Afrika Mashariki ni saa moja na nusu Afrika ya Kati ni saa kumi na mbili na nusu Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France International. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Victor Abuso, habari za asubuhi hapo ulipo. Asante sana kwa kuungana nasi siku hii ya Jumanne. Leo ni tarehe kumi mwezi wa Desemba mwaka elfu mbili na kumi na tisa Tumekuandalia habari za dunia, habari za michezo na makala. Kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni muktasari wake. Umoja wa Ulaya waongeza mwaka mmoja wa vikwazo kwa maafisa kumi na wawili waliohudumu wakati wa rais wa zamani wa DRC Joseph Kabila. Visa vya ukiukwaji wa haki za binadamu vivyoongezeka duniani. Na vijana wengi kule nchini Uingereza waonekana kutojihusisha na harakati za kisiasa kuelekea uchaguzi mkuu siku ya Alhamis. Matangazo haya unayapata pia moja kwa moja kupitia ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, lakini pia tovuti yetu RFI Kiswahili.com. Unaweza pia kutuandikia ujumbe mfupi popote pale ulipo, anza na alama kujumlisha 255764015747. Umoja wa Ulaya wa juma hili umeongeza muda wa mwaka mmoja zaidi wa vikwazo dhidi ya maafisa kumi na wawili waliokuwa chini ya utawala walikuwa rais wa DRC Joseph Kabila, huku ikiondoa vikwazo kwa maofisa wawili. Kati yao waliondolewa vikwazo ni pamoja na waziri wa zamani wa habari Lambert Mende na mkuu wa kitengo cha usalama wa taifa Roger Kibelisa. Viongozi hawa waliwekewa vikwazo kwa tuhuma za kuhusika na vitendo vya uvunjifu wa haki za binadamu wakati wa maandamano ya wananchi kudai uchaguzi na mauaji ya mashariki mwa nchi hiyo. Andre Bia Dunia ni mwanarakati hutotoa haki za binadamu, anazungumza nasi akiwa kwenye mji wa Uvira katika jimbo la Kivu Kusini. Wakati wao humu la mbere Mende na Bwana Kibelisa na wengine wengi sana ambao walikuwa nyuma ya Kabila walifanya mambo mengi ili kuchelewesha uchaguzi na kwa ile kuchelewesha uchaguzi wakongomani walianza kuingia ndani ya barabara sote, hata hapa Uvira, kwa kuomba uchaguzi. Na sasa leo wanawaambia iti vikwazo vimeisha. Kwa nini? Ndio maana hapa kweli Umoja wa Ulaya inawezekana ni shirika ambalo liko linashindikiza watu ambao wanafanya maovu kwa Kongo. Hiyo ni kukanyaga kwenye kabisa vicha vya wakongomani ambao walikuwa wanalilia demokrasia. Ni sauti yake Andre Belunia, mwanarakati wa kutetea haki za binadamu anazungumza nasi akiwa kwenye mji wa Vira, jimboni Kivu Kusini. Gavana na, wa kaunti ya Nairobi kule nchini Kenya, Mike Sonko amekanusha madai ya ufisadi anayomkabili. Sonko aliyekamatwa Ijumaa iliyopita alifikishwa mahakamani e, katika mahakama inayoshughulikia maswala ya ufisadi jijini Nairobi na kushtakiwa kwa madai ya kutakatisha fedha, kupokea rushwa na kutumia madaraka yake kwa maslahi binafsi. Anatarajiwa kurejeshwa mahakamani kesho kusikiliza kesi ya kuomba dhamana. Rais Uhuru Kenyatta amekuwa akiapa kwamba serikali yake haitamvumilia yote atakayepatikana akijihusisha na masuala ya ufisadi. Tukisalia huko nchini Kenya, Rais Uhuru Kenyatta amekabidhiwa urais wa Umoja wa Mataifa wa, ma, Mataifa ya