Imetimia saa moja na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa kumi na mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Martha Saranga. Bomu lililotegwa garini la ua takriban watu wanne jirani na jiji la Mogadishu nchini Somalia. Polisi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wazuia maandamano yaliyopigwa marufuku mjini Kinshasa. Na mwanamfalme wa Uingereza na mkewe kuachana na vyeo vyao vya kifalme na matumizi ya pesa za serikali. Karibu katika ungo ya kwanza ya matangazo yetu ya asubuhi leo Jumapili, Januari 19 mwaka 2020. Matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www.rfi kiswahili.com. Bomu lililokuwa limetegwa ndani ya gari ambalo lilikuwa likiwalenga wajenzi kutoka Uturuki limelipuka katika eneo la Afgoe, kaskazini magharibi mwa mji mkuu wa Mogadishu nchini Somalia. Kwa mujibu wa polisi, gari hilo ambalo liliendeshwa kwa kasi liligonga katika eneo walilokuwa wakandarasi hao wa Uturuki pamoja na maafisa wa polisi. Polisi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo walizuia maandamano yaliyopigwa marufuku jijini Kinshasa. Polisi mjini humo walichunga kwa karibu kudhibiti chochote kutoka kwa wafuasi wa upinzani aliyewania kiti cha urais Martin Fayulu. Maandamano hayo yalilenga kupinga mauaji ya raia yanayotekelezwa mashariki mwa Jamhuri ya ya Kongo ambayo amekuwa yakitekelezwa na makundi yanayomiliki silaha. Bunge la Umoja wa Ulaya limeitaka serikali ya Burundi kuachilia waandishi wa habari wanne ambao wanashikiliwa tangu mwezi Oktoba mwaka jana. Bunge la Umoja wa Ulaya, mwishoni mwa juma lililopita, limeitaka mamlaka ya Burundi kufuta mashtaka na kuachilia mara moja waandishi wa habari wa Iwachu, moja kati ya taasisi chache za habari nchini humo. Waandishi hao ambao ni wanaume wawili na wanawake wawili walikamatwa huko wilayani Musigati walipokuwa wakielekea kuripoti kuhusu shambulizi la waasi huko kaskazini mwa mji mkuu Bujumbura. Vikosi tiifu kwa kiongozi wa kivita nchini Libya Jenerali Khalifa Haftar vimezuia usafirishaji wa mafuta kutoka bandari kuu ya taifa hilo jana Jumamosi na kuibua hofu ya kuzuia mkutano wa kimataifa uliolenga kusaka amani ya taifa hilo la Afrika Kaskazini. Hatua hiyo ya kuzuia chanzo kikuu cha mapato kwa Libya ililenga kupinga uamuzi wa Uturuki kutuma wanajeshi wake nchini humo kutoa msaada kwa serikali ya Tripoli inayoungwa mkono na Umoja wa Mataifa. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto, na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Unaendelea kutegea sikio matangazo ya Idhaa ya Kiswahili ya Radio France International yanayokujia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www RFI kiswahili com, vile vilevile kupitia redio wa shirika Mwanamfalme wa Uingereza Hari na mkewe Megan wataachana na vyeo vyao vya kifalme na matumizi ya pesa za serikali ya nchi hiyo kama sehemu ya kuanza maisha yao mbali na utawala wa kifalme. Mwanamfalme Hari na Megan walitangaza kwamba wanataka kujiondoa kama washiriki wa muda wote katika utekelezaji wa majukumu ya kifalme na badala yake wapate muda wa kuishi Uingereza na Amerika Kaskazini. RFI, Radio France Internationale. Ni saa moja na dakika 34 kwa saa za Afrika Mashariki, Saa