Amani ya Mungu iwe pamoja nawe popote pale ulipo. Asubuhi hii imetimia saa moja na nusu majira Afrika Mashariki, Afrika ya Kati ni saa kumi na mbili na nusu. Na hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Ali Bilali, karibu katika matangazo ya asubuhi, awamu ya kwanza. Miongoni mwa yale ambayo tumekuandalia ni pamoja na wanasiasa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hususan wale wa upinzani waikosoa hotuba ya rais wa nchi hiyo Felix Tshisekedi Chilombo. Na wajumbe wa serikali za Rwanda na Uganda wamekutana jana hapo Kampala, kujadili kuhusu mustakabal wa utekelezaji wa mkataba wa Luanda uliofikiwa ili kufikia kutatua mzozo uliopo baina ya mataifa hayo mawili jirani. Na Baraza la Wawakilishi nchini Marekani limehalalisha uh, upigaji kura baada ya kukubali mashtaka mawili ya vifungo dhidi ya Rais Donald Trump. Kuna hayo bila shaka na mengine mengi. Karibu. Habari kamili, msikilizaji, kumbuka matangazo haya unaweza kuyapata pia kupitia kwenye tovuti yetu ya www.rfkiswahili.com. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo Felix Chisekedi Chilombo hapo jana amelihutubia baraza la mseto, bunge na Senate, ikiwa ni mara ya kwanza tangu kuchaguliwa kwake kuwa rais, huku akitetea matokeo chanya ya serikali yake na akithibitisha kuendelea kutekeleza ahadi yake ya kurejesha amani mashariki mwa nchi hiyo. Chisekedi ametoa wito wa muungano akibaini kwamba ujuo wake kwenye utawala sio ushindi wa kambi moja dhidi ya kambi nyingine, huku akipongeza muungano na mafanikio yaliyopo baina ya kundi lake na lile la rais wa zamani wa nchi hiyo Joseph Kabila. Felix Chisekedi amependekeza marekebisho kadhaa ya katiba ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo ikiwa ni pamoja na uwepo wa duru mbili za uchaguzi na ambapo upinzani umekuwa ukidai mara kadhaa. Nimewaalika viongozi wa sekta na taasisi mbalimbali kutoka majimbo, ikiwa ni ngazi ya ubunge na maseneta, ili kuheshimu sheria za nchi na wanapaswa kuondokana na vitendo vyote ambavyo vimesababisha majimbo kutoendelea. Tunastahili kurudisha uchaguzi wa urais kuwanyiwa kwa, kwa awamu mbili, ili yule ambaye atakuwa amechaguliwa apate kuongoza nchi like kwa uhuru na mawazo ambayo atakuwa ameyatoa ya kubadilike kwa raia. Muda tu baada ya hotuba hiyo, viongozi kadhaa wa kisiasa nchini DRC wamekosoa hotuba hiyo, na ambapo mratibu wa shughuli za upinzani kwenye muungano wa Lamuka, Adolf Muzito, amesema hotuba ya Rais Felix Tshisekedi imejawa na ahadi chungu nzima wakati ambapo tayari amekwisha fanya mwaka mmoja kwenye mad madaraka na alitarajia kuwa hotuba hiyo ingelikuja kuonyesha kile ambacho tayari amekitekeleza tangu pale alipokabidhiwa madaraka. Viongozi wa Rwanda na Uganda wamekutana hapo jana jijini Kampala katika mkutano wa siku moja kuzungumzia kuhusu mustakabali wa kutekeleza makubaliano ya kumaliza mvutano uliokuwepo baina ya mataifa hayo mawili jirani uliofikiwa jijini Luanda nchini Angola hivi karibuni. Ujumbe wa Rwanda uliongozwa na waziri anayehusika na maswala ya jumuiya ya Afrika Mashariki, Olivier Nduhungirehe, wakijumuishwa