afrika mashariki ni saa moja na nusu afrika ya kati ni saa kumi na mbili na nusu hii ni idhaa ya kiswahili ya redio france international tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini dar es salaam nchini tanzania Victor Abuso, habari za asubuhi hapo ulipo. Asante sana kwa kuungana nasi siku ya Alhamis. Leo ni tarehe 12 mwezi wa Desemba mwaka 2019. Tumekuandalia habari za dunia, habari za michezo na makala. Kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni muktasari wake. Serikali ya Sudan na waasi waanza tena mazungumzo ya amani jijini Juba nchini Sudan Kusini. Wananchi wa Nija wanaomboleza vifo vya wanajeshi zaidi ya 70 walioshambuliwa na magaidi na wananchi wa Uingereza wanapiga kura leo katika uchaguzi mkuu muhimu utakaoamua mstakabali wa nchi hiyo kwenye umoja wa Ulaya. Matangazo hayo unayapata pia kupitia tovuti yetu RFI Kiswahilicom, lakini pia ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Unaweza pia kutuanikia ujumbe mfupi popote pale ulipo, anza na alama kujumlisha 255764015747 Serikali ya Sudan na waasi jana wameanza mazungumzo mapya ya kusaka suluhu ya kudumu, huku pande hizo zikieleza kuwa na matumaini ya kufikia makubaliano ndani ya majuma mawili yajayo. Mazungumzo haya yalianza mwezi Oktoba mwaka huu nchini Sudan Kusini, na yanalenga kumaliza mzozo wa kwenye majimbo ya Darfur, Blue Nile na Kordofan Kusini ambako waasi wamekuwa wakipigana na wanajeshi waliokuwa chini ya utawala wa Rais Omar al Bashir ambaye ameondolewa madarakani. Mazungumzo kadhaa yaliyosimamiwa na Umoja wa Afrika yaligonga mwamba, lakini safari hii kunaonekana kuna, kuna onekana, uh, kwamba kunaweza kukapatikana kwa suluhu kati yao na serikali ya mpito ya Waziri Mkuu Abdallah Hamdok. Wachambuzi wa maswala ya siasa wanatazama vipi mazungumzo haya? Dkt Brian Wanyama ni mhadhiri wa chuo kikuu cha Kibabia, anazungumza akiwa mjini Bungoma nchini Kenya. Ishara ni kuwa pande zote washikadau wote wako tayari kabisa kuweza kufanya kazi kwa pamoja baada ya muda mrefu wa mateso, masikitiko, na vitisho na sintofahamu, sasa wanapata mwafaka mzuri sana wa kuweza kupata nafasi nzuri ya kuweka taifa la Sudani ya Hatum katika mkutada mzuri wa maendeleo na wa amani. Ni tukio ambalo linakabishwa bila shaka na wachanganuzi wa wengi, na utasema kwamba basi wakifanya hivyo taifa la Sudani Hatum itaweza kupata amani. Ni mtazamo wake Dr Brian Wanyama, mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Kibabii. Anazungumza akiwa mjini Bungoma nchini Kenya. Hukumu kuhusu kesi ya ufisadi inayomkabili rais wa zamani wa Sudan Omar Al Bashir itatolewa siku ya Jumamosi. Kesi hiyo imekuwa ikiendelea kuanzia mwezi Agosti baada ya Bashir kushtakiwa kwa kumiliki na kutumia fedha za kigeni kinyume cha sheria. Iwapo atapatikana na kosa, Bashir ambaye aliongoza Sudan kwa miaka 30 kabla ya kuondolewa madarakani mwezi Aprili atafungwa jela kwa zaidi ya miaka kumi. Nchini Burundi miji imeendelea kuchukua hatua za kusitisha shughuli za kibiashara ifikapo usiku, ambapo vilabu vya pombe na hata wafanyabiashara wa rejareja wote wanatakiwa kuzifunga ifikapo saa tatu usiku. Uamuzi wa serikali kuchukua hatua hii haujafurahisha kabisa wananchi, wanaona kwamba ni sawa na makataa ya kutotembea usiku. Mwandishi wetu wa Bujumbura Juvenal Bigirimana ametuma ripoti ifuatayo. Wa kwanza kabisa