Imetimia saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sabina Nabigambo. Mamia ya raia waondoka katika vijiji kadhaa mashariki mwa DRC huku watu zaidi ya 11 wakiripotiwa kuuawa. Waziri mkuu wa zamani wa Tanzania Frederick Sumae atangaza kujitoa upinzani kwa madai ya kukosekana kwa demokrasia, na waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson asema licha ya mitazamo tofauti ya viongozi, jumuiya ya NATO bado iko imara. Karibu msikilizaji, katika matangazo yetu ya asubuhi. Leo ni Alhamis Disemba 5 mwaka 2019. Tunasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www RFI Kiswahili.com na redio washirika. Ukiwa na lolote, usisite kutuandikia ujumbe, kisha utume kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747 saba, au kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Nami nitausoma hapo baadaye mamia ya raia wameondoka katika vijiji kadhaa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya congo na kuongezeka kutokana na kuongezeka kwa mashambulizi ya kundi la waasi wa adf mashambulizi ambayo jumanne hii watu zaidi ya 11 wameripotiwa kuuawa huku mashirika ya kiraia yakisema kukosekana kwa wanajeshi wa serikali kunasababisha ukosefu wa usalama mwandishi wetu erikson luhembwe ametutumia ripoti ifuatayo Raia wa vijiji jirani na kile cha Orototo wakimbilia Kichingi Nobili na Luanoli baada ya shambulizi jipya hii Jumanne. David Muaze, kiongozi wa mashirika kirai ya kiraia, apendekeza tarafa la Watalinga lihusishwe pia na operesheni inayolenga ADF ndani ya kijiji e, Orototo, tumeorodhesha vifo e, vya watu kumi na moja. Malalamiko yetu kwa e, jeshi yetu kuweza kuweza iweze kufanya kazi hizi maoperasio zikuwe menee ngambo zote kwa kuweza kukinga raia kwa janga zote zinazotokea. Msemaji wa jeshi la Kongo Meja Maka Zukai amejizuiza kutamka lolote kuhusiana na pendekezo la mashirika ya kiraia, ila mwami wa Watalinga Pascal saa mbili asema askari wako, ila idadi yao ni finyu. Kwa hiyo sehemu ambayo iliyoshambuliwa wanajeshi wako karibu na hapo, kwani ni wanajeshi wanakuwa wadoo wadogo na lakini huyu rebel amekuwa na tabia ya kutambuka ambapo wajeshi wako ili aende apige raia kwa mbele. Hadi sasa watu 135 wameuawa kikatili na ADF tangu operesheni kali kuanzishwa Oktoba 30, licha ya MONUSCO kukubali kuandamana na jeshi la Kongo katika kupamba waasi wa ADF siku chache zilizopita. Erickson Luembwe, Beni, RFI Kiswahili. Madaktari wasiokuwa na mipaka MSF, jana Jumatano, wamesema kuwa wanaondoa wafanyakazi wao wasiokuwa wa eneo hilo kutoka mkoa wa mashariki mwa Jamhuri ya Demokrasi ya Demokrasia ya Congo baada ya kusema kikundi cha watu wenye silaha kilijaribu kuingia kwenye eneo lao. Shirika hilo lisilo la kiserikali linakuwa shirika la misaada la hivi karibuni kuwaondoa wafanyakazi wake katika mkoa wa Biatako baada ya shambulizi ambalo hakuna kundi limedai kutekeleza, wiki iliyopita kushuhu hudia wafanyakazi watatu wa ebola wakiuawa katika kambi ya malazi kwenye machimbo ya Biatako mkoani Ituri na kusababisha shirika la afya ulimwenguni WHO kuwaondoa wafanyakazi wake katika eneo hilo. Rais wa Uganda Yoweri Museveni hapo jana amewaongoza maelfu ya