So, doctor, msikilizaji ni saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Emmanuel Richard Makundi. Hujambo msikilizaji popote pale wanapotega sikio, matangazo yetu ya leo asubuhi Miongoni mwa utakayasikia ni pamoja na rais wa DRC Felix Tshisekedi afikisha mwaka mmoja madarakani. Nchi jirani na Libya zakataa mataifa ya kigeni kuingilia mzozo wa taifa hilo. Na serikali ya China yasema vifo vinavyotokana na ugonjwa wa virusi vya korona yaongezeka na kufikia watu 25. Habari kamili, msikilizaji, ukiwa na lolote tutumia rafa yako kwenda kwenye namba 255764015747. Usisahau kuanza na alama ya kujumlisha. Matangazo haya pia nasikika kwenye tovuti yetu ya www.rfikiswahili.com. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Felix Chisekedi, anatimiza mwaka mmoja tangu alipoingia madarakani huku raia wa nchi hiyo wakikumbuka ahadi nyingi alizoahidi chini ya kauli mbiu yake raia kwanza. Wakosoaji wake wanasema ameshindwa katika kutekeleza alichoahidi mpaka sasa. Kutoka Kinshasa, mwanahabari wetu Fredi Tendilonge ametutumia ripoti ifuatayo. Ni baadhi ya raia wa Kinshasa wakati Rais Felix Chisekedi akiapishwa, raia hawa wakimwimbia Felix. Baba alisema raia kwanza, kama ilivyokuwa kauli yake wakati alikuwa mpinzani lakini kisha mwaka mmoja achukue madaraka, raia wengi wameona kuwa kauli hii imesauliwa na rais kutokana na maisha ngumu ambayo raia wengi wamepitia. Tunaona ni tumbu zabo mbele kwanza, aende London, aende Ubelgiji, yeye ni masafari tu. Mutu kama anabanwa, angali anabanwa, hakuna chenye anaweza akafanya. Rais mwenyewe yeye peke yake awezi akafanye kitu. Moja kwa moja naingia kwenye soko kuu la Kinshasa, ambako kumeuzwa kila kitu, na nimemkuta bifeza na bisalama ambao wamekuja kununua chakula. Wote wamelalamika kupanda kwa bei ya biashara Ususani chakula atuone ili buraia mbele yenye tuko nayo, sababu saki ya mchele hii zamani niliuza ku dolari ishirini, leo mi naanza kuuza ku dolari arobaini. Dolari ziko na panda kila siku, atujue ni sababu gani. Lakini nini mtazamo wa shirika la raia kuhusu kauli hii ambayo raia wameona raisi ameshindwa kutekeleza? Zedone Mshagalusa ni mratibu wa kundi la shirika la raia mchini, amepana ahadi kila wakati kila mara na kila mahali vizuri aweze kuzitimiza, na labda inaweza kupatia tena watu moyo, lakini kwa leo mambo yamezorota kushinda mbele. Mojawapo ya tatizo ya hali ngumu ya maisha ya raia DRC ni ufisadi na rushwa, lakini kwa mjibu wa Sele Yemba, mmoja wa washauri wa rais Tshisekedi, kuna juhudi zimefanyika na raisi ili kupiganisha ufisadi na ameomba raia kuwa na subira wa ndugu, wasisahau kama tunatoka mbali sana tulikuwa chini ya budongo hapa, sasa tunatafika ku nivo ya budongo juu tuanje panda. Felix Chisekedi alionya mawaziri wote ambao watajaribu kuzuia miradi yake kuondoshwa serikalini. Fredi Tenzilonge, Kinshasa, RFI Kiswahili. Nam, asante Fredi. Na tukisalia huko huko, watu saba wameripotiwa uh, kuuawa na wengine kadhaa wamejeruhiwa katika shambulio linalodaiwa kutekelezwa na wapiganaji waasi wa ADF katika miji kadhaa mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Shambulio hili linakuja wakati huu ambapo vikosi vya serikali vikiendelea na operesheni ya kuwasaka wapiganaji wenye wa silaha ambao wameendelea kutatiza hali ya usalama kwenye eneo hilo. Hata hivyo, hakuna kundi ambalo limejitokeza kudai kuhusika kwenye shambulio la hapo jana. Rais wa