Sa dakta so, imetimia saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo, idha ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Emmanuel Richard Makundi, hujambo msikilizaji. Miongoni mwa utakayasikia ni pamoja na watu 15 wamepoteza maisha na wengine hawajulikani walipo baada ya boti waliokuwa wakisafiria katika ziwa Maindombe uh, magharibi mwa nchi ya DRC kuzama na chama kikuu cha upinzani nchini Zimbabwe chawataka wafuasi wake kujiandaa kwa maandamano kushinikiza serikali kutatua mdororo wa kiuchumi, na kesi dhidi ya rais wa Marekani Donald Trump katika baraza la Senate inaendelea kwa wabunge kuvutana. Habari kamili msikilizaji, ukiwa na lolote tutumie rafa yako kwenda kwenye namba 255764015747. Usisahau kuanza na alama ya kujumlisha. Matangazo haya pia yanasikika kupitia kwenye tovuti yetu ya www.rfikiswahili.com. Watu 15 wamepoteza maisha na wengine hawajulikani walipo, baada ya kuzama kwa boti katika ziwa Maindombe, magharibi mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mwanahabari wetu Victor Melekizedek Kabuso ana maelezo zaidi. Meya wa mji wa Inongo amesema uende idadi ya watu waliopoteza maisha ikaongezeka, baada ya ajali hiyo kutokea siku ya Jumatatu. Wakati huu juhudi zikiendelea kutafuta mili zaidi. Ripoti zinasema kwamba boti hiyo ilikuwa inasafirisha abiria 30 waliokuwa wametokea msibani, kilomita 35 kutoka eneo hilo la ajali. Katika miaka ya hivi karibuni ajali kama hizi zimeendelea kushuhudiwa nchini DRC, nchi ambayo bado inakabiliwa na changamoto kubwa ya miundombinu. Na watu wengi hutumia usafiri wa majini kutokana na ukosefu wa barabara inayoweza kuunganisha maeneo mbalimbali. Wataalam wanasema kwamba ajali hizi zimeendelea kuongezeka kwa sababu boti hizo huwa hazifanyi ukarabati wa mara kwa mara, lakini pia huwasafirisha abiria kupita kiasi. Nam, asante Victor. Na mamlaka ya mawasiliano nchini Tanzania imesema imefungia laini za simu za watumiaji karibu laki sita na elfu hamsini baada ya kushindwa kuzisajili kwa njia ya biometria hadi kufikia Januari 20, ambao ulikuwa ni muda wa mwisho. Mkurugenzi wa mamlaka ya mawasiliano Injinia James Kilaba akizungumza na shirika la utangazaji Tanzania amesema ufunguaji wa laini za simu utaenda kwa awamu huku wakionya kuwa watumiaji wengine zaidi ya laki tatu wako hatarini laini zao kufungiwa. Maelfu ya raia wa Tanzania wameendelea kujitokeza katika ofisi za mamlaka ya taifa ya vitambulisho kutaka kupewa namba ili wakamilishe zoezi la usajili. Wanaharakati wa kupigania haki za binadamu nchini Kenya wanaitaka serikali kuweka sheria kali itakayodhibiti na kuzuia visa vya ulanguzi wa binadamu, visa ambavyo vinaonekana kuongezeka nchini humo. Mwanahabari wetu Joseph Jira ametutumia ripoti ifuatayo. Aliniahidi kuwa nitaenda Katari na nikatoa elfu hamsini. Ni visa ambavyo vimekuwa vikigonga vichwa vya habari hapa nchini, huku mwanaharakati wa kupigania haki za wanawake pwani ya Kenya Janet Mirobi akisema serikali ya Kenya inafaa kubuni mikakati dhabiti kuzuia ulanguzi wa binadamu. Ha, wanawake wakitafuta hiyo kazi