Metimia saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationali. Tunatangaza kutoka Dar es Salam, Tanzania. Sabina na Bigambo. Rais wa zamani wa Sudani Kaskazini ahukumiwa kifungo cha miaka miwili katika kituo cha mageuzi ya kijamii kwa rushwa. Makundi ya haki na vyombo vya habari wachukizwa na kukamatwa tena kwa mwandishi wa habari na kiongozi wa upinzani nchini Nigeria. Na mgawanyiko zaidi washuhudiwa katika mkutano wa hali ya hewa wa Umoja wa Mataifa huko Madrid jana Jumamosi. Karibu msikilizaji katika matangazo yetu ya asubuhi. Leo ni Jumapili, Disemba 15 mwaka 2019. Tunasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www.rfi kiswahili.com na redio washirika Raisi wa zamani wa Sudan Kaskazini, Omar al Bashir, amehukumiwa kifungo cha miaka miwili katika kituo cha mageuzi ya kijamii kwa rushwa. Jaji ameiambia mahakama kwamba chini ya sheria ya Sudan, watu wenye umri wa zaidi ya miaka sabini hawawezi kutumikia kifungo jela, na Bashir ana umri wa miaka sabini na mitano. Bashir pia anakabiliwa na mashtaka yanayohusiana na mapinduzi ya mwaka 1989 yaliyomweka madarakani, mauaji ya kimbari na mauaji ya waandamanaji kabla ya kuondolewa madarakani mwezi Aprili. Wakati wa hukumu hiyo wafuasi wake walianza kupiga kelele kwamba kesi hiyo ilikuwa ya kisiasa na waliamriwa kuondoka. watu zaidi ya kumi na, watu takribani kumi na saba wameuawa katika shambu, mashambulizi matatu mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inayokabiliwa na machafuko sugu, jeshi na waangalizi wa eneo hilo wamesema. Siku ya Ijumaa, mashambulizi mawili katika jimbo la Ituri yalitekelezwa na wanamgambo wa Kodeso, ambao pia wanashutumiwa kwa mauaji ya raia mnamo mwezi Juni. Msemaji wa jeshi luteni Jules Ngongo ameiambia AFP kuwa vifo vitatu vya hivi karibuni vilitokea wakati wa shambulio lililotekelezwa na wanamgambo mapema siku ya Ijumaa. Ndege ya Tanzania iliyokuwa inashikiliwa na mamlaka nchini Kanada mwezi uliopita hatimaye imewasili jijini Mwanza nchini Tanzania jana Jumamosi. Picha zilizotangazwa kwenye runinga ya serikali zilionyesha ndege hiyo Bombardier ya q mia nne iliyotengenezwa nchini Canada ikitoa katika uwanja wa ndege wa jijini Mwanza, kaskazini magharibi mwa nchi. Akihutubia wakati wa hafla ya kupokea ndege hiyo, rais wa Tanzania Dkt. John Pombe Magufuli amesema juhudi za serikali zimefanikisha kuachiliwa kwa ndege hiyo. Makundi ya haki na vyombo vya habari vimekasirika vikali kufuatia kukamatwa tena kwa mwandishi wa habari na kiongozi wa upinzani Omoyele Sowore nchini Nigeria mapema mwezi huu. Makundi ya asasi za kiraia na wahariri wa magazeti wamechukizwa na hatua ya vikosi vya siri kumkamata tena mwandishi huyo wa habari siku moja baada ya mahakama kuamuru kuachiliwa kwake kufuatia miezi ya kukaa kizuizini kwa sababu ya kuitisha maandamano dhidi ya rais. Wakosoaji wanaelekeza lawama kwa Rais Muhammadu Buhari, wakimtuhumu kwa utawala wa kimabavu na kuelekea udikteta. Radio France Internationale unaendelea kuitegea sikio RFI