Ujambo popote ulipo, karibu katika matangazo ya leo asubuhi kutoka hapa Radio France International, tukikutangazia kutoka Nairobi nchini Kenya. Caroline Korir. Baadhi ya taarifa ambazo tumekuandalia: Burundi imetangaza visa viwili vya kwanza vya ugonjwa wa korona. Mataifa ya Afrika yaendelea kutangaza mikakati dhidi ya korona. Rais wa Marekani Donald Trump asema nchi hiyo kukabiliwa na kipindi kigumu kutokana na visa vya korona. Hujambo na karibu. Burundi imethibitisha visa viwili vya kwanza vya maambukizi ya virusi vya korona. Waziri wa afya Thade Ndikumana amesema watu hao wawili ni raia wa nchi hiyo waliosafiri nchini Rwanda na Dubai na wamelazwa hospitalini jijini Bujumbura. Waziri Ndikumana amesema uchunguzi unafanyika ili kuwatafuta wale wote waliokutana na wawili hao mgonjwa wa kwanza raia wa burundi mwenye umri wa miaka 56 mkazi wa jiji la bujumbura aliyerejea kutoka rwanda alikuwa amelazwa na kuonyesha dalili za mafua kuanzia machi 18 mgonjwa wa pili vilevile raia wa burundi mwenye umri wa miaka 42 mkazi wa jiji la bujumbura aliyetokea dubai na kupitia rwanda alikwenda kujitibisha kikohozi na maumivu ya mwili Matokeo ya vipimo vilivyofanywa na kituo cha kitaifa cha afya yameonyesha kuwa wawili hao waliambukizwa. Kwa sasa wagonjwa hao wawili wako kwenye matibabu ya COVID-19, hivyo mpango wa ukaguzi na kukabiliana na COVID-19 utaimarishwa na juhudi zote zitafanyika ili kuudhibiti ugonjwa huo. Wizara ya Afya na Kupiga Vita UKIMWI inatoa wito kwa raia wote kusalia tulivu na kuheshimu vizuri hatua za za kinga binafsi na kinga ya jumla. Burundi itakuwa nchi ya hivi punde ya Afrika Mashariki kukumbwa na virusi hivyo. Idadi ya watu walioambukizwa virusi vya korona nchini Uganda imeongezeka na kufikia arobaini na nne. Hii ni baada ya wagonjwa wengine kumi na moja kuthibitishwa kuambukizwa. Rais Yoweri Museveni amesema wagonjwa wapya ni wanakwaya wa kikundi la watoto waliokuwa kwenye karantini baada ya kusafiri nje ya nchi hiyo. Tanzania imeshuhudia kifo cha kwanza cha mgonjwa wa virusi vya korona, wakati huu wabunge wakirejelea vikao vyao na kuchukua tahadhari zaidi katika vita dhidi ya ugonjwa huo. Ugonjwa huo, mengi zaidi na mwandishi wetu Steven Mumbi akiwa Dar es Salaam. Wabunge wameanza kikao cha kwanza cha mkutano wa mwisho jijini Dodoma, mfumo mpya ukitumika, wabunge wachache wameingia katika ukumbi wa bunge na wengine wakiwa katika kumbi za nje wakishiriki kupitia video ili kujihadhari na maambukizi ya virusi vya korona. Wabunge Halima Mdee wa Kawe pamoja na Pita Msigwa Ringa mjini, wa Iringa mjini wameonyesha wasiwasi wao kwani wabunge hawajapimwa kubaini dalili za awali. Leo wabunge ambao tunasema ndio wawakilishi wa wananchi wote inabidi tusambazwe huko, lakini labda tungepimwa. Tusipokuwa uangalifu, inaweza ikaanza kumdondosha mmoja mmoja katikati yetu. Spika wa bunge hilo Job Ndugai Anasema tahadhari zilizochukuliwa zinakwenda sambamba na mazingira yaliyopo. Hatuwezi kuchukua measures za wazungu tukazicopy and paste hapa, tutaua watu wetu hapo, watu wanaishi siku kwa siku. Kwa hiyo