Afrika, nchi za Caribbean na Pacific ACP, wakati wa kongamano la tisa la umoja huo uliofanyika jijini Nairobi uh, hapo jana. Rais Kenyatta ameahidi kupambana kupambania usawa wa biashara kati ya umoja huo na umoja wa Ulaya, huku nchi wanachama wakitaka changamoto za ya athari ya mabadiliko ya tabia nchi pia kushughulikiwa. Kutoka Nairobi, mwandishi wetu Carol Korir ametuma ripoti ifuatayo. Rais Huru Kenyatta sasa ni rais mpya wa muungano wa mataifa ya Afrika, nchi za Caribbean na Pacific, ACP, kwa miaka mitatu ijayo. Ameahidi chini ya uongozi wake atahakisha usawa kwenye biashara kati ya mataifa wanachama na umoja wa Uropa. Ninapochukua usukani kama rais wa ACP, na ahidi nitapambania malengo ya umoja huu kipania, kuhakikisha kuwa usawa katika biashara kati ya wanachama na umoja wa Europa. Opportunities, especially in e-commerce and trade. Mataifa wanachama wa ACP mengi yakiwa yanaendelea kukua wametaka suala la mabadiliko ya tabia nchi kukabiliwa kama dharura. Wanasema kiasi kikubwa cha fedha ambazo zingesaidia ukuzi wa uchumi zinaelekezwa kukabili majanga na madhara yake. Yoweri Museveni ni rais wa Uganda. We have had a... Sli diyoa the, na maporomoko ya udongo yes, mafuriko ya mauaua wengi, ila matatizo hayo kutokana na watu kuharibu vyanzo vya maji kuwa hawana pakulima. Hata hivyo najua matatizo mengi yanasababishwa na uroho unaotokana na viwanda hasa is, is, is mataifa yaliyoendelea agriculture hata hivyo, Umoja wa Ulaya imeelekeza lawama kwa mataifa yanayoendelea kustawi. EU kama anavyosema Juta Uliplan, mbunge na kamishna katika umoja huo, anasema kando na mataifa yanayoyalalama kutaka kuhurumiwa na kupewa pole, ni sharti wajitwika jukumu vilevile kukabili swala kuu la mabadiliko ya tabia nchi. Tuwezi tukakaa tu kusubiria majanga kutokea, lazima tuongoze makabiliano dhidi ya mabadiliko ya tabia nchi Vizazi vya kesho kuanzia sasa. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frequency 9665 kilohertz mita bendi 31. Ni saa moja na dakika 36 ukiwa mjini Mombasa nchini Kenya. Dunia hivi leo inaadhimisha siku kima ya kimataifa ya haki za binadamu huku ofisi ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa ikieleza kuguswa na kuendelea kuongezeka kwa vitendo vya ukosefu wa haki za binadamu kwenye mataifa mengi. Hata hivyo, tofauti na maadhimisho ya miaka mingine, mwaka huu maadhimisho haya yanafanyika huku vijana wakitakiwa kuwa mstari wa mbele na kusimamia ama kusimama kidete kutetea haki za binadamu. Watetezi wa haki za binadamu wana mtazamo gani kuhusu siku hii? Andrew Koitio Mtata anazungumza nasi akiwa Nairobi nchini Kenya. Siku za haki za kibinadamu ndio siku muhimu sana kwenye dunia, kwa sababu kitambua kama binadamu na tukashirikiana kama binadamu na ten, na tukatendea wengine vile binadamu anastahili kutendewa, hatutakuwa na madola, hatutakuwa na jamii, hatutakuwa na lolote, kwa sababu binadamu amepewa ku, u, u, uwezo wa kuangamizana na uwezo wa kuwa na uhalifu na kudhulumu wenzao kuliko vile wanyama wametoa hiyo so, siku ya kutambua haki za kibinadamu ni siku muhimu ya watu kuinam, kurudi