kumi na mbili na dakika 34 kwa saa za Afrika ya Kati. Unaendelea kutegea sikio RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Na sasa nampisha Steven Mumbi kukujia na makala ya nyumba ya sanaa. Na kusalimu msikilizaji popote pale ulipo, karibu katika makala ya nyumba ya sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili. Jina langu ni Steven Mumbi, na hii leo tunaangazia sanaa na tunaangazia sanaa ya muziki wa utamaduni, na nitakuwa nao Lumumba Theatre. Ni kundi la muziki wa asili kutoka nchini Tanzania. Karibu sana msikilizaji. Karibu kwenye makala ya nyumba ya sanaa. Ndio, yeah, asante sana Mimi naitwa Ahmad Dadi ni kiongozi wa Lumumba pia ni performer e, kwa kuizungumzia kwa ufupi Lumumba Theatre ni kundi la namna gani na lilianza lini kikundi hichi kilianza mwaka 97 shule ya msingi Lumumba tukiwa wanafunzi wa primary baada ya kumaliza shule ya msingi tukawa tumetawanyika kupata sekondari tofauti lakini tulikuwa tunakutana jioni, kwa sababu tulikaa muda mrefu kuanzia mwaka 97 mpaka 2000, almost miaka 3 hiyo tulikuwa tuko pamoja. Kwa hiyo baada ya kusambaratika kwa shule tofauti tofauti, tukawa tunakutana jioni kufanya mazoezi, kwa sababu hatukuwa tena chini ya shule ya msingi lakini baadaye tukaona ah, kwa nini tupotezane? Kwa nini tusitengeneze grupu ile ile ya wale tuliomaliza, tukasambaratika, tukaiunda ile Lumumba Theater, tukawa makao makuu yetu pale pale shule ya msingi, na tukawa tuna train pia wadogo zetu ili waendeleze cha shule kwa kilikuwa inaendelea shule na sisi tukawa tumeanzisha grupu yetu rasmi mwaka elfu mbili na kuisajili BASATA mwaka elfu mbili. Mmeunda me, kundi rasmi. Mko wasanii wangapi kwa ujumla? Aa, kwa sasa hivi tupo wasanii kumi na tano, lakini naweza nikasema mpaka kipindi tunasajili tulikuwa zaidi ya ishirini na tisa, na Lumumba imetoa wanamuziki wengi. Kama wengi mnamfahamu hadijei anaopiga kinanda ai jaazi, yule ni zao la Lumumba. Wengine walikuwa wanafundisha kwa Zanzibar huko walimu na wasanii wengi, Omari Kisila, mnamsikia yule alikuwa Lumumba. Kwao, Lumumba imezalisha watu wengi wanajitegemea na wengine wamebaki, lakini ninachoshukuru Mungu kwamba Lumumba bado ni family. Kwao, hata alijai tukimhitaji leo anakuja anatoa mchango wake na sisi tunasambaza. Lumumba imezalisha watu wengi, mpaka tumebaki 15 lakini sio 15 hao ndio tulianzisha tangia awali, manake kuna wengine wametoka, wengine wamekaa hapa. Ni muziki gani mnafanya nyinyi? Eh, sisi tunafanya Afro Fusion. Kwao tunachukua asili yetu ya Tanzania, makabila tofauti. Kwa mfano leo umebahatika kusikiliza nyimbo mbili, ya nini, inaitwa Sangula na nyingine inaitwa Kiasu na Msewe. Kwa hiyo hii Sangula tumechukua kutoka Morogoro kwa wenzetu wa Pogoro, hii Msewe tumechukua maazi ya pwani. Lakini kama tungepata risari zima, ungeweza kuona vitu vingi. Kuna Wangoni, tumegusa sehemu nyingi, Wagogo tumewagusa. Kwa hiyo Lumumba inafanya muziki wa asili wa Tanzania na na Afrika kwa ujumla imekuwa na mashiko kiasi gani katika soko? Aa, kwa hapa Tanzania naweza nikasema soko lipo, lakini bado alijawa alijawa lenye tija kama la Europe kwa sababu yeah, hivi vitu tukienda kufanya Europe, na siwezi, siwezi kulaumu sana kwa sababu unajua