lazima tuangalie mazingira yetu ya Kitanzania na tukajaribu kuchukua hatua kufuatana na mazingira yetu. Je, yeah, ni tahadhari gani muhimu zinafaa kuchukuliwa na wabunge? Dr. Vida Makundi ni daktari kutoka kitengo cha magonjwa ya mlipuko katika Wizara ya Afya nchini humo. Na yale ya kukaa mbali, yani wanatakiwa pia, so wakae karibu karibu kama ambavyo inakuaga siku nyingine. Tanzania imebainika kuwa na wagonjwa kumi na tisa mpaka hivi sasa. Steven Mumbi Dar es Salam, RFI Kiswahili. Nchini Kenya, watu tisa zaidi wameambukizwa virusi vya korona na kufikisha idadi ya wagonjwa kufikia hamsini na tisa. Imebainika kuwa walioambukizwa walikutana na wagonjwa wa kwanza waliokuwa wameambukizwa. Daktari Masi Mwangangi ni afisa wa juu katika wizara ya afya nchini humo. As you kama ni livyotaarifu jana, tunaangalia uwezekano wa kutumia shule zetu za kulala nchi nzima pale ambapo pengine hali itakuwa mbaya school. Tumeziomba serikali za kaunti kubaini hizo shule ili kuongeza uwezo serikali kuu inaendelea kufanya kazi kwa karibu na serikali za kaunti na katika kuboresha hospitali za ngazi ya nne na tano katika kuwahudumia wagonjwa wa COVID-19. Ni Daktari Masi Mwangangi, afisa wa juu katika wizara ya afya nchini humo. Serikali ya Rwanda imeifahamisha Kenya na Uganda kuhusu hatua ya serikali ya Burundi kuzuilia malori ya mizigo kuingia nchini humo yakitokea Rwanda. Hii ni licha ya makubaliano ya mawaziri wa biashara kutoka Jumuiya ya Afrika Mashariki kuruhusu usafirishaji wa mizigo wakati huu ulimwengu unakabiliwa na janga la korona. Ethiopia imelazimika kuahirisha uchaguzi wa rais na wabunge uliotarajiwa kufanyika mwezi wa nane kutokana na janga la korona, tume ya uchaguzi nchini humo imetangaza. Uchaguzi huo ulitazamiwa kuwa kigezo cha utendakazi wa waziri mkuu Abiy Ahmed katika taifa hili linalotajwa kutawaliwa kwa nguvu nchi ya Congo Brazzaville imeshuhudia vifo vya wagonjwa wawili wa, wa maambukizi ya corona, huku serikali ikitangaza amri ya kutotembea nche ili kudhibiti maambukizi hayo yaliyofika ishirini na mbili. Katika nchi jirani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo idadi ya watu walioambukizwa imefika mia moja na tisa. Dr Jean Jack Muyembe ni mratibu wa magonjwa ya mlipuko nchini humo. Tuko katika hali ya dharura na nadhani katika wiki zijazo tutapata vifaa vinavyoweza kutumiwa katika kupambana na COVID-19. Ni mashine zinazotumiwa kila mahali sasa na wataalam dhidi ya kifua kikuu na pia UKIMWI. Uh, pia mashine hizo zimetumiwa huko mashariki yes, mwa DRC kupambana na Ebola. Ebola Ikiwa tutapokea mashine nisavonsi hizo zitatatua shida nyingi. Msikilizaji, tunaendelea kupokea maswali yako kuhusu ugonjwa wa korona na wataalamu wetu watayajibu. Tuma swali lako kwa njia sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp, anza na alama ya kujumulisha 254 moja moja sfuri, sfuri, sfuri, sfuri, sfuri. Kumbuka kuuliza swali fupi. Rais wa zamani wa klabu ya soka la ya Maseye nchini Ufaransa, Pep Diof amefariki dunia baada ya kuambukizwa virusi vya korona. Diof alikuwa amelazwa hospitali