nyuma na kusema kwamba kweli sisi kama binadamu tupatiane nafasi tuheshimiane na, na tuweze kusaidiana kwenye maisha. Ni mtazamo wake Andrew Kuwetwa Mtata, mwanaharakati wa haki za binadamu, anazungumza na akiwa Nairobi nchini Kenya. Idadi ya watu wanaohitaji chakula cha haraka katika mataifa 16 kutoka eneo la Sahel barani Afrika imeongezeka na kufikia milioni 9.4. Mashirika ya kimataifa yanayoshughulikia maswala ya kibinadamu yanasema miongoni mwa mataifa yaliyoathirika zaidi ni pamoja na Nigeria, Niger na Bukina Faso, na hali hii huenda ikaongezeka na kufikia watu milioni 14.4 ifikapo mwaka 2020. Waziri Mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed vileo atapokea rasmi tuzo ya amani ya Nobel kule mjini Oslo a, ikiwa ni mwezi mmoja tu baada ya kutangazwa kuwa mshindi wa tuzo hiyo kutokana na juhudi zake za kutatua mzozo wa mpaka wa nchi yake na Eritrea. Hata hivyo, wanaharakati wa kimataifa pamoja na wadau wengine wakiwemo baadhi ya wanachama wa kamati ya Nobel uh, ya Norway wametilia shaka kuona tuzo hiyo haitasaidia wala haisaidii kwa vyovyote upatikanaji wa mshikamano kima, mguguru, wa kitaifa, kufuatia mgogoro wa kisiasa unaoshuhudiwa ndani ya nchi hiyo, kama anavyoeleza hapa mmoja wao Rene Lefort. Shida za nchi hii zimeendelea na kila mtu amekuwa akijiswali kuhusu mustakabali wa taifa hili. Nipo eneo la Mikele, ni ngome ya wapinzani wake Ahdi. Watasikia watu wengine wakisema tuzo hiyo ya amani imetengenezwa tu na nchi za magharibi na wa Marekani, ni kama kumsaidia Abi. Tuzo hii ya Nobeli, kusema kweli, haisaidii kwa chochote. Hali ni ngumu nchini. Utakumbuka walisaini mapatano yao na Eritrea mpaka baina ya nchi hizi mbili ukafunguliwa tangu mwezi wa Aprili, mpaka huo umefungwa tena. Kibiashara hakuna lolote, mpaka wa nchi hizi umefungwa tena. Tuzo hiyo inalenga pia kutambua juhudi za waziri mkuu wa bei uh, mwenye umri wa miaka 43 kuleta amani na, na masikilizano nchi Ethiopia uh, na katika kanda yote ya kaskazini mashariki mwa Afrika. Raia Afrika Kusini na mwanaharakati wa muda mrefu ambaye pia alishinda tuzo ya amani ya Nobel amerejea nyumbani baada ya kulazwa hospitalini kwa siku sita. Ofisi yake imesema, Tutu mwenye umri wa miaka themanini na nane alipata maambukizi ambayo alisababisha apeleka hospitalini. Anaendelea kukumbukwa kwa kuongoza maandamano na harakati za kupinga ubaguzi wa rangi katika nchi yake. RFI, Radio France Internationale. Kwingineko duniani wakati huu, uchaguzi mkuu wa Uingereza ukitarajiwa kufanyika siku ya Alhamisi ya wiki hii, vijana nchini humo ambao wanatarajiwa kuwa wapiga kura muhimu kuamua hatima hiyo, bado kundi hilo halijafahamika ikiwa watashiriki kikamilifu. Waziri mkuu Boris Johnson ambaye kura za maoni mpaka sasa zinambeba dhidi ya mpinzani wake Jeremy Corbyn bado hana uhakika kutokana na hivi karibuni idadi kubwa vijana kujihusisha a, na siasa na kuenda Uh, huenda ukabadili upepo wa kisiasa. Wachambuzi wa mambo wanatazama vipi uh, swala hili kuelekea uchaguzi huo siku ya alhamis uh, saku swala la Brexit ambalo linaonekana tendawili Abas uh, mwalimu anaangazia