Afrika Mashariki ni saa moja na nusu, Afrika ya Kati ni saa kumi na mbili na nusu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France International. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Victor Abuso, habari za asubuhi hapo ulipo. Asante sana kwa kuungana nasi siku hii ya Jumatatu. Leo ni tarehe 9 mwezi Desemba mwaka 2019. Tumekuandalia habari za dunia, habari za michezo na makala. Kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni muktasari wake. Rwanda yaanza kutoa chanjo ya Ebola kwa raia wake wanaoishi kwenye mpaka na DRC. Tanzania yaadhimisha kumkumba miaka 58 ya uhuru, na maelfu ya waandamanaji jijini Hong Kong wajitokeza kuendeleza shinikizo za mabadiliko. Na mnaweza kutuanikia ujumbe mfupi Uh, tuambie watusikilizi ukiwa wapi, anza na alama ya kujumlisha 2554615747 lakini pia kwenye ukurasa wetu wa RFI Kiswahili, ukurasa wetu wa Facebook pia unatupata RFI Kiswahili. Moja kwa moja kule nchini Rwanda, jana imeanza kutolewa chanjo ya Ebola kwa hiari kwa raia wanaoishi kwenye mpaka wa nchi hiyo na no DRC huku ukiwa uh, ni mkakati wa nchi hiyo kuzuia kuenea kwa maambukizi ya virusi hivyo. Chanjo hii imeanza kutolewa kutokana na ushauri wa shirika la afya duniani WHO, ambapo ina, imezitaka nchi zote zilizoko hatarini kupata maambukizi ya Ebola kutumia chanjo hiyo. Uh, daktari Sabin Sanzi Mana, mkurugenzi wa kituo cha magonjwa ya, ya mlipuko nchini Rwanda, ameeleza sababu ya kuanza kutolewa kwa chanjo hiyo kwenye maeneo ya mpaka na DRC. Kampeni hii itahusu watu takribani laki mbili. Tunafikiria kuwalenga watu ambao mara zote wanavuka mpaka, hawa wanakabiliwa na hatari ya kuambukizwa na virusi vya Ebola. Hakuna kuwatofautisha watu, sababu kila siku tunashuhudia watu wengi wanaovuka mpaka. Hivyo, ambao watakuwa wamepata dozi ya kwanza watarudi kupata chanjo ya pili baada ya miezi miwili. Kuna timu ya wauguzi wanaoshughulikia hilo nao watawaalika waje CV, na kuhakikisha wanapewa, wanapewa dozi kamili. Tangu kuzuka kwa ugonjwa huu mashariki mwa DRC watu zaidi ya 1800 wamepoteza maisha, huku jirani nchi jirani zik, zikitajwa kuwa kwenye hali ya hatari ya kupata maambukizi ikiwa hazitachukua tahadhari. Rais wa Rwanda Paul Kagame amesisitiza umuhimu wa mataifa Afrika kushirikiana ili kufikia malengo yake. Ametoa uh, wito huu jini Kigali, katika ufunguzi wa tamasha la mawazo linalofahamika kama Kusi, ambalo pia limehudhuriwa na rais wa DRC Felix Tshisekedi na mjumbe maalum wa Umoja wa Afrika kuhusu miundombinu aliyekuwa waziri mkuu wa Kenya Raila Odinga. Viongozi hao wa Afrika wamehimiza utekelezaji mkataba wa kufanya biashara kwa maendeleo ya bara la Afrika. Mashirika ya kiraia nchini DRC na kwingine duniani sasa nataka mwendesha mashtaka mkuu wa mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa kivita ICC, Fatou Bensouda kuanzisha uchunguzi rasmi kuhusu rasmi kuhusu mauaji yanayoendelea kushuhudiwa wilayani Beni mashariki mwa nchi hiyo. Wito huu umetolewa wakati wa mkutano wa nchi wanachama za ICC mjini Hague kule Uholanzi. Mashirika hayo ya kiraia yakiongozwa na Joseph Dunia Ruyenzi yanataka ofisi ya kiongozi wa mashtaka kuchunguza kinachoendelea mashariki mwa nchi hiyo akisema serikali inashindwa kuwajibika. Sasa hapa Olande, societe civile ya Congo, sisi tumekuja kuomba procurer wa Cour penal international prosecutor aweze kufungua uchunguzi kwa sababu sasa masakre zimeendelea tangu miaka tano. Imeonekana government ya Congo haina uwezo ya kufanya justice, haina uwezo ya kuchunguza. Unajua hao watu wa grupe arme wa ADF na wa nchi zingine wanatambuka mipaka, ni kusema justise ya Congo haina nguvu, haina uwezo na haina mwaye mafranka ya kufanya uchunguzi ya kikubwa kama hiyo. Nam, ni sauti yake dunia. Joseph Ruyenzi, mwanaharakati kutetea haki za binadamu, anazungumza akiwa Heg kule Holanzi. