So dakta, ni saa moja na nusu kwa saa za hapa Afrika Mashariki, saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Emmanuel Richard Makundi. Uhali gani, msikilizaji, popote pale unapotegea sikio matangazo yetu haya. Leo asubuhi, miongoni mwa utakayasikia ni pamoja na watu tisa wameripotiwa kuuawa katika shambulizi jingine la makundi ya waasi mashariki mwa nchi ya DRC. Serikali ya Marekani yatishia kuziorodhesha mataifa, kuyaorodhesha mataifa kadhaa ya Afrika kama kwa raia kuingia nchini humo, na wabunge wa Democrats wawasilisha kesi yao katika baraza la Senate kutaka kumng'oa rais Donald Trump. Habari kamili, msikilizaji, ukiwa na lolote, tutumia rafa yako kwenda kwenye namba 255764015747 usisau kwanza na alama ya kujumlisha. Matangazo haya pia yanasikika kwenye tovuti yetu ya www rfi kiswahilicom. Idadi ya watu waliopoteza maisha katika shambulio la waasi wa ADF Nalu mjini Beni mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imefikia tisa, hali inayozidisha wasiwasi miongoni mwa raia. Mwanahabari wetu Erikson Luhembwe ametutumia ripoti ifuatayo. Shambulizi ya mji wa Maimoya imetekelezwa na waasi wanaozaniwa kuwa ADF. Idadi inaweza kuongezeka kwa mjibu wa Patrick Musubao, kiongozi wa mashirika ya kiraia pa Maimoya. Adu aliingia anakutana jeshi mingi, alafu na Maimoya ni mwingine ambayo ilikuwa kanachungiwa na rejima mzima, na njia zenye adui anapitakamo ziko uwazi, tulikuwa naomba a ongeza tena idadi ya jeshi inaweza kutusaidia atao. Jeshi linatuhumu waasi wa ADF kuhusika. Luteni Anthony Mwalushai, msemaji makamu makamu, adui nu... anafahamika, vifaa tulivyonyang'anya vina maandishi ADF MTM, sio tena siri, tunatumika kumtokomeza Hatupachiki mikono sababu Madina imetekwa, kazi inaendelea. Tunafahamu kwamba adui yuko sehemu fulani ya Kipanga, twapashwa kudumisha amani katika Kivu kubwa. Mashambulizi haya yamefuatia ile ya Januari 17 katika barabara ya Mbau Kamango iliopelekea mtu mmoja kuawa na mwengine kupotea. Erikson Luhembwe, Beni, RFI Kiswahili. Msikilizaji, idara ya usalama wa taifa nchini Somalia imethibitisha kumkamata mwanamuziki mmoja ambaye amekiri kuwa mwanachama wa kundi la wanamgambo wa kiislamu nchini humo Al-Shabab. Kwa mujibu wa polisi, Abshir Garane Ahmed ambaye anaimba katika bendi moja kwenye mkoa wa Banadir alikamatwa Jumanne ya wiki hii baada ya uchunguzi kubaini alikuwa akishirikiana na kundi hilo. Vyombo vya usalama pia vimechapisha picha za video inayomwonyesha Ahmed akidai kuwa yeye ni msemaji na mkusanyaji mapato wa kundi hilo kwenye mkoa wa Banadir. Serikali ya Marekani huenda ikayaongeza mataifa mengine saba ya Afrika na Asia katika orodha ya nchi ambazo raia wake watazuiwa kuingia nchini humo kwa mujibu wa taarifa iliyochapishwa na jarida la The Wall Street Journal. Nchi za Afrika zinazolengwa katika makataa hayo ya Marekani ni pamoja na Nigeria, Sudan, Eritrea na Tanzania. Akizungumza katika kongamano la jukwaa la kiuchumi mjini Davos, Rais Trump, bila kuzitaja nchi hizo, alisema serikali yake itatangaza hivi karibuni orodha zaidi ya nchi ambazo zitawekewa makataa ya raia wake kusafiri nchini humo, akisema ni kwa sababu za usalama wa taifa lake. Tangu aingia madarakani, Rais Trump ameshaweka makataa ya kusafiri nchini humo kwa raia kutoka mataifa kadhaa ya nchi za Kiislamu. Wachambuzi wa maswala ya siasa, wao wana mtazamo gani? Wakili Martin Olo