Ni saa moja na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa kumi na mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Martha Saranga. Kituo cha redio ambacho kimekuwa kikipinga mapambano dhidi ya ugonjwa wa Ebola cha shambuliwa mashariki mwa DRC. Takriban watu 50 wauawa katika vurugu za kikabila huko mashariki mwa jamhuri ya Afrika ya Kati. Na rais wa Marekani atangaza mpango mpya wa kusaka amani kati ya Palestina na Israeli. Karibu katika matangazo yetu ya asubuhi, ikiwa ni ngwe ya kwanza leo Jumatano, Januari 29 mwaka 2020. Watu wawili wameuawa na mwingine mmoja kujeruhiwa na watu wasiojulikana katika mbuga ya wanyama ya Kahuzi Bihega, jimboni Kivu Kusini, nchini DRC. Mauaji haya yametokea katika eneo la mpaka katika mbuga hiyo, ambao ni mojawapo ya maeneo ya urithi wa dunia, kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa. Msemaji wa mbuga hiyo ameiambia shirika la habari la AFP mtu aliyejeruhiwa kwa risasi alikuwa mfanyakazi wa mbuga hiyo aliyekuwa akijaribu kuwaokoa watu wawili waliokuwa wameshambuliwa. Omar Kavota ni mchambuzi wa masuala ya usalama na siasa na hapa anazungumza akiwa mashariki mwa DRC. Kisa hiki cha mauaji ni thibitisho kama hali ya usalama bado tete katika maeneo haya ya mashariki, na ambayo inahitajiwa izingatiwe na vyombo vya usalama hasa jeshi, polisi, kuhakikisha ya kuwa makundi ambayo kila mara inaendesha mauaji huku ingaliweza kutokomezwa ili kwamba amani ya kudumu iweze kushuhudiwa. Lakini hivi visa ambavyo vinaripotiwa kila kukicha vinaacha hofu iendelee kutanda miongoni mwa wananchi, na wale ambao wanafuatilia kwa umbali hali ya Kongo wanahisi ya kuwa serikali inadhoofisha, yaani mamlaka ya serikali inakuwa kama imepotea maeneo haya. Mauaji katika maeneo ya utalii na madini ni matukio ya mara kwa mara ambayo yamekuwa yakitokea nchini DRC. Kituo kimoja cha redio ambacho kimekuwa kikiripoti kupinga mapambano dhidi ya ugonjwa wa ebola kimeshambuliwa katika eneo la mashariki mwa DRC. Fredrick Nwak ameandaa taarifa zaidi. Ripoti za kushambuliwa kwa kituo hicho zimetolewa na shirika la kimataifa la wanahabari wasiokuwa na mipaka RSF. Ripoti hizo zinasema kituo cha redio cha Amkeni kinachotangaza kutoka eneo la Biakato lililopo kaskazini mashariki mwa jimbo la Ituri kilishambuliwa Januari 21 na 22 mwaka huu, huku vifaa vyake vikiharibiwa. Pofet Katoto, meneja wa kituo hicho, amesema tangu kushambuliwa kwa kituo chake, ikiwemo kuzimwa kwa jenereta Hakuna msaada wowote wa walioupata kutoka kwa mamlaka za DRC. RSF imetoa wito kwa mamlaka za DRC, Umoja wa Mataifa na Shirika la Afya Duniani WHO kutoa ulinzi kwa wanahabari, wakati huu nchi ya Kongo ikikabiliana na maradhi ya Ebola. Maafisa nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati wamesema takriban watu 50 wameuawa katika vurugu za kikabila huko mashariki mwa nchi hiyo. Mapigano yaliyotokea katika mji wa Bria yalihusisha jamii ya Runga Gula na Kara ambapo wafanyakazi wa shirika la misaada wanasema kwa sehemu kubwa watu wa jamii ya Runga wamekimbia mji huo. Walinda amani wa Umoja wa Mataifa wametumwa katika eneo hilo lenye utajiri wa almasi. Takribani robo ya idadi ya watu nchini humo wamepoteza makazi yao kufuatia mapigano ambayo yalizuka miaka saba iliyopita. Edi Simforien