swala hili akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Swala hili lina mambo mawili, kwanza kimkakati, kwa maana ya, ya sera za Uingereza ta kwa sasa kuelekea dunia, kwa majamii ya kimataifa, lakini pia kuelekea Umoja wa Ulaya kwa maana nini, ambacho Uingereza itawaaminisha ita Umoja wa Ulaya katika mazingira yake koyo, ni vipi swala la uhamiaji Uingereza itaitazama, ama vipi swala la usalama wa wa Uingereza wa, wa katika baada ya kujitoa Umoja wa Ulaya, hili la kwanza, lakini la pili ni E, kipindi hiki cha kufanyika uchaguzi wenyewe. Kwa sababu unafanyika uchaguzi katika kipindi ambacho waingereza wengi wanaenda kwenye mapumziko. Je, atawashawishi vipi waingereza waweze kupiga kura katika kipindi hiki ambacho wengi huwa wanahama kutoka uingereza kwenda nchi nyingine? Kwa hiyo haya ni mambo ambayo ambayo nafikiri anajaribu kuwashawishi hasa waingereza wabakie katika kipindi hiki waweze kusikiliza sera zake kuelekea katika mchakato huu. Ni mtazamo wake Abas Mwalimu, mchambuzi wa, mwali wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa wa Dar es Salaam nchini Tanzania. Na sasa ni wakati wa RFM michezo na mwenzangu Ruben Lukumbuka. Asante sana Victor Buso, habari ya asubuhi. Natumai na, na, na, pia msikilizaji, huna neno hapo ulipo. Kamati kuu ya kupambana na dawa za kusisimua misuli WADA imefungia Urusi kwa muda wa miaka minne kutoshiriki michezo yoyote mikubwa ya kimataifa. Msikilizaji, hatua hii inakuja mara baada ya wakala wa kupambana na dawa za kusisimua misuli uh, huko Urusi uh, maarufu kama RUSADA kutajwa kututii na kuziharibu sampuli za wanamichezo wa Urusi ambao wanatuhumiwa kuwa walitumia dawa za kusisimua misuli tangu mwezi Januari mwaka wa elfu mbili na kumi na tisa. Hata hivyo RUSADA imepewa siku ishirini na moja kukata rufaa. Mashabiki wa klabu ya West Ham United hapo jana walitoka uwanjani wakitazama chini baada ya timu yao kuchabangwa na Arsenal mabao matatu kwa moja. Leo hii msikilizaji kutashuhudia michezo kadhaa katika uefa champions league ni ligi eh, kule barani ulaya, ulaya na hmm. ligi ya mabingwa barani ulaya. A, barani ulaya ambapo napoli watacheza na genk salzburg watacheza na liverpool benfica watacheza na zenit mengine mengi zaidi ni katika awamu ya pili msikilizaji Dunia leo inaadhimisha siku ya kimataifa ya haki za binadamu huku ofisi ya haki za binadamu ya Umoja Mataifa ikieleza kuguswa na kuendelea kuongezeka kwa vitendo vya ukiukwaji wa haki za binadamu kwenye mataifa mengi hapa duniani. Mwenzangu Stephen Mumbi amezungumza na Andrew Kutu Mtata, mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu, akizungumza nasi akiwa Nairobi nchini Kenya. Ukiangalia katika nchi nyingi, hata sio sio za Kiafrika, lakini nchi nyingi za kidunia haki za kibinadamu zimeendelea kudhoofika ama kudhorora. Ni wakati umefika kwamba watu warudi kuwa nyuma, waende wasome ile Universal Declaration of Human Rights, waweze kurudi pale penye nchi binadamu waliokuwa baada ya vita ya dunia vya pili, walipoona kweli kwamba kuna umuhimu wa kutambuana kama binadamu ambao wana haki sawa, ambao