Afrika Mashariki ni saa moja na nusu. Afrika Kati ni saa kumi na mbili na nusu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Victor Abuso, habari za asubuhi hapo ulipo. Asante sana kwa kuungana nasi siku hii Ijumaa. Leo ni tarehe 17 mwezi wa Januari mwaka 2020. Tumekuandalia habari za dunia, habari za michezo na makala. Kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni muhtasari wake. Sudan yapata mkuu mpya wa intelijensia baada ya kujiuzulu kwa jenerali Abubakar Mustafa. Umoja wa Mataifa wasema watu wapatao milioni 45 barani Afrika wanakabiliwa na uhaba wa chakula. Na mchakato wa kumwondoa madarakani rais wa marekani Donald Trump waanza katika bunge la Senate. Unaweza kutupata moja kwa moja kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, lakini pia kwenye tovuti yetu RFI Kiswahilicom. Unaweza kutuandikia ujumbe mfupi popote pale ulipo, anza la alama kujumlisha 25576415747. Sudan ina mkuu mpya wa intelijensia baada ya kujiuzulu kwa Jenerali Abubakar Mustafa kufuatia makabiliano kati ya wanajeshi na maafisa wa zamani wa kitengo hicho jini Khatum wiki hii na wakilalamikia malipo baada ya kitengo hicho kufutwa. Nafasi yake imechukuliwa na luteni jenerali Jamal Abdel Majid ambaye alikuwa na hudumu kama kiongozi wa kitengo cha intelijensia katika jeshi la nchi hiyo. Makabiliano ya wiki hii kati ya maafisa hao wa intelijensia na wale wa jeshi alisababisha vifo vya wanajeshi wawili. Dr. Abraham Wanyama ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri chuo kikuu cha Kibabii, anazungumza mjini Bungoma nchini Kenya. Mkuu wa usalama kule Sudani ya hatum aliweza kuwacha kazi, na hali hii inatokana na hali tete ya usalama ambayo ameshuhudiwa kule katika serikali ya hatum. Hapa vile hali inavyoonekana ni kwamba kungali kuna changamoto nyingi sana za kiusalama, e, kwa sababu wale vile, kile kitengo ambacho kilihusika na usalama wakati ule wa al Bashir inaonekana kwamba kiliweza kufutiliwa mbali, lakini vilevile vile, ni kwamba e, maaskari hawa walinda usalama hawa E, wana hali ya kutosikizana wana changamoto nyingi sana kuna hali ya kutoaminiana kuna silaha nyingi kati ya si raia tu lakini vilevile wanajeshi lamuno hapa ni kwamba nafikiri e, msimamizi mpya wa kitengo hiki cha usalama lazima aweze kuchukua hatua mahususi za kujaribu kujaribu kuleta uhusiano mzuri kati ya vitengo vya usalama kwa upande mmoja na vilevile raia kwa upande mwingine kwa sababu usali, wakati huu ni serikali ya mpito. Ni Dkt Bran Wanyama, mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Kibabia, anazungumza akiwa mjini Bungoma nchini Kenya. Serikali ya Kenya inasema uvamizi wa nzige unazidi kuleta madhara zaidi nchini humo licha ya jitihada zake za kupuliza dawa na huenda mataifa jirani ya Uganda na Rwanda yakaathirika. Wizara ya Kilimo imekiri wadudu hao waliovamia majimbo ya kaskazini mashariki mwa nchi hiyo sasa wamesambaa maeneo mengi zaidi na wanazidi kuingia katika Uh, wanaingia nchini humo kutokea nchini Ethiopia mengi zaidi na mwandishi wetu wa Nairobi