Imetimia saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na mbili kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France Internationali, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sabina na Bigambo. Polisi wafyatua risasi za kweli kuwatawanya waandamanaji wenye hasira kaskazini mwa mji wa Beni nchini DRC kiongozi wa kanisa katoliki duniani papa francis kutoa ujumbe wa amani wa kupambana na nyuklia nchini japani hii leo karibu msikilizaji katika matangazo yetu ya asubuhi leo ni jumamosi novemba 23 mwaka 2019 tunasikika pia kupitia tovuti na www.rfi kiswahili na redio wa shirika Polisi nchini Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo jana Ijumaa wamefyatua risasi kweli kuwataa waandamanaji wenye hasira kaskazini mwa mji wa Beni, walikuwa wanaandamana kupinga mashambulizi ya wanamgambo katika eneo hilo. Waandamanaji hao walikuwa wamepinga, walikuwa wanapinga kushindwa kwa vikosi vya ndani na walinda amani wa Umoja wa Mataifa MONUSCO kuwazuia wanamgambo wa ADF kufuatia kuuawa kwa raia saba katika mji huo siku ya Jumatano. Vikosi vya usalama viliingia na bunduki na gesi ya kutoa machozi kuwatawanya waandamanaji katika wilaya ya kaskazini ya Boikene. Mwandishi wa AFP amesema. Naibu spika wa bunge la Uganda Jacobo Oulanya na spika wa bunge la Rwanda Bi Donatille Mukabalisa wanakusudia kuingilia kwa wabunge kutoka nchi zote mbili katika mzozo wa mpaka wa muda mrefu kati ya nchi hizo mbili. Mpaka wa Rwanda na Uganda huko Gatuna bado umefungwa kwa bidhaa na huduma za Uganda tangu Februari, ambapo Rwanda ilituhumu Uganda kwa uhujumu na kuficha waasi, wakati Kampala inaishutumu serikali kwa uhujumu wa biashara. Njia za ushiriki wa kidiplomasia bado ni dhaifu baada ya viongozi wa Rwanda kufuta mkutano wa Kampala mapema wiki hii. Wananchi wa Tanzania wanataraji kupiga kura katika uchaguzi wa serikali za mitaa kesho Jumapili, tarehe 24 mwezi Novemba uchaguzi huu ambao unatarajia kutoa taswira ya uchaguzi mkuu wa rais na wabunge mwaka elfu mbili na ishirini huenda ukashuhudia chama tawala CCM kikiibuka na ushindi kufuatia vyama kadhaa vya upinzani kutangaza kususia uchaguzi huu. Tume ya uchaguzi nchini Ethiopia leo Jumamosi inatarajiwa kutangaza matokeo ya kura ya maoni iliyofanyika hivi karibuni na kuangaliwa kwa karibu katika serikali mpya ya shirikisho kusini mwa nchi hiyo. Kura ya wiki hii inatarajiwa sana kupitisha kuundwa kwa serikali mpya kwa watu wa Sidama, matokeo ambayo yanaweza kuchochea makabila mengine kushinikiza kujitawala katika nchi ya pili kwa idadi kubwa ya watu barani Afrika, kwa zaidi ya watu milioni mia moja. Vikosi vya Marekani vimepoteza isiyo na rubani silaha nchini Libya, ambapo waasi wenye silaha wanapambania madaraka na serikali inayotambuliwa na Umoja wa Mataifa. Pentagon imetangaza jana Ijumaa ndege hiyo ya Marekani RPA ilipotea katika jiji la Tripoli nchini Libya siku ya alhamis jeshi limesema katika taarifa. Kigali 91.9 FM, Sa kum, saa moja dakika 34, Afrika Mashariki bado unaitegea sikio RFI Kiswahili. Kiongozi wa Kanisa Katoliki duniani, Papa Francis anawasili Japan leo Jumamosi, ambapo