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekuensi 9665 kilohertz mita bendi 31. Afrika Mashariki ni saa 1 dakika 34, Afrika kati ni saa 12 dakika 34. Nchini Tanzania leo ni siku ya mapumziko. Wananchi wa taifa hilo wanaadhimisha kumbukumbu ya miaka 58 ya uhuru kutoka kwa wakoloni wazungu, Desemba 9 mwaka 1961. Maadhimisho mwaka huu yanafanyika huku Rais John Magufuli akifikisha miaka minne madarakani tangu achaguliwe, ambapo katika kipindi chake kumeshuhudiwa mabadiliko ya uongozi, kufuliwa kwa shirika la ndege ATCL, kuboreshwa kwa sekta ya elimu, afya pamoja na ujenzi wa miundombinu inaunganisha miji na nchi jirani, licha ya ukosolewaji wa serikali yake na wanasiasa wa ndani na baadhi ya mataifa ya magharibi kuhusu masuala ya demokrasia. Wananchi wengi, hata hivyo, wameendelea kuonyesha Uh, kuwa na imani na serikali yake katika jitihada za kuleta mabadiliko lakini, kwa miaka hamsini na nane, kipi Tanzania inajivunia? Haji Kaburu ni mchambuzi wa maswala ya siasa, anazungumza akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Cha kwanza kabisa ni umoja wetu. Kwa kweli tumekuwa wamoja, mbali ya kwamba kuna changamoto ndogo ndogo, lakini tumekuwa wamoja na tumeweza kufanya biashara au shughuli zetu kwa uwazi na ukweli, na hivyo hili ni jambo la kujivunia sana, na tumekuwa tunaisapoti serikali kwa kulipa kodi na serikali kutumia kodi hiyo sasa hivi kwa maamuia ya tano kuwekeza katika miradi ambayo itakuja ifanye nchi ifikie kwenye hatua ya kati ya kuwa na nchi ya viwanda. Changamoto kubwa zimekuwa ni nini na hali ya sasa? E, changamoto kubwa ilikuwa kwenye awamu ya kwanza, ambapo e, nchi yetu ilitengwa sana na nchi za magharibi na kufanyiwa vitimbi vingi, kwa sababu sisi tulikuwa tumeweka tumewekea kambi wapiganaji wote wa kugombania uhuru katika nchi zilizokuwa bado hazijapata uhuru. Kwa hili ili, ilifanya serikali ya awamu ya kwanza ifanye kazi katika mazingira magumu sana. Kwa hiyo hizi ni changamoto, lakini sasa kwa sababu fursa imepatikana na tunaona maendeleo yanaweza kwenda haraka kidogo kuliko ilivyokuwa mwanzo. nam na mna, kwa mara ya kwanza viongozi wa upinzani, chama kikuu cha upinzani Chadema wanatarajiwa kuhudhuria maadhimisho hayo kwa mara ya kwanza tangu mwaka elfu mbili na kumi na tano. Watu ishirini na wawili wamepoteza maisha magharibi wa Uganda baada ya kusombwa na mafuriko kutokana na mvua kubwa ambayo inaendelea kunyesha. Mto Tokwe umevunja kingo zake na kusababisha watu waliokuwa wanaishi katika maeneo jirani kulazimika kuyakimbia makwao. Mwenyekiti wa wilaya ya Bundibunjo, Ronalda Mutegeki, amesema watu kadhaa bado hawajapatikana. Kule Afrika Magharibi, mahakama ya katiba nchini Mali imejiunga na wabunge wa nchi hiyo kulani na kupinga kauli aliyoitoa mjumbe wa tume ya Umoja wa Mataifa a, nchini humo kuwa mji wa Kidal sio mji wa Mali. Mahamad Sala a, an, Anadif alitoa kauli hiyo hapo jana wakati wa mkutano mkuu wanne wa vuguvugu