wanatakana wapatiwe heshima sawa, lakini hiyo imeendelea kudhoofika na madola ya dunia yote imeanza kurudi nyuma. So hiyo siku ni muhimu kwangu, kwa sababu itatukumbusha kwamba inafaa tuweke mbele haki za kibinadamu. Andrew Koito mtata, unaona haki za binadamu zinalindwa na serikali ya nchi za Afrika mashariki kwa wakati huu kwa mtizamo wako? kuna tofauti hapa na pale, nchi zingine ambapo haki zinadhulumiwa zina, kwa njia ya ku- kuonekana, na kuna zingine ambazo zinadhulumiwa kwa jua njia ambayo haionekani, lakini kwa wingi ni kwamba nadhani kwa, kwa madola ya Afrika haijapiga hatua ile ambayo inge, ingesema ingenifurahisha kusema kwamba kwa haki za binadamu zinatiliwa maanani, sababu hizo haki zina ukiangalia kama watoto, haki zao hazitilii maanani Ukiangalia kama kwa mama, ukiangalia eneo nyingi na hata haki zao tu, ukiangalia sasa, ukiangalia kama ufisadi ambao umekita mizizi kwenye madola za Kiafrika, unapata kwamba hiyo ni dhuluma kubwa sana ya haki, haki za kibinadamu kwa sababu na inazuia dola nafasi ya kupatia watu maisha ambayo ingewasaidia kuishi duniani na kwenye kama binadamu. Nadhani nini sasa kifanyike ili haki hizi za msingi kwa binadamu ziweze kuheshimiwa na kulindwa? Ni viongozi wa kiafrika waajibike, viongozi waajibike, sababu ukiangalia madola yote ambayo zimeendelea zimetokana na mwito wa viongozi viongozi. Tusipokuwa na viongozi ambao wanaweza kuwa na mwito mzuri, nji haziwezi kuendelea, na Afrika nadhani challenge kubwa, changamoto ni kwa viongozi waweze kutenda yale ambayo yanastahili kutendeka, ili madola ya kiafrika iwe na nguvu iwe na uwezo wa kutenda vile inavyotakikana, waweze kuwa na sera ambazo zinaweza kuleta rasilimali kuzalisha mali mpya, ziweze kutajirisha watu, kwa sababu pia binadamu, umaskini ni dhuluma kubwa sana, kubidi ya haki za kibinadamu. Tujikite hapo nchini Kenya, unaonaje, serikali na mashirika ya kiraia na wadau wote wanashiriki kikamilifu kulinda haki za binadamu? Kila dalili uh, raia wanajaribu hivi na vile, lakini siwezi kusema kweli serikali inalinda haki za kibinadamu. Vile ninavyoona ni kwamba serikali ingekuwa na nafasi yake, ingependa kuturegesha nyuma kwa siku zile ambapo hata kuinua kidole kilikuwa ni shida. Haki uhuru wa kujieleza, kama hapa Kenya, naweza kusema tuna uhuru wa kujieleza kwa sababu yeye kuona mutu sasa hivi amepelekwa jela kwa ajili ya kujieleza, lakini kuna uhuru nyingi bado hazijapatikana, na kuna uhuru ambazo sio si, za kisiasa, ambazo za kibinadamu. Unaona mashule hayana vifaa, ni vitu kama hizo. So haki za kibinadamu bado hazijatiliwa maanani vile ni mtazamo wake mwanarakati wa kizabinadamu wa mtata akizungumza akiwa Nairobi nchini Kenya. Sasa ni wakati wa makala ya juu, haki zako, na Emmanuel Makundi. Msikilizaji, kupanuka kwa utandawazi, ukuaji wa kasi wa maendeleo ya kiuchumi na kijamii ni vitu ambavyo vimechangia pakubwa kubadilisha mitazamo ya jamii na hasa linapokuja swala la mila na tamaduni potofu ambazo kwa kiasi kikubwa zimekuwa zikimnyima haki mtoto wa kike au wa kiume. Na miaka ya hivi karibuni, nchi nyingi katika ukanda wa Afrika zimefanikiwa pakubwa kujaribu kukomesha na kutokomeza ndoa za utotoni kwenye nchi za Afrika Mashariki. Licha ya kwamba tatizo limepungua kwa kiwango kikubwa, changamoto hii bado imebaki kwenye jamii nyingi, bado zimeendelea kuendekeza mila potofu za kuozesha watoto wakiwa na umri mdogo. Makala ya Jua Haki Zako juma hili inaendelea kuangalia suala hili kwa kina, kwa lengo la kuielimisha jamii na kuihamasisha jamii kupiga vita ndoa za utotoni. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, karibu uandamane nami mwanzo mpaka mwisho wa makala haya. Msikilizaji mwenzangu Steven Mumbi alizungumza na Michael Sungusia. Yeye ni mratibu wa mtandao kutoka meza ya ndoa za utotoni nchini uh, Tanzania, na kwa kuanza hapa, anafafanua kuhusu ndoa za utotoni. na tunapozungumzia ndoa za utotoni tunazungumzia ni ndoa zozote ambazo zinafungwa na watu uh, wakiwa na umri chini ya miaka 18 na zimekuwa ni changamoto na tatizo kubwa katika nchi yetu, na tunavyozungumza sasa hivi kumekuwa kuna takwimu mbalimbali mbali ambazo zinaonyesha ukubwa wa tatizo na athari za tatizo ndoa za utotoni, na kwa mujibu wa tafiti kutoka uh, shirika la UNICEF uh, zinaonyesha za kati ya mwaka 2010 mpaka 17 zimehitaji Tanzania ni nchi ya tatu inayoongoza kwa viwango vya juu vya ndoa vya utotoni katika jumuiya ya Afrika Mashariki. Aa, baada ya Sudani Kusini na Uganda ambayo tunasema kwamba Sudani ya Kusini kiwango cha aa, watoto wanaoolewa katika chini ya umri wa miaka kumi na nane ni asilimia hamsini na mbili, lakini Uganda ni asilimia arobaini na Tanzania ina, ni asilimia thelathini na moja. Na tunapozungumzia Kenya tunazungumzia asilimia ishirini na tatu ya wasichana wanaoozwa au wanaoolewa kabla ya umri wa miaka 18, lakini ni jambo ambalo limekuwa na athari nyingi sana na hata ripoti iliyotolewa na, na, na Benki ya Dunia mwaka 2017 imeonyesha kwamba ni namna gani tunaweza kutu, endapo tukiondekana na ndoa za utotoni mpaka kufikia mwaka 2030, tuna uwezo kuwa tumeokuwa dola bilioni tano kwa kila mwaka. Ni mambo gani yanachangia kukithiri kwa ndoa za utotoni katika tafiti zenu mlizofanya maeneo mbalimbali mbali katika nchi za Afrika Mashariki? Uh, u, u, uh, moja kwa moja tukiangalia tafiti zimefanywa nyingi, lakini uh, kwa mfano utafiti wa kidemografia na afya uh, TDHS elfu mbili na kumi na tano, umasikini umetajwa kwamba ni kisababishi kikubwa kinachopelekea ndoa za utotoni. Mila na desturi wakati mwingine zimekuwa zikiwa ni sababu kubwa sana katika kumlazimisha mtoto wa kike kuolewa, lakini vilevile, kutokuwa masuala ya kukosekana kwa elimu ya afya ya uzazi pia ni changamoto ambayo imekuwa ni sababu nyingine ambayo imekuwa ikipelekea masuala ya ndoa za utotoni, bila kusahau sheria ya ndoa ya mwaka 1971 kifungu cha 13 na 17 ambacho tumekuwa tukikipigia kelele ambacho kimekuwa kikitoa mianya ya mtoto wa kike kuolewa katika umri wa miaka 14 na 15. Kwa hiyo yapo masuala mengi, lakini hayo ni baadhi ya mambo makubwa ambayo yamekuwa yakitajwa nata, na tafiti mbalimbali. Hivi karibuni Mahakama ya Rufaa ilitupilia mbali rufaa ya serikali ambayo