Parekut ni mwanasiasa na raia wa Jamhuri ya Afrika ya Kati, anazungumzia hali hiyo akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Haya mapigano kwa dide la Bria, eh, alindao na, na Birao ni mapigano katika kabila za, za Ronga na Gula ambayo ni makabila ambayo ni maadui kwa muda mrefu kwa hiyo mpaka leo kwamba wanaanza kupigana mpaka sasa hivi inaonekana kwamba wanaanza kulipa kisasi. Tuliwahi kusema awali kwamba madamu wa, bado wana bunduki mkononi, kitu chochote inaweza kutokea mara kwa mara. Kwa hiyo tunasisitiza kwamba Umoja wa Taifa na, na serikali ya Jamhuri ya Afrika ya Kati wabidi wafanya juhudi kuhusiana na bunduki kadri inawezekana kwa haraka sana. Ni sauti yake Edi Sinforin Parekuti, mwanasiasa na raia wa Jamhuri ya Afrika ya Kati akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frequency 9665 kHz mita bendi 31. Ni saa moja na dakika thelathini na tano kwa saa za afrika Mashariki. Unaendelea kutegea sikio RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Mashirika ya kiraia pwani ya Kenya yanasema visa vya wazee wakongwe kuuawa kwa shutuma za ushirikina vimeongezeka eneo hilo, hali inayosemekana kuchangia kukithiri kwa ukiukuaji wa haki za wakongwe. Joseph Jira kutoka Mombasa nchini Kenya anaripoti zaidi. Wanaharakati hao wakiongozwa na Eric Karisa Mgoja wa shirika la Kilifi Social Justice Center wanasema wakongwe wengi eneo hilo wamekuwa wakiishi kwa hofu ya kuuawa kwa madai ya ushirikina. Tangu mwaka juzi, zaidi ya visa hamsini vimekuwa vikiripotiwa katika maofisi zetu vya wazee kushtumiwa kwa madai ya uchawi. Kama shirika, tutakuwa tukifanya mikutano ya kuhamasisha jamii katika kuishi kwa amani. Vyombo vya usalama hapo Pwani vinasema vinachunguza mauaji hayo ambayo yamekuwa tishio kwa wakongwe. Uwaji wa wazee umekera kila mtu. Hakuna sheria inakubali mtu kutoa uhai wa mtu, na ni Agunga Mwinga, kiongozi wa kisiasa jimbo la Kilifi na wakili katika mahakama ya Mombasa, anasema jamii inafaa kuhamasishwa na kujiepusha na tamaduni za jadi. Haitakuwa vyema kufikiria kwamba kila mzee ambaye iko na mvi ni mchawi, hapana. Nafikiri ni tuelewe, inaleta labda, telemvi inaleta hekima. arefa i Kiswahili imezungumza na baadhi ya wa wakongwe walionusurika na mauaji hayo. Huyu nyanya ni mchawi, kaondoka. Mimi nikaenda zangu kule kwambia, wewe ni mchawi, ondoka, tena usirudi hapa hapa, na ukirudi utakuja ukatakata. Familia za wakongwe hao aidha zinaitaka idara ya mahakama nchini kuingilia kati na kumaliza mauaji hayo, kucheleweshwa kwa kesi na masabuchifu wetu na machifu wetu yana upendeleo kabisa. Pia miaka sita iliyopita kufikia sasa takribani wakongwe mia nne wamepoteza maisha hapa pwani kwa kuuawa kwa shutuma za ushirikina. Joseph Jira, Mombasa. Maandamano yameshuhudiwa kaskazini mwa Ethiopia baada ya mamlaka kushindwa kubaini walipo wanafunzi 27 waliotekwa siku hamsini zilizopita. Wanafunzi hao kutoka jamii ya wanafunzi hao waliotekwa walitekwa walipokuwa wali wali wakikimbia mapigano ya kikabila yaliyokuwa yamezuka katika chuo kikuu cha Dembi Dolo katika mkoa wa Oromia. Haijafahamika wazi nani waliohusika na utekaji huo, wa wanafunzi hao wanatajwa kuwa idadi yao kubwa ni vijana wa kike. Hata hivyo, maafisa wameeleza kuwa eneo hilo limekuwa na watu wanaomiliki