pia mawaziri Johnson Businge, waziri wa sheria, Profesa Anastas Shaka, waziri wa serikali za mitaa, na Patrick Nyamvumba, waziri wa usalama wa ndani. Wengine kwenye ujumbe huo walikuwa ni katibu mkuu wa ushauri wa kitaifa na usalama, Joseph Zabamwita, kamishina mkuu wa Rwanda Uh, kwenda Uganda Frank Mugambage na Diane Gite Gitera mkurugenzi mkuu anayesimamia masuala Afrika, ya Afrika katika Wizara ya Mambo ya Nje. Kanisa moja katika mji mkuu wa Kenya Nairobi limewaonya washirika wake dhidi ya kuvaa mavazi yasiyofaa kanisani. Kanisa Katoliki la Mtakatifu Peter Claver katikati mwa jiji la Nairobi limepachika notisi kwenye mal kwenye malango yake ya kuingia kanisani na picha za aina kumi za nguo ambazo hazipaswi kuvaliwa na waumini kanisani. Radio France Internationale, saa moja dakika 35, majira ya Afrika Mashariki. Ripoti ya Umoja wa Mataifa yenye kurasa 40 imebaini kuwa kumekuwa na ukiukwaji mkubwa wa vikwazo vya silaha nchini Libya, hali ambayo imeendelea kuhatarisha usalama zaidi. Ripoti hiyo imesema meli ya wanamaji ya Ilan iliyosajiliwa na kuandikwa kuwan, kama ya kampuni ya Canada kuajiri wapiganaji kutoka Sudan kwa ajili ya kwenda kupigana nchini Libya ni miongoni mwa vithibitisho tosha kuwa vikwazo hivyo vimekuwa vikikiukwa, kwa mujibu wa ripoti ya gazeti la Herald linalomilikiwa na serikali nchini Zimbabwe. Mke wa rais wa nchi hiyo, Auxilia Mnangangwa amewataka wazalishaji na wauzaji kupunguza bei ya chakula na bidhaa za msingi. Uh, Mnangangwa ameripotiwa wahimizo wa wafanyabiashara kuzingatia shida za kipato cha chini. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, Tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Nam, na huko nchini Marekani, Baraza la wakilishi nchini humo limehalalisha upigaji kura ya kihistoria kumshutumu Rais Donald Trump ambapo Uh, tume ya mahakama imehalalisha vifungu viwili vya mashtaka . Upigaji kura wa tume hiyo ulipangwa kufanyika Alhamis Desemba 12, lakini wajumbe wa Demokrat na Republican walivutana hadi jioni. Wafuasi wa Donald Trump waliendelea kumzuia kufanyika marekebisho, na baada ya masaa kumi na nne ya mjadala, uchaguzi huo uliahirishwa na Marekani imesema hapo jana kwamba ipo tayari kutafuta makubaliano ya ubadilishanaji wa biashara huria na Uingereza muda tu itapokuwa imeondoka kwenye Umoja wa Ulaya, baada ya kupatikana kwa ushindi wa Waziri Mkuu Boris Johnson katika uchaguzi wa hivi majuzi. Saa moja dakika tunaelekea 38, Afrika Mashariki. Ni mpishe mwenzangu Stephen Mumbi na makala ya nyumba sanaa. Nakusalimu msikilizaji, karibu katika makala ya nyumba ya sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili. Mweji wako ni mimi Steven Mumbi, mweji wako ni Steven Mumbi Jumamu... Ujambo msikilizaji, na karibu. Jumamosi ya juma lililopita, vijana kumi na sita kutoka mataifa ya Madagaskar, Msumbiji, Jibuti, Komoro na wenyeji Tanzania, pamoja na vijana kutoka jimbo la Mayote walikutana jijini Dar es Salaam kushindana kugani mashairi kwa Kifaransa na kwa Kiswahili. Ushairi una umuhimu gani katika kazi za sanaa? Msikilizaji, jina langu ni Steven Mumbi