kuichukua hatua hiyo alikuwa meya wa jiji la Bujumbura tarehe 22 Novemba mwaka huu. Fredi Mbonimpa ameitetea hatua yake ya kuvifunga vilabu vya pombe saa tatu jioni kuwa ya kiuchumi, akidai kwamba raia wakilala mapema watawajibika zaidi kazini. Wafanyabiashara husika wao, hata hivyo, wanalalamika kwamba hatua hii imekuja kuwafilisi na kuyumbisha biashara yao. Mfano kama mimi natumika mbano. wakati alikuwa hajato hiyo hatua, sisi tulikuwa tunachuuza hadi saa sita saba, lakini kwa hiyo ile saa tatu ikifika, unaona kila mmoja na shimama. Yani, wanaikawa na ogopa kama vile nchi haina amani. Kwa kweli ni shida tu, hizo ndizo saa za sisi kupata wateja. Sasa wakisema tufunge, sijui tutaishi vipi? Wakazi wa Bujumbura wao pia hawajafurahia, wanaiona hatua hii kama ya kiusalama, yaani kama marufuku ya kutembea usiku. Hatua hii ya mea inashangaza mno, wakati ambapo watawala kila siku wanaimba kuwa Burundi mna usalama. Je, dalili za usalama ni kumzuia raia starehe? hata hivyo Meya wa jiji la Bujumbura yeye, kauli yake ni tofauti kabisa. Baadhi ya mitandao ya kijamii imetangaza kuwa ni marufuku kutembea usiku, hii si kweli. Tumetaka tu kuwahimiza baadhi ya watu kwenda nyumbani mapema, na hivyo wapate muda wa kazi wa kutosha, baada ya hatua hiyo ya kuvifunga vilabu za pombe jioni mjini Bujumbura. Mikoa na maeneo mengine nao pia wameiga hatua wa hiyo hapo ni kama mji mkuu wa kisiasa wa Gitega pamoja na Muyinga mashariki mwa Burundi. Juvenal Bigirimana, Bujumbura, RFI Kiswahili. RFI Mlima Manga 103.7 FM. Na mkiwa hapo Bujumbura, Burundi ni saa 12 na dakika 35, habari za asubuhi. Asante sana kwa kuhamka nasi asubuhi hii. Nchi ya Somalia imeendelea kushuhudia mashambulizi ya wanamgambo wa Al-Shabab licha ya maeneo mengi ya nchi hiyo kuwa katika hali ya hatari iliyotangazwa na serikali. Juma hili wanamgambo watano wa Al-Shabab waliuawa, wakiwemo raia watatu, wakati walipojaribu kushambulia hoteli moja ya, ya vijana inayo, inayo wakutanisha viongozi wa serikali na wafanya biashara mjini Mogadishu. Wataalam wa maswala ya usalama na siasa wanaona kwamba nchi ya Somalia bado inakosa uthabiti na uwezo wa kukabiliana na nguvu ya wanamgambo hao na kwamba bado kutaendelea kushuhudiwa mashambulizi zaidi. Uh, Mwenda Mbijiwe ni mtaalam wa maswala ya ulinzi na usalama, anazungumza akiwa Nairobi nchini Kenya. Ni jambo la kusikitisha sana kwamba bado ina uwezo wa kutekeleza mashambulizi kwenye mji wa Mogadishu ambao kwa pakubwa pamewekezwa na mataifa yote hasa yale ya AMISOM katika kuhakikisha hakuna Alshababu pale, lakini kuzingatia eh, vile ambavyo kumekuwa hapo awali bado pamekuwepo you know, wa, ma, wa magaidi hao wakifanya mashambulizi mbalimbali mbali. Utakumbuka shambulizi la mwaka wa elfu mbili kumi na saba waliua karibu watu elfu moja na lile bomu lilipuka hapo mjini Mogadishu. Ni mtazamo wake Mwenda Mbijiwe, mtaalam wa maswala ya ulinzi na usalama, anazungumza akiwa Nairobi nchini Kenya. Waziri wa afya nchini Uganda Sara Opendi ametoa wito kwa watu waliotumia mipira ya kondom iliyotiliwa uh, shaka ya Life Guard kati ya mwezi Aprili na Oktoba kwenda kupima afya zao ili kufahamu hali, ya haya, ili kufahamu hali zao. Hatua hii imekuja baada uh, ya wizara ya afya nchini humo mwezi uliopita kupiga marufuku matumizi ya mipira hiyo na kutaka kuondolewa sokoni, baada ya