kwenda kule huwa ni sawa, lakini maagent ni lazima waulizwe, kwa nini ikifika kule inabadilika. Mwanaharakati na mtetezi wa haki za binadamu kutoka shirika la human Agenda Yusuf Lule anasema Wakenya wengi wamekuwa wakiteseka mataifa ya ughaibuni wanakoenda kutafuta ajira. migrant workers wanaopata shida kule ughaibuni, tunataka serikali ichukue hatua fulani, ikiwemo kujua wale mawakala ambao kweli wana vibali vya kufanya kazi hii. George Masese, mwenyekiti wa jopo linaloangazia swala la ulanguzi wa binadamu wa Afrika Mashariki, anasema tatizo hilo limekuwa likiendelea kisiri. kuna kama 17 kote njini ambao wanasafirisha watu nje, lakini unapata kwamba ukiongea na watu umulize nani alimpeleka nje, unapata kwamba ni mtu mmoja ambao hawajajasiliwa vizuri, lakini wanatumia jina fulani. Wakati wamesafirisha kama watu kumi wamepata milioni yao, wametoroka. RFI Kiswahili imezungumza na baadhi ya vijana walioathirika wa na biashara ya ulanguzi wa binadamu. Kwa akili yangu, ulikuwa natarajia nipeleka ofisini, hasa mi nikifika, naona ni, ni kwa nyumba ya mtu alafu hapo nilishtuka. Ulanguzi wa binadamu umekuwa ukiendelea hapa nchini na kuwacha raia wengi kuathirika. Joseph Jira, Mombasa, RFI, Kiswahili. Na mbunge nchini Uganda limeiagiza serikali kutoa tahadhari ya kusafiri kwa raia wake wanaotaka kwenda nchini Rwanda, bunge likitolea mfano taarifa za baadhi ya raia wake kunyanyaswa na hata kuuawa nchini humo. Spika wa bunge Rebecca Kadaga amesema kuna wasiwasi mkubwa kwa raia wa Uganda wanaosafiri kwenda nchini Rwanda, ambapo hawana uhakika wa usalama wao kutokana wa na mvutano wa wa kidiplomasia uliopo baina ya nchi hizo mbili. Maelekezo ya bunge yanakuja wakati huu uhusiano baina ya nchi hizo mbili wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki ukiendelea kusuasua licha ya viongozi kutoka pande zote kukutana mara kadhaa kujaribu kumaliza tofauti zao, Rwanda inayotuhumu Uganda kwa kusaidia makundi ya waasi nchini humo huku Uganda yenyewe ikiitumu Rwanda kwa kufanya ujasusi kwenye taifa hilo. RFI, Radio France Internationale. Kiongozi wa chama kikuu cha upinzani nchini Zimbabwe hapo jana amewataka wafuasi wa chama hicho kujiandaa kwa maandamano zaidi kushinikiza serikali kutatua mzozo wa kiuchumi unaoikabili nchi hiyo pamoja na mabadiliko ya kisiasa. Kinara wa chama cha MDC Nelson Chamisa akizungumza na maelfu ya wafuasi wa chama hicho kwenye mji wa Mbare amesema hali ya maisha kwa wananchi wa taifa hilo imeendelea kuwa mbaya zaidi, akituhumu serikali kukithiri kwa vitendo vya rushwa na kushindwa kushughulikia changamoto za wananchi. Abdulkarimu Atiki ni mchambuzi wa siasa kimataifa anazungumza akiwa jini Dar es Salaam nchini Tanzania. Bila shaka hayo maandamano hatapewa kibali chochote, kwa hiyo ni vurugu. Mi nahesabu hizo ni vurugu, kwa sababu e, siamini kama matatizo ya Zimbabwe yanaweza kutatuliwa kwa maandamano. Wawe kwanza washikamane, wa, wa pamoja na tofauti zao ndogo ndogo za huyu Ndembele, huyu Shona, washikamane wawe kitu kimoja, alafu wajue ajenda ya nchi yao kwa pamoja, halafu