na haya ni makala ya Nyumba ya Sanaa. Karibu. Msikilizaji, hilo ni shairi kwa lugha ya Kifaransa. Kushindanisha washairi chipukizi kuna umuhimu gani? Nimezungumza na Richard Mabala, mwandishi wa vitabu wa siku nyingi kutoka nchini Tanzania. Uh, kwa kweli fasihi kama hii ukiangalia ni kwa ajili ya vijana, kwamba inaunganisha. Ukichukua huli wimbo wa mwisho ilikuwa nasisitiza umoja, umoja unajenga matumaini, u, urafiki unajenga matumaini, na ni matumaini ya vijana katika kupata maisha bora zaidi wanapokaa na kubadilishana mawazo na kujaribu kufanya kitu cha ubunifu kwa pamoja. Mi nadhani Uh, inaongeza vipaji vyao inajaribu ku-, kuvunja mipaka ambayo inatutenganisha, inavunja ina lugha zinazotutenganisha. Tumekaa pale watu hawajui Kifaransa, lakini tumeelewa wanachofanya eh? Na wale wameeleza zile like sehemu za Kiswahili vilevile. Kwa hiyo fasihi uh, ina, inabomoa mipaka fasihi, kwa sababu inaongea kwa, kwa moyo wa mtu aongee ulimi unaongea moyo. Kwa hiyo fasihi ina, ina uwezo wa kujenga umoja, wa kuleta matumaini na kuhakikisha kwamba kizazi kipya, kizazi kijacho ndio kinapata nafasi yake. Sisi wazee tulipewa nafasi yetu huko nyuma, sasa ni wakati wa vijana. Hii mishumaa ilikuwa ya vijana, matumaini ya vijana. Kwa hiyo mi nadhani ni kitu kama hiki, hata kama ni kidogo, inajenga vitu vingi sana. Uh, nilikuwa na jadiliana na, na mama Demeri, kuna kuna mashindano tuliofanya zamani sana, mtandao wa jinsia. Tukiangalia wale washindi, siseme ni wakina nani, tuangalia wale washindi ni watu ambao ni wakubwa siku hizi, lakini sisi hii ilikuwa ka, ka shindano kadogo, na hakika kabisa kwamba lili shindano liliwasaidia kufika hapa ambapo wamefika kwa sasa. um, Uh, rais mstaafu Mheshimiwa Mkapa, kuna shairi lake katika kitabu cha Origin East Africa aliandika akiwa akiwa Makerere. Kwa hiyo utaona kwamba watu wengi sana wana ubunifu sana wakati ya ujana wao na ni muhimu sana kukuza huu ubunifu kwa faida yao, na kwa faida ya, ya, ya nchi zetu na kwa faida ya Afrika kwa pamoja. Kizazi chenu kinaondoka sasa, nyinyi mmekuwa ni watunzi na watunzi wa vitabu na washairi, ukizungumza kina Shaban Robert na wengine, kizazi cha sasa hivi kinakosa nini? Tunaona watunzi na washairi hawapo tena. Oho, wapo sana <laughs> wapo na mi naona kuna kizazi kipya kinajitokeza sana. Tatizo ni kwamba hawapewi nafasi. Eh, mingi mingipenza sana muende mka, mka, mka hoji vijana pale. kuna kuna mwandishi Lubacha yuko pale, ameandika riwaya nzuri sana. Kuna kundi la la vijana wameungana katika Waridi, umoja waandishi wa riwaya. Na wametoa riwaya nyingi sana, wanasaidiana, wanajengana eh, wanapeana utalam kwa hiyo wapo, lakini mi nadhani tatizo sio vijana, na tatizo ni jamii, wasomaji, vyombo uh, uh, vya habari. Kuna, kuna vipindi vingapi kuhusu sanaa na hasa sanaa ya uandishi? kuna uhakiki wapi wa vitabu vipya? Wapi vitabu vipya vinatangazwa? Havitangazwi. Kwa hiyo vijana wanajitahidi wenyewe kwa wenyewe, zinasambaa wenyewe kwa wenyewe, zinasamba, wenyewe kwa wenyewe, na watu wachache tunaanza tunajitahidi kuitangaza. Upande wa usomaji vilevile, shida