wanasema wanamsema wenyewe wanasema, nabii akubariki nyumbani eh. hivi vitu sisi tushavizoea kuviona kuvisikia, lakini kwa nje inakuwa ni tofauti sana, ila kwa soko nyumbani lipo na ndio maana unaiona mpaka leo Lumumba na sustain. Ingekuwa soko hamna, maanake watu wote angeacha akafanya shughuli zingine. Soko lipo lakini bado alijawa katika ubora ule ambao tunauhitaji kwao. Sisi kama Lumumba na wengine wenzetu tunajitahidi kupambana ili soko liwe at least lisifikie Ulaya, lakini lifikie kwa maana unasema mimi naweza nikaishi kwa, kwa music. Mnaweza vipi sasa kutunga nyimbo hizo za makabila mbalimbali mbali, ingali nyinyi mmekulia Dar es Salaam? Ah, naweza nikakwambia sisi wengi wote unatuona pale, asilimia kubwa tumecheza ngoma eh? Tumejifunza ngoma. Kwa hiyo kitendo cha kucheza ngoma, kwanza unapata vitu vya nyumbani, hata kwenye tungo inakuwa ni rahisi kufanya. Na pia tumefanya muziki shule, sio tu kufanya kipaji, tumesoma, tumepata kozi ndogo ndogo za sanaa, na kuna wengine wamesoma mpaka Bagamoyo pale. Kwa hiyo hiyo imetusaidia, na pia tumepata walimu, kwa sababu Lumumba na Lumumba ni pana, wamekuja walimu wengi kututreni. Tunawashukuru. mpaka tumefikia hapa sio kitu rahisi, kwa sababu wanasema kuchanganya tradition na fuel na modern ni kazi kubwa sana kwao. Sisi ule ujio wa walimu wa wengi na taaluma tuliyopata ndio imetusogeza mbele. Tumeweza kujua kutunga kucompose music, umeona, kupitia taaluma tulikuwa napata ya shule na waliokuwa wanakuja kutupa workshop ndogo ndogo rekodi vibao kadha wa kadha ah. Tumerekodi nyimbo, tumerekodi album ya nyimbo tano, lakini bado ilikuwa kuna tatizo kidogo kwa sound engineer ilikuwa jatoka bado. Mpaka sasa hivi bado tunajaribu kuiboresha, wanasema sio tu lazima utoe, inapokaa muda mrefu, ndio unaanza kuona mapungufu, unaona nini uongeze, nini ufanye, nini umeelewa, eh? Lakini tumesha rekodi nyimbo nne. Ah, nyimbo ya kwanza ina, kuna safari kisa, ndio tucheze ngoma, kwaya zingwale na wangeamka. Kwa hiyo ni nyimbo tano tumezirekodi, lakini bado hatujaitoa rasmi. Na hiyo ilikuwa ni changamoto kubwa. Hata tulipoenda kwenye tour yetu, watu walikuwa wanaulizia CD, lakini sasa huwezi kulazimisha kutoa kitu ambacho hakijakuwa tayari. Lakini Lumumba imesha rekodi nyimbo tano. Mara ya kwanza, kabla hatujaanza kufanya fusion, Lumumba ilikuwa nafanya miziki aina nyingine. Kwa hiyo tulifanyaga nyimbo kama, wale wanakumbuka kipindi cha nyuma, alifanya Taarabu. Kuna nyimbo moja inaitwa nani mshambenga, ile walifanya Lumumba na kina Omar Kisila. Tarejea kwako. Jina lako ni nani na unafanya nini kwenye kundi hili la Lumumba? Naitwa Mwasiti Hoseni, natokea Lumumba Theta. Nacheza, alafu pia napiga vifaa tofauti tofauti. Ni vifaa gani unapiga? Napiga marimba, napiga na ngoma, na sasa hivi najifunza kupiga drums. Nijifunza wapi kupiga ngoma five? Nimejifunzia hapa hapa Lumumba na wasanii wenzangu ndio ambao wamenifundisha. Ni rahisi kiasi gani kupiga vifaa hivi? Ah. Sio rahisi, ugumu upo na ninapozungumzia ugumu kwamba ni kujitoa na kutumia akili nyingi, kwa sababu mziki, tukisema mziki kama mziki, sio kitu rahisi, ni kitu kigumu sana. Kwa hiyo akili nyingi sana inatumika. ni muda gani sasa huko kuna kundi