Saa moja na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa kumi na mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI ya Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Martha Saranga. Jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo latekeleza shambulizi mkoani Ituri kupambana na makundi ya waasi. Kampeni za uchaguzi nchini Togo zatamatishwa ifikapo usiku wa manane hivi leo maafisa wa usalama nchini Ujerumani huendesha msako mkubwa dhidi e, ya waliotekeleza mashambulizi mawili yaliyosababisha vifo vya watu nane. Karibu katika nguo ya kwanza ya matangazo yetu ya asubuhi leo, Februari 20 mwaka 2020. Jeshi nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo limetekeleza shambulizi mkoani Ituri dhidi ya makundi ya waasi ambayo yameendelea kutishia maisha ya raia wakati huu jeshi hilo likisema limewaua waasi tisa, huku afisa wao mmoja akipoteza maisha. Mengi zaidi na mwandishi wetu Erikson Luhembwe. Mapambano yaliripuka alfajiri jana katika kijiji cha Sezabo, maeneo ya Andisoma, wilayani Irumu. Msemaji wa jeshi mkoani Ituri asema taifa la Kongo halitokubali upuuzi huo. Luteni Jil Ngongo: enzi ya kila mmoja kudhibiti silaha imepitwa na muda, ni jukumu la jamhuri. Jeshi imeshajipanga ili kupambana na ADF na vikundi vinginevyo. Raia hawaruhusiwe kushika silaha, kufanya hivyo itachukuliwa kama kupiganisha jeshi lao shirika la kutetea haki za binadamu CRDH yaomba serikali kukabiliana na wimbi la utovu wa usalama ili raia watokwe wazo la kujilinda wenyewe. Christophe Munyanderu, mwanaharakati uh: ndani ya mji wa Ndalia ndipo maadui wa ADF wanaingia sana. Ilikuwa juma zilizopita waliweza na wakaweza kuua hapo wa raia kumi na ile ili, inasukuma raia kuangalia a kuwa hawana yule ambaye anawapigania na ndiyo maana inawasukuma kuanza kuunga hivyo vikundi vya kujipigania. Mwezi huu wa Februari, mkoa wa Ituri umeshuhudia mauaji ya zaidi ya watu themanini. Hakuna kundi lililodai kuhusika na shambulizi katika miji tano tofauti. Erikson Luhembwe, Beni, RFI Kiswahili. Watu watano waliokuwa wametekwa na watu wenye silaha walio waliowaua watu kumi katika kijiji cha Manzahalo wilayani Beni mashariki mwa DRC wamepatikana wameuawa na miili yao kutupwa karibu na mbuga ya wanyamapori ya Virunga. Hali hii imeendelea kuzua wasiwasi wilayani Beni, eneo ambao limeshuhudia mamia ya watu wakipoteza maisha tangu mwezi Oktoba mwaka uliopita. Wanaharakati na viongozi wa mashirika ya kiraia wanailaumu serikali kwa kushindwa kuwalinda raia. Omar Kavota ni kiongozi wa shirika la kiraia la SEPADO, anazungumza akiwa mashariki mwa nchi hiyo. Watu katika dunia wanakuwa kama tu wana wanaona wana wana ya kuwa hakuna chochote ambacho kinafanyika Kongo, wanafikiri tu ni mambo ya zihaka, na hiyo kuzihaka, kuchukua kama mizihaka ndio inaacha hali inaendelea kuwa mbaya. Kuna pia watu ambao wana ulimi mbaya ambao wanakuwa wakifikiria kama wakifanya uchochezi wa kisiasa ndio wanaweza kujipatia afya ya kisiasa huku wakisema hii mambo ambayo inaendelea hata ugaidi ni serikali yenyewe, na hiyo inaleta kuchanganyika na watu wanakuwa katika