silaha. Raia katika jimbo la Oromia magharibi mwa Ethiopia wameingia siku ya ishirini na tano bila kupata mtandao wa intanet wala wa simu za mkononi. Baadhi ya wakazi wenye familia wameeleza kupata wasiwasi kwa kukosa namna ya kuwasiliana na ndugu zao huko Oromia Magharibi, ambako kumekuwa na utovu wa usalama. Idadi kubwa ya watu, hususan vijana, wamehama eneo hilo na kukimbilia mjini Adis Ababa au mkoa wa jirani Gambela. RFI Radio France Internationale. Ni saa moja na dakika 38 na kwa saa za Afrika Mashariki wakati ni saa 12 na dakika 38 na kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania, tunasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www.rfikiswahili.com, vile vile kupitia redio wa shirika Rais wa Marekani Donald Trump ametangaza mpango wake wa kuleta amani kati ya taifa la Israel na Palestina, mpango ambao umekosolewa vikali na upande wa Palestina kwa madai kuwa unaegemea upande mmoja. Rais Trump akiwa na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu katika ikulu ya Marekani, White House, amesema kuwa lazima kuweka mpango mpya ambao utamaliza uhasama wa miongo na miongo kati ya Israel na Palestina. Mpango huo unalenga kuifanya Israel kuwa na mipaka huru, huku mpango huo pia ukiweka wazi mustakabali wa baadaye wa taifa la Palestina, ikiwa ni pamoja na suala tete la ujenzi wa makazi ya wa walowezi katika eneo la ukingo wa Magharibi. Hata hivyo, Trump amesema mji wa Yerusalemu utabaki kuwa mali ya Israel kupitia mpango huu mji undivided. wa Jerusalem utabaki kuwa ni mji mkuu wa Israel peke yake. Na mji huu lazima uwe alama ya amani na si kugeuka kuwa alama ya mgogoro. Kwa upande wake, hata hivyo, kwa upande wake Benjamin Netanyahu amesema Israel lazima iwe huru na iweze kujilinda. Israel lazima iwe na mamlaka na mipaka itakayoiwezesha kujilinda yenyewe bila utegemezi. Ni sauti yake Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu. Tetemeko kubwa la ardhi lenye ukubwa wa richa 7.7 limepiga Caribbean kati ya Jamaica na Cuba na kusababisha tahadhari ya kutokea tsunami, hatua iliyowafanya wakazi kujitokeza kwa wingi katika mitaa ya Havana. Idara ya jiolojia ya Marekani imesema tetemeko hilo limepiga kina cha kilomita kumi mwendo wa saa nane usiku. Idadi kubwa ya wakazi imehamishwa kutoka kwenye maeneo hayo yanayoshuhudia tetemeko. Kiongozi wa Qatar ameridhia kujiuzulu kwa waziri mkuu Sheikh Abdullah Bin Nasir Bin Khalifa Al Thani na kumteua mrithi wake, vyombo vya habari nchini humo vimeeleza. Shirika la habari la Qatar limeripoti kuwa Emir Sheikh Tamim Bin Hamad Al Thani ameridhia kujiuzulu kwa Khalifa Al Thani. Kiongozi huyo wa nchi amemteua Sheikh Khalid Bin Khalifa Bin Abdulaziz Al Thani kuwa waziri mkuu mpya na waziri wa mambo ya ndani. Na Martha, kama unavyosikia, jana hiyo mashabiki wa <laughs> kandanda nje kidogo ya jiji la Dar es Salaam katika <laughs> eneo la Mbagala wakishangilia bao la kwanza la klabu ya Aston Villa. Na jana Samata alikuwa akicheza mchezo wake wa kwanza tangu amejiunga <laughs> na Aston Villa kwa mkataba wa miaka minne unusu na mchezo huu niliushuhudia katika viwanja vya shule ya msingi Mbagala rangi tatu, alienda kukaa katikati ya mashabiki bila <laughs> shaka. Nimerejea nyumbani <laughs> milango ya saa saba usiku na <laughs> mambo