afrika mashariki ni saa moja na nusu afrika ya kati ni saa kumi na mbili na nusu hii ni idhaa ya kiswahili ya redio france international tunakutangazia moja kwa moja kutoka dar es salam nchini tanzania habari za asubuhi hapo ulipo asante sana kwa kuungana nasi siku hii ya jumatano leo tarehe 11 mwezi wa desemba mwaka 2019 tumekuandalia habari za dunia habari za michezo na makala kwanza ni habari kuu za dunia huu hapa ni muktasari wake Watu zaidi ya 80 kutoka Rwanda na DRC wakamatwa kwa kuingia nchini Uganda kinyume cha sheria. Waziri Mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed akabidhiwa tuzo ya amani ya Nobel na kamati ya sheria kwenye bunge la Congress nchini Marekani yaweka wazi sababu za kumwondoa madarakani Rais Donald Trump. na bila shaka unatupata pia moja kwa moja kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, lakini pia tovuti yetu RFI Kiswahilicom. Unaweza pia kutuandikia ujumbe mfupi popote pale ulipo, anza na alama kujumlisha 255764015747. Watu zaidi ya 80 wamekamatwa kwa kuingia nchini Uganda kinyume cha sheria, huku raia wengi waliokamatwa wakitokea nchini Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kamanda wa polisi kwenye wilaya ya Kisoro, Kristofa Ruhende, amesema raia hao walivuka mpaka kupitia kaunti ya Nyakabande na wamekuwa wakiishi na kufanya kazi nchini Uganda bila vibali. Kukamatwa kwao kunakuja wakati huo Rwanda ikituhumu Uganda kwa, kwa kukamata raia wake kiholela na kuwatesa, hali ambayo mpaka sasa imesababisha uhusiano baridi baina ya nchi hizo jirani. Francis Wambete ni mchambuzi wa siasa za Uganda na mhadhiri wa chuo kikuu cha Makerere. Anazungumza akiwa jijini Kampala. Niko, nafikiri bado kuna unajua, kwanza uh, uh, serikali ya Rwanda haijakubali wanangi wana wake kuingia Uganda, bado kuna kuna mambo hayo na, ya, ya mpakani huko, na nafikiri kwa hivyo, kwa sababu kuingia, inaonekana wameingia kinyume cha sheria bila stakabali, na hata idadi yenyewe ni kubwa sana. Kwa hivyo nafikiri wamewafanya hivi, mambo ya kiusalama, bado kuna uhasama huo wa watu kuingia nchi bila vibali, na nafikiri kila nchi sasa imekuwa na nguvu sana katika kudhibiti mipaka yao hata iwe Rwanda iwe Congo iwe Uganda. Ni mtazamo wake Francis Ombete, mchambuzi wa siasa za kimataifa na Uganda, anazungumza akiwa jijini Kampala. Maafisa wa usalama nchini Somalia wamewaua magaidi wawili waliokuwa katika kundi la watu wenye silaha waliovamia hoteli ya kifahari iliyokuwa na wanasiasa na viongozi wa kijeshi mjini Mogadishu, uh, huko Somalia. Naibu mkuu wa jeshi la polisi Zakia Hussein amesema baada ya uvamizi huo uliotekelezwa na magaidi wa Alshababu, watu 82 waliokolewa. Hata hivyo haijafahamika iwapo kulikuwa na watu waliojeruhiwa au kuwawa kutokana na makab makali ya risasi ambayo yalisikika. Waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed jana amekabidhiwa tuzo yake ya amani ya Nobel mjini Oslo kule nchini Norway, na akatoa wito umoja na maridhiano, wakati huu machafuko ya kikabila yakishuhudiwa nchini mwake, huku juhudi za kusaka suluhu ya kudumu na Eritrea zikisuasua. Akihutubia wajumbe waliohudhuria sherehe hizo, waziri mkuu Ahmed amesema hakuna suala la sisi wala wao, wao, akisisitiza umuhimu wa