dakta ni saa moja na nusu asubuhi kwa saa za afrika mashariki afrika ya kati ni saa kumi na mbili na nusu hii ni idhaa ya kiswahili ya radio france international tukikutangazia kutoka jijini nairobi nchini kenya ruben lukumbuka karibu katika matangazo ya leo asubuhi, siku ya Jumamosi, ikiwa ni tarehe 4 mwezi wa 4 mwaka wa 2020. Miongoni mwa habari kuu za dunia tumekuandalia, ni pamoja na idadi ya watu walioambukizwa virusi vya korona nchini Kenya yafikia mia mbili na ishirini na wawili huku watu wanne wakipoteza maisha. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron akutana na viongozi kumi wa Afrika kujadili mikakati zaidi dhidi ya korona. Naye Rais wa Marekani Donald Trump asema atakaidi agizo la kuvalia barakoa akisema ni kwa hiari. Habari kamili, msikilizaji, tuanzie nchini Kenya ambako mtoto wa miaka sita ameripotiwa kufariki dunia. Uh, nchini humo kutokana na ugonjwa wa corona na kuongeza idadi ya watu waliopoteza maisha kufikia wanne. Wizara ya afya, wakati huo huo, imethibitisha ongezeko la wagonjwa wengine kumi na wawili wapya na hivyo kufikisha idadi ya wagonjwa wote walioambukizwa korona kufikia 122. Katibu mkuu wa maswala ya afya Dr. Masi Mwangangi amesema wagonjwa hao wapya ni raia wa Kenya 11 na mmoja akiwa ni raia wa Somalia. Ufuatiliaji wa watu waliokutana nao umeanza. Mpaka leo tumefanikiwa kupima sampuli 1433 kutoka kwa watu ambao wako karantini. Wakati huo huo, nasikitika kuwataarifu kuwa tumepoteza mgonjwa mwingine kutokana na ugonjwa wa korona. Mtu huyo ni mtoto wa miaka sita, ambaye pia alikuwa akisumbuliwa na maradhi mengine na alilazwa hospitali ya Kenyatta ni sauti yake Dr. Masi Mwangangi alipohutubu jijini Nairobi. Wizara ya afya nchini Rwanda ikiwa imethibitisha visa vingine vipya vitano vya korona na hivyo kuongeza idadi ya wagonjwa wote kufikia 89. Kwa mujibu wake msemaji wa wizara hiyo ni kuwa visa hivyo vipya kwa mara ya kwanza vinahusishwa na wagonjwa waliothibitishwa kuambukizwa mara ya kwanza katika nchi hiyo kule DRC taasisi ya kitaifa inayojihusisha na maswala ya afya ikishirikiana na wizara ya afya katika nchi hiyo ENRB jana e, Ijumaa, ilithibitisha wagonjwa wapya kumi na mmoja ambao walipatwa virusi vya COVID-19. Katika taarifa yake kwa vyombo vya habari mratibu wa taasisi hiyo Daktari Jean-Jacques Mwiyembe amefahamisha kuwa jumla ya kesi zilizothibitishwa mpaka sasa huko DRC ni wagonjwa 134 huku wagonjwa kumi na watatu wakiwa wamekufa na waliopona ni watatu. Na huko nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati, wanasiasa kutoka chama kinachoongozwa na aliyekuwa rais wa zamani wa nchi hiyo Francois Bozize, eh, chama cha kwana kwa KNK wamewashutumu viongozi wa serikali ya nchi hiyo kwa kumhujumu kiongozi wao. Kauli hii imetolewa hapo jana Ijumaa, wakati kikosi cha polisi kilizingira makazi ya Bozize jijini Bangi bila ya kutoa taarifa, kitendo ambacho kimetafsiriwa na wafuasi kuwa ni jaribio la kumkamata rais huyo wa zamani wa Jamhuri ya Afrika ya Kati. Msikilizaji, shirika la Umoja uh, wa Mataifa la mpango wa chakula WFP, liliripoti jana kufanikiwa kufikisha makubaliano ya upatikanaji wa njia kuu zitakazotumika kusambaza chakula