Amani ya Mungu hiyo pamoja nawe popote pale ulipo. Asubuhi hii imetimia saa moja na nusu Afrika Mashariki, kule Afrika Kati ni saa kumi na mbili na nusu na hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Ali Bilali, karibu katika matangazo yetu. A awamu ya kwanza, miongoni mwa yale ambayo nimekuandalia ni pamoja na shirika la kimataifa linalotetea haki za binadamu la Amnesty International limesema katika ripoti yake hapo jana kwamba usalama mdogo pamoja na hali ya kutowadhibu wahalifu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo bado vimeendelea kuripotiwa mwaka mmoja baada ya ujio madarakani wa Rais Felix Tshisekedi Chilombo. Ofisi ya upelelezi ya Rwanda imetoa taarifa ambapo imeonya dhidi ya idadi kubwa ya matapeli wanaotumia mtandao wa kijamii wa WhatsApp kupora pesa kutoka kwa waathiriwa wasiotarajiwa. Na kule nchini China, virusi vimeendelea ku, maafisa wa afya nchini humo wanasema virusi korona vimewaua watu wengine kumi na watano katika mkoa wa Hubei, ambapo ndipo vilipozuka kwa mara ya kwanza virusi hivyo na kule nchini, nchini Uturuki ni kwamba mtetemeko mkubwa wa ardhi umewaua watu wasiopungua kumi na wanane na kujeruhi mamia wengine mashariki mwa Uturuki. Kuna hayo bila shaka na mengine mengi karibu. Habari kamili, msikilizaji, kumbuka matangazo hayo unayapata pia kupitia kwenye tovuti yetu ya www Shirika la kimataifa linalotetea haki za binadamu la Amnesty International limesema katika ripoti yake kwamba hali ya usalama mdogo nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kutowaadhibu wahusika wa matukio mbalimbali mbali ya uhalifu na uvunjifu wa haki za binadamu bado vimeendelea kuwa kizungumkuti mwaka mmoja baada ya ujio madarakani wa Rais Felix Tshisekedi Chilombo. Shirika hilo limesema limeorodhesha matukio kadhaa hususan katika maandamano yaliyofutwa na kusambaratishwa na polisi, huku likikumbusha kwamba upande wa mashariki mwa nchi hiyo bado unakabiliwa na machafuko ya kikabila, lakini pia makundi ya waasi yameendelea kusababisha mauaji na madhila, huku watu wakiyatoroka makwao na kujikuta katika hali ngumu. Na wananchi katika nchi hiyo wameendelea kutoa maoni yao na wametofautiana. Uh, kuhusiana na mwaka huo mmoja wa rais Felix Tshisekedi Tshilombo, hususani kuhusu ahadi aliyotoa kuhusu swala la usalama mashariki mwa Kongo, mwenzangu Fredi Tshilombo ametukusanyia haya yafuatayo ni baadhi ya raia wa Kinshasa wakati rais Felix Chisekedi akiapishwa. Raia hawa wakimwimbia Felix Baba alisema raia kwanza, kama ilivyokuwa kauli yake wakati alikuwa mpinzani lakini kisha mwaka mmoja achukue madaraka, raia wengi wameona kuwa kauli hii imesauliwa na rais kutokana na maisha ngumu ambayo raia wengi wamepitia. Tunaona ni tumbu zabo mbele, kwanza aende London, aende Ubelgiji, yeye ni masafari tu. Mutu kama na banwa, angali ana banwa, hakuna chenye anaweza akafanya. Rais mwenyewe yeye peke yake awezi akafanye kitu. Moja kwa moja naingia kwenye soko kuu la Kinshasa ambako kumeuzwa kila kitu na nimemkuta bifeza na bisalama ambao wamekuja kununua chakula wote. Wamelalamika kupanda kwa bei ya biashara, hususan chakula. Hatuone ile burahia mbele yenye tuko nayo. Sababu saki ya