yalikuwa hivyo. Hilo ni bao la kwanza la Aston Villa likifungwa na Mati Target, na Samata alitolewa uwanjani dakika sitini hivi ya mchezo, na baadhi ya mashabiki walianza kuondoka eneo hilo. Niliwauliza ni kwa nini Angalia mtanzania anavyowakilisha ni kizuri, lakini kwa kuwa yule ni mzoefu, amejitaidi isipokuwa, kama unavyojua, mechi za nje ndo nje, Ulaya ndo Ulaya. Kwa hiyo mii nimeona kiwango kizuri. Matumaini yako kwake? Matumaini yangu kwake, afike mbele, afike mbele na azidi kupata magoli. Hivyo um, ndivyo mambo yalivyokuwa, <laughs> Martha. Na leo hiyo ilikuwa ni nusu fainali ya mchezo ya kwanza ya kombe la Carabao Cup, na Aston Villa wakifuzu kwa jumla mabao matatu kwa mawili dhidi ya Leicester City. Leo Manchester United itapambana na Manchester City, na mshindi ndiye atakayepambana na Aston Villa katika fainali. Roger Federer amefuzu nusu fainali ya Australian Open baada ya kumshinda Marekani teni sand, Sandgren kwa seti tatu za sita tatu saba sita na sita kwa mbili. Sasa atachuana na mshindi wa taji hilo Novak Jokovich katika hatua ya nusu fainali. Kwa upande wa wanadada, Simona Halep naye pia amefuzu katika hatua ya nusu fainali, na sasa anatarajia kuchuana na Mhispania Gar Garbin Mugurunza katika mchezo wa nusu fainali. Na ripoti nyingine ni kwamba mchezaji wa safu ya kiungo uh, ya Tottenham Ospers Christian Eriksen amekamilisha uhamisho wa kujiunga na klabu ya Inter Milani ya Italia kwa mkataba ambao utadumu hadi mwaka elfu mbili na ishirini na nne na anakuwa mchezaji wa karibuni kujiunga na Inter baada ya Romelu Lukaku, uh, Ashley Young na Alexis Sanchez no. Na usajili huo umekamilika jana baada ya mchezaji huyo kuhusishwa kwa muda mrefu kuihama klabu ya Tottenham Hotspur ambaye amechezea kwa karibu miaka mitano tangu alipojiunga nayo akitokea nchini kwao Denmark. Asante. Karibu katika mahojiano msikilizaji wa RFI Kiswahili. Maafisa nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati wamesema takriban watu hamsini wameuawa katika vurugu za kikabila huko mashariki mwa nchi hiyo. Sabina Mpelo amezungumza na Adi Simforin Parikut, mwanasiasa na raia wa Jamhuri ya Afrika ya Kati akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Nafikiri uchaguzi hauhusiana kabisa na hii mpigano sasa hivi, sababu uchaguzi ni, ni hatua ya kidemokrasia ambayo wananchi wabidi waende kuchagua viongozi ambao wanahitaji. Bila security, bila amani, nafikiri uchaguzi hawezi kukuwa ku, ku huru na, na, na credible. Kwa hiyo nafikiri mpigano ni kitu ambayo watu wanajaribu kujua haki yao iko wapi, na na watu wengi wanateseka kutoka hizi matatizo imeanza. Kwa hiyo nafikiri sasa hivi vitu ni ngumu sana, kwa hiyo watuangalia uchaguzi au watuangalia yani, hatua ya demokrasia ambayo inakuja. Francois Bozize ambaye aliwahi kuwa rais wa taifa la Jamhuri ya Afrika ya Kati amesema hakuna kinachomzuia kuwania urais. Unaona, iwapo atawania pengine atakuwa na mchango gani katika kuhakikisha hali ya usalama inarejea katika taifa hili ambalo limekuwa likisaka amani kwa kipindi kirefu. François Bozeze amekuwa madarakani zaidi ya miaka mikumi, kwa hiyo anajua nchi vizuri, na yeye ye, pia alikuwa katika waasi ambao wamepindua rais ang Felix Patase. Kwa hiyo nchi anajua vizuri sana, kutoka ameondoka, ameona