Barabara kabisa ni saa moja na nusu jijini Dar es Salaam na Nairobi, jijini Kigali nchini Rwanda ni saa kumi na mbili na nusu. Na hii ni idhaa Kiswahili ya redio France International, tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Ali Bilali. Miongoni mwa yale tuliyokuandalia ni pamoja na mashirika ya kiraia nchini DRC yaitaka serikali kumchukulia vikwazo mfanyabiashara wa Israel mtu wa karibu na rais wa zamani Joseph Kabila. nchi za Kenya na Ujerumani zaafikiana kushirikiana katika kubadilishana ujuzi wa ufundi stadi na elimu. na virusi vya korona vyaendelea kuwa tishio, ambapo nchini China yatangaza vifo zaidi vya wagonjwa wa virusi hivyo vya korona. Habari kamili msikilizaji. Mashirika ya kiraia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yaitaka serikali ya nchi hiyo kutangaza vikwazo dhidi ya mfanyabiashara mmoja raia wa Israel anayetajwa kuwa mshirika wa karibu wa rais wa zamani wa nchi hiyo, Joseph Kabila. Jukwaa la mashirika hayo sasa linamtaka rais Felix Tshisekedi kuzuia mali na kufunga akaunti za benki za mfanyabiashara Dan Getler, ambaye pia anamiliki migodi kadhaa nchini humo. Omari Kavota ni mwenyekiti wa shirika la Sepado, anazungumza akiwa mjini Beni, mashariki mwa DRC. Iwapo uh, mashirika hayo yanatoa lalamiko ili kwamba kuzingatia maslahi ya wananchi, nafikiri cha kuzingatia ni kufuatilia hii malalamiko, iwapo ni ya kweli na iwapo msingi wake ni kuzingatia maslahi ya wananchi ambao wanapenda kuonekane uongozi bora na uongozi ambao unatia maslahi yao wananchi mbele. Ni mtazamo wake Omar Kavota, mwenyekiti wa shirika la kiraia la Sepado ambaye alikuwa akizungumza na Ruben Lukumbuka. Wadhamini wawili waliokuwa wamemwekea dhamana mwanasiasa wa upinzani nchini Tanzania, Tundulisu, wameiomba mahakama kuwaruhusu kuondoa dhamana yao. Uamuzi wao umekuja ikiwa ni miezi michache tu imepita tangu mahakama hiyo iwaagize wadhamini hao kumwasilisha mahakamani Tundulisu tangu aende kupatiwa matibabu nchini Ujerumani takriban miaka miwili iliyopita, Tululisu hajawahi kurejea nchini mwake kwa kile anachosema hofu ya usalama wake. Nchi ya Kenya na Ujerumani zimekubaliana kushirikiana katika kubadilishana ujuzi wa ufundi stadi na elimu kwa kutumia ukuaji wa teknolojia. Haya yamesemwa na Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta baada ya mazungumzo na Rais wa Ujerumani Frank Walter Steinmeier ambaye anafanya ziara ya kwanza nchini humo. Rais Kenyatta amesema ushirikiano huu utasaidia kupunguza tatizo la ajira kwa vijana. Leo tunashuhudia ahadi kwa taifa letu ikitimia kutokana na msaada wenu. Ushirikiano wetu hautakuwa tu wa kibiashara, uwekezaji mkubwa kwetu ni kwa raia wenyewe. Ni sauti yake Uhuru Kenyatta, rais wa Kenya. Waziri anayehusika na umwagiliaji nchini Sudan amesema serikali yake imemtuma mjumbe wake nchini Marekani kuhudhuria mazungumzo kati ya Misri na Ethiopia kuhusu mradi wa Ethiopia wa ujenzi wa bwawa la kuzalisha umeme, baada ya kukwama kwa takriban miaka tisa ya mazungumzo. Marekani na Benki ya Dunia wamefadhili majadiliano tangu Novemba mwaka 2019 inayolenga kufikia makubaliano kati ya nchi hizo tatu. RFI Bujumbura 96.1 FM, saa 1 na dakika 34 jijini Dar es