hili? Ni muda mrefu, inaweza ikafika miaka kumi na oh, umri wa mtoto kabisa wa darasa la tatu, darasa la nne. E, pengine unawaambia nini wanawake wengine ambao wanatamani kufanya sanaa? cha kuambia kitu cha msingi tu alafu ambacho mimi naona ni cha muhimu ni kujitoa. Ni wanawake wengi sana, tuna vipaji lakini tunashindwa kuvionyesha vipaji vyetu. Na kwa nini tunashindwa? Tunaogopa, tunajiona kama vile hatuwezi, lakini tukiwezeshwa tunaweza. Hata mimi nilikuwa sijui kama naweza kupiga vifaa, lakini baada ya kufundishwa na kushika mkono nimeweza, na ninaweza nikapanda stage ni tukaperform na nikapiga vizuri. Wengi wanawazuia wasichana kuingia katika sanaa wakidhani kwamba ni uhuni ama anapotea. Wewe uliweza vipi? Sio uhuni na wala sio kupotea kwa msichana kujiunga kwenye sanaa. Ni kujituni wewe mwenyewe, kwamba akili yako unaiwekaje. Ukiingia ukisema kwamba mimi naenda kufanya uhuni, ni kweli utafanya uhuni, lakini ukiingia kwa nia moja ya kufanya sanaa kama sanaa, na unaweza ukafanya. Vishawishi vipo, ndio na vingi, lakini ni wewe mwenyewe kujijua na kujilinda wewe mwenyewe, kama wewe mwenyewe utaviepuka vipi. Unawaambia nini sasa wale wapenzi wa muziki, hasa wa asili huu mnaofanya nyewe Mziki wa asili unalipa, lakini nikisema unalipa kwa namna gani? Kwamba sisi wenyewe wasanii tukijitambua, tukisema kwamba mziki wetu tunataka tufikishe tufi, wapi? Masoko yapo, lakini inabidi sisi wenyewe tujitahidi kuyatafuta yayo masoko. Lakini tusifanye kazi tukajua kwamba wale watu wa masoko watatufa, yani watatafuta sisi. Hapana, ni sisi wenyewe kutoka na kutafuta. Wapi kwenye, wapi kwenye masoko ni, mziki unalipa. Nikushukuru sana. Asante sana, sana. Aliona vipi sasa sana hii ya muziki hasa u nyinyi mnaofanya miaka michache ujao? Aa, kwa kweli hapo pana changamoto kubwa sana, na tusipokuja kuangalia, huwa hata sisi wenyewe huwa tunakaa tunajitathmini, kwa sababu ukiondoa kufanya tu muziki jukwani, hapo katika maisha yetu ya kawaida, sisi ni ndugu eh? Aa, na tumeangalia tulikotoka, e, kipindi cha nyuma kidogo, wakati sisi tunafanya sanaa, kulikuwa kuna kuna fursa nyingi sababu kulikuwa na sanaa za watoto mashuleni, tulikuwa nakutana pale chuo kikuu, ile imetujenga. Lakini sasa hivi zile hakuna, kwa inamaana kuzalisha tena watoto wengine wapya inahitajika sisi tufanye nguvu. Hawana nafasi tena kama ile tuliokuwa nayo sisi. Naweza nikasema tusipochukua hatua, kizazi hiki kikiondoka, inawezekana tukakosa mziki huu tena. Nini kifanyike? cha kukifanya wadau wanaofanya sanaa E, sisi wanamziki na familia kiujumla, kwa sababu hili swala linagusa mpaka familia. Kumnusu mtoto kufanya inabidi tuchukue hatua, tuangalie tulijikua wapi ili tunyanyuke, tusonge mbele. Mimi na ushauri tamasha kama hili lilofanyika jama festival yangekuepo pia ya watoto, wanakutana watoto kwanza, inawajengea kiakili, e, wanafanya vizuri shule. Na kutolea mfano watoto, sisi katika lika letu kipindi nafanya tupo Lumumba, asilimia tisini na nane tulikuwa tunafanya sanaa, tulifaulu. Kwa hiyo usikulie ngoma kama ni kitu cha kupoteza muda, inamjenga mtoto kiakili, kwa sababu kwenye ngoma kuna hesabu. Umeelewa eh? Kuna hesabu unazipambanua, una kuweza kuelewa hapa. Mwenzangu