nchini Senegal mwishoni mwa juma, ila kutokana na afya yake iliyokuwa imedhofika akaaga Rais wa Sierra Leone, Julius Maada Bio, ametangaza kifo cha kwanza kinachohusishwa na ugonjwa wa COVID 19. Hata hivyo, rais huyo hajatangaza mikakati yoyote ya kukabiliana na ugonjwa huo. Gini Conakry ni taifa la hivi punde barani Afrika kutangaza utekelezwaji wa marufuku ya kutotoka nje wakati wa usiku katika juhudi za kudhibiti kuenea ugonjwa wa corona. Rais Alpha Conde akitangaza hatua hiyo, amesema hakuna raia ataruhusiwa kusafiri nje ya nchi na kuing au kuingia bila ruksa ya waziri wa afya. Guini kwa sasa ina visa 33 vya ugonjwa wa corona. Taarifa kuhusu virusi vya corona. Ili kujilinda na kuwalinda wengine dhidi ya virusi vya korona tumia njia hii iliyo rahisi. Nawa mikono mara kwa mara kwa kutumia maji na sabuni. Ukikohoa au kupiga chafya tumia kiwiko cha mkono wako. Tumia kitambaa au tishu inayotumika mara moja na kutupwa sehemu ya taka. Toa salamu kwa mbali bila kupeana mikono. Epuka kushikana au kukumbatiana. Huu ni ujumbe kutoka wizara ya afya ya Ufaransa, afya ya umma ya Ufaransa. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres anataka kusitishwa kwa vita katika nchi zinazoshuhudia mizozo ili dunia ifanikiwe katika vita dhidi ya maambukizi ya korona. Guterres amesema janga la korona ndiyo baya zaidi baada ya vita vya pili vya dunia, wakati huu dunia ikishuhudia watu zaidi ya laki nane wakiambukizwa. I am for an in the. Naomba kusitishwa haraka kwa vita katika maeneo yenye mizozo kote duniani. Ni wakati wa kuacha vita na kupambana na janga hili. Acheni vita, nyamazisheni silaha, acheni mashambulizi. Hili ni muhimu sana kwa kuwezesha mazungumzo na kuleta matumaini katika maeneo ambayo yameathiriwa na COVID-19. Ni sauti yake katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, Antonio Guterres. Rais wa Marekani Donald Trump ameonya kuwa nchi yake itakabiliwa na kipindi kigumu ndani ya wiki mbili zijazo, wakati huu maambukizi na vifo vikiongezeka kutokana na maambukizi ya korona. Maafisa nchini Marekani wanasema kuwa huenda Wamarekani laki moja wakapoteza maisha kwa kipindi hicho, wakati huu idadi ya vifo nchini humo ikifikia zaidi ya elfu nne. Nataka kila Marekani kuwa tayari kwa siku ngumu zinazokuja. Tutapitia kipindi kigumu cha wiki mbili, lakini baadaye, kama wataalam wanavyobashiri, tutakuwa na mwanga, lakini tunatarajia kuwa na wiki mbili zenye maumivu makubwa. Kwingineko dunia, vifo vinaendelea kuongezeka na siku ya julan Hispania ya na Ufaransa ikiripoti vifo vya watu mia nane. Saudia Arabia imewataka Waislamu waliopanga kuhiji mwaka huu kusubiri hadi hali itakapokaa vizuri, kutokana na janga la korona. Saudia hupokea mahujaji zaidi ya milioni mbili kila mwaka katika mji wa Maka. Na Umoja wa Ulaya umeonya nchi ya Hungary dhidi ya mikakati iliyoweka serikali ya kupambana na korona, ikisema inakiuka masharti ya demokrasia. Bunge nchini humo limempa waziri mkuu Viktor Orban mamlaka ya kutawala na kuagiza chochote na kumfunga jela yeyote atakayekaidi maagizo ya kupambana na