Salaam. Ethiopia imetangaza kuwaachilia huru wafungwa zaidi ya 60, wakiwemo wanaharakati wa upinzani ambao wamekuwa wakizuiliwa kwa madai ya kupanga njama ya kuipindua serikali ya waziri mkuu Abi Ahmed. Ofisi ya mwanasheria mkuu inasema hatua hii imechukuliwa kwa sababu ya maslahi ya nchi hiyo, ambayo imeshuhudia machafuko ya kikabila ya hivi karibuni. Wachambuzi wa siasa huwa na mtazamo gani? Dkt Brian Wanyama ni mhadhiri wa chuo kikuu cha Kibabii akiwa mjini Bungoma nchini Kenya. Bila shaka tukidadisi kwa undani kabisa kwamba wakati ule uchaguzi, miezi ni karibu mitano kabla uchaguzi, na angependa kufungua njia zake, uhusiano wake na raia, ili wawe na picha nzuri, uelewano mzuri, na pia aweze kumuunga mkono katika uchaguzi ujao, ili chama kinachotawala kiweze kuungwa mkono zaidi na watu wengi kuliko vile vilivyo sasa ni mtazamo wake Dr. Brian Wanyama, mhadhiri wa chuo kikuu cha Kibabii kilichopo Bungoma nchini Kenya. Duru za mahakama na kitabibu nchini Misri zimethibitisha kunyongwa kwa watu nane waliohukumiwa kifo kutokana na mashambulizi wanaodaiwa kuyatekeleza kulenga kanisa. Washtakiwa hao ambao rufaa yao ya mwisho dhidi ya hukumu ya kifo ilikabiliwa ilikataliwa mwezi Mei mwaka jana, walinyongwa alfajiri Jumatatu, vyanzo vimesema. Viongozi mbalimbali wa dunia wameendelea kutuma salamu za pole kwa familia ya aliyekuwa rais wa Misri Hosni Mubarak, ambaye alifariki dunia hapo jana baada ya kuugua kwa zaidi ya mwezi mmoja. Mwandishi wetu Benson Wakoli anaeleza zaidi. Mbarak amekuwa katika chumba cha wagonjwa mahututi tangu Jumamosi iliyopita, kwa mujibu wa mwanawe Al Mbarak. Kiongozi huyo aliongoza Misri kwa miaka 30 kabla ya kuondolewa madarakani mwaka 2011 kutokana na shutuma za rushwa na uongozi mbaya. Mwaka 2013 Mbarak na wanawe wawili walifunguliwa mashtaka ya rushwa, japo mahakama iliondolea mashtaka hayo baadaye. Kabla ya kuwa rais Mbarak alikuwa mkuu wa jeshi la Misri kuanzia mwaka 1972 hadi mwaka 1975. Alichukua tamu ya uongozi mwaka huo baada ya rais Anwar Sadat kuawa wakati wa kuhudumu kama naibu wake. Raia wengi wa Misri wanamtambua Mubarak kama mbaba wa kivita, kwani aliongoza jeshi la taifa hilo wakati vita vilizuka katika taifa hilo mwaka 1973. Wakati wa utawala wake, mashirika ya kutetea haki za binadamu yalishutumu serikali yake kwa ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu, huku polisi wakitumiwa kudhulumu viongozi wa upinzani. Mkutano wa kilele wa nchi za ukanda wa Sahel umesikiliza wito wa kuzidisha mapambano dhidi ya makundi ya kijihadi ambayo yameendelea kusababisha mauaji ya maelfu ya watu katika nchi tatu za ukanda huo. Akihudhuria katika mkutano wa siku moja, rais wa Mauritania Mohamed Uld Sheikh El Ghazwani amesema ukanda wa Sahel unahitaji kuimarishwa na kuratibiwa kwa mipango yote kutoka nchi wanachama na jumuiya ya kimataifa ili kuzuia umwagaji wa damu unaotokelezwa na makundi ya kijihadi. Je, ungependa kuwasiliana nasi? Tuandikie ujumbe kwenda namba alama ya kujumlisha 2541142 nam. Ni saa moja na dakika thelathini na nane Jijini Nairobi, nchini Kenya. Naibu waziri wa afya nchini Iran pamoja na mbunge mmoja wamethibitishwa kuwa na maambukizi ya virusi vya