Kiswahili, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Ni saa moja dakika thelathini na nne kwa saa za Afrika Mashariki. Mkutano wa hali ya hewa wa Umoja wa Mataifa huko Madrid jana Jumamosi umekuwa katika hatihati hati baada ya mazungumzo marefu ambayo yaliziacha nchi katika mgawanyiko mkubwa zaidi kuliko hapo awali kuhusu jinsi ya kupambana na ongezeko la joto duniani na kulipia gharama ya uharibifu wake Wanadiplomasia kutoka mataifa tajiri, mataifa makubwa yanayoibukia, na nchi maskini zaidi, kila mmoja kwa sababu zao, walibaini kosa katika makubaliano ya rasimu iliyowekwa mbele na mwenyeji Chile katika jaribio la kutafuta kufikia makubaliano, huku wakikabiliwa na maonyo kutoka kwa wanasayansi, hali mbaya ya hewa iliyosababishwa na mabadiliko ya hali ya hewa na mgomo wa kila wiki wa mamilioni ya vijana, mazungumzo huko Madrid yalikuwa chini ya shinikizo kutuma ishara wazi kwamba serikali zilikuwa tayari kuzidisha mara mbili kukabiliana na mzozo huo. Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson jana Jumamosi ameapa kurudisha imani ya wa wapiga kura wa zamani wa upinzani ambao walikipa chama chake cha Conservative jukumu la kuiondoa Uingereza katika jumuiya ya Umoja wa Ulaya mwezi ujao. Johnson alitembelea kambi ya mrengo wa kushoto ambayo iliwahi kuwakilishwa na kiongozi wa zamani wa chama cha Leba Tony Blair kwa nia ya kuonyesha dhamira yake ya kuunganisha nchi baada ya miaka ya mgawanyiko kuhusu Brexit. Radio France Internationale, ni saa moja dakika 36. Nampisha na Steven Mumbi, kwa naye katika makala ya nyumba ya sanaa <muchos> Nakusalimu msikilizaji, karibu katika makala ya nyumba ya sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili. Mweji wako ni mimi Steven Mumbi, mweji wako ni Steven Mumbi. Ujambo Jumamu... msikilizaji, na karibu. Jumamosi ya juma lililopita, vijana kumi na sita kutoka mataifa ya Madagaskar, Msumbiji, Jibuti, Komoro na wenyeji Tanzania, pamoja na vijana kutoka jimbo la Mayote, walikutana jijini Dar es Salaam kushindana kugani mashairi kwa Kifaransa na kwa Kiswahili. Ushairi una umuhimu gani katika kazi za sanaa? Msikilizaji, jina langu ni Steven Mumbi, na haya ni makala ya Nyumba ya Sanaa. Karibu. Msikilizaji, hilo ni shairi kwa lugha ya Kifaransa. Kushindanisha washairi chipukizi kuna umuhimu gani? Nimezungumza na Richard Mabala, mwandishi wa vitabu wa siku nyingi kutoka nchini Tanzania. Uh, kwa kweli fasihi kama hii ukiangalia ni kwa ajili ya vijana, kwamba inaunganisha. Ukichukua huli wimbo wa mwisho ilikuwa na asistiza umoja, umoja unajenga matumaini, u, urafiki unajenga matumaini, na ni matumaini ya, ya vijana katika kupata maisha bora zaidi wanapokaa na kubadilishana mawazo na kujaribu ku, kufanya kitu cha kubunifu kwa pamoja. Mi nadhani Uh, inaongeza vipaji vyao, inajaribu ku, kuvunja mipaka ambayo inatutenganisha, inavunja ina lugha zinazotutenganisha. Tumekaa pale watu hawajui Kifaransa, lakini tumeelewa anachofanya eh, na wale wameeleza zile sehemu za Kiswahili vilevile. Kwa hiyo fasihi uh, inabomoa