Carol Korer. Kwa mujibu wa taarifa kutoka wizara ya kilimo, nzige zaidi walikuwa wameonekana wakivuka kutoka Ethiopia na Somalia. Serikali ilibashiri katika majuma mawili nzige hao wangevamia maeneo ya mashariki mwa Kenya na hata kuvuka kwenda Uganda na Sudani Kusini. Juzi ndege moja kutoka Jibuti ililazimika kurejea na kutua Ethiopia kufuatia wadudu hao kuziba uwezo wa rubani kuona wakati inapita maeneo ya kaskazini mashariki mwa Kenya. Tulizungumza na baadhi ya wakulima kutoka Mandera, Wajia na Garissa, maeneo yaliyoathirika zaidi, na wana masikitiko makubwa. Mashamba imemaliza kitambo, sasa wameanza kukula nyasi ile imebaki. Hakuna miti inayoonekana, tumebeba mkono juu, tumeshindwa. Tangu jana tulikuwa tunapiga kelele, tukupiga madebe, hakuna mtu amebaki nyumbani lakini uh, tumeshindwa, tumekomboa mabodaboda u vijana, hii town yote imetoka. it has but it has gone beyond the, the, the, the efforts of the locals. Wataalam pia wanahofu, hali hii ikiendelea, Kenya inaenda kukumbwa na balaa njaa. Ruben Chirchir ni afisa wa kilimo katika wizara ya kilimo. inaleta hasara sana nchini Kenya tangu tushuhudie hii mwaka sasa, kwa mambo ya chakula na kiuchumi kwa jumla. Nzige hao walianza kuvamia Disemba, na japo serikali ikishirikiana na taasisi za pamoja kutoka mataifa husika, janga hili lingalikukabiliwa. Hali ya kiusalama katika Somalia na kaskazini mwa Kenya imekuwa kizingiti kikubwa katika kuwakabili wadudu hao. Carol Korir, Nairobi, RFI Kiswahili. Umoja wa Mataifa unasema watu wapatao milioni 45 barani Afrika wanahitaji msaada wa chakula kufuatia mafuriko, ukame na kuongezeka kwa hali mbaya ya kiuchumi mwandishi wetu Stephen Mumbi anaeleza zaidi. Akizungumzia hali hiyo, mkurugenzi wa shirika la mpango wa chakula la umoja huo WFP barani Afrika, Lola Castro amesema baa la njaa limekuwa likiongezeka mwaka hadi mwaka. Castro amesema zinahitajika dola milioni mia mbili na tano ili kukabiliana na hali hiyo. Familia zimekuwa zikipata mlo mmoja, watoto wakiondolewa shuleni, na nyingine zikiingia katika madeni baada ya kukopa. Nchi zilizoathirika zaidi na ukosefu wa chakula ni pamoja na Eswatini, Lesotho, Madagaska, Malawi, Msumbiji, Namibia, Zambia na Zimbabwe. Karibu nusu ya wananchi wa Zimbabwe, watu milioni 15 wanakabiliwa na njaa, asilimia ishirini ya wananchi wa Lisutu na asilimia kumi ya wananchi wa Namibia na hali ni kama hiyo. Tayari kamisheni ya Ulaya inahamasisha kupatikana kwa paundi milioni 22.8 kuzisaidia nchi hizo. Moja baada ya kupasuka kwa na kulipuka kwa Tanki iliyokuwa inatumiwa kuhifadhi kemikali na watu wanne kupoteza maisha, kazi imeendelea kusimama kwenye kiwanda cha TCC. Mashuhuda wa tukio hilo wanasema imekuwa vigumu kwa wafanyakazi wa kiwanda hicho kusafisha eneo la tukio. Uh, kiwanda cha TCC kinahusika na usafirishaji wa madini ya shaba kule Kolwezi, uh, nchini DRC. Mwandishi wetu Dennis Mayo ana maelezo zaidi. Baada ya ajali iliyotukia mjini Kolwezi Jumatano, kazi ya madini haijaanzishwa bado kwenye kiwanda TCC, bali ushuhuda toka