Hujambo popote ulipo, karibu katika matangazo ya leo asubuhi, siku ya Ijumaa ikiwa ni tarehe tatu mwezi wa nne mwaka wa elfu mbili na ishirini. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International tukikutangazia kutoka Nairobi nchini Kenya. Caroline Coril miongoni mwa taarifa ambazo tumekuandalia asubuhi hii: idadi ya watu walioambukizwa virusi vya korona nchini Kenya yafikia 110 huku watu watatu wakipoteza maisha. Bukinafaso ya wachia huru wafungwa zaidi ya elfu moja katika vita dhidi ya korona. Idadi ya maambukizi ya virusi vya korona ulimwenguni yafikia milioni watu elfu hamsini wakiripotiwa kufariki dunia. Hujambo na karibu tena. Nchini Kenya, idadi ya wagonjwa wa virusi vya korona imefikia 110 baada ya watu wengine 29 kudhibitishwa kuthibitishwa kuwa navyo ndani ya saa 24 zilizopita, wakati huu mamlaka zikionya kuwa iwapo raia hawatafuata maelekezo, huenda idadi ya maambukizi ikafikia 5000 katika siku ambazo zinakuja, wakati huu idadi ya vifo ikifikia vitatu. Licha ya takwimu hizo za kuogofya, kuna habari njema ya baadhi ya wagonjwa kuanza kupona, na hivi karibuni wagonjwa wawili wa kwanza walitangazwa kupona taarifa ya mwandishi wa rfi kifaransa sebastian nemeth inasomwa hapa studio na mwandishi wetu emmanuel Makundi. I would like to brenda ni mhitimu wa shahada ya mawasiliano na anaishi jijini nairobi eve brenda cherotich ni msichana mchangamfu mwenye umri wa miaka 26 kwa sasa amekuwa maarufu ghafla baada ya kusafiri nchini marekani na london alikuwa mgonjwa wa kwanza nchini kenya na baada ya siku 23 za kutengwa hospitali, sasa yuko huru. Nataka niwahakikishie watu wote, na hasa wa Kenya kwamba hiki ni kitu kinaweza kudhibitiwa na inatibika. Ukiwa kama raia mwajibikaji, lazima uwasiliane na mamlaka na uambie sijisikii vizuri, na hivi ndivyo najisikia, na ujitokeze na ukijiamini kwa sababu watakutibu na kufanya kila kitu kwa ajili yako and they are going to do everything for you. Hivyo ndivyo alivyofanya Eve Brenda Cherotich, aliwapigia simu maofisa wa afya. Shukran kwa hatua yake hii, aliambukiza mtu mmoja pekee, naye ni rafiki yake Brian Orinda ambaye naye amepona. so many people are watu wengi, hasa walio mikoani, hawaamini kama korona ni kweli lakini nataka niwaambie uko Kenya sasa hivi, na wanapaswa kuchukua tahadhari zote right, kujikinga na ufuate kila serikali na kueleza kila wakati. Kwa mujibu wa rais Uhuru Kenyatta, kupona kwao ni habari njema licha ya changamoto zilizopo. Hata hivyo, habari hii njema ya Brenda na Brian bado haitoshi, kwani idadi ya watu walioambukizwa virusi vya korona nchini humo inaendelea kuongezeka. Wizara ya afya nchini Burundi imethibitisha kisa cha tatu cha maambukizi ya korona, wakati huu raia wa nchi hiyo wakiwashutumu maafisa wa serikali waliopewa jukumu la kulinda vituo vya karantini na kwenye mipaka, wakidaiwa kupokea rushwa na kuwaacha watu wanaoingia nchini humo bila kuwekwa kwenye karantini na hivyo kuzua wasiwasi. Hawa ni baadhi ya raia hao wa Burundi. Tunakemea vikali hatua za mamlaka ambao ndio walikuwa na usukani wa kudhibiti, ili watu ambao wanaingia kutoka nje wawekwe karantini, wapambane kiumi, ili kwamba yeyote yule ambaye anatakiwa kuwekwa karantini awekwe kikamilifu pasi na kuja mwingine ambaye anavipita pembeni