raia wa Uganda katika maandamano ya kupinga vitendo vya rushwa nchini humo akidai kuwa tangu aingie madarakani hajawahi kuiba wala kupokea rushwa ya aina yoyote. Mwandishi wetu wa Kampala Kenneth Lukwago ana maelezo zaidi. Rais Museveni aliongoza maandamano ya kupinga ufisadi kwa umbali wa kilomita tatu na nusu kutoka kati wa mji wa Kampala kuelekea uwanja wa sherehe wa Kololo. Kwa muda mrefu wapinzani wamesema kuwa chama tawala na rais Museveni kuiba rasilimali ya serikali kufadhili shughuli zao za kisiasa, lakini katika hotuba yake rais Museveni alilani wafisadi na kujitetea dhidi ya tuhuma hizo triple. watu mafisadi ni vimelea, wanapata utajiri bila kufanya kazi. Kwa hivyo tunaanza vita hii, lakini mimi siyo mfisadi, sijawahi kuiba kutoka kwa mtu yeyote, na pia mimi siyo masikini maandamano hayo pia yalivutia wafadhili na wanadiplomasia akiwemo Dr. Aziz Mlima wa Tanzania. Haya matembezi ni muhimu kwa sababu yanatoa elimu kwa jamii na sio wa Uganda peke yake. Kupitia matembezi haya, ni swala la kupiga vita katika Jumuiya ya Afrika Mashariki yote, kwa sababu masuala ya ufisadi na rushwa siku zote huwa yanachelewesha maendeleo. Mgombea wa zamani wa urais Dr. Kizza Besigye ambaye alitaka kujiunga na maandamano haya alizuia kilomita chache kutoka kati wa mji wa Kampala. Baadaye aliwahutubia waandishi wa habari nyumbani kwake. Unajua, ni mara nyingi Bwana Mseveni amevamia benki kuu ya Uganda. Wakati mmoja alichukua pesa bila uamuzi wa bungu. Kwa hivyo kile kinachotokea ni wizi wa kutumia silaha. Wakati watu wa Uganda watapata udhibiti tena, ndipo wakati vita ya rushwa itakuwa imeanza. Hapa ni maoni ya wananchi wachache. Nimefurahi sana watu wengi sana wamejoin kufight uh, corruption. Kuna kunapaswa kuwa na utendaji wakitoa recommendations, kuwe na utendaji na ufuatiliaji. Imekuwa changamoto kubwa nchini Uganda, zaidi kwa upande wa maendeleo na utoaji wa huduma. Inategemewa kuwa kampeni mpya inaweza kuleta mabadiliko. Kenneth Lukwago, Kampala, RFI Kiswahili. RFI Bukavu tisini na nane FM. Saa moja dakika thelathini na sita Afrika Mashariki na hapa Dar es Salaam Tanzania tunasikika kupitia tisini nukta sifuri FM. Waziri mkuu wa zamani wa Tanzania ambaye miaka minne iliyopita alitangaza kujiunga na chama kikuu cha upinzani CHADEMA akitoka chama tawala CCM ametangaza kujiondoa katika upinzani kwa kile alichosema kukosekana kwa demokrasia na kuhofia usalama wake na familia. Akizungumza hapo jana jijini Dar es Salaam, waziri mkuu aafu Fredrick Sumai amesema baada ya kupata shinikizo kubwa kutoka kwa baadhi ya wanachama tangu atangaze nia ya kuwania wenyekiti wa chama taifa, ameona ajiweke kando kuepusha mgawanyiko na kadhia ambayo familia yake ingeweza kupata. Huo uchaguzi gani ambao baadhi ya wajumbe wa kamati kuu wanawaficha wajumbe na kuwalisha rushwa? Unataka kumwaminisha nani? Kuwa mimi Sumaye niliyekuwa mwenyekiti wa kanda, waziri mkuu mstaafu, niliyekuja kuombwa kugombea na fomu nikachukuliwa na kulipiwa hati, leo watu hao hao wanapiga kura kihalali na kura za hapana zinashinda? Mwenyekiti Mbowe alitutahadharisha kuwa sumu haionjwi kwa ulimi, na mimi sina sababu ya kuionja