na aliopigania uhuru wa Mali MNLA mjini Bamako. Katika tangazo lake, mahakama hiyo imetaka serikali ku Uh, mwajibisha mkuu wa ofisi ya Umoja wa Mataifa MINUSMA wakati huu juhudi za kupatanisha vyama vyote vya siasa pamoja na makundi yenye silaha nchini humo. Uh, jitihadi hizo zikiendelea. Tangazo hili la mahakama ya katiba limesomwa hapo jana kupitia televisheni ya taifa na karani wa mahakama hiyo mahakama ya katiba inajiunga na wabunge katika kuhukumu na kupinga kwa nguvu zote kauli hiyo isiyofaa. Mahakama ya katiba ya Mali imeitaka serikali ya Mali kufuatilia swala hili na kuhakikisha haki inatendeka. Mji wa Kidal ulioko kaskazini mwa nchi ya Mali umekuwa ukishuhudia mashambulizi ya mara kwa mara yanayodaiwa kutekelezwa na makundi ya kijihadi ambapo Umoja wa Mataifa umeweka kambi yake ya maalum kukabiliana na ugaidi Nchini humo. Radio France Internationale. Jijini Kigali nchini Rwanda ni saa kumi na mbili na dakika 39. Maelfu ya waandamanaji wanaopigania demokrasia jijini Hong Kong wameandamana jana kuadhimisha miaka sita tangu kwanza kwa maandamano yao kushinikiza mabadiliko, huku wanaharakati viongozi uh, wakionya wanasiasa wanaunga mkono utawala wa Beijing. Mwandishi wetu Ruben Lukumbuka ana maelezo zaidi. Maandamano ya hapo jana yanatajwa kuwa makubwa zaidi ukilinganisha na yale yaliyopita, huku waandaaji wakidai kuwa zaidi ya laki nane walijitokeza barabarani kuonyesha mshikamano. Polisi kwenye mji huo ambao mara zote wamekuwa wakiripoti idadi ndogo ya waandamanaji wamesema watu zaidi ya laki moja na elfu themanini na watatu walishiriki maandamano hayo, ikiwa ni idadi kubwa zaidi kuwahi kurekodiwa. Maandamano haya ambayo yalipata kibali kutoka kwa polisi yamekuja ikiwa ni majuma kadhaa yamepita tangu wanaharakati wa, wa maswala ya demokrasia wapate ushindi wa kishindo katika uchaguzi wa, wa serikali za mitaa wengi wa waandamanaji walionyesha wazi hasira zao dhidi ya kiongozi wa eneo hilo Carrie Lam na utawala wa Beijing ambao wametupilia mbali uwezekano wa kupata suluhu. Rais wa Urusi Vladimir Putin kwa mara ya kwanza atakutana na fanya mazungumzo na, na mwenzake wa Ukraine uh, Zelensky, uh, Howard, Pari, uh, na Volodymyr Zelensky. Wawili hawa watakutana leo jini Paris nchini Ufaransa, na ajenda kubwa ya kikao hicho ni kuhusu mzozo wa mashariki mwa nchi ya Ukraine. Hata hivyo hakuna mkataba wote wa makubaliano ambao unatarajia kutiwa saini katika mazungumzo ambayo ataongozwa na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron na kansela wa Ujerumani Bi Angela Merkel na waziri wa mambo ya nje wa Urusi Sergey Lavrov naye anatarajiwa kutembelea Marekani siku ya Jumanne. Mike Pompeo, waziri wa mambo ya nje wa Marekani, amethibitisha ziara hii ambayo inakuja mara ya kwanza baada ya mwakilishi wa Urusi uh, kutana raisi na rais Donald Trump mwaka elfu mbili na kumi na saba. Nam na wakati na wa arfa ya michezo na mwenzangu Ruben kumbuka Asante sana Victor Buso. Natumai huna neno msikilizaji hapo ulipo nami nakuletea matokeo ya mechi kadhaa ambazo zilipigwa usiku wa kuamkia leo katika ligi kuu kule Uingereza, ambapo Leicester City iliitandika Aston Villa mabao uh, manne kwa moja. Newcastle United ukaitandika Southampton mabao mawili kwa moja wakati Norwich City ilishindwa kutamba mbele ya Sheffield United ambayo ilifunga mabao mawili kwa moja. Brighton na wenyewe wakikipiga na