na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa 12 na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Martha Saranga. Maandamano yana harakati wanaoshinikiza usalama mashariki mwa DRC yasababisha eh, waandishi wa habari kujeruhiwa. Shambulio jipya la ripotiwa nchini Burkina Faso dhidi ya raia katika kijiji cha Silgaji na idadi ya vifo vilivyotokana na virusi vya korona nchini China yaongezeka na kufikia watu 106. Karibu katika matangazo yetu ya asubuhi leo, Jumanne Januari 28 mwaka 2020, matangazo ambayo yanasikika pia kupitia ya tovuti kwa anwani ya www RFI Kiswahili. Maandamano ya wanaharakati wanaoshinikiza usalama mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yamesababisha kujeruhiwa kwa mwanahabari mmoja na waandamanaji wengine sita kukamatwa baada ya kukabiliana na maafisa wa polisi mbele ya ubaro ya ubalozi wa Rwanda, wakishutumu nchi hiyo kusababisha utovu wa usalama. Mengi zaidi na mwandishi wetu Fredi Tendilonge akiwa jijini Kinshasa. Ni baadhi ya wanaharakati wa kutetea usalama mashariki mwa DRC pamoja na raia wakiandamana mbele ya ubalozi wa jamhuri ya Rwanda. Waandamanaji wametaka serikali ya Kongo kufunga ubalozi wa nchi hiyo, wakituhumu nchi ya Rwanda kuwa nyuma ya usalama mdogo na mauaji inayofanyika mashariki mwa Kongo. Tunasema Rwanda, Genocide kwa hivi, mioyo yetu haifurahi hata kidogo. Wanatuua, wanatufanya vibaya, wanapora hata mali yetu. Kwa hivi, tunakuja wafunge, ambasada Rwanda funge, kuonesha kama kabisa kabisa hatuna uhusiano. Lakini punde ya maandamano, polisi walitumia bomu ya kutoa machozi ili kuwatawanya, huku mwandishi mmoja wa habari Roger Kakule akijeruhiwa vikali na polisi. Nilikuwa nikisimama mbele ya waandamanaji, sikukua kati yao, lakini akakuja kanipiga kwa uvyo uvyo kwa kichwa, kwa hata jicho likavimba lika tumia bunduki yake. Yasim Kaje alaani vitendo vya polisi kuona kutumia nguvu ili kuwatawanya. Tunasema ke aikuwake hata siku moja. Watu wale akisede kupale de la nation abakuwa kataza. Juu ya nini watu wafue kwa ambasadi ya Rwanda? Tunasema polisi iko na obligation ya kutoa kadre. Shie tuko na ambia ambasadi ya Rwanda ifunge bilango yake. Wengine wana harakati sita ndio walishikwa na kupelekwa kituo cha polisi. Fredi Tenzilonge, Kinshasa, RFI Kiswahili. Shirika moja la haki za binadamu na ambalo linajihusisha na, na kutoa msaada wa kisaikolojia na kijamii limeripoti kuwa watu ishirini na mmoja miongoni mwao mwanaharakati wa haki za binadamu waliuawa, katika kipindi cha tangu Januari ishirini hadi ishirini na tano mwaka huu wilayani Rutshuru katika jimbo la Kivu Kaskazini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Shirika hili limesema kundi la wapiganaji wenye silaha la NDC Renove linaloongozwa na Guidon Shimirai, hali kadhalika wapiganaji wa Rwanda wa FDLR ndio waliohusika na mauaji hayo huko Ruchuru. Shirika hili linadai kwamba limekusanya matukio kumi na nane ya mauaji huko Kasiru katika eneo la Binza huku wengine katika maeneo mbalimbali bila kutoa maelezo zaidi. Jean Claude Bambaze ni mwenyekiti wa mashirika ya kiraia wilayani Ruchuru katika