Afrika Mashariki ni saa moja na nusu, Afrika ya Kati ni saa kumi na mbili na nusu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Red France International, tunakutangazia moja kwa moja kutoka hapa Nairobi, nchini Kenya. Victor Abuso. Miongoni mwa wale tuliokuandalia asubuhi hii ni pamoja na maambukizi ya virusi vya korona aendelea kuongezeka nchini Kenya, kiongozi wa upinzani nchini Mali aliyetekwa na wanajihadi Sumaila Sise anaendelea vizuri, na rais wa Marekani Donald Trump asema wiki ijayo idadi ya vifo itaongezeka kutokana na virusi vya korona. Asante sana kwa kuungana nasi siku hii ya Jumapili, leo tarehe nne mwezi Aprili, tarehe tano mwezi Aprili mwaka elfu mbili na ishirini. Watu wengine wanne wameripotiwa kuambukizwa virusi vya korona nchini Kenya na kufikisha idadi ya watu walioambukizwa kufikia 126. Waziri wa afya nchini humo Mtahi Kagwe amesema kwamba hii ndio idadi ndogo ya visa vya maambukizi hayo kuripotiwa uh, katika siku za hivi karibuni, na walioambukizwa ni raia watatu wa Kenya na raia mmoja wa Pakistan. Imebainika kuwa waliopatikana virusi hivyo ni wale ambao wako katika karantini, na hivyo, wizara ya afya nchini humo, imesema kwamba watu walio katika vituo hivyo waendelee kusalia katika karantini kwa siku zingine kumi na nne. Ethiopia inasema ipo mbioni kutengeneza dawa ambayo inaamini itatibu maambukizi ya korona. Wizara ya afya na ile inayoshughulikia ubunifu na teknolojia kwa pamoja zimesema kwamba wataalam wa mitishamba pamoja na wanasayansi wanaendelea na kazi hiyo ya kujaribu Uh, dawa hiyo ambayo itajaribiwa hivi karibuni. Wizara uh, ya ubunifu na teknolojia, waziri wa ubunifu na teknolojia Abraham Abelai amesema kwamba hivi karibuni taifa hilo litapokea habari njema kuhusu jitihada hizo. Wizara ya mambo ya nje ya Tanzania imeshtumu tume ya haki za binadamu ya Umoja Mataifa kwa kukosoa rekodi ya nchi hiyo ya haki za binadamu kuelekea uchaguzi mkuu mwezi wa Oktoba. Tume hiyo inashtumu serikali ya Tanzania kwa kuendelea kuhangaisha wanasiasa wa upinzani na kuminya uhuru wa kujieleza, madai ambayo serikali nchini humo imesema kwamba taarifa ya tume hiyo iliegemea upande mmoja na inaingilia mambo ya ndani ya taifa hilo. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frequency 9655 kilohertz mitabendi 31 RFI. Kiongozi wa upinzani nchini Mali Sumailia Cisse anaendelea vema wiki moja baada ya kutekwa, wakati huu mazungumzo yakiendelea ili aachiliwe ah, huru. Vuguvugu lake vugu la kisiasa limethibitisha hatua hiyo na kusema harakati zote zinaendelea vema. Cisse, mwenye umri wa miaka sabini, ambaye pia amewahi kuwa waziri wa fedha na ameonyesha nia kuwania urais, alitekwa na wanajihadi katikati ya nchi hiyo baada ya msafara wake kuvamiwa na wanajihadi. Wanajeshi wanne wa Niger na magaidi sitini na watatu wameuawa baada ya makabiliano makali magharibi mwa nchi hiyo. Serikali jijini Niamey imesema makabiliano hayo yalianza kushuhudiwa siku ya Alhamisi wiki hii katika mpaka wa nchi hiyo na Mali katika jimbo la Tillaberi. Jeshi linasema kwamba baada ya makabiliano hayo ilifanikiwa kukamata pikipiki piki na silaha ambazo zilikuwa zinatumiwa na