mji Kolwezi humaanisha kwamba ni wafanyakazi wane waliopoteza uhai wao katika ajali hiyo. Wameungua na asidi muda walitamani kufungua tanki. Baadhi yao kuna wakongomani watatu na mmoja ni wa asilia ya China kuna hesabiwa pia wafanyakazi wengine 15 wanao vidonda vya moto na wanalazwa hospitalini. Shirika la raia mjini Kolwezi linaomba kwa kiwanda TCC kuboresha hali ya kazi. Shadrak Mukad ni msemaji wa shirika hiyo. mubaya Tume la wizara ya mazingira mjini Kolwezi lililojielekeza uko kwa uchunguzi bado halijatoa maelezo. Upande wao viongozi wa kiwanda TCC tuliyowapata hawakutaka kusema lolote. Tujue kwamba asidi hiyo inatumiwa kwa usafishaji wa madini. Denis Mayo, Lubumbashi, RFI Kiswahili. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frequency 9665 kHz, meter bendi 31. Nam ni saa 12 na dakika 38 ukiwa Lubumbashi kule nchini DRC. Kiongozi wa wapiganaji wa upinzani nchini Libya Khalifa Haftar amekubali kushiriki katika mazungumzo mapya ya kusitisha vita yanayoendelea uh, kule jijini Berlin nchini Ujerumani. Mazungumzo haya yanakuja baada ya mengine kufanyika wiki hii jijini Moscow kule nchini Urusi na Haftar uh, kutia saini mkataba wa kusirisha vita, licha ya kiongozi wa serikali inatambuliwa na Umoja wa Mataifa Fayez Al Saraj kufanya hivyo. Waziri Mkuu wa Lesotho Thomas Tabane amekubali kujiuzulu kufuatia shinikizo za kufanya hivyo baada ya madai ya kumua mke wake mwaka elfu mbili na kumi na saba, na chama cha All Basotho Convention ABC kimetoa hakikisho hilo baada ya kumshutumu kiongozi huyo kwa kujaribu kuzuia uchunguzi dhidi ya mauaji hayo. Maelfu ya raia wa Malawi wameandamana kulani kile wanachosema ni jaribio la kuwahonga majaji wanaosikiliza kesi ya kupinga ushindi wa rais Peter Mutharika. Waandamanaji wanadai kwamba jaji mkuu na majaji wengine watano wamepewa pesa ili kutotenda haki katika kesi hiyo. Kiongozi wa upinzani Lazarus Chakwera alikwenda mahakamani kupinga ushindi wa Mutharika baada ya kudai kuwepo kwa madai ya wizi wa kura wakati wa uchaguzi mkuu mwaka uliopita. Kuingineko duniani bunge la Senate nchini Marekani limeanza mchakato wa kusikiliza mashtaka ya kumwondoa madarakani rais wa nchi hiyo Donald Trump jaj. Tayari jaji mkuu na maseneta wapatao mia moja wameapishwa kusikiliza mashtaka ya Trump kutumia vibaya mamlaka yake, lakini pia kudharau bunge, ambayo yameletwa na bunge la uwakilishi. Mchakato huo unatarajiwa kuanza rasmi wiki ijayo katika bunge hilo ambalo linadhibitiwa na maseneta wa chama cha Republican. mich maclolel ni kiongozi wa chama cha Republican katika bunge la Senate. This hili baraza litafanya kazi pasavyo, hasa kuhusu ili swala la uraisi. Tutaangazia nyuma mambo yalivyokuwa na kuangazia vitendo vyote kwa masilahi ya vizazi vijavyo. Kwa hiyo tutaweka pembeni jumbe zote na badala yake tutazingatia masilahi mapana ya nchi yetu. Hatua hii imeanza baada ya bunge la wakilishi mwaka uliopita kupiga kura ya kukosa imani na rais Trump. Na Marekani imesema wanajeshi wake kumi na moja walijeruhiwa wiki iliyopita baada