Wolverhampton walitoka sare ya mabao mawili kwa mawili. Leo hii katika ligi kuu huko Uingereza ni kwamba Arsenal watatupa karata yao kukipiga na West Ham United mwendo wa saa tano kwa saa za usiku na michuano ya kuania uh, michuano ya Sekafa kuania taji uh, la mataifa ya Afrika Mashariki na Kati inaendelea kutimua vumbi huko Uganda, ambapo hapo jana Zanzibar ikicheza na Sudan zilitoka sare ya bao moja kwa moja. Kenya ikaitandika Tanzania bao moja kwa sifuri. Tukirejea barani uh, Ulaya huko, msikilizaji, katika uh, ligi kuu ya Ufaransa maarufu Ligue 1 Rems ilicheza na St Etienne, na hivyo Rems ikaitandika St Etienne mabao matatu kwa sifuri. Nante ikaifunga Dijon bao moja kwa sifuri. Uh, Olympique de Marseille ikaifunga Bordeaux mabao matatu kwa moja. Naona muda umetutupa mkono, lakini nimalizie na masumbwi, ambapo bondia wa ngumi za kulipwa za uzito wa juu Mwingereza Anthony Joshua amefanikiwa kumshinda mpinzani wake wa karibu, Andy Ruiz, uh, raia wa Mexico mwenye asili ya Marekani, mpambano ambao ulikuwa uh, linasubiriwa kwa hamu na gamu. Nam, asante sana mwenzangu Ruben Lukumbuka. Karibu. Nam, uh, asante sana. Ni saa moja dakika arobaini na tatu saa za Afrika Mashariki. Asante sana kwa kuendelea kuwa pamoja nasi na, uh, tuelekee kule mashariki mwa DRC. Mashirika ya kiraia nchini uh, DRC sasa nataka mwendesha mashtaka mkuu wa mahakama kimataifa ya uhalifu wa kivita ICC Fatou Bensouda kuanzisha uchunguzi rasmi kuhusu mauaji ambayo anaendelea kushuhudiwa wilaani Beni, mashariki mwa nchi hiyo. Mwenzangu Emmanuel Makundi amezungumza na Dunia Ruyenze ambaye ni mwanarakati wa kutetea haki za binadamu kutoka shirika la PDH nchini DRC. Kwa sasa anazungumza akiwa mjini Heg nchini Holanzi. Ni kweli, sasa unajua, sisi tunaonyesha kama responsabilite ni ya nations unis, kwa sababu nations unis ndio iliomba uh, wakati ya mavita ya 1990 nations unis iliomba government ya Congo iweze kupokea kama waserikali wa kutoka Rwanda hiyo mainchi, wakati wa kugeuzi ya wapresident ya wa nchi za Grand Lac, hiyo yote, na shozi ni ilikuwa na responsibility ni kusema, ina mapashwa. Hata wakati vita za Afdele ya RCD zimeingia Kongo, na shozi ni ilikuwa inajua kama hiyo vita zinafanyika. Kwa nini namuamini serikali ya Kongo kwamba inaweza kufanya uchunguzi na haki ikapatikana dhidi ya vitendo ambavyo vinaripotiwa? kwa sababu tangu mwaka uh, mia moja makumi kenda na sita tangu AFDL hakuya kuwa government ya, ya msimamo kabisa, government inayoikaa vizuri, ni kusema sasa hata arme hata justice vitu yote iko kama chantier, vitu yote iko kwa ujenzi, ni kwa kusema kwa kawaida. Sasa hakuya kuwa institution politiki zenye zinasimama, ni kusema kama tungali tunatafuta njia, na kwa hiyo tuna lazima ya kupata msaada ya ICC Cour eh, Penal International kwa justice, lakini pia na sio zile, napoteza franga nyingi kwa humanitarian napoteza franga mingi kwa uchunguzi ya mamilioni la chapo, hiyo ingeweza kusaidia kwa kutia udemokrasia, kwa kutia, kwa kujenga armee, kwa kutia justice, na kwa kutia polisi au kufanya makazi, ndio inaweza kumaliza magupe za armee dunia unadhani, mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa kivita ya ICC itasikiliza ombi lenu na kulifanyia kazi na hatimaye kuanzisha rasmi sasa uchunguzi? Unaona Ben, unaona Fatou Bensouda akikubali ombi lenu, iko nguvu kwa sababu hiyo justisi ya kuru penal iko ya