jamii kuishi pamoja na majirani kupata, kupatana na, na kuombana msamaha. Peace Amani hard, ni kazi ya upendo yet, kulinda amani ni kazi ngumu, lakini tunapaswa kuienzi na, na kuipalilia. Inataka watu wachache tu kutengeneza vita, lakini inagharimu kijiji na taifa kujenga amani like. Kwangu mimi, kudumisha amani ni kama kupanda miti. Kama ambavyo miti inahitaji maji na udongo mzuri kukua amani inataka uwajibikaji na uvumilivu na nia njema kuivuna na baadaye kupata faida Kamati ya tuzo hiyo ilimpa heshima waziri mkuu Ahmed mwenye umri wa miaka 43 kwa mchango wake aliyotoa kujaribu kupata suluhu na jirani yake Eritrea katika kipindi kifupi tangu aingie madarakani unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekuensi 9665 kilohertz mita bendi 31. Afrika mashariki ni saa moja dakika 34, Afrika kati ni saa 12 na dakika 34. Asante sana kwa kuungana nasi asubuhi hii. Nchini sudani Kusini wakati huu, mamia ya raia wakiwa hawana mahali pa kuishi kumewalazimisha baadhi yao kuamua kuishi katika makaburi yaliyo umbali wa kilomita mbili na mji mkuu Juba. Mwandishi wetu wa maswala Sudan Kusini, James Shimanyula, ametuma ripoti ifuatayo. Wakati watu waliozikwa wakipumzika salama kwenye makaburi yaliyoko mashariki mwa mji wa Juba, Sudani Kusini, mamia ya wasio na makao wamejenga nyumba kwenye makaburi hayo ambako wanaishi. Mmoja wao, Ezra Marial, ameishi kwenye makaburi hayo kabla Sudani Kusini itangazwe kuwa nchi huru mwaka 2011. Now, say here, sasa mimi naishi hapa, hakuna pa kuishi mjini Juba, lakini hapa kwenye makaburi ni mahali kuna nafasi ya kuishi. Sasa mimi na wengine tuna makao. Mtu akifa na kuletwa hapa kuzikwa tunamtambua kama kaka yetu. Rahim Yarman akiongea Kiarabu anasema watoto wake walizaliwa na kukua kwao ni hapo kwenye makaburi. Wanangu watatu wameishi nami hapa kwa miaka mingi. Manyang Chol anasema makaburini ndiyo nyumbani, nimekuwa nikiishi kwa zaidi ya miaka 20. Julius Garang anayeishi mjini Juba kwenye nyumba ya vyumba vitatu anaeleza sababu inayowafanya wasio na makao kuishi makaburini. Watu mjini Juba na sehemu nyingine hawana makao au mahali wanapoweza kuita nyumbani. Hii ndio sababu tunaona kuna unyakuzi wa kimabavu wa mashamba. Kutokana na hayo, watu wengi wanaishi kwenye makaburi ambako wanasema ni nyumbani. Naibu wa waziri wa ujenzi na mipango ya maendeleo Francis Swaka amewaamuru watu wanaoishi kwenye makaburi waondoke haraka iwezekanavyo, kwani serikali ina mipango ya kuleta maendeleo mahali hapo. Ardhi katika sehemu ya makaburi si ya wakosa makao, kwa hiyo kuishi kwa watu hao si halali. Hawawezi kuishi mahali tunazika maiti. James Shimanyula, Nairobi, RFI Kiswahili. Mahakama nchini Algeria imewahukumu waliokuwa mawaziri wakuu wawili Ahmed Ohia na Abdul Malika Selal kati ya miaka kumi na mitano uh, na kumi na miwili jela. Wawili hao wamekuwa wakishtakiwa kwa kuhusika na ufisadi wakati wa rais wa zamani Abdul Aziz Buteflika. Imekuwa mara ya kwanza kwa viongozi wakubwa kama hawa kufunguliwa mashtaka na kufungua jela tangu nchi hiyo ilipopata uhuru mwaka 1962. Mwakilishi mpya wa Umoja wa Ulaya anayehusika na mambo ya nje Joseph Borel amesema uh, ipo haja ya kuzoezisha nchi tano zilizounda ukanda wa Sahel kukabiliana