anatarajiwa kutoa ujumbe wa amani wa kupambana na nuklia katika pekee ambayo imewahi kuathiriwa pakubwa na shambulio la bomu la atomic. Papa Francis ambaye ni raia wa Argentina mwenye umri wa miaka 82 anatimiza azma ya muda mrefu ya kuhubiri huko Japan ambapo miaka iliyopita alitarajia kuwa mjumbe wa amani huko. Safari yake siku nne itampeleka hadi Nagasaki na Hiroshima, miji ambayo inahusishwa na mabomu ya nyuklia yaliyowashukia mwishoni mwa vita ya pili ya dunia na kuwa watu wasiopungua elfu sabini na nne na watu laki moja na elfu arobaini wa mtawalia. Rais wa Marekani Donald Trump, ambaye ameonekana kukasirika jana Ijumaa, amesema anakaribisha matarajio ya kesi ya kujaribu kumwondoa wa madarakani, wakati huu akiwashukia wapinzani wake aliowaita waziri na mafisadi wanaochunguza matumizi mabaya ya madaraka ya rais. Baada ya wiki ya ushuhuda na wa kushangaza kwa viongozi kutoka kwa maafisa wa sasa na wa zamani, Trump alipeleka orodha ya malalamiko katika chombo cha habari dhidi ya FBI, wapinzani wake kisiasa, viongozi wa uchunguzi na zidi. Kiongozi wa Urusi Vladimir Putin leo Jumamosi anajiandaa kuhutubia mkutano wa chama tawala nchini humo, wakati huu chama hicho kikipambana kuondokana na changamoto huku kukiwa na hamu ya umma kutaka mabadiliko. Chama hicho ambacho kilianzishwa mnamo mwaka elfu mbili na moja na, na mwishoni mwa wiki ijayo kinatimiza miaka kumi na nane kimekuwa na nguvu ya wabunge huku kikifurahia idadi kubwa ya wabunge katika bunge la chini tangu mwaka elfu mbili na saba na Lebanoni, hapo jana imeadhimisha miaka 76 ya kujitawala na waandamanaji wijiunga na shughuli za sherehe nchi nzima badala ya gwaride la kijeshi kuashiria kile wanasema ni mwaka wa kwanza wa uhuru wa kweli. Wakristo na wa Waislamu kutoka wigo wote wa kisiasa, kwa wiki kadhaa wameandamana kwa umoja katika kukata kwao kundi linalotawala wanaloliona kama la mafisadi. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekuensi 9665 kilohertz mita bendi 31, namna na. Sasa nampisha mwenzangu Steven Mumbi kwa nawe katika makala ya nyumba ya sanaa. Karibu. Salimu msikilizaji, popote pale ulipo, karibu katika makala ya ynasana kutoka hapa RFI Kiswahili. Jina langu ni Steven Mumbi na hii leo tunaangazia muziki wa asili. Tutakuwa nao kikundi cha Nyati kutoka katikati mwa nchi ya Tanzania, jijini Dodoma. Karibu sana msikilizaji. Katika makala ya nyumba ya sanaa, jina naitwa John Mchoya Mtaki kutoka Dodoma, wilaya ya Chamwino, kijiji cha Nzaye. ni nyimbo za gani mnaimba? Kwa hiyo nyimbo tunazoimba ni nyimbo, muziki na msonyuno. Ha, ni bila shaka nza, eh, kabila la Kigogo. Kabila la Kigogo. Ha, nyimbo hizo unaweza kuzitofautisha vipi? Kuzitofautisha kwake, kwenye melodi ya kuimba, unaweza kusema ya nyimbo ikaimbwa kwa melodi tofauti na ikachezwa tofauti na mziki unaimbwa, viloli tofauti na uchezaji wake ni tofauti. Eh, ni mziki wa ala ambaye ni vyombo na sauti za watu. Ni lini hasa mmeanza sanaa hii makikundi? Sanaa hii tumeanza kuanzia mwaka ya 1968 lakini wewe inaonekana ulizaliwa miaka mbele zaidi. Mimi hapana, mimi mdogo alikuwa alikuwekwa baba ambaye ametangulia