kubainika kwamba sio salama. Mamia ya wapiganaji wa okay, kijihadi wameshambulia kambi ya jeshi la Nijaa uh, katika, uh, katika mpaka wa nchi hiyo na Mali, ambapo wanajeshi sabini na moja wameripotiwa kuuawa. Taarifa ya jeshi la nchi hiyo imethibitisha shambulio la Jumanne ya wiki hii katika mkoa wa Tilaberi ni baya zaidi kutekelezwa kulenga wanajeshi wa Nijaa tangu makundi ya kijihadi yaanze uasi nchini humo mwaka elfu mbili na kumi na tano. Taarifa ya wizara ya ulinzi imesema wanajihadi waliokuwa wamejihami kwa bunduki na maroketi wanakadiriwa kufikia zaidi ya mia moja, na inaelezwa kwamba walioshtukiza wanajeshi hao. Shambulio hili lilajiri huku vikosi vya nchi tano za Sahel vikiendelea kukumbana changamoto za kifedha na uwezo wa kulinda maeneo ya mipaka. Rais wa Bukina Faso Rok Mak Kabore, ambaye nchi yake inashiriki katika operesheni za kijeshi dhidi ya makundi ya kijihadi ametoa wito kwa wananchi wa ukanda huo kuunga mkono uh, kuungana na kuzuia vijana wao kujiunga na makundi ya kijihadi. Jamii zote za Burkina Faso zisikate tamaa na kuacha magaidi kuthubutu kuliharibu taifa letu. Huu ni wito wangu mpya. Nimedhamiria kurejesha mamlaka ya serikali katika kila eneo, serikali ambayo inaimarisha umoja. Ni fursa kwetu kupiga vita kwa nguvu zote ubaguzi wa aina yoyote, uwe wa kijinsia, kikabila, kidini au kikanda. Ni sauti yake Rok Mak Kabore, rais wa Burkina Faso. Mahakama ya kimataifa ya ICC imesema washukiwa wawili wa kundi la wasi la Antibalaka nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati watafunguliwa mashtaka ya uhalifu wa kivita. Wawili hao Patrice Eduard Ngaisona na Alfred Yekatom wanatuhumiwa kupanga na kutekeleza mauaji na vitendo vingine vya ukiukaji wa haki za binadamu dhidi ya uislamu nchini humo kati ya mwaka 2013 hadi 2014 wawili hao tayari wa wanazuiwa katika mahakama ya kimataifa mjini Hague kule nchini uholanzi unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekuensi 9665 kilohertz mita bendi 31 afrika mashariki ni saa 1 dakika 39 Wananchi wa Uingereza leo wanapiga kura katika uchaguzi mkuu wa tatu kufanyika chini ya miaka mitano, uchaguzi ambao unatajwa kuwa ndio utakaotoa hatima nchi hiyo kujitoa kwenye Umoja wa Ulaya. Uchaguzi huu unafuatia ule wa mwaka elfu mbili na kumi na tano, elfu mbili na kumi na saba, ambapo uchaguzi wa safari hii unatarajiwa kuwa na ushindani ukilinganishwa na uh, ule, ule zile zilizopita kutokana na hofu kwamba vyama vi, uh, vidogo huenda vikafanya maajabu. Mchuano mkali unatarajiwa kuwa kati ya waziri mkuu Boris Johnson na mpinzani wake Jeremy Corbyn ambao Uh, kila mmoja anajinasibu ana kukamilisha mchakato wa Brexit. Wachambuzi wa maswala ya siasa wanatazama vipi uchaguzi huu? Haji Kaburu anazungumza nasi akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Kwa kweli uchaguzi huu unafanyika wakati hali ni ngumu sana, kwa sababu wanaounga mkono ni wengi na wanaopinga ni wengi, kwa hiyo hali ni tete sana, imekaa kati kwa kati, sijui, siwezi kutabiri matokeo lakini utabiri utabiri wangu ni kwamba na hali inaweza ikawa ngumu kwa Boris. Ni mtazamo wake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Bunge nchini India limepitisha mswada tata kuhusu uraia unaotoa uraia kwa watu kutoka jamii zenye watu wachache kutoka nchi tatu jirani wanaopata mateso. Hata hivyo, watu hao wasiwe