hiyo sumu kwa ulimi lakini je, madai aliyoyatoa waziri mkuu mstaafu Sumaye yana msingi kwa wakati huu, hasa ukizingatia yanayojiri ndani ya upinzani? Marcus Albani ni mwanasiasa na mwanachama wa chama cha Chadema anazungumza nasi akiwa mjini Morogoro, nchini Tanzania. Mimi siwezi kuyakanusha au kuyakubali. Kusema kweli, sijashuhudia na sina, sina uh, hata chembe ya wasiwasi kwamba uh, anayoyazungumza huenda yanawezekana lakini kuna maswali mengi yanaibuka ndani yake. Mtu kama waziri mkuu mstaafu anaposema anajisalimisha kwa sababu ya usalama wake, anamaanisha kitu gani? Anaposema anashindwa kuendelea na mchakato katika kugombea nafasi ya uwenyekiti kwa sababu mbalimbali zilizowekwa, anamaanisha kitu gani? Wakati tunajua kwamba utaratibu wa uchaguzi ndani ya Chadema haujakamilika tangu kuanza kwa mchakato wa uchaguzi ndani ya chama hicho kikuu cha upinzani kumeripotiwa kuwepo kwa mgawanyiko huku kundi mmoja linalomuunga mkono mwenyekiti wa chama Freeman Mbowe likiwa na nguvu. Marekani hapo jana imesema itamteua balozi nchini Sudani kwa mara ya kwanza katika miaka ishirini na mitatu, huku ikimkaribisha kiongozi mpya wa kiraia wa nchi hiyo. Marekani imepongeza hatua za mapema zilizochukuliwa na waziri mkuu Abdalla Hamdok kuvunja sera na mazoea ya serikali ya zamani ambayo uhusiano wake na Waislamu wenye msimamo mkali na kampeni za kikatili ndani ya nchi zilifanya Sudani kuorodheshwa na Marekani miongoni mwa mataifa yanayofadhili ugaidi. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekuensi 9665 kilohertz mita bendi 31. Saa moja dakika 39, Afrika Mashariki. Viongozi kutoka jumuiya ya nchi za kujihami za magharibi NATO wamemaliza mkutano wao jijini London, huku kukishuhudiwa mgawanyiko mkubwa ndani ya jumuiya hiyo kuhusu masuala kadhaa ya usalama na ufadhili wa kifedha kwenye jumuiya hiyo. Hata hivyo, viongozi hao walifanikiwa kutoka na azimio la pamoja kuhusu mpango wa ulinzi wa nchi za Baltics na Poland, mpango ambao awali Uturuki ilisema itaupinga, ambapo pia wameionya Urusi dhidi ya uchokozi kwa nchi wanachama. Akizungumza wakati wa kufungwa kwa mkutano huo, waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson amesema licha ya mitazamo tofauti ya viongozi, jumuiya hiyo bado iko imara na itasimama kidete kujilinda. Miaka sabini sasa bado NATO, tuko imara kama NATO, mwamba katika kuwajibika kwa neto na katika ushirikiano mkubwa wa ulinzi wa nchi 29 na karibu watu bilioni moja. Ukweli kwamba tunaishi kwa amani hivi leo kunaonyesha nguvu iliyopo ya jumuiya hii, na ikiwa tutaendelea kusimama pamoja, hakuna yeyote atakayejaribu kutushinda. Ni sauti yake Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson. Shughuli nchini Ufaransa zinatarajiwa kutatizwa leo Alhamis, kufuatia mgomo wa kitaifa wa wafanyakazi wa usafiri, waalimu na wataalamu wengine, kuashiria mvutano kati ya vyama vya wafanyakazi na Rais Emmanuel Macron kufuatia mpango wake wa mageuzi ya pensheni. Asilimia 90 ya safari za treni za mwendo kasi zimepunguzwa, treni nyingi za Paris zitafungwa, mamia ya safari za ndege zimefutwa na shule nyingi zimefungwa kufuatia mgomo huo. Nchi ya Samoa imeingia