchukua hatua za kijeshi kumaliza mauaji ya raia wilayani Beni, mashariki mwa DRC. Ruben Lukumbuka ana maelezo zaidi. Ni takribani watu 60 ambao wameuawa katika jimbo la Kivu kaskazini tangu tarehe 30 mwezi Oktoba, lawama zikielekezwa kwa kundi la wapiganaji wa kiislamu kutoka Uganda, ADF, licha ya uwepo wa vikosi vya walinda amani wa Umoja wa Mataifa MONUSCO na jeshi la Congo FRDC. Watu wengine kumi wanatajwa kuuawa hapo jana Jumatano katika mashambulizi mawili yanayodaiwa kutekelezwa na ADF wilayani Beni na mji jirani wa Oicha, kwa mujibu wa redio ya Umoja wa Mataifa Radio Kapi. Mukwege amesema, na hapa namnukuu, tunaisihi Ufaransa na Umoja wa Ulaya kutuma wataalam wa jeshi hapa chini ya sheria yenye kifungu cha saba ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa ili kuwalinda raia wa Beni dhidi ya magaidi, mwisho wa kumnukuu. Daktari Mukwege. Alishinda tuzo ya Amani ya Nobeli mwaka jana kutokana na kazi aliyofanya ili kuokoa maisha ya waathirika wa ukatili wa kingono katika eneo la Mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kikao cha kawaida cha viongozi wa nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki kilichokuwa kimepangwa kufanyika tarehe thelathini mwezi huu jijini Arusha kimeahirishwa baada ya kukosekana kwa akidi. Jumuiya Afrika Mashariki inaundwa na nchi sita na mkutano huu hauwezi kufanyika iwapo nchi moja haitakuwepo, wakati huu ripoti zikisema kuwa Burundi ndio iliomba kuahirishwa kwa kikao hicho. Waziri wa masuala ya jumuiya Afrika Mashariki kutoka nchini Rwanda Olivier Nduhu Nduhu Ngirehe amesema mkutano huu sasa utafanyika mwezi Januari au Februari mwaka ujao. Dr Brian Wanyama ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Kibabii mjini Bungoma nchini Kenya. Kuahirisha kwa mkutano wa jumuia kule Arusha ni pigo kubwa sana kwa juhudi zote za kujaribu kuleta uwiano, umoja Afrika Mashariki. Inakuwaje kwamba idadi ya uwakilishi haitoshi kamwe, nafikiri si ishara nzuri, na pengine ni suala ambalo linastahili kuangaziwa kwa undani zaidi mpaka pawe pana sababu fiche ambayo imewafanya wajumbe wasije kwa idadi ambayo inatakikana. Ni sauti yake Dr. Brian Wanyama, mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Kibabii akiwa Bungoma nchini Kenya. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frequency 9665 kHz, mita bendi 31 saa moja na dakika thelathini na tano kwa saa za afrika mashariki aliyekuwa mwanasheria mkuu wa serikali nchini kenya amos wako amejitokeza na kulaani hatua ya marekani kumpiga marufuku kwenda nchini marekani marekani wiki hii ilitangaza kuwa kwa sababu ya madai ya ufisadi mwanasheria huyo wa zamani hawezi kwenda nchini humo hatua ambayo ilichukuliwa dhidi yake kwa mara ya kwanza mwaka elfu mbili kumi na moja marekani amesema wako amesema marekani ithibitishe madai ya ufisadi dhidi yake. Wacha nisisitize kile nilichosema nilipotoa taarifa ndefu, wakati nilizuiwa viza mara ya kwanza Novemba 4 mwaka 2011, nilisema sitishwi wala kusikitika na hatua hiyo, na sina haja ya kwenda Marekani, lakini nimekuwa nikienda Marekani kwa sababu ya majukumu yangu kama kamishna kwenye