yangu ni elimu. Ukitaka watu wawe na utamaduni wa kusoma, lazima upewe vitabu vya kuvutia tangu wakiwa wadogo sana. Kama pewe vitabu hadithi ambazo zinachosha, hawatakuwa wasomaji. Je, vitabu vyetu vya kiada vinavutia? Ukitaka wasomaji wavutie, ili wavutie, waite vijana ambao wanajua kuandika vizuri na hata wazee ambao hatuja kongoroka kabisa, tuite <laughs> na sisi ndio tupate vitabu, na mimi ndio tutajenga utamaduni wa kusoma. Mwisho kabisa tumeona pale vijana waki, mashaw, ni washairi lakini wana, wanaigiza mm -hmm. Sanaa ya ushairi ina mchango gani katika kukuza sanaa nyingine, mfano kama uigizaji? Sanaa ya ushairi inaweza kaangia katika fani zote za fani zote. Tamthilia wanatumia sana nyimbo, nyimbo zenyewe ni, ni, ni ushairi. Ukiangalia hata kwenye vitabu vyangu kwa mfano How the bus Driver, kuna nyimbo, nyimbo ushairi, kwa sababu ina Ina, inaweka lugha kwa namna fulani, ina uwezo wa kugonga zaidi, mara nyingi, kama kama imeandikwe vizuri. Kwa hiyo mimi nadhani ushairi uh, inawafunza vijana vile vile jinsi ya kutumia lugha vizuri na inabeba ujumbe mzito sana, kwa sababu unatumia maneno machache, kwa yale maneno wanayachagua kwa kwa kwa uangalifu mkubwa. Mwisho kabisa unawaambiaje sasa vijana ambao wanajikita kwenye sanaa hii ya utunzi wa vitabu na ushairi? Msikate tamaa, mpate mfano wa hao ambao wanajitahidi. Sasa muungane, mtetee haki zenu, muongee na vyombo vya habari. Vyombo vya habari navyo sasa vianze kutambua kwamba pamoja na kuongelea michezo, kuongelea hotuba za wanasiasa kila siku, hotuba za kila siku, kwa nini msiongelee vitabu vipya kuhakiki uh, vitabu vipya uh, kuhakiki movie mpya uh, sio tu kusema movie imetoka, movie nzuri sana. Ilikuwa na kasoro gani? Ilikuwa na uzuri gani? Na kujenga hiyo tasnia kwa uhakiki mzuri katika vyombo vyote. Na lakini vijana waendelee na, na wendele, wajengane, watutafuti sisi wazee, kama naona sisi tunafaa. Umetuzidi lakini na na nadhani na, na, na, na, na, tunahitaji kusana kujenga umoja waandishi. Sasa ushairi huchipuka palipo na utamaduni wa kusoma vitabu vya aina mbalimbali, vile vitabu vya riwaya ama tamthilia ama vitabu vya ushairi. Taasisi ya usomaji na maendeleo ya Soma ni taasisi inayoshughulisha na usomaji wa vitabu nchini Tanzania. Je, kuna mwamko wa vijana kusoma vitabu katika karne ya sasa? Jina langu ni Demere Kitunga, ni mwenyekiti na mtendaji mm, mkuu wa taasisi ya usomaji na maendeleo ya Soma. E, hili tamasha ni mwendelezo tu wa shughuli ambazo ndio dhima ya taasisi hii. Taasisi hii dhima yake ni ku uhimiza usomaji na na uandishi au tuseme usimulizi kwa maana ya sanaa ya kubuni maandishi hmm. ya kubuni hasa, kwa sababu simulizi ni sehemu kama asilimia 80 ya maisha ya binadamu, tunasimulia japo hatujitambui hatu kwamba hiyo ndio shughuli tunayofanya kila wakati na vile vile u, uandishi hususan ndio shughuli yoyo moja iliyobuniwa na binadamu ambayo iliweza kubadili ubongo wake ukawa tofauti na binadamu. Lakini kwa hapa kwetu Tanzania, uandishi na usomaji wa hadithi za kubuni ni kitu, ni kitu adimu kidogo kwa Watanzania wa wengi, kwa sababu mfumo