komplementarite ya, ya kuongeza. Lakini sasa sisi ndio maana tumeweza kuzungumza na yeye kuonyesha kama kwa sasa hawezi hata kungojea kama uh, justisi ya Congo ina uwezo kwa sababu waasi au wa, wa grupe za arme wanatokea nchi tofauti, na justisi ya Congo iko justisi tango makumi kienda na sita, iko kwa ujenzi, kama arme kama polisi, kitu ya lazima sana, na shozi ni iweze kutafuta au watu wanafanya hiyo. Na unajua kama justisi cour penal international inatafuta wakomanditaire, waresponsable wakubwa wakubwa, hiyo samaki kubwa kubwa, ndio wenye nafanyisha hiyo vitu. Nam, na wito wako ni nini kwa jumuia za kikanda ikiwemo ICLR na jumuia ya Afrika Mashariki? ni kusema kama iko vizuri kujifunza mkutano mkubwa juu ya grupe za arme kuest di Congo, kwa sababu sasa hiyo nchi inakumbwa, unaona kama kuna magrupe arme ya kutokea nchi zote e, za gran lak, ni kusema kama kuna responsabilite pia regional ya rgl e, na nchi voise za congo za Kusudi waweze kukaa pamoja watafute solution ya hiyo magrupe za arme kwa Kongo. Naam, ni sauti yake Joseph Dunia Ruyenzi, yeye mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu kutoka shirika la PDH kule DRC, lakini kwa sasa anazungumza akiwa mjini The Hague kule nchini Holanzi. Sasa na wakati wa makala ya dunia ya mazingira, leo dunia yako kesho, na Sabina na Bigambo Hujambo, msikilizaji wa RFI Kiswahili, popote pale ulipo, karibu wenami katika makala ya mazingira leo dunia yako kesho. Na leo katika makala haya tunaangazia sababu za kuharibika kwa miundombinu na mazingira wakati wa mvua. Tutaangazia pia athari zake kwa jamii na nini suluhu yake. Ungana nami Sabina Crispin na Bigambo, mwanzo hadi mwisho wa makala haya, karibu. Mara kwa mara, msikilizaji, mvua zinaponyesha katika maeneo mbalimbali husababisha uharibifu wa miundombinu na mazingira kama vile maji kujaa barabarani, kuvunjika kwa madaraja na hata kufurika kwa mitaro ya kupitisha maji, jambo ambalo huathiri mazingira. Kwa takriban miezi miwili sasa eneo la Afrika Mashariki limeshuhudia mvua kubwa ambazo zimesababisha vifo vya watu wasiopungua 265 na, na uharibifu katika maeneo mbalimbali ya vijiji, mashamba, huku mito ya matope ikifurika katika nyumba na kusababisha watu kukosa makazi yao huku wataalamu wa hali ya hewa wakionya kuwa mvua zaidi inakuja. Hawa ni baadhi ya watu walioathirika na mvua hiyo kutoka maeneo mbalimbali ya jiji la Dar es Salaam. Naitwa Spesioza Maugo, ninakaa kijiji kimoja kinaitwa kijiji cha Kinzudi a katika kata ya Goba. Athari tulizopata baada ya mvua wa kunyesha ni kubwa huku kwetu, kwa sababu nyumba nyingi zilikuwa zinajengewa hizi fensi za tofali za kujenga. Kwa hivyo nyumba nyingi huku zimeanguka ule ukuta, kwa ajili ya mvua, mtikisiko wa mvua na nguvu ya mvua na maji yanavyotiririka, kuta nyingi zimebomoka na kuanguka chini. Kwa hivyo hata hizi nguzo za TANESCO pia zimeanguka huko kwetu, na ikatusababishia kukosa umeme kwa siku mbili na mara kukatika katika kwa umeme, kwa hivyo ikawa ni shida, na mawasiliano pia yakawa sio mazuri. Kwa hivyo tukajikuta kuwa labda ambao walikuwa na sola ndo wakawa wanapata mwanga. Sasa hii inakuwa ni shida sana kwetu sisi kwa ajili ya hii mvua. Kwa hivyo serikali ingejitahidi pia kufundisha watu athari za mvua, kujenga kuta ndefu mpaka nyumba yote inaziba, kwa sababu huku kwetu zilivyoanguka, yaani inaleta maafa. Na watu wenyewe wawe wajipange