anaangazia swala hili akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Uh, kwa kweli ni jambo ambalo huenda likawa linatia wasiwasi, hasa ukiangazia sababu hiyo, sababu sio eti Eh, ni haki ama kukiuka haki za kibinadamu, lakini ni sababu za labda ufisadi na pia kutokuwa na uwajibikaji kuhusu maswala ya uh, mambo ya ugaidi na mingine kama hayo. Kwa hivyo ni mambo ambayo sidhani tungekuwa tunaona vitisho vya watu wasiingie kule, lakini ni mambo ambayo tungekuwa tunatafuta mbinu za kuhakikisha kwamba mambo haya yanaweza kutiliwa mkazo, lakini sio kuzuia watu kwenda Marekani. Nam ni mtazamo wake Wakili Martin Olo mchambuzi wa maswala ya siasa akizungumza akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Na mamlaka nchini Kenya zimearudisha nchini Uganda na kuyashikilia baadhi ya malori 19 yaliyokuwa yamebeba maziwa kutoka Uganda, hatua ambayo inazidisha joto la mvutano wa kibiashara baina ya nchi hizo mbili. Serikali ya Uganda tayari imeandikia Kenya kuitaka kuacha mara moja kutatiza bidhaa zake zinazoingia nchini humo na kuonya kuwa ikiwa itaendelea itajibu kwa kuzuia bidhaa kutoka Kenya zinazoingia Uganda. Zidisha sintofahamu zaidi ya kibiashara kwenye ukanda wa nchi wanachama za jumuiya ya Afrika Mashariki, ambapo mara kadhaa kumeshuhudiwa mivutano ya kibiashara baina ya nchi wanachama. Kwa saa za hapa Afrika Mashariki, msikilizaji, ukiwa na lolote tuandikie arafa yako kuanza na alama ya kujumlisha. Ufaransa imesema itaimarisha zaidi jeshi lake lililopelekwa katika ukanda wa nchi za Sahel kukabiliana na wanamakundi ya kijihadi, afisa mkuu wa nchi hiyo amesema hapo jana huku wakithibitisha kuwa tayari askari wengine wapatao 220 pamoja na vifaa vya kijeshi vimepelekwa kuongeza nguvu. Katika mkutano na waandishi wa habari mjini Paris, kamanda mkuu wa kikosi cha kupambana na ugaidi Francois Lacontre amefahamisha kuwa kikosi chake kimekwisha kamilisha uh, kimeshakamilika kama ambavyo rais Emmanuel Macron alielekeza. Katika hatua nyingine, Burkina Faso imeanza mpango maalum wa kuandikia kuwaandikisha vijana ambao watajiunga na jeshi la nchi hiyo kwa hiari katika vita dhidi ya makundi ya kijihadi. Jean Heve Ezekiel ni naibu mkurugenzi mkuu wa shirika la kimataifa la International Crisis Group. Kuna watu ambao ni miaka mingi walishika silaha, ni wali vijana ambao walijifunza namna kujilindia usalama wao, na sheria ya Burkina Faso ambayo imepitishwa na bunge inajaribu kuwapa nafasi vijana hawa ya namna kusaidia mapambano haya dhidi ya ugaidi. Na hii sio tu kwa Burkina Faso, kunao pia wengine kama hawa huko Mali, nchi jirani, lakini pia Niger na hata Cameroon, nao watapewa mafunzo ya muda wa siku kumi na nne. Ni sauti yake Jean Heve Zakel, naibu mkurugenzi mkuu wa shirika la kimataifa la International Crisis Group kwenye ukanda uh, wa Sahel. Hatua hii inajiri wakati huu ambapo, uh, makundi ya kijihadi yameendelea kutekeleza mashambulizi dhidi ya vikosi vya kigeni katika nchi za Bukina Faso na hivi punde katika uh, nchi ya Mali ambako wanajeshi wawili wameripotiwa kupoteza maisha. Rais wa Uganda Yoweri Museveni ameyalaumu mataifa ya Afrika kwa kushindwa kuilinda nchi ya Libya dhidi ya uvamizi uliofanywa na mataifa ya Marekani na yale ya jumuiya ya NATO mwaka 2011. Akizungumza na shirika la utangazaji la Uingereza, rais Museveni amesema nchi za Afrika zilitakiwa kutuma wanajeshi wake kwenda