na kutoa hongo na akaachiwa huru. Vivyo hivyo, tunaomba hao watu wanaokwenda kinyume na maagizo uliopewa waadhibiwe vikali, kwa sababu hao ni maadui wa nchi. Mimi kama raia nasikitika kuona hawafatishi sheria wamepewa na serikali. Yaani, hao ao wana, wanapewa rushwa, wanawacha, wanaingia, na ao ao ndo wanakuja kutuambukiza. Hawa ni baadhi ya raia wa Burundi. Rais wa Rwanda, Paul Kagame, ametangaza kuongeza muda wa utekelezwaji amri ya kusalia ndani kwa siku zingine 15 baada ya maambukizi ya virusi vya korona nchini humo kupanda hadi themanini na mbili. Uamuzi huu umeafikiwa baada ya Rais Kagame kuendesha kikao cha baraza la mawaziri kutumia njia ya video ili kutathmini hali Wakazi wa jimbo la Kivu Kaskazini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wanaishi kwa hofu baada ya kuripotiwa kwa kisa cha pili cha mgonjwa wa virusi vya korona mjini Goma. Kutoka Goma, mwandishi wetu Chube Ngorombi ametutumia taarifa ifuatayo. Baada ya kuripotiwa kwa kesi hiyo ya pili ya mtu huyo aliyeambukizwa virusi vya korona anayesemekana kwamba ni mwananchi wa ufaransa mwenye umri wa miaka 53, RFI Kiswahili ilizungumza na raia waishio jijini Goma na huko walijulisha sikitiko lao dhidi ya maambukizi hayo. Wanatufungia milango hivi, wakubwa wapime kuona, na tunajiuliza sana, eske mahospitali zetu ziko na madawa za kutunza bana? Mna haba siku hivi kanaendelea kuambukiza wengine, ni huzuni tunayo sana tuko tunaishi, chakule inatoka Rwanda, yengine natoka Bukavu na Ruchuru. Sasa hapa tutafanya nini? takufaya kwa nyumba na batoto. Kwa lengo moja la kupambana na maambukizi hayo, serikali ya Kongo jimboni Kivu Kaskazini imeyataka pia makundi ya waasi kufanya kila jitihada za kupambana na maambukizi hayo ya korona. Mufunza Bayengo Jisele ni mbunge mchaguliwa wa wilaya ya Beni jimboni Kivu Kaskazini. haiombe magrupe arme ziblokee chakule kosekani ndani ya mungini. unaona bae mafru... Frontiere zote zimefungwa, frontiere ya Uganda, frontiere ya Rwanda, sasa chakula itatoka wapi? ADF maimai, mulibere pori, mwache populasyo itutafutie chakula. Maambukizi hayo yameripotiwa jijini Goma siku moja baada ya serikali ya Kongo jimboni Kivu Kaskazini kushuhudia mtu mmoja mwananchi wa Nigeria kuambukizwa virusi vya korona jijini humo na kuwekwa kwenye karantini jijini Goma. Chube Ngorombi, Goma, Erefi Kiswahili. Tukisalia DRC, hali ya wasiwasi inazidi kutanda jijini Kinshasa baada ya kufuatia ongezeko la maambukizi ya virusi vya korona hadi eh, 123 na vifo 11. Mratibu wa shughuli za kupambana na ugonjwa huo Jean Jacques Muyembe amesema wiki ijayo itakuwa ni wiki ngumu kwa nchi ambayo imekumbwa na maambukizi ya Ebola na magonjwa mengine. Watu 20 wamefariki dunia nchini Somalia baada ya kuzuka mapigano ya kijamii. Afisa wa serikali ya mtaa Abdikarin Mohamed amesema mapigano hayo kati ya jamii ya Omale na Majirten yamekuwa yakiendelea kwa siku tatu na hali ni mbaya. Msikilizaji, makala yetu ya habari rafiki hivi leo, tunakupa nafasi kuzungumzia mada uitakayo. Hakikisha tu unatumia muda wako vizuri katika kuzungumzia mada yako. Kwa ushauri tu, usizidi sekunde 50. Tutumie ujumbe wako wa sauti kwenda namba yetu ya WhatsApp, alama ya kujumlisha 254110000420 Rais wa Burkina Faso Roch Marc Christian Kabore amewachia huru