jimbo la Kivu Kaskazini. Jambo hilo ambalo wamezungumza ni jambo la kweli, ni kwamba kabisa miezi uh, karibu miwili mitatu ambayo imepita, kumeripotiwa vifo vingi sana zaidi ndani ya tarafa la Ruturu ambako uh, watu wameuawa wakiolela ukiwawa na wana mgambo, wakipigwa risasi na hata wengine kujeruhiwa na wengine hata kukimbia maeneo za kwao. Uh, bado sasa hakuna tamko ambazo limetolewa. Najua mara mingi watu ambao wanahusika huwa mara mingi wanakanusha, bado hawawezi kukubali hivyo vitendo, lakini ya uh, kupitia uh, ripoti tunazo na sisi ambao tunaishi katika haya maeneo, ni wale wale ambao wanatajwa ndio wamefanya hivyo vitendo. Ni sauti yake Jean Claude Bambaze mwenyekiti wa mashirika ya kiraia wilayani Ruchuru jimboni Kivu Kaskazini. Raia nchini Zimbabwe wamepinga hatua ya jaji mkuu Luke Malaba kumwalika jaji kutoka Uganda ili kutoa mafunzo kwa majaji wakati huu kuelekea kuanzishwa kwa mahakama ya rushwa nchini humo. Jaji mkuu ameeleza kuwa Uganda imeanza vita dhidi ya rushwa na mkuu wa mahakama ya kushughulikia kesi za ufisadi inaongozwa na jaji Lawrence Gidudu ambaye ataongoza mafunzo kwa majaji wa Zimbabwe mawakili na maafisa mahakama. Gazeti la serikali nchini Zimbabwe limeandika, uamuzi wa Zimbabwe kuanzisha mahakama ya ufisadi umekuja baada ya rais Mnangagwa kutangaza kuwa rushwa ni adui mkubwa kwa taifa hilo. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu Amnesty International limesema kiasi cha wafuasi wa Oromo wapatao 75 wamekamatwa nchini Ethiopia wakati huu taifa hilo likijiandaa kwa uchaguzi mkuu. Kamata kamata hiyo ya umati mkubwa wa upinzani imesababisha ishara ya hofu kwa taifa hilo Ethiopia. Hatua hiyo ya kukamatwa inahatarisha haki ya uhuru wa kujieleza na kukusanyika kuelekea uchaguzi mkuu nchini humo, ameeleza Depros Muchena, mkurugenzi wa Amnesty International mashariki na kusini mwa Afrika. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekuensi 9665 kHz mita bendi 31. Ni saa moja na dakika 37 kwa saa za Afrika Mashariki. Shambulio jipya limeripotiwa nchini Burkina Faso dhidi ya raia katika kijiji cha Silgaji katika mkoa wa Somu. Inaelezwa kuwa watu kati ya kumi hadi hamsini ndio waliuawa katika shambulio hilo lililotokea mwishoni mwa juma, ambapo taarifa zimetambulika hapo jana. Ali Bilali ana mengi zaidi. Kwa mujibu wa vyanzo mbalimbali vya habari, magaidi walishambulia watu wakiwa sokoni. Kwanza walikusanya kila mtu, halafu walitenganisha wanawake na wanamume kilisema chanzo cha serikali. Wanaume wote waliuawa na wanawake wakaachiwa huru. Shahidi mmoja alinukuliwa na serikali ya eneo hilo akisema washambuliaji hao walikagua kitambulisho cha wanaume hao kabla ya kuwaua. Miili daima imesalia kwenye eneo la soko, kulingana na chanzo cha usalama. Washambuliaji waliharibu minara ya mawasiliano ya simu kuzuia mawasiliano yoyote na maeneo mengine. Ni vigumu kutoa takwimu sahihi ya shambulizi hilo, lakini watu wanaokadiriwa kuwa kati ya kumi na hamsini na idadi hiyo huenda ikaongezeka zaidi, kwa sababu kuna watu ambao mpaka sasa haijafahamika walipo, kulingana na chanzo cha usalama ambacho