Waislamu, kwa mujibu wa mswada huo. Mataifa yanayolengwa katika mswada huo ni Bangladesh, Afghanistan na Pakistan. Hata hivyo, wakosoaji wa serikali ya India wameshtumu hatua hii wakisema kwamba inawabagua Waislamu. na okatr michezo na mwenzangu Ruben Dukumbuka, karibu. Asante sana Victor Buso. Msikilizaji hujambo hapo ulipo? Michuano ya klabu bingwa barani Ulaya, UEFA Champions League, bado inaendelea kutimua vumbi, ambapo hapo jana Paris Saint Germain ilitandika Galatasarai mabao matano kwa sifuri, Real Madrid ikaifunga Club Brugge mabao matatu kwa moja. Bayern Munich nenyewe kaifunga Tottenham Hotspur mabao matatu kwa moja wakati uh, uh, Juventus uh, ilifunga uh, Bayer Leverkusen mabao mawili kwa sifuri. Atletico Madrid na yenyewe ikaifunga uh, Lokomotiv Moscow mabao mawili kwa sifuri. Uh, Manchester City ilitandika Dynamo Zagreb mabao manne kwa moja. Atalanta ikaifunga Shakhtar Donetsk mm, Donetsk mabao matatu kwa sifuri. Leo Uh, timu uh, klabu Lazio itatupa karata yake mbele ya Rennes ya Ufaransa, wakati Celtic watacheza na CFR Cluj uh, mm, mwendo wa saa 2 na dakika 55 za usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Arsenal watacheza na Standard Liege, wakati Sevilla watakaribishwa na APOEL. Dinamo Kiev watacheza na Lugano. Uh, pia uh, ni inaona mundo umetupa mkono lakini nitakuletea mm, mechi nyingine nyingi, nyingi tu ambayo itapigwa hivi leo. Asante sana mwenzangu Ruben lukumbuka, shukran. Nam kule Juba ni saa moja dakika arobaini na tatu. Serikali ya Sudan na waasi jana wameanza mazungumzo mapya ya kusaka suluhu ya kudumu, huku pande hizo zikieleza kuwa na matumaini ya kufikia makubaliano ndani ya majuma mawili. Mazungumzo hayo yameanza kule jini Juba. Mwenzangu Sabina Mpelo amezungumza na Dr Bran Wanyama, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa mjini Bungoma nchini Kenya. Mazungumzo ya wakati huu yako katika muktadha ambapo watu wamepitia hali tofauti tofauti shida tofauti tofauti, na kwamba sasa wako na mwelekeo mpya, na katika kuwa na mwelekeo mpya na dhana mpya na fikra mpya, bila shaka wako tayari kuweza kuleta amani. Tofauti ya ya, ya mkutano huu na maazimio haya na yale ya kitambo ni kwamba yale ya kitambo kidogo yalikuwa na mshike mshike, yalikuwa na hali ya kuthaminiana upande wa wanajeshi na upande wa raia a, kufanya kazi pamoja. Lakini vile ilivyo, ni kwamba sasa, ikiwa wote vya washikadau wote wanakuja pamoja, basi bila shaka wote wataweza, wamelenga mahali pamoja, na kwa hivyo watafanya kazi pamoja, ili kuweza kuleta amani Sudani ya Hatumu. Nafuri kwamba eh, makundi ambayo yana makundi husika wameona kwamba kuendelea kuwepo na kizungumkuti hiki, tatizo mashindano, mapigano, ugomvi hauna maana. Serikali ya Sudani mara kadhaa imekuwa ikitoa kauli kwamba amani ndio kipaumbele chake, na mara kadhaa vikundi vya waasi a, vimekuwa vikitilia shaka kuingia kwenye mazungumzo. Unadhani nini hasa tatizo? Kidogo, wanajeshi hawaaminiki sana na raia kwa sababu ya historia. Sudan ya Hatumu ni kwamba wanajeshi wameongozi wa serikali hiyo kwa zaidi ya miaka thelathini. Kwa hivyo raia wana wasiwasi, wana wasiwasi kwamba wale viongozi ambao wanachukua usukani pengine wangali na huu uzoefu wa kutumia silaha kutumia umabavu kutumia nguvu ili kutawala usukani ya Hatumu, na ikiwa sasa hali inachimbuka ambapo viongozi hawa ambao