ina mipaka fasihi, kwa sababu inaongea kwa, kwa moyo wa mtu. Aongee ulimi, unaongea moyo. Kwa hiyo fasihi ina, ina uwezo wa kujenga umoja wa kuleta matumaini na kuhakikisha kwamba kizazi kipya kizazi kijacho ndio kinapata nafasi yake. Sisi wazee tulipewa nafasi yetu huko nyuma, sasa ni wakati wa vijana. Hii mishumaa ilikuwa ya vijana, matumaini ya vijana. Kwa hiyo mi nadhani ni kitu kama hiki, hata kama ni kidogo inajenga vitu vingi sana. Uh, nilikuwa na jadiliana na, na mama Demere, kuna kuna mashindano tuliofanya zamani sana, mtandao wa jinsia. Tukiangalia wale washindi, sisemi ni wakina nani, tuangalia wale washindi ni watu ambao ni wakubwa siku hizi, lakini sisi ilikuwa ka, ka shindano kadogo, na uhakika kabisa kwamba lile shindano liliwasaidia kufika hapa ambapo wamefika kwa sasa. um, Uh, rais mstafu Mheshimiwa Mkapa, kuna shairi lake katika kitabu cha Origin East Africa aliandika akiwa akiwa makelele. Kwa hiyo utaona kwamba watu wengi sana wana ubunifu sana wakati ya ujano wao na ni muhimu sana kukuza huu ubunifu kwa faida yao na kwa faida ya, ya, ya nchi zetu na kwa faida ya Afrika kwa pamoja. Kizazi chenu kinaondoka sasa, nyinyi mmekuwa ni watunzi na watunzi wa vitabu na washairi, ukizungumzia kina Shaban Robert na wengine. Kizazi cha sasa hivi kinakosa nini? Tunaona watunzi na washairi hawapo tena. Wapo sana <laughs> wapo na mimi naona kuna kizazi kipya kinajitokeza sana. Tatizo ni kwamba hawapewi nafasi. Eh, mingi penda sana muende mkawahoji mka, mka vijana pale, kuna, kuna mwandishi Lubacha yuko pale, yameandika riwaya nzuri sana. Kuna kundi la la vijana wameungana katika uwalidio mmoja, waandishi wa riwaya. Na wametoa riwaya nyingi sana wanasaidiana, wanajengana eh, wanapeana utalamu kwa hiyo wapo, lakini mi nadhani tatizo sio vijana, tatizo ni jamii, wasomaji uh, wasomaji uh, vyombo vya habari. Kuna, kuna vipindi vingapi kuhusu sanaa na hasa sanaa ya uandishi? Kuna uhakiki wapi wa vitabu vipya? Wapi vitabu vipya vinatangazwa? Havitangazwi. Kwa hiyo vijana wanajitahidi wenyewe kwa wenyewe, zinasambaa wenyewe kwa wenyewe, zinasamba, wenyewe kwa wenyewe, na watu wachache tunaanza, tunajitahidi kuitangaza. Upande wa usomaji vilevile, shida yangu ni elimu. Ukitaka watu wawe na utamaduni wa kusoma, lazima wapewe vitabu vya kuvutia tangu wakiwa wadogo sana. Kama pewe vitabu hadithi ambazo zinachosha, hawatakuwa wasomaji. Je, vitabu vyetu vya kiada vinavutia? Ukitaka wasomaji wavutie, ili wavutie, waite vijana ambao wanajua kuandika vizuri, na hata wazee ambao hatujakongoroka kabisa, tuwite na sisi, ndio tupate vitabu na mimi ndio tutajenga utamaduni wa kusoma. Mwisho kabisa tumeona pale vijana wakini washairi lakini wana, wanaigiza mm -hmm. Sanaa ya ushairi ina mchango gani katika kukuza sanaa nyingine mfano kama uigizaji? Sanaa ushairi inaweza kaangia katika fani zote za fani zote, tamthilia wanatumia sana nyimbo, nyimbo zenyewe ni, ni, ni ushairi. Ukiangalia hata kwenye vitabu vyangu kama vile How the Bus Driver kuna nyimbo, nyimbo