mbele za aliniachia ha kundi na kosana hii eh. Mmelithi bila shaka? Tumelithi bila tumelithi bila shaka baba, wa, baba, baba ni za baba mwenyewe, si kabisa. Umezungumzia utofauti wa nyimbo ambazo mlikuwa mkiimba hivi kundi tu. Nyimbo za wakati wa mavuno zinakuwaje? nyimbo za wakati wa mavuno kama mfano hapa kwenye nindo, naweza mkaimba. Kipindi wakati mmepata mavuno, mnafurahi mavuno, kama mna yani, yani mna imba, mna na furaha, yani mnaimba, kwa hiyo mnaimba kipindi kile. Na mnajifunza vipi nyimbo hizi? Hizi bana tunatumia akili ni hatuna shule, tuseme kwamba tuna shule, ni kujifundia tu. Tunakuwa pale tumekaa pale, tunajadili, una kichwa kizuri, unatunga nyimbo, unaweza kukaa wote kutunga nyimbo, kwa hiyo darasa kubwa na mwanadada, unaitwa nani, na ulijifunza vipi kuimba na kucheza nyimbo hizi? Mimi kwa jina naitwa Jeni Mahinyira. Mwalimu, hizi ngoma nimejifunza kwa sababu tangia mababu na baba zetu tulikuta wanaimba sana. Sasa kipindi wanaimba sana, tukishia kwa nyumbani, tunajisikia hamu ya kwenda kuangalia. Tunapoenda kuangalia, tukajisikia shau ya kuungana pamoja na sisi tukaanza kucheza nao pamoja. Kwa hiyo yani, hii sanaa ni ya asili kutoka damu kabisa, yani damu, yani hata hivi tunavyocheza inatoka kwenye damu zetu kabisa, ni ya wa mababu na mabibi na mababa. Ulianza kucheza na kuimba ukiwa na umri gani katika kumbukumbu -kumbu zako? mimi nilianza kucheza nikiwa na miaka kumi na tano, nikienda pale najifunza, nikiwa nyuma najifunza. Badala ya hivyo nikajisikia vizuri, niunge nijiunge na kundi na na vilevile, hiki kikundi kimenisababishia mimi kunipeleka hadi Ulaya, Afrika, nimetembelea mabgia Ulaya. Yani kikundi kwa kweli, yaani mikoa yote tulishaitembelea kupitia hii ngoma ya mgogo. ambaye umri wake umeenda kidogo kulinganisha na binti huyo, nawe ni nini hasa ulianza sana hii? Ukianza kwa jina yako. <coughs> E, ngoma nilianza kucheza shule hivyo ingia shule na nikajiunga na kundi, nilikuwa darasa la 4, naendelea na kundi hili hili. Mpaka sasa naendelea, na kundi hili hili naendelea kucheza. Mnajifunza vipi kucheza? ni mwana mkicheza zaidi mkubwa, eh, ngoma Amkiputana pale kama mkishakutana wasanii, mnaanza mazoezi, nafanya mazoezi ya nguvu. Kila mmoja anamkebisha mwenzie, pita hivi, tunaungana kwa, kwa pamoja, tunaanza kuwa kitu kimoja, tunacheza kwa pamoja na sinyi moja. Kwa ujumla uh, katika kundi hiki wasichana ni wangapi, ama wanawake ni wangapi pamoja na wanaume ni wangapi? Okay. Wa, wanawake ishirini na tano na wanaume ishirini na tano Sasa tumefika hamsini, na wengine wawili wamejiunga hapa kati, tuko hamsini uh, na mbili. mnazingatia nini? kundi hili linaweza likafika mpaka watu mia mbili. Tuna imani itafika, kwa sababu upendo wetu hatuna hatunash tunawafundisha kwa vizuri Wapa, wapa, uh, ya kulala lakini watu wanaika nzuri, tunaongana pamoja, tunacheka. Mnazingatia nini ili mtu ajiunge na kundi, ni sauti ama uwezo wa kucheza ama nini? Yani cha kuzingatia, unacheza sana mpaka mtu anasikia hamu huko aliko, lazima tunacheza mpaka mtu anafurahi kwa sikia leo. Kwa hiyo ndio kikutio chetu kikubwa. Mna una mipango gani sasa