korona. Unaendelea kusikiliza Radio France International tukitangaza kutoka Nairobi. Hivi punde tutaelekea kusoma magazeti, na sasa namwona mzee wa kazi Ruben Lukumbuka ameshawasili studio kutupatia yaliyoandikwa kwenye magazeti. Hujambo, shikamo. Marahaba, si jambo kabisa. Habari yako? Salama. Naam, kwa kweli kuna baridi leo, naona Uh, umejivika sweta nzuri, umeji kweli kweli <laughs> umejiandaa yeah. Na msikilizaji, natumai huna neno hapo ulipo. Nianze, nianzie nchini Burundi na gazeti Iwachu, katika ukurasa wake wa mbele naona mchoro wa kirusi cha korona. Gazeti hili uh, limeandika tupambane kama ndugu, Burundi yatangaza kuona wagonjwa wawili uh, wa korona, na hii ni mara ya kwanza Karole. No. Karole na Kenya uh, katika nchi ya Kenya gazeti Taifa Leo laandika kafyu ya mauti, wakati Daily Nation kwa upande wake limeandika kaa mbali ili uwe salama. Ni mwendelezo tu kuasa hasa uh, ndugu wananchi juu ya namna kujilinda na maambukizi ya corona. Lukumbuka kwamba wakati tunatekeleza mikakati ya kujilinda mm -hmm, ama kuepuka na vifo zaidi, tunapata wengine pia wanapoteza maisha katika kafyu na mikakati mingine. Ni kweli kabisa, muhimu tu msikilizaji, ni kuheshimu a, zile kanuni za usafi e, kumbuka kunawa a, mikono, lakini pia unapopiga chafya e, piga kwenye kiwiko cha mkono. Unapokohoa basi jaribu kuangalia eh, namna ya kuwalinda pia wengine na wewe binafsi kujilinda namna hiyo. Carol, tuelekee kule DRC. Gazeti Le Potentiel laandika gavana wa jimbo la Kivu Kaskazini, mashariki mwa DRC, eh, Karlin Zanzu Kasivita, wataka waliotangamana na mgonjwa wa korona aliyepatikana kule uh, Goma, mashariki mwa DRC wajitokeze. Wakati l'actualite.cd gazeti hili kwenye ukurasa wake wa mbele limeandika mbunge wa upinzani Deli Sesanga mm -hmm. akubali kutoa mshahara wake kusaidia mapambano dhidi ya maambukizi mm -hmm. ya virusi vya corona. Wajua, nimekusikia hata ukizungumzia DRC imeorodhesha wagonjwa 109. New Times la Rwanda laandika Rwanda yaandikia barua nchi za Kenya na Uganda kuhusu uh, ikiomba uh, kuyaruhusu malori ya mizigo uh, mengine akiwa amesheheni vyakula na vifaa muhimu kwamba wayaruhusu malori hayo kuingia katika nchi hizo. Naona inafaa kwa sababu, unaona sasa, tukikwamisha kila kitu, mm -hmm, pia tutakuja sasa kulia njaa, si korona tena, kweli kweli. Na kule nchini Tanzania, gazeti ya Habari Leo laandika Majaliwa leo kuanika mipango ya serikali, wakati Mwananchi lenyewe laandika aliyefariki kwa korona alivyopigania maisha. The Monitor la Uganda laandika Rais Yoweri Kaguta Museveni atoa amri ya kutotembea hovyo kote nchini kuanzia saa moja jioni hadi uh, saa kumi na mbili asubuhi lakini, Carol. Mm. Magazeti karibu yote kule Uganda yameandika kuhusu waimbaji kumi na mmoja uh, kutoka kundi linalofahamika kama watoto kwaya wa kutwa na korona. Inata, inasikitisha kweli kwamba ni watoto walikuwa wameenda kufanya ziara, alafu wakirudi ni wa shida mekutua sana shida. mm -hmm. Sudan Tribune laandika kundi wa la wapiganaji wa SPLM-N al-Hilu laongeza muda kusitisha mapigano kwa miezi mitatu ya ziada na magazeti karibu