katika mkwamo kwa siku ya pili leo Alhamis, wakati mamlaka ikizindua kampeni isiyo ya kawaida ya chanjo kuzuia mlipuko wa ugonjwa hatari wa surua ambao umelikumba taifa hilo la kisiwa cha bahari ya Pacific. Viongozi wameamuru biashara zote na huduma zisizo muhimu za kiserikali kufungwa, kufungwa huduma za vivuko vya kisiwa cha kati, na kuagiza magari binafsi kuondolewa barabarani. Kiswahili michezo na Ali Bilal, karibu nam. Ni kushukuru sana Sabina Crispen na Bigambo. Baada ya kutolewa kwa tuzo ya mchezaji e, bora upande wa FIFA ama Ballon d'Or, sasa kumekuwa na mchwano wa kutafuta mchezaji bora wa kafu kwa msimu huu na ilikuwa orodha ya wachezaji 30. Sasa wamebaki wachezaji kumi akiwemo Sadio Mane. Kama unakumbuka alikuwa anaongoza katika orodha ya wanaowania Ballon d'Or kwenye nafasi ya nne akifuatiwa na Mohamed Salah kwenye nafasi ya tano. Sasa orodha hiyo inaundwa na Riyad Mahrez wa Algeria, huyu na wenzie Youssef Belaili na Ismail Benasser na Andre Onana wa Cameroon, Hakim Ziyech wa Morocco, uh, Peter M, uh, Pierre Emerik Obama yeng wa Gabon, uh, Kalidu Kulibali wa Senegal na Odion Igalo wa Nigeria. Wachezaji kumi hawa ambao wanawania tuzo ya mchezaji bora wa CAF. hapo jana kulikuwa na michuano uh, mbalimbali sabina crispin na bigambo Nani. Kule nchini Uingereza kwa mfano uh, klabu ya Liverpool ilisindiria msumari wa mabao Everton kwa kuichapa kwa mabao matano kwa mawili wakati Chelsea inayo ikishinda Aston Villa mabao mawili kwa moja. Jana Manchester United walimlambisha mchanga. Uh, kocha Mourinho kama unakumbuka aliwahi kuinoa klabu hii ya Manchester United, lakini kwa sasa anainua klabu ya Tottenham Hotspur, lakini jana alikula kichapo kwa kupigwa mabao mawili kwa moja na klabu hii ya zamani Manchester United, klabu ambayo alikuwa ki, alikuwa mkufunzi hapo. Na wa Leicester City nao jana walishinda Watford mabao mawili kwa moja. Namna kushukuru Ali Bilal. Shukran Sabina. Karibu katika mahojiano. Rais wa Zambia, Edgar Lungu, ameendelea kusisitiza msimamo wa kusi nchi yake kuhusu kupinga uhusiano na ndoa za watu wa jinsia moja, akisema taifa lake halitasalimu amri dhidi ya shinikizo la mataifa ya kigeni. Mwenzangu Emmanuel Makundi amezungumza na Andrew Okoitio Mtata, mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu, akiwa Nairobi nchini Kenya. hu nakuzana hapa na pale lakini ni heri tutatofautisha kwanza kati ya haki za kibinadamu na haki za kisheria, na jambo la mashaka kwangu si haki za, ni haki za kisheria, kwa sababu kama binadamu tayari wameheshimiwa, hawezi wakauawa wa hawezi wakafanyia lolote, hawana- hawezi kuwa kudhulumiwa kwa njia yoyote, na hizo haki haziwezi kutolewa na yeyote kile. Haki amba, ambazo ambazo zinawanatafuta sasa ni haki za ku, za kisheria, za kiraia kama zile za kwa Kiingereza ni citizen rights, citizen rights na human rights. So haki za kiraia ni zile haki sasa ambazo wanatafuta kutambuli, za kutambuliwa kama raia wa idola hilo, naweza labda kuwa na usawa kwenye hizo haki za kiraia naam. Andrew, unadhani sheria zinazotungwa na mataifa mengi ya Afrika kuhusu watu wanaojihusisha na mapenzi ya jinsia moja, unadhani ni kisheria peke