kimezungumza na waathirika. Duru za serikali zinasema makundi hayo ya waasi yametega mabomu ya kutegwa ardhini katika barabara zote zinazoingia katika kijiji hicho na kutatiza shughuli za jeshi kuingilia kati. Umoja wa Mataifa umetoa wito wa haki kutendeka kwa wahamiaji waliouawa katika shambulizi la anga lililotekelezwa mwezi Julai mwaka uliopita katika kituo cha kuzuia wahamiaji haramu. Katika ripoti ya pamoja, Umoja wa Mataifa unaolinda amani nchini Libya na ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kutetea haki huko Geneva imetoa wito huo kwamba waliohusika na mauaji hayo ni lazima kuwajibishwa nchini Libya. Wanajeshi sita wa Chad wameuawa na wengine kumi kujeruhiwa katika shambulizi la, kuji, la kushtukiza linalodaiwa kutekelezwa na wanamgambo wa Boko Haram katika mkoa wa Lake Chad. Shambulizi la hivi karibuni linasababisha wimbi la wanajihadi kushambulia mchana jirani na kisiwa cha tetewa eh. Radio France Internationale, ni saa moja na dakika 39 na tisa kwa saa za afrika Mashariki, saa 12 na dakika 39 na kwa saa za afrika ya kati. Idadi ya vifo vilivyotokana na virusi vya corona nchini China imeongezeka na kufikia watu 106, wakati huu mataifa mbalimbali yakiendelea kuchukua hatua za kuwalinda raia wake dhidi ya virusi hivyo. Emmanuel Eliazara na taarifa zaidi. Kufuatia hatua hiyo, Marekani na mataifa mengine yanajipanga kuwaondoa raia wake katika maeneo yaliyoathiriwa na ugonjwa unaosababishwa na virusi hivyo. Hali ya wasiwasi inazidi kuongezeka baada ya mpaka sasa idadi ya watu walioathiriwa na virusi vya korona kufikia watu elfu nne na mia tano nchini China. Serikali ya China imeweka katika karantini mji wa Wuhan na miji mingine katika jimbo la Hubei ambako na watu zaidi ya milioni 50 wakiwemo raia wa kigeni. Mataifa ya Ufaransa, Ujerumani na Japan yameungana na Marekani katika mpango wa kuwaondoa raia wake katika maeneo hayo, na Marekani ilitangaza kuanza kuwasafirisha raia wake leo kabla ya kutangaza kuahirishwa hatua hiyo mpaka kesho. Bunge la Lebanon limepitisha bajeti ya mwaka 2020 ijapokuwa mkuu wa kamati yake ya bajeti na fedha amesema mapato yaliyokadiriwa huenda yasifikiwe wakati nchi hiyo ikikabiliana na mgogoro mkubwa wa kiuchumi. Wakati wabunge wakikutana kuijadili bajeti hiyo ya serikali, waandamanaji waliwarushia mawe polisi walioweka ulinzi mkali nje ya bunge. Waandamanaji wanaopinga serikali nchini Iraq wamepiga hatua kali zaidi katika kambi yao kuu kwa kukaa katika mji mkuu Bagdad, wakati mapigano yakiendelea na vikosi vya usalama vikiendelea kwa siku tatu. Waandamanaji hao ambao hawakujali jua kali walijitokeza kwa wingi na kukaa wakiwa na magodoro wakidai wataendelea na maandamano licha ya kiongozi wao kujiondoa. Na mpunde tutaelekea viwanjani na mwenzangu Ali Bilali. Endelea kutuandikia ujumbe wako mfupi katika ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. saa moja na dakika arobaini na mbili afrika mashariki. Habari za asubuhi Ali Bilali. Nam, habari za asubuhi ni njema Martha Saranga, sijui za kwako. Salama <laughs> bila shaka, naona uko vizuri asubuhi. Kweli kabisa, alafu <laughs> baridi hapa Dar es Salaam, <laughs> za asubuhi. <laughs> ukiongeza na kipupwe cha humu ndani <laughs> basi, hatari sana. Na tuanze hapa na taarifa kuhusiana na polisi ya huko Los Angeles mm -hmm. Imezungumza kwa mara ya kwanza jana kuhusiana na ajali iliyopeleka maisha ya mchezaji wa mpira wa kikapo Kobe Bryant ambaye amefariki na binti yake hapo jana. Wamethibitisha kwamba jumla ya watu tisa mm -hmm. ndio ambao walipoteza maisha katika ajali hiyo, ambapo mkuu wa polisi Alex Villanueva alieleza hapo jana akisema ajali hiyo ilitokea kaskazini magharibi mwa jiji la Los Angeles. Wakati huu, salamu za rambirambi zikiendelea kutolewa na watu mbalimbali, wakiwemo kama nimeona rais wa zamani mm. wa Marekani Barack Obama mm. aki tweet mm. lakini pia akina uh, Shaquille O'Neal, Michael Jordan, Magic Johnson, hawa ni nguli wenzii na Kobe Bryant katika mchezo huu wa mpira wa kikapu ambao wameendelea kuomboleza. Na, na tukielekea katika mpira wa miguu ni kwamba hii eh, leo kule nchini Ufaransa tunatarajia kushuhudia Coupe de France, Monaco watakuwa uwanjani majira ya saa nne dakika hamsini na tano watamenyana na Saint Etienne, wakati Limonest wao watacheza na Dijon majira ya saa mbili na nusu Angesco wao watacheza na Rennes majira ya saa mbili na nusu Belfort watacheza na Montpellier na wao pia michio itachezwa saa mbili na nusu lakini Copa del Rey Kutakuwa na mchezo mmoja tu, Atletico Club watacheza na Tanarive majira ya saa tano usiku. Asante Alibilali, mengi zaidi nguo ya pili. Shukran. Karibu katika mahojiano msikilizaji wa RFI Kiswahili. Shirika moja la haki za binadam na ambalo linajihusisha na, na kutoa msaada wa kisaikolojia na kijamii limeripoti kuwa watu 21 miongoni mwao wanaharakati wa haki za binadamu waliuawa katika kipindi cha tangu Januari 20 hadi 25 mwaka huu wilayani Ruchuru katika jimbo la Kivu kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mwenzangu Sabina Mpelo amezungumza na Jean Claude Bambaze, mwenyekiti wa mashirika ya kiraia Wilayani Ruchuru katika jimbo la Kivu Kaskazini, eneo ya Binza na maeneo mengi sana katika tarafa la Ruchuru, ni maeneo ambayo yamedhibitiwa wanamgambo tangu siku nyingi, na hawa watu wameweza ku, ku, kuweka strateji mbali mbalimbali za kuishi ndani ya hiyo maeneo, na pembeni hapo kunakuwa pia mbuga la wanyama ambapo wakifanya visa fulani fulani wanaweza kutumia kwenda kujificha huko. Ni maeneo ambayo kuna FDLR, kuna majimaji, kuna Nyatura ambao wamekaa muda mrefu, na pamoja na kukaa muda mrefu wamezoea mjini mzuri na wameanza kufanya hata biashara mbalimbali, na hiyo imeacha wakae wasikue hata na nia ya kuweza kuondoka katika hizi maeneo, na wanajua walipokuwa wakidhibiti maeneo, kuna pia maeneo mengi ambako jeshi letu la taifa lilikuwa halipo na wao wakakuwa wamedhibiti wa, wa, maeneo na kuanza kuweka sheria zao, na kwa leo sasa, wakati uh, jeshi linataka kuweza kuanza kuwasaka, ndio wanakuwa kabisa na roho mbaya kwanza sasa, kuwa na raia wote, ili kuweze kuogopesha raia wasiweze kutoa pia habari zao, na ndio wanafanya visa kama vile kama mashirika ya kiraia mmefanya