Tanzania John Pombe Magufuli amemteua Georgi Simba Chawene kuchukua nafasi ya waziri mpya mam, wa mambo ya ndani baada ya kumfuta kazi mtangulizi wake Kangi Lugola. Hatua hiyo imekuja baada ya kiongozi huyo kutofurahishwa na utendaji wa wizara hiyo chini ya aliyekuwa waziri wake. Magufuli amesema licha ya kuwa ni rafiki wa karibu wa waziri huyo wa zamani, hawezi kuendelea kuhudumu katika nafasi yake. Hivi karibuni palikuwa na mkataba mmoja wa ajabu. Unatengenezwa wizara ya mambo ya ndani, wenye thamani ya euro milioni mia nne na nane haujapitishwa na bunge wakati wa vikao, na kampuni moja nafikiri kutoka Romania. Wahusika wote wa Tanzania walipokuwa wanaenda kwenye majadiliano pale, wanalipwa kwanza sitting allowance ya dola mia nane. Mi Lugola nampenda sana lakini kwenye hili hapana. Nilitegemea hata hapa ntamkuta hayupo. Hatuwezi tukaendesha nchi kwa misingi ya ajabu namna hii. Ni sauti yake rais wa Tanzania, John Pombe Magufuli, msikilizaji. Rais wa Uganda Yoweri Museveni ambaye ni mwenyekiti wa chama tawala cha NRM amewaalika baadhi ya wanasiasa wa upinzani kushiriki katika mkutano maalum wa mwaka wa chama hicho. Miongoni mwa walioalikwa ni pamoja na mwanasiasa aliyehudumu kama waziri mkuu wa zamani na katibu wa zamani John Patrick Amama Mbabazi kama mgeni maalum katika mkutano wa kamati kuu unaofanyika hivi leo. Mbabazi pia aligombea kiti cha urais kama mgombea mwenza dhidi ya Museveni katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na sita. Mataifa ya ukanda wa pembe Afrika ya Afrika yamekubaliana kushirikiana katika uhalifu wa ulanguzi wa binadamu, lakini pia kufungua mipaka ya nchi zao ili kutoa nafasi za ajira, ikiwa ni pamoja na njia ya kupambana na janga hilo. Kutoka Nairobi, mwanahabari wetu Carol Korir ametutumia ripoti ifuatayo. Mataifa haya yakikutana Nairobi wiki hii yaliyafikiana kwa pamoja. Hatua ya kwanza itakuwa wanachama wote kutekeleza sera ya Umoja wa Afrika kuhusu uhuru katika nguvu kazi. Waziri wa leba nchini Kenya Simon Chelugui amefichua, katika awamu ya pili ya kutekeleza mkataba huu wa Nairobi ni kupeleka utetezi huo wa wafanyikazi wahamiaji katika bara Hindi, mashariki ya kati na hata Ulaya. Tumeanza kwanza kufanya mkataba kati yetu sisi, ili wale wasi wanaona Kenya ni wamu na Waganda ni rahisi, wanaenda kuchukua watu kutoka Uganda wanawatumikia vibaya, kama vile wamekuwa na tesa. Wengine wakitafuta wafanyikazi kutoka Kenya ama Uganda ama Tanzania wanatumikiwa, kama vile wa Kenya ama Uganda wanatumikiwa. Ni hatua ambayo imeshabikiwa tayari na baadhi ya wanachama. Huyu ni waziri wa leba Sudan Lena El Sheikh. discussions around how better can we work together as a region. Namna gani tutashirikiana kama eneo, namna gani tutaweza kuwasaidia wananchi wetu, kwanza kuelewa kwa nini wanakimbia nchi zao, na kama wameamua kuondoka, vipi watashughulikiwa vizuri. Well, na baadhi ya raia kutoka mataifa wanachama wana maoni gani? Nimezungumza na raia wa Ethiopia na pia Somalia kupata hali halisi ya hajira. Kama mhamiaji, wale ingine ndo wanauza hapo maji, ingine ndo anafanyanga duka ya watu hivo hivo, hata ingine anafanyanga utelea watu ofisi sasa Na msikilizaji, makundi mawili ya waasi yaliyokubaliana kuleta amani nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati mwaka uliopita yamekabiliana katika mji wa Birao, kaskazini mashariki mwa taifa hilo. Uh, hili limethibitishwa