ugonjwa wa Korona, wakati huu watu 15 wakithibitishwa kufa nchini humo kutokana na ugonjwa huo. Haya yanajiri wakati huu nchi ya China ikitangaza vifo vya watu 50 zaidi waliofariki na ugonjwa huo, hii ikiwa ni idadi ndogo kuripotiwa katika kipindi cha majuma matatu. Dr Bryce Alward ni kiongozi wa timu ya pamoja ya wataalamu wa afya kutoka shirika la afya duniani WHO tumepata uzoefu sana na unajua, nimekuwa na watu pia kutoka WHO ikiwemo timu ya kiufundi, na tuna ofisi kule ambazo pia ni ofisi za ukanda ambazo wataalamu pia wamekuwa wakibadilishwa kujifunza namna China ilivyofanya. Kazi yangu kubwa ni kusema hiki ndicho tumekifanya na wengine wafanyeje, lakini ukweli ni kwamba huu bado ni ugonjwa mpya na tunaendelea kujifunza. Virusi hivi sasa vinaripotiwa kuwepo katika nchi za mashariki ya kati, Asia na Ulaya. Kwa mara ya kwanza viliripotiwa barani Afrika ni huko nchini Misri, na sasa inaripotiwa mtu mmoja kuambukizwa virusi hivyo huko nchini Algeria. Na idadi ya vifo kutokana na machafuko ya kupinga sheria tata ya uraia nchini India imefikia watu kumi na watatu, huku wengine 150 wakijeruhiwa. Namna sasa, tuangazie yanayojiri viwanjani. Niko naye studio hapa Wakoli, karibu. mm -hmm, karibu. Nashukuru sana Ali Bilali, nakuona umepiga pamba hapa nchini Kenya, tunasema umepiga pamba. Hujambo? <laughs> si jambo kabisa, namshukuru mwenyezi Mungu, nashukuru. Moja kwa moja basi tugeukie meza ya mchezo ambapo mashabiki wa Chelsea wamekuwa sana na usiku mgumu wa kuamkia hii leo. Wanasema wamelala na viato <laughs> inabidi uh -huh. ya katika muktadha kama huo unaweza lala hata na koti, ambapo walizabwa mabao matatu kwa nunge na Bayern Munich katika mchuano wa bingwa barani Europa, hapo jana ilikuwa mechi moja kali sana, ambapo mchezaji wa zamani wa Arsenal Sanji Nabir alitia wavuni mabao mawili namo dakika ya 51 na ile ya 54, kabla ya Robert Lewandowski kuongeza la tatu namo dakika ya 76. Matokeo haya sasa yanadidimisha kabisa matumaini ya Chelsea chini ya kocha Frank Lampard, na kibarua kigumu sasa ni kufuzu katika mechi itakayofuata, lakini Namu, unajua, kwenye mpira wa miguu lolote linawezekanampira wa udunda hiyo, matokeo yanaweza yakageuka hivi. Uh, unajaribu kuashirianinm <laughs> hmm, matumaini? matumaini lazima yawepo kwenye michezo. Tumeshuhudia mara kadhaa timu imefungwa lakini mechi ya marudio inarudisha na inaongeza pia. Sawa, mm -hmm. Katika matokeo mengine ni kuwa Barcelona ilitoka sare ya bao moja na Napoli hapo jana. Uh, bao hilo lilifungwa na Antoine Griezmann kwa upande wa Barcelona, naye Idris Meten kwa upande wa Napoli. Ni mechi pia ambayo ilikuwa na msisimuko wa aina yake tu. mm -hmm. Ni, ni, ni moja miongoni mwa mechi ambazo labda zimemweka katika sehemu nzuri huyu Antoine Griezmann, mchezaji wa timu ya taifa ya Ufaransa ambaye hapa karibuni ameonekana kupungua kasi yake ukilinganisha na alivyokuwa kule Atletico Madrid. Wanasema ni kutokana na, yaani, umri bado kijana. <laughs> mm -hmm. Na, basi na kamati ya andalizi ya michezo ya Olimpiki ambayo imeratibiwa kufanyika Tokyo Japani inatadhimini kuairisha mashindano hayo kutokana na ugonjwa wa korona. Uh, mmoja wa wanakamati hao ambaye ni