ushairi kwa sababu ina ina inaweka lugha kwa namna fulani, ina uwezo wa kugonga zaidi mara nyingi, kama kama imeandikwa vizuri. Kwa hiyo mimi nadhani ushairi uh, inawafunza vijana vile vile jinsi ya kutumia lugha vizuri na inabeba ujumbe mzito sana, kwa sababu unatumia maneno machache, kwa yale maneno wanayachagua kwa kwa kwa uangalifu mkubwa. Mwisho kabisa unawaambiaje sasa vijana ambao wanajikita kwenye sanaa hii ya utunzi wa vitabu na ushairi? Msikati tamaa, mpate mfano wa hao ambao wanajitahidi sasa. Mungane, mtetee haki zenu, mongee na vyombo vya habari. Vyombo vya habari navyo sasa vianze kutambua kwamba pamoja na kuongelea michezo, kuongelea hotuba za wanasiasa kila siku, hotuba za wanasi kila siku, kwa nini msiongelee vitabu vipya kuhakiki vitabu vipya, kuhakiki muvi mpya, eh, sio tu kusema muvi metoko muvi nzuri sana. Ilikuwa na kasoro gani? Ilikuwa na uzuri gani? Na kujenga hiyo tasnia kwa uhakiki mzuri katika vyombo vyote, na lakini vijana waendelee na, na wajengane, watutafuti sisi wazee, kama unaona sisi tunafaa <laughs> Nawezekana <laughs> na natus umetuzidi, lakini na na nadhani na, na, na, na tunahitaji kusana kujenga umoja waandishi. Sasa ushairi huchipuka palipo na utamaduni wa kusoma vitabu vya aina mbalimbali vile vitabu vya riwaya ama tamthilia ama vitabu vya ushairi Taasisi ya Usomaji na Maendeleo ya Soma ni taasisi inayoshughulisha na usomaji wa vitabu nchini Tanzania. Je, kuna mwamko wa vijana kusoma vitabu katika karne ya sasa? Jina langu ni Demere Kitunga, ni mwenyekiti na mtendaji mm, mkuu wa Taasisi ya Usomaji na Maendeleo ya Soma. E, hili tamasha ni mwendelezo tu wa shughuli ambazo ndio dhima ya taasisi hii. Taasisi hii dhima yake ni ku uhimiza usomaji na, na uandishi au tuseme usimulizi kwa maana ya sanaa ya kubuni maandishi hmm, ya kubuni hasa, kwa sababu simulizi ni sehemu, ni kama asilimia 80 ya maisha ya binadamu, tunasimulia japo hatu hatujitambui kwamba hiyo ndio shughuli tunayofanya kila wakati, na vile vile u, uandishi hususan ndio shughuli yoyo moja iliyobuniwa na binadamu ambayo iliweza kubadili ubongo wake ukawa tofauti na binadamu. Lakini kwa hapa kwetu Tanzania, uandishi na usomaji wa hadithi za kubuni ni kitu, amba, ni kitu adimu kidogo kwa watanzania wa wengi, kwa sababu mfumo wetu wa elimu hautupi fursa ya kufanya shughuli nje ya ya matini ya mtihani. Kwa sababu hiyo, watu wengi wanamaliza masomo yao wakidhani kwamba elimu ni kitu cha muda kinachoisha wakati unapohitimu. Kumbe, kwa kusoma maandishi na kubuni vitu anuwai, kwanza unajenga stadi za, ku, za kusoma bila, bila usongo. Unasoma uki, ukifurahia, unafurahia mawasiliano, unafura, una, unajenga kujiamini, unajenga uwezo wa kujieleza. Kwa hiyo tulitaka kuj, kuziba hilo pengo kwa kuhimiza hasa usomaji na ubunifu kwa maana ya burudani na kwa maana ya uh, nyenzo ya utamaduni na nyenzo ya madi kwa hiyo tunaendesha shindano mashindano kadhaa humu ya ya uandishi. Vilevile tuna shindano laandika na soma kwa ajili ya shule za sekondari kwa ajili ya