ya Iran kurusha makombora yake katika kambi mbili za wanajeshi hao nchini Iraq. Taarifa hii imetolewa na makao makuu ya jeshi nchini humo licha ya hapo awali kusema kwamba mashambulizi hayo hayakuwa na madhara yoyote. na sasa ni wakati wa RFI michezo na mwenzangu Steven Mumbi. Asante sana ya soka, habari za asubuhi. Mimi ni njema kabisa na ni furaha kuwa pamoja nawe asubuhi hii. Asante. Moja kwa moja tuanzie huko England. Klabu ya soka ya Manchester United imekubali kitita cha paundi milioni moja nukta mbili nane kutoka kwa Inter Milan ili kumnasa beki wake Ashley Young. Young mwenye umri wa miaka thelathini na minne aliyonyesha nia yake ya kutaka kujiunga na Inter Milan na hajaichezea United katika michezo mitatu iliyopita. Young amechezea United michezo mia mbili sitini na moja tangia alipojiunga na klabu hiyo akitokea Aston Villa mwaka wa 2011. Inter Milan limsajili Romelu Lukaku kutoka United mwezi wa Agosti mwaka jana na pia Alexis Sanchez kwa mkopo kutoka kwa mashetani wekundu hawa wa Old Trafford. Sasa Inter Milan katika msimamo wa ligi ipo katika nafasi ya pili, ligi hiyo ya Italia maarufu kama Serie A ikizidiwa alama mbili na Juventus ama vibibikizee vya Turin. Kwingineko, katika tenis, mchezaji wa tenis Andy Murray amesema ana uhakika ni lini atapona jeraha la nyonga na kurejea uwanjani. Kauli anayokuja baada ya kuikosa michuano ya wazi ya Australia ama Australia Open kwa kimombo. Murray mwenye umri wa miaka thelathini na miwili mara ya mwisho kushuka dimbani ni katika michuano ya kombe la Davis mwezi wa Novemba mwaka jana. Sasa ataikosa michuano ya Ufaransa na ile ya Uhoranzi ya mwezi ujao. Mari alifanyiwa upasuaji mwanzoni mwa mwaka elfu mbili kumi na tisa na amekuwa akiendelea na matibabu. Baada ya michuano ya Wimbledon mwaka elfu mbili kumi na saba alikosa michuano mikubwa ya tenis, yani grand slam kwa zaidi ya mwaka mmoja na kwa ufupi tu ni kwamba huenda aston villa ikikamilisha usajili wa mchezaji wa tanzania mbwana ali samatta anayekipiga katika klabu ya genki kwa kitita cha paundi milioni kumi ni hayo tu kwa ufupi asubuhi hii awamu ya pili mengi zaidi nam bila shaka mwana mchezo wetu asubuhi ya leo ni stephen mumbi asante sana asante binti wa rais wa zamani wa angola isabel dos santos amesema anafikiria kuwania urais mwaka 2022 ni bilionea ambaye anatajwa kuwa mwanamke tajiri barani afrika amekuwa akikabiliwa na hatuma za ufisadi na mwaka jana viongozi wa mashtaka walizuia mali zake anazomiliki na mume wake sindika dokolo raia wa drc kutathmini suala hili mwenzangu fred nwaka amezungumza na haji kaburu mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa dar es salaam tanzania kwa kweli ni ujasiri wa kiasi kikubwa sana kwa kwa mwanamke ambaye tayari aliyo na tuhuma kama hizo kusema atagombea urais, lakini fahamu, baba yake alitawala Angola kwa muda mrefu sana, na na hakika ana influence kubwa sana. Nafikiri kutakuwa na, naona kutakuwa kuna kuna nyuma ya pazia, kuna kitu kinachomsukuma Isabela aseme hivyo, kwa sababu sio rahisi mtu