magaidi hao. Nigeria inasema inatafuta dola bilioni 1.3, kuimarisha sekta yake ya afya ili ifanikiwe katika vita dhidi ya maambukizi ya korona. Waziri wa afya nchini humo Zainab Ahmed amewaambia wabunge kwamba fedha hizo zitatumiwa kujenga miundo mbinu na kununua vifaa ambavyo vitasaidia katika vita dhidi ya maambukizi hayo ambayo hadi sasa yamesababisha mamia ya watu kuathirika. Rais wa Marekani Donald Trump ameonya kwamba wiki ijayo idadi ya watu watakaopoteza maisha kutokana na janga la korona katika taifa lake itaongezeka. Hadi sasa watu elfu nane mia tatu wamepoteza maisha na wengine laki tatu wameambukizwa nchini humo, huku jiji la New York likiongoza katika maambukizi na vifo. Janga hili limesababisha vifo vya watu wengine elfu sitini kote duniani na hadi sasa idadi ya watu walioambukizwa imepita milioni moja. Waziri mkuu wa Hispania, Pedro Sanchez, amesema uh, nchi yake inaelekea kupata, kupata idadi ndogo ya watu ambao wanaendelea kupoteza maisha kutokana na janga hilo la virusi vya korona. Ametoa kauli hii baada ya idadi ya vifo kupungua kwa siku ya pili mfululizo, wakati huu akiongeza kwamba muda wa watu kutotoka nje umeongezwa hadi tarehe 25 mwezi Aprili, hatua ambayo amesema kwamba inasaidia. Na watu wawili wameuawa na wengine watano kujeruhiwa kusini mashariki mwa nchi Ufaransa, baada ya mtu aliyekuwa mjihami na kisu kuwachoma watu. Wizara ya ndani imethibitisha uh, tukio hilo na kusema kwamba ni la kigaidi. Walioshuhudia tukio hilo wanasema kwamba mtu huyo alikuwa na kisu na alikwenda katika duka la kuuza nyama na kuanza kuwashambulia watu, na polisi wamemkamata mshukiwa mwenye umri wa miaka thelathini na mitatu, mwanamume kutoka Sudan. Na bila shaka muda usiokuwa mrefu, tutakuletea makala. Kumbuka kwamba matangazo haya pia unaweza kuyapata kupitia uh, pia radio application yetu ukiipata, bila shaka utatupata moja kwa moja. Naam, ni saa moja dakika 36 Afrika Mashariki, na wakati wa makala ya mtazamo wako kwa liojiri wiki hii na Ruben Lukumbuka. Hujambo msikilizaji, ni furaha iliyoje kuwa nawe kwa mara nyingine tena katika makala mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii. Miongoni mwa habari kuu za dunia msikilizaji, kwa juma hili, kwa mara ya kwanza, nchi ya Burundi Jumatano ya Machi 31 ilithibitisha visa viwili vya wagonjwa wa korona, tangazo ambalo lilikuja mara baada ya majuma kadhaa serikali kukanusha uwepo wa mgonjwa yeyote nchini humo. Msikilizaji, waziri wa afya wa nchi hiyo Tade Ndikumana alieleza kuwa wagonjwa hao wanahudumiwa katika hospitali ya Bujumbura. Mgonjwa wa kwanza ni raia wa Burundi mwenye umri wa miaka 56 mkaazi wa Bujumbura, ameingia nchini akitokea Rwanda. Alikuwa ndio kwanza ameruhusiwa kutoka hospitalini, baadaye akawa na dalili za kuwa na mafua tangu Machi 18 mwaka 2020. Mgonjwa wa pili pia alitokea Dubai na akapitia nchini Rwanda. Matokeo ya vipimo walivyofanyiwa yalionyesha kuwa wameambukizwa COVID-19 mpaka sasa wanahudumiwa. Hivyo, wizara ya afya inawataka wananchi wote kuheshimu kanuni za kujilinda na kuwakinga wengine. Ni sauti yake, Tade Ndikumana, waziri wa afya wa Burundi. RFI Bujumbura. Tisini na sita nukta