Dick Pound amenukuliwa akisema kuwa huenda michezo hiyo ya Olimpiki yu yu ikaairishwa ili kuzuia kuenea kwa ugonjwa wa korona ambao hadi sasa umeua zaidi ya watu elfu mbili kutokana na ugonjwa huo. Olimpiki olimpiki ama mchezo hiyo Olimpiki imeratibiwa kufanyika kuanzia Julai tarehe ishirini na nne mwisho kabisa. Bwana Ali Bilali ni kwa Uh, klabu ama um, kamati ya kusuluhisha mizozo nchini Kenya imeanza kutathmini namna kusuluhisha michezo ama kufanyika kwa uchaguzi katika taifa hilo. Unavyofahamu kumekuwa na shida hapa na pale, uchaguzi kwenye shirikisho ndio namna na ushirikisho la michezo nchini Kenya. um, nikushukuru sana, nashukuru pia mm -hmm. Namna sasa tuelekee kwenye wasaa wa mahojiano. Ethiopia imetangaza kuachilia uhuru wafungwa zaidi ya 60 wakiwemo wanaharakati wa upinzani ambao wamekuwa wakizuiwa kwa madai ya kupanga njama ya kuipindua serikali ya waziri mkuu Abiy Ahmed. Hatua hii inamaanisha nini kuelekea uchaguzi mkuu mwezi Agosti? Mwenzangu Victor Abuso amezungumza na Dr Brian Wanyama, mhadhiri wa chuo kikuu cha Kibabii, akiwa mjini Bungoma nchini Kenya. Nia ya kuachilia wafungwa hawa ni nzuri kwa upande wa taifa, serikali ya Ethiopia ni njia moja ya kutaka kuleta uwiano, kuweza kuleta amani na kujenga urafiki ili taifa hili liweze kusonga mbele kama taifa moja ambalo linazingatia amani. Na pengine wakati umefika ambapo viongozi wa Ethiopia, rais wa Ethiopia, waziri mkuu wa Ethiopia, anaona kwamba ni wakati mwafaka kabisa yeye kujiondoa ile alama au ile hali ambapo fikra, dhana ambayo, ambayo watu wako nayo kwamba yeye ni mtawala wa kibabavu na anatumia nguvu nyingi sana, na kwamba hakubali yeyote kuweza kumkosoa au kumsahihisha. Unafikiri kwamba hatua hii labda inaweza ikahusishwa na uchaguzi mkuu ambao utafanyika mwezi wa Agosti? E, bila shaka tukidadisi kwa undani kabisa, uchaguzi lazima rais anauangazia ule uchaguzi ambao utafanyika pale Agosti, kwamba wakati ule uchaguzi miezi ni karibu mitano kabla ya uchaguzi, na angependa kufungua njia zake, uhusiano wake na raia, ili wawe na picha nzuri, uelewano mzuri, na pia waweze kumuunga mkono katika uchaguzi ujao. Na wapinzani wa serikali ya Ethiopia ambayo inaongozwa na Abiy Ahmed wanasema kwamba pamoja na kiongozi huyo kujaribu kufanya mageuzi ya kisiasa lakini amesalia na ile tabia ya kuendelea kuwanyanyasa wanasiasa wa upinzani wa na harakati ambao wanapinga utawala wake. Yeye yeye, yeye, amekuwa ni mgumu kabisa, ni mkali kabisa, na hata mara sio mmoja wa mbili ametumia nguvu kupita kiasi katika kujaribu kuyavunja maandamano ama pia mguruga ile mikutano ya wale ambao wanaona ni wapinzani wake wa kiserikali namna kuelekea katika uchaguzi huo ambao unasubiriwa, wanaharakati na wanasiasa wa upinzani wanaona kwamba uh, huenda uchaguzi huo usiwe uh, huru na haki na wa uh, uh, amani. Unafikiri kwa nini? Nini kinawapa mashaka? E, mashaka yanatoka pembe mbalimbali mbali. E, kuna mwanzo kabisa ni jinsi ambavyo serikali ni vyombo vya madola, vyombo vya serikali, inaonekana kwamba rais na chama tawala amewashika kabisa kwa karibu kabisa, vyombo vya madola vyombo vya usalama na kwaibo, wa, wa, wa, wa... kwa hivyo wale wapinzani wake wanahofia