kwamba mpaka leo watu wanaangaika kuleta amani nchini Afrika ya Kati. Kwa hiyo kaamua yeye mwenyewe kurudi, kwamba kutoa mchango yako kwenye kwenye amani, kwa hiyo mchango yako itakuwa kubwa zaidi sababu ana wafuasi wengi na kabila yake ni kabila ambayo ni kabila kubwa Afrika ya Kati, na watu wengi wanamsikiliza, kwa hiyo mchango yake itakuwa kubwa mno na kugombea urais pia ni haki yake ambayo imethibitishwa na katiba. Kwa hiyo vitu vingine tutaangalia mbele, sababu yeye mwenyewe anasema hajatamka kwamba atagombea urais. Kwa hiyo tutasubiri kwamba muda ikifika atasema kitu gani. Mauaji haya yanashuhudiwa wakati huu kukiwa na majeshi ya Umoja wa Mataifa katika suala zima la ulinzi wa amani. E, pengine unatathmini vipi mchango wa majeshi haya? Jeshi la Umoja wa Mataifa wana upungufu mkubwa Sababu kazi zao kubwa ambayo wabidi wafanye ni kulinda wananchi na kulinda mali za wananchi, na kujitahidi juu na chini amani irudi nchini. Kwa hiyo zaidi ya miaka tano au sita wapo Jamhuri ya Afrika ya Kati. Kwa hiyo hatujaona mabadiliko yoyote ambayo imeletwa na wanajeshi ya, ya, ya Umoja wa Taifa. Kwa hiyo hatuwezi kuwategemea sana. Kwa hiyo juhudi sana ni watu wa Afrika ya Kati kujua namna ya kutatua hii matatizo kwa sasa hivi. Ni sauti yake Edis Forend Parekut, mwanasiasa na raia wa jamhuri ya Afrika ya Kati, akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Nampisha Julian Rubavu katika makala Afrika Mashariki. Karibu mpenzi msikilizaji wa Radio France International. Muda huu ukisikiliza makala ya Afrika Mashariki, ambapo unapata nafasi ya kuhabarika na kuelimika juu ya changamoto zinazomuhusu raia wa Afrika Mashariki ili kujitambua kifikira na kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako. Msikilizaji, leo tunaangazia juu ya ongezeko la mimba kwa wanafunzi nchini Tanzania. Licha ya uwepo wa sheria kali za ubakaji kuanzia miaka thelathini jela hadi kifungo cha maisha, bado takwimu zaonyesha ongezeko la mimba kwa watoto wa kike walioko shule za msingi na sekondari, hali iliyopelekea Novemba mwaka jana jaji mkuu wa Tanzania Ibrahimu Hamisi Juma kuishauri serikali kutathimini kazi inayofanywa na wapelelezi kwenye kesi za ubakaji wa watoto wa kike miongoni mwa mikoa yenye visa vingi vya mimba kwa watoto wa kike ambapo Novemba mwaka jana viliripotiwa visa vipatavyo 300. Kupata mengi zaidi fuatana nami Juliani Rubavu, Radio France International. Kwa kuanza, tuungane naye mchungaji Pasco Anthony kupata mtazamo wake juu ya ongezeko la mimba kwa watoto wa kike walioko mashuleni. Mimi naitwa mchungaji Pasco Anthony ni mchungaji wa kanisa la FPCT Kanyinya Mugozi, Ngara, Tanzania. Mchungaji, kuna hili tatizo la watoto wa kike kuvamiwa na kundi la wanaume kuwapa mimba wakiwa mashuleni, hili swala mnalizungumziaje kiroho? Akusema kweli kuhusu hilo, inasababishwa na watu kuto kuyashika maadili ya kimungu na hasa kutohudhuria ibada na kusikiliza mawaidha yanayotolewa makanisani. Hicho ndicho kinacholetelezea watu wanaingiliwa na mapepo ya uzinzi au ngono. Mi nafikiria jambo kama hilo ndilo linalosababisha mambo kama hayo. Watoto wa kike ambao ni wanafunzi wa shule za msingi na sekondari ni wahanga zaidi, na wanaotumiwa kwa hili ni wanaume watu wazima au hata vijana wadogo kwenye