yake na hazikiuki haki za binadamu? Pengine kwa kuzuia ama kutoa adhabu kali kwa watu watakaobainika kujihusisha na aina ha, hiyo hazihusu ha, ha, ha, ha haki za kibinadamu, zinahusu haki za kiraia na dola lina haki la kutunga, kutunza sheria zake kulingana na mila na desturi zake, na madola ya Afrika nadhani yana haki ya kujita, kujieleza kwenye hilo jambo la mashoga, na ukirudi kule nyuma utapata kwamba hata Marekani kwenyewe bado kuna mjadala kuhusu mashoga bado kuna mjadala kuhusu mashoga hapa na pale. Umeona tu juzi vile Trump ameingia ameng'oa mashoga kwenye jeshi la Marekani. Obama alikuwa amewaweka amewapatia mamlaka kule, sasa hiyo imebadilishwa ime na bwana Trump kwa njia yingine, so ndio maana anakuambia ni haki za kiraia, sio haki za kibinadamu. Naam, kwa hivyo endu si yeah, sahihi sana kwa mataifa magharibi kujaribu kutumia haki za kiraia kujaribu kushinikiza nchi ili kupitisha sheria zinazoruhusu ushoga wakati taifa hilo haliruhusu hali kama hiyo, si haki kabisa, si halali kabisa. Lakini pia sasa, wale mashoga pia nao watupatwe nafasi, wasije wakakandamizwa, lakini pia wao waheshimu wale wengine, kwa sababu watu ambao si mashoga, huwezi kupata kama wamepiga pareja ya kusema labda wafanye hivi wafanye vile. Hapana, so kuna sijui kwa Kiswahili wanasema lakini kwa Kiingereza wanasema give and take, lazima tuwe na give and take. Kwa hiyo tukijadilia hayo maneno na mwishowe, nchi za nchi za Magharibi pia bado zinaida hoja bado bado ziko na hiyo debate, lakini wanaona kwamba madola ya kiafrika ni dhaifu kwa njia fulani, labda kwa njia mapato ama nini. So na labda wanawapea msaada um, fulani na unapata inatumika kwa kusukuma ni mtazamo wake Andrew Koitio mtata, mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu, akizungumza na mwenzangu Emmanuel Makundi katika mahojiano, akiwa huko Nairobi nchini Kenya. Na sasa anampisha Martha Saranga kwa nawe katika makala ya siha njema <tune> Karibu katika makala ya siha njema, msikilizaji wa RFI Kiswahili. Hivi karibuni, bunge la Tanzania limepitisha muswada wa mabadiliko ya sheria itakayomwezesha mtu kujipima mwenyewe virusi vya ukimwi, lakini pia kushusha umri wa vijana kuweza kupima virusi vya ukimwi bila ya ridhaa ya wazazi hadi kufikia miaka kumi na mitano. Msikilizaji, Tanzania ni moja ya nchi ambazo zimekubali na kuridhia malengo ya dunia yanayojulikana kama 90 90 90, ikimaanisha kwamba asilimia 90 ya Watanzania wanaoishi na virusi vya ukimwi kuweza kupimwa na kutambua hali yao ya maambukizi; asilimia 90 ya wale waliopimwa waweze kufikiwa na kupata dawa; asilimia 90 ya wale watakaopata dawa kuweza kufubaza virusi vya ukimwi. Mimi ni Martha Saranga na kukaribisha katika makala ya siha njema. Msikilizaji, mabadiliko haya ya sheria kuhusu ukimwi yamekuja kutokana na changamoto zilizopo za upimaji wa virusi vya ugonjwa huo, lakini zaidi anaeleza hapa waziri wa afya nchini Tanzania, Dr. Umi Mwalimu. Kubwa ni kutaka kuongeza kasi ya kuweza kufikia lengo la kutokomeza ukimwi ifikapo mwaka ishirini na thalathini. Na mheshimiwa mwenyekiti, hili linawezekana. Kwa hiyo tumejiwekea malengo mpaka mwaka ishirini na ishirini