siku za usoni kuhusiana na kudilenhili? Sasa, kwa kweli mipango tunayo tu ile ya kupanga kwamba tufanye malengo ya kucheza. Mipango mingine tunamwomba Mungu kwa sababu sisi bwana tunaweza tukakaa tu kwamba tutakuomba hapa, ndugu yetu uje tufanye hivi. Nakwambia mimi sina muda huo. Kwa hiyo tunajitegemea kumwomba Mungu. Mungu akijalia, tunafanya shughuli sehemu yoyote, hii ni mapenzi ya Mungu. imeimewasaidia vipi sasa, kimaisha kwa kucheza sanaa hii? Sanaa hii kwa kweli imesaidia kututangaza, dunia nzima inatujua kwamba wale wasanii wa kikundi cha Nyati Mchoya. Alafu pia mara nyingine inatusaidia ukija kucheza hapa, wakakwambia kwa kidogo, ndio kuenda kula, kula. Kwa hiyo ndo uwezo wetu. Kwa hiyo yani, tunalingana na kupewa asante ya mtu, kama mtu akajitolea na roho ya ubinda, akajua kwamba kuja nani niwape chochote, ni hatuna mshahara hatuna nini, pia nini wagogo na dunia nzima kwa ujumla, ambao anakukiza kupitia makala haya nyumba ya sanaa e, nitatanguliza kuwaomba dunia nzima na wagogo wote, natatanguliza kuwaomba wao wakunikumbatia kwaki wao kunisa atamia naidia mimi na wangu tunaendelea kujenga uhusiano wa kikundi. Kwa hiyo ndo langu hilo, nawaomba, lakini silazimishi, nawaomba wenye moyo. Tuzungumzie vifaa ambavyo mlikuwa mkitumia kupiga pale, hebu kwa kuvyorodhesha, na vinafanya kazi namna gani vile vifaa? kwa kweli tunajitahidi kutafuta tu hivyo hivyo, vingine tunanunua ili tu, tu, tukulishe, sababu yani u... mfano mfano mfano sisi tunatumia tulifaa mti na ngozi eh, yale anajit anaweza ikawa ai, hatuna ujanja mpaka tupate moto tuikausha, nakabiana hali hiyo hali tu ni jibana bana hivyo, kwa sababu hatuna vyombo rasmi tunajibanabana, tukipata moto tunaweza tukakausha. Asante sana, nikushukuru mnatikana sisi kwa nambari ya simu. Mimi naomba nikupe nambari ya simu eh, ukianza na kujumlisha 255 78 2 38 12. Nikushukuru yes, sana kwa kukumbusha kwa wasikilize nikiongea na nani na kutoka katika kundi unaongea juni Mchoya, mtoto wa Mchoya kutoka Dodoma, kikundi cha Nyati kijiji Mzali wilaya cha Mwini. kikundi cha ngoma za asili kutoka katikati mwa nchi ya Tanzania kule Dodoma, kabila la Wagogo wamekuwa wakitumbuiza nyimbo za aina mbalimbali, na ndivyo natuananga katika makala haya. Nyuma sana, jina langu Steven Mumbi, juma lijao ni makala nyingine. Usiache kunitumia maoni, andika Steve Mumbi S W I V Mumbi katika Facebook pamoja na Instagram, moja kwa moja unanipata na, na utatumia maoni yako. Kila la heri na uwe na siku njema. Naam, asante sana Stephen Mumbi, kwa makala ya nyumba ya saa. Msikilizaji, basi hadi kufikia hapa, namla ziada. Naitwa Sabina Crispin na Bigambo. Usikose kuungana nami tena saa mbili na nusu kwa matangazo mengine. Asante na kwa heri kwa sasa. Ni kibao papa mobimba kutoka kwake Kofi Olomide, msanii wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na ndicho kinachokuhitimishia matangazo ya asubuhi ya awamu ya kwanza kutoka hapa RFI Kiswahili, Dar es salam Tanzania. Mimi Sabina Crispin na Bilambo, asante kwa muda wako. Punde tutaungana na wenzetu Paris, Ufaransa, kwa matangazo mengine. Asante na kwa heri kwa sasa.