kwamba huenda akatumia vyombo vya utawala vyombo vya dola vyombo vya usalama kuweza kujaribu kugeuza eh, matokeo ya kisiasa pili. Ni ile tume tume ya uchaguzi inaonekana kwamba eh, serikali ingali na usemi mkubwa kabisa katika utendaji kazi wa tume hii ya uchaguzi. Tatu ni jinsi ambavyo uh, serikali imekuwa ikitumia vyombo vya usalama kujaribu kuyazima yale maandamano. Ni sauti yake Dr. Brian Wanyama, mchambuzi wa maswala ya siasa, ambaye alikuwa akizungumza na mwenzangu Victor Abuso. Namna sasa, nimpishe mwenzangu Julian Rubavu na makala ya Afrika Mashariki. Karibu mpenzi msikilizaji wa Radio France International, muda huu ukisikiliza makala ya Afrika Mashariki ambapo unapata nafasi ya kuhabarika na kuelimika juu ya changamoto zinazomhusu raia wa Afrika Mashariki ili kujitambua na kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako. Msikilizaji, makala hii ni mwendelezo wa makala zilizokwisha tangazwa juu ya changamoto za upatikanaji vitambulisho vya taifa nchini Tanzania. Hivi karibuni, Waziri Mkuu wa Tanzania akiwa mkoani Kigoma Magharibi mwa Tanzania alitoa kauli kwamba kila Mtanzania aliyejiandikisha atapata kitambulisho cha taifa. Kwa upande mwingine, raia wengi wa mikoa ya mpakani wanasumbuliwa zaidi kuhusu utaifa wao, kama utakavyosikia baadhi yao wakiongea na RFI. Mimi ni Julian Rubavu, Radio France International. Msikilizaji, kwanza kabisa tumsikilize Waziri Mkuu wa Tanzania, ndugu Kassim Majaliwa akibainisha sababu za kuchelewa vitambulisho kwa raia waishio mpakani. maeneo yote ya mipakani, kwa kweli serikali kwa nia njema, tumeamua kujiridhisha, anayepata kitambulisho cha NIDA kuwa, je, ni mwenzetu au amekuja kuchukua, awe na nafasi ya kuja. Anacheza, anakwenda huku, anacheza, ukimkamata anasema nasema mimi na kitambulisho kwa sababu mpaka leo tunao wa namna hiyo. Kwa hiyo ukija NIDA, NIDA wamalizi kazi, hasa kwenye wilaya za mpakani, mpaka aende uhamiaji wajiridhishe na hili. Hata wabunge wameshaniambia sana, wasesema bungeni kwamba kule tunapata usumbufu kwenye vizuizi, tunazuiliwa, watu wanashushwa, kwanza wanapanda, yaani kama vile usumbufu fulani. Nikawasii sana wabunge wenzangu, najua hili na shida ni tatizo. Sasa hili linatekelezwa na serikali kwa lengo la kuhakikisha nchi yetu inabaki kuwa salama. Msikilizaji wa makala ya Afrika Mashariki RFI imefika kata ya Mbuba, ya Mbuba moja ya maeneo ya mpakani mwa Tanzania na nchi jirani na kupata maoni ya baadhi ya raia juu ya vitambulisho vya taifa. Mimi naitwa Christina. Wewe bwana unaitwa nani? Laurent Sebastian. Na wewe? Haya, <laughs> karibuni jamani kuongea na RFI eh. Asa, ni anze na bwana Kraveri, wewe unazungumzaje juu ya kauli hii ya serikali? Waziri mkuu wa Tanzania ndugu Kassim Majaliwa anasema kwamba hakuna mtanzania atakayekosa kitambulisho cha taifa. Kwa kweli mimi navyoangazia kuhusu tamko la waziri ile, tunaona sisi wananchi ni serikali inatufanya kama danganya toto kwa sababu hivyo vitambulisho tangu viongelewe, tumejaza fomu za NIDA zimeenda zimerudi, tumejaribu tena kujaza fomu awamu ya pili, zimeenda mpaka tujafanikiwa, ila tunacho kipata, faida tunayoipata ni kufungiwa mawasiliano yetu, kama laini zetu za simu. Kwa