tuwe angalau tumefikia zile tisini tatu kwa tisini ya pili, tunafanya vizuri watu ambao wanatumia ARV, na tisini ya tatu tunafanya vizuri kwa pale am, wale watu ambao wanatumia ARV kwamba virusi vya ukimwi, kiwango cha virusi vya ukimwi kimeweza kupungua, viral load suppression. Kwa changamoto iko kwenye tisini ya kwanza, tuko kwenye asilimia sitini na mbili. Kwa mheshimiwa mwenyekiti, tumeona kama serikali tuje na mikakati mbalimbali mbali ambayo itasukuma Watanzania kupima ukimwi. Msikilizaji wa makala ya Siha Njema, huenda ukajiuliza Tanzania itakuwa ya, ya kwanza kuchukua uamuzi kama huu. Na barani Afrika, Tanzania haitakuwa ya kwanza kuchukua hatua kama hizi. Waziri Umi Mwalimu anaeleza. South Africa wameshuka mpaka 12 years, maambukizi yametoka 12% yameenda 20.4%, lakini Lesotho pia yalikuwa 31 very insignificant. Alafu Rwanda mheshimiwa msemaji, kambi ya upinzani wao ni 15 years kwa hawajashusha sio 12 years. Nami sasa nazungumza na Watanzania kufahamu wamepokeaje njia hii mpya ya mtu kuweza kujipima mwenyewe. Asante, unaongea na Vatosi Mindara kutoka visiwani Zanzibar. Mimi nimesikia hii na nimejaribu kufuatilia sana, kwa sababu suala hili limepitishwa, mswada umepitishwa bungeni, na inaonyesha kwamba kuanzia sasa hivi Mtanzania tutakuwa na uhuru wa wee mwenyewe kuchukua vipimo na kuenda kujipima virusi vya ukimwi nyumbani kwako. Lakini mimi hii, kwa akili yangu na kwa mawazo yangu, sijafikiana nayo kwa sababu huwezi ukaniambia, mtu mwathirika eti amechukua vipimo akajipima yeye mwenyewe nyumbani, akawa na matokeo chanya, lazima kutokuwa na matokeo hasi, kwa sababu pale hana daktari wa kumfanyia counselling, kumuweka sawa kiakili, ili kusudi aipokee ile hali kwa hali ya kawaida. Mfano tu mzuri kwamba mtu unavyoenda hospitali kupima na kitendo cha kuambia tu ni daktari, damu yako si safi, lazima tayari mtu unapata mshtuko. Hebu chukulia hupo mwenyewe nyumbani, nani atakufanyia kansa? Ni ushauri utaupata kwa nani? Pengine wewe nini, kinachokutia mashaka? Kinachonitia mashaka mimi ni... Yaani, kwanza nahofia kwamba kuna uwezekano wa watu wengi sana kujizuru kuhusiana na, na hiyo, kwa sababu kuna mwingine labda hajui damu yake ipoje, anaweza akasema kwamba ngoja leo niangalie damu yangu ipoje. Atakavyopokea yale matokeo, kwamba sasa kuanzia leo anajua kabisa kwamba kumbe mimi siku zangu za kuwepo hapa duniani ni chache, kwa sababu tunaamini mtu anavyopima tu damu ikionekana ameathirika, kikubwa ambacho anakihesabu ni kifo tu kwao. Ile hali inaweza ikamchangia mtu kufanya mambo mabaya zaidi, ama mfano anaweza akajihusisha kama ni mwana mke labda kuanza kuchukua wanaume ovyo ovyo, au ni mwanaume kuanza kuchukua wanawake ovyo ovyo, kwa kujua kwamba kwa kutumia ile neno kwamba tupe wengi, maana tayari jua hali yake ipoje. Kwa majina wangu naitwa Timu Majuto, anapatikana hapa Geita, Tanzania. Nasema sio sawa, kwa sababu hata unapoenda kwenye kituo cha afya kupima virusi vya UKIMWI au kujua hali ya afya yako, mara nyingi wanakupima kabla hawajatoa majibu. Wao kwanza wanamwandaa mtu kisaikolojia wanamwangalia hali yake yalivyo, je ataaje ya hiyo taarifa. Kwa hiyo kabla