tofauti wa zao za ndani watasimaliza wenyewe. Nam. Awali polisi walikuwa wamezuia kufanyika kwa mkutano wa hapo jana kwa kile ilichosema ni sababu za kiusalama, lakini hata hivyo baadaye ulitoa kibali kwa chama hicho kufanya mkutano. Wakati huo benki nchini humo zinatarajiwa kupoteza mamilioni ya dola za Marekani baada ya uamuzi wa mahakama ya juu nchini humo kutaka zi, benki hizo zilip, zilipwe kwa pesa ya Zimbabwe kutokana na madeni yaliyokuwepo kabla ya mwezi Februari mwaka uliopita. Na tume ya kupambana na rushwa nchini na Nigeria imemfungulia mashtaka kadhaa ya rushwa na matumizi mabaya ofisi ya ofisi. Aliyekuwa mwanasheria mkuu wa serikali Mohamed Adoke anadaiwa kupokea rushwa ya kiasi cha dola za Marekani bilioni moja nukta tatu, mbali na mwanasheria mkuu wa zamani, ofisi hiyo pia imefungua fun, imefungua mashtaka dhidi ya kampuni zinazochimba mafuta nchini humo za Shell na Eni kwa tuhuma za kushirikiana naye. Adoke tayari amekanusha tuhuma dhidi yake sambamba na kampuni ya za Shell. Kesi ya kumwondoa madarakani rais wa Marekani Donald Trump imeanza mbele ya kamati ya baraza la Senate, huku maseneta wa chama cha Republican na Demokrats wakitofautiana pakubwa kuhusu mwenendo wa shauri hilo. Maseneta wa chama cha Demokrats wanataka ushahidi mpya kukubaliwa katika kesi hii kwa kile wanachosema, utasaidia pakubwa kutenda haki, huku wabunge wa Republican wao wakizuia kuitwa kwa mashahidi wapya. Adam Schiff ni kiongozi wa chama cha Demokrats katika baraza la Senate. So Leader McConnell wants a trial with. Kwa hiyo kiongozi McConnell anataka no kesi it, bila ya kuwepo kwa ushahidi wa wazi, na hakuna ushahidi. Kesi bila ushahidi, hakuna kesi. Ni kujaribu kuficha ukweli. It's a cover up. Hata hivyo mawakili wa Rais Trump wanasema madai ya maseneta wa Democrats yanaonyesha kuwa hakuna ushahidi dhidi ya mteja wao, kama anavyoeleza wakili wa Rais Trump Jay Sekulow. They said in their brief, we have Walisema awali wana ushahidi wa kutosha na wapo tayari kuanza kesi. Fikiria, fikiria zaidi, inaleta maana? Ushahidi wa kutosha kumwondoa rais wa Marekani madarakani na harafu wanakuja hapa siku ya kwanza eti unajua tunahitaji ushahidi zaidi. Rais Trump anakabiliwa na mashtaka mawili katika baraza hilo ikiwemo kutumia mabaya madaraka yake na kudharau mamlaka ya Bunge, madai ambayo Trump ameyakanusha. Nchi ya China imethibitisha vifo vya watu tisa vilivyotokana na maambukizi ya virusi vipya vya korona, na kuongeza kuwa tayari mamia ya watu wameambukizwa na kuna hofu ya ugonjwa huo kuenea kwenye mataifa zaidi. Taarifa ya serikali inatolewa wakati huo ambapo maofisa wa afya wakiendelea na juhudi za kujaribu kudhibiti kuenea kwa maambukizi zaidi, huku watu zaidi ya mia nne wakithibitishwa kuambukizwa. Shirika la afya duniani WHO linakutana hivi leo kujadili ikiwa wautangaza ugonjwa huo kama hali ya dharura ya kidunia. Na rais wa Marekani Donald Trump amesema kwa, kwa kipindi ambacho amekuwa madarakani amefanikiwa kugeuza uchumi wa nchi yake na hivyo kuimarisha maisha wa Trump, ya Wamarekani. Rais