baada ya mataifa mengi ya kusini mwa bara la Afrika kutangaza kufunga mipaka yake ili kudhibiti kuenea kwa maambukizi ya korona. Mwandishi wetu Emmanuel Richard Makundi ana maelezo zaidi. Kwa mujibu wa shirika hilo watu karibu milioni 45 wanaoishi kusini mwa nchi za jangwa la Sahara wanakabiliwa na njaa kutokana na ukame unaoendelea kushuhudiwa pamoja na vimbunga vilivyokumba maeneo hayo mwaka jana. WFP imeonya kuwa huenda hali ikawa mbaya zaidi ikiwa mlipuko wa ugonjwa wa korona utaendelea kuenea kwa kasi inayoshuhudiwa hivi sasa. Mkurugenzi wa shirika hilo kwa nchi za kusini mwa Afrika, Lola Castro, amesema nchi ya Afrika Kusini imekubali kuruhusu kutia nanga kwa meli na ndege za mizigo ambazo zitakuwa zikipeleka chakula cha msaada kwenye nchi za Zimbabwe, Malawi, Botswana na Namibia, mataifa ambayo yanakabiliwa na uhaba wa chakula kwa sasa. Bara la Afrika limerekodi visa vya wagonjwa wa corona elfu sita na mia sita hamsini huku idadi ya waliokufa ikifikia mia mbili arobaini. Ufaransa imekubali kujiunga na baadhi ya mataifa ya Afrika katika kurahisisha mikakati ya kupambana na virusi vya corona. Taarifa hii imetolewa hii na ikulu ya rais jijini Paris Champselyse ikisema kuwa rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amekuwa na mkutano na viongozi wa mataifa kumi ya Afrika kwa njia ya simu, ikiwa ni pamoja na rais wa Kenya Uhuru Kenyatta, rais Felix Chisekedi Chilombo wa DRC, Makisal wa Senegal, lakini pia rais wa Rwanda Paul Kagame, miongoni mwa wengine. Kiongozi wa upinzani nchini Mali, Sumaila Sise, aliyetekwa nyara wiki iliyopita, yuko katika ha, hali nzuri, huku mazungumzo na waasi ya kumwachia ya huru yakiendelea. Taarifa kutoka wafuasi wake imebainisha Sise, ambaye ni waziri wa zamani wa fedha wa nchi hiyo ya Mali, mgombeaji urais pamoja na wafuasi wake, walitekwa nyara na wapiganaji wa kijihadi walioshambulia msafara wake katika eneo lenye usafu, usalama mdogo huko Timbuktu, katikati mwa nchi ya mali. RFI unaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi, msikilizaji, kama nakujia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Waziri wa fedha nchini Ufaransa, Bruno Le Maire ameshinikiza mkutano wa baraza la mawaziri juma lijalo kwamba litoe mwafaka wa namna ya namna ya kunusuru uchumi wa ukanda wao. Akizungumza na kituo cha televisheni mama France 24 waziri Bruno amesema huu si wakati wa viongozi wa Ulaya kuzembea kunapohitajika hatua ya haraka kuchukuliwa. Bruno amesisitiza mkakati wa nchi ya Ufaransa ili kuzalisha kwa wingi barakoa na vifaa vya kusaidia kupumua ambavyo mpaka sasa havipatikani kwa urahisi. Bruno Lemaire Uh, le leo la muhimu kama alivyosema waziri, waziri mkuu ni kuhakikisha idadi kubwa ya watu wanapata mask absolutely. Lakini kipaumbele kikubwa ni wahudumu wa afya ambao wanakutana kila wakati na virusi wakati wakitibu wagonjwa na kuwasindikiza wagonjwa, lazima wapewe mask na maski zipo China. Tumezidisha pia uzalishaji wa maski kitaifa kutoka Ufaransa. Napongeza sana kampuni zilizojitokeza kutengeneza maske. Ni hatua nzuri ya kupongeza na ya kizalendo. Tunatakiwa siku zijazo kutengeneza maske nyingi zaidi iwezekanavyo, lakini pia hii