mchele hii zamani niliuza kudolare ishirini, leo mi naanza kuuza kudolare arobaini. Dolare ziko na panda kila siku, hatujue ni sababu gani. Lakini nini mtazamo wa shirika la raia kuhusu kauli hii ambayo raia wameona raisi ameshindwa kutekeleza? Jedonimshagalusa ni mratibu wa kundi la shirika la raiya mchini. Amepana ahadi kila wakati kila mara na kila mahali, ingekuwa vizuri aweze kuzitimiza, na labda inaweza kupatia tena watu moyo, lakini kwa leo mambo yamezorota kushinda mbele. Mojawapo ya tatizo ya hali ngumu ya maisha ya raiya DRC ni ufisadi na rushwa. Fredi, Kiswahili. Nam, shukran sana Fredi Tendi Longwe kutoka huko Kinshasa. Ofisi ya upelelezi ya Rwanda imetoa taarifa kwa umma na kuonya dhidi ya idadi kubwa ya matapeli wanaotumia mtandao wa kijamii wa WhatsApp kupora pesa kutoka kwa wathiriwa wasiotarajiwa. Katika ilani iliyotolewa jana Alhamis, ofisi hiyo imesema kwamba wachunguzi wake wamegundua kwamba wadanganyifu hutumia mawasiliano ya WhatsApp mwathiriwa kufunga ufunga WhatsApp mikononi mwao bila maarifa ya mwisho. Hii ni mara ya pili shirika hilo la upelelezi la Rwanda kuonya umma juu ya kesi hiyo hiyo tangu mwaka jana. Na baraza kuu la kitaifa NEC la chama tawala cha National Resistance Movement NRM nchini Uganda limeidhinisha hapo jana Ijumaa ombi la kurekebisha katiba ya chama ili kupata kura kwa, kwa kuweka wagombea katika uchaguzi wa awali mkutano wa NEC uliofanyika huko antebe umepitisha marekebisho katika hoja iliyotolewa na naibu katibu mkuu richard todong na kuungwa mkono na mulindwa birimumso na afisa mwandamizi katika jumuiya ya udhibiti wa ziwa la jangwa dlco amesema hapo jana ijumaa kwamba nzige wa jangwa ambao wamekuwa wakisababisha machafuko mashariki mwa pembe ya ukanda wa Afrika wana uwezekano wa kuhamia Uganda, Sudani Kusini na magharibi mwa Ethiopia. Matangazo haya yanaendelea kukujia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salamu, nchini Tanzania. Mimi ni Ali Bilali. Maafisa wa afya nchini China wanasema virusi aina ya korona vimewaua watu wengine kumi na watano zaidi katika mkoa wa Hubei ambapo ndipo vilipozuka kwa mara ya kwanza virusi hivyo. Hivi sasa kuna kesi 1287 zilizothibitishwa nchini China, 41 kati yao wamekufa. Na wizara ya ulinzi ya Marekani, Pentagon, imesema kwamba wanajeshi 34 wa Marekani wanasumbuliwa na matatizo ya kuchanganyikiwa na kiwewe ama TBI kufuatia shambulio la Iran kwenye kambi la jeshi za jeshi hilo nchini Iraq. Msemaji wa Pentagon amesema askari 17 bado wapo chini ya uchunguzi wa matibabu awali rais wa Marekani Donald Trump alieleza kuwa hakuna mwanajeshi wa Marekani aliyejeruhiwa katika shambulio la Januari 8 wakati Iran ikitangaza kulipiza kisase dhidi ya mauaji ya kiongozi mkuu wa jeshi la Iran. Na mtetemeko mkubwa wa ardhi umewaua watu wasiopungua kumi na wanane na kujeruhi mamia wengine mashariki mwa Uturuki, wakati timu za uokoaji zikiendelea kutafuta uh, mabaki katika takataka ya majengo yaliyoanguka kwa waokoaji mapema leo Jumamosi nam ni Radio France Internationale, Kiswahili, Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina: Kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Naam, saa moja dakika 38, Afrika