uliye na tuhuma nyingi kama hizo halafu useme utagombea cha juu ambacho ndo mamlaka inaokushtaki. Wewe, hapa kuna kitu ambacho kiko nyuma yake, na nadhani hivi litakuja kujulikana baadaye. Nini hasa ambacho kinaweza kuwa nyuma ya pazia? Anakabiliwa na shutuma za rushwa, serikali ya Angola inashughulikia mali zake kwa kutaifisha akaunti zake za benki na kadhalika. Kutaifisha mali ni shutuma bado, kwa sababu mahakama pekee ndo inaweza kumhukumu kwamba yeye au kumhukumu yeye kwamba alifanya hayo anaomtuhumu. Kwa kwa kuwa bado mahakama haijafanya, basi nadhani, na hali ya siasa ilivyo na babake kuwa ni mtu wa miaka mingi kwenye siasa, tangu wakati wa kugombea mapigano ya kukomboa nchi mpaka kuja kuwa rais wa pili baada ya rais wa kwanza Agostino Neto kufa, hili hili jambo linampa nafasi huyu binti kuwa ana majoriti ya watu, ana watu wanamfata nyuma ambao wanaona kwamba kile kinafanywa kile pale labda ni kinyume na utaratibu au ni katika kukomoa familia ile ambayo imekaa madarakani muda mrefu. Wengi wanaona kwamba tangazo lake hili linaonyesha ni namna gani ambavyo anataka kuthibitishia utawala wa rais wa sasa Joao Lourenco kwamba bado familia ya Jose dos Santos ina nguvu katika siasa za Angola. Ni kweli kabisa, na hili jambo linakwambia ndio nyuma ya pazia amefanya makosa yeye. Aliona kwamba aigeukie familia ambayo familia hiyo ndo iliomchagua yeye kukaa pale. Wako watu wengi ambao walipigania nchi ile na walikuwa wako na walikuwa bado wana nguvu za kisiasa, lakini akapewa yeye. Sasa kugeuka na kwanza kufukua makaburi kwamba wewe ulifanya hivi ulifanya hivi, kunaweza pia kumnyima kumnyima pia e, ushawishi wa kisiasa kwa, katika jamii ya watu wa Angola. Sasa Haji Kaburu, hatua hii inakiweka wapi chama tawala nchini Angola cha MPLA pamoja na siasa za Angola kwa ujumla? Ni, ni dhahiri kwamba eh, kukiwa na chama alafu kawa kuna uchaguzi na demokrasia ipo, mwanachama yote anaweza kutoka kutaka kugombea kiti ambacho kipo tofauti na ngo, na sisi. Angola hawana tofauti ya kurithishana kutoka kwenye chama kwenda chama, chama lakini kama sisi tu unarithishana kwamba kuna mwaka ni miaka kumi ukimaliza unaondoka. Kwa hiyo miaka yako kumi kabla haijaisha hawezi kutokea mwanachama mwingine akaomba, lakini kwa Angola ni tofauti kwa hiyo nadhani alifanya hivyo kwa sababu anajua kisheria na kikatiba anaruhusiwa kugombea. Ni Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Sasa ni wakati wa makala ya Wimbi la Siasa na Victor Robert Wille. Ni mara nyingine tena, wakati mwingine tunakutana katika makala ya wimbi la siasa, nikitumaini kuwa hali yako ni njema. Karibu, na utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Victor Robert Wile, nikikusihi uungane nami mwanzo wa makala haya mpaka tamati yake. Makala ya wimbi la siasa kwa juma hili itaelekeza dira yake nchini Sudani Kusini, lakini kubwa ni mazungumzo mapya yanayolenga kuondoa mkwamo ili kusaidia uundwaji wa serikali ya mpito ya umoja wa kitaifa nchini humo kulijadili kwa kina suala hili nitazungumza kwa njia