wafungwa 1200 ikiwa ni mojawapo ya mikakati ya kupambana na virusi vya korona. Wafungwa hao walisamehewa kwa msingi wa umri wao mkubwa, hali zao za kiafya, na wale waliokuwa wametumikia kifungo vyao kwa muda. Rais Kabore ameahidi kutoa vyakula pamoja na mahitaji muhimu kwa watu wasiojiweza katika kipindi hiki. Shirika la kimataifa la kutetea haki za kibinadamu Amnesty International limekosoa namna ambavyo polisi nchini Nigeria wanavyotumia nguvu kupita kiasi kutekeleza marufuku ya kutotembea nchini humo katika vita dhidi ya corona. Jopo la madaktari jijini Dakar nchini Senegal limethibitisha kuwa dawa inayotibu ugonjwa wa malaria aina ya chloroquine imeonyesha matokeo chanya katika kutibu virusi vya korona, taarifa ambayo imetolewa wakati huu nchi hiyo ikiwa katika juhudi zake za kuzuia maambukizi zaidi ya virusi hivyo. Daktari Musa Seidi ni mkurugenzi wa kitengo cha magonjwa ya kuambukiza nchini humo. Wagonjwa wanaotibiwa na dawa ya kipekee kama vile hydroxychloroquine wanapona haraka. Tumetambua hiyo na tutaendelea katika hali hii, lakini pia, katika siku zijazo, tumedhamiria kuongeza dawa nyingine ambayo itaturuhusu kupata matokeo chanya. Sasa matokeo haya, tafadhali, yasiwafanye watu kuanza kujitibu wenyewe, hiyo ni hatari ni sauti yake Dr Musa Seidi, mkurugenzi wa kitengo cha magonjwa ya kuambukiza nchini Senegal. Samahani msikilizaji kwa mwingiliano wa sauti, tutaenda kupata tena sauti ya rais wa Burkina Faso, ra rais Christian Kabore. tutachukua jukumu la kulipia the watu bili ya maji na kuwasaidia katika maswala mengine ya kijamii. Bili ya umeme itapunguzwa kwa asilimia hamsini kuondolewa kwa faini ambazo zimetolewa kwenye bili za shirika la Sonabel na Lonea, kuwaacha huru baadhi ya wafungwa. Tumekubaliana kusitisha kwa muda kodi za nyumba na kutoa msaada kwa watu wasiojiweza. Ni rais wa Bukina Faso, Rokma Christian Kabore, akizungumzia kuachiwa huru kwa wafungwa elfu moja mia mbili. Taarifa kuhusu virusi vya korona. Ili kujilinda na kuwalinda wengine dhidi ya virusi vya korona, tumia njia hii iliyo rahisi. Nawa mikono mara kwa mara kwa kutumia maji na sabuni. Ukikohoa au kupiga chafya, tumia kiwiko cha mkono wako. Tumia kitambaa au tishu inayotumika mara moja na kutupwa sehemu ya taka. Toa salamu kwa mbali bila kupeana mikono. Epuka kushikana au kukumbatiana. Huu ni ujumbe kutoka wizara ya afya ya Ufaransa, afya ya umma ya Ufaransa. Idadi ya watu walioambukizwa virusi vya korona kote dunia kufikia siku ya Ijumaa imefikia milioni moja na elfu mbili huku idadi ya vifo ikifikia elfu hamsini na moja na wagonjwa wengine laki mbili na elfu nane wakipona. Mengi zaidi na Victor Abuso takwimu hizi zimethibitishwa na chuo kikuu cha Johns Hopkins nchini Marekani. Nchi ya Marekani imeendelea kuongoza kwa uambukizi kote duniani huku ikirekodi vifo vya watu elfu moja katika muda wa saa 24 zilizopita na zilizo na kufikisha idadi ya watu waliopoteza maisha kufikia elfu tano mia sita na wengine zaidi ya laki mbili na elfu thelathini na sita kuambukizwa. Rais wa nchi hiyo Donald Trump ameagiza utengenezwaji wa vifaa zaidi vya kujikinga kama vile barakoa ili kuwakinga wananchi wa nchi hiyo dhidi ya maambukizi ambayo yanaendelea kuongezeka huko. Nchini Hispania maambukizi yamefikia laki moja