moja FM. Na huko nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, juma nne ya Machi 30 juma hili wagonjwa wawili walioambukizwa virusi vya korona kwa mara ya kwanza pia waliripotiwa katika mji wa Bukavu katika jimbo la Kivu Kusini, hali ambayo ilizua wasiwasi na kuenea mjini humo, kama alivyoturipotia mwandishi wetu wa Bukavu huko mashariki mwa DRC. William Basimike. Siku hiyo wakati wa mkutano na waandishi wa habari mjini Bukavu, gavana Teungwa Bije alithibitisha kesi hizo mbili, ambazo ni raia wawili wa Kongo waliotoka katika miji ya Wagadugu na Dubai kwa sababu za kikazi. Ni vita tutamene sisi wote na mi najua kama hii vita tutaiwina, hii vita tutaiganye vile tuliganye vita ya Ebola musiku chache tu. Korona nayo tutaiganye kama tunarespekte mamezia. Tatizo ni kwamba mji wa Bukavu una kituo kimoja tu cha kutengwa na pia hali ngumu kulingana na ushuhuda wa watu waliokwisha tengwa ambao sauti zao zilizunguka kwenye mitandao ya kijamii, wakishota kidole haswa ukosefu wa maji na chakula. Afisa husika na mawasiliano kwenye idara ya afya hapa Kivu Kusini, Daktari Claude Bahizire, anatambua mapungufu kadhaa na anaahidi kwamba kila kitu kinarekebishwa. Najua shida ambayo ilikuwa kidogo na leo hii kazi zote ziliweza kufanyika. Changamoto nyingine ni idadi isiyokuwa ya kutosha ya vipumuaji. Daktari Claude Bahizire anasema kwamba mkoa wa Kivu Kusini una ishirini tu. Kweli vyombo vya kusaidia wagonjwa haviko vingi, kwa leo zinaweza kuwa karibu ishirini tu. Wagonjwa ambao tunakuwa nao kwa leo hawafikia ye kipindi, na kwa sasa hatujakuwa bado na lazima ya hiyo vifaa. Daktari Denis Mokwege amechaguliwa kusimamia kamati ya afya ambayo itaweza kuchukua jukumu la majibu ya covid-19 hapa Kivu kusini. William Basimike, Bukavu, RFI Kiswahili. Wakati huo huo, kisa kingine cha mgonjwa wa korona kilipatikana katika mkoa wa jirani wa Kivu Kaskazini, ambapo katika mkutano na waandishi wa habari gavana wa mkoa huo Karli Nzanzu Kasivita alifahamisha mgonjwa huo kuwa ni raia wa Nigeria, mfanyakazi katika shirika moja lisilokuwa la kiserikali. Mojawapo ya hatua zilizochukuliwa ilikuwa ni kusitishwa kwa safari zote kutoka mji wa Goma kuelekea Bukavu kupitia ziwa Kivu. Wachambuzi wa siasa huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo wana mtazamo gani kuhusu hatua hii? Nimemtafuta Papi Bulere, huyu ni mwanasiasa kutoka huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo katika mji wa Beni. Anazungumzieje kupatikana kwa wagonjwa hawa wa virusi vya korona huko Kivu Kaskazini. Kwa majina anaitwa kwa jina la Papi Bulere Lwanzo Mwisa, katika muji wa Beni. Muji ume, umepata shida nyingi sana vile unavyojua. Na Bulere, una mtazamo gani kuhusu kupatikana kwa wagonjwa hawa wa korona mashariki huko mwa DRC? Mtazamo wangu kubwa kuhusu ugonjwa wa corona virusi, unajua kama sisi wakongomani sisi watoto wa Norkivu, watoto wa Beni, Mangina, kando kando ya mji wa Beni, tuko kati ya wale watu wameteseka sana kuhusu magonjwa ya ebola na tena tunasikia magonjwa ya koronavirusi pia yamekuja. Ito langu kubwa kwa Wakongomani, ndugu zangu, watoto wa muji wa Beni na kando kando katika teritwari ya