Mashariki. ni mpishe mwenzangu Steven Mumbi anakujia na makala ya nyumba sanaa. Na kusalimu msikilizaji popote pale ulipo, karibu katika makala ya nyumba ya sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili. Jina langu ni Steven Mumbi, na hii leo tunaangazia sanaa ya muziki wa asili. Tunajikita pale mkoani Mbeya. Ukisema mwaomba shazili na maneno mengine kama hayo, unaashiria kabila la Wasafwa. Ninayo bendi ya Awilo kutoka jijini Mbeya Tutakuwa tukiangazia sanaa hii kwa urefu. Walianza vipi? Walikutana vipi na muziki wanaoufanya? Ni muziki wa namna gani? Karibu sana msikilizaji, karibu sana Awilo katika makala ya nyumba ya sanaa. Asante sana msikilizaji mtangazaji na kuheshimu sana. Ni nani tunazungumza naye kutoka katika bendi hii ya Awilo? Naitwa Awilo Masofu toka jijini Mbeya. Ukizungumzia bendi ya Awilo unazungumzia vijana wangapi? Wanafanya muziki wa aina gani? Katika kundi yangu huaga na waje, vijana wangu wako saba. Tunapiga nyimbo ya asili, ndio nyimbo ya kwanza iliyokuja kunitoa mimi, naitwa ndio Matenzili. Ndio Matenzili maana yake yani tumefika, Matenzili maana yake tumefika. Hiyo najua tu kwa nini matenzili? Kwa nini tumefika, mmeshafika katika safari yenu ya kimuziki, katika fani? Kwa nini nilichagua wimbo, sababu huu wimbo kila sehemu wenyewe uoga, una mata huko, msibani, huko kwenye sikukuu, huko kwenye mwenge, haja rahisi. Huu wimbo huoga, una idea, kila sehemu yanokiingia kiingia. Mpaka sasa mmerekodi vibao vingapi? Mpaka saa hivi tuna vibao viko tisa, kuvitaja kwa majina yake Eh, kuna ndio maana Tenzile, kuna rodaroda -roda, kuna mele eh, kuna Rukia, kuna ni wewe, yani ni wewe tu. Ebu hebu tuimbie kidogo akapela ya wimbo mmoja wapo, ukianza huo wa mwanzo, tumefika wa mwanzo haja ndio maana ndio maana ndio maana tenzile, tenzile tenzile, ndio maana tenzile, sanyono tafia wewe bao ndiyo maana tenzile cha kwao awilo bendi kutoka pale jijini Mbeya. Asante sana kwa msikilizaji uliye pale ivumwe ituha nonde Kawetele na maeneo mengineyo ambako wamesheheni wasafwa katika jiji la Mbeya nchini Tanzania. Tunasikika vizuri kupitia TBC FM na kwingineko duniani kupitia redio wa shirika masafa FM pamoja na kupitia tovuti yetu ya www RFI Kiswahili com. Jina langu ni Stephen Mumbi na bado tunaendelea kuzungumzia sanaa hii ya muziki wa asili na bendi hii ya Awilo ujumla wenu, katika bendi yako kuna vijana wangapi? Na vijana nane, wataje majina yao na kila mmoja anapiga chombo gani na anafanya sanaa gani? Mimi kama mimi, najitambulisha kama mimi ndio napiga solo. Yuko dramu chekeche, chekeche kiafizi, anaitwa. Yuko mpiga drum zile chekeche kama chekeche za kiasi hivi, anaitwa. Yuko mpiga tiki tumba ile kama ya chini, ngoma ya chini, anaitwa mwingine no kama masedisho sasa, sa wanakuja wa kiume. Maana mimi bendi yangu ina wa kiume wa nio pia, anaitwa mmoja anaitwa moja anaitwa mwingine anaitwa anaitwa anaitwa mmoja Zaka, mmoja Adili. Bendi yako inajumuisha wanaume pekee, kwa nini hakuna wa... muziki wa kike wanaofanya muziki wa asili jijini Mbeya? Asante sana, jibu zuri. Yaani umeniuliza swali zuri sana. Yaani, kwa nini nimesema hivyo? Yaani, hii bendi n yaani, uoga bendi yangu kama