ya simu na wachambuzi wa siasa Haji Kaburu, lakini pia Abdulkarim Atiki, wote hawa wakiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Pamoja na kufanyika kwa mazungumzo mapya na kuzikutanisha pande mbili za Salva Kiir pamoja na hasimu wake Riek Machar, bado pande hizo zimeshindwa kuafikiana. Nikianza nawe Abdulkarim Atiki, nini kitarajiwe katika mazungumzo mapya ambayo yamekuwa yakiendelea kule Sudani Kusini? Daktari Rik Mashar amekuwa na msimamo mkali sana kuhusu masuala ambayo mwenzake Rais Salvakir e, amekuwa akiyataka yawete. Kwa hiyo siamini kama inaweza ikawa rahisi kama kwa sababu njia yenyewe imekuwa ndefu ya muda mrefu, na na kumekuwa na sintofahamu nyingi katika ku, kutatua tatizo hilo. Kwa hiyo na hisi labda, kutokana na vikwazo ambavyo Marekani imekuwa ikivishinikiza, labda ndio wanarudi mezani, lakini nyoyo zao sidhani kama bado zinataka amani ya kweli, ama mmoja apoteze mwingine akubali kupoteza. Kwa hiyo hilo ni nadhani ni shida, ni jambo rahisi, changamoto bado zipo nyingi sana e, Haji Kaburu. E, nikija kwako pande hizi mbili, upande wa Rais Salva Kiir lakini pia upande wa kiongozi wa waasi Riek Mashar, wanasema kwamba lengo lao ni kuondoa mkwamo kwanza, uliopo waondoe tofauti zilizopo, hasa hasa katika maswala ya mgawanyo wa majimbo e, lakini pia mipaka ya ndani. Hili unaona viongozi hawa mara hii wana utashi wa dhati kumaliza mkwamo uliopo? Aa, sema ukweli, hawa wanajaribu kuridhisha jumuia za kimataifa kama hivyo zinajitahidi kutoka kuleta suluhu pale. Hawa e, viongozi wawili wanatoka kwenye makundi mawili tofauti ya kikabila ya Dinka na Noa, na kuvundwa kwa majimbo yale kumi ya awali kutengeneza majimbo thelathini na mbili kulikuwa kunampa Salva Kiir nafasi ya kushinda uchaguzi wowote utakaokuja. Sasa hili ni jambo gumu sana, ni jambo gumu sana kwa kwa kwa Riek Machar ulikubali kwa sababu huwezi kuingia kwenye kwenye ushindani ambao unajua utashindwa eh, alafu pia kinachowatesa sana South Sudan ni ukabila, hata haya makabila mawili makubwa hasa na kama wangefuata falsafa ya mtangulizi wao aliyefariki hili jambo lisingetokea kwa sababu yeye hakutaka Sudani kusini ijitenge, alitaka Sudani kusini ibakie kwenye Sudani kuu, lakini kuwe kuna federation. Abdul Karim Watiki, Februari ishirini na mbili ndio muda wa mwisho wa kumalizika kwa siku mia moja za kuunda serikali ya mpito ya umoja wa kitaifa huko Sudani kusini. Unaona, hili likifanyika ndani ya muda mchache uliobaki, hakuna kinachoshindikana chini ya jua, ikiwa dhamira ya dhati inakuwepo, na dhamira ya dhati inakuwepo tu pale ambapo kutakuwa na ukweli na uwazi katika kutengeneza njia ya kufikia kupata amani. Na njia hii ya kufikia kupata amani ni lazima kuondokane na unafiki. Kumekuwa na baadhi ya nchi zinaona kabisa Rais al-Bakir anafanya mbinu za kutaka kujihakikishia kuendelea kutawala pamoja na mazungumzo hayo, kwa kuweka vipengele ambavyo vigumu kwa mpinzani wake kukubali. Sasa jumuia ya kimataifa inatakiwa hiyo ku, kuandaa mkataba ambao kwa kweli uwe wa haki na uwe wa