wetu wa elimu hautupi fursa ya kufanya shughuli nje ya ya matini ya mtihani. Kwa sababu hiyo, watu wengi wanamaliza masomo yao wakidhani kwamba elimu ni kitu cha muda kinachoisha wakati unapohitimu. Kumbe kwa kusoma maandishi na kubuni vitu anuwai, kwanza unajenga stadi za, ku, za kusoma bila, bila usongo unasoma ukifurahia, unafurahia mawasiliano, unajenga unafura, una, una kujiamini, unajenga uwezo wa kujieleza. Kwa hiyo tulitaka kuziba hilo pengo kwa kuhimiza hasa usomaji na ubunifu kwa maana ya burudani na kwa maana ya uh, nyenzo ya utamaduni na nyenzo ya maarifa. Kwa hiyo tunaendesha shindano mashindano kadhaa humu ya ya uandishi. Vilevile tuna shindano la andika na soma kwa ajili ya shule za sekondari kwa ajili ya Kiswahili. Na kutokana na dhima hiyo, wenzetu wa kutoka mayote ambao nao wanaendesha shindano kama hili walipotaka kujitanua na kuona washirika katika nchi mbalimbali, kwa hapa Tanzania, waliona sisi ndio taasisi mwafaka wako washirika wake, na kwa hiyo mwaka huu ni mwanzo wa shindano hili la En Franco Jean kufanyika katika nchi ya Tanzania na kwa sababu ya dhima yetu na hasa kwa dhima ya lugha yetu ya adhimu ya Kiswahili, kuanzia mwaka huu na mwaka ujao tamasha hili litakuwa halishughulikii tu na lugha ya Kifaransa. katika siku za usoni washiriki watashindana kuta, kwa kuongeza kategori ya Kiswahili na mwakani, shindano hili litaenda Kenya, kwa hiyo litajumuisha watu wanaoongea Kiswahili wengi zaidi ya Watanzania. usomaji unaporomoka kila kukicha. Wewe umefanikiwa kiasi gani kuwafikia vijana, hasa kwenye vitabu vya ziada? Yasemekana usomaji unaporomoka kila kukicha, lakini mimi nadhani usomaji unaongezeka kila kukicha, isipokuwa ni nini watu wanasoma kila siku kijana atasoma message na kutuma message. Huo ni uandishi pia nusumaji. Na usomaji nadhani, tatizo letu kubwa wa Tanzania tunapenda ku kutaja kusema maneno makubwa ambayo hatujafanyia utafiti. Kwa hiyo mimi siwezi nikakwambia kwamba tunasoma kiasi gani au tuso, hatusomi kiasi gani mpaka nitakapopata takwimu ya watu wanaosoma au wasiosoma. Kwa hakika katika takwimu za, za uwezo ilionyesha kwamba kuna kaya nyingi ambazo hazina matini ya kusoma ya aina yoyote iwayo, na sisi pia katika ushiriki wetu na, na shule hasa katika shughuli tunazofanya za kuhimiza klabu za usomaji na, na maktaba za shule pamoja na shindano la, la usomaji, tuligundua kwa pia katika mashule mengi hakuna matini ya, ya kujisomea isipokuwa yale ya darasani. Kwa hiyo ninaweza nikasema labda ni kweli hakuna usomaji ya kutosha, lakini katika mahali popote pale ambapo tumefanikiwa kufikisha matini ya kusoma popote pale kwenye vijana au hata watu wakubwa, vitabu vinagombaniwa. Kwa hiyo si kwa sababu ya kutokuwa na ari ya usomaji, lakini kwa kutokuwa na mta, mtandao wa kutosha wala utashi wa kisiasa wa kuhimiza maktaba za umma na maktaba za shule na maktaba za jamii. Hizo zingekuwepo na uhakika kabisa, watanzania ni wasomaji, kwa sababu watanzania wanapenda na wana utamaduni uliojikita wa simulizi na simulizi za mdomo. Ukishaweza kusoma na kuandika, kama zinakuvutia hata zile