nchini Libya kuilinda dhidi ya uvamizi wa nchi za magharibi, akisema kinachotokea sasa kilichangiwa pakubwa na nchi za Afrika kushindwa kuwajibika. Kauli yake anaitoa wakati huu taifa hilo likishuhudia mzozo wa kisiasa na vita vya wenyewe kwa wenyewe kati ya serikali inayotambuliwa na, na jumuiya ya kimataifa na wanajeshi wa mbabe wa kivita General Halifa Haftar. RFI Radio France Internationale, nam ni saa moja dakika 38, kwa saa za hapa Afrika Mashariki. Msikilizaji, wabunge wa Democrats hapo jana wamemtuhumu rais Donald Trump kwa kujaribu kudanganya ili ashinde kiti cha urais katika uchaguzi mkuu wa mwezi Novemba. Wakati huwa wabunge hao wakiwasilisha kesi yao kwenye bunge la Senate, kiongozi wa jopo la waendesha mashtaka wa Democrats Adam Schiff amesema rais amesema ni wazi rais Trump aliitumia madaraka yake vibaya kwa kutaka kumtumia kiongozi wa taifa la kigeni kuingilia uchaguzi mkuu ujao. Wakati wa mijadala ya awali wa bunge, Republican walikataa mapendekezo yote ya Democrats kutaka kuitwa kwa mashahidi wapya kwenye shauri hilo, akiwemo aliyekuwa mshauri wa maswala ya usalama wa taifa John Bolton. Acha watu wa Marekani wasikie kile ambacho John Bolton, Bolton, atakisema ata, au hata waziri wa mambo ya nje, Waziri Pompeo au shahidi yeyote mwenye maelezo, kwa sababu watu wa Marekani wanataka kujua. Ushahidi upo kwa wingi, na tutaweka kila kitu wazi na kwa undani. Nam, ni sauti yake Adam Schiff, kiongozi wa wachache katika bunge la Senate, na pia ni kiongozi wa waendesha mashtaka wa Democrats katika kesi dhidi ya rais Trump. Shughuli za kawaida katika mji wa Wuhan wenye idadi ya watu karibu milioni 11 zimesimama kwa muda kufuatia tangazo la serikali kwa lengo la kukabiliana na kuenea kwa virusi vya korona vinavyoathiri mfumo wa upumuaji. Samuel Batenze ana maelezo zaidi. Watu wanaoishi katika mji huo wameshauriwa kutoondoka makwao wakati huu mamilioni ya watu wakiahirisha safari zao kwa hofu ya kuambukizwa virusi hivyo. Ripoti zinasema kuwa virusi hivyo vimesambaa katika maeneo mengi ya nchi hiyo huku visa vichache vikiripotiwa katika mataifa kama Marekani. Hadi sasa watu 17 wamepoteza maisha na wengine 500 wameambukizwa, na kuleta kumbukumbu kumbu ya maambukizi mengine ya virusi kama hivyo ambavyo vilisababisha vifo vya watu 800 miaka ya 2000. Shirika la afya duniani WHO linasema kuwa linafuatilia kwa karibu mlipuko wa virusi hivyo kabla ya kuamua ikiwa ni tishio la dunia. RFI michezo na Ruben Lukumbo, karibu Ruben. Asante sana Emmanuel Makundi, nianze na matokeo ya mechi za ligi kuu kule, ligi kuu yani kule Uingereza, msikilizaji ambapo Azili, zilizochezwa hapo jana Uingereza, Manchester United imekumbwa na kipigo cha pili mfululizo katika IPL yani ligi uh, ligi kuu kule Uingereza baada ya kupokea uh, kipigo chake cha kwanza dhidi ya Liverpool mwishoni mwa juma iliopita uh, na sasa goli mbili bila, hali kadhalika ambapo Burnley ilitandika Manchester United magoli Mabao mawili kwa bila. Uh, mechi nyingine ni kwamba Leicester City iliweza kuifunga West Ham United mabao manne kwa moja wakati uh, Tottenham Hotspur ilifunga um, Norwich mabao mawili uh, pia kwa um, moja katika Coppa Italia, huko ni ligi huko Italia, msikizaji. Juventus ilitandika Roma mabao matatu oh, kwa um, moja bali uh, katika Copa del Rey ni huko Hispania. Uh, Barcelona ilitandika Ibiza mabao mawili uh, kwa