na mjumbe wa Umoja wa Mataifa Denis Brown alikuwa ametembelea mji huo kujionea madhara ya mapigano haya. Abdulkarim Karimu Watiki, ni mchambuzi wa siasa za kimataifa natathmini uh, machafuko haya mapya akiwa jijini Dar es Salaam, nchini Tanzania. Jambo la kuhuzunisha kwa sababu ni mgogoro ambao ni wa muda mrefu, na jumuia ya kimataifa imejaribu kuwasuluhisha wa watu hasa Sendeka na anti Balaka, na hatua zilikuwa zinakwenda vizuri sasa mpaka kuzuka tena mapigano. Ina maana makubaliano hayayakuwa yamekizi pande zote mbili kukubali kuingia katika masikilizano na kupata amani. Ni kwa hiyo ni jambo la huzuni kwamba watu wa Afrika ya Kati wanaendelea kuteseka na Afrika yenyewe haijakuwa na uwezo mkubwa tayari ambao ungeweza kumaliza migogoro. Ni mtazamo wake Abdul Karim Atiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akizungumza akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Msikilizaji, nchi jirani na taifa la Libya hapo jana zimekashifu mpango wa mataifa ya magharibi kuingilia mzozo wa taifa hilo katika mkutano walio, uliofanyika mjini Algiers, Algeria. Mkutano huo ambao uliandaliwa na Algeria katika juhudi za kujaribu kuwaleta pamoja mawaziri kutoka Tunisia, Misri, Chad na Mali ulikuwa una lengo la kujaribu kuisaidia Libya kupata amani ya kudumu, wakati huu mbabe wa kivita jeneral uh, Halifa Haftar akijaribu kuchukua mji wa Tripoli. Radio France Internationale. Serikali ya China imetangaza kusitishwa kwa shughuli katika miji kumi kutokana na kuenea kwa virusi, kuenea kwa kasi kwa virusi vya korona, ambavyo hadi sasa vimesababisha vifo vya watu 25 na wengine 830 uh, kuambukizwa. Samuel Batenzi ana maelezo zaidi. Watu zaidi ya milioni ishirini 20 kutoka miji hiyo kwa sasa wanaishi kwa wasiwasi, wakati huu maafisa wa afya nchini humo na kwingineko duniani wakijaribu kutafuta ufumbuzi wa maambukizi ya virusi hivi vinavyosambaa kwa kasi. Shirika la afya duniani WHO linasema linatambua kuwa virusi hivyo vinavyoathiri mfumo wa mapafu vinaendelea kuisumbua China, lakini ni mapema kutangaza kuwa ni janga la dunia. Virusi hivi vimeathirisha maandalizi ya shamrashamra za wananchi wa China kukaribisha mwaka wao mpya unaoanza siku ya Jumamosi, huku abiria wakichunguzwa kwa makini. Virusi hivi vilianza katika mji wa Wuhan katikati ya nchi hiyo mwishoni mwa mwaka uliopita na sasa vimesambaa katika miji mengine kama Beijing na Shanghai na maeneo ya Marekani, Thailand, Korea kusini na Japan. Rais wa Marekani Donald Trump hapo jana alisema anatarajia kuweka wazi mpango wake wa muda mrefu wa amani ya eneo la Mashariki ya Kati kabla ya kukutana na Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu Jumanne ya wiki ijayo. Na mahakama ya Umoja wa Mataifa ya Haki ICJ yenye makao yake mjini Dhehegu, Uholanzi, imeagiza serikali ya Myanmar kuchukua hatua za haraka kuwalinda watu wa jamii ya Rohingya ambao wanadaiwa kulengwa na vikosi vya serikali. Agizo la mahakama ya ICJ imekuwa uh, ni hukumu ya kipekee kwa taifa hilo, ingawa mpaka sasa ijafahamika ni namna gani uamuzi huu wa mahakama utatekelezwa na serikali ya Myanmar ambayo imeendelea kutetea wanajeshi wake RFI michezo na Ruben Lukumbuka. Asante sana Emmanuel Makundi, nimefurahi naona uko vizuri <laughs> mm, <nama. laughs> na msikilizaji, natumai pia hujambo hapo ulipo. Ni kuletee moja kwa moja uh, matokeo ya mechi ambayo uh, ilipigwa hapo jana kati ya Liverpool