Trump ametoa matamshi haya wakati uh, wa hotuba yake katika kongamano la jukwaa la kiuchumi linalofanyika mjini Davos, Uswizi. Trump amejisifu na kusema kuwa kwa sasa Marekani ndiyo nchi pekee duniani iliyo na hewa safi na maji salama kwa watu wake. Leo najivunia Marekani ipo katikati ya ulimwengu unaoongoza kiuchumi, ambavyo haijawahi kutokea hapo awali. Tumepata nguvu yao na tumefanyia kazi nguvu kubwa ya viwanda ili kujitanua zaidi. Marekani inasonga mbele, Marekani inaimarika, Marekani inashinda zaidi ya ilivyokuwa hapo awali. Ni sauti yake rais wa Marekani, Donald Trump. namaraifa michezo na Stephen Mumbi, asante sana Emmanuel Richard Makundi. bila shaka, hujambo asubuhi hii, nam tujuze yape amejiri huko viwanjani? Asante, tuanze na michezo ya ligi kuu ya England, mitanage iliyopigwa hapo jana. Arsenal licha ya kuwa pungufu katika mchezo wao dhidi ya Chelsea, mchezo uliopigwa pale Stamford Bridge, lakini wamefurukuta na kupata sare ya goli mbili kwa mbili. Dakika ya ishirini na sita David Luiz alicheza rafu na kupelekea kulimwa kadi nyekundu na Chelsea kupata penati iliyofungwa na Jorginho, na baadaye goli la pili likapachikwa na Azpilicueta dakika ya themanini na nne, lakini Arsenal dakika ya sitini na tatu Martinelli alisawazisha goli la kwanza na goli la pili kupachikwa na Berlin na hivyo kutoka sare ya magoli mawili kwa mawili. Msimamo ukoje baada ya ushindi huo? Lakini pia kulikuwa kuna michezo mingine kati ya Aston Villa walicheza dhidi ya Watford na kushinda goli mbili kwa moja. E, Crystal Palace walitandikwa Southampton goli mbili kwa nunge. Everton toka sare na Newcastle United goli mbili kwa mbili. Sheffield United walitandikwa na Manchester City goli moja kwa nunge. Msimamo uko vipi? Liverpool bado wapo kileleni wakiwa na alama 64, Manchester City nafasi ya pili alama 51, Leicester City nafasi ya tatu alama na Chelsea nafasi ya 4 wakiwa na alama 40, Arsenal ikiwa nafasi ya kumi na alama 30 baada ya kucheza michezo 24. Hii leo ligi hiyo itaendelea. Leicester City watakuwa wenyeji West Ham United, na Motspurs, watawakabili Norwich City. Manchester United watapepetana na Burnley. Naam. No. No. Katika tennis vipi? Katika tennis, michuano ya wazi ya Australia Open inaendelea huko Melbourne ambapo Mwingereza Heather Watson amesonga mbele katika mzunguko wa pili wa michuano hiyo baada ya kumtandika raia wa jamhuri ya Cheki Cristina Priskova kwa seti mbili kati ya tatu alizocheza. Watson ameshinda kwa seti za nne sita, sita tatu, sita moja michuano inayopigwa huko melbourne. Watson huenda Kamenyana na Elise Mertens katika hatua hiyo, endapo atashinda mchezo wake dhidi ya Danka Kovinic, mchezo utakaopigwa baadaye hii leo. Watson ameungana na wa Waingereza wenza Harriet Dart na Dan Evans kutinga mzunguko huo, ambapo Evans huenda akakutana bingwa mtetezi wa michuano hiyo Novak Djokovic, kama endapo atamwondoa Nishioka. Tuishie hapo, mengi zaidi mzunguko wa pili, ikiwa ni pamoja na ratiba ya mitanange mbalimbali kuelekea kombe la dunia barani Afrika. Nam, asante Stephen, asante. Na