na ugaidi. Uh, Borel ameasema hayo baada ya kukutana na waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa Jean Ive Ledrian jijini Paris, mkutano ambao umekuja siku chache tu baada ya rais wa nchi hiyo Emmanuel Macron uh, kuitisha mkutano maalum na viongozi wa nchi hizo tano za G5 Sahel. Le Sahel doit devenir une de... Ni lazima Sahel iwe moja ya vipaumbele vya hali ya juu vya Umoja wa Ulaya. Ufaransa inafanya kazi kubwa na inatoa gharama ya juu sana kwenye ukanda huo. Umoja wa Ulaya una kazi tatu kwenye ukanda huo wa Sahel, nami nitawasilisha suala hili katika mkutano wa mawaziri wa mambo ya nje kuhusu hilo. Ili kwamba ushirikiano utakuwepo, usaidie nchi ya Ufaransa katika kufanikisha kazi zake kwenye nchi hizo. La la France dans la tache que la sienne dans ces pays. Na katika hatua nyingine, serikali ya Mali imempa saa 24 mkuu wa tume ya umoja wa mataifa nchini humo Minisuma, Christopher Seviona, aondoke nchini humo, kufuatia hatuma kwamba alisema Kidal sio mji wa Mali, kauli ambayo imezua mvutano mkubwa kati ya wanasiasa nchini humo. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto. Na zenye uchunguzi wa kina. Kimataifa. Tahariri, michezo na burudani Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo sikiliza RFI Kiswahili. Na mkuingineko duniani. Kamati ya sheria kwenye bunge la Congress nchini Marekani, ambalo linaongozwa na, na Democrats uh, imetangaza rasmi mashtaka dhidi ya rais Donald Trump, hatua muhimu kuelekea kumng'oa madarakani. Mwenyekiti wa kamati hiyo Jerry uh, Nadler katika shtaka la kwanza amemtuhumu rais Trump kwa matumizi mabaya ya madaraka, na shtaka la pili amemtuhumu kwa, uh, kwa kujaribu kulizuia bunge kufanya kazi yake. The House on the kamati ya sheria inatangaza vifungu viwili vya sheria kumshtaki rais wa Marekani Donald Trump kwa kufanya makosa makubwa. Kifungu cha kwanza ni kwa matumizi mabaya ya afisi, na inapelekea kifungu cha pili kwa kuzuia upatikanaji wa haki. Hata hivyo mchakato huu huenda ukagonga mwamba utakapofika katika bunge la Senate linaloongozwa na, na wabunge wa Republican ambao waziwazi wameonyesha kupinga mchakato mzima. Marekani imetangaza vikwazo kwa mkuu wa jeshi nchini Myanmar kwa makosa ya ukiukaji wa haki za binadamu dhidi ya watu wa jamii ya Rohingya. Hatua hii imechukuliwa na Washington DC siku ambayo kiongozi wa kiraia Ansan Suu Kyi akiwa mahakamani kule Hague uh, kutetea nchi yake dhidi ya mashtaka ya kimbari dhidi ya watu hao na wizara ya ulinzi nchini Marekani imetangaza kusitisha kwa muda mazoezi ya kijeshi kwa wanafunzi wa kijeshi wa Saudi Arabia wanaosoma nchini humo. Hii ni baada ya tukio la wiki iliyopita la mwanajeshi wa Saudi Arabia kumpiga risasi na kuwapiga risasi na kuwaua Marekani watatu katika uwanja wa ndege mjini Florida. <totitikilio> Na mwakati wa RFI michezo na mwenzangu Ruben Lukumbuka, bonjour bonjour monsieur uh, Abuso <laughs> merci. Na mnianze na, na matokeo ya michuano kadhaa katika uh, kukamilisha hatua ya makundi UEFA Champions League. Msikilizaji, hapo jana Liverpool ikikipiga na Salzburg, ilifunga Salzburg mabao mawili kwa sifuri Napoli ikaitandika Genk mabao manne kwa sifuri. Benfica na yenyewe iliifunga Zenit mabao matatu kwa