Beni, Lubero, mahali pote Kivu, nitawaomba kitu ya kwanza ni kuweza kuheshimu kanuni ambayo serikali yetu kupitia rais wetu Antoine Kisekedi Chilombo kwa masharti na sheria ambayo wametuambia tuweze ku ukaa manyumbani vile kanuni ya usafi inasema, na wakati tutaheshimu, tutakuwa tayari tumejikinga kwa magonjwa, sababu haya magonjwa yameua watu Ulaya, mahali mbalimbali. Sasa ni kwetu haraka kuweza kuchukua jukumu ya usafi, tuoshe mikono kwa dakika na dakika, na itakuwa ushindi kubwa kwa wananji, ushindi kubwa kwa watoto wa Beni, ushindi kubwa kwa watoto wa Nord Kivu. Ni mtazamo wake Papi Bulere. Huyu ni mwanasiasa kutoka huko jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, huko mashariki mwa DRC, na hapa amekuwa akizungumza nami akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. <mulia> Msikilizaji, kwa nchi za ukanda wa Afrika Mashariki, pengine hii itakuwa ni habari njema Juma hili baada ya nchi za Kenya na Tanzania kutangaza kupona kwa wagonjwa wa COVID-19. Aprili mosi mwaka huu nchi ya Kenya ilitangaza kupona kwa wagonjwa wawili, huku nchini Tanzania serikali ikitangaza kupona kwa wagonjwa wawili mpaka siku hiyo. Ama kuhusu Kenya, waziri wa afya Mutahi Kagwe alisema tukifanya vile serikali inataka, basi ienda ikawa tunaweza kusaidia Wakenya wengi watu, watu, watu wengi ambao ienda wakafa kwa sababu hii virusi inaua watu wengi sana, watu wengi sana katika hii dunia. Tangu wakati huu watu karibu elfu kumi na mbili wamekufa kwa sababu ya hii virusi. Ni lazima tujikinge ndio tusifike hapo hapo pahali ambapo kila siku tunasikia watu mia nane watu mia tisa, watu mia saba wamekufa. Jameni, washa tufuate maagizo ma ma ma ma ma ma ma ya serikali tusije tukafika hapo. Wakati huo huo, waziri Kagwe alitangaza hatua mpya ambapo wameagiza abiria wote wanaotumia usafiri wa umma kuvaa barakoa ama vifunika nyuso RFI. Hata hivyo wananchi wengi bado wana maswali ikiwa wagonjwa hawa wamepona, hawawezi kupata tena maradhi haya au kuambukiza wengine. Mwenzangu Ali Bilal alizungumza na Dr Victor Ngani kutoka hospitali ya Mata ya hapa jijini Nairobi, nchini Kenya. Kama vile unavyopata homa ya kawaida, unajua hakuna matibabu ya homa, yani zile colds, ambazo zinasababishwa na virusi vingine Uh, kinachofanyika ni kwamba wakati mwili haija uh, kumbatiana na ugonjwa kama huo itakushika ikuadhiri, lakini baada ya siku kadhaa mwili wako inatengeneza zile antibodi yani kinga dhidi ya ugonjwa huo, na basi ndivyo ndi inafanyika katika ugonjwa wa korona, kwa maana unapata ugonjwa na baada ya siku kadhaa mwili inatengeneza kinga dhidi ya ugonjwa huo, na basi uh, baada kama wiki mbili tatu hivi unapata kwamba mgonjwa ameweza ka pona kabisa kwa kutumia ile kinga ya mwili. Ndiposa unasikia y kwamba ugonjwa wa corona kwa yule mtu ambaye hana uh, immunity ya juu, ama kuna ugonjwa uh, wengine ambao inamwadhiri, basi huenda akose kupigana uh, uh, na ugonjwa huu kikamilifu, na basi atapata very severe infection. Na tuseme sasa, hawa ambao wanatangazwa kwamba wamepona virusi hivi vya, vya corona ha, hawana tena athari zozote kusema kwamba wanaweza wakawaambukiza wengine? Uh, bila shaka, hivi sasa