tukiukie katika mahojiano, msikilizaji. Kiongozi wa chama kikuu cha upinzani nchini Zimbabwe hapo jana amewataka wafuasi wa chama hicho kujiandaa kwa maandamano zaidi kushinikiza serikali kutatua mzozo wa kiuchumi unayoikabili nchi hiyo pamoja na mabadiliko ya kisiasa. Mwenzangu Sabina Nabigambo amezungumza na Abdul Karimu Atiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Chama kikuu cha upinzani Zimbabwe wanaona labda ndio namna pekee ya kuwalazimisha ZANU Patriotic Front. Hawana hawana namna nyingine, kwa sababu e, inaonekana bado hakuja kuwa na maridhiano kati ya upinzani na, na chama kinachotawala. Kwa hiyo wanaona Njia rahisi ni kushinikiza kwa kufanya maandamano, na bila shaka hayo maandamano hatapewa kibali chochote. Kwa hiyo mm, ni vurugu. Mi nahesabu hizo ni vurugu, kwa sababu e, siamini kama matatizo ya Zimbabwe yanaweza kutatuliwa kwa maandamano. Naam, tangu maandamano yaliyomwondoa madarakani rais wa muda mrefu nchini Zimbabwe hayati Robert Mugabe, taifa la Zimbabwe limekuwa likitoka kwenye changamoto hii kwenda nyingine. Pengine unadhani nini kinakosekana nchini humo? Uh, kwanza na, naweza kusema kuna mkono wa nje. Eh, kuna mkono wa nje ambao unashinikiza una, una wameona kwamba vikwazo havijaifanya Zanu Patriotic Front itoke kwenye madaraka, na kwa sababu yale mambo ambayo yaliwafanya Zanu wagombanie uhuru hayaku mpaka leo bado hayaku- maanake tatizo ilikuwa ni ardhi na Waingereza hawakubali kutoa fidia japokuwa kwenye mkutano wa uhuru wa kuzungumzia uhuru wa Zimbabwe kule Lancaster Waingereza waliridhia wali kwamba watawalipa wa, wata wale ma au watawalipa fidia ili wa, waendelee kufanya shughuli zengine za kibiashara na wakulima wa kiafrika watawezeshwa na vitu kama hivyo. Kulikuwa na mambo ambayo yangeweza kuwa mazuri, hayakufanyika. Sasa ni mwendelezo ule ule tu uh, tangu miaka ile mpaka leo, labda tu kunakuwa na wanabadilisha chupa tu, lakini waini ni ile ile. Nam pengine unadhani maandamano haya yatasaidia kubadilisha hali ya mambo. Maandamano hayawezi kuwa suluhisho la la, la, la ni, kwa sababu haya ni maandamano ya naweza kusema kwanza, si ya wengi, ya wachache wako mijini, lakini vile vile walio wengi katika Zimbabwe ni wanyonge ambao hawajapatiwa hawaja haki yao katika tamko la uhuru la Lancaster. Likimalizwa hilo, hayo mengine yote yatakuwa mepesi. Nam, tukielekea ukingoni, pengine unadhani umoja wa Afrika una nafasi gani sasa katika kuisaidia nchi ya Zimbabwe wenyewe pia una, una una mambo yake na kuna watu wanasikiliza kauli za mataifa makubwa, kuna viongozi wa katika hao katika African Union laki, lakini msimamo wa wa SADC chini ya mwenyekiti wa rais eh, John Pombe Joseph Magufuli wa kuitaka dunia na wa kuieleza dunia kinaga ubaga nini hasa kinachofanya wananchi wa, wa, wa Zimbabwe wateseke. Hiyo ndio ilitakiwa ifanywe pia na African Union. Sasa labda kwa sababu historia ya SADAK ni historia ya ukombozi, lakini sasa ina wanachama wengi ambao pia wengine hawakuwepo wakati ule wa ukombozi, nadhani juhudi za Tanzania na Dkta Magufuli nadhani ndio njia