jitihada gani kuhakikisha mauaji haya yanakomeshwa? Jitihada zetu ambazo tunafanya ni kwamba sisi tumeita serikali, tumeita serikali ya Congo ya iweze uh, kufanya iwezekanavyo iweze kusaka wale wote ambao wa wanamiliki wale wanamgambo wote waweze kuwasaka uh, bila kubagua kubaguakuna kuna kuna majimaji kuna Maji Maji, kuna wale ambao pia waleambao iawamejitawala ambayo haiwezekani. Kuna na vingine wote, tunaomba jeshi letu kuwasaka na nihakikishe kwamba nimeweza kuleta amani katika maeneo yote. Na baada ya kuwasaka hawa watu, ni kwamba pia, uh, government yetu iweze kuweka vifaa ambavyo vinastahili kwa jeshi, na pia jeshi waweze kufanya kazi inavyostahili, sababu kunakutana mara mingi majeshi pia wanakuwa kama vile wamechoka, wengine wanawaza kama vile hawafanyi kazi inayostahili. Tunaomba pia wakuwe na hiyo moyo ya kazi ambayo wameitwa kuifanya waifanye na waweze kukinga raia na pia tunaomba, pingilia pia kuomba raia ambayo muda mrefu ulikuwa chini ya uongozi ya wale wanamgambo, waendelee pia kuweka tumaini lao kwa, kwa, kwa serikali na kutoa habari kwa wakati unaofaa ili pamoja watu waweze kuchangia na kuona namna gani amani inaweza kurudi katika hiyo eneo. Lipi hasa la kuzingatia ili kuhakikisha jitihada hizi zinafanikiwa? La kuzingatia ni kwamba sisi tunafuatilia, tunafuatilia, tumefanya vikao mbalimbali pamoja na wakuu wa jeshi wakuu, wakuu wa serikali wa, wa, wa, wa, wameahidi kwamba operesheni zinaweza kuanza kwa siku zinazokuja, nasi tumetoa uh, yani malalamiko na tumefanya ya kwamba kabisa huu mwezi wa pili ukimalizika Uh, kama vile mashirika ya raia sasa kuita raia na kuweza kufanya uh, uh, migomo ili tushurutishe uh, serikali yetu iweze kufanya uh, kazi yake anayostahili, ili raia aweze kupata amani. Ni sauti yake Jean Claude Bambazi mwenyekiti wa mashirika ya kiraia wilayani Ruchuru jimboni Kivu Kaskazini nchini DRC. Na sasa nampisha Fredrick Nwaka katika makala Jua haki zako. Karibu msikilizaji katika makala ya jua haki zako kutoka hapa Radio France International. Msikilizaji, elimu ni lengo namba 4 kati ya malengo 15 endelevu ya dunia kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa, lakini elimu imeonekana kuwa changamoto kwa baadhi ya mataifa, hususan yanayoendelea kusini mwa jangwa la Sahara ambapo idadi ya wasichana wanaopata elimu na watoto walioko katika kambi za wakimbizi imekuwa ni changamoto. Makala ya Jua Haki Zako leo inaangazia wajibu wa jumuiya ya kimataifa, mataifa ya Afrika na asasi za kiraia katika kuhakikisha lengo hili linatimizwa ipasavyo na kuleta maendeleo katika jamii. Mimi ni Fredrik Nwaka, karibu. Na kwenye laini ya simu, msikilizaji, ninaungana na wakili Ojuang Agina akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Ojuang Agina, karibu sana katika makala ya jua haki zako. Asante sana bwana kwa kunialika siku hii ya kimataifa ya yeah, elimu. Kwanza kabisa, kwa faida ya msikilizaji, ni nini na ni kwa nini inaadhimishwa siku ya kuadhimisha? Siku ya elimu kote duniani, tarehe ishirini na nne Januari, inaadhimishwa kwa sababu kadhaa, lakini muhimu sana ni kwamba elimu ndiyo