na Wolverhampton katika e, ligi kuu ya Uingereza ambapo liverpool ilitandika Wolverhampton mabao mawili kwa moja lakini pia kule Uhispania uh, katika Copa del Rey kombe la mfalme Leganes ilitandika Ebro bao moja bila. Wakati Abar ilishindwa kutamba mbele ya Badajos ambapo Badajos ilifunga Eibar mabao matatu o, kwa a, moja. Leo hii kutashuhudia mechi uh, kadhaa katika Ligue 1 ni ligi nice, ya huko Ufaransa. Nice watawakaribisha Rennes, wakati uh, kule Ujerumani, Bundesliga hiyo ni ligi ya Ujerumani, Borusia Dortmund watacheza na Koln, na katika La Liga Uhispania uh, huko Levante watacheza na Osasuna bali katika michuano ya kuwania klabu bingwa hatua ya makundi barani Afrika yenye michuano yenyewe inaendelea leo ambapo e, Tupuisan Mazembe Anglebert ya DRC watacheza na Zamalek ya Misri. Wydad Casablanca watacheza na US, uh, USM Alger, na huko Italia, uh, nikirudi kule barani Ulaya, msikilizaji, katika Seri a Bresia watacheza na Milan. Nam uh, Ruben, asante kwa udondozi huo ya uh, yale yaliyopewa nafasi kwenye michezo. Karibu. Na msikilizaji, kume, kumeripotiwa mapigano kati ya makundi mawili ya waasi nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati ambayo mwaka uliopita alitiliana saini na serikali kusitisha mapigano kwenye taifa hilo ambalo tangu kuangushwa kwa serikali ya Francois Bozizé mapigano ya kikabila na kidini yameendelea kushuhudiwa. Mwenzangu Sabina Nabigambo amezungumza na Abdul Karimu Watiki mchambuzi wa siasa za, za kimataifa kutathmini swala hili akiwa Dar es Salaam Tanzania. Sasa mpaka kuzuka tena mapigano, ina maana makubaliano hayakuwa yamekidhi pande zote mbili kukubali kuingia katika masikilizano na kupata amani ni. Kwa hiyo ni jambo la huzuni kwamba watu wa Afrika ya kati wanaendelea kuteseka, na Afrika yenyewe haijakuwa na uwezo mkubwa tayari ambao ungeweza kumaliza migogoro nam. Pengine unadhani makubaliano yaliyopita yalikuwa na mapungufu yapi ambayo yanapaswa kuangaziwa zaidi, ikiwa jitihada za amani zitachukuliwa tena. Tatizo wametenganishwa wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa sana Yatababu, uh, kwa sababu mwanzo ilikuwa siasa tu, watu wakiweza kugombea madaraka lakini na na biashara tu ya viongozi ambao Afrika kati kama unajua tangu wakati wa Bukasa ni sehemu ambao viongozi wengi wanakuwa wanasikiliza wakubwa wa nje hasa Ufaransa. Kwa hiyo sijui hasa ni nini, lakini fitna ya kuwaambia hawa Anti Balaka na hawa Seleka, Seleka ni vikosi vyenye kuungwa mkono na itikadi ya Kiislamu na Anti Balaka ni vikosi vyenye kupata mrengo wa, wa itikadi za Kikristu. Sasa hii hii nayo imezidi kuleta tabu zaidi katika Afrika ya Kati. Labda ingeondoshwa hiyo kwanza, wapatanishwe na waambie wao wote ni watu wa nchi moja na hizi dini tumezikuta tu duniani waijenge Afrika ya Kati kwanza, waunganishwe wawe kitu kimoja kabla ya kuitafuta hiyo amani yenyewe kama inavyotakikana. Naam. Uh, nchi ya Jamhuri ya Afrika ya Kati imekuwa chini ya uh, vikosi vya kulinda amani vya Umoja wa Mataifa kama minuska lakini pia vikosi vya serikali ya Ufaransa vimekuwepo huko, lakini bado tunaendelea kushuhudia hali ya utovu wa usalama. Pengine unadhani ni jitihada zipi pengine zinaweza kufa yanayofanywa na MINUSKA na mataifa mengine kwa ajili ya kuisaidia Jamhuri ya Afrika ya Kati, wameshindwa. Ni kama vile walivyoshindwa Kongo na Wakongo wanasema waondoke. Unaona hivyo vikosi vinakwenda kulinda