tunavyosema kwamba mtu amepona tunafanya zile test mara nyingi uh, hadi tupate ile inaitwa negative test, na negative test ni kuangalia ile ile RNA ile zile chembe chembe za virusi katika mwili na ni wakati mtu anapatikana hana chembe chochote katika mwili wake, ndio tunasema kwamba amepona. Na tumezoea mara nyingi, mwanzoni mwanzoni tu kuanza kuripotiwa kwa virusi hivi, tumekuwa tukiona vinaletwa kutoka ughaibuni, lakini sasa kwa hapa nchini au katika mataifa yetu haya ya Afrika virusi hivi vinazaliwa vipi? Uh, bila shaka uh, Virusi vya kwanza kufika nchini zilitoka ng'ambo, lakini hivi sasa, baada ya watu wawili watatu kuambukizwa humu nchini, basi ile kusambaza ugonjwa ama kuambukizana uh, inaenea uh, kivyake, kumaanisha kwamba mtu wa kwanza ndio tuseme, alitoka Italia ama Ujerumani ama Uchina, lakini baada ya kuambukiza watu kama watu watatu, na ndivyo vinatarajiwa kwamba mtu mmoja huambukiza watu watatu. Ni mtazamo wake Dr Victor Ngani kutoka hospitali ya Mata hapa in jijini Nairobi nchini Kenya, kama alivyozungumza na mwenzangu Ali Bilal Aprili pili, mwaka huu wa elfu mbili na ishirini. Unasikiliza makala ya Mtazamo Wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Na katika ukanda wa Afrika Magharibi, msikilizaji, rais wa Togo Faoro Nyasimbe, Jumanne ya tarehe 30 mwezi Machi, alitangaza hali ya dharura katika nchi hiyo itakayodumu kwa miezi mitatu kwa lengo la kukabiliana na kuenea kwa maambukizi ya ugonjwa wa COVID-19. Nyasimbe alisema kuanzia tarehe pili Aprili, amri ya kutotoka nje au kutembea itaanza kutekelezwa kama alivyobainisha. Kulingana na uzito wa jambo hili na hali ilivyo sasa, lakini pia kulingana na katiba ya nchi yetu, ninatangaza hali ya dharura ya kiafya nchini Togo kwa muda wa miezi mitatu. Hali hii ya dharura itaturuhusu kuchukua hatua za kipekee ili kufikia majibu ya kiafya stahiki. Amri ya kutotembea nje itaanza Aprili pili tangu saa moja usiku hadi saa kumi na mbili asubuhi. Taifa hilo lenye raia takriban milioni 8 mpaka sasa limerikodi vifo vya watu wawili likiwa na zaidi ya watu 30 walioambukizwa na korona. Wakati huo huo, jana Ijumaa Aprili 3, rais wa Burkina Faso Rok Marc Christian Kabore yeye aliwachia huru wafungwa 1200 ikiwa ni mojawapo ya mikakati ya kupambana na virusi hivyo vya korona. Wafungwa hao walisamehewa kwa msingi wa umri wao mkubwa, hali zao za afya, na wale waliokuwa wametumikia vifungo vyao kwa muda. Rais Kabore aliahidi kutoa vyakula pamoja na mahitaji muhimu kwa watu wasiojiweza katika kipindi hiki. La prise en charge, tutachukua jukumu la kulipia watu bili ya maji na kuwasaidia katika maswala mengine ya kijamii. Bili ya umeme itapunguzwa kwa asilimia hamsini. Kuondolewa kwa faini ambazo zimetolewa kwenye bili za shirika la Sonabel na Lonea. Kuwacha huru baadhi ya wafungwa. Tumekubaliana kusitisha kwa muda kodi za nyumba na kutoa msaada kwa watu wasiojiweza. Ni sauti yake Rais Rock Mark Christian Cabore, rais wa Burkina Faso. Juma hili tume ya uchaguzi nchini Ethiopia ilisema huenda ikasogeza mbele tarehe ya kufanyika kwa uchaguzi mkuu wa nchi hiyo uliokuwa umepangwa kufanyika mwezi Agosti kutokana na kuenea kwa