ilikuwa ikipinga hukumu iliyotolewa kwamba ndoa sheria ya ndoa mwaka 1971 inakiuka haki za mtoto. Pengine hatua hii ina umuhimu gani katika kupigia chipuo, e, kutokomeza ndoa za utotoni, nyinyi kama mashirika yanayotetea haki za mtoto? Kwanza tu uh, kama binafsi lakini pia kama mratibu, tumekuwa tumetoa tamko kuipongeza uh, uamuzi wa mahakama ya rufaa uh, kwa uamuzi huo, na kama ulivyosema, ni hatua ya msingi sana katika kuendeleza hizi jitihada za kuweza kumkomboa mtoto wa kike. Na nasema hivyo kwa sababu uh, ni jambo la msingi, tunapozungumzia ulinzi wa mtoto na hususani mtoto wa kike, lazima kuwa kuna mifumo imara inayotoa ulinzi na mifumo hiyo imara ni pamoja na kuwa na sheria na sio kuwa na sheria kinzani ambayo inakuwa inamzungumzia mtoto wa kike katika engo tofauti katika pande tofauti. Tunaamini jamii inapo inaposimama na kuwa na mtazamo sahihi na kuelewa athari hizi, tutapata mabadiliko ya kudumu zaidi na ulinzi wa mtoto utaimarika. Mabadiliko ya sheria ni jambo moja. Wazazi walezi, wana jukumu gani sasa? Pas, hakuna haki pasipo wajibu. Wazazi walezi wanatambua, wanapaswa kutambua kwanza kwamba wao, tunapozungumzia swala la ulinzi, ni jukumu lao namba moja na kikubwa. Katika hili ningependa kusisitiza malezi. Uh, jamii ya sasa hivi imebadilika sana. Tunapozungumzia malezi chanya, tunaiona jamii ambayo Uh, haitoi muda wazazi na walezi hawatoi muda wa kukaa na watoto kuzungumza, kuwafundisha masuala ya afya za uzazi, kuzungumza nao kuhusiana na, na mabadiliko ya miili yao, lakini pia hata kuwashauri na kuonea kwamba endapo itatokea kuna uh, ushawishi wowote ambao uh, unaweza ukafanyika ambao unaweza kumwathiri mtoto, basi mzazi kutokana na, na ule umbali anaokuwa nao na kati yake na mtoto wanakosa namna ya kuzungumza. Kwa hiyo wazazi na walezi wanapaswa kutambua kwamba wao wanapaswa kuwa mstari wa mbele katika kutoa ulinzi wa mtoto. Tunapozungumzia jamii, hatuzungumzi kitu ambacho kipo angani, tunazungumzia familia ikiwa kama unit ya kwanza kabisa ambayo mtoto anatokea. Tunapozungumzia serikali, hatuiangalii viongozi wa serikali tu ama tuangalii wabunge peke yake, tunaangalia nini kimeunda jamii? Nini kimeunda serikali? Ni sisi wana jamii, na mtoto ni zao la jamii. Kwa hiyo, jamii lazima itoe ulinzi. Jamii isipotoa ulinzi, hata sheria ziwekwe nyingi namna gani, bado hatutaweza kumaliza matatizo yanayokabili watoto. Na msikilizaji, lakini kama jamii na nchi, wanachama za Afrika Mashariki zinayo nafasi gani katika kufanikisha vita dhidi ya ndoa za utotoni? Lilian Chovenye, yeye anatoka shirika la Right to Play la nchini uh, Tanzania anafafanua swala hili. Nchi za sadik na nchi za Afrika Mashariki pia zinahusika kwenye ku pigana na kutokomeza hizi eh, ndoa za utotoni, na hii sheria kwa sababu imetamkwa, kwa sababu hili ni tamko na tumepewa mwaka mzima, ili hii sheria iweze kuwa imebadilishwa, na hicho kifungu cha kumi na tatu na kumi na saba itabadilisha mawazo ya jamii, na kama m, m, a, mratibu alivyosema ni wa, jamii inatakiwa kufahamu kwamba mtoto wa kike sio chombo cha kupatia familia mapato, lakini