lazima itoe funzo kwa muda mrefu kutengeneza vitu muhimu kutoka Ufaransa ni sauti yake Bruno Le Maire, waziri wa fedha nchini Ufaransa. Msikilizaji, kufikia sasa nchi ya Ufaransa imerekodi vifo elfu sita mia tano na saba vinavyohusishwa na, na COVID-19. Rais wa Marekani Donald Trump amesema hatovalia barakoa licha ya maelekezo ya wataalamu wa afya kuwataka raia wote wa Marekani kujilinda kwa kuvalia vifaa hivyo. Rais Trump amesema hapati picha akiwa amevalia barakoa, huku akisisitiza maelekezo hayo ya wizara ya afya si ya lazima bali ni ya hiari. Msimamo wa rais Trump unajiri wakati huu Marekani ikiwa imeandikisha rekodi mpya ya vifo vinavyohusishwa na korona. Madaktari katika kituo kinachotoa matibabu kwa wagonjwa waliowekwa karantini huko Uhispania wamethibitisha kuongezeka kwa wagonjwa wengine usiku wa leo jumamosi haya yanajiri wakati watu takribani 900 wamefariki katika nchi hiyo ya uhispania kutokana na virusi vya korona huku idadi ya vifo ikifikia watu 10935 hata hivyo wizara ya afya huko uhispania imesema idadi ya maafa imeanza kushuka huku visa vya maambukizi vikifikia watu zaidi ya laki moja. Msikilizaji, na sasa nimpishe mwenzangu Steven Mumbi anakujia na makala Nyumba ya Sanaa. Ujambo msikilizaji, kutoka Dar es Salaam, jiji kuu la kibiashara nchini Tanzania. Jina langu ni Stephen Mumbi na haya ni makala ya Nyumba ya Sanaa, tukiangazia sanaa ya uchoraji mara hii. Na hii leo nimetembea huku na kule kuangazia sanaa ya uchoraji kwa kutumia rangi za aina mbalimbali, na hii leo niko naye mchoraji Tobias Minzi. Karibu sana msikilizaji Msikilizaji, kabla ya kuanza kuzungumzia sanaa hii ya uchoraji na Tobias Minzi, tujiweke sawa namna hii. Kibao kinaitwa One Drop cha kwake Bob Male, hasa wakati huu msikilizaji, ukijihadhari na maambukizi ya virusi vya korona. Karibu sana Tobias katika makala ya nyumba ya sanaa. Asante sana, na naona hapa kuna rangi kadha wa kadha, kuna michoro mbalimbali mbali na kadhalika. Tuanze kwanza, ukituambia lini hasa ulianza sanaa hii, uh, sanaa ya uchoraji? Sanaa ya uchoraji nilianza muda mrefu sana. Um, kwanza nilianza nikiwa mdogo, nikiwa na najaribu kuchora tu huko shuleni kwa kutumia penseli um, baadaye watu wakawa waka, waka wako interested sana na napochora walimu pamoja na watu wa kijijini kwa so, sababu ilikuwa ni mkoani ni Mwanza, so nikawa najaribu kuwachora watu tu, namchora na nakupatia pesa kidogo, namchora nakupatia pesa kidogo so ilipoendelea baadaye nikaanza kuwa maarufu sana, nikaa na, naitwa kwenda kuchora sehemu mbalimbali, bado nikiwa shule ya msingi hapo, yeah, hapo nikiwa shule ya msingi. Ah, baada ya kumaliza shule ya msingi nikajiunga na sekondari, nikawa nafanya nachora sana kwenye mashindano na nashinda. Baadaye ni, nilipomaliza nikahamia huko jijini Dar es Salaam, ambapo nilikuja nikajiunga na grupu moja ilikuwa inaitwa Namanga Art Studio, ambapo kulikuwa na wachoraji kama wanne hivi na mimi nikawa mchoraji wa tano wewe ukitumia penseli pamoja na karatasi ya kawaida kutumia rangi sasa, ulijifunza vipi? Ah, kwanza kwa kutumia rangi nili, nilianza kujifunza niki, nikiwa bado mkoani, nilikuwa naitwa kuchora kwenye saruni kwenye maduka, so