yote kule nchini Ufaransa, Le Figaro, Le Parisien, Le Monde lakini pia La Liberation yameandika namna ambavyo rais wa uh, uh, Ufaransa Emmanuel Macron hapo jana alivyotembelea kiwanda ki kinachotengeneza barakoa mnaita mask na vifaa vya uh, kujikinga na virusi vya korona. Lakini Le Figaro laandika rais Donald Trump asema Marekani itapitia kipindi kigumu kwa muda wa wiki mbili zijazo na kushukuru Ruben Lukumbuka kutupatia uchambuzi wa hali ya juu. Na sasa, msikilizaji, tunakwenda kupata makala Habari Rafiki. Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe, msikilizaji, kutoa maoni yako kwa uhuru. Msikilizaji wa makala ya Habari Rafiki, hii leo bado tuko na mtaalamu wetu Dr Victor Ngani kutoka hospitali ya Mater jijini Nairobi nchini Kenya, ambaye ataendelea kuyajibu maswali yako ambayo ungependa kufahamu zaidi kuhusiana na ugonjwa wa korona. Jina langu ni Minsletijai. Karibu. Naitwa Ibrahimu, ikiwa Baraka Fizi, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, koa wa Kivu ya kusini. Nilitaka nijue virusi vya korona hutokana na nini, huletwa na nini? Kwa sababu kama malaria tunajua inatokana na mbu. Basi korona, uh, ni aina ya virusi. Virusi ni vile jams ambazo zinasababisha ugonjwa. Ugonjwa huu mara nyingi inapatikana katika wanyama, wanyama kama vile popo na wanyama wengineo, na inajulikana kwamba uh, katika nchi zingine, hata hapa Afrika, kuna wale ambao wanamwona popo kama mnyama mwenye utamu wa kipekee, na hivyo basi wanawala, wana, wana kama zile delicacy. Uh, kwa hivyo, hivi sasa, uh, kilichokubalika ni kwamba wa binadamu waliwala popo ambao walikuwa na virusi, na virusi hivi basi vikaruka kutoka popo zikafikia binadamu, na kwa sababu sio ugonjwa ambao binadamu hupata mara kwa mara basi inaenea kwa haraka na kwa kila mtu. Jambo, RFI Kiswahili, naitwa Mukelo Ula Primo nikiwa Uvira, DRC Congo. Swala langu ni hili, kwa nini ugonjwa wa coronavirus tangu ulipoingia Afrika autembee kwa kasi kama vile tunavyosikia kwenye maredio yakitembea katika nchi za Ulaya na huko China. Je, ni kwa sababu Waafrika wanajilinda sana zaidi ya Wazungu? Uh, labda kuna theories nyingi ambazo zimeangaliwa hivi sasa. sababu gani hatujapata ripoti nyingi uh, kote Afrika uh, ya kwanza kabisa ni kwamba Afrika hatuna ile uwezo wa kufanya test na kuna nchi ambazo zimeanza kufanya testing hivi majuzi, na tunavyofanya test tunapata kujua, uh, kwamba kuna korona au hakuna korona katika nchi hizo. Pili ni kwamba uh, nchi zingine zimekuwa zikihusiana na nchi za ng'ambo kwa haraka ama kwa karibu kushinda uh, nchi ya Afrika. Utapata kwamba ingawaje kuna Afrika wanaenda Uchina, asio uh, wengi kama vile tuseme nchi za Europa, utapata kwamba ile trade kati ya uh, Afrika na, na China na ukiangalia na Uchina, ukiangalia uh, idadi ya watu wanaotembea uh, uh, kote nchi ukilinganisha kulinganisha, uh, Afrika na Uropa ama Amerika utapata kwamba kidogo wa Afrika tuko nyuma. Kwa hivyo tunasema kwamba huenda vitu hivi viwili vimechangia kuwa, kuona kwamba tuko na idadi ndogo ya ugonjwa wa korona. Kwanza kabisa ni kwamba hatujasafiri