tume ya Umoja wa Mataifa kuhusu sheria za kimataifa. Sauti yake aliyekuwa mwanasheria mkuu wa serikali nchini Kenya, Amos Wako. Kura zimeanza kuhesabiwa baada ya zoezi la upigaji kura kwa watu kutoka kabila la Sidama nchini Ethiopia kukamilika jana, ambapo wanaamua iwapo wanataka kujitawala. Misururu ya watu ilijitokeza katika vituo vya kupiga kura kufanya uamuzi huu, ambapo huenda ukafanya eneo hilo kuwa jimbo la kumi iwapo wapiga kura watapiga kura ya ndio. Rais wa zamani wa Benin, Boni Yai, amerejea nchini miezi kadhaa baada ya kuondoka katika nchi hiyo iliyokumbwa na machafuko mara baada ya uchaguzi wa Aprili 28 mwaka huu. Yai aliwasili jana mjini Cotonu, mji mkuu wa Beni, ambapo aliondoka mapema jioni akiwa ameandamana na ujumbe wa ECOWAS. Kinachoshangaza wanasiasa wengi ni kuwa Boni Yai hakupewa nafasi ya kukutana na rais aliyeko madarakani Patrice Talon suala ambalo limetafsiriwa vibaya na wanasiasa wa upinzani nchini humo. Nuru Achad ni msemaji wa chama cha Boniai anaeleza ni kwa nini rais wa zamani wa Benin hakukutana na Patrice Talon. Rais Bonyai hakutufahamisha kuwa angekutana kwa mazungumzo na rais Patrice Talon wakati huu. Hakuna shida kati yao, ni suala la demokrasia nchini mwetu. Mkutano kati ya Bonyai na Patrice Talon Sio tatizo la, la Benin. Hii leo bado hajapata nafuu, bado anauma. Sa ni sauti yake Nuri Nua Chad, msemaji wa chama cha Boniai. Polisi nchini Zimbabwe wametumia mabomu ya kutoa machozi na maji ya kuwasha kupambana na wafuasi wa chama kikuu cha upinzani cha MDC mjini Harare. Wafuasi hao wa chama cha MDC walikuwa wamekutana mjini Harare kusubiri hotuba ya kiongozi wao Nelson Chamisa. Polisi nchini humo wameonekana kuendeleza mfumo wa kupambana na wapinzani kama ilivyokuwa wakati wa rais wa zamani Robert Mugabe. RFI, Radio France Internationale. Ni saa moja na dakika 39, Afrika Mashariki. Ripoti ya mwaka 2019 ya, ya shirika la kimataifa la Global Terrorism inaeleza kuwa asilimia ya vifo vilivyotokana na mashambulizi mbalimbali duniani imepungua kwa asilimia 15.2. Mwandishi wetu Victor Abuso anaeleza zaidi. Pamoja na hilo, imebainika kuwa mataifa yanayoendelea kushuhudia kuwepo kwa makundi ya kigaidi yanayoongezeka kote duniani. Ripoti hii inaeleza kwamba mwaka 2018 vifo 15952 vilihusishwa na mashambulizi ya kigaidi kinyume na 33555 yaliyoshuhudiwa mwaka elfu mbili na kumi na nne. Mataifa yaliyoathirika zaidi na mashambulizi haya ni pamoja na Iraq, nchi ambayo inaendelea kukabiliwa na tishio la kuwepo kwa wapiganaji wa kundi la Islamic State. Mataifa mengine ni pamoja na Somalia, Nigeria, Afghanistan na Siria, miongoni mwa mataifa mengine ambayo pia yalishuhudia idadi kubwa ya mauaji yaliyosababishwa na mashambulizi ya kigaidi. Mahakama nchini Ufaransa imemhukumu kifungo Anne Diana Klein ambaye kaka zake wawili walijihusisha na kundi la kigaidi Islamic State kwa miaka tisa. Mahakama ya jinai ya Paris ilitoa hukumu hiyo kwa Klein mwenye umri wa miaka 44 kwa kujaribu kati ya mwaka 2015 na 2016 kuhamia Siria na mumewe na watoto wake wanne ili kuungana na ndugu zake Fabian na Jean Michel Klein. Rais wa mpito wa