ile nguzo au ile ambayo inawezesha watu wengi kubadilisha hali yao katika mataifa yao na pia nje ya mataifa yao. Kwa hivyo ukipatia mtu elimu, kifo tu itamnyang'anya hicho awezi kunyang'anywa elimu umempatia na mtu mwingine yeyote. Kwa hivyo ni kitu muhimu sana kwa binadamu. Elimu ni mojawapo ya haki ya binadamu, na kwa mujibu wa ibara ya 26 ya mkataba wa Umoja wa Mataifa wa haki za binadamu, iliazimia kwamba mataifa yanapaswa kutoa elimu na bila vikwazo kwa watu wake, na vile vile mkataba wa watoto wa mwaka 1989 umetaka mataifa kutoa elimu ya juu kwa watu wote. Unatathmini vipi wajibu wa jumuiya ya kimataifa kutekeleza azimio hili na mkataba huu? Kwa upande wa elimu, jukumu kubwa sana inaanguka kwa serikali ya kila nchi, ingawa kunayo uh, jukumu ambayo nchi zote za dunia, hasa zikipitia taasisi zao kama umoja ya mataifa United Nations. Alafu unakuja kwenye umoja ya kanda kama African Union. Alafu unaenda kwa nchi yenyewe. Kila mmoja wao ina jukumu lake lakini jukumu kubwa ya kuhakikisha kwamba mutu anaenda shule ni jukumu ya serikali ya nchi ile ambaye mutu anaishi. Katika umoja ya tuseme ya mataifa, ni kusaidia nchi zile ambazo zinahitaji usaidizi ili kuendeleza elimu yao na kuhakikisha kwamba wamezu, wamezuia vitu kama vita na mambo kama haya ambayo inatatiza elimu ya watoto duniani jukumu kubwa ni ya kila nchi, lakini taasisi za kikanda na za kimataifa zina jukumu ya kusaidia ile harakati ya kila nchi ya kuhakikisha kwamba elimu imepatiwa kila mtu. Kabla hatujaja kuangazia changamoto ya utoaji wa elimu hususan katika mataifa yaliyopo kusini mwa jangwa la Sahara, elimu ni mojawapo ya malengo kumi na tano ya endelevu ya dunia ambayo yalitiwa saini mwaka elfu mbili na kumi na tano kuhakikisha mataifa ulimwenguni yanatoa Bele, ili kukwamua watu wake lakini takwimu bado ni changamoto uh, wakili wajuwa nagina mathalani duniani kote watoto milioni mia mbili sitini na tano hawafanikiwi kumaliza kiwango cha elimu kinachostahili duniani kote pia watoto milioni mia sita kumi na saba hawawezi kusoma maswala ya, ya hesabu changamoto iko wapi Changamoto inaanzia katika taifa ile mtu anaishi. Kuna taifa zingine ambaye elimu ya wasichana haliwekewi maanani kama vile elimu ya vijana alafu ukile, ukiendelea zaidi, unapata kuna taifa zingine kwamba, uh, watu ya tabaka fulani au uh, watu ya kabila fulani hawaruhusiwi kupata elimu, au kama wanapatiwa elimu wanapatiwa elimu duni, na haya hawawezi kumaliza masomo yao mpaka tuseme kiwango cha darasa la nane. Iko ubaguzi wa rangi, iko ubaguzi wa aina zingine mbalimbali mbali ambazo zinazuia elimu kupatiwa kila mtu ili aweze kujikimu siku zake za baadaye. Msikilizaji, haya ni makala ya Jua Haki Zako kutoka hapa Radio France International, nami ni Frederick Nwaka, tunaangazia haki ya elimu ambapo kila ifikapo Januari 24 kila mwaka, ulimwengu unaadhimisha siku ya elimu duniani. Lakini wakati huu bado haki hii imekuwa na changamoto katika utolewaji wake na hususan katika mataifa yanayoendelea. nam agina sasa tuangazie mataifa ya kusini mwa jangwa la Sahara, takwimu zinatisha. Mathalan, mathalani