Kiswahili, na kutokana na dhima hiyo, wenzetu wa kutoka mayote ambao nao wanaendesha shindano kama hili walipotaka kujitanua na kuona washirika katika nchi mbalimbali, kwa hapa Tanzania waliona sisi ndio taasisi mwafaka wa kuwa washirika wake, na kwa hiyo mwaka huu ni mwanzo wa shindano hili la Franco John kufanyika katika nchi ya Tanzania, na kwa sababu ya dhima yetu na hasa kwa dhima ya lugha yetu ya adhimu ya Kiswahili, kuanzia mwaka huu na mwaka ujao tamasha hili litakuwa halishughulikii tu na lugha ya Kifaransa ma katika siku za usoni washiriki watashindana kwa kuongeza kategori ya Kiswahili, na mwakani shindano hili litaenda Kenya, kwa hiyo litajumuisha watu wanaoongea Kiswahili wengi zaidi ya Watanzania. Usomaji unaporomoka kila kukicha, wewe umefanikiwa kiasi gani kuwafikia vijana hasa kwenye vitabu vya ziada? Yasemekana usomaji unaporomoka kila kukicha, lakini mimi nadhani usomaji unaongezeka kila kukicha. Isipokuwa ni nini? Watu wanasoma kila siku. Kijana atasoma message na kutuma message, huo ni uandishi pia na usomaji. Nadhani tatizo letu kubwa wa Tanzania, tunapenda kutaja ku kusema maneno makubwa ambayo hatujafanyia utafiti. Kwa hiyo mimi siwezi nikakwambia kwamba tunasoma kiasi gani au tuso, hatusomi kiasi gani mpaka nitakapopata takwimu ya watu wanaosoma au wasiosoma. Kwa hakika katika takwimu za, za Uwezo ilionyesha kwamba kuna kaya nyingi ambazo hazina matini ya kusoma ya aina yoyote iwayo, na sisi pia katika ushiriki wetu na, na shule hasa katika shughuli tunazofanya za kuhimiza klabu za usomaji na, na maktaba za shule pamoja na shindano la usomaji tuligundua kwa pia katika mashule mengi hakuna matini ya kujisomea isipokuwa yale ya darasani. Kwa hiyo ninaweza nikasema labda ni kweli hakuna usomaji wa kutosha, lakini katika mahali popote pale ambapo tumefanikiwa kufikisha matini ya kusoma popote pale kwenye vijana au hata watu wakubwa, vitabu vinagombaniwa. Kwa hiyo si kwa sababu ya kutokuwa na ari ya usomaji, lakini kwa kutokuwa na mta, mtandao wa kutosha wala utashi wa kisiasa wa kuhimiza maktaba za umma na maktaba za shule na maktaba za jamii. Hizo zingekuwepo, na uhakika kabisa, Watanzania ni wasomaji, kwa sababu Watanzania wanapenda na wana utamaduni uliojikita wa simulizi na simulizi za mdomo. Ukishaweza kusoma na kuandika, kama zinakuvutia, hata zilizoandikwa zitakuvutia vilevile. Msikilizaji, kama ndio kwanza unajiunga nasi, unategea sikio RFI Kiswahili na haya ni makala ya nyumba ya sanaa. Jina langu ni Stephen Mumbi. Tunaangazia umuhimu wa ushairi na namna vijana chipukizi wanavyoweza kujikita katika sanaa hii na nimehudhuria mashindano ya ushairi vijana 16 wakichuana kutoka mataifa ya Madagaska, Msumbiji, Jibuti, Komoro na wenyeji Tanzania, pamoja na vijana wengine kutoka katika jimbo la Mayote pamoja na nchi ya Komoro. Waliweka kambi jijini Dar es Salaam. Vijana walioshiriki shindano hilo wanazungumziaje kazi hii ya sanaa ya ushairi? Nimezungumza na vijana kutoka nchini Tanzania wakielezea namna walivyoingia katika ushairi