rahisi ya kuifanya dunia ielewe na Wazimbabwe waweze kufurahia uhuru wa nchi yao, kwa hakika hawajaufurahia tangu walipopata uhuru mwaka elfu moja mia tisa na themanini. Nam, ni mtazamo wake Abdul Karimu Watiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa akizungumza akiwa Dar es Salamu, nchini Tanzania. Nimpishe basi Julian Rubavu na makala ya Afrika Mashariki. Karibu mpenzi msikilizaji wa Radio France International muda huu ukisikiliza makala ya Afrika Mashariki, ambapo tunapata nafasi ya kuhabarika na kuelimishana juu ya changamoto zinazomuhusu raia wa Afrika Mashariki ili kujitambua na kubadilika kifikira na hatimaye kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako. Msikilizaji, leo tunaangazia juu ya utalii wa ndani nchini Tanzania. Baadhi ya raia wanadhani watalii ni wageni kutoka nje ya nchi, huku wengine wakiwa hawana kabisa uelewa juu ya utalii. Je, ni nani anapaswa kutoa elimu ya utalii Tanzania? Kupata mengi zaidi, ungana nami Julia Lirubavu, Radio France International. Kwanza kabisa tuungane naye Bwana Julius Bachuna, mwenyekiti wa kijiji cha Mbuba, wilaya ya Ngara, Tanzania, akiangazia juu ya utalii wa ndani. Uh, kiukweli kwa kweli kwangu hilo ni, ni jambo geni kidogo kwa mazingira yangu, na ninaposikia utalii saa nyingine nasikia utalii wa kitaifa, kwamba kuna maeneo yametengwa kwa ajili ya mbuga za wanyama na vitu vingine, lakini utalii wa kusema kwamba kwenye kijiji unakuta, saa nyingine tunajiuliza sisi kwenye kijiji tuanzishe utalii gani? Lakini nakumbuka uongozi uliotangulia ulikuwa umetenga maeneo ya milima, ukatenga kwamba ni maeneo ya, ya utalii lakini sasa najiuliza ni maeneo ya utalii aidha ambayo yanaweza yakaonyeshwa kitu gani kwenye utalii, ili kusudi hata kama ni watalii wamekuja kuangalia maeneo hayo, wajue kwamba ni kitu gani kinavutia pale. Kitu tu ambacho, aidha, naweza nika, nikayomba serikali au kupitia wizara husika ikiwemo e, wizara ya, ya, ya utalii ingeshuka mpaka kijijini, kaja kutoa hamasa, kutoa elimu kufundisha watu ili waelewe maana ya utalii wa ndani ni, ni utalii upi, ili kusudi tunufaike, hata hayo maeneo ambayo tuliyatenga kwamba yanaweza yakawa mazuri kwa utalii, tupate ushauri tunaweza tukafanyia kitu gani kwenye hayo maeneo. E, mimi kwa nyongeza, kama inavyosema, ni wananchi tuna hamasa ndogo ya kutambua nini maana ya utalii, lakini vitu vinavyotuzunguka ni vingi sana ambavyo unaweza ukavionyesha na vikaonekana kwamba na utalii ukapendeza, au saa nyingine ukaingiza hata pato kwenye kijiji au hata kwenye taifa. Kwa hiyo unakuta kuna maeneo tu ya zamani yako mapango, ukiangalia unajiuliza, hivi hili pango lilikuwaje? Kuna watu walikuwa wanaingia ndani kuchimba, au kuna watu walikuwa wanaishi mule? Unajiuliza, unashinda kuelewa. Lakini pia kuna maeneo mengine unakuta kuna milima kweli mirefu iko vizuri, lakini pia kuna maeneo unakuta yanatoa yana, yana, yana maji ya bubujiko kwa muda mrefu. Lakini hayo yote, ukipata elimu ya kuweza ya, ya kuyahifadhi, saa nyingine utalii unaweza ukakuta umeshaingia hata kwenye kijiji chetu