mchanganyiko huo. Sasa hawa, hawaelewa kinachoendelea. Ni Omar Kavota, kiongozi wa shirika la kiraia la Sepado, akiwa mashariki mwa DRC. Takriban watu watatu wameuawa jana Jumatano baada ya watu waliojihami kwa silaha kuwafyatulia risasi abiria waliokuwa ndani ya basi kaskazini mashariki mwa Kenya, polisi imeeleza shambulizi la hivi karibuni kutekelezwa na wanamgambo wa Al-Shabab kutoka Somalia. Polisi katika kaunti ya Mandera wamethibitisha shambulizi hilo lililogharimu maisha ya watu watatu. Matumizi ya mtandao na teknolojia sasa yameonekana kubadili maisha ya vijana wengi, hasa katika pwani ya Kenya, eneo ambalo kwa muda vijana wamekuwa wakihusishwa na masuala ya uhalifu na hata kujiunga na makundi ya kigaidi. Mwanahabari wetu Joseph Jira kutoka Mombasa, Kenya, ana taarifa hiyo. Mohamed Nur mwenyekiti wa kituo cha kiteknolojia cha Swahili Port Hub mjini Mombasa anasema amenusuru vijana wengi kupata mafunzo ya kiteknolojia ili kujiepusha na maovu, akisema maisha ya vijana wengi wamenufaika. Kuna wakati serikali ilikuja in, inasimamisha uh, wavuvi wote na sababu nini? Ni sababu ya kiusalama, sababu wanasema wakati kuna zile vyombo baharini, hawajui ni ya wakora ama ni ya wavuvi. Hasa kuna baadhi ya vijana walijaribu kufanya tagging ya zile boats, ambayo unaweka teknolojia ambayo ina tracks, zile Boots ambazo ziko na wavuvi. Mejuma Swale ni mmoja wa wasichana walionufaika na mradi wa kiteknolojia hapa Mombasa, akisema chini ya mpango wa Pwani Techno Girls umemwezesha kubadilisha maisha yake tofauti na hali ilivyokuwa mtaani. It has helped me a lot. Anasema imenisaidia no sana else, kwani sikuwa na ufahamu kuhusu teknolojia hata kuhakisha tarakilishi. Pwani Techno Girls help me. Arifa Kiswahili imezungumza na Ruth Kaveke, mkufunzi wa wasichana chini ya mpango wa Pwani Techno Girls huu um mradi kwanza ita, itawasaidia wa kuwa engaged, especially now teknolojia si lazima uende kwa ofisi ya mtu unapata, so, ataacha kujishirikisha na vikundi ambavyo havifai. Mwanaharakati wa masuala ya wanawake hapa nchini Bi Hamisa Zaja anasema wanawake wanafaa kujihadhari na matumizi ya teknolojia. Ni mambo ambayo yanachipuka sasa, na yatahitaji kila mmoja wetu, na lazima wanawake na wasichana uh, waingie Kwenye masuala kama haya. Kwa sasa zaidi ya vijana mia tatu wamenufaika na mafunzo ya kiteknolojia katika kituo hicho Joseph Jira, Mombasa, RFI Kiswahili -S -F -E. -F -E. Radio France Internationale ni saa moja na dakika 36 kwa saa za Afrika Mashariki, saa kumi na mbili na dakika 36 kwa saa za Afrika ya Kati. Kampeni za uchaguzi nchini Togo zitatamatishwa ifikapo usiku wa manane hivi leo kuelekea uchaguzi mkuu siku ya Jumamosi, Februari ishirini na mbili. Rais wa Togo Faure Gnassingbe amewania tena amani tena urais na huu utakuwa ni muhula wake wanne kuwania wadhifa huo tangu alipochaguliwa kwa muhula mwingine mnamo mwaka elfu mbili na kumi na elfu mbili kumi na tano katika uchaguzi ule uliozua utata na kususiwa na upinzani baada ya kumrithi baba yake aliyetawala nchi hiyo kwa kipindi cha miaka thelathini na minane. Wa Togo wamekuwa