ni wa kijeshi wanaingia katika mazungumzo na raia wa kawaida ambao wameshiriki pakubwa katika maandamano ya kuondoa serikali iliyokuwepo, nafikiri hali itakuwa nzuri. Kwa hivyo ha, kilichobaki hapa ni kuaminiana kwamba raia wale wa kawaida, wapiganiaji uhuru walioshiriki katika yale mazungumzo na hata katika ile demonstration, wote wakija pamoja, basi hali ya maendeleo inaweza kupatikana. Unaiona Sudani ikirejea kwenye mstari uh, ulio imara baada ya mazungumzo haya. Changamoto ni nyingi, matatizo yamekuwa mengi. Tulichobaki sasa ni jes, wanajeshi hasa zaidi wanajeshi. Ombi kwa wanajeshi kwamba wanajeshi watawala hawa waheshimu raia wa kawaida, kwa sababu bila raia, wanajeshi hawezi kutawala, na raia nao, wanajeshi vilevile ni raia wa kawaida. Sijui kwa nini, wana familia zao, wana watu wao, lazima waweze kuonyesha hali ya uzalendo ili waweze kufanya kazi kwa karibu kabisa na raia wa kawaida, kwa sababu kilichomtoa Albashir ilikuwa ni nini? Walikuwa ni raia, walipofanya maandamano mazito makubwa ndio walimwondoa Albashir kutoka uongozi. Kwa hivyo wanajeshi wasichukulia raia wa kawaida kimzaha. Naam, ni mtazamo wake Dkt Brian Wanyama, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa mjini Bungoma kule nchini Kenya. Sasa ni wakati wa makala ya Siha Njema na Stephen Mumbi. Jambo msikilizaji, maadhimisho ya siku 16 za kupinga ukatili wa kijinsia dhidi ya wanawake na wasichana zimefikia tamati Disemba 10, duniani kote. Umoja wa Mataifa unasema ukatili sio tu unaathiri mamilioni ya kundi hilo na kukiuka haki zao za kibinadamu, bali pia unaacha jeraha lisilokwisha katika akili na maisha ya wanawake na wasichana duniani. Sasa umoja huo unahimiza nchi zote, mashirika, asasi za kiraia na wadau kuhakikisha wanapambana kwa la njia kutokomeza ukatili huo, kwani ni chini ya asilimia kumi ya wanawake na wasichana wanaoathirika ndio wanaotoa taarifa. Miongoni mwa ukatili huo wa kijinsia ni pamoja na ukeketaji. Msikilizaji, mkoa wa Mara nchini Tanzania ni miongoni mwa mikoa yenye idadi kubwa ya waathirika wa ukeketaji. Shirika la Umoja wa Mataifa linalohusika na idadi ya watu UNFPA sasa limefungua ofisi za kukabiliana na ukatili huo wa kijinsia, ikiwa ni pamoja na ukeketaji kwa wanawake katika wilaya za Serengeti, Bunda na Butiama. Je, ukeketaji una athari gani kwa wanawake hasa wakati wa kujifungua? Haya ni makala ya Siha Njema. Jina langu ni Stephen Mumbe. Karibu msikilizaji. msikilizaji, tuanze kwa kumsikiliza mwanamke aliyekuwa akiwafanyia wasichana ukeketaji maarufu kama ngariba, aliyeachana na kazi hiyo. Mimi kwa majina naitwa Muhabe Marwa, mzaliwa wa Serengeti. Ilikuwa ngariba, baadaye nikaja kupata elimu kutoka kwa dada Robi Samueli, na kweli ni kitu ambacho tulikuwa tukikifanya, ilikuwa ni ni mila na desturi ya Kikurya mababu na mababu na mabibi zetu. Nilipopata hiyo nani elimu, kwa kweli baadaye mii mwenyewe nilisoloneka sana. Tunasononeka sana kupoteza watoto wetu na ndio tunawategemea. Kwa kweli mtoto wa kike anapotahiriwa, anapokeketwa, kutoka damu sana, na anapotoka damu, kupoteza ufahamu. Kwa Kikuria tunaita kiwanyancha. Akianguka, akija kupata ufahamu, unakuta akili zake zimeenda mbali. Kwa kweli mimi ninavyoona, ningefungwa na kuacha familia yangu, ningeenda kwenye mateso. Nilikubaliana na elimu yake kuacha ungariba bila kuweza kupata shida