chini ya asilimia 40 ya wasichana hawajakamilisha elimu ya sekondari na watoto milioni nne wanaoishi katika kambi za wakimbizi wako nje ya mfumo wa elimu. Kwa nini changamoto hizi bado zinaendelea kushuhudiwa katika mataifa ambayo yalipaswa kutoa kipaumbele kwa elimu? Kwa upande ya kutoweza kupatia wasichana elimu takriban asilimia arobaini kwa ili eneo lote. Hii inatokana na uwezo wa kila nchi kuelimisha watu wake. Kuna nchi ambayo maserikali yao hawajawekelea maanani sana elimu, hapo unapata kwamba wasichana wengi hawaendi shule. La pili, kunayo eneo ambayo serikali inataka kuelimisha watu wote, lakini mila ya watu binafsi inawazuia kupata elimu, kwa sababu wazazi wanasema hakuna faida msichana kwenda shule baada ya yeye kufika miaka ya tohara, tuseme miaka kumi na moja, kumi na mbili, kumi na tatu, kuendelea mbele. Hapo wanasema mtu akishafika hiyo rika sasa ni kujiandaa yeye aolewe badala ya kuelimisha yeye. Kwa hivyo iko changamoto mara mbili, iko changamoto kwamba kuna mahali serikali imeshindwa kufanya jukumu lake kufanya kazi yake na pia kuna mahali serikali inajaribu, lakini watu wenyewe wanajaribu kujifuruta nyuma kwa na mila ya duni ambayo wanasema wasichana wasipate elimu. Unafikiri wapi tunakosea kwa sababu moja kati ya changamoto ambayo mi naiona ni kwamba mataifa ya Afrika Mashariki hususan bajeti zake hazijatoa kipaumbele kwa sekta ya elimu kanda ya Afrika ya Mashariki. Ukitazama ile takwimu yao ile pesa wanawekea elimu kwa kweli inaweza kuwa sio ya juu sana, lakini ukitazama kwa jumla ni hatua wa kubwa wamepiga katika yeah, ili e, mkondo ya kuelemisha wasichana na vijana wote. Kwa hivyo, katika hii eneo nadhani lawama kubwa inatolewa kwa mila ya watu wenyewe, bali sio serikali sana. Ukichukua kama Tanzania, wanasema kwamba kila Mtanzania lazima aende shule. Sasa wale wanazuia watoto wao kuenda shule, hawawezi kulaumu serikali, na serikali inajaribu. Alafu kunayo njama ya kwamba uh, wengine wanasema ni haki yao kuto kufanya kila wanataka na watoto yao, ingawa hiyo haki yao Mataifa ya Afrika yanaweza kujifunza nini kufuatana na takwimu hizi za Umoja wa Mataifa na hususan katika maeneo yao, kwa sababu bado inaonekana kiwango cha elimu kinachotolewa katika mataifa haya kiko chini ikilinganishwa na mataifa ya kaskazini mwa Afrika na barani Ulaya? Kile kikubwa ya kwamba nguzo kubwa ya kuendeleza taifa ni elimu, na elimu inapatiwa watu kulingana na uchumi. Huwezi kupatiwa watu elimu kama hakuna uchumi. Unapata kwamba kunayo eneo ambao elimu inatolewa ndio, lakini watu wameanza kuhimiza watoto wao wawache mambo ya shule kwa maana hakuna ajira. Kwa shukran Fred Kinwka kwa makala ya jua kizako. Msikilizaji, hadi hapo hatuna la ziada. Msimamizi wa matangazo haya ni Victor Robert Wille, mitamboni ni Emmanuel Eliazar, mimi ni Mathasaranga. Tukutane saa mbili na nusu za asubuhi Afrika Mashariki. <coughs> wake alikiba ndipyo tunakutamatisha nguo hii ya kwanza. Matangazo yetu ya asubuhi kutoka hapa Dar es Salaam. Mimi ni Martha Saranga, tukutane saa 2:30 za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Salam.