sifuri. Barcelona ikaitandika Internazionale ya Italia huko mabao mawili uh, kwa mmoja. Um, Olympique Lyon ya Ufaransa waikipiga na Arabi Leipzig zilitoka sare ya mabao mawili kwa mawili uh, wakati Chelsea iliifunga Lille mabao mawili kwa mmoja nayo Valencia ikaitandika Ayax mabao uh, bao moja uh, kwa bila. Leo kutashuhudia Shak uh, Donex ikicheza uh, na Atalanta wakati uh, Dinamo Zagreb itakaribisha Manchester City, Paris Saint-Germain watacheza na Galatasaray, wakati Club Brugge ya huko uh, Ubelgiji watacheza na Real Madrid, Bayern Munich watacheza na Tottenham Hotspur, Olympiakos Piraeus watacheza na uh, Svena Zvezda, wakati Atletico Madrid watacheza na Lokomotiv Moscow, Bayer Leverkusen watacheza na Juventus. Msikilizaji, jana nilikujuza kwamba uh, kamati ya kimataifa inayopinga matumizi ya dawa za kusisimua misuli WADA ilifungia Urusi uh, kutoshiriki mashindano ya kimataifa kwa muda wa miaka minne. Sasa rais wa Urusi Vladimir Putin amelaani hatua hiyo na kusema kwamba Wameonewa lakini utakumbuka, wamepewa muda wa siku ishirini na moja ili kuweza kukata rufaa. Nam asante sana mwenzangu, Ruben Likumbuka. Karibu Nam. Jijini Kampala nchini Uganda ni saa moja dakika arobaini na tatu ukiwa kule Goma ni saa kumi na mbili dakika arobaini na tatu. Wanaharakati ma wa kutetea haki za binadamu mashariki mwa DRC wamevitaka vyombo vya sheria kuwachukulia hatua kali maafisa wa polisi waliobainika kuhusika na mauaji ya raia wakati wa maandamano. Mwenzangu Sabina Mpelo amezungumza na Thomada ka mmoja wanachama wa mashirika ya kiraia nchini DRC, kwa sasa anazungumza akiwa jijini Kinshasa. Naam, tuna kumba radhi kwa hitilafu hiyo sauti hiyo bado uh, itakuja kwa muda usiokuwa mrefu uh, lakini unaweza kutuandikia ujumbe wako mfupi popote pale ulipo tuamia, tusikilize ukiwa wapi, anza namba kujumlisha mbili tano tano saba sita nne sufuri moja tano saba nne uh, saba, lakini pia kwenye ukurasa wetu wa uh, Facebook RFI Kiswahili. Matangazo hayo unayapata pia uh, moja kwa moja kupitia ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Asante sana uh, Zube, Zube, Zuberi Magwe, ukiwa Mpanda, Tanzania, unasema ntupata vyema sana asubuhi ya leo. Uh, Abdul Suleiman Semgenyi, ukiwa maeneo ya Kajansi uh, katika barabara ya Ntebe hapo jijini Kampala, asante sana kwa ujumbe wako, tumekupata uh, vyema sana asubuhi ya leo nam Uh, tunaendelea kusubiri sauti ya Tomadaka uh, kuhusu harakati za haki za binadamu kule mashariki mwa DRC na itakapokuwa tayari uh, tutakufahamisha. Tukumbusha tu kwamba uh, baadhi ya taarifa tulizozipa uzito asubuhi hii e, ni pamoja na watu zaidi ya 80 kutoka Rwanda na DRC wamekamatwa kwa kuingia kule nchini Uganda uh, kinyume cha sheria, lakini pia waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed amepewa tuzo ya amani ya Nobel. Bila shaka kwa mengi zaidi, usikose kuwa pamoja nasi. Huyu mtoto aliyefariki hakukuwa pamoja na wale waliokuwa wakiandamana wa mwanafunzi mtoto aliyefariki hakukuwa pamoja na wale waliokuwa wakiandamana. Hapana, yeye alikuwa mwanafunzi akijielekeza shuleni, halafu akapata risasi, ndipo ikaleta hasira mjini. Mjini kote watoto wa masomo waliokuwa wakienda shuleni walikasirika na kufunga miti kwa kupigania huyu mwenzio