bendi ya Wilo Masosi hii, yaani ukitoka, nilikuwa nao wakike, lakini mara kwanza nilivyotoka nao kwenda Msumbiji nilikuwa yaani, na mabinti wanne wote waliachiwa, yaani walibaki kule huko watu. Kumbe ukibeba watu wanabaki. Nikafanya show kule kwenda Msumbiji, ulifanya ile show kesho yake nigeuke, lakini kwenda kule wale mabinti wote wakawa tayari kila mmoja na bwana wake, wameolewa huko. Tulirudi wanaume kama wanaume tu, nikarudi kama mimi na bendi yangu kama mimi. Kwa hiyo, ukakata tamaa ya kuwa na wanamuziki wa kike katika bendi yako sababu wanapotea? za zamani kienda nao wakicheza kila mmoja na hapo. E, katika hizi nyimbo ambazo mmerekodi vipi, mmeshauza nyimbo zenu ama mmetoa albamu? Iliotoa albamu ndio nyimbo ikiwa ina maana gani hiyo, Salome yani nyimbo? Ina maana kusema mtu ambaye alikuwa anapenda sana kuuza pombe kilabuni. Sasa nilikuwa namkanya kwamba sitaki pombe uuze kilabuni, ubaki nyumbani. Yeye alikuwa anang'ang'ania pombe, ndio tuliachana hapo, kwamba mama, unaweza ukatembea <laughs> kwani alikuwa anaenda kilabuni, si alikuwa analisha familia, familia baba. Sasa kilabuni, sio mtu wazo, anapapasa wengi, lazima mtaagiza namba lita moja zo namba lita moja na mmoja, lazima atakupiga tatasa, mke kama ulimpisi kiwewe, afu yeye anafanya kazi kazi kama hii. Hapo ulimwambia wewe, bwana, ungeonaje ungeuza mkaa nyumbani, sasa tofauti na pombe ambayo unaiuza kilabuni, alafu unapomletea mteja pombe waga, mara ya kwanza anakwaga mtulifu ya pili ile pale, anakuwa sio mtu tena, lazima mtageuka, lazima mtakugonga gonga, lazima kuvute pale. Wao ungeenda kwenu en siju ukatoka na ngeo kwangu uende ki mapema, sasa tena ukiwa mzuri hivi sawa. Haya, kazi hii unaizungumzia vipi sasa? Imekufaidisha kiasi gani kimaisha, wewe pamoja na bendi yako kwa ujumla? Aa, kimaisha bado, kimaisha tuseme bado, ila sababu bado tuko kuganga, ila anajua amafanikie ila sababu bado hatujabebwa. Nizungumzie serikali yetu, serikali yetu bado haitujinyinyui sisi, wasa kama sisi wasanii changa wa chini huko, yani hawatutambui kwamba nasi tupo, ijapokuwa tunabebwa kwamba jamani, kuna mwenge unafika, kuna rais anafika au kuna mbunge anakuja au vizi anafika, lakini hatubebwi, yani tunasaulika. Kwa hiyo sasa changamoto ambayo ile ya kusema Tutabebwa wapi sasa, kwa kumjua hatujui, tutatokea wapi sasa. Tunaimba tu uraiani aani, tunazoambulia yani, hizi mia tano mia tano kwenye harusi harusi, hizi havijengi, lakini una familia. Wanakula vizuri, wanalala vizuri. yeah, familia ninayo, maana na watoto watano, na no, wajukuu watatu, mambo si haba haba, mambo si haba, mambo hizi vile vile niko vizuri. <laughs> <laughs> Kuna mwanamuziki mwingine karibu hapo, naweza nikazungumza naye eh? Yupo hapa, yupo anayepiga besi. Hey, mambo namna gani? Habari ya huko Mbeya? Huku nzuri tu mjoba. Oh, marahaba. Unaitwa nani na unapiga chombo gani, we kwenye bendi ya Wilo? Mimi naitwa Noel, napiga besi. Aya, Noel, hebu tuambie unaizungumzieje sana hii ya muziki wa asili ambayo mnafanya katika bendi ya Wilo? Sana yetu ndio kama kawa hivi, show za mitaani hapo. Wewe unapiga chombo cha asili, unapiga bezi nimeambiwa, vipi? Unapiga je, piga vipi kama unacho