nikawa najaribu ku, kujifunza kwa kupitia kuona wenzangu, kulikuwa una wachoraji wengine ambao walikuwa wanachora, kwa hiyo kunaangalia huku na huko afu na unajaribu una kujifunza hadi nikajua nika kuchora. Ni rangi gani hasa ulianza kutumia awali awali kabisa? Nilianza kutumia rangi za nyumba hizo ambazo wanatumia kupaka nyumba, ambazo ni za mafuta, tulikuwa tunanunua zile tunachora. Na shida kubwa ilikuwa ni brush, ilikuwa ni vigumu sana kupata brush ambazo ni ndogo ndogo kwa kule mikoani, so tulikuwa tunatumia mikia ya mbuzi ile mbuzi akichinjwa, unaenda kwa wale wanaouza ngozi, unakata ya manyoya, mnaunga kwenye kwenye kijiti, alafu na inakuwa ndo brush. Unachagua saizi unaotaka unatumia. Una ilikuwa na faida kiasi gani kwa wakati huo sasa? Na ni miaka ipi? Ah, ilikuwa ni miaka ya ya elfu mbili na elfu mbili na moja hivi, yeah. Ilikuwa rahisi kiasi gani kwa kuchora kwenye saluni, kuwachorea watu? Najua pia na kuandika, pengine ulikuwa unawaandikia watu kwa kutumia rangi? Ah, haikuwa ngumu kwa sababu nilikuwa na nilikuwa na passion na hiyo kitu, nilikuwa na nafanya kwa mapenzi zaidi. Kwa hiyo ukiona watu wamekuzunguka nyuma, watu kama ishirini thelathini, unakuwa unaenjoi, unaenjoi, una enjoy kufanya ile kazi, kwa hiyo haikuwa na ugumu. Uh, kwa sababu tulikuwa sa, sa, tunaombea pia kuh, kupata hiyo kazi ili uweze kupata sehemu ya kufanya kazi, kwa sababu sio sa, rahisi mtu kupa kutawaki ufanye tu chochote unachoweza kufanya. Watu walikuwa wanakuchukuliaje kwa wakati ule, hasa wazazi? Uh, wazazi, mwanzoni, ilikuwa ni vigumu sana sana sana kuelewa na kukubali kwamba mtoto wetu ana kipaji So ilikuwa ni vigumu vigumu vigumu sana. Amekuja kuelewa baada ya kuona nashinda shinda kwenye mashindano mengi mengi, ndo nikapata sapoti kidogo, lakini mwanzoni pale ilikuwa ni ni vigumu sana kwa, anasemaje ha, ilikuwa tu kama kama unapoteza muda hivi ukiona unachora unafukuza unakimbizwa so, tu kwa sababu tulikuwa tunachafua sana kuta za nyumbani, unachukua mkaa unachora nyuma ya nyumba ya ukutani, ikishaonekana hivyo inakuwa ni kesi kwa kwa wazazi Wakati unaendelea una kukua na kujifunza, kuna aliyekufundisha kwamba kuchora taka uchore hivi, upake rangi hivi na kadhalika? Uh, kwa upande wa penseli, kuna kijana mmoja ambaye nilikuwa na nikienda kila weekend, alikuwa anapenda kuchora zile story kama za magazeti ya sani zile, na mimi nikawa nimenunua madaftari yangu, kwa hiyo tunatengeneza stori zetu za zetu wenyewe ambazo zinahusiana na hizo cartoonist. Ya, lakini kwenye rangi kwenye rangi nilianza ni tu kujifunza mwenyewe kwa kuangalia watu wanavyofanya, unachanganya ina hii unapata rangi fulani ya, ikawa ni hivyo. E, Minzi, tuzungumzie ufundi wenyewe hapa kwenye karakana yako. Kuna e, picha hapa ulikuwa unachora umemaliza hivi punde tu, hebu tuizungumzie picha hii e, imechorwa kwenye nini na umetumia vifaa gani? Aa, hii picha nimechora kwa kutumia rangi za maji ambazo ni acrylics, lakini imetumia kitambaa ambacho ni hii ni inaitwa ni canvas, kitambaa kitambaa maalum kwa ajili ya kuchorea. Na hii ni picha halisi, bila shaka ni picha halisi ya mtu eh, hii ni picha halisi kabisa ya mtu ambaye nilikutana