Bolivia Jenine Anis amelitaka bunge la Congress Jumatano kupitisha sheria ambayo itaruhusu uchaguzi mpya baada ya machafuko mabaya kushuhudiwa nchini humo kufuatia kujiuzulu kwa Evo Morales na vurugu za uchaguzi wa Oktoba 20. Tangazo hilo linakuja baada ya idadi ya watu waliouawa katika mapigano na vikosi vya usalama katika kiwanda cha mafuta karibu na la Paz Jumanne kuongezeka na kufikia watu nane, maafisa wameeleza, huku jumla ya vifo tangu uchaguzi wa mwezi uliopita ikifikia thelathini na mbili. ea na. Na, msikilizaji, pia hujambo hapo ulipo. Jose Mourinho mmoja wa makocha wenye mafanikio makubwa kabisa uh, barani Ulaya ameteuliwa hapo jana kuvivaa viatu vya Mauricio Pochettino aliyepigwa kalamu na Tottenham Hotspur. Uh, Jose uh, maarufu kama The Special One amepewa <laughs> ujumbe wa fufua klabu hiyo ambayo ina uh, yumba katika ligi ya premier nchini Uingereza huko. Mskilzaji, jua tu kwamba taarifa ya klabu hiyo uh, uh, uh, Tottenham Hotspur uh, ilitolewa hapo jana uh, majira ya mchana, na tukija barani Afrika, michuano ya Sekafa kwa upande wa wanawake inaendelea kutimua vumbi ambapo Tanzania Bara Kilimanjaro Queens imekamilisha mechi zake za kundi A michuano ya kombe eh, ya Sekafa Challenge, ambapo ilikuwa ni kwa ushindi wa saba bila dhidi ya Zanzibar jana, hapa uh, Dar es Salaam. Matokeo hayo yanamaanisha kwamba Kilimanjaro Queens inamaliza kama kinara wa kundi A uh, kwa alama zake tisa na mabao ishirini ya kufunga ikiwa haijafungwa hata bao moja, hivyo kwenda nusu fainali kibabe, na itakutana na itakutana na mshindi wa pili wa kundi ba. Burundi imewafunga Sudan Kusini tatu bila. Hivi leo Kenya watacheza na Uganda, wakati Jibuti wakikipiga uh, na Ethiopia. Kwa upande wake, katibu mkuu wa Sekafa Nicolas Musonye ameiambia RFI Kiswahili uh, kwamba michezo uh, mashindano hayo yanalenga kutafuta timu ya kwanza ya wanawake kutoka ukanda wa Afrika Mashariki uh, aivyo kucheza uh, fainali za kombe uh, la dunia. Shukran, Ruben, la kumbuka karibu, karibu katika mahojiano msikilizaji. Watu kumi wameuawa katika mashambulizi mawili yanaaminiwa kutekelezwa na waasi wa ADF NALU katika wilaya ya Beni, mashariki mwa DRC, hali ambayo imeendelea kuzua hasira miongoni mwa wakazi wa eneo hilo. Fredric Nwaka amezungumza na Omar Kavota, mchambuzi wa siasa akiwa Goma mashariki mwa Kongo. Hayo mauaji ambayo inashuhudiwa kila kukicha haiwezi kutushangaza sababu ni namna ya kujihami ya hao magaidi wa ADF ambao wanashambuliwa na jeshi ya taifa tangu tarehe thelathini Oktoba. Mwezi jana kulianzishwa operesheni kali za kuweza kuwasaka hao ADF. Wamepoteza ngome zao, wengine wamefariki, wengine wamejeruhiwa, na kwa kujihami kwa mashambulizi hayo, ndio wanaendesha mashambulizi dhidi ya raia katika miji na vijiji, ili kwamba raia ambao wana shirikiana na, na jeshi la taifa waweze kutofautiana. Unafikiri wana, wanapolenga raia wanataka kutuma ujumbe gani hasa kwa Wakongomani na hata serikali? Magaidi wa ADF wanaposhambulia raia, wanapenda raia watoe malalamiko e, yani wapaze sauti kwa jeshi, ili jeshi iache hizi operesheni, sababu lengo ya operesheni dhidi ya ADF