wakihamasishwa kujitokeza kwa wingi kushiriki uchaguzi huo kama anavyobainisha Me Chabure Gugwe, mmoja wa wanasiasa upinzani anaewania kiti cha urais nchini humo. Tumeomba wananchi wasikubali kukiachia mwanya chama tawala kufanya udanganyifu wa kura, wasikubali kutishiwa wala kunyanyaswa. Nadhani wakiheshimu tuliowaambia, kesho utawala utabadilika. Mimi nitakubali kuongoza kwa muhula wa miaka mitano tu kisha nitaondoka bila hata ya kushuhudia raia mmoja wa Togo anakufa au anakamatwa. Hata kama sitachaguliwa, ya muhimu kwangu kuwe na mabadiliko nchini Togo mwaka elfu mbili na ishirini itakuwa ni hatua kubwa kwa nchi ya Togo. Ni sauti yake ime chabure mmoja wa wanasiasa wa upinzani anayewania kiti cha urais nchini Togo. Takriban watu milioni tatu nchini Niger, nusu yao wakiwa ni watoto wanahitaji msaada kutokana na kukabiliwa na majanga ya asili na yale yanayosababishwa na, na shughuli za kibinadamu, Umoja wa Mataifa umeeleza Jumatano. Katika taarifa ya Umoja wa Mataifa, shirika la kuhudumia watoto UNICEF limetaja hatari inayosababishwa na, na kukosekana kwa usalama utapia mlo milipuko ya maradhi mafuriko ukame na kukosa makazi vimewaweka hatarini karibu watu milioni mbili nukta tisa wakiwemo watoto milioni moja nukta sita Shirika la afya duniani WHO limesema mtu aliyegundulika awali kuathirika na virusi vya korona nchini Misri anaendelea kupata nafuu baada ya vipimo vya hivi karibuni kuonyesha hana tena virusi hivyo. Msemaji wa WHO Inas Hamam ameharifu kuwa mtu huyo ataendelea kutengwa katika eneo maalum hadi siku kumi na nne akiendelea kufanyiwa vipimo vinavyotakiwa ili kuhakikisha anapona kabisa. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frequency 9665 kHz mita bendi 31. Tunasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www.rfikiswahili.com. Maafisa wa usalama nchini Ujerumani wanaendelea na msako mkubwa kuwatafuta watu waliotekeleza mashambulizi mawili ambayo yamesababisha vifo vya watu wanane. Mengi zaidi na mwandishi wetu Victor Abuso Mashambulizi hayo yametokea katika vilabu viwili vya kuvuta shisha katika eneo la Hanau, karibu kilomita 20 kutoka mji wa Frankfurt. Punde baada ya mashambulizi hayo, polisi wameonekana katika eneo hilo, huku wengine wakitumia helikopta kwa saka waliohusika. Shambulizi la kwanza lilitokea saa nne usiku siku ya Jumatano baada ya mtu aliyekuwa na silaha kuwaua watu watatu katika klabu ya kwanza na baadaye kwenda katika eneo lingine na kuwaua watu watano akiwemo mwanamke mmoja. Haijafahamika iwapo mashambulizi haya yalitekelezwa na mtu mmoja au kundi la watu, na lengo la maoja haya bado halijafahamika kwa mujibu wa ripoti za polisi. Watu wawili wamefariki nchini Iran baada ya kubainika wameambukizwa virusi vya korona, kwa mujibu wa maafisa wa afya. Vifo hivyo vinakuwa vya kwanza kutokea katika taifa hilo la Mashariki ya Kati tangu mlipuko wa virusi hivyo rais wa marekani ameahidi kutoa msamaha kwa mwasisi wa mtandao wa wikileaks julian assange ikiwa alikana kuwa urusi ilivujisha barua pepe za kampeni za mpinzani wake katika uchaguzi wa mwaka 2016 mahakama ya london