aliyekuwa amepigwa risasi na huyu mama mwanapolisi. Wananchi wanalalamikia hali ya usalama baada ya kuvamiwa na kuporwa mali zao a, pengine serikali imezidiwa nguvu a, na vikundi vya unyang'anyi usalama mdogo ume, umekuwa tangu uongozi wa Joseph Kabila, na hii inatokana kabisa kabisa na hizi shirika za ujasusi ambazo zinakuwa ndani. Eh, watu wasiojulikana, watu wa ambao hawakufunzwa, watu ambao walikuwa ndani ya vikundi vya majeshi halafu waliingizwa ndani ya polisi, ndani ya majeshi, kufuatana na mikataba iliyosainiwa. Ni watu ambao hawajui eh, labda hata kupiga risasi eh, hawajui eh, mwanapolisi anakuwa eh, na, na, na nini ni eh, nini anaweza akafanya, ni nini hapashi kufanya. Ni tangu hapa Goma. Uh, Butembo Beni ndipo kuna ripotiwa mara kwa mara kufyatuliwa risasi kwa waandamanaji kwa sababu hawa wanapolisi hawakufunzwa lolote jinsi ya kuwakinga nam. Huyo ni Tomadak, mmoja wa wanachama wa mashirika ya kiraia kule mashariki mwa DRC, kwa sasa yuko jijini Kinshasa akizungumzia uh, hatua kuwachukulia hatua kale maafisa wa polisi ambao wamekuwa wakiwashambulia au wa kuwapiga waandamanaji mashariki mwa nchi hiyo. Sasa ni wakati wa makala ya Afrika Mashariki na Julian Rubavu. Karibu mpenzi msikilizaji wa redio France International muda huu ukisikiliza makala ya Afrika Mashariki, ambapo unapata nafasi ya kuhabarika na kuelimika juu ya changamoto zinazomhusu raia wa Afrika Mashariki na ukanda wa maziwa makuu, ili kujitambua na kubadilika kifikira na hatimaye kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako. Msikilizaji, leo tunaangazia juu ya mjadala, ikiwa ni lazima mtu awe na ujuzi kutoka shuleni au chuoni, au sio lazima. Kuangazia hilo, utawasikia baadhi ya raia wa mjini Kayanga wilayani Karagwe pamoja na baadhi ya wanafunzi huko wilayani Ngara mkoani Kagera pia na waziri wa nchi ofisi ya makamu wa rais mazingira na muungano Mheshimiwa George Simba Chawene, wote wakiangazia mjadala huo baina ya elimu na ujuzi. Mimi ni Juliani Rubavu, Radio France International. Waanze kumsikiliza waziri wa Tanzania, Georgi Simba Chawene. ni bahati mbaya sana, pengine tunadhani kuwa na digri nyingi ndiyo kuonekana nchi ya wasomi. Wachina hawa anapomaa na mageuzi yote wanayefanya duniani, utafuta digri pale ni ya kusechi, ni ya kusechi. Digri kumchina haipo. Iye anaambiwa, bwana wee, unataka kazi gani? Mimi kujenga. Anaanza kuijua simenti na kokoto toka mtoto mdogo. Hii yamispecialis kwenye hicho sasa sisi hapa tunataka mtoto ajue kila kitu ndio tunakosa expert. Juzi mlimsikia yule mheshimiwa mbunge aliyesema watoro wengi ndio wenye akili. Unajua hii bwana Kishimba Kishimba, na kule bungeni tumemwita profesa Kishimba, tumemwita profesa Kishimba kwa sababu mimi nilikuwa mwenyekiti wa kamati ya budget, yule jamaa ni mjumbe kwenye ile kamati watakuja makatibu wakuu hawa wote wanakuja pale, watapiga nondo zao pale, yeye yuko kimya. Halafu anakuja anasema, sasa anauliza. Ni very elementary knowledge mzee, mnaanza na mjadala upya. Is critical kwenye kufikiri. Hajamaliza darasa la saba, ni tajiri mkubwa. Hajamaliza darasa la saba. Sio lazima watu wote wewe na madegree. Sio lazima yule mtu ana viwanda mpaka nje ya nchi, yule mtu ana ma supermarket ana