wajakupa majibu wanakuwa wamekuandaa kisaikolojia kukubaliana na hali ya hali halisi iliyopo, hasa kama majibu yako yakiwa mabaya, lazima ma kwanza waanze kupa ushauri na saha namna ya kuishi na kupa matumaini. Sasa endapo mtu atachukua wa uamuzi wa kujitima yeye mwenyewe na yeye mwenyewe huyo akajipa majibu, naamini kutakuwa na, kuta, na madhara makubwa sana hususani mtu anaweza akachukua uamuzi wa kujitoa uhai kwa sababu anaweza akaamini kwamba anapokuwa ameathirika ndio mwisho wake wa kuishi, na maisha yake yameishia hapo, hata kuwa binadamu tena. Lakini pia kuna ule unyanyasaji ataamini kwamba naweza nikanyanyapaliwa, sitakuwa sehemu kama ya jamii itakavyo nichukulia tofauti. Maana sisi wengi tunaamini sana ugonjwa wa ukimwi ni laana, ni ugonjwa wenye laana. Kwa hiyo mtu anaweza kuwa na, na mawazo tofauti. Kingine ambacho tunanipo wasiwasi ni kwamba mtu anaweza akatembea na mwanamke kwa mfano, akatembea labda naye leo au baada ya siku mbili akaamua kujipima. Kwa hiyo moja kwa moja takaa ukikuta ana maambukizi, ataamini ho huyo msichana au mwanamke aliyetenda naye kaumba virusi vya UKIMWI huwa ni mtazamo wake. Kwa hiyo moja kwa moja lazima anaweza akachukua maamuzi ya kumfata yule, kumpiga au kumzuru. Iaa, sheria nimeipinga kwa nguvu zote, kwa kabisa haifai. Kwa jina naitwa Mazamu Muhamedi, toka Kibacha Ndege. Himi imaona katika sheria hiyo ya kuipima kuruhusu kuipima yenyewe kupitishwa na Bunge, naona sheria sahihi nzuri na inafaa. Unajua hamna kitu kama kujitambua. A, ukishajitambua ikiwa inakuwa vizuri hata wewe, jinsi gani ya kufanya maamuzi ambayo itabidi uishi katika mazingira ambayo wewe unakufanya uendelee kuwa salama zaidi na usiwambukize hiyo, na kufanya hata wewe ifatilie afya kwa ukaribu zaidi, ili usiendelee kuathirika zaidi. Mi naamini kabisa bora ukimtambua mapema kuliko ukasubiria mpaka ameathirika zaidi halafu ukajitambua upitia laini ya simu nimezungumza na Dokt Anelin Marwa wa hapa jijini Es Salam nchini Tanzania. Kwanza, kwa kawaida tunajua watu wakiwa hata watu wazima kwenye suala la kupima virusi vya ukimwi kwa iari, nayo inakaga ni changamoto, lakini pia kwa kushusha umri kufikia miaka kumi na tano bila ridhaa ya mzazi au usimamizi wa mzazi, nao pia ni changamoto kubwa, kwa sababu tunaamini kwamba mtu anafikia utu uzima anapofikisha miaka kumi na nane kwamba at least akiwa a miaka kumi na nane pale, basi hata upeo wake wa akili na ukomaji wa akili unakuwa umeshakuwa. Sasa kwa hawa vijana walioshushiwa umri wa kujipima wenyewe ni changamoto, lakini sasa hivi maisha yanakwenda yanabadilika. Yawezekana pia labda walikuwa wanajipima wenyewe kisirisiri, tulikuwa hatujui, lakini sasa hivi serikali kwa sababu imeruhusu hivyo na imekuwa wazi sisi kama wazazi au jamii tunakuwa tuna wasiwasi. Nadhani wakijipima, hatutapata zile takwimu za tatizo, kwa sababu mtu atajipima atatupa kile kipimio anachojipimia, kwa hiyo hata takwimu zitakuwa sio sahihi. Wale ambao watakuwa wana maambukizi mengi sana, tutakuwa tunawakosa. Kwa kuwa kuna haja pia kuangalia mba, ya kuangalia kwamba hizi takwimu za maambukizi mapya ya ukimwi ambazo tunazikusanya tutakuwa tumezipoteza