na elfu kumi na mia mbili thelathini na nane ya huku idadi ya watu waliopoteza maisha ikifikia zaidi ya elfu kumi baada ya watu wengine kupoteza maisha siku ya Alhamisi. Shirika la afya duniani WHO limeonya kwamba hali itaendelea kuwa mbaya katika siku zijazo, wakati huu baraza la Umoja wa Mataifa likishinikiza ushirikiano wa kimataifa ili kushinda janga hili la kimataifa. Mkurugenzi wa huduma za afya nchini Ufaransa, Jerome Salmon, ametangaza watu wapatao elfu moja mia tatu hamsini na watano wamefariki dunia siku ya Alhamisi kutokana na ugonjwa wa corona na mkuu wa tume ya umoja wa Ulaya, Ursula von der Leyen ameelezea hofu kuhusu sheria ya dharura iliyopitishwa na bunge la Hungary la kumpa waziri mkuu Viktor Orban mamlaka ya kutawala kwa kuamuru wakati huu wa janga la korona. Ursula amesema japo mataifa ya Ulaya yanastahili kutangaza mikakati kupigana na janga hili, sheria kama hiyo ilivuka mpaka. na sasa tutakwenda kupata uchambuzi wa magazeti Lukumbuka. Naona Ruben Lukumbuka ameshawasili studio kutujuza yaliyokuwa katika magazeti. Bonjour, habari yako? Salama sana nam. <laughs> Nianze na gazeti Daily Nation nchini Kenya. Msikilizaji, kwenye ukurasa wake wa mbele gazeti hili limeandika acha kucheza na kifo, wakati Taifa Leo lenyewe laandika Nairobi hatarini kufungwa. Nimekusikia ukizungumzia okay, taarifa hii mm, naam. Niliogopa jana wakati namsikia waziri Kagwe akisema kwamba ikiwa unangojea usikie jirani amekufa, uenda usisikie, maana pengine kifo ambacho kitatokea kitakuwa chako na huwezi kusikia. Ulimsikia uli eh? Alirudia neno hili, acha kucheza na kifo. Nam <laughs> kama ambavyo gazeti hili Daily Nation limemnukuu. Kule Uganda magazeti karibu yote eh, kwanza kabisa The Monitor uh, gazeti hili limeandika serikali yaongeza ushuru wa bia, mafuta na kodi za nyumba. Uh, wakati gazeti Bukedde lenyewe lime aliandika Marekani kwa ahidi uh, kuisaidia Uganda katika pambano lake dhidi ya corona. New Vision, tukiwa bado uko uh, Uganda, New Vision hii limeandika kuhusu kauli ya waziri wa afya Jane Ruth Aceng ambaye jana alifafanulia umma uh, pale ambapo serikali imefikia katika kupambana na virusi vya corona. Kule nchini Tanzania, gazeti Mwananchi laandika, hatuna mgonjwa mahututi wa korona waziri asema. Wakati Tanzania Daima laandika lisu job Ndugai, mnyukano mpya kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, gazeti la Lactualite CD la laandika coronavirus, kisa cha mgonjwa cha thibitishwa huko Beni, mwingine Bunia, wawili Goma, na kufanya idadi ya walioambukizwa virusi hivyo huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kufikia wagonjwa mia moja thalathini na nne zikiwamo vifo kumi na tatu, lakini kwa upande wake Media Congo Net na pia gazeti la Le Potentiel laandika uh, kumekuwa na lawama nyingi dhidi ya serikali uh, katika kupambana na corona. New Times la Rwanda laandika Covid 19 Rwanda yapokea ufadhili wa, wa dharura wa dola milioni mia tisa uh, mia moja na tisa kumradhi, kutoka shirika la, duni, eh, la fedha duniani IMF. Wakati kule Burundi gazeti Iwachu laandika jeshi la polisi lahimizwa kusaidia katika mapambano dhidi ya maambukizi ya virusi vya corona. Sudan Tribune laandika serikali yaendelea kusitishwa kwa sehemu kwa shughuli za kawaida. Nimalizie na magazeti