naye, ah, akawa ameona kazi zangu akaweza kunipatia hii oda ya kufanya portrait ya kwake. Imekuchukua muda gani? menichukua kama wiki moja na siku tatu hivi ili kuweza kukamilika. na hatua zenyewe zikoje? Ukimsimulia msikilizaji, hatua ya kwanza mpaka inakuja inatimia namna hii. Hatua ya kwanza ni uchaguzi wa picha, kwa sababu sio kila picha inaweza kuvutia kwenye kuchora. So unachagua ile picha, anakutumia picha nyingi au anakuonyesha picha nyingi, unachagua. Alafu kinachofuata una unafanya sketch maana ya skechi ni ile mchoro wa penseli. Ukishamaliza hapo unaanza kuanza kwa kuchora kwa rangi. Sasa kuna hatua ya kwanza, kuna ya pili, ya tatu na final kabisa no ambayo una kumemaliza kuchora. Ha, rangi zinachanganywa vipi mpaka unapata sura halisi ya mtu? Mfano eh, ukizungumzia mchanganyiko wa rangi ili upate rangi mfano pinki kijani na kadhalika. Kwa sababu unajua katika rangi kuna rangi za msingi. Rangi za msingi pia ni zipi? Ah, katika uchanganyaji wa rangi huwa kuna inategemea na sura ya mtu, ana rangi gani, ni mzungu, ni Mwafrika? Aa, wazungu huwa ni rahisi zaidi, kwa sababu rangi zao huwa ni ukishachukua uki, tu nyekundu na nyeupe, bluu kidogo, unaweza una, kupata skin tone ya mzungu au ya mtu mwenye ngozi nyeupe. Lakini kwa sisi Waafrika inakuwaga ni vigumu kidogo kwa mchoraji kuweza kupata uhalisia wa ngozi kwa sababu kuna mchanganyiko mwingi mwingi wa rangi, na rangi ambazo watu wengi huwa wategemei kama zinaweza kupatikana kwenye ngozi yetu. Uh, yeah, katika picha mfano kama hii, hii imepigwa kwenye kwenye taa ni ndani ambao kuna mwanga ambao ni kama orange, kwa hiyo ikunisumbua sana kwenye upande wa skin tone Msikilizaji, kwa kuizungumzia picha ambayo anai ameichora Tobias Minzi, ni mtu mwenye kama asili ya Kiarabu hivi, amevaa na mavazi pia, ana kanzu uh, hii kichwani kama ni kitambaa hivi kafunga, ama ni barakashia hivi, na amekaa kwenye kiti namna hii, ameweka mikono, amekutanisha mikono ndio imechorwa hapa. Ni picha halisia ambayo imepigwa kwa kamera, lakini yeye kaletewa ile ichore kwa ukubwa zaidi. Mtu anaweza kaweka sebleni au anaweza kumzawadia ya mtu zawadi, na kadhalika. Tukate kidogo fundo la maji. Hii ni RFI Kiswahili, na haya ni makala ya nyumba ya sanaa. Jina langu ni Steven Mumbi, tunaangazia sanaa ya uchoraji na niko naye Tobias Minzi <mulia> bao kinaitwa nakupenda cha kwake Brenda Fasi <mimitra> Msikilizaji, kibao kinaitwa nakupenda cha kwake Brenda Fasi. Msikilizaji, kama ndio kwanza unajiunga nasi kutoka jiji kuu la kibiashara jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, jina langu ni Steven Mumbi na tunaangazia sanaa ya uchoraji, na niko naye Tobia Siminzi, mchoraji wa picha halisia, na nimetembelea ya karakana yake kuangazia namna anavyoifanya sanaa hii. Kazi hii ama sanaa hii na mafanikio kiasi gani kwako? hnamafanikioasaiwa Uh, sanaa kwangu ina mafanikio makubwa uh, kwa sababu toka nimeanza mpaka hapa nilipo ni ni, jina yangu ni kubwa sana sana sana sana, kiasi kwamba watu wananitambua kwamba huyu ndo Minzi. Kuna wengine hawezi kutambua kwa sura, lakini ukishamwambia tu Minzi aa, anakuwa anajua Minzi ni nani. So hicho ndo kitu unachojivunia