investment kubwa. Na sasa tuwasikilize baadhi ya wanafunzi walioko wilayani Ngara magharibi mwa Tanzania wakiangazia ikiwa ni lazima kupata ujuzi shuleni au chuoni au sio lazima. Kwa mimi ninavyoona inahitajika elimu lakini kuna elimu ya darasani na nje ya darasa. Kwa hiyo vyote huwa vinashirikiana, kwa namna hiyo, mtu ukiwa una sehemu moja, huna sehemu nyingine, unakuta ni vigumu sana kufanikiwa. Mtu ukiwa na elimu nje ya darasa afu huna elimu ya darasani, ni vigumu sana kufanikiwa, kwa sababu utakosa skills, utakosa knowledge ya kuendesha kile ambacho ukumepanga. Lakini kama vyote unavyo, elimu ya darasani na nje ya darasa utaweza kutumia ile noe ambayo umepata darasani kuendesha kile ambacho unakifanya nje ya darasa sawa. Lakini hoja ni kwamba, je, kufanikiwa kuna hitaji elimu ya chuo kikuu au elimu ya juu, au sio lazima? Sio lazima, sio, sio, kwa sababu kuna sababu, kuna nyingi. Kwanza mojawapo kwamba kufanikiwa sio lazima ufike elim, elimu ya chuo kikuu. Kwanza ukiangalia wanafunzi wana wanafunzi wengi wanasoma, wana vitu vingi, vingi na unasoma e, ba, e hivyo anakuwa na malengo na, na na kufikia chuo kikuu Sio, sio si, si kigezo. Naam, kuna mwanafunzi mwingine. Wewe kwa nini unasoma? Mimi kwa upande wangu nasoma ili niweze kufanikiwa baadaye. Elimu itakusaidiaje kufanikiwa? Kwa sababu eh, kuna mifano mbalimbali mba inayoonyesha kwamba wapo waliofanikiwa bila kwenda shule. Ndio, hata hao waliofanikiwa wamefanikiwa kwa bahati. Sidhani kama kama kuna aliyekuwa na malengo ya kufanikiwa kwenda shule, na ukikao waliofanikiwa huenda wamefanikiwa kwa bahati au ni urithi. Umetolewa mfano wa Wachina, kwa mfano wa kwamba Wachina wanaoonekana wanajenga barabara au madaraja au nyumba hawana digrii za vyuo vikuu. Wewe una maoni gani, kwamba kwa maisha yako huhitaji kwenda chuo kikuu, au hao wanaoenda chuo kikuu wanapoteza muda wao? Hawapotezi muda wao, lakini kwa upande wa Wachina ni sisi tumewapa, tumewapa hiyo nafasi kwa sababu Watanzania walio ambao wanajenga barabara ambao wajafikia chuo kikuu ni vibarua, lakini waliofikia chuo kikuu ndo walioajiri vibarua. Kwa upande wa Wachina ni sisi tumewaita. Ni sisi tumewaita, sio wenyewe walikuja, ni sisi tumewaita. Kwa kwa hiyo Wachina wametuona wameona tunawahitaji ko, wakatuletea wale ambao sio bora na bora wakabaki nao. Ehe, wewe una mtazamo gani hapo? Uh, hivi utakuja kugundua kwamba aliyesoma wakafika chuo kikuu anakuwa na anakuwa, anakuwa, knowledge na wale vibarua wanakuwa hawana knowledge. Manake pale wanaungana, ambao hawajienda shule na ambao ameenda shule. Kwa hiyo pale yule yule, yule ambao ameenda shule anakuwa kama msimamizi, wale ambao hawajienda shule wanakuwa ndo wanafanya kazi Pre makala ni Afrika Mashariki na tunaangazia juu ya mjadala ikiwa ni lazima kupata ujuzi shuleni au chuoni au sio lazima nchini Tanzania. Mimi ni Julian Rubavu, Radio France International. Na sasa tuwasikilize baadhi ya raia walioko mjini Kayanga uliani Karagwe, Tanzania. Kwa majina naitwa Alimasi, mkazi wapi, mkazi wa Karagwe, kata Chanika, kijiji Runyaga. Ili ufanikio si mpaka umesoma, unaweza kufanikiwa hata kama hujaenda shule kwa sababu moja ama nyingine, mtu unaweza kutafuta mbinu mbadala ya kufanya