na umuhimu wa lugha ya Kifaransa na ni mwanafunzi wa kidato cha mwanafunzi wa mwaka wa kwanza kutoka chuo kikuu cha Dar es Salaam. Nachukua kozi ya ualimu, ambapo nasomea Kiswahili na Kifaransa. Kwa kweli, mimi katika kujifunza kuandika mashairi nili, yani, nilikuwa tamani tu sana kuanza kuandishi. Kwa hiyo nilianza taratibu kuandika hivi kidogo kidogo, mpaka hatimaye nitafikia malengo yangu, lakini mpaka hapa sasa nipo bado sijafikia malengo yangu zaidi, ila na nahitaji msaada kutoka kwa watu mbalimbali niweze kuendelea zaidi. Ebu tupe shairi yako kidogo, kwa ufupi tu, beti mbili tatu. safari tumeianza kuyajenga maisha, sasa ni mwaka wa kwanza, akili kuboresha na tutakuwa wa kwanza, kifanza kuendeleza, kwa pamoja tuungane, kifanza kisonge mbele. Kipi kilikusukuma sasa kwanza kufanya ushairi na mazingira yenyewe ya kujifunza kufanya ushairi yalikuwaje? Kilicho nisukuma kufanya u, uandishi wa mashairi nilikuwa naona wa kwa waandishi mbalimbali kutoka nchi mbalimbali, kwa wengine kutoka hapa Tanzania ikaona mpaka mimi kwa tamani kuandika, kwa hiyo nami nika influence wa mimi kuandika mashairi. Tuzungumzie kidogo lugha ya Kifaransa vipi, kutunga mashairi kwa lugha ya Kifaransa unaonaje? Ah, katika lugha ya Kifaransa la penyewe nilikuwa nasoma vitabu mbalimbali nikatamani kuandika mpaka hapo. Sasa hivi natamani kuandika kitabu ya, nimeanza na mashairi kidogo ah, kidogo beti moja kwa Kifaransa: La vie est tres difficile, travailler pour gagner notre vie. Il y a une femme qui ne parle pas beaucoup qui s'appelle Mali, kwa yule ambaye haelewi Kifaransa shairi hilo linamaanisha nini? Ah, shairi linamaanisha kwamba maisha ni magumu sana, tufanye kazi kwa bidii ili tuweze kupambana maisha yetu. Kwa mfano tuige mfano, mfano wa Bikia Maria ambaye alikuwa tembe tembe ya zurua na wivu. Kwa hiyo tuige mfano wake na sisi tuweze kufanyaje kuendeleza maisha M, mashiriki vizuri. Umeweza vipi ndani ya muda mfupi huu kuendana na wenzako kutoka mataifa mengine, kama jimbo la Mayote, Madagaskar tumeona hapo, wengine kutoka Msumbiji, Jibuti? Uh, kwa muda mfupi nilizeana na wenzangu kiufupi, kwa sababu nilikuwa najua lugha zote, wakiongea Kifaransa mi naongea, kwa hiyo ndio kilichonisaidia. Haya, unawambia nini sasa vijana wengine ambao wanajifunza kufanya ushahiri na hususan walimu na wanafunzi ambao wanasoma eh, Kifaransa na wanapenda kufanya ushairi kwa lugha ya Kifaransa na Kiswahili. Uh, kwa, kwa vijana wenzangu napenda kuhamasisha kwamba tujitoe katika kuandika mashairi au vitabu au mba, hadithi mbalimbali ili na sisi tuweze kufika malengo yetu. Kwa majina anaitwa Vincent Stefano Mwenuchi, ni mwanafunzi wa Chuo Kikuu Kishiriki cha Elimu Dar es Salaam Duse, nipo mwaka wa tatu. Um, ulijifunza vipi kifaransa ok mimi kifaransa nimejifunza nikiwa shule ya sekondari tangu mwaka elfu mbili na kumi na moja mpaka mwaka elfu mbili na kumi na nne nilivyomaliza kidato cha nne nikaenda advansi milambo sekondari mwaka elfu mbili na kumi na tano hadi elfu mbili na kumi na saba