yoyote na na na na na na kuweza kulazimishwa wala kunyanyaswa. Mimi mimi ni mwana Tanzania, nikajisikia niko sawa kuacha kitu nachoambiwa niache, bali tusomeshe watoto sababu hawa watoto tukikeketa wanatoka damu nyingi, baadaye mtoto anapoteza na wili, mtoto anapoteza maisha, ndio mbegu tunaitegemea leo na kesho. Nikaacha, nikarudisha vitu vyangu hapo, nilipokelewa, nilipendeza sana na mimi pia sana pia nilifurahi, na familia yangu pia ilifurahi, ila bali nimete mapengo tu na jamii na marafiki ndugu, ila hiyo hailipi shida. Mimi najiamini sana. Kuteza watoto wetu wanakufa, wanaenda kutupwa porini, fisi zinakula sababu, hiyo mtoto akisha keketwa, basi akifa, hawezi ziko, bali ni kwenda kutupa. Kila kitu achukua meza yadi, wewe iwe hera, iwe kitambaa, iwe kitenge, wa kisi atabebo nacho, ataenda kutupa porini. Panilipo na washauri sana Wakuria, mlichosikia ujumbe kwamba mfunguke, naomba kwamba mkuri ufunguke hapo ulipo popote pale ulipo majumbani, naomba ufunguke, tuache kupoteza watoto hasa hasa hususa ni mtoto wa kike. Mwaka elfu moja mia tisa tisini na nane serikali ya Tanzania ilipitisha sheria iliyofanya ukeketaji kwa wanawake kuwa kosa la jinai. Mkuu wa jeshi la polisi nchini humo Simon Siro anawataka askari kutobweteka, kuchukua hatua ili kutokomeza ukatili wa kijinsia ikiwa ni pamoja na ukeketaji. Kina mama, ni waulize swali moja, wa Bunda, wewe mtoto wako huyu wa kike unampeleka kukeketwa ili nini? Wewe kazi yako kubwa, mwana mama, ni kuhakikisha kwamba unamlea mtoto wako asome shule vizuri, kesho aje akusaidie. Kwa hiyo watoto wa kike ni hazina, tujitahidi kusomesha watoto wa kike, kwamba mnatimiza wajibu wenu. Namuwe wakali sana, mimi mwaka kesho nitapita kuangalia mmefunga wangapi, narudia, nitapita kuangalia hapa mmefunga wangapi. Heshima yako e, polisi ulioko dawati sio kukaa kwenye kiyoyozi na kucheza na kompyuta, kazi yako kubwa ni kufunga hawa ambao wanataka watoto wetu maisha yao. Karibu wanawake milioni mia mbili wamekeketwa duniani kote, huku ikikadiriwa kuwa kufikia mwaka wa elfu mbili na thelathini, milioni sitini na nane ya wasichana watakeketwa iwapo hatua kali hazitachukuliwa. Jacqueline Mahon mwakilishi mkazi wa UNFPA nchini Tanzania anasema ukeketaji unaanzia katika ngazi ya familia, lazima jamii ivunje ukimya. Kuvunja ukimya Funguka. uliazaji wa ukatili wa kijinsia dhidi ya wanawake, wasichana na watoto haukubaliki. Iwapo wewe binafsi, binafsi jamaa yako wa karibu, rafiki au jirani yako anapitia ukatili wa kijinsia kama tulivyoanisha hapo awali, tafadhali toa taarifa kwenye kituo cha watu wa jinsia na watoto ili sheria ifuata mkondo wake. Mtoto wa mwenzio ni yako, mlinde. Mwanamke yeyote ni mama yako, mheshimiwa, mlinde. Msichana yeyote ni sawa na binti yako odara yako, mlinde, mheshimiwe, atimize ndoto zake. Barani Afrika zaidi ya wasichana na wanawake milioni 20 wamekeketwa katika nchi za Misri, Sudan, Guine, Jibuti, Kenya, Yemen na Nigeria, ambapo wakati mwingine suala hili la ukeketaji, msikilizaji, linaendeshwa na wahudumu wa afya. Ukeketaji una athari gani kwa wanawake wakati wa kujifungua? Dakta Siril Masawe, daktari bingwa wa wanawake kutoka Hospitali ya Taifa ya Muhimbili nchini Tanzania. Tegemea, unajua kuna aina nyingi za ukeketaji. Sasa kuna ule ukeketaji ambao wanasaita kama ni grade ya U grade 4 ambapo wanaondoa