iliambiwa jumatano wakili wa assange jennifer robinson amesema katika nyaraka za mahakama kuwa rais trump alihamisha toleo hilo kupitia mbunge wa zamani dana rohrabacher shirika la habari nchini uingereza limearifu Nam ni nzuri kabisa, asante sana mwenzangu Martha. Tuanze na matokeo ya michuano ya klabu bingwa barani Ulaya iliyochezwa jana usiku. Uh, Atalanta ya kule Italia ilishinda Valencia Hispania mabao manne kwa moja huku Tottenham Hotspurs ya kule Uingereza iko nyumbani ilifungwa na RB Leipzig uh, ya kule Ujerumani bao moja kwa bila hii ni hatua ya michuano um, hii ya klabu bingwa barani Ulaya, lakini uh, kule nchini Uingereza pia kuwa na mechi kuania ligi kuu ya soka nchini humo. Manchester City waliwagaragaza West Ham United mabao mawili kwa moja na leo kutakuwa na michuano kumi na sita hatua ile ya thelathini na mbili kuania ya ligi ya Europa League vilabu mbalimbali kule barani Ulaya. Na klabu ya Shakhtar Donetsk ya kule Urusi itakuwa na menyana uh, na Benfica Uh, yu, yu, yu, Shakhtar Donetsk ni kule Ukraine, bila shaka mm -hmm. Lakini klabu ya Olympiakos itakuwa inamenyana na Arsenal la kule Uingereza, na klabu uh, Brug na Manchester United pia watakuwa wanacheza hivi leo. Kwa hivyo kesho utakuletea matukio ya michono hii. Lakini Matha, mbali na ugonjwa huu wa korona kuleta mm, shida sana kule nchini China. Uh, wajua kwamba kuanzia mwezi Julai kutokuwa na yale mashindano ya Olimpiki kule Tokyo, Japan mm. Na wanamchezo wengi kule nchini China wame kama ma, ndoto zao zinazimwa hivi kwa sababu hawawezi kufanya mazoezi, wamesalia nyumbani kwa sababu ya wow, hofu yeah, ya uh, ugonjwa huu hatari wa korona na wanariadha wengi wanasema kwamba wana wasiwasi kwamba ndoto zao za kushiriki katika mchezo hii ya Olimpiki basi zinafika mwisho au iwapo watashiriki basi watafanya vizuri zaidi, kwa sababu maandalizi mazuri, kufanya maandalizi na, uh, mazuri. Na, mm -hmm, na ukiangalia ni mwezi wa pili na mwezi Julai sio mbali sana kutoka sasa. Natumai kwamba korona itamalizika hivi karibuni ili mambo yawe mazuri sana kule nchini China <laughs> asante. Ni saa moja na dakika 43 Afrika Mashariki. Karibu katika mahojiano. Watu watano waliokuwa wametekwa na watu wenye silaha waliowaua watu kumi katika kijiji cha Manzahalo wilayani Beni, mashariki mwa DRC, wamepatikana wameuawa na miili yao kutupwa karibu na mbuga ya wanyama ya Virunga. Hali hii imeendelea kuzua wasiwasi huko Beni, eneo ambalo limeshuhudia mamia ya watu wakipoteza maisha tangu mwezi Oktoba mwaka uliopita. Mwenzangu Ali Bilali amezungumza na Omar Kavota, kiongozi wa shirika la kiraia la Sepado, akiwa mashariki mwa nchi hiyo. Iwapo mauaji yenyewe ma, yanaendelea, yanaweza kukumba hata kanda la maziwa makuu lote, sababu wananchi wote wa, wa, wa, wa eneo hii wakao wakimbizi, yani watakimbilia katika nchi jirani, na hiyo itaweza kuathiri mfumo hai wa, wa, ya kiutu katika maeneo ya kanda hili nam. Lakini sasa, Bwana Omar Kavota, kwa mtazamo wako, tumekuwa tukishuhudia katika baadhi ya maeneo mashambulizi yakitekelezwa, unasikia ni kundi fulani limetekeleza hivyo na kwa