um, moja. Valencia ikaifunga UD Logrones bao moja bila uh, wakati Real Madrid ilitandika Unionistas uh, mabao matatu uh, kwa um, moja. Leo hii kutashuhudia mechi kadhaa katika uh, Copa del Rey ambapo Leganes watacheza na Ebro Uh, Celta Vigo watakaribisha Mirandes. Uh, Cultural Leonesa watacheza na Atletico Madrid, wakati Eibar watacheza na Badajoz. Uh, Rayo Vallecano watacheza na Real Betis. Naona muda umetupa mkono, tushie hapo kwa sasa. Na asante Ruben. Shukran. Ke katika mahojiano msikilizaji. Serikali ya Marekani huenda ikayaongeza mataifa mengine kadhaa ya Afrika katika orodha ya nchi ambazo raia wake watazuiwa kuingia nchini humo. Kwa mujibu wa taarifa iliochapishwa na jarida la the Wall Street Journal, nchi za Afrika zinazolengwa katika makata hayo ni ma na Marekani ni pamoja na Nigeria, Sudan, Eritrea na Tanzania. Wachambuzi wa maswala ya siasa wao wana mtazamo gani na, mtaza na hatua hii? Mwenzangu Sabina Nabigambo amezungumza na wakili Martin Olo akiangazia swala hili akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Sidhani tungekuwa tunaona vitisho vya watu wasiingie kule, lakini ni mambo ambayo tungekuwa tunatafuta mbinu za kuhakikisha kwamba mambo haya yanaweza kutiliwa mkazo na labda miradi fulani iwepo wakiwepo Marekani na wengine kusaidia kuhakikisha kwamba mambo ya ufisadi na mambo mengine kama ya ugaidi yanapambana nayo, lakini sio kuzuia watu kwenda Marekani. Nam pengine unadhani tangazo hili linaweza likawa na athari kiasi gani kwa Afrika Mashariki na nchi hizi ambazo zimeorodheshwa? Kwa kweli tangazo hilo linaonyesha wazi kwamba kuna sababu ya wao Marekani kuhofia ama, kuna wengi ambao wanahusika na mambo ambayo Marekani hawataki kuona yak yakifanywa na watu hao, wako wa, wa, wa huru wanata, wanatembea huku wakiwa hawana lolote la kuwazuia, na Marekani inatoa onyo hilo ili kutafuta sababu ya wao kuweza kujipiga msasa ama nchi yao kuanza kuweza kuangazia mambo hayo. Na pia ukiangalia mahali kama Sudan, sidhani unataka kuweza uh, kuiangalia Sudan na Tanzania katika hali hiyo hiyo, kwa sababu Sudan ni mahali ambapo kumekuwa na utawala mbaya, juzijuzi umefurushwa uh, ndio hawajastiri Uh, nchi yao vizuri kwa hivyo, kuna matatizo yao wanayo, lakini kukweli, Sudani, liyo, kwa kweli sidhani ukiangazia hali hiyo unaweza kusema kwamba Sudan iko katika ligi moja na Tanzania. Nafkiri kuna sababu pia za kuhofia uamuzi wa aina hii e, nam, uh, mwaka elfu mbili kumi na tisa marufuku kama hii ilitolewa pia kwa baadhi ya nchi za Afrika ikiwemo Somalia. Pengine unadhani marufuku kama hizi zinakuwa na tija Zinakuwa na hutegemea, mara nyingi ni uhusiano gani uliopo kati ya nchi hizi na Marekani, na mno sana ni watu gani wana mali kule Marekani ambao kwa kweli wakizuiwa watasikia Uh, uchungu huo. Kwa hiyo mara nyingi ni mambo ambayo wa wa Marekani wanafanya ama nchi zinafanya huku, wakitaka kutafuta sababu ya kushika mali ama kunyakua ama kubana mali yao ya wale wanahusika, hivi kwamba wasitumie kwa sababu ambazo wa watasema wa za kigaidi ama sababu za kiufisadi ki, ki, unadhani mataifa ya Afrika yana haja ya kutumia vikwazo kutoka taifa kama Marekani kujitathmini mienendo yao? uh, kwa kweli si jambo nzuri, lakini katika uzoefu tumeelewa kwamba nchi za Afrika mara nyingi ama viongozi wa Afrika ama watu wetu, sisi watu wa Afrika mara nyingi hatutafuti hatu kuwajibika hatutafuti kujitengenezea