zilizoandikwa zitakuvutia vilevile. Msikilizaji, kama ndio kwanza unajiunga nasi, unategea sikio RFI Kiswahili, na haya ni makala ya Nyumba ya Sanaa. Jina langu ni Steven Mumbi. Tunaangazia umuhimu wa ushairi na namna vijana chipukizi wanavyoweza kujikita katika sanaa hii. Na nimehudhuria mashindano ya ushairi vijana 16 wakichuana kutoka mataifa ya Madagaskar, Msumbiji, Jibuti, Komoro na wenyeji Tanzania pamoja na vijana wengine kutoka katika jimbo la Mayotte pamoja na nchi ya Komoro waliweka kambi jijini Dar es Salaam. Vijana walioshiriki shindano hilo wanazungumziaje kazi hii ya sanaa ya ushairi? Nimezungumza na vijana kutoka nchini Tanzania, wakielezea namna walivyoingia katika usheri na umuhimu wa lugha ya Kifaransa. Kwa majina anaitwa Navet Felix, ni Mtanzania na mwanafunzi wa kidato cha wa mwaka wa kwanza kutoka chuo kikuu cha Dar es Salaam. Nachukua kozi ya ualimu ambapo nasomea Kiswahili na Kifaransa. Kwa kweli, mimi katika kujifunza mashairi nilidhi, yaani nilikuwa tamani tu sana kuanza kuandishi. Kwa hiyo nilianza taratibu kuandika hivi kidogo kidogo mpaka hatimaye nikafikia malengo yangu, lakini mpaka hapa sasa nipo bado sijafikia malengo yangu zaidi, ila nahitaji msaada kutoka kwa watu mbalimbali ili niweze kuendelea zaidi. Hebu tupe shairi lako kidogo kwa ufupi tu, beti mbili tatu. Safari tumeianza kuyajenga maisha, sasa ni mwaka wa kwanza akili kuboresha, na tutakuwa wa kwanza kifansa kuendeleza, kwa pamoja tuungane, kifansa kisonge mbele. Kipi kilikusukuma sasa kuanza kufanya ushairi na mazingira yenyewe ya kujifunza kufanya ushairi yalikuwaje? Kilichonisukuma kufanya u, uandishi wa mashairi ni kwa naona kwa waandishi mbalimbali kutoka nchi mbalimbali, wengine kutoka hapa Tanzania nilikuwa una na unavyoandika mashairi mpaka mimi kwa tamani kuandika mm -hmm. Kwa hiyo na mimi nika influence wa mimi kuandika mashairi. Tuzungumzie kidogo lugha ya Kifaransa, vipi kutunga mashairi kwa lugha ya Kifaransa unaonaje? Ah uh, katika lugha ya Kifaransa na penyewe nilikuwa nasoma vitabu mbalimbali. Asa, mimi nikatamani kuandika, mpaka hapo sasa hivi natamani kuandika kitabu ya, nimeanza na mashairi kidogo. Ah uh, kidogo lakini uh, beti moja kwa Kifaransa. Ni, la vie est très Ah, shairi hilo linamaanisha kwamba maisha ni magumu sana. Tufanye kazi kwa bidii ili tuweze kupambana na maisha yetu. Kwa mfano, tuige mfano wa Bikia Maria ambaye alikuwa tembetembe yazurua na wivu. Kwa hiyo tuige mfano wake na sisi tuweze kufurahia kuendeleza maisha. M, mashiriki vizuri. Umeweza vipi ndani ya muda mfupi huu kuendana na wenzako kutoka mataifa mengine, kama jimbo la Mayote, Madagaskar? Tumeona hapo wengine kutoka Msumbiji, Jibuti. Uh, kwa muda mfupi nilizeana na wenzangu kiufupi, kwa sababu nilikuwa najua lugha zote, wakiongea kifaransa mi naongea, kwa hiyo ndio kilichonisaidia. Haya, unawambia nini sasa vijana wengine ambao wanajifunza kufanya ushairi na hususan walimu na wanafunzi ambao wanasoma eh, na wanapenda kufanya ushairi kwa lugha ya Kifaransa na Kiswahili. Uh, kwa, kwa vijana wenzangu, napenda kuhamasisha kwamba