ni kuleta amani na usalama katika maeneo haya ya Beni. Sasa wakati raia itafariki, ni kusema raia wao wenyewe ndio wataomba jeshi kusitisha hizo operesheni, na hiyo inaweza kuacha wao huko porini waweze kupumua. Omar Kavota, tunafahamu kwamba watu wengi wamekufa. Mathalani, wiki hii tumeshuhudia uh, mara watu kumi, lakini pia taasisi za kidini zikichomwa moto. Wananchi watakuwa na mtazamo gani kwa hiki ambacho kinaendelea, na serikali kupitia jeshi la FRDC ikiendesha operesheni dhidi ya ADF? Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inaliweza kutumia wanajeshi vikosi vingine wakati vinaendesha mashambulizi porini, vikosi vingine vibaki mjini na vijijini kue weza kukinga uh, raia dhidi ya mashambulizi ya ADF na sio tu jeshi la taifa FRDC; ndio ingaliweza kufanya hivyo. Polisi maalum ingaliweza kuchukuliwa ili kusaidia. Kwa hiyo, na kitu kingine, mimi nafikiri ya kuwa mwito ambao rais wa nji alikuwa akifanya akitoa kwa mataifa za kanda la maziwa makuu kama Tanzania, Uganda na wengine, ilikuwa mwito wa kweli ambao ungaliweza kupelekea kweli mataifa hayo ulete wanajeshi wao wasaidiane na wanajeshi wa Kongo ili kumaliza adui huyu. Nini hasa itakuwa hatima ya hiki ambacho kinaendelea, na kwa ujumla amani mashariki mwa Kongo? Sharti raia wasiingie katika mtego wa adui, hata kukiendeshwa mashambulizi, kusiweze kufanyika maandamano ya kukua kama inatoa kejeli kwa kwa jeshi la taifa ama washirika wa jeshi la taifa, ila inaomba uh, raia waweze kujiunga, wawe nyuma tu ya jeshi yao, na mataifa ambayo inatuzunguka Tanzania, Uh, Uganda, sababu tunakabiliwa na ugaidi na magaidi ambao wanasajili vijana kutoka nchi hizi, waweze kusikia lalamiko letu, watume wanajeshi wao waje wasaidiane na wanajeshi wa FRDC ili kukabiliana na hii hatari ya dunia, kwani ADF ni hatari kwa usalama na kwa amani ya kanda lote la maziwa makuu, sio tu Kongo peke yake. Ni Omar Kavuta, mchambuzi wa siasa, akiwa Goma, Mashariki mwa DRC. ni wakati wa makala ya siha njema Katika makala ya siha njema, msikilizaji wa RFI Kiswahili, hivi karibuni bunge la Tanzania limepitisha mswada wa mabadiliko ya sheria itakayomwezesha mtu kujipima mwenyewe virusi vya ukimwi, lakini pia kushusha umri wa vijana kuweza kupima virusi vya ukimwi bila ridhaa ya wazazi hadi kufikia miaka kumi na mitano. Msikilizaji, Tanzania ni moja ya nchi ambazo zimekubali na kuridhia malengo ya dunia yanayojulikana kama tisini tisini tisini ikimaanisha kwamba asilimia tisini ya Watanzania wanaoishi na virusi vya ukimwi kuweza kupimwa na kutambua hali yao ya maambukizi, asilimia 90 ya wale waliopimwa waweze kufikiwa na kupata dawa, asilimia 90 ya wale watakaopata dawa kuweza kufubaza virusi vya ukimwi. Mimi ni Martha Saranga na kukaribisha katika makala ya siha njema. Msikilizaji, mabadiliko hayo ya sheria kuhusu ukimwi yamekuja kutokana na changamoto zilizopo za upimaji wa virusi vya ugonjwa huo, lakini zaidi anaeleza hapa waziri wa afya nchini Tanzania Dkt. Umi Mwalimu. kubwa ni kutaka kuongeza kasi ya kuweza kufikia lengo la kutokomeza ukimwi ifikapo mwaka ishirini na thelathini na mheshimiwa mwenyekiti