amani katika nchi yenye utajiri mkubwa, ambayo vita yenyewe inasababishwa na huo utajiri waliokuwa nao, na Afrika ya Kati zaidi ni kuhusu hizo madini ya almasi. Juhudi zinatakiwa zifanyike kwanza kuhakikisha kwamba vikosi hivyo vinakwenda kweli kwa kufanya kazi kama vile ilivyokusudiwa na sio vinginevyo. Inaonekana kuna ukiukwaji wa taratibu na bado biashara haramu ya almasi inawezekana ikawa inaendelea. Naam, umoja wa Afrika una nafasi gani katika kuhakikisha kwamba Afrika ya kati inapata amani, ama nayo imeshindwa? Umoja wa Afrika hauwezi kushindwa kutatua mgogoro ambao upo katikati kati ya kitovu cha bara la Afrika. E, na nadhani ile utayari readiness yenyewe imekuwa imekuwa kidogo dhaifu ni mtazamo wake Abdul Karimu Watiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa akizungumza akiwa jijini Dar es Salam, nchini Tanzania. Nimpishe basi Victor Robert wile na makala ya wimbi la siasa. Ninakusalimu na kukukaribisha katika makala ya wimbi la siasa nikitumaini kuwa hali yako ni njema. Karibu, na utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Victor Robert Wille, nikikusihi uungane nami mwanzo wa makala haya mpaka tamati yake. Makala ya wimbi la siasa kwa juma hili itaelekeza dira yake nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, lakini kubwa ni rais wa nchi hiyo Felix Tshisekedi kufikisha mwaka mmoja madarakani Januari 24 mwaka huu wa 2020. Na, na kulijadili kwa kina swala hili nitazungumza kwa njia ya simu na Andre Vya Dunia ambaye ni mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu kutoka Uvira, jimbo la Kivu Kusini, mashariki mwa DRC. Lakini pia nitazungumza na Omar Kavota, mchambuzi wa masuala ya siasa na usalama, akiwa Beni, mashariki mwa nchi hiyo. Hatua ya Rais Felix Chisekedi kufikisha mwaka mmoja madarakani inatazamwa kwa miwani na sura tofauti tofauti. E, nikianza nawe Andre Bya Dunia, mwaka huu mmoja wa utawala wa Rais Felix Chisekedi unautazama vipi kwa ujumla wake? Uh, tuliposikia kwamba kunakuwa sasa rais mpya Wakongomani wote na hata nchi za kanda ya maziwa makuu na wengine, tukisema kwamba labda mwelekeo mpya unakuja katika hali ya kuongoza Kongo, na kwa kweli uh, mpaka sasa hivi hatujatupa tumaini, kwa sababu bado tunasubiri tu na tunajua ya kwamba Mungu anaweza kusaidia labda hali ikaenda vizuri, lakini kunakuwa tatizo moja ni hilo la kusema kwamba kunakuwa wale wale viongozi ambao wameongoza miaka ya, ya tata kumi na nane nchi hawakufanya lolote kwa Kongo kabisa kabisa, ambalo vinaweza kutoa jamii ambako walikuwa wakati wa bwana Laurent Kabila, na sasa hivi tena wanachangia kuongoza nchi na rais mpya. Kwa kweli wakongomani wako wanaona ya kwamba inawezawezekana Hawa watu hawawezi kupenda mwenzao wafanye vizuri, kwa sababu wao wataonekana kwamba kuna kazi, hakuna kazi yoyote ambayo wameifanya. E, kwako Omari Kavota, ukiwa hapo Beni, kwako mwaka mmoja wa utawala wa rais Felix Chisekedi unaupima katika mizani gani? mara nyingi raia wana matarajio mengi, na mwaka mmoja tu nafikiri ni mdogo sana kuona nini kimefanyika, sababu matarajio ya wakongomani ni mengi kuhusu masuala ya usalama, hasa huko mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Usalama wenyewe unaendelea kusuasua. Ukichukulia hali ya uchumi, raia hawajaona mabadiliko mengi kuhusu hali ya uchumi. Ukichukulia ya masuala ya, ya elimu, kweli rais Tshisekedi ameweza kutoa elimu ya msingi, wanafunzi wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa masomo ya msingi lakini huko tena ukungali namna kasheshe sababu, ha, haijatekelezwa vilivyo na nafasi kote na maswala ya, ya mengine kama ya maendeleo ya miundombinu barabara, eh, sijui kujenga madaraja, yaani nchi hii ni pana na matarajio ya wananchi ni, ni mengi. Sasa hadi mwaka mmoja huu raia hawajaona mabadiliko ni. Nitarejea tena kwako punde tu, Omar Kavota, ukiwa hapo Beni. E, nikija kwako Andre Byadunia, kimsingi sasa tunaweza kusema kwamba Rais tshisekedi katika kipindi hiki cha mwaka mmoja ameonyesha njia ama pengine DRC inaelekea gizani? <laughs> kwa kweli, njia ipo njia. E, tunaweza kwanza kumshukuru raisi kwa sababu huwa ukisikia anapozungumza unasema hapa kuna matarajio na tutafika mbele kidogo. Acha kwanza nizungumze ya kwamba rais mwenyewe kwa kweli alipoingia alipo madarakani na alipoendeza siku mia hapa kwetu Uvira, kibinafsi tumeona mambo fulani fulani, amekarabati vilalo viwili ambavyo vilikuwa yapata sijui miaka minne, hivyo vilalo havikutengenezwa na mtu na watu walisema labda kabisa, rais anaweza kufanya chochote hapa, na kwa sasa sisi Wakongomani hapa tunajua ya kwamba kuna chochote ambacho tunasubiri. Tunajua ya kwamba hii mwaka mmoja ambayo umekwisha, tunategemea kwamba rais wa nchi atatusaidia kufanya mambo ambayo yataendelea, lakini katika malengo ya Wakongomani, ili kabisa tujikwamue katika hali hii, ni uchumi na hasa hasa kabisa ni usalama, kwa sababu hapa kwetu mashariki ya Kongo najua kunakuwa vikundi ambavyo vinashikilia jeshi. Rais wa DRC Felix Tshisekedi alipoingia madarakani mwaka mmoja uliopita aliahidi kuleta mabadiliko ya haraka hasa katika kukabiliana na umaskini na tatizo la rushwa. E, nikija kwako Omar Kavota, tuamini hatua gani ambazo zimefikiwa katika kukabiliana na matatizo haya? Rais Chisekedi aliweza kutoa ahadi nyingi, ikiwemo tu, sio tu kupiga vita umaskini, aliahidi pia kupiga vita rushwa aliahidi kuleta usalama, aliahidi kuboresha mfumo hali hali ya maisha ya, ya, ya wananchi. Ndiyo ile ilionyesha anania, lakini nchi hii ina uzito, ina uzito kwa, kwa, kwa uongozi, ina uzito kwa upana. Ni nchi ambayo bajeti yao yenyewe ha, haijakuwa kwa sababu kufikia ku, ku, ku, kumaliza huo umaskini, kuweza ku, ku, ku, ku, kutekeleza ahadi mbalimbali, sharti bajeti iwe ile ambayo inastahili, lakini ukaona bajeti ambayo ili, iliweza kupitizwa ku, bungeni haina utofauti na bajeti ambazo tulikuwa tukishuhudiwa kila mwaka. Andre vya Dunia, nikija kwako ukiwa hapo Uvira, swala la rushwa likoje? Je, kuna dalili za kuelekea kukabiliana na tatizo hilo ama ndo kwanza rushwa inaelekea kukita mizizi huko DRC. E, sijui nisemeje kwa sababu e, leo unasikia kuna mara wanasema mratibu mkuu wa kasisi ya, ya raisi Bwana Vital Kamerhe amehusishwa katika hali ya rushwa, na mwenyekiti mwenyewe yani rais mwenyewe akam akasema hapana, haikuwa rushwa, na unakuta katika hata viwanda vya serikali wale wale ambao walikuwa wanatumika tangu ile miaka kumi na nane wale wale ndio watu wanabaki pale, na wakati rais anasema sasa, mimi nataka kuleta mabadiliko katika viwanda hivi, unasikia wale ambao walitumika miaka kumi na nane kama FCC wanasema hapana, lazima wale watu wabaki pale. Rushwa haiwezi kukoma kwa sababu kazi hapa Kongo huwa hakuna sheria, haitumiki unakuwa siasa ndani ya ile ya ile sheria. Ni vigumu sana kusema leo au kesho kutokomeza