ya kule Ufaransa, gazeti la Liberation laandika wagonjwa mia nane na themanini na wanne wamekufa katika nyumba za wastaafu wakipewa matibabu. Asante likumbuka lakini, imekuwa na huja nawa mkono, tafadhali nawa mkono Elipo. Na sasa msikilizaji, tunaenda kupata a, makala habari rafiki, tukiletewa na Minzilet Ijai. Karibu katika makala ya habari rafiki hii leo, tukiwa bado tunakupa wewe msikilizaji fursa ya kufahamu zaidi kuhusu ugonjwa wa virusi vya korona. Hii leo tungali na Daktari Herima Chao kutoka hospitali ya rufaa ya Moi nchini Kenya, ambaye pia ni mkuu wa afya ya umma katika hospitali hiyo. Karibu. mimi ni Minslet Ijai. Kwa majina naitwa Josias Bigirimana nikiwa Bujumbura, Burundi. Nilikuwa na swali moja kuhusu janga hili ya corona virus, na zaidi kuhusu matumizi ya simu ya kiganjani. Unaona kabisa watu wanajitahidi kuweza kunawa na maji na sabuni, lakini kabla ya hapo, anakuwa amechati akitumia ya simu yake na kuweza kufanya mawasiliano kutumia simu ile ile baada ya kunawa na sabuni na maji, anachukua ile ile simu, anaendelea na mawasiliano, anaendelea kuchati. Sasa nilikuwa nataka niulize, utaratibu upi unaweza kuchukuliwa ili mtu aweze kujilinda kabisa? Washauri gani mnatoa kwa kuhusu utumizi wa simu za mkononi? Asante sana Josia kwa swali hilo, lakini ningependa kukujuza sana kwamba wacha usafi huendelewa mara kwa mara na kwa sasa hivi, hata ikiwezekana Acha mtu vitu vyake viwe vyake. Nachomaanisha ni kwamba hata kama ni simu au kitambaa cha mkono, wacha tu kiwe chako mtu, zuia mtu kushikashika vitu zako. Uh, naitwa Ives Rukundo uh, nikiwa mji wa Bujumbura nchini Burundi. Swali langu kwa dokta nilikuwepo nahitaji kumuuliza uh, kwa kutokana na hizi nguo za mitumba, unakuta baadhi zinatoka huko barani Ulaya na zinakuja huko barani Afrika. Unakuta kuna baadhi ya raia tunakwenda huko sokoni kuzinunua. Kwa mfano nakuta kuna raia mmoja ilikuwepo, mfano ipo na kirusi hicho cha korona, uh, ikatokea huyo mtumba ukaja hapa Afrika na mtu akaununua na uvaa je, anaweza kuambukizwa na virusi vya korona kwa kupitia nguo hiyo ya mtumba? Sana Ivas, nimepata swali lako, lakini kukuambia kwamba nguo za mtumba ndio usafi lazima ukuwe. Ukinunua nguo ya mtumba, lazima mpaka ufue uoshe, na uweke kwenye jua, uhakikishe kwamba imekauka vilivyo. Lakini virusi hivyo vya korona havisambazwi kupitia kwenye nguo iliyokuwa imevaliwa na mtu maanake. Kwa sababu nasema hivyo ni kwamba virusi hivyo, sana sana kwa sasa hivi, vile wataalamu wanavyosema, vinasambazwa kutokana na chembe-chembe za mate na makamasi. Wa hivyo usafi uendelee kuzidi tu, ukipata nguo hata kama umenunua nguo ya mtumba, umenunua nguo wapi wewe, hakikisha umeifua vizuri na ukaianika penye jua na ikakauka vizuri. Naam. Kwa majina naitwa Biladi Novichi Gardiani Mapesa Wavira Mlongo D. Swali langu kwa dokta ilikuwa ni kuulizia umbw anauza kapana anauza kapaa na virusi vya korona anauza kamkula mtu ambaye kuna coronavirus ki akimkula mtu ambaye ana coronavirus ule mtu ambaye anakuwa na coronavirus anauza ka mbuki hizo coronavirus kupitia mbu? Asante sana bin Laden, kwa sasa hivi hata kulingana na toa na wataalamu vile wanavyoendelea kututolea taarifa kulingana na virusi hivyo vinavyoendelea kusambazika, lakini kwa sasa hivi hawajatujuza