kama vile wa, wanaosafiri wazungu, na pili kwamba hatujafanya utafiti, hatujafanya ile testing ambayo tunapaswa kufanya kwa kiwango ambacho kinafanywa katika nchi zingine. Kwa maana tukipatikana na shida kama ilivyotokea pale Italia ama ilivyotokea pale Ufaransa ama Amerika ama Uchina, basi kwa sababu uh, vifaa vyetu vya matibabu bado, uh, hazijakomaa sana, huenda tukapata changamoto kubwa na idadi ya vifo ikawa itazidi vile ambazo tumeona katika nchi za ng'ambo. Naitwa Elkankara, mwanamziki wa kiharakati kutokea mashariki mwa DRC Congo, eh, Butembo. Swali langu ni kwamba wanasema virusi vya Covid 19 havina dawa. Hasa wale wagonjwa ambao tunasikia walipona, wanapona kwa njia gani? Ile dawa wanatumia kuwaponya wale, haiwezi kuwa dawa kwa watu wote, na waitangaze kusema wale tulio watibu walipona kwa dawa hii, alafu wanatangaza kwa dunia mzima, na watu wanaitumia kwa ajili ya kupambana na huu ugonjwa. Kwa kweli, mwili wako, mara nyingi, inaweza ikatengeneza tuseme, uh, kinga dhidi ya ugonjwa magonjwa yote ukipata jams kwa mwili wako, mwili wako itafanya ile response yake kuangalia jams ni aina gani, na itengeneze kitu nitu antibiotics ambayo basi inakupa kinga na inakabiliana na ugonjwa huo. Na ndivyo unaona kwamba mara nyingi ukipata homa uendi au au hospitali hakuna madawa, lakini baada ya siku chache ugonjwa huo unapona yenyewe. Basi ndivyo hivyo na ugonjwa wa korona, kwamba pia ni virusi na mwili wako utaiona kama kitu kigeni alafu itengeneze kili antibiotics na mwili wako yenyewe ikabiliane nayo, na kwa zaidi ya watu asilimia wa themanini wapate kwamba wamepona kwa urahisi. Wale ambao wako katika risk zaidi ya kupata ugonjwa wa uliokomaa ni wale ambao wana umri ambao umeenea e, zaidi ya miaka sitini, alafu wale ambao wako na magonjwa ambayo yamekuwa hapo awali kama ile diabetes, kama vile asthma, kama vile uh, hypertension. Wale ambao wako na chochote ambacho kinafanya uh, ki, uh, kiwango cha kinga katika mwili yani immunity imeteremka kidogo, basi hawa wako at special risk kwa maana uh, mwili yao iwezi uh, kabiliana na ugonjwa wa korona maeneo ya shamba mleba Kagera, Tanzania. Swali langu kwa dokta ni kwamba kuna dhana potofu nisijue, kwamba ni kwamba ni kweli au ni maneno tu ya watu, kwamba hivi virusi vya korona vimetengenezwa na nchi mojawapo huko barani Ulaya. Hizi taarifa ni za kweli? Kwa sababu wengi maneno mengi yanaongelewa huku jijini kwamba hiki kirusi kimetengenezwa kwa, na, na baadhi ya nchi huko, baadhi ya viongozi wanajua nini kinachoendelea kuhusu hii virusi vya korona. Kwa hiyo dokta, anaomba ufafanuzi kuhusu swala hili, ili na mimi niweze kuwa mwalimu kwa wengine. Kuna hii tuseme kwamba uh, tashwishi kuhusu uh, ugonjwa korona ulitoka wapi. Uh, hivi sasa jumuiya uh, ya kisayansi imesema kwamba ugonjwa huu ilitokana na binadamu kumla popo Ingawaji ukitazama kinachoendelea, kuna wale wanadhani kwamba ilitokea katika maabara. Haijalishi hivi sasa ilitokea wapi, kwa maana kama ilitoka maabara ama ilikutokana na wanyama kama popo a, ugo, tayari umefika. Kwa hivyo um, kwetu ni