uishi tofauti na kwenda shule, au labda kuajiriwa na serikali inaweza kufanya uishi. Lakini hiyo ni kwa mtazamo wangu mimi. Walio wengi wana wanamata na kupata elimu kusudi wa hapo mbeleni hiji wasaidie, lakini kuna wengine wanasoma kwa malengo ili wapate ajira wengine tuna tunasoma ili kujua kujua kusoma ili mwisho wa siku labda ukikuta sehemu kume, kumeandikwa kitu fulani ukijue ni nini niz. Lakini sio kwamba tunasoma labda ili tupate ajira ya kulingana na kusoma hmm. Kwa mfano nyie mnaendesha bodaboda hapa hap, au wengine wanatengeneza, ni mafundi wengine wanajenga barabara, unafikira watu lazima waende shule au sio lazima waende shule? Kiujumla sio lazima uende shule ni, ni fani ambayo unaweza kutoka nyumbani ukaenda ukajifunzia bila kwenda shule na ukaishi au ukajua kuendesha wewe unadhani unaendesha bodaboda hapa mjini Kayanga, na kuna wengine ni mafundi hapa, na waona wengine wanajenga barabara, unafikiri hao watu au wewe ni mpaka kwenda shule ujue kuendesha bodaboda au kutengeneza pikipiki piki au kujenga barabara? Hapana, sio mpaka sote tuende shule, labda popote ni kutafuta riziki. Kwa hiyo sio mpaka sote tuende shule labda cha msingi ni mpaka kila mmoja ajifunze kitu chochote cha kumridhia riziki. Lakini tunajua kwamba labda hii ni shafti, tunajua labda hii ni, re, ni, ni rejeta, au tunajua hii ni e exos, hivyo vitu havijuaje bila kwenda shule? <coughs> <coughs> Ah, tunakuwa tunasoma elimu ya kawaida kutoka awali toka mpaka rasaba. Tukimaliza hiyo unaenda unajifunza kulingana kitu ambacho umekizoea hasa kwa mfano, kama kujenga ghorofa, unajua mchanganyo labda, eh, resho iko namna gani, labda uwiano ukoje, kutoka hapa, labda mchanga, sementi, nondo vinakuwaje, hivyo, bila kwenda shule na viweza kweli? Yaani pale ukiingia ukaona wenzako wanavyofanya na wewe unajifunza kulingana na wenzako wanavyofanya na wewe unajifunza uwe unaanza kufanya hiyo kazi. Unajifunzia pale pale site au unaenda shule? Hapo hapo site apo unajifunza na pia wewe unaweza ukajua sio mpaka uende shule. Ukienda pale site unajifunza. Umesema e, unaitwa nani? Magu Lucas. Na mpenzi msikilizaji wa Radio France International makala ya Afrika Mashariki. Hayo ni maoni ya baadhi ya raia walioko mjini Kayanga wilayani Karagwe mkoani Kagera magharibi mwa Tanzania, asanteni sana. Asante, asante sana, sana. Na hadi hapo ndo tamati ya makala ya Afrika Mashariki ambapo tumeangazia juu ya mjadala ikiwa ni lazima kupata ujuzi kutoka shuleni au chuoni au sio lazima huko nchini Tanzania. Hadi Juma lijalo, mimi ni Julian Rubavu, Radio France International gana nasi tena saa mbili na nusu saa za Afrika Mashariki. Fundi mitamba asubuhi hii. Ni Emmanuel Eliazari, msimamizi wa matangazo haya ni Emmanuel Makundi. Mimi ni Victo Abuso, kwa heri kwa muda kutoka hapa Dar es Salaam. Arheri mpenzi, waonaje hali yako? Sabah anuri lazizi, hali yangu kama yako waonaje, wazazi nyumbani utokea Mwanamuziki aslei akimshirikisha nani na kibao subaheri kutoka Tanzania, wakimaliza hivyo. Kutoka hapa RFI Kiswahili, muda mfupi ujao tutaa kupeleka kule jini Paris kusikiliza matangazo mengine. Asante sana, usikose kuwa pamoja nasi tena saa mbili na nusu saa za Afrika wabibi. mashariki Mali. Mali. Mali.