kuhusu kwamba mbu inaweza toka kuuma aliye na virusi hivyo vya corona na akapita kwa mwingine na vikasambazika, lakini ningependa kuhamasisha kwa Hapana, mbu haisambazi virusi hivyo kwa koro, vya korona kwa mtu mwingine, kwa sasa hivi, kulingana na vile tunavyojua sisi. chambo ya kaifa ya Kiswahili ni Ashbeka Gregory Senga kutoka Lubumbashi, jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Nilipenda tu kuuliza swali yangu, ni kusema kwamba hivi tangu malali yenye ilianze magonjwa ya korona virusi, hivi ni kitu gani kilisababisha zaidi, paske tunasikia kama mashine eko na molaumu etazini kusema kama bonjo balisababisha bali ile bali ugonjwa wanze, etazini eko na molaumu mpaka vilevile shine. Sasa kusema ukweli, uko ni wapi kati ya lopandi mbili? Asante sana Ash, ningependa kukwambia kwa mba virusi hivyo kulingana na vile sasa vinajulikana vilitoka upande wa China, ndio lakini bado utafiti unaendelea kufanyika kwa hiyo, kwa sasa hivi jibu mwafaka siwezi kupa, na sababu za Marekani na China kuleta mzozano kidogo kwa sababu ya ya virusi hivyo, bado wataalamu wenyewe wa kisayansi hawajakuwa na uhakika kabisa wa mahali virusi hivyo vilipotokea au vile vilivyofika mpaka vikatokea kusambazika duniani. Msikilizaji, kushiriki katika makala ya habari rafiki, tutumie ujumbe wa sauti kupitia namba yetu ya WhatsApp ukianza na alama ya kujumlisha 254110000420. Hamjambo wasikilizaji wote wa RFI Kiswahili. Mimi ni Prince Kakombe toka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo jimboni e, Nor Kivu. Nimetaka kuuliza hii e virusi ya corona, ikiwa mtu basi ambaye amekamatika nayo anagonjwa, ikiwa hatapata dawa anaweza kuishi wakati apata gani? Na ikiwa atapata dawa basi ataitumia muda wa pata gani ili apone. Asante sana Kakombe kwa swali hilo, lakini kwa sasa hivi ningesema kwamba virusi hivyo vinavyopata mtu vinalingana pia vile vitakavyokuweza wewe mwenyewe kama binadamu. Ninachomaanisha ni kwamba, kama kwa mfano, una kinga iliyothabiti mwilini mwako, hivyo virusi hata vikikupata na ukuwa umepata matibabu kwa mapema, virusi hivyo kukuondokea ni rahisi sana. Lakini kwa aliye na kinga ya mwili dhaifu, isiyo imara kabisa kabisa, akipata virusi hivyo, basi ina inaonyesha kwamba anaweza kaa sana hospitalini au matibabu yake anaweza chukua muda sana, kulingana na kinga yake iliyo mwilini. Maana lazima mpaka kinga ya mwili ikue kwanza, ina nguvu zaidi ndiyo iweze kupambana na virusi hivyo, hata kama madawa unatumia. Kwa majina naitwa anaitwa Victor Bimserabuye, anapatikana Geita nchini Tanzania. Mimi napenda kumuuliza daktari, kwa nini ugonjwa huu wa COVID-19 unaosababishwa na virusi vya korona uh, una, unaonekana kuwa kuwaua sana watu ambao wana umri wa kuanzia miaka arobaini mpaka hamsini kuliko wenye umri wa kuanzia miaka arobaini kushuka mpaka kwenye thelathini na tano ishirini. Asante, nashukuru kwa swali hilo. Ningependa kueleza kwamba sababu wanavyosema inaathiri sana watu wenye miaka kama hamsini na ama sitini na ni kwa sababu ya kuwa muda mwili unapofika umri huo kinga zake za mwili zinaanza kukua na unyonge fulani, na utakuta mara kwa mara sana sana, utakuta mara kwa mara mzee mwenye umri huo kidogo akona ugonjwa wa kisukari, akona presha. Kwa hiyo sasa ndio maana unakuta virusi