mafundisho yenu mnamlindaje mtoto wa kike? Ok, asante. Kuhusu hili mtoto wa kike, tunavyomlinda ni kwamba tunamwelimisha madhara ya ngono na jinsi wanavyoweza kujikinga, lakini sasa unakuja kukuta kwamba kinacholetelezea hawa mabinti nao wafike mahali washindwe kujilinda ni pamoja na kuto kupewa matumizi na wazazi wao sasa hicho wanaume wanapokuja na visentisenti, sasa vinawashawishi mpaka wana, wanaacha maadili, kwa sababu wazazi pia nao ni kiashiria kikubwa cha kuto kuwatimizia mahitaji yao. Na hawa wababa watu wazima kabisa, kuna kesi nyingi zimeripotiwa maeneo mbalimbali nchini Tanzania, wanahusishwa watu wazima, walimu, hata wazazi wenyewe, wababa wenyewe wa ndio wanahusika, wanahusika katika hayo matukio. Hili mnalizungumzaje kanisani? Kanisani kwa kweli, huwa tunajitahidi kuwaonya, ili wasiweze kuharibu watoto wa kike, kwa sababu tuna hasa, tunafundisha habari za upendo kama amri ya Mungu inavyosema kwamba pendaneni nini ninyi kwa ninyi ka, nini kwa nini kwa nini kama nilivyowapenda, na amri inasema kwamba ukimpenda ndugu yako ina maana hutamfanyia mabaya. Sasa tunapohimiza hiyo, inaonekana sasa watu wengine, kwa sababu wanashindwa kuingia makanisani, sasa hilo hawalielewi, na vilevile vile mapepo yanayowavamia ya hayo, ni kwa sababu hawamsikilizi Mungu na wanashindwa kumsikiliza Mungu. Ndiyo sababu kubwa inayoletelezea wanaume kama hao na vijana wengine e, wanawavamia mabinti wakifikiri kwamba sasa hawa wako salama zaidi kuliko wale waliokuwa e. Ni kipi kifanyike ili hawa wababa wanaume wasiweze kuchukua hao watoto na kuwaharibu? Aa, mimi jambo la kwanza ninaloliona, hawa wababa kwanza washike maadili ya kimungu wahudhurie ibada katika makanisa yao au misikiti yao. Lakini jambo la pili, serikali iweke mikakati mikubwa sana ya kuwashughulikia, kama akikamatwa, basi sheria ichukue mkondo wake. Asante, nashukuru sana eh. Okay, mkumushe msikilizaji, majina yako na kanisa lako. Ah, mimi naitwa Mchungaji Pasco ya Antony wa Kanisa la FPST Kanyinya, Mgozi, Ngara, Tanzania. Mpenzi msikilizaji wa Radio France International, makala ya Afrika Mashariki. sasa mbele yangu wapo wanaume ambao ni vijana vijana. Sasa napata mtazamo wao wao wanazungumziaje, hili ni kitu gani? Pepo gani nao wasukuma kufanya uhalifu huu? mbele yangu, bwana unaitwa nani? Mimi naitwa Ernest Sanslaus Mgongo. Una na miaka mingapi? Mm. Na miaka -hmm. ishirini na mbili. Hili la uhalifu, wanaume mnatuhumiwa zaidi kwa uhalifu huu wa watoto mashule, walioku mashuleni, shule za msingi hata sekondari. Wewe mwanaume unalizungumziaje Nazungumzia vibaya kwa sababu ni wanafunzi wanayosoma, ni kuwaharibu wa wanafunzi wanayosoma ili walete maendeleo nchi hii ya Tanzania. <laughs> wana, wana wana <laughs> Sao, ume, lakini hao si, watoto si, si, wakike wanaharibiwa na wanaume. Na we ni miongoni mwa wanaume. Sawa, na sisi tuo wanaume, lakini sisi sio wakwenda kuwa kwarubuna eti tuwape mimba ili waache shule. Lakini umesha shuhudia watoto wa kike wana mimba ambao ko shule za msingi? Hapana, mimi kwe, si kweli, sijawahi kuwaona. sekondari niliwaona, mm -hmm. e. wahusika ni wanaume kama wewe sawa, mm -hmm. ni wahusika ni kama wanaume kama sisi, lakini hatujawahi si sisi kufanya hiyo tendo la wabakaji wa watoto wa wanafunzi. <laughs> yupo