sehemu kubwa sana. Sasa ile inakuwa ni mikovu mikubwa, kwa hiyo anaweza akachanika wakati anajifungua. Kwa hiyo, anapochanika, anaweza akapoteza damu nyingi, au kwa sababu sasa ni kovu, pia halitanuki vizuri mtoto akatoka kwa namna ambayo ni natural, kwa hiyo pia inaweza ikamchelewesha mtoto lakini kwa hiyo inategemea ni aina gani ya ukeketaji. Kila sehemu wanapokeketa wanafanya, wengine wanafanya ile tu, wanasema tunasema ni mild, tu wanaondoa tu sehemu kidogo, kwa hiyo unakuta haina haiathiri sana wakati wa uzazi. Lakini wale wanaoondoa sehemu kubwa, hapo ndio inaweza ikamwathiri mama akiwa mjamzito na anapojifungua. Hi, ni athari gani sasa za moja kwa moja wakati wa kujifungua zinaweza zikajitokeza, sababu ya hilo kovu linalobakia, linaweza likachanika wakati mama anajifungua. Kwa hiyo akichanika, likichanika, ina maana kwamba anaweza akapoteza damu nyingi na hiyo ni hatari kwa maisha yake. Pengine sasa, nyinyi kama madaktari ambao mnahusika na mambo ya uzazi kwa wanawake, hali kama hii mnapambana mna nayo vipi? Wakati wa kujifungua unaambiwa mwanamke huyu e, amekeketwa, mnachukua tahadhari gani ili kuhakikisha kwamba hapotezi maisha? Yaani kama umeshafahamu kwamba tatizo lipo, kwa hiyo inamaana kwamba hatua ya kwanza ni kumwases kujua kwamba kama amekeketwa, amekeketwa ana kovu la aina gani kwenye hizo sehemu zake ukishaliona kwamba ni ile kovu kubwa, basi unakuwa unajiandaa kwamba huyu anahitaji msaada fulani, wakati wa anajifungua wa ili chanike unamsaidia ili asihanikinamayake ili, ili akichanika ndio anapoteza damu nyingi, au pia kwamba lile kovu linaweza likamchelewesha mtoto. Hiyo kwa mtu ambaye anafahamu ukunga, yani ana, hiyo ni kwa mama ya namna hiyo, hakuna tatizo, anaweza akamsaidia akajifungua vizuri. Kwa sasa kesi kama hizi bado zinajitokeza, basi unajua kwamba, uh, haya mambo ya ni inategemea mtu yuko sehemu gani. Kwa mfano kwa hapa Tanzania, sio kila mahali wamefanya wanafanya ukeketaji. Kwa hiyo kama unafanya kazi sehemu a huko Singida, Msoma utakutana na hizo kesi, kwa sababu kule tatizo ni, ni, ni kitu ambacho wamezoea kufanya siku nyingi. Sasa hivi kwa sababu ya elimu mm, hiyo eh, tabia inaanza kupungua pungua, lakini kama unafanya kazi mjini kama mimi hapa yani, tatizo utaliona mara moja, kwa sababu wengi walio hapa mjini hawafanyi ukeketaji na elimu imesambaa sana. Sasa hivi kuna vikundi mbalimbali vina disha jamii kwa ujumla ili kuachana na hiyo mila ambayo ambayo ni potovu na inamuumiza mwanamke. Msikilizaji, ndiyo nafikia tamati ya makala haya ya siha njema. Jina langu ni Stephen Mumbi. Shukrani kwa wote waliofanikisha makala haya, ikiwa ni pamoja na Dkta Siril Masawe kutoka hospitali ya taifa ya Muhimbili. Jina langu ni Stephen Mumbi. Juma lijalo ni makala nyingine. Kwa heri. Nam, asante sana Stephen Mumbi. Na msikilizaji, usikose kuwa pamoja nasi tena saa mbili na nusu saa za Afrika Mashariki. Furi mitambo asubuhi hii ni Emanuel Eliazari, msimamizi wa matangazo haya ni Emmanuel Makundi. Mimi ni Victor Buso, kwa heri kwa muda kutoka hapa Dar es Salaam. <tune> Black Diamond na kibao Imbahoni tutakuletea kutoka embahoni. Hapa RFI Kiswahili, muda mfupi ujao tutakupeleka kule jijini Paris nchini Ufaransa kusikiliza matangazo mengine. Asante sana, usikose kuwa pamoja nasi tena saa mbili na nusu saa za Afrika Mashariki.