dhamira fulani. Sasa kwa huko Kongo hili lipoja, hawa wanaotekeleza mashambulizi haya wanasemaje? ADF wakati anaendesha mashambulizi dhidi ya raia, aa, mauaji, visa vya uporaji, kuunguza nyumba na hata kuteka nyara wananchi, mara mingi inakuwa ni kujihami dhidi ya mashambulizi ambayo FRDC, jeshi la taifa, linaendesha dhidi yao. Kitu cha pili ni kuwa wanatafuta kupumbaza jeshi ambayo inaendesha msako dhidi yao. Ndiyo maana unaona ikiwa wanashambuliwa mashariki, wanaendesha vitendo vya vya, vya mauaji upande wa magharibi au upande wa kusini. Kitu kingine, wakati kunaonekana kiongozi wa serikali anazuru maeneo ya Beni hivi, wa, wa, waweze kutia katika uh, maoni ya wananchi kama ni serikali ndiyo inaendesha uh, visa vya ukosefu wa usalama, wanafanya mauaji wanatekeleza mauaji, hiyo iache ya raia wasiwe na imani na mwongozi yoyote wa serikali. Na sasa ni muda mrefu kundi hili limeendelea kutekeleza mauaji <coughs> na serikali ya Kongo imekuwa ikitoa ahadi ya kulifyekelea mbali kundi hili, labda unafikiri ahadi hizi zimefikia wapi? Ahadi zenyewe zinabaki tu ahadi, sababu hadi tukizungumza hata jeshi ina jizatiti, lakini haifanikiwi Kile ambacho tunasema ni kusema ya kuwa hakuna nchi yoyote ambayo peke yake imefanikiwa kuweza kupiganisha kundi ya kigaidi, hata iwe na serikali ya ya, ya ya nguvu kiasi gani, hata iwe na jeshi ama polisi au vyombo vya usalama kiasi gani. Serikali ambayo ina tishio la kigaidi inaomba msaada wa majirani, inaomba msaada wa mataifa rafiki. Lakini bwana Omar Kavota, kuna vithibitisho kweli ni kundi la ADF ndilo ambalo linatekeleza mashambulizi haya? Kuna uthibitisho a sababu, ADF wakati wanafika wana, sio tu wanaua raia peke yao, wanateka nyara pia watu, na kuna watu ambao ambao walikuwa mateka ambao wanaweza kuponyoka ama wanaweza kuachiliwa kwa bahati tu, na wale wanatoa ushahidi. Kuna pia mateka wa vita ambayo jeshi inashika ina, ina, ina, ina wanaotoa ushahidi na wao wenyewe. Kuna hata kanda video fulani fulani zina, zina ambazo zinarushwa ambazo zinaonyesha kuwa ADF wenyewe wanashitatanua. Ni sauti yake Omar Kavuta, kiongozi wa shirika la kiraia la Sepado, akiwa mashariki mwa DRC. Ni wakati wa makala ya Siha Njema. Msikilizaji wa Umoja wa Mataifa unasema ni ukweli ulio wazi kuwa takribani watoto milioni 93 wenye ulemavu wako kwenye hatari kubwa zaidi haki zao kukiukwa tangu tu wanapozaliwa. Ulimwengu umetakiwa kushirikiana kwa kina kuwawezesha watoto wenye ulemavu kuishi maisha yenye utu, kujenga ndoto zao na kuwawezesha kuzifikia kwa mustakabali wao wenye nuru. Karibu katika makala ya siha njema na leo tutaangazia kituo cha huduma za watoto wenye ulemavu nchini Tanzania, hapa jijini Dar es Salaam. Nazungumza na Christopher Ndendekisye mwasisi wa kituo hicho kinachotarajiwa kuzinduliwa hivi karibuni jijini Dar es Salaam, akilenga kutoa msaada wa mazingira wezeshi kwa watoto wenye ulemavu. Mimi ni Martha Saranga, karibu. Binafsi nimefanya kazi za watu wenye ulemavu lakini pia nimeishi na watu wenye ulemavu na nimefanya nao kazi kwa miaka kumi na mbili kutoka mwaka elfu mbili na saba mpaka elfu