zaidi? network ni kubwa ya yeah. Hayo ndo mafanikio makubwa zaidi kupita vitu vingine vyote. unafanya nini kulifikia soko la afrika mashariki, Kenya, Uganda, Rwanda na kwingineko? Ah, nishaanza ku kulifikia kwa ukubwa uh, kama kenya sana sana, uganda ndo bado, na nchi zingine, lakini kama kenya huo, tunaenda tunafanya maonyesho kule, ndo namna ya kujitangaza na kuweza kujulikana zaidi. inalipa kiasi gani kazi hii? Yeah, inalipa, kama una network kubwa unaweza kufanya maonyesho makubwa, una jina kubwa kwenye sanaa na mafanikio makubwa pia. Ili uwe mchoraji mzuri unatakiwa kufanya nini? Ah, kwanza kabisa ni kujituma, um, kufocus kwenye kazi yako, lakini pia kazi yako, alafu Instagram napatikana kwa official director memes. Yeah. Ni. Nambari ya simu ukianza na alama kujumlisha 255, a, namba ya simu ni alama ya kujumlisha 255 655 22 88 04. Nashukuru sana kwa kuzungumza nasi katika makala ya nyumba ya sanaa. Asante sana, nashukuru pia. Kutoka jijini Dar es Salaam, makala ya Nyumba ya Sanaa inatuananga. Jina langu ni Steven Mumbi. Unaweza ukanitumia maoni yako kupitia kurasa zangu za Facebook pamoja na Instagram, andika Steve Mumbi, Stivu Mumbi, na ujumbe wako utanifikia. Katika Twitter ni at Steve Mumbi. Kila laheri na ni kutakia asubuhi tulivu yenye baraka tele. Kwa heri Nam, asante sana Stephen Mumbi. Ndivyo umetamatisha makala nyumba ya sanaa. Uh, bila shaka utampata, uh, tena Stephen Mumbi hapo kesho, panapo majaliwa. Msikilizaji, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. RFI kwa majina naitwa Alain Sikosiko kutoka Uvira Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Matangazo fulani fulani za redio yetu tunayoipenda zaidi RFI Kiswahili. Asante sana. Naitwa kwa jina la Abduli Kabere nikiwa Kongo. Nashukuru sana RFI kutupa namba yake ya WhatsApp ili kujua hali zetu nasi kujua hali zenu. Naitwa Ndovya Kasiki kutoka Bukavu, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo. Napenda sana RFI Kiswahili, tunawapenda kule Nairobi. Asante sana RFI. Nam msikilizaji, tukitamatisha matangazo yetu ya asubuhi miongoni mwa habari kuu za dunia tumekuletea asubuhi hii ni pamoja na idadi ya watu walioambukizwa virusi vya corona nchini Kenya kufikia 122, huku watu wanne wakipoteza maisha, miongoni mwao mtoto wa miaka 6. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron akutana na viongozi kumi wa Afrika kujadili mikakati zaidi uh, dhidi ya uh, corona huko Marekani, rais Donald Trump amesema atakaidi agizo la kuvalia barakoa, akisema kuvaa barakoa ni hiari ya mtu. Msikilizaji, hivi ndivyo nami nafikia tamati ya matangazo ya asubuhi hapa idhaa Kiswahili ya RFI. Jina langu studioni naitwa Ruben Kakule Lukumbuka na nimekuwa na uh, Collins Kadambi, upande wa pili wa ufundi. Matangazo mengine yatakujia saa mbili na nusu kwa saa za hapa Nairobi. Namna sasa ni kuache na kibao murwa sana. Kibao kinaitwa Jabulani na JP, PJ Powers kutoka Afrika Kusini naitwa PJ Powers kutoka Afrika Kusini namna hiyo akikuimbia Jabulani, ndo nami natamatisha matangazo ya asubuhi ya awamu ya kwanza hapa RFI Kiswahili jijini Nairobi. Hivi punde tutajiunga na wenzetu huko Paris, Ufaransa. RFI, habari zinaendelea.