pia nikaja chuo kikuu cha Dar es Salaam duce kwa sasa nipo mwaka wa tatu. Unazungumziaje sasa ushairi wa lugha ya Kifaransa na Kiswahili na ushirikiano kwa ujumla kati ya nchi hizi ambazo zinazungumza Kifaransa na Kiswahili? tumeona na kireno pia Msumbiji okay. Kwa ujumla anaweza kusema kwamba kwa lugha ya Kifaransa kidogo ushirikiano haujawa mkubwa sana, kwa sababu lugha ya Kifaransa kwa nchi yetu ya Tanzania bado hajakuwa sana, labda kwa nchi za wenzetu za kusini magharibi, walao kidogo Kifaransa kimekuwa kwa kazi zaidi. Ushairi sasa unazungumziaje ushairi? Okay, ushairi kwa jinsi nilivyoona wenzetu walio walioshiriki ushairi umekuwa kwa asilimia kubwa, lakini kwetu sisi Tanzania ushairi bado hujakuwa kwa lugha ya Kifaransa, kwa sababu kwanza ili shindano ndio mara ya kwanza kushirikisha mashindano ya kwa lugha ya Kifaransa. Mashindano mengi ambayo yamekuwa yamekuwa yakifanyika yakifanyika kwa lugha ya Kiswahili na Kiingereza. Kwa jumla, changamoto kubwa ya ya lugha ya Kifaransa Tanzania unaiona nini? Changamoto kubwa kwa lugha ya Kifaransa ni kwamba tuna uhaba wa walimu, pia kiujumla, shule shule bado nyingi hazijaanzishwa kwa jinsi hiyo. Ningependa kuishauri serikali iweze kuanzisha shule nyingi, ili kwamba tuweze kupata wadau wengi na wanafunzi wengi ambao watakuwa ndio msingi wa kukuza Kifaransa nchini Tanzania na duniani kwa ujumla mashirikiano kati ya Tanzania na nchi zingine hizi zinazozungumza lugha ya Kifaransa, nadhani kwa namna yoyote anaweza akachagiza nyinyi ambao mnafundisha lugha hii na wanafunzi wa lugha hii wakaweza kuimarika na kujua zaidi. Ndiyo, mimi binafsi naona ushirikiano wetu kati ya hizi nchi zinazozungumza Kifaransa itakuwa ni fursa kubwa ya kuchochea kwetu sisi kwa Kifaransa, kwa sababu tunavyoshirikiana nao ni njia rahisi ya kujifunza zaidi Kifaransa, kwa sababu nchi jirani za wenzetu wao kabisa, nchi ya Kifaransa ni lugha yao ya serikali lakini kwetu sisi ni lugha ambayo kidogo ni ya kigeni. Kwa hiyo tunavyokuwa nao jirani inakuwa na nafasi kubwa zaidi kuweza nasi kujifunza na kuwa na ujuzi mkubwa zaidi. Ndiyo, natamatisha makala haya ya Nyumba ya Sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili. Tulikuwa tukiangazia namna ushairi unavyoweza kuchangia ukuzaji wa fasihi ama ukuaji wa fasihi. Jina langu ni Steven Mumbi, na kualika juma lijalo katika makala nyingine. Usiache kunitumia maoni yako katika ukurasa wetu wa Facebook, wa andika RFI Kiswahili, upende ukurasa huo pia katika kurasa zangu, andika Steve Mumbi, Stivu Mumbi, na ujumbe wako utanifikia. Nam, shukrani sana Stephen Mumbi. Msikilizaji, hadi hapa sina la ziada. Asante kwa kuwa nami katika nguo hii ya kwanza ya matangazo ya asubuhi. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo. Usikose kuungana nami tena saa mbili na nusu kwa matangazo mengine. Asante na kwa heri kwa sasa. Sabaha nuri lazizi; hali yangu kama yako, waonaje wazazi? Nyumbani utokeako kawanusuru Mwenyezi juu yako. Ebu nitoe majosi, unijuze shida yako, shida yangu sijiwezi.