mambo yetu, uh, hadi tuweze kulazimishwa tuweze kuwekewa vikwazo tuweze kuwekewa vitisho. Kwa hivyo ni lazima tuamue kwamba tunataka kudhibiti nchi zetu, na tufanye mambo ambayo hayaleti madhara kwa wananchi kwa, kwa wetu, hivi tuweze kuheshimika kwa sasa nafikiri tumepoteza heshima na yetu na kwa hivyo tunagongwa huku na tunachapwa kule. Ni mtazamo wake wakili Martin Olo, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akizungumza akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. ni mpisha basi Martha Saranga na makala ya siha njema. Bila shaka, hujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili na kukaribisha katika makala ya siha njema. Uko nami Martha Saranga na leo tutaangazia tatizo la mifupa nami kupitia laini ya simu nazungumza na Daktari Justice Mikael Mwambashi wa hospitali ya rufaa jijini Tanga nchini Tanzania. Uh, matatizo ya mifupa yako ya aina nyingi, lakini mara nyingi kwa sasa matatizo mengi ya mifupa yanasababishwa na ajali. Ajali zinaweza zikawa ni ajali za zinazosababishwa na vyombo vya moto kama magari, pikipiki, piki baiskeli lakini pia wakati mwingine mtu anaweza kupata tatizo la mfupa kwa kuanguka mahali kwenye umbali fulani yeah. Zii, labda kwenye eneo ambayo liko kama kwenye umbali mkubwa sana, anapotua chini, kwa sababu ya ile nguvu ya kutoka pale alipoanguka, basi unakuta mfupa unaweza ukavunjika. Aina ya pili ya matatizo ya mifupa yanasababishwa na magonjwa mbalimbali ambayo yapo. Tuna magonjwa ya mifupa ambayo yanasababishwa na uvimbe, ambazo kwenye uvimbe i tunazoita uvimbe moto na uvimbe baridi. Kwenye uvimbe tuna uvimbe hizi ambazo ni moto, ni kansa ambazo na zenyewe unaweza ukapata tatizo la mfupa kulingana na kansa pengine. Sasa tunaweza tukaligawanya tukali tatizo la mifupa katika aina ngapi? Tunaweza tukaligawanya kwenye maeneo makubwa mawili, ambalo eneo la kwanza ndio hizo nilosema kwamba ni kutokana na kuumia. Kuumia maana yake kwamba mgonjwa atavunjika na kuumia huko, ndo tunaweza tukasema unaweza ukapata ajali kwa kutumia vyombo vya moto vinavyoendeshwa vina barabarani, kama alivyosema, magari, pikipiki, baiskeli na vitu vingine mbalimbali ambavyo vinakwenda kwa spidi. Kwa maana mgonjwa anaweza akapata ajali na baada ya kupata ajali, mgonjwa akaumia mguu au mkono au mahali pengine popote akavunjika mfupa. Lakini tatizo jingine ndio niliosema kwamba inatokana na magonjwa na hayo magonjwa nikasema yako aina ya nyingi. Kuna magonjwa ambayo yanatokana na uambukizi kama tunaita infection yani, uambukizi ambao umetoka mahali pengine kwenye damu unaweza ukaingia pia kwenye mfupa kwa kupitia mishipa ya damu. Wadudu wanaweza ukafika kwenye mfupa na kukaita mfupa, ukaanza kupata uambukizi wa wadudu, baadaye mtu akapata tatizo ama kulingana na uvimbe, uvimbe wa uvimbe baridi ambao ni na uvimbe moto ambao ni kansa. Ikawa mahali pengine, lakini kulingana na mfumo wetu wa damu ile hiyo kansa ikawa imesambaa kwenye mfupa wa kwenye mfumo wa damu, damu ikafika mahali pale pa mfupa na mfupa ukapata shida. Na hawa watu ambao wanaweza akatembea, ni kweli mtu anaweza kutembea kwenye tai akateleza, akaanguka, alafu akapata mjuzi kwa mfupa, lakini mara nyingi hizo ambazo wanapata wakati anatembea sio zote ambazo mtu anaweza akapata mvunjiko. Kuna mtu amepata mvunjiko wakati wa kutembea tu kwa kawaida, lazima labda mfupa wake ulikuwa dhaifu, kulingana