tujitoe katika kuandika mashairi au vitabu au mba hadithi mbalimbali ili na sisi tuweze kufika malengo yetu. Kwa majina anaitwa Vincent Stefano Mwenuchi, ni mwanafunzi wa chuo kikuu kishiriki cha elimu Dar es Salaam DUCE, nipo mwaka wa tatu. Um, ulijifunza vipi kifaransa ok mimi kifaransa nimejifunza nikiwa shule ya sekondari tangu mwaka elfu mbili na kumi na moja mpaka mwaka elfu mbili na kumi na nne nilivyomaliza kidato cha nne nikaenda advansi milambo sekondari mwaka elfu mbili na kumi na tano hadi elfu mbili na kumi na saba pia nikaja chuo kikuu cha Dar es Salaam duse kwa sasa nipo mwaka watatu. Unazungumziaje sasa ushairi wa lugha ya Kifaransa na Kiswahili na ushirikiano kwa ujumla kati ya nchi hizi ambazo zinazungumza Kifaransa na Kiswahili? tumeona na Kireno pia Msumbiji. Okay, kwa ujumla anaweza kusema kwamba kwa lugha ya Kifaransa kidogo ushirikiano haujawa mkubwa sana, kwa sababu lugha ya Kifaransa kwa nchi yetu Tanzania bado hajakuwa sana, labda kwa nchi za wenzetu za kusini magharibi, walao kidogo Kifaransa kimekuwa kwa kasi zaidi. Ushairi sasa unazungumziaje? Ushairi okay, ushairi kwa jinsi nilivyoona wenzetu walio shiriki ushairi umekuwa kwa asilimia kubwa, lakini kwetu sisi Tanzania ushairi bado hujakuwa kwa lugha ya Kifaransa, kwa sababu kwanza ili shindano ndio mara ya kwanza kushirikisha mashindano ya kwa lugha ya Kifaransa. Mashindano mengi ambayo yamekuwa yakifanyika yamekuwa yakifanyika kwa lugha ya Kiswahili na Kiingereza kwa jumla. Changamoto kubwa ya lugha ya Kifaransa Tanzania unaiona nini? Changamoto kubwa kwa lugha ya Kifaransa ni kwamba tuna uhaba wa walimu, pia kiujumla, shule shule bado nyingi hazijaanzishwa kwa jinsi hiyo. Ningependa kuishauri serikali iweze kuanzisha shule nyingi, ili kwamba tuweze kupata wadau wengi na wanafunzi wengi ambao watakuwa ndio msingi wa kukuza Kifaransa nchini Tanzania na duniani kwa ujumla mashirikiano kati ya Tanzania na nchi zingine hizi zinazozungumza lugha ya Kifaransa, nadhani kwa namna yoyote anaweza akachagiza nyinyi ambao mnafundisha lugha hii na wanafunzi wa lugha hii wakaweza kuimarika na kujua zaidi. Ndio mimi binafsi naona ushirikiano wetu kati ya hizi nchi zinazozungumza Kifaransa itakuwa ni fursa kubwa ya kuchochea kwetu sisi kukua kwa Kifaransa, kwa sababu tunavyoshirikiana nao ni njia rahisi ya kujifunza zaidi Kifaransa, kwa sababu nchi jirani za wenzetu wao kabisa nchi ya Kifaransa ni lugha yao ya serikali lakini kwetu sisi ni lugha ambayo kidogo ni ya kigeni. Kwa hiyo tunapokuwa nao jirani inakuwa nafasi kubwa zaidi kuweza nasi kujifunza na kuwa na ujuzi mkubwa zaidi. Ndiyo, natamatisha makala haya ya nyumba ya sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili, tulikuwa tukiangazia namna ushairi unavyoweza kuchangia ukuzaji wa fasihi ama ukuaji wa fasihi. Jina langu ni Steven Mumbi na kualika juma lijalo katika makala nyingine. Usiache kunitumia maoni yako katika nam. Shukran sana, Steven Mumbi, kwa makala nyingine kama hayo jiunge na ERF Kiswahili hapo kesho Jumapili. Mimi ni Ali Bilal, tukutane tena saa mbili na nusu.