wao wenyewe binafsi kwenye mtaa au kwenye eneo, ujenzi wao uwe ujenzi ambao hauleti madhara katika makazi yao. Mi kwa majina naitwa Magende Melena. Naishi Pegeta, nafanyia kazi Masaki. Ni kujumla, mvua imeniathiri kwa kiasi fulani, sana sana, katika maeneo ninayoishi. Kwa upande wa usafiri inakuwa ni shida, kwa sababu barabara zinakuwa zimeharibika, ko na natumia muda mwingi sana, sometimes inachelewa kufika ofisini, kwa sababu njia zinakuwa zimeharibika na foreni inakuwa kubwa fu, ukizingatia tena pia njiani, majirani wanakuwa wameathirika kwenye majumba yao wanaokaa wanatoa vitu vyao vingine wanaweka hadi barabarani, ko foleni inazidi kuwepo. Kwa ujumla ni kwamba nimeathirika zaidi kwa upande wa makazi inayoishi, afu pia na kazi yangu ni ya kwenda feldi, ko namna ya kufika sehemu ya kazi, sana sana feldi inakuwa ni ngumu. Kwa siku mbili zilizopita imekuwa ngumu hadi kukamilisha kazi ambao wanatarajia kuifanya, kitu kama hicho. Bila shaka msikilizaji, nawe umekuwa ukijiuliza ni kwa nini hali hii hujitokeza pale mvua zinaponyesha. Ramadhani Hassan Mbegele ni afisa mipango miji kutoka kampuni ya Siteplan ya jijini Dar es Salaam Tanzania. Hapa anafafanua sababu za kutokea kwa hali hii. M, mimi nafikiri sababu kubwa ya kwanza ni ukubwa kwanza wa mvua yenyewe, uh, na hiya hapa ina sababu nyingi nyingi sana za kimazingira au uharibifu wa mazingira global change generally katika climate. Uh, ina ina, ina impacti katika ukubwa wenyewe wa mvua. Kwa sababu kubwa ya kwanza ambayo naweza nikaisema mimi ni ukubwa wenyewe wa mvua, alafu sababu ya pili uh, naweza nikaichukua kama uchakavu wa miundo mbinu. Hayo madaraja yaliyobebwa utakuta ni ya muda mrefu, kwa mfano daraja la Kiruvya nafikiri ni la muda mrefu kidogo toka lijengwe, kwa hiyo inategemeana pia na uchakavu wa, wa, wa, wa, wa miundo mbinu yetu lakini pia uh, awama hii hapa tunaletewa tuna sisi maafisa mipango miji, lakini naweza nikakupa kwa mfano takwimu hizi hapa kwamba asilimia asilimia karibia tisini ya Dar es Salaam michoro ya mipango miji ipo, lakini asilimia zaidi ya sabini na tano ya mji wa Dar es Salaam ni makazi holela. Kwayo ina maana kwamba ile michoro ya mipango miji iliyoandaliwa na wataalamu wa mipango miji haijatekelezwa. Mimi ningetoa rai serikali iipe kipaumbele idara nzima ya ardhi kwenye swala so zima la upimaji na na na, na, na, na uandaaji wa michoro. Lakini je, ni kwa nini hali hii imekuwa ikijitokeza mara kwa mara na changamoto hii kamwe haiwezi kutatulika ya. kwa kwa Dar es Salaam, hili tatizo kwa kweli ni sugu, naweza ukasema, na sio kwamba wataalamu hawawezi kulipatia ufumbuzi. Ufumbuzi unapatikana, lakini nafikiri serikali haijaamua au haijapatia ufumbuzi wa kudumu kabisa kabisa katika suala so zima la mafuriko kwa jiji la Dar es Salaam. Imekuwa ikitembelea iki, zaidi ma, makazi ya mabondeni na nini na nini, lakini nafikiri ukienda ukaspot watu wa jangwani tu lakini hii hii ina channel out, kwa mfano msimbazi unaanzia kisarawe huko unapita wapi wapi huko, kwa hiyo hiyo channel nzima, nafikiri serikali ili kuweza kutoa ufumbuzi wa kudumu ingefuatilia yale maeneo sugu, ingezifuatilia kwa ukaribu zaidi, nafikiri tungepata nani ufumbuzi wa kudumu. Lakini pia, sababu ya pili, masika ya mvua kidogo tu, hata kama sio masika, mvua ikinyesha kidogo, mafuriko. Nafikiri pia hata sisi uh, sisi raia tunachangia, kwa sababu