hili linawezekana. Kwa hiyo tumejiwekea malengo mpaka mwaka ishirini na ishirini tuwe angalau tumefikia zile tisini tatu. Kwa tisini ya pili tunafanya vizuri watu ambao wanatumia ARV, na tisini ya tatu tunafanya vizuri kwa pale am, wale watu ambao wanatumia ARV kwamba virusi vya ukimwi, kiwango cha virusi vya ukimwi kimeweza kupungua, viral load suppression. Kwa changamoto iko kwenye tisini ya kwanza, tuko kwenye asilimia sitini na mbili. Kwa mheshimiwa mwenyekiti, tumeona kama serikali tuje na mikakati mbalimbali mbali, ambayo itasukuma Watanzania Msikilizaji wa makala ya Siha Njema, huenda ukajiuliza Tanzania itakuwa ya kwanza kuchukua uamuzi kama huu? na barani Afrika, Tanzania haitakuwa ya kwanza kuchukua hatua kama hizi. Waziri Umi Mwalimu anaeleza. South Africa wameshuka mpaka 12 years, maambukizi yametoka 12% yameenda 20.4%, lakini Lesotho pia yalikuwa 31, very insignificant. Alafu Rwanda mheshimiwa msemaji kambi ya upinzani wao ni 15 years kwa hawajashusha sio 12 years. Nami sasa nazungumza na, na, na Watanzania kufahamu wamepokeaje njia hii mpya ya mtu kuweza kujipima mwenyewe. Asante, unaongea na Kisi Mundara kutoka visiwani Zanziba. Mimi nimesikia hii na nimejaribu kufuatilia sana, kwa sababu suala hili limepitishwa, mswada umepitishwa bungeni, na inaonyesha kwamba kuanzia sasa hivi Mtanzania tutakuwa na uhuru wa wewe mwenyewe kuchukua vipimo na kuenda kujipima virusi vya ukimwi nyumbani kwako. Lakini mimi hii, kwa akili yangu na kwa mawazo yangu, sijafikiana nayo kwa sababu huwezi ukaniambia mtu mwathirika eti amechukua vipimo akajipima mw yeye mwenyewe nyumbani akawa na matokeo chanya, lazima kutokuwa na matokeo hasi, kwa sababu pale hana daktari wa kumfanyia kanseli kumweka sawa kiakili ili kusudi aipokee ile hali kwa hali ya kawaida. Mfano tu mzuri kwamba mtu unavyoenda hospitali kupima Kitendo cha kuambia tu ni daktari damu yako si safi, lazima tayari mtu unapatwa mshtuko. Hebu chukulia upo mwenyewe nyumbani, nani atakufanyia anei ushauri? So, utaupata kwa nani? Pengine wewe nini kinachokutia mashaka? Kinachonitia mashaka mimi ni... Yani, kwanza nahofia kwamba kuna uwezekano wa watu wengi sana kujizuru kuhusiana na hiyo, kwa sababu kuna mwingine labda hajui damu yake ipoje, anaweza akasema kwamba ngoja leo niangalie damu yangu ipoje. Atakavyopokea yale matokeo kwamba sasa kuanzia leo anajua kabisa kwamba kumbe mimi siku zangu za kuwepo hapa duniani ni chache, kwa sababu tunaamini mtu anavyopima tu damu ikionekana ni mwathirika, kikubwa ambacho anakihesabu ni kifo tu. Kwa hiyo ile hali inaweza ikamchangia mtu kufanya mambo mabaya zaidi, ama eh, za mfano anaweza akajihusisha kama ni mwana mke labda kuanza kuchukua wanaume ovyo ovyo, au ni mwanaume kuanza kuchukua wanawake ovyo ovyo, kwa kujua kwamba, kwamba wei, taale, kwa kutumia ile neno kwamba tupe wengi, maana tayari jua hali yake ipoje. Kwa majina yangu naitwa Tim Majuto, napatikana hapa Geita Tanzania. Nasema sio sawa, kwa sababu hata unapoenda kwenye kituo cha afya kupima virusi vya ukimwi au kujua hali ya afya yako, mara nyingi wanakupima kabla hawajatoa majibu. Wao