kwa kiasi kikubwa sana, lakini pia kwa impact kwa wenyewe ambao wanajipima a, tukawa tuka tunahisi tu kwamba wanaweza wakajidhuru majibu yakiwa mabaya. Yaani ni, ni ni mambo mengi ambayo tunawaza, lakini sana sana mi hapa nafikiria suala la takwimu. Je, takwimu tutazitoa za ukweli? Manake kitakuwa kuna majoriti ya wengi sana ambao ndio maambukizi mapya au maambukizi chipukizi, ambao ndio hao vijana, tutakuwa tumewakosa kwenye hizi tafiti zetu. Dkt. Ana, unaona kwamba jamii iko tayari kuanza kufanya jambo eh, hili, kujipima wenyewe, iko tayari aa, uki, uki, ukizungumza na baadhi ya watu mbalimbali kwa kweli hawako tayari. Kwanza kwa sababu aa, kwa kesi kubwa wazazi wenyewe nao hawako tayari kupima virusi vya ukimwi. Sasa sijajua, unajua, kwa tamaduni zetu bado hii elimu ya virusi vya ukimwi na ukimwi bado watu hawajaichukulia wa kwa upana, bado kuna ule wasiwasi wasi na uoga. Kila mtu anafikiria kwamba unapokuwa na virusi vya ukimwi basi ndio mwisho wa maisha yako, lakini sasa najiuliza kitu chingine ni kwamba wakishapima wakajua wana maambukizi wanatakiwa wafanye nini? Maanake siku hizi taratibu imebadilika, ukipima ukakuta una virusi vya ukimwi unatakiwa uanze dawa hapo hapo ili usipate ukimwi. Sasa hawa ambao wanajipima nyumbani wenyewe kwa kweli ni changamoto, sidhani kama kwa mfumo wetu huu si, yani, si, kwa kweli sioni tumejipanga vipi, sijajua yani, tumejipanga vipi kwamba tunawapa vipima wakapima wenyewe nyumbani, baada ya kujipima, inakuwa wanaanzishiwa dawa. Kwa kweli ni changamoto. Kama wazazi wenyewe wako tayari, sidhani kama vijana wako tayari. Pengine sasa, kwa kumalizia, unatoa ushauri gani mm. kwa jamii Uh, hii ni kwa serikali sasa, hii elimu ya ya virusi vya ukimwi na ukimwi ya ya awareness ya yake iongezwe kwa jamii. Yani kuna vipindi mara kwa mara watu waelimishwe, ili kutayarisha ule utayari na kutoa ule uovu, kwa sababu tayari tumeshaanza huu mchakato, lakini kuna watu wengi sana ambao wanajua jinsi ambavyo ukimwi unaambukiza, lakini wana notion kwamba wakipata maambukizi tu basi watapoteza maisha. Kwa hiyo tunatakiwa kama kama wataalam wa afya kuisaidie jamii kuondokana na hiyo aidia kwamba wakipata tu maambukizi ya virusi vya ukimwi basi inakuwa ndio mwisho wa maisha yao, na kwamba ndoto zao zinakuwa zimekufa kabisa. Wakati ujao, na kutakia wakati mwema. kwa heri. Nam, shukrani sana Martha Saranga msikilizaji na kushukuru pia kwa muda wako. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, msimamizi wa matangazo haya ni Emmanuel Makundi, fundi mitambo ni Sam Batenzi, habari za michezo ametujuza Ali Bilal hadi saa mbili na nusu kwa matangazo mengine. Kwa heri kwa sasa. Kushoto kulia, kushoto kulia. maneno majungu tupa chini, muziki utawale. Namna hiyo anaitwa Harmonize, msanii kutoka Tanzania Mb. na kibao muru wa kabisa, kushoto kulia. Kwa burudani hii, basi hatuna la ziada kutoka studio hizi za RFI Kiswahili, Dar es Salaam, Tanzania. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo. Punde tutaungana na wenzetu Paris, Ufaransa, kwa matangazo mengine. Asante na kwa heri kwa sasa. Kushoto kulia, kushoto kulia, kushoto kulia, washa tochi.