mtatu, tunaondoka wote, kuna umoja, tunashirikiana, tunajifunza vitu vingi sana kwenye ngoma zetu za asili. Wenzetu wa nchi nyingine, tusione kama wanaothamini, wana, wana utamaduni wao, ni kwa sababu wanarithishwa, na una maana Hakuna utamaduni wa kipumbavu. Nakupa siri moja, kama umesoma historia vizuri, wakoloni mpaka wameingia katika nchi, nchi zetu za Kiafrika kitu cha kwanza kukigundua waligundua utamaduni wetu una nguvu, wakatupandikiza waka, waka, waka tuuone hauna maana. Wewe jiulize wale walifikiria nini, umeelewa eh? kwa hiyo utamaduni tusiupoteze, tukiupoteza ndio mwanzo wa kutawaliwa. Turudishe utamaduni, kila mtu aulisi na aufanye na authamini kwa sababu utamaduni kwetu ni tiba. Utamaduni kwetu haichezwi ngoma tu hivi hivi hivi. Ngoma inayochezwa ilikuwa na maana na sababu. E, sababu kilimo, mavuno, kuna ngoma ya kutoa mashetani, zote zina maana, ni tiba. Kwa hiyo tusiseme utamaduni wetu hauna maana, bali tuushikilie. Utandawazi umewekwa kiwa na maana ya kuharibu utamaduni wetu ili tusijue tuko wapi. Ushauri wangu wazazi wa, wa sanii na wadau sanaa, tujenge mipango mkakati wa kunyanyua utamaduni wetu kutoka hapa uliko na unapokwenda, tupeleke juu kama ulivyokuwa zamani. Asante. mnapatikana vipi? Aa, sisi tunapatikana, mazoezi tunafanya Russian Culture Music Center pale kituo cha utamaduni, ila makao yetu makuu sasa hivi yako Yombo. Mitandaoni, mitandaoni unaweza ukafungua YouTube, unaandika Lumumba Theater, utaona kazi zetu Ha, la, unaweza kwenda kwenye Facebook unaandika Lumumba Theater Group, itakupa na information za Instagram, pale utaona kazi zetu na picha zetu. Nambari ya simu kianza na alama ya kujumlisha 255 255 716 934 440, au unaweza ukaandika 255 715 303 317. Kwa faida ya wa wasikilizaji, nilikuwa nikizungumza na nani? Ulikuwa nazungumza na Ahmad Dadi Madai. Mimi ni katibu mtendaji wa Lumumba, ni performer pia ji wa makala ya nyumba ya sanaa, ndiyo tunatolananga katika makala haya. Jina langu ni Steven Mumbi, tulikuwa na Lumumba Theatre, kundi la muziki wa asili kutoka nchini Tanzania. Nitumia maoni yako, andika RFI Kiswahili katika Facebook, na pia katika kurasa zangu andika Steve Mumbi S T W I V Mumbi na ujumbe wako utanifikia. Kila laheri na uwe na siku njema. Shukrani kwako msikilizaji kwa, kwa kutegea sikiongo ya kwanza ya matangazo yetu katika lugha ya Kiswahili. Kabla ya kuhitimisha, ni kukumbushie tulioyapa uzito: takriban watu wanne wafariki dunia katika mlipuko jirani na Mogadishu nchini Somalia. Vikosi tiifu kwa kiongozi wa kivita nchini Libya, Jenerali Khalifa Haftar, imazuia usafirishaji wa mafuta katika bandari kuu ya Libya. Na mfalme wa Uingereza Harry na mkewe Meghan kuachana na vyeo vyao vya kifalme rasmi. Shukrani kwa kwa msikilizaji kwa kutegea sikiongo ya kwanza matangazo yetu. Usikose kujiunga nasi tena saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Afrika ya Kati itakuwa saa moja na nusu za asubuhi. Mimi ni Martha Saranga, kwa heri kwa sasa. msikilizaji kwa kutegea sikio nguo ya kwanza, matangazo yetu katika lugha ya Kiswahili na kwa burudani ya muziki toka kwake Juliana Kanyumus, anasema nabikoa. Ndipo tunapotamatisha ngu hii ya kwanza. Mimi ni Mathasaranga, kwa heri kwa sasa.