mbili na kumi na nane hasa ninaona watu wengi wenye ulemavu wana uwezo mkubwa sana, lakini jamii mara nyingi tunaangalia mapungufu kuliko kuangalia uwezo wake, hasa kwa uzoefu ambao nimeupata ndani ya uh, nchi nje ya nchi, lakini kwe, e, nikawa naangalia wazazi wengi wana watoto majumbani, hawajui hata niende wapi nikapate ushauri na wapi pa kuweza kuanzia kumsaidia huyu mtoto kwao. Tukakaa basi nzuri na mke wangu tukasema, hapana, tuna eneo pale Tabata Kisukulu, hebu tuanze wa hizo huduma, sababu kuna wataalamu wengi tumefanya nao kazi, tunafahamu wapo. Wakati serikali inafanya sehemu yake, wadau wengine wanafanya sehemu yake, lakini bado na watu majumbani wana watoto na hawajui mpeleke wapi, ko kuna wengine tutawashauri, lakini pia wapate sehemu ya kukaa na kupewa huduma za kielimu na za utengamao. Naposema utengamao namaanisha nini? Kuna mtoto mwingine hata hawezi kujisaidia hawezi kula. Sa mzazi akipata eneo kama hilo, kwanza inamsaidia mzazi kuwa na muda wa ziada wa kutafuta mingine kwa ajili ya mtoto huyo, lakini pia nafahamia, lakini anakuwa na amani kwamba mtoto wangu yupo kwenye kituo fulani anahudumiwa pale. Watakaoweza kuwaweza watoto asubuhi ni sawa, wanawachukua jioni, lakini wengine watasema mwanangu akae hapa, mimi nakuja pengine siku ya Jumamosi, siku ya Jumapili. So kuna huduma za maradhi, lakini pia kuna huduma za kutwa. Christopher Ndendekisie, kwa muda ambao umekaa pamoja na watu ama watoto wenye ulemavu, umegundua jamii ina uelewa kiasi gani kuhusu masuala haya ya ulemavu? Changamoto ni kubwa kwa kweli. Kwanza, mzazi akipata mtoto mwenye ulemavu Kiujumla kweli gharama zinaongezeka, naomba niwe muwazi, kwa sababu lazima aende hospitalini aende kwa wataalamu mbalimbali, kwanza kujua huyu mtoto ulemavu kama huu naweza kumsaidia kwa kiwango gani. Hata mzazi lazima jitoe, hata wengine ambao hawana uwezo wanaishia pale pale. Lakini jambo la pili, ukikaa na mtoto mwenye ulemavu unafikiri pengine hawezi kupiga hatua za kimaendeleo katika baadhi ya maeneo, lakini ukienda kwa vituo kama hivi tutakupa mfano kwamba mtoto kama huyu alikuwa pengine na ulemavu e, ambao ni mkubwa kuliko huyu wa kwako, lakini amepiga hatua mpaka anaweza kufanya vitu moja mbili tatu. Nikupe tu mfano mmoja kama mtoto unakuta umekaa naye, hawezi kujisaidia, hawezi kula hawezi kutembea, lakini pengine kupitia mazoezi angalau anaanza kupiga hatua, kwa sababu usipofanya mapema akiwa bado mdogo ulemavu unakuwa ni mkubwa zaidi, lakini ukiwahi mapema, kuna vitu vingi ambavyo utamsaidia, anaweza kajimudu mwenyewe. Mmejipanga kuchukua watoto kuanzia umri gani? Tunachukua kuanzia miaka mitatu. Na pengine mtahudumia watoto kutoka maeneo gani hapa nchini Tanzania? Tunachukua kutoka nchi nzima, ndio maana tutasema pale kuna huduma za malazi, kwa sababu ingekuwa ni kutwa, ungesema mtu wa Kibaha, mtu wa Morogoro na Arusha ata ufugaji lakini hii tunachukua nchi nzima, kwa sababu tukitambua kabisa huduma hizi mikoani pengine kwa asilimia kubwa ni kama hivyo huko, vituo vidogo vidogo sana. Lakini sisi kwa uzoefu na wataalamu ambao tumekaa nao