tunakuwa tunaendelea kung'ang'ania. Tumeshaambiwa kwamba haya maeneo ni hatarishi, yana ya, ya shida hii, hii na hii kwa kwa watu, na sio uh, kwa kuambiwa tu na tunaiona, lakini tumekuwa tunaendelea kung'ang'ania kukaa maeneo hayo hapo. Matokeo yake ndo hayo kwamba patikana shida kidogo, tunakuwa direct affected. Pamoja na mambo hayo, ni jukumu la nani sasa kuhakikisha miundombinu inalindwa. Kwa mimi kwa mfano, uh, suala so la la la la, la, la, la kuharibika kwa, kwa nyondo mbinu madaraja pale afsa mipango miji sidhani kama anahusika ana, ana, ana, ana zaidi. Tunaweza tukawauliza tukawaugiza mainjinia wai na nini, miundo miundombinu yetu ina, ina- inaharibika, lakini nafikiri kwa taalam tunaweza tukafanya nini. Mi nashauri kwamba tuwe na routine maintenance ya, ya miundombinu yetu, uboreshaji wa miundombinu mara kwa mara mara kwa mara yani, kwa sababu tunatengeneza vitu lakini tunajua vitu, vitu, vitu affected, na mafuriko na nini. Kaa tunatembelea tunajua status yake, inaweza kumudu matukio makubwa kama haya lakini pia uh, serikali ingezidi kutoa emphasize katika utekelezaji wa michoro ya mipango miji isi, siwe kama document, yaani kwamba wataalamu tunaiandaa alafu inakuwa documented, utekelezaji wake uwe mdogo. Nafikiri itasaidia kwa kiasi kikubwa sana, kwa sababu sisi tuna tunayatenga hayo maeneo, lakini kwa sababu ule mchoro haujatekelezwa utakuta watu wanajenga kwenye kwenye, kwenye mabonde, utakuta watu wanaziba hiyo hizo hizo channel za maji, matokeo yake mvua ikija kunyesha kidogo maji yakifata channel yake, anakuta obstacles, ndo matokeo yake tunapata hayo mafuriko. Kwao mi nashauri serikali iendelee kusimamia uh, suala zima la wa kuwatoa watu mabondeni, watu watolewe mabondeni. Kwao wananchi wakipelekwa kule nje ya um, mji wasione kama wanaonewa, wasione kama wanaonewa, wakubali waende lakini pia wataalamu wa mipango miji, michoro tunayoichora hata kama hatuna ute, u, uwezo wa kuitekeleza, at least hiyo inapatikana katika serikali za mtaa. Tuwape elimu wale viongozi wa serikali za mtaa, wajue kwamba bwana, yani at least akiangalia ya mchoro, anajua kwamba bwana huko, e, huko kwenye eneo la mto, ramani hapa inasema mjenga hapa. Nam, nakushukuru sana ndugu Ramadhani Hasani Mbegele kwa kushiriki nami katika makala ya mazingira leo Dunia Yako Kesho ya hapa Radio France International, na nikutakie siku njema asante, asante. Shukran. Hadi hapa msikilizaji, sina la ziada. Bila shaka makala haya yamekujuza na kukuelimisha pakubwa kuhusiana na sababu za kuharibika kwa miundombinu na mazingira wakati wa mvua, lakini pia umefahamu ni nani mwenye jukumu la kuhakikisha kwamba hali hii haitokei mara kwa mara. Hadi wakati mwingine, ulikuwa nami Sabina Crispin na Bigambo, na kutakia siku njema. Kwa heri. Nam, asante sana Sabina na msikilizaji. Matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili atakuja kwako itakapofika saa mbili na nusu saa za Afrika Mashariki fune mitambo asubuhi hii. Ni Emmanuel Eliazari, msimamizi wa matangazo haya. Ni Emmanuel, Eliazari, musomize, haya, yani Emmanuel Makundi. Mimi ni Victor Buso, asante sana kwa heri kwa muda kutoka hapa Dar es Salaam. ni mwanamuziki Kidum akimshirikisha Don Brite kutoka kule Burundi na kibao abatovi. Wakimaliza hivyo, muda mfupi ujao utakuwa kule jini pari kusikiliza matangazo mengine. Asante sana kwa hiyo kutoka hapa Dar es Salaam.