hiyo hapa naona serikali hapo haijatenda haki, hajitatendea haki sisi. nitarudi kwako baadaye sawa. Sawa, sawa. Mama, unazungumziaje hii kauli ya serikali, ahadi hii kwamba hakuna Mtanzania atakayekosa kitambulisho cha taifa? Sisi tunazidi kusubiri, sijui kama tutafanikisha, ila simu zetu zinaendelea kufungwa, hatuna mawasiliano na ndugu jama, hala jamaa, hata sijui sie tutafanyaje na hivyo vitambulisho hatujui vitatoka lini. Lakini serikali sasa ndo imeahidi baada ya kusikia kilio chenu, sasa hivi imeahidi kwamba hakuna mtanzania atakayekosa kitambulisho cha taifa. Wewe unajisikiaje? Umepokeaje kauli hiyo? Hatuna uhakika kama tutaweza kufanikisha, kwa maana hata simu zetu zimeisha fungwa. Sasa hivi tutafanyaje? Tarudi kwako kwa baadaye. Na wewe ehe bwana la, Laurenti, wewe unasemaje? Mimi ninatanguliza lawama kwa serikali, kwa kipindi tunajaza zile fomu zetu zilienda wilayani, baadaye majina hayakurudi. Unaenda unazunguka wilayani, unakuta hata zile fomu zako hazipo. Tumejaza tena, tulivyojaza zile fomu hatujapata majibu hadi wa sasa hivi, wala hatuwezi kujua tena vimerundikwa wapi tena kwa sababu unakuta zile fomu za wilaya nzima zinarundikwa katika chumba kimoja. Baada ya kurundikwa chumba kimoja, ukifuatilia kule NIDA wanakuambia, angalia kwenye vyumba vile. Baada ya kuangalia kwenye vyumba, unakuta hata zile fomu zilishachanganyikana. Kwa sababu wangetusaidia kila kijiji au kila kata kikawa na bahasha yake moja kwa moja ili vikapangwa sehemu moja visiwe na usumbufu. Kipindi zimerudi fomu, zilirudi Katani, unakuta fomu ya Biharamulo iko Ngara. Hiyo ni changamoto kubwa. Lakini sa, sasa bwana Laurenti Sebastiani, sasa serikali ya Tanzania kupitia waziri mkuu ndugu Kasimu Majaliwa ndo imeahidi kwamba hakuna mtanzania atakayekosa kitambulisho cha taifa. Wewe unasemaje kuhusiana na kauli hiyo ya serikali? Inawezekana kama serikali, serikali kama serikali ikianzia ngazi ya wilaya tunaweza tukafanikiwa, ndiyo. Mpenzi msikilizaji wa Radio France International, makala ni Afrika Mashariki, na inaendelea kuongea na wananchi juu ya kauli ya serikali ya Tanzania kwamba hakuna mtanzania atakayekosa kitambulisho cha taifa, na aliyesema hayo ni waziri mkuu wa Tanzania ndugu Kasimu Majaliwa. Mimi ni Juliani Rubavu, Radio France International. Nirudi kwako Kristina, hali ikoje katika kufuatilia kupata kitambulisho hicho, na mpaka sasa hivi unajisikiaje? Sijisikii kwa sababu simu zetu zimefungwa, hatuna mawasiliano. Ila fomu tuliziambatanisha na vyeti vya kuzaliwa, lakini hatuoni mafanikio. Sasa sijui kwamba tutaweza kupata mafanikio au vipi. Halafu kwenye fomu zenyewe tulijaza, halafu zikarudi kwenye kata, tunakuta za Bukoba Mwanza. Kwa mfano kama karatasi mbili ya tatu haipo, basi tunashindwa kuelewa kwa ina, inapendeza kwamba kila kata iwe na fomu za wananchi lakini zote wanazichanganya. Sasa mtu wa Bukoba atafata fomu katika kata ya, ya Mbuba zote wanazichanganya, tunashindwa kuelewa hawa watu viongozi wanazichanganya kivipi, hawachukui mwelekeo kila kata na watu wake. Kwa hiyo sisi hatuna uhakika kwamba tutaweza kupata hivyo vitambulisho. Na kwa kuhitimisha, nije kwa kila mmoja wenu, ni neno lipi unaweza