virusi vya korona. Waziri Mkuu Abiy Ahmed alitarajia uchaguzi wa mwezi Agosti mwaka huu kuwa kipimo cha utawala wake tangu aingie madarakani na kutangaza mageuzi makubwa ya kisiasa. Haji Kaburu ni mchambuzi wa maswala ya siasa akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Kwa kweli ni habari iliyostusha sana kuonekana uchaguzi ambao ungekuwa fanyike mwezi Ogosti mwaka huu kuahirishwa mwezi Machi kwa sababu za kuenea kwa virusi vya korona katika nchi nyingi za dunia na pamoja na Ethiopia. Lakini hali hii inatia mashaka zaidi pale ambapo miezi ni mingi, kuna miezi karibu mitano ambayo kuna uwezekano mpio mkubwa kwamba by the time inafika August kutakuwa labda ugonjwa ule umepungua. Kwa hiyo sababu hii ambayo inatolewa leo sasa hivi inakuwa haiwezi kuwa na mashiko yoyote. Lakini kwa kuwa wao wow, ndio wako kwenye ground, wanaona nini kinachoendelea, ni mtazamu wake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa, kama alivyozungumza na mwenzangu Ali Bilal Jumatano ya wiki hii. Msikilizaji <mulia> idadi ya watu walioambukizwa virusi vya korona kote duniani hadi kufikia jana Ijumaa ya Aprili tatu ilifikia milioni moja na elfu mbili huku idadi ya vifo ikifikia elfu hamsini na moja na, na wagonjwa wengine laki mbili na elfu nane wakipona. Maelezo zaidi na Victor Abuso. Takwimu hizi zimethibitishwa na chuo kikuu cha Johns Hopkins nchini Marekani. Nchi ya Marekani imeendelea kuongoza kwa uambukizi kote duniani huku ikirekodi vifo vya watu elfu moja katika muda wa saa 24 zilizopita na, zilizo na kufikisha idadi ya watu waliopoteza maisha kufikia elfu tano mia sita na wengine zaidi ya laki mbili na elfu thelathini na sita kuambukizwa. Rais wa nchi hiyo Donald Trump ameagiza utengenezwaji wa vifaa zaidi vya kujikinga kama vile barakoa ili kuwakinga wananchi wa nchi hiyo dhidi ya maambukizi ambayo yanaendelea kuongezeka huko. Nchini Hispania, maambukizi yamefikia laki moja elfu kumi na mia mbili thelathini na nane huku idadi ya watu waliopoteza maisha ikifikia zaidi ya elfu kumi baada ya watu wengine kupoteza maisha siku ya Alhamis. Shirika la afya duniani WHO limeonya kwamba hali itaendelea kuwa mbaya katika siku zijazo. Wakati huu baraza la Umoja wa Mataifa likishinikiza ushirikiano wa kimataifa ili kushinda janga hili la kimataifa katika uga wa kimataifa kwa juma hili. Rais wa Marekani Donald Trump juma hili Jumanne ya Machi 30 alisema hatari ya ugonjwa wa korona ni kubwa zaidi kuliko ugonjwa wa mafua ya kawaida, akibadili kauli yake aliyoitoa awali pale mlipuko wa virusi vya korona ulipoanza. Akizungumza katika mkutano wake wa kawaida na waandishi wa habari Jumanne hiyo ya March 30, rais Trump alikiri ugonjwa wa covid-19 kuwa hatari zaidi, akiwataka wananchi kujiandaa kwa lolote. I want every American to be prepared, nataka kila mmarekani kuwa tayari kwa siku ngumu zinazokuja Tutapitia kipindi kigumu cha wiki mbili, lakini baadaye, kama wataalamu wanavyobashiri, tutakuwa na mwanga, lakini tunatarajia kuwa na wiki mbili zenye maumivu makubwa. Kauli yake ilikuja wakati huu wataalamu nchini humo wakionya kuhusu uwezekano wa kushuhudiwa vifo zaidi kutokana na ugonjwa