kuhakikisha kwamba tumepambana nayo vilivyo Tuhakikishe kwamba tumepunguza adhara kutokana na ugonjwa huu, lakini pia ni muhimu, kwa maana kwa kweli, kuna zile zana za kibiolojia ambazo zinatengenezwa na nchi za ng'ambo, na wafikirie sana, kama kuna uwezekano kwamba ugonjwa kama huu unaweza tokana na utafiti katika maabara, basi wakomeshe uh, harakati hizo, kwa maana ile risk kwa binadamu ni kubwa zaidi tunavyoona katika uh, shida hii. Msikilizaji, kushiriki katika makala ya habari rafiki, tutumia ujumbe wa sauti kupitia namba yetu ya WhatsApp ukianza na alama ya kujumlisha 254110000420. Mjambo RFI Kiswahili Volonte mapenzi Huruma, ni mimi napiga simu toka hapa jiboni Kivu Kaskazini, mtaani Masisi, kijini Nyamatovu mimi kwa swali langu la leo, nataka kujua Dokta, aniambie wapi utafiti unafikia ulimwenguni dhidi ya kupiganisha kirusi hiki cha coronavirus? Utafiti wa tiba unafikia wapi? Um, hivi sasa kuna utafiti ambao unaendelea zaidi ya kumi na kuna zile madawa ambazo tayari zimepatiwa Nasema expedited uh, approval kujaribiwa zimefika katika clinical stage. Ingawaje bado ita, in, zaidi ya uh, miezi kadhaa uh, takriban miezi mitatu nne kabla tujajua haswa kama madawa haya natu, yanatumika. Kumbuka kwamba uh, pametokea pia uh, suggestions kwamba kuna madawa yanaweza tumi, tumiwa kama zile chloroquine hydroxychloroquine, lakini hazijadhibitishwa katika zile test zetu kuhakikisha kwamba madawa hizi zinafanya kazi vilivyo, na pia zinaweza zikadhibiti ueneaji ama uh, uh, ile, ile disease process. Kwa hivyo kuna utafiti unaoendelea uh, tunatarajia kwamba zile za karibu kabisa itakuwa karibu miezi tatu miezi nne na uh, kabla hazijafika uh, katika ile stage ya kutumiwa pakubwa uh, mwishowe ningependa kusema kwamba uh, mara nyingi Afrika tuko nyuma kidogo katika utafiti. Kwa hivyo madawa machanjo kipatika, ikipatikana utatarajia kwamba uh, nchi za ng'ambo zitaanzia hapo watibu watua wote, ndiposa tufike kwetu. Kwa hivyo uh, ni changamoto pia sisi kwetu kama Waafrika, tuamke kidogo tuanze kufanya utafiti. Kama kuka, kuna changamoto inayokumba dunia nzima kama hii korona, basi sisi wenyewe tuwe wale ambao wanatoa suluhisho Iwe ni kwamba matibabu ya korona imetokea Afrika, ama ile chanjo ya Afrika imetokea katika utafiti za Kiafrika. Tuanzie watu wetu wa Afrika ndiposa tupeleke madawa ama chanjo kwa nchi zinginezo. Iwe ni mwafrika kwanza ameangaziwa kabla mtu mwingine. Msikilizaji, muda umeturuhusu kuyajibu maswali hayo kwa leo, lakini iwapo ungependa kufahamu zaidi kuhusu virusi vya korona, usisite kututumia ujumbe wako wa sauti kwa namba yetu ya WhatsApp na wataalamu wetu wataendelea kuyajibu hadi hapo kesho. Kwa heri RFI. E, na ni kwa majina anaitwa Alan siko Siko kutoka Uvira, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. matangazo fulani fulani za redio yetu tunayoipenda zaidi RFI Kiswahili, asante sana. Naitwa kwa jina la Abduli Kabere nikiwa Kongo. Nashukuru sana RFI kutupa namba yake ya WhatsApp ili kujua hali zetu nasi kujua hali zenu. Naitwa Ndovya Kasiki kutoka