na magonjwa mbalimbali amefanya mfupa kuwa dhaifu. Kwa hiyo akipeleka tu kidogo, anaweza akapata tatizo la kuvunjika. Kuna tofauti gani kati ya e, ugonjwa wa mifupa na ugonjwa wa viungo? Ndio, tofauti ipo kubwa. Tatizo tofauti kati ya magonjwa ya mifupa na magonjwa ya viungo, magonjwa ya viungo kwa mfano kama goti, nyonga hivi ni viungo ambavyo mara nyingi tunavitumia wakati wa kufanya shughuli mbalimbali, kama kutembea, kukunja, kufanya kazi mbalimbali, kucheza mipira. Kwa hiyo yenyewe tofauti yake ni kwamba matatizo ya mfupa ndio kama tulivyosema, yanaweza kaa nasababishwa na vitu vinavyotumia nguvu kazi, lakini magonjwa ya viungio, hii inatokana na kutumika kwa viungo kwa muda mrefu ama kazi za aina mbalimbali, kwa mfano mtu ambaye anafanya kazi za kuinama mara nyingi, wanakuwa anaweza kuwa na matatizo ya vifupa vya mgongo mara nyingi, ama uti wa mgongo tunaita spondylosis. Lakini magonjwa ya viungio kama kwenye goti, kwenye nyonga, kama nyonga, haya yanatokana na matumizi ya hivi viungo kwa muda mrefu. Sasa wakati mwingine, kabidi mtu anavyozeeka ama anavyokuwa mkubwa, hivi viungo huwa kuna maji katikati ambayo tunaita synovial fluid, ambayo inapunguza msuguano kulingana na yale maji kupungua, wakati mwingine mfupa na mfupa unaweza ukasogeleana, kwa hiyo ukaanza kutuguana kati ya mfupa na mfupa. Kwa hiyo anakuja kupata tatizo ambayo tunaita osteoarthritis. Pengine ukiachia sababu za ajali, kuna namna nyingine yoyote ambayo inaweza ikachangia mtu akapata tatizo la mifupa? Ndio, kuna namna nyingi ambavyo mfupa unaweza ukapata matatizo. Maana yake kwamba ukisema kupata tatizo la mfupa ni pale ambapo mfupa wa mgonjwa ama wa mtu yoyote unakuwa dhaifu, na huu unasababishwa na matumizi mbalimbali uh, ya vitu mbalimbali, kwa mfano ulaji. Kama sema, kuna kama ulivyosema, kuna ma, madini madini e, ambazo yapo yanajenga mfupa kwa uimara kama kalsiamu. Sasa kupungua kwa kalsiamu kunaweza kukasababishwa kukasababisha mfupa kuwa dhaifu, kwa hiyo tunaita Uh, osteoporosis mfupa kuwa dhaifu, labda kwa sababu ya lishe ni uh, mtu hali vizuri uh, kwa sababu anaumwa ama kwa sababu ya matatizo mbalimbali ya ya kiafya mbalimbali ambayo yanasababisha pia kalishiamu kupungua. Yako magonjwa ambayo ya utotoni kama osteomalasia ambayo anasababisha pia haya kupungua kwa kalishiamu, lakini wakati wa uzeeni kalishiamu inapungua, na wakati ukipungua, pia mfupa unakuwa dhaifu. Na hii inatokana na vitu vingi, kwa sababu kalishiamu inatumika pia mwingine kwa vitu vingi, sio kwa sababu ya mfupa, lakini pia inatumika kwa umaeneo meni. Lakini kuna, kama ulivyosema, kuna kuna hormones ambazo Unaendelea kutegea sikio, makala ya Siha Njema ya RFI Kiswahili. Tunaangazia tatizo la mifupa, anazungumza na Dk Mwambashi. Ni kundi gani hasa kwenye jamii hushambuliwa zaidi, ama huugua zaidi, ama hupata zaidi tatizo hili? Aa, kwa sasa wagonjwa wengi ambao tunapata makundi makubwa mawili. Kundi la watu wa umri wa kati ama vijana, kwa sababu vijana ndio wanajishughulisha sana na shughuli za, za, za utafutaji ama ujasiriamali. Kwa hivyo kwa sababu ya kutumia ama kufanya shughuli nyingi za nguvu, kwa hiyo wa kwa mara nyingi wanapata mizunguko. Kwa hiyo utakuta kwamba vijana wa umri wa kati hapo wanaendesha bodaboda, wanacheza mipira, wanafanya kazi mbalimbali ambazo zinatumia nguvu ama vitu vya namna hizo, ndio wengi wanatumika au