huu juma hili. Msikilizaji, shirika la afya duniani WHO, alhamis ya Aprili pili, WHO ilitoa ripoti yake wakati huu ambapo janga hilo limeendelea kuzua wasiwasi mkubwa duniani huku mataifa mengi yakilazimika kusitisha shughuli za kawaida. Tedros Adhanom Ghebreyesus ni mkurugenzi mkuu wa WHO. Tunapoingia katika mwezi wa nne tangu kuzuka kwa janga hili kima la kimataifa la COVID-19, nasikitishwa na ongezeko la maambukizi haya duniani. Kipindi cha wiki tano zilizopita, tumeona maambukizi yakiongezeka na kufikia katika mataifa mbalimbali. Idadi ya vifo vimeongezeka wiki iliyopita, na siku chache zijazo, tutakuwa na visa milioni moja na vifo elfu 50 deaths. Ni sauti yake Tedros Adhanom uh, Ghebreyesus ni mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani WHO. Nchini <muchos> Ufaransa, Waziri Mkuu Edouard Philippe akiandamana na Waziri wa Afya Olivier Veran walilazimika Jumatano ya Machi 31 na kujibu maswali ya wabunge baada ya wanasiasa wa upinzani kuishutumu serikali ya Ufaransa kwa kutokuwa wazi kuhusu swala zima la kupambana na maambukizi ya virusi vya korona nchini humo, huku idadi ya vifo vya wagonjwa ikiendelea kuongezeka. Waziri mkuu Edouard Philippe alisema serikali yake imekuwa ikijadiliana kuhusu uwezekano wa kuwaruhusu wananchi kutoka nje kwa hatua na kwamba hata hivyo, serikali hiyo inaheshimu kanuni za kidemokrasia kama alivyosema Sibet Ndiaye, msemaji wa serikali hiyo ya Ufaransa. sio kusema kwamba hatutatoa hesabu ni kawaida. Tumeshirikiana na rais wa jamhuri kwa namna ya kipekee ili kwamba kanuni za kidemokrasia ziheshimiwe. Ndiyo maana tumeomba iundwe sheria inayohusu hali ya dharura ya afya. Sheria hii itachunguzwa na kujadiliwa na wabunge. Tuko katika uwanja wa mapambano nasi, na inabidi tupambane, tutatoa hesabu. Ni sauti yake Sibet Ndiaye, msemaji wa serikali ya Ufaransa akiwa jijini Paris. Msikilizaji, kufika hapo sina la ziada. Asante sana kwa muda wako. Naitwa Ruben Kakule Lukumbuka Ben Salem. Hadi wakati mwingine, kwa mara nyingine, panapo majaliwa, ni kutakie kila la kheri na kwa heri kutoka Nairobi nchini Kenya. Na asante sana mwenzangu Ruben Likumbuka kwa kutuletea makala hayo ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii. Usikose kuwa pamoja naye wiki ijayo. Kabla ya kukuaga asubuhi hii, msikilizaji, tukukumbusha tu yale tuliokupa kitulia pa nafasi kubwa katika awamu ya kwanza matangazo ni pamoja na uh, miongoni uh, idadi ya watu walioambukizwa virusi vya korona nchini Kenya Yaendelea kuongezeka kiongozi. wa upinzani nchini Mali aliyetekwa na jihadi Soumaila Cisse anaendelea vema, na rais wa Marekani Donald Trump asema kwamba wiki ijayo idadi kubwa ya watu takuliza maisha kutokana na virusi vya korona. Na tunakuacha na kibao Michael na mwanamuziki Juliani akimshirikisha Mog toka nchini Kenya. ni mwanamuziki Juliani akimshirikisha Mog kutoka kule nchini Kenya na kibao Michael wa Wakimanza. Hivyo awamu ya kwanza matangazo kutoka hapa RFI Kiswahili. Usikose kuwa pamoja nasi tena itakapofika saa mbili na nusu saa za Afrika Mashariki. Huu ni mitambo asubuhi. Hii ni Paul Emil, mimi ni Victor Buso. Kwaheri kwa muda kutoka hapa Nairobi.