na taifa linanufaika zaidi. Nadhani kwa ngazi ya halmashauri ambayo inahusika na serikali za mitaa, huwa kuna idara ya maliasili na utalii, haijawahi kushuka mpaka kijijini, au mawasiliano mlionayo kuweza kupata elimu yoyote juu ya utalii? Kiukweli kiukweli, hatujapata hilo somo kwamba nani ofisi ya utalii kwamba ije kijijini tupatie somo, hapana. Zaidi tu wao huwa wanatoa nakala kuzuia maeneo kwamba wasifike misitu ovyo, wasiingie kwenye mabonde ovyo, vitu kama hivyo, lakini hawajaja kutoa elimu kama elimu inayohusiana na utalii, kwamba ili watu tutambue utalii ni nini, una faida gani, una maana gani, wilaya ngapi ni jirani na hifadhi za Burigi na Kimisi, kwa vyote vile ni fursa ambazo zimekaribia hapa Mbuba palipo, hilo swala linakuingia kwa namna moja au nyingine. Hmm, tena bahati nzuri ni, ni mshukuru rais wetu rais wetu wa awamu ya tano hmm, John Pombe Magufuli, hilo ni ni, ni ni ni miradi ambayo ameweka kwenye mikakati ya utekelezaji kwa sababu nakumbuka kipindi kimoja, wakati yuko kuchato mm -hmm, alikuwa Chato, alilizungumzia sana hilo, akionyesha njia jinsi watu wanavyoweza kunufaika na utalii kwa hiyo hapo nilijivunia sana kuona kama kwamba iwapo tutapata, e, viongozi wakaja kutuhamasisha zaidi, inawezekana tukaanzisha hata utalii kwenye eneo letu, kwa sababu nakumbuka hata siku hii alisema kwamba na yeye anataka aanzishe ufugaji wa kitalii, lakini akasema kwamba hata fuga simba, kwa sababu simba ni wakali <laughs> <laughs> basi, nakushukuru sana. Mkumbushe tena msikilizaji, majina yako, wadhifa wako, na tuko wapi? Nashukuru na sana, mwandishi mimi hapa tuko Mbuba, ofisi ya kijiji Mbuba. Jina langu ni Juliusi Gwasabachuna, mwenyekiti wa kijiji hiki chambuba. Nam mpenzi msikilizaji wa Radio France International, makala ya Afrika Mashariki. Tunaangazia juu ya utalii wa ndani nchini Tanzania naongea na baadhi ya watanzania kuhusiana na utalii wa utali ndani. Je, wanaelewaje juu ya utalii wa ndani na wanachangamkiaje fursa za utalii wa ndani? Niko kwenye kata ya Mbuba, wilaya ya Ngara, magharibi mwa Tanzania. Mbele yangu yuko bwana, unaitwa nani? Vito Rugwiza. Na utalii wa ndani, kuna maeneo ambayo aliwahi kutengwa kwamba kutakuwa na maeneo ya utalii ambayo yanaitwa Kukibuye na mingine kukamasanzagi mingi, simu nyingine mkana vinego mpaka sasa utalii hatujauona. Kwa maana hiyo utalii kwa kata ya mbuba ni kama haupo, haujulikani. Wakati huo wa mlipotenga maeneo hayo mlikuwa mnapanga nini hasa? Wakati huo wa kule tulipokuwa tunapanga, kuna maeneo yalikuwa yamepangwa kwamba watajengapo nyumba katika mahali sehemu ya, ya kupumzikia ambapo ni sehemu za kukana binego na kukamasanzaki na, kuka, kuka basi. Mpaka sasa hakuna lolote liloendelea. Kwa maana hiyo, serikali lipanga mipango ambayo haikuweza kutekelezwa. Ninyi wananchi ambao mliridhia hiyo mipango ya kuwepo maeneo ya utalii wa ndani kwenye kata ya Mbuba mnafuatiliaje na mnakumbushaje serikali kuhusiana na utekelezaji wa mipango hiyo? Kwa sasa wanaofuatilia ni viongozi, mimi sio kiongozi. Yuko bwana mwingine hapa. Wewe unaitwa