hapo, piga kidogo tusikie, tuone. Nyinyi mnafanya muziki wa asili mnatumia vyombo vya asili vipi, mnaweza vipi kuvitunza vyombo hivyo na kuvipiga? Sisi tunatunza tu. Muziki huu umekufaidisha vipi wewe binafsi kama mpiga bezi katika bendi hiyo, na umepiga katika bendi hiyo kwa miaka mingapi sasa? Umri mdogo sana sana, ila huyu ni sana kwamba ni baba yangu, maana walianza mziki na kina mzee mpaka mimi amenikuta, nimejifunza, nimejua ndio napiga kabisa sasa hivi. Amekufundisha humo humo? Eh, safi sana. Una matarajio gani sasa na bendi hii ya Awilo? Nataka ninuke zaidi hapa nilipo. Haya, asante, mrudishie Awilo hilo. Ah, umempata mtoto? Nimempata. Awilo, wewe ume, umepiga kwenye hii bendi umeanzisha lini hasa? Ilikuwa inaitwa Baba Tony Jazz. Baba Tony Jazz. Eh. Ilikuwa ni mwaka gani? Maana toka mwaka wakati mimi tayari nimekomaa sasa, wale kaka zangu ambayo hao, huyu uliozungumza naye mara ya kwanza izi nikaujua. Ule mwaka ulikuwa mwaka gani? Maana mi bado bado nilikuwa zile a bado ijazimat vizuri. Wewe si ndio Awilo mwenyewe, kwa hiyo haukumbuki hasa ni lini, lakini ee, wimbo wa kwanza kuutoa ilikuwa ni mwaka gani? Ha, wimbo wa kwanza kuutoa, nilianza kuutoa mwaka elfu mbili, mbili zile inasema tumekuja na na mlianza kuimba kwenye mitaani. E, ndio nilianza kusupply, ndio ulianza kutoka sasa. Baada ya kutoka hizi nyimbo, baada yaani zivyo toka sasa, nikaona kama kama niwa vile kama naliwa mimi yani, maana nilikuwa sipati senti yoyote ile, ila zaidi zaidi tu nilikuwa kama studio, sababu unapozama studio kuna kitu anakusaidia, niciojuza kule ndio wanakusema, na mwenye studio akikuinua, sawa. Ni kushukuru sana. Hebu wimbo gani mwingine unaweza ukatuacha nao? Wimbo ambao kuacha nao hapa, zile taasafu yaani wamekuja wasafu. uh... okay. Kwanza mnapatikana kwanza vipi mitandaoni na kwenye YouTube? YouTube kwenye yaani, na kwa nambari ya simu ukianza na alama ya kujumlisha 255 7 haya sawa msikilizaji nambari ya simu anapatikana alama ya kujumlisha mbili, tano, tano, saba, sita, nane, sifuri, sifuri, nne, moja, tatu saba asante sana awilo kwa kuzungumza nasi katika makala haya ya nyumba ya sanaa bila shaka unatuacha na kibao rafiki Msikilizaji wa makala haya, kibao hicho rafiki cha kwao Awilo Bendi ndio kinanipa fursa ya kunja jamvi la makala ya nyumba ya sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili nilikuwa nao Awilo bendi tukiangazia sanaa ya muziki wa asili kutoka pale jijini Mbeya. Jina langu ni Stephen Mumbi. Usiache kuniandikia maoni yako kupitia kurasa zangu za Facebook pamoja na Instagram. Andika Steve Mumbi, Stivu Mumbi, na ujumbe wako utanifikia. Katika Twitter ni at Namshukuru sana Steven Mumbi kwa makala hayo ya nyumba ya sanaa. Ali Bilali nakusihi kujiunga nami tena ifikapo saa mbili na nusu majira ya Afrika Mashariki. Kibao kinaitwa Yewala cha mwanamuziki Daraji, ni kundi la Daraji Famili kutoka kule Senegal ambao wamemshirikisha mwanamuziki mwingine na Mkunda, mwanamuziki ambaye anapiga ala aina ya kora, na ambaye amepanga kuzuru ukanda wa Afrika Mashariki, Dar es Salaam na Nairobi, mwanzoni tu mwa mwezi Februari. Ali Bilali, punde tu nitakuacha na wenzetu kutoka Paris, Ufaransa <mimu>