tukasema, hapana, hebu tuanishe kituo hicho ambacho itakuwa ni mfano mkubwa. Lakini kwa upande wa pili wa shilingi, tunafahamu kuna taasisi kama Tukibiati wamekuwa wakifanya baadhi ya maeneo, lakini kwa kutegemea ufadhili zaidi. Kwa hiyo tuna baadhi ya vituo vimefungwa kwa watu sisi, wamebaki hawana sehemu ya kwenda. Lakini tutaamini na sisi kwa uzoefu wetu tuna mchango mkubwa wa kuja na kituo kama hicho ambacho itakuwa ni cha mfano mkubwa kwa nchi. Yeah. Christopher Ndendekisie, mmeandaa mazingira wezeshi kiasi gani kumsaidia mtoto mwenye ulemavu kwanza? Ni hiyo, tumekaa na wataalamu wa kuweza kuwasaidia watoto, hiyo ni jambo la kwanza. Lakini pia eneo ambalo tumeliweka ni eneo ambalo ni rafiki, kwamba ina miundombinu sahihi kwa ajili ya watoto wenye ulemavu. Lakini pia pale tuna michezo kwa ajili ya hao watoto, kwa sababu michezo inasaidia kuamsha mishipa, kuamsha akili kuamsha viungo vya mtoto mwenye ulemavu kulingana nana ulemavu alionao, kwao wataalamu tuko nao lakini pia mazingira ni wezeshi na ni rafiki kwa ajili ya watoto wote wenye ulemavu. Naam, pengine e, mpaka wakati huu mmeshaanza kupata mwitikio kutoka kwa jamii, mna idadi kiasi gani ya ukomo ambao mtakuwa nao? Hapo leo asubuhi nimepata simu za watu watatu ambao wanaulizia na wanataka waje walete pale watoto, kwa hiyo sababu ni taarifa za jana, lakini naamini mpaka kufika mwezi wa pili mwishoni, tutakuwa na idadi kubwa ya watu ambao wanataka wapate huduma zetu. Kituo hiki cha kutoa huduma kwa watoto wenye ulemavu kitajiendeshaje? Kwa sasa tumelenga wazazi lazima wachangie, ndo tusiolenga kwa sasa, lakini tukitambua kwamba familia nyingi zinakuwa na changamoto kubwa, tutaomba kwa kweli mtu yeyote ambaye anaona anaweza kuwasaidia watoto hawa, basi aweze kutusaidia katika uendeshaji wa kituo. Kitu ichofanya kitu ni kwanza, kwa sababu kisha kuwa na dhamira njema na una sehemu pa kuanzia, naamini kabisa kuna watu ambao anajua kabisa kazi nayofanya ni kubwa, watakuwa na namna pia ya kujisaidia mbele ya safari. Ikiwa itajitokeza idadi kubwa ya watoto, je, mmejipanga kuwa na idadi kubwa ya watoa wa huduma? Kwa maana kwamba umesema watoto kuanzia umri wa miaka mitatu na kuendelea. E, je, kwenye watoa huduma mmejipangaje? Mtu mmoja atahudumia mtoto mmoja ama mtu mmoja atahudumia watoto watatu? E, usimamizi utakuwaje? Aina za ulemavu ziko nyingi. Kwa mfano, nitakupa mfano, kuna watu tunaita viziwi, wasiona, yani mtoto mmoja haoni, lakini pia ni kiziwi sasa. Huyu anahitaji mwalimu awe mmoja, tunasema uwiano wa mmoja kwa mmoja, mwalimu mmoja, mtoto mmoja. Lakini kwa watoto ambao wenye ulemavu wa viungo wa kawaida, e kikawaida, hata watoto wanne kwa mtu mmoja inakuwa ni sahihi tu. Ukija kwa mfano kwa watoto ambao ni viziwi, uwiano ni kwamba mwalimu mmoja, watoto kumi, kwa sababu mwalimu anatumia mikono kuonyesha ishara. Sasa lazima wale wanafunzi ambao wamekaa mbele yake waweze kumwona wote. Kwa hiyo kitaalamu ni kwamba uwiano ni mwalimu mmoja kwa watoto wa ambao ni bizii wanakuwa wako kumi. Kwa hiyo kuna huo uwiano ambao tuko nao na sisi, kwa kwanzia tumeshaweka huo