hali ya rushwa. Asante sana, Andre Biadunia. Omari Kavota, mwaka mmoja wa uongozi wa rais Felix Chisekedi kule DRC, unaweza ukatofautisha vipi kimamlaka na utawala uliopita wa rais Joseph Kabila? Kuna tofauti yoyote mnaanza kuiona? Ni mapema mno kushuhudia huo tofauti, sababu kwanza serikali ambayo ipo ni serikali ya, ya muungano Yani hiyo huo eh, mfumo wa serikali ya rais eh, mstaafu Joseph Kabila na wa Tshisekedi, mmoja ana ana, ana ana uongozi wa yani eh, urais, mwingine ana bunge ana serikali na wanachangia madaraka. Sasa ni vigumu kusema kutofautisha nani kawajibika kwa hili wala kwa ile, sababu wote sasa wanafanya pamoja, lakini utofauti wapo, unaweza ku kukutwa pengine ni kwa kuona ya kuwa kuna viongozi wapya huku na huku. Ukosefu wa amani na usalama mashariki mwa DRC bado ni changamoto kubwa inayoleta mkwamo kwenye ustawi wa nchi ya DRC. Andre vya dunia e, ukiwa hapo Uvira, ni nini hasa kinamkwamisha Rais Felix Tshisekedi, na pengine tatizo ni nini mpaka ukosefu wa usalama uendelee kushamiri kule mashariki mwa DRC. Kwa kweli hali ya usalama uh, mashariki ya Congo mimi inaweza kusema kwamba ni swala haliko halikuanza leo, ni swala ambalo ilianza inakuwa imekamata muda kidogo, kwa sababu unakuta kunakuwa makundi ambayo yanashikilia silaha yanakuwa ni ya watoto wa ndani hapa hapa kwetu mashariki na kunakuwa pia vikundi ambavyo vinashikilia silaha kutoka nje ya nchi, na vile vikundi ambavyo vinatoka nje ya nchi kama ni Rwanda kama ni Burundi, unakuta vinakuwa ni vikundi aina mbili. Vikundi vimoja huwa vinasapoti serikali za Burundi au Rwanda, na vikundi vingine vinakuwa ni vikundi ambavyo vinataka kutokomeza utawala wa Burundi au wa wa, wa, wa Rwanda. Na ndiyo maana sasa hapa kunakuwa tatizo moja kubwa sana. Omar Kavota, kwa mtazamo wako ni wapi ambapo unaona Rais Felix Tshisekedi hajafanya, zaidi hajafanya vizuri, na ni wapi pa kujisahihisha? Kwanza, hajashughulikia vilivyo bajeti, sababu mipangilio yote ya nchi inatokana na bajeti. Wakati tungali na, na na bajeti ya dola bilioni moja, yani hiyo haifai hai kwa Kongo. Kongo ni nchi kubwa na yenye e, matatizo mengi na kuhusu usalama usalama sharki, uwe na bajeti hiyo ambayo ni bajeti ya ya nchi nzima. Hiyo ndiyo bajeti inaweza kuwekwa kwa sekta ya usalama na ulinzi. Yani hiyo ndio inaweza kupelekea wanajeshi walipe vilivyo, wa polisi walipe vilivyo, na pia kuweze kufunzwa upya, sababu e, wanajeshi ambao tunao wengi wamesha, wamesha zeeka. Na ndio tamati ya makala ya Wimbi la Siasa kwa juma hili. Shukrani kwako msikilizaji kwa kuwa nami kwa muda wote huo mimi naitwa Victor Robert Wille kwa... nam asante Victor Robert Wille, na ndivyo ambavyo anatamatisha matangazo yetu ya awamu ya kwanza kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania. Usikose kuungana nasi katika matangazo yetu ya awamu ya pili pale saa mbili uh, na nusu kwa saa za hapa Afrika Mashariki. Fundi mitambo Samuel Batenzi, msomaji wa matangazo Victor Abuso naitwa Emmanuel Richard Makundi. Kwa heri. Siasa ni mbunge wa Kiadondo uh, Bobby Bobby Wine na Robert Chagulanyi akinkamdi uh, re, uh, ya kibao kinaitwa Karenga, akitamatisha matangazo yetu kutoka hapa Dar es Salaam Tanzania. Usikose kuungana nasi katika matangazo yetu ya saa mbili na nusu. Muda mfupi ujao tutakuunganisha na wenzetu wa Paris Fransa katika matangazo mengine idhaa ya Radio France International. Kwa heri <tipa>