wazi upande wa rais salva Kiir unapendekeza mgawanyo wa majimbo ubaki uleule ule wa majimbo thelathini na mawili huku upande wa riek machar ukipendekeza majimbo kumi. Nikirejea kwako haji Kaburu, ni kwa nini pande hizi ziendelee kusigana kuhusiana na mgawanyo wa majimbo, ili hali kila upande unaonyesha unataka kuundwa kwa serikali ya umoja wa kitaifa ya mpito? Jambo ni dogo sana, yale majimbo thelathini na mbili yalo- yaliyoundwa utaona kwa kiasi kikubwa yako kwenye kabila la la Silvake maeneo ambayo Silvake anaungwa mkono sana na kabila lake, na yale ma, makabila madogo ambayo yanajumuisha na, ya na kabila lake. Kwa hiyo ni wazi kabisa kwamba alijiongezea uhalali wa kushinda uchaguzi kwa, kwa, kwa, kwa kuunda majimbo mengine kadhaa kwa upande mmoja, na ndio hili linafanya kwamba mazungumzo haya yawe magumu, yanayoleta ukakasi ni kwa sababu kuna Salva Kir anaungwa mkono na viongozi wengine wa nchi zingine zinazozunguka hapo. Kwa hiyo anakuwa na kiburi ambacho kinawatesa wananchi, sio wao watu wawili. Asante Haji Kaburu e, Abdulkarim Atiki, pande hizi mbili, upande wa Salva Kir, lakini pia upande wa Riek Machar. Unaona, itafika wakati kila upande unaweza ukabadili msimamo wake, ili hali ya kuunda serikali ya umoja wa kitaifa iweze kufikiwa. Mimi ninavyoona tunakoelekea sasa hizi kama ikishindikana mazungumzo haya Sudani Kusini itatumbukia katika mgogoro mkubwa na waku, waku, kuamini kwamba silaha peke yake ndio inaweza ikawapatia haki. Hili ni jambo la kuhuzunisha sana. Masababu, kwa sababu kwa vyovyote vile itakavyokuwa, kama njia ya amani haitokubalika na wote na kupoteza mmojawapo, bila shaka vita itarudi tena. Asante, nitarejea tena kwako. E, Haji Kaburu, upande wa Riaki Mashari unataka majimbo kumi yale ya awali kabisa, ama pendekezo nyingine pengine kuwe na majimbo ishirini na moja Unaona, huu unaweza ukawa mwarobaini pengine wa kumaliza huu mvutano uliopo kuhusu idadi ya majimbo? na ndo litakuwa hivyo, kwa sababu ukiangalia ule mfumo uliokuweko mwanzo ulikuwa umetoa, ulikuwa na balance. ya makabila haya na haya na haya, na hivi, na haya, kwa sababu kwa hiyo Revolution ni hiyo. Kwa nini akatae kurudisha kule? Ni kwa sababu na yeye anakataa kurudisha, kwa sababu anajua akirudisha kule, mchuano wa kugombea uraisi au uchaguzi utakuwa mgumu kwake. Ndio maana hataki na analifanya hili akijua kabisa kwamba anafanya hivi kwa disadvantage ya ya chama kingine na kabila lingine. Kwa hiyo, mimi naona tu kwamba commitment, hawa watu kama tulivyosema siku za nyuma kabisa, kwamba wote waachie ngazi, wachie generation mpya ije Mataifa mbalimbali mbali yenye nguvu duniani ikiwemo Marekani yameendelea kutishia vikwazo zaidi nchini Sudani Kusini. Abdulkarim Atiki, unafikiri pengine hatua hiyo inaweza ikawa ni njia pekee ya kuondokana na mkwamo wa kisiasa uliopo Sudani Kusini? Vikwazo siku zote havijaweza kubadilisha mambo. Ukiangalia historia ya vikwazo, hata Afrika ya Kusini kulikuwa na vikwazo, vikwazo, vikwazo sio sio namna ambayo inaweza ikamaliza matatizo. Vikwazo