uwiano kuweza kuenda sambamba na mahitaji yaikuu. Pengine ulitamani jamii ifahamu nini wakati huu mkijiandaa kufungua kituo hicho kitakachotoa msaada kwa watoto e, wenye ulemavu hapa nchini Tanzania? Nashukuru, nigusie maeneo mawili matatu. Eneo la kwanza ni kwamba mtoto akiwa na ulemavu usipomsaidia aweze kujimudu na kupata elimu, itakuwa ni mzigo kwa familia. Lakini ukimsaidia kupata huduma stahiki kama hizi ambazo sisi tumeanza nazo, utamfanya mtoto mmoja ajimudu mbili aweze kuingiza kipato na kuisaidia familia yake, lakini tatu, utafanya hata serikali iweze kupata mapato, sababu kuna watu tunawafahamu hata sasa hivi, wengine ni eh, makatibu kwenye wizara huko, ni watu wenye ulemavu. Kwa hiyo mtu asishafika hatua kama ya kuwa katibu wa wizara, ina maana tayari ye ni msaada hata kwa familia yake. Kandovani kasema, tusimwone mtoto kwamba ana ulemavu kwamba ndio kikwazo cha kutomsaidia. Hapana, tuone viungo alivyobaki navyo unawezaje kumwendeleza zaidi kutumia vile ambavyo wanavyo, kuweza kufanya mambo makubwa. Kwa mfano, kutoona sio mwisho wa safari, kuwa na ulemavu wa viungo sio mwisho wa safari. Mtu ana ulemavu wa viungo lakini mikono inaweza kaandika na akili yake ni nzuri bado. Kwa hiyo akiingia darasani anaweza akafanya makubwa kuliko hata watu wengine ambao hawana ulemavu, na hiyo mifano tunayo ndani ya nchi, nje ya nchi, tumeona watu ulemavu wakifanya mambo makubwa. Kwa hiyo tunaamini na sisi, kwa kuchukua hatua hizi, tutasaidia sana watu wenye ulemavu. Na kushukuru sana Christopher Ndende Kisie, na nakutakia kila la heri katika kutimiza majukumu yako, nakushukuru sana. Karibuni sana msikilizaji wa makala ya Siha Njema. Licha ya kuwepo kwa mikataba na sheria za kuwalinda walemavu ulimwenguni bado idadi kubwa watu hawa wameendelea kukumbana na vizuizi katika jamii tengwa, kiuchumi, kijamii, kiutamaduni na mara kwa mara kunyimwa haki za kushiriki katika shughuli za kijamii, kisiasa na kukosa uhuru wa kutoa fikra zao. Lakini bila kujali iwapo mtu ni mlemavu au la, binadamu wote ni sawa. Kila mtu ana ndoto na malengo na haki ya kutimiza ndoto na malengo haya. Usikose sehemu nyingine ya makala ya siha njema juma lijalo. Mimi ni Matha Saranga, kwa heri shukrani kwako, msikilizaji, kwa, kwa kufuatilia matangazo yetu. Muzee Mkunta Gabrieli toka Molonde kwa Manda, DRC, unasema bila shaka RFI ya Kiswahili asubuhi ya leo ni nzuri kweli hapa kwetu. Chapi Filipo Kipson unasema naitwa Chapi nikiwa Moba Port, DRC unategea sikio matangazo yetu ya Kiswahili. Filipo Memba wa Dar es Salaam unasema tuko sambamba. Minani Ruhana Ruhana Minos DRC Goma unasema ninategea sikio matangazo ya asubuhi. Shukrani kwako kwa msikilizaji, usikose kujiunga nasi tena saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Afrika ya Kati itakuwa saa moja na nusu za asubuhi. Mimi ni Martha Saranga, msimamizi wa matangazo haya ni Victor Buso, mitamboni ni Stelius Sane. Kwa heri kwa sasa. Ndivyo tunavyotamatisha nguhi ya kwanza ya matangazo yetu katika lugha ya Kiswahili. Tukutane tena saa 2 na nusu za asubuhi Afrika Mashariki. Kwa heri kwa sasa.