hivyo vikipata mtu kama huyo, kummaliza ni mapema sana, maanake kumbuka kwa saa hizo kinga yake ya mwili inapambana na kupigana na presha au inang'ang'ana kupigana na, na kisukari. Sasa ikipatana tena na virusi hivyo vinavyokuja kwa basi ni rahisi sana kumaliza mtu mwenye makamu ama mwenye umri huo mkubwa. Mimi ni Dekwaya, nikipatikana Kongo, provensi ya Noro Kivu, teritoari ya Masisi, muji wa Rubaya. Ulizo yangu ni hii, eske nikegusa kwenye mutu wa korona amegusa na pale pale, kama nimeambukiziwa ile magonjwa na pale pale mi nanawa ile magonjwa inaweza ikapotelee pale pale, kwaya? Asante, ndio ndio maana kila muda mtu anasisitizwa kuosha mkono mara kwa mara, maana kwa kuosha mkono pia unaua viini hivyo, na unajisaidia pia kutovisambaza kwako mwenyewe ama pia kuvisambaza kwa mwingine. Kwa hivyo ndio kila mara unapogusa chuma, unapogusa meza, unapogusa popote pale ndio maana unasisitizwa sana usikimbilie kushika uso, usikimbilie kushika macho au mdomo muda wakati mikono yako ni michafu. Ukiona umeshika mali kwanza, osha mikono tena, osha mikono kwa njia mwafaka inayoonyeshwa na madaktari. Ndio kwa jina naitwa Sheti il defense Sheltiel toka DRC Moba Kirungu. Swali langu kwa Dr Nili: je, inawezekana wazungu watutumie eh, vaccine feki hapa Afrika ili kisha miaka makumi mbili ugonjwa wa corona urudie tena hapa Afrika. Sheti, tumepokea swali lako na tunaelewa uoga ulio nao, lakini tungependa kuhakikishia kwamba chanjo ama madawa ambayo yanaruhusiwa kutumika wakati kama huu, hayo ni madawa ambayo yamepitia utafiti mkali sana na wanasayansi, na pia mashirika ambayo yanathibitisha ama kuaprove dawa hizi na chanjo zikaweze kutumika ni mashirika ambayo yanaaminiwa sana kama vile World Health Organization, shirika la WHO, na kwa hivyo ndio maana kila mara tuna imani sana na yale matakwa na madawa ambayo WHO inathibitisha ama ina approve kutumika kwa wagonjwa ama katika hali kama hizi na kufikia hapo tunatia kikomo kwa makala ya habari rafiki hii leo. Shukran kwa wataalamu wetu Dr Victor Ngani kutoka hospitali ya Mata jijini Nairobi na Herima Chao, mkuu wa afya ya umma katika hospitali ya rufaa ya Moi nchini Kenya. Mimi ni Minsletijai, kwa heri kwa sasa. Asante sana minslet jai kwa kutupatia makala nzuri ya habari rafiki. Kumbuka msikilizaji, wiki ijayo tutaendelea kujibu maswali yako kuhusiana na korona. Kwa hivyo usisite kututumia maswali yako kupitia jumbe za sauti ambazo utatumia kwa nambari yetu ya WhatsApp. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Radio France International, tunakutangazia kutoka Nairobi nchini Kenya, na kupitia mawimbi ya 89.9. Na tukikamilisha tukimaliza taarifa zetu siku ya leo, tunakupa tena baadhi ya taarifa ambazo tulikuwa tumekuandalia, na idadi ya watu walioambukizwa virusi vya korona nchini Kenya yafikia 110. Na, na sasa tunapoondoka studioni tunakuacha na wimbo wa msanii Dwan Stevenson, wimbo ukiwa ni August Town. Kwa wimbo wa Adwan Stevenson wa August Town ndivyo tunamaliza matangazo yetu leo asubuhi. Asante sana mkuu wa, wa, wa idhaa Robert Minangwa, msimamizi wa matangazo Victor Abuso, fundi mtambo uh, Collins Kadhambi. Hadi tena saa kumi na mbili jioni, tutapatana tena kwa matangazo mengine ya lugha ya Kiswahili. Asante kwa kutuamini na kutusikiliza.