kwanza wanamwandaa kisaikolojia, wanamwangalia hali yake yalivyo je atateaje hiyo taarifa kwa hiyo kabla hajakuwa majibu wanakuwa wamekuandaa kisaikolojia kukubaliana na hali ya hali halisi iliyopo, hasa kama majibu yako yakiwa mabaya, lazima kwanza waanze kupa ushauri na saha namna ya kuishi na kupa matumaini. Sasa endapo mtu atachukua uamuzi wa kujipima yeye mwenyewe na yeye mwenyewe huyo akajipa majibu, naamini kutakuwa na, na madhara makubwa sana, hususani mtu anaweza akachukua uamuzi wa kujitoa uhai, kwa sababu anaweza akaamini kwamba anapokuwa ameathirika ndio mwisho wake wa kuishi na maisha yake ameishia hapo hata kuwa binadamu tena, lakini pia kuna ule unyanyasaji. Ataamini kwamba naweza nikanyanyapaliwa, sitakuwa sehemu kama ya jamii, itakaponichukulia tofauti. Maana sisi wengi tunaamini sana ugonjwa wa ukimwi ni laana, ni ugonjwa wenye laana, kwa hiyo mtu anaweza kuwa na, na mawazo tofauti. Kingine ambacho kinipa wasiwasi ni kwamba mtu, mtu mtu anaweza akatembea na mwanamke, kwa mfano akatembea labda naye leo au baada ya siku mbili akaamua kujipima. Kwa hiyo moja kwa moja itakapojikuta ana maambukizi, ataamini huyo huyo msichana mwanamke aliyetembea naye sio kaumba virusi vya ukimwi. Huo ni mtazamo wake, kwa hiyo moja kwa moja lazima anaweza akachukua maamuzi ya kumfata yule kumpiga au kumzuru. hili vinatukiwa shirini imeipinga kwa nguvu zote kabisa, haifai. Kwa jina naitwa Magami Mohamed, kutoka kibaru cha ndege. hili imeona katika sheria hiyo ya kuruhusu jusi ya kuipima yenyewe kupitishwa na Bunge, naona sheria sahihi nzuri na inafaa. Unajua, amna kitu chochote kama hujitambua au kishajitambua, ikiwa inakuwa vizuri hata wewe itabidi akufanya maamuzi ambayo uishe iishe katika mazingira ambayo wewe kafanya, uendelee kuwa salama zaidi na uambukiza hiyo, na kufanya hatao ufuatilie afya yako kwa ukaribu zaidi, ili usiendelee kuathirika zaidi. Naamini kabisa bora ukitambua mapema kuliko ukasubiria mpaka umeathirika zaidi, alafu akaja kujitambua laini ya simu nimezungumza na Dokta Aneline Marwa wa hapa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Kwanza, kwa kawaida tunajua watu wakiwa hata watu wazima kwenye swala la kupima virusi vya ukimwi kwa hiari, nayo inahoga, ni changamoto. Lakini pia kwa kushusha umri kufikia miaka kumi na tano bila ya ridhaa ya mzazi au usimamizi wa mzazi, nao pia ni changamoto kubwa, kwa sababu tunaamini kwamba mtu anafikia utu uzima anapofikisha miaka kumi na nane kwamba at least akiwa miaka kumi na nane pale basi, hata upeo wake wa akili na ukomaji wa akili unakuwa umeshakuwa. Sasa kwa hawa vijana walioshushiwa umri wa kujipima wenyewe ni changamoto, lakini sasa hivi maisha yanakwenda, yanabadilika. Yawezekana pia labda walikuwa wanajipima wenyewe kisirisiri, tulikuwa hatujui, lakini sasa hivi serikali kwa sababu imeruhusu hivyo na imekuwa wazi sisi kama wazazi au jamii tunakuwa tuna wasiwasi. Nadhani wakijipima, hatutapata zile takwimu za tatizo, kwa sababu mtu atajipima atatupa kile kipimio anachojipimia, kwa hiyo hata takwimu zitakuwa sio sahihi. wale ambao watakuwa wana maambukizi mengi