kuiambia serikali kwa sasa hivi, hali iliyopo, changamoto kwenye vitambulisho vya taifa? Kwa kweli serikali inavyoweza kuiambia eh, jamani ni kudushughulikia, tuweze kuwa na amani kwa maana tuna dukuduku. Jamani, kama wanaweza kusikia kilio chetu wajisaidie, tuweze kupata hizo namba za NIDA, kwa maana hizo namba za NIDA wanasema kwamba ndio vitambulisho. Hakuna zakaye safiri bila kuwa na namba ya NIDA, hakuna zakaye kwenda popote pale hata hospitali bila kuwa na namba ya NIDA. Sasa tuta, tutafanyaje tutaisije sasa kama tuweze tukikosa hizo namba za NIDA. Ndugu la Ulenti, serikali sikivu ya Tanzania, unaiambiaje nene kwa ufupi sana? Mimi kama mimi, ningeiomba serikali kadusaidia, kama tulivyojaza fomu pale ofisini, na majina yetu yatoke kama tulivyojaza fomu kwa muda mwafaka, sio tucheleweshwe. Tunaomba serikali tusaidie kwa hilo. Mtu ni mkulima, unaharibu na gharama, hujafanya kazi, huna kipato chochote, kule unaenda kupiga foleni kubwa. Kama tulivyoandikisha pale ofisini, watuletee katani pale pale. Nawe ndugu Claveri, sekundi chache sana. hmm. Serikali unaiambia nini? Mimi serikali navyoiambia, naomba kwa vile wanaandaa hivyo vitambulisho, tunaomba sasa kabla hawajaleta hivyo vitambulisho watusaidie watuletee namba kwenye ofisi zetu za vijiji, kusudi tusajili simu zetu tuwe na mawasiliano, na washukuruni sana eh? Asante sana. Asasa. Asasa. Asasa. Hata hivyo waziri mkuu wa Tanzania ndugu Kassim Majaliwa, licha ya kukiri uwepo wa changamoto za vitambulisho vya taifa, ameahidi kwamba kila raia aliyeomba atapata kitambulisho. Taka tuwambie kila aliyeomba raia wa Tanzania atapata kitambulisho, na wale wanaosema mbona mnachelewa, mtupatie vitambulisho vyetu, waambieni kwamba mkoa huu wetu unajua uko karibu na mipaka na nchi jirani, kuna hatari ukawapa vitambulisho kutoka nchi jirani. Mtu akigoma na Makamba ni wale wale tu, mtu wa Makamba au mtu wa Kigoma, Buhigwe pale Buhigwe na Nyanza Laki ni wale wale. <laughs> Na wanakuja kufanya shopping na wengine wanatoka hapa kwenda kufanya shopping kule, na utakuta kule kuja huku idadi ni kubwa zaidi kuliko hata kutoka hapa kwenda kule. Kwa hiyo kwetu lazima tuwe makini na hiyo, imeenda hiyo mpaka Wakasulu, Kibondo, Ngara. na hadi hapo ndo tamati ya makala ya Afrika Mashariki kwa leo, ambapo tumeendelea kuangazia juu ya changamoto za vitambulisho vya taifa nchini Tanzania. Serikali ya Tanzania imeahidi kwamba kila raia aliyeomba atapata kitambulisho, na huku baadhi ya raia wa mpakani wanabainisha changamoto wanazokutana nazo kuhusu uraia wao. Hadi juma lijalo, mimi ni Julian Rubavu, Radio France International. Nam, shukran sana Julian Rubavu. Mpenzi msikilizaji, kumbuka kwamba saa moja na nusu tutakuwa nawe kukujuza mengine zaidi kuhusiana na kile kinachojiri ulimwenguni. Mimi ni Ali Bilali ambaye nilikuwa nawe, mitambo alikuwa ni Collins. Nam ni kibao Amin Love na mwanamuziki kutoka kule nchini Rwanda anaitwa The Ben. Amin love ni mwanamuziki kutoka huko nchini Rwanda, anaitwa The Ben, ni mmoja miongoni mwa wanamuziki wanaofanya vizuri nchini humo. Ali Bilali ambaye nilikuwa nawe katika matangazo haya, na kuwa nami tena ifikapo saa mbili na nusu afrika Mashariki.