kijana mwingine bado damu ya moto. Wewe unaitwa nani? <laughs> kwa, kwa, kwa jina, mimi naitwa Uchaguzi Tanzilaus, natokea mm -hmm. Mgozi mm -hmm. Ngara, Kagera, Tanzania mm -hmm. hakuna wanaume unaona nakutongoza wana wasichana nawaona sana tena, wa, wana, wanaume ambao na wana, wanawake kabisa wanatongoza wanafunzi hata wanasoma. mm. Eh, unawaambia nini au unapowaona wao wanafanya hivyo unajisikiaje wewe? Kabisa, mimi najisikia vibaya, mimi ni kijana kabisa, mimi hilo tendo sifanyi kabisa, mimi nawaogopa wanafunzi kabisa, nataka wasome walete wa maendeleo Tanzania. mm. Aidha, serikali ya Tanzania inasisitiza kila mmoja kuwa mlinzi wa mtoto wa kike, na kwa anayebainika kwenye uhalifu huo, basi hatua kali zichukuliwe kama anavyobainisha Waziri Mkuu wa Tanzania, Ndugu Kasimu Majaliwa. Watoto wa kike ndoto zao huwa hazikamiliki kwa sababu kuna makundi yasiyopenda maendeleo ya mtoto wa kike, na hawa tumewatafutia dawa yao. Serikali yenu imetafuta utaratibu wa kumlinda mtoto wa kike na serikali yenu imewekeza kwa mtoto wa kike huyu. Ni msisitizo na kila mmoja ajue kwamba mtoto wa kike ambaye anasoma kutoka shule za msingi mpaka akifike kidato cha sita hapaswi kuguswa na yeyote. Mwache asome amalize mpaka kidato cha sita, aende chuo kikuu. Akienda chuo kikuu, huku anakuwa na uwezo wa majibu ya kukujibu. Ukimgusa atakuuliza unanigusia nini? unanitakia nini? huku chini analindwa tena, tumeweka na sheria ngumu ya yeyote ambaye huwa ajali huwa ajipendi. Sheria yetu yule yeyote ambaye anampa mimba mtoto yule, yeyote ambaye anamwoa mtoto yule, wewe kwanza, kabla hujaamua haya, jiulizo na miaka mingapi, ili ile miaka ya kisheria, tukikukamata ukijumlisha, ujitafakari, utarudi hapa, utakuwa wewe Sheria yetu ukimuoa mwanafunzi ukamwachisha shule, ukimpa mimba mwanafunzi ukamwachisha shule ni jela, haina msamaha, miaka thelathini. Natamka hili, wakuu wa mikoa, mnanisikia, simamieni. Natamka hili, wakuu wa wilaya, mnanisikia, simamieni. Natamka hili, wakuu wa wadi na wakuu wa shahia, mnanisikia, nyiye ndo hasa mtatuambia aliyemoa huyu, na kule mahakamani huwa watu wa namna hii hatuna si. Ili kwa kuwaje? Ulisimama mti gani? Ulivaa nguo gani? Hakuna barabara nyeupe, sio mafunzo, jela. Kwenye eneo hili tunalisimamia sana. Lazima ndoto ya mtoto wa kike, kwenye watoto hawa ambao wanasumbuliwa sana, lazima itimie. Kwa serikali yenu imewekeza kwa mtoto wa kike na nyie someni, mna uhakika. mtu yoyote anayekugusagusa mtu yoyote asaa, bwana, kesho na pipi yako, mwambie kula mwenyewe. Na hadi hapo ndo tamati ya makala ya Afrika Mashariki kwa leo, ambapo tumeangazia juu ya ongezeko la mimba kwa watoto wa kike walioko shuleni nchini Tanzania. Hadi juma lijalo, mimi ni Julian Rubavu, Radio France International. Shukrani kwako kwa msikilizaji, kwa kutegea sikiongo ya kwanza ya matangazo yetu katika lugha ya Kiswahili. Tukutane tena saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Matha Saranga, kwa heri kwa sasa jina kwa burudani hiyo muziki ya muziki, ndipo tunapotamatisha matangazo yetu ya asubuhi, ikiwa ni wimbo ya kwanza kutoka Dar es Salaam Tanzania. Usikose kujiunga nasi tena saa 2 na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Afrika Kati itakuwa saa 1 na nusu za asubuhi. Kwa heri kwa sasa.