vimewekewa Irani mpaka leo ipo. Hatimaye nchi hiyo itakuwa ni shamba la bibi, kwa sababu kama amani haikupatikana na watu bado wamekamata maeneo na maeneo ni tajiri yenye mafuta na dhahabu, na wanunuzi wa hizo dhahabu na mafuta wapo na wapo tayari kuwapa silaha. Kwa hiyo inasikitisha kwamba inakoelekea Sudani ya Kusini ina, inataka kuifuata Somalia muda si mrefu itakuwa ni Somalia ya pili katika ukanda huu wa Afrika Mashariki. E, nikija kwako Haji Kaburu, vita vya wenyewe kwa wenyewe vya Sudan Kusini vilivyozuka mwaka elfu mbili na kumi na tatu na kusababisha mauaji ya takriban watu laki nne. Nini kifanyike ili kuhakikisha mauaji ambayo yamewahi kutokea katika kipindi hicho cha vita vya wenyewe kwa wenyewe yasitokee tena kule Sudani Kusini. Lazima hawa watu na magenge yao waondolewe katika kutawala, kitafutiwe fresh watu ambao hawana mawazo, ambao wao wanayo waje wasimame pale, ndo utapatikana ndo solution. Rik Mashari hawezi kukubali, wala wala yeye Salva Kiir hawezi kukubali. Kwa hiyo ni maana ndio maana tunasema so hizi jumuia za kanda za Umoja wa Mataifa hazina kazi yoyote, ni kula pesa tu. Eh, lakini tunajua kabisa kwamba kuna nchi jirani zinawasaidia hawa upande wa huku, na hizo nchi upande wa huku, lakini tunashindwa kuingilia kati. Sasa huu ni unafiki ambao unajenga katika kuendelea kuwaumiza wananchi. Asante Haji Kaburu. Eh, Abdulkarim Atiki, ukiangalia sasa hali halisi ya mambo ilivyo, ni ipi njia mbadala inayoweza kuleta amani kule Sudani Kusini? Uganda wakitaka, Uganda wakitaka. Rais Yoweri Kaguta Museveni akitaka wakishirikiana na serikali ya Sudani ambayo inamhifadhi Daktari Riek Machar, kwa sababu hawa ndio washirika namba moja. Wakikubali wakubaliane kwamba misingi ya demokrasia ichukue njia yake na waondoshe mirija yao katika nchi ya Sudani ya Kusini, na wawaache wa Sudani ya Kusini, wananchi wa Sudani ya Kusini waamue hatima yao, hilo litawezekana. Mimi nastaajabu hao viongozi wa serikali matajiri namna hii, kuna huyu makamu wa rais amewekewa vikwazo, ni bilionea. Nchi yenye vita, kiongozi anakuwaje bilionea? Na ndiyo tamati ya makala ya wimbi la siasa kwa juma hili. Shukran kwako msikilizaji kwa kuwa nami kwa muda wote huo. Mimi naitwa Victor Robert Wille, kwa heri kwa sasa nam. Asante sana, Victor Robert Wille. Msikilizaji utakuwa naye wiki ijayo sana wakati kama waleo akikuletea wa wa makala migira ya wimbi la siasa. Na ukipata nafasi usikose kuungana nasi tena itakapofika saa mbili na nusu saa za Afrika Mashariki, atakuwa hapa kuletea taarifa mbalimbali kutoka maeneo ya dunia hii fuli mitambo. Asubuhi hii ni Emmanuel Eliazari, msimamizi wa matangazo haya. Ni Victor Robert Wile, mimi ni Victor Abuso. Kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam. amna kibao I'm ambak na mwanamuziki Roger Whittaker raia wa Uingereza, lakini alizaliwa kule nchini Kenya. Akimaliza hivyo kutoka hapa RFI Kiswahili, so like na mfupo ujao tutapeka kule jini Paris kusikiliza matangazo mengine. Asante sana kwa kuwa pamoja nasi asubuhi hii.