mtoto huyu wa kike anajitambua. Kwa hiyo jitihada za makusudi zinafanyika kuweza kumsaidia huyu mtoto wa kike ajitambue yeye kama yeye kwamba mimi ni mtoto wa kike, natakiwa nisome nitambue ndoto zangu. Na watoto wa kiume tunawaambia, mheshimu dada yako, kwa sababu mwisho wa siku ni mama yako. Msimguse huyu mtoto wa kike. Hebu mpe nafasi yake ili na yeye aweze kufanya nini, kuzitambua ndoto zake. Na kuna lile swala kwa sababu tunashirikiana na Wizara ya Elimu pia kwamba watoto wanaanza shule elfu moja wa kike wa elfu moja wa kiume, lakini ikifika la saba wanaohitimu wengi ni wa kiume wa kiume. Kwa hiyo sasa tunaanzia kule mashuleni, ndio maana kwenye mashule tunazo klabu za watoto zinaitwa ulinzi wa mtoto mtoto aanze kujitambua tangu yuko darasa la kwanza, kwamba mimi ni mtoto wa kike, mimi ni mtoto wa kiume, haki zangu za msingi ni nini, na dira yangu ni kuziona ndoto zangu. Kwa hiyo mtoto anakuwa na hiyo, anapewa mazoezi mengi, anafanya michezo mingi, tunampa upeo, tunamexpose, tunampa eh, nafasi ya kuna na watoto wengine kwenye shule zingine wanafanya nini. Kwa hiyo sasa hivi tume, kwa sababu tunashirikiana pia na hiyo wizara ya elimu na mashirika mengine, watoto waone na wenzao wa wanafanya nini na watoto wakiona wanaiga na wanasimamia, na mfano uliotoa pale mbele kwamba hata kule Mara watoto wamefika mahali wanasema hapana, mimi sitaki kuolewa, nataka niwe kama Samia, kwa sababu Samia si makamu wa rais wa wa wa Tanzania. Sini kama mimi na mimi nataka niwe kama asingefika pale kama asingesoma na asinge kama asinge, kwa hiyo na watoto na wao wanazitambua haki zao. Kwa hiyo kimsingi, hatufanyi peke yetu, tunafanya na uh, nchi za Sadik tunafanya na dina nchi za Afrika Mashariki lakini tunafanya na, na, na, na wadau wengine waliopo ili tuweze kuhakikisha kabisa mtoto wa kike anafanya kile kitu ambacho anatakiwa kufanya. Na msikilizaji, na kwa maneno hayo ya Lilian Chiovenye ndiyo ambayo yanatamatisha makala yetu ya Jua Haki Zako kwa juma hili. Shukran kwa mwenzangu Stephen Mumbi ambaye alizungumza na Michael Sungusia, mratibu wa mtandao kutoka meza ya ndoa za utotoni nchini Tanzania, na Lilian Chiovenye kutoka shirika la Right to Play wakiangazia swala la ndoa za utotoni. Bila shaka utakuwa umepata mwanga na kuwaelimisha wengine ambao hawajasikia makala haya kuhusu athari za ndoa za utotoni. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, usikose kuungana nami Kwenye ya makala nyingine juma lijalo. Kwa heri. Asante sana Makundi. Na msikilizaji, ukipata nafasi usikose kuungana nasi tena itakapofika saa mbili na nusu saa za Afrika Mashariki. Fundi mitambo asubuhi ya leo ni Emmanuel Eliazari, uh, msimamizi wa matangazo haya ni Emmanuel Makundi. Mimi ni Victor Buso na kutakia asubuhi njema. Kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam. Mwanamuziki viana buravan kutoka kule Rwanda, kibao kangi ya rangi yakia kutoka hapa arifa ya Kiswahili. Muda mfupi ujao, tutakupeleka kule jili fari kusikiliza matangazo mengine, lakini sikose kuwa pamoja nasi tena itakapofika saa mbili nusu saa za Afrika Mashariki.