nani? Mnaitwa Benjamin Emmanuel. Unazungumziaje utalii wa ndani, Bwana Benjamin? mimi kwanza ilo swara kwangu imea kama wili, maana utalili wa ndani mimi siuelewi, sababu nimekuwa ni swala geni kwetu wananchi. Sawa, si tunajua kwamba furusha utalii ni kutoka wilaya hadi kwenda wilaya nyingine, kuona mikoa mbalimbali, mbali na mbuga za wanyama ambazo hujawahi kuziona. Maana hapa utalii uliopo tunaona hususani, hakuna elimu inayotolewa ya kwe, ya hamasa ya kujua kwamba mwananchi anaweza kutalii katika nchi yake akajua mbuga za wanyama pakiwepo, labda kama viongozi wanaweza kapanga swala kusema kwamba inatakiwa mjue mbuga za wanyama zilizoko nchini Tanzania na kutalii na kuziona. Yuko bwana mwingine hapa naye azungumzie utalii wa ndani. Bwana unaitwa nani? Mimi naitwa Kristofa Benedikto, jina lingine Rujumbo, natoka wilaya ya Mureba. Utalii wa ndani unazungumziaje, bwana Kristofa? Mimi utalii wa ndani nauona kama yani, na ninashangaa wasisi watuhusishi kwenda kutalili na sisi. Hata ziwa nani Burigi pale naona kuna Kimisi, kuna Burigi Kierwa, kuna hata visiwa ndani ya ziwa Victoria. Ukiwa mleba, Bwana Kristofa, mule watu walikuwa tunaenda tunaangalia twiga wako humo umo, viboko wengi wa majini wale, mamba, lakini bado atujaangalia kuona kwamba utalili tutaufaidije? Ambao huko wilaya hii ya nani, nchi yetu ya Tanzania, unadhani ni jukumu la nani kuweza kumfahamisha mwananchi kwamba kuna utalii na mwananchi aweze kuhamasika kuufahamu na kunufaika nao? Eh, jukumu hilo, ndiyo maana hatujaangalia kuona kwamba nani, jukumu lake wa kutufahamisha zaidi kiundani, tukawa tunaenda kutalili na sisi. Na sasa tumsikilize Waziri wa fedha wa Zanzibar Balozi Mohamed Ramia akiangazia fursa za sekta ya utalii. Utalii umekuwa ni sekta y kiongozi na uchangia takriban asilimia 27 ya pato la taifa hapa Zanzibar na asilimia zaidi ya sabini ya fedha za kigeni. Mipango yetu kwa sasa ni kuvutia wawekezaji wa daraja la juu na bidhaa za utalii zinazotofautisha Zanzibar na maeneo mengine katika ukanda wa Afrika Mashariki. Na hadi hapo ndo tamati ya makala ya Afrika Mashariki kwa leo, ambapo tumeangazia juu ya utalii nchini Tanzania. Hadi Juma lijalo mimi ni Julian Rubavu, Radio France International. Nam, asante Julian Rubavu kwa kutamatisha hivyo matangazo yetu kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania. Fundi mitambo amekuwa ni Samuel Batenzi, Victor Abuso ni msimamizi wa matangazo, naitwa Emanuel Richard Makundi. Hadi saa 2 na nusu katika matangazo yetu mengine, ambapo tutakuwa na mjadala wa wiki. Kwa heri. na wafunga hadi mabao. We know baby kiboko yeah, yao na That's right. That's right. Yeah. Yeah, fema zaidi yako njo baby nasi usiwe na wasi na omba chansi usinipaga ushikaja ushikanyasi, nami ni John Nzenze akitamatisha matangazo yetu <laughs> kutoka hapa Dar es Salaam, <laughs> Tanzania. Msikilizaji, usikose kuungana nasi katika matangazo yetu ya saa mbili na nusu. Fundi mitambo anacheka kwa sababu ya jina la msanii, lakini uh, tukutane saa mbili na nusu katika matangazo yetu mengine. Kwa heri.