e shughuli za uzalishaji. Mara nyingi tunapata hawa wagonjwa kwa sababu ya ajali, lakini kundi la pili ni kundi la wazee. Na wazee mara nyingi tunapata hayo magonjwa ambayo tumesema, magonjwa ya viungo ya viungio, ama ama magonjwa ya mgongo kwa sababu ya uzee. Basi unakuta mara nyingi watu wanaweza kawa anaumwa goti ama anashindwa kukunja ama ana maumivu yasiyokoma kwenye goti ama kwenye nyonga, ama wakati mwingine wanakuwa na maumivu ya mgongo ambayo yanasababishwa kama nilivyosema na na, na, na, na, kadiri unavyoenda umri na pia wakati mwingine sehemu hizo za viungio kuwa zinapungua kulingana na sayansi ya matokeo ma, yake inapungua nani yake, basi inasuguana kati ya mfuno mfano, mgonjwa anayepata maumivu ya gosi ama yanonga ama matatizo ya mifupa yanaweza kutibika, na yanatibikaje? Matatizo ya ma mifupa yanaweza kutibika na yanatibika kulingana na tatizo, kila tatizo lina tiba yake. Kama wagonjwa wengi ambao wana mivunziko, mara nyingi tuna watibu kwa kuwekea vyuma, na hizi vyuma zina aina tofauti tofauti. Kuna vyuma ambavyo tunaita plate, kuna vyuma vingine ambazo ni vyuma vya ndani. Kuna vyuma vya ndani ambavyo vinawekwa moja kwa moja ndani ya mfupa wa mgonjwa, na kuna vyuma vya nje ambavyo mara nyingi tunaweka kwa dharura, wakati mgonjwa ana kidonda mpaka akipona tunaweka chuma. Lakini hawa ambao wana matatizo ya uzeeni kama matatizo ya mgongo ama hata kwa vijana na tatizo la mgongo, kuna dawa tunatoa matibabu, lakini pia kuna operesheni ambazo. Sambamba na hilo, pia kwenye ma, ma, ma, ma, ma, matatizo haya ya viungo dawa, tuna dawa tunatoa, lakini kuna kubadilisha viungo kama tunaita total arthroplasty. Viungo kile ambacho kimesagana na hakiwezi kuendelea kutumika, tunabadilisha na kuweka viungo bandia. Kwa hiyo ni kwa namna hiyo, ziko njia za kuepuka, kwa mfano ajali. Kuna wakati mwingine, kuna uzembe, mtu anaweza akawa anatembea ama barabarani asipo kuchukua tahadhari, lakini natoa ushauri pia kwa wale wanaoendesha vyombo vya moto. Ni vizuri sana wakati wa kuendesha kuchukua zile tahadhari, kwa maana za wa, wa, wa, wa usalama barabarani, kwa watumiaji wa njia wote, wanaenda kwa mjini, wanaendesha kwa baiskeli na wanaotumia vyombo vya moto. Lakini kwa watu wengine ambao wana matatizo mbalimbali kama wanayosema ya viungo na mgongo na maeneo mengine tunashauri ulaji pamoja na na, na, na, na masharti yale ambayo kwa tunatoa matumizi mazuri ya mgongo wakati wa kukaa, wakati wa kulala, wakati wa kufanya shughuli zako mbalimbali. Nam nakushukuru sana Dokta Mwambashi kutoka mkoani Tanga nchini Tanzania kwa kuzungumza nami hadi hapo. Sina la ziada msikilizaji, ulikuwa nami Martha Saranga na kutakia siku njema. Kwa heri. Nam, asante msikilizaji, usikose kusikiliza matangazo yetu ya saa mbili na nusu kwa saa za hapa Afrika Mashariki. Fundi mitambo amekuwa ni Samuel Batenzi, msimamizi wa matangazo Victor Abuso, naitwa Emmanuel Richard Makundi. kwa heri kwa muda. ni kibao nzele kutoka kwake Madilu System, msanii kutoka kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na ndivyo ambavyo anatutamatishia matangazo yetu ya asubuhi awamu ya, ya kwanza kutoka hapa Dar es Salama, Tanzania. Usikose kusikiliza matangazo yetu ya awamu ya pili pale itakapo timu saa mbili na nusu kwa saa za hapa Afrika Mashariki. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, msikilizaji, kwa heri kwa muda.