sana, tutakuwa tunawakosa, kwa kuwa kuna haja pia ya kuangalia kwamba hizi takwimu za maambukizi mapya ya UKIMWI ambazo tunazikusanya, tutakuwa tumezipoteza kwa kiasi kikubwa sana, lakini pia kwa impact kwa wenyewe ambao wanajipima, atukawa tunahisi tu kwamba wanaweza wakajizuru majibu yakiwa mabaya. Yaani ni, ni, ni mambo mengi ambayo tunawaza, lakini sana sana mi hapa nafikiria swala la takwimu. Je, takwimu tutazitoa wapi za ukweli? Maae kitakuwa kuna majority ya wengi sana ambao ndio maambukizi mapya au maambukizi chipukizi, ambao ndio hao vijana oka tumewakosa kwenye hizi tafiti zetu. Dkt. Ana, unaona kwamba jamii iko tayari kuanza kufanya e, jambo hili, kujipima wenyewe, iko tayari ukizungumza uki, uki na baadhi ya watu mbalimbali? Kwa kweli hawako tayari, kwanza kwa sababu aa, kwa kiasi kikubwa wazazi wenyewe nao hawako tayari kupima virusi vya Ukimwi. Sasa sijajua unajua, kwa tamaduni zetu bado hii elimu ya virusi vya Ukimwi na ukimwi bado watu hawajaichukulia kwa upana, bado kuna ule wasiwasi na uoga. Kila mtu anafikiria kwamba unapokuwa na virusi vya ukimwi basi ndio mwisho wa maisha yako, lakini sasa najiuliza kitu chingine ni kwamba wakishapima wakajua wana maambukizi wanatakiwa wafanye nini? Maanake na siku hizi taratibu imebadilika, ukipima ukakuta wana virusi vya ukimwi, unatakiwa uanze dawa hapo hapo ili usipate ukimwi. Sasa hawa ambao wanajipima nyumbani wenyewe, kwa kweli ni changamoto, sidhani kama kwa mfumo wetu si, da, yani, si, okoli, si yoni, vipi, sijajua, yani kwa kweli sioni tumejipanga vipi, sijajua yani, tumejipanga vipi kwamba tunawapa vipimo wakapima wenyewe nyumbani, baada ya kujipima inakuwaje? Wanaanzishiwa dawa kwa wana, kweli ni changamoto kama wazazi wenyewe wako tayari, sidhani kama vijana wako tayari. Pengine sasa, kwa kumalizia, unatoa ushauri gani kwa jamii hii? Uh, ni kwa serikali sasa, hii elimu ya ya virusi vya ukimwi na ukimwi awareness yake iongezwe kwa jamii. Yani kwa kuna vipindi mara kwa mara watu waelimishwe ili kutayarisha ule, utayari, na ule tayari na kutoa ule hofu, kwa sababu tayari tumeshaanza huu mchakato, lakini kuna watu wengi sana ambao wanajua jinsi ukimwi unaambukizwa, lakini wana notion kwamba wakipata izi tu basi atapoteza maisha. Kwao tunatakiwa kama kama wataalamu wa afya tuisaidie jamii kuondokana na hiyo aidia, kwamba wakipata tu maambukizi ya virusi vya ukimwi basi inakuwa ndio mwisho wa maisha yao na kwamba ndoto zao zinakuwa zimekufa kabisa. Shukrani kwa Dkt. Aneline Marwa wa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania kwa kuzungumza nami katika makala ya Siha Njema. Hadi wakati ujao na kutakia wakati mwema, kwa heri. Shukrani kwako msikilizaji, kwa kutegea sikio matangazo yetu ya asubuhi. Msimamizi ni Victor Robert Wille, mitamboni Sabbatenzi, mimi ni Martha Saranga. Tukutane saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Adolfe Mute Bachila Mwina ah. aflaye Na msikilizaji gina, kwa burudani hiyo ya muziki toka kwa Kefali pupa, ndivyo tunavyotamatisha nguo ya kwanza matangazo yetu katika lugha ya Kiswahili. Mimi ni Matasaranga, kwa heri kwa sasa.