Bukavu, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Napenda sana RFI Kiswahili, tunawapenda kule Nairobi. Asante sana RFI. Msikilizaji, kabla ya kutamatisha matangazo ya leo asubuhi, ninakupa tena baadhi ya taarifa ambazo tulikuwa tunaangazia. Burundi imetangaza visa viwili vya kwanza vya ugonjwa wa korona. Mataifa ya Afrika yaendelea kutangaza mikakati dhidi ya korona. Rais wa Marekani Donald Trump asema nchi hiyo kukabiliwa na kipindi kigumu kutokana na visa vya korona. Kumbuka, unasikiliza Radio France International, tunakutangazia kutoka Nairobi kupitia mawimbi ya 89.9 ukiwa Nairobi na 105 ukiwa Mombasa. Unaweza kupata pia matangazo yetu kufuata ukurasa wetu wa Swahili RFI na pia Facebook. Msikilizaji, tunapoaga sasa, tunakuaga na wimbo wa DJ Elkan Kanali ambao ni dunia na korona virusi. Naona watu wamekaa kimya, ulimwengu mzima unanyamaza, unatulia, hakuna trafiki barabarani, kilo watu wamekaa manyumbani, wengine wanajuliza watakula nini kwenye manyumba. Ni wajibu wetu mzungu na mweusi tajiri na maskini kuungana, imesua zaidi ya mmoja mna tena cha kungoja. Mzungu na mweusi wote tungane pamoja, watu wanalalamika toka kona za dunia, mnachamzapa watu wote wako Siria kwa mara kwanza. Marekani ushirikiane na Upalestina, Iraq na Irani wongee kwa lugha moja, bara zote za ulimwengu wongee kwa lugha moja, na hindo suluhisho kupiganisha pamoja, Ufaransa, Ubelgiji, China pia na Rasia, Italia na Korea kaskazini na kusini, nchi zote za dunia wote Tusonge pamoja mrazi, tumalize huu ugonjwa. Dunia imetingizika, watu wanangaika nateseka, wengine wanateseka wengine wanaga maisha. Umenifundisha mengi huu ugonjwa wa korona, maana watu wa ulimwengu walimsahau Maulana. Nasikia paka kanisa zote zimefungwa vifuri, mashule maunivesiti, hakuna tena kusoma. Ah, hivi ni kweli ama naota mchana? Wengi wanachosema dunia inafika mwisho ni kama dunia imeshafika mwisho, wasani hawaruhusiwi kufanya masho. Kazi zote zimefungwa makanisa, shule. Wakijogopea corona. Ni kama dunia imeshafika mwisho, wasani hawaruhusiwi kufanya masho. Kazi zote zimefungwa makanisa, shule. Wakijogopea yeah, corona. Naongea na nchi za Afrika, ugonjwa ulishafika. Angalia kule wazungu jinsi wanavyoangaika. Kwa hiyo ni wajibu wetu kuchukua nini cha kufanya? Maskini na tajiri wote tunaitwa kujikinga. Upinzani na utawala tuongee kwa lugha moja. Bivu zetu za kisiasa tuziweke pembeni. Vita za wenyewe kwa wenyewe sasa hazina maana, wote tupiganishe kwanza ugonjwa. Kwa mara ya kwanza nzi ya Rwanda na Kongo tuanzelewana, Uganda na Tanzania kule tena Sudani, South Africa, Somalia, Jibuti mpaka Malawi, uh, Kenya na Zimbabwe mpaka nchi uh, yaatu asipongana kwa sherehe wanaungana kwa msiba huu. Uh, ndio wakati ulimwengu kushirikiana, waasi na serikali ongee kwa lugha moja ah, maana linatusu wote. Wanasema heri kukinga kuliko hata kuponya. Kwa hiyo tuna mikono, tuepuke kupeana mkono. Ni wimbo dunia na corona virus, wimbo wake DJ Elkan kutoka DRC Congo. Ni kushukuru msimamizi wa matangazo Victor Abuso, fundi mtambo Collins Adambi. Usikose kuungana na sisi tena ikifika saa 12 jioni.