Ujambo popote ulipo, karibu katika matangazo yetu ya asubuhi hii, ikiwa ni Jumatatu ya tarehe 13 mwezi wa Aprili mweki mwaka wa elfu mbili na ishirini. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International tukikutangazia kutoka Nairobi nchini Kenya. Caroline Coril Miongoni mwa taarifa ambazo tumekuandalia: mapigano kati ya wanajeshi na waasi katika jimbo la Ituri lilisababisha maafa wakati wa Pasaka. Mabalozi wa mataifa ya Afrika nchini China walalamikia mateso dhidi ya Wafrika nchini humo. Watu zaidi ya elfu kumi sasa wamepoteza maisha nchini Uingereza kutoka na virusi vya korona, huku waziri mkuu Boris Johnson akiondoka hospitali. Hujambo na karibu. Tunaanza na uh, DRC Congo. Jeshi la serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Congo FRDC limethibitisha kuuawa kwa wanajeshi wake wanne miongoni mwa watu 40 wa waliouawa katika mapigano kati ya jeshi hilo na waasi wa Kodeko kaskazini mashariki mwa nchi hiyo wakati wa sikukuu ya Pasaka. Mwandishi wetu Ruben Lukumbuka anakuja na maelezo zaidi. Msemaji wa jeshi hilo la Congo FARDC amesema watu 40 ndio wamekufa katika mapigano mwishoni mwa juma lililopita, wakati ripoti ya mashirika ya kiraia imethibitisha kuuawa kwa watu 130. Vyanzo huru mkoani Ituri vimethibitisha kuwa miili ya wanajeshi 11 imepatikana huku makumi ya wengine wakiwa wamejeruhiwa katika eneo la Jugu kaskazini mashariki mwa nchi hiyo baada ya kuzuka kwa mapigano makali kati yao na waasi wa CODECO. Ripoti zinasema kuwa mapigano hayo yalitokea siku ya Jumamosi katika kijiji cha Nyapala, kilomita 60 kutoka mji wa Bunia, mashariki mwa DRC. Hata hivyo, msemaji wa jeshi la FRDC kwenye mkoa huo wa Ituri hakuthibitisha idadi kamili ya wanajeshi waliouawa. Na sasa tukiangazia swala zima la janga la korona, uongozi wa jivu la eh, jimbo la Kivu kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo umewataka watu wote wanaoishi katika jimbo hilo kuvalia barakoa katika maeneo ya umma na wazee kusalia nyumbani, ili kukabiliana na janga la korona ambalo limewaambukiza watu watatu katika jimbo hilo. Kutoka Bukavu, mwandishi wetu William Basimike ametutumia ripoti ifuatayo. Agizo hili lilitolewa na gavana wa Kivu Kusini, Theo Ngwabidje Kasi, aliyesema ni kosa sana ikiwa tunaweza dharau janga hili la korona. Napenda mjue kwamba muda huu ambapo barabara, bandari na viwanja vya ndege vinafungwa, tunaweza tengeneza barakoa papa hapa. Kuanzia hii Jumatatu, kila mkazi wa Kivu Kusini analazimishwa kuvaa barakoa. Polisi na vyombo vya ujasusi vitashughulikia kila yule atakayekaidi. Lakini baadhi ya wakazi wanalalamikia hatua hii ya serikali wakisema kuwa gavana amewaagiza kuvaa barakoa bila serikali yake kuwagawia hata moja. Roje Sadiki Muganguzi ni miongoni, tunaishi chini ya dolare moja kwa siku, lakini ile maske inauza dolare moja na hatuna hiyo pesa. Kwa leo ukatembea kwenye mitaa, waaskari polisi wenyewe wanaeza kukuambia eh, hey, msubiri, ikafika siku ya kwanza mtaona yenye tutawafanyia. Jean Charles Christophe ni miongoni mwa wakazi wanaotengeneza barakoa za nguo wenyewe na kuziuza kwa bei rahisi, tofauti na yangu na shona, na wanavaa wanafua, wanavaa limoya. Baadaye serikali ya mkoa wa Kivu Kusini inaagiza pia wazee wenye umri kuanzia miaka 60 kubaki nyumbani mjini Bukavu au kwenda vijijini hadi pale maambukizi ya korona yatakapotokomezwa. Bukavu, William Basimike, Kiswahili. Tukisalia bado DRC, shirika la afya duniani WHO limetangaza kisa cha pili cha kifo kinachotokana na maambukizi ya Ebola mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Hii imetokea wakati WHO ilikuwa itangaze kumalizika kabisa kwa maambukizi hayo mwishoni mwa wiki iliyopita. Tangu mwezi Agosti mwaka 2014 maambukizi ya Ebola yamesababisha vifo vya watu zaidi ya 1200. Na nchini Tanzania. Wakati Burundi, Burundi ikitangaza wagonjwa wawili zaidi walioambukizwa virusi vya korona, madereva wa lori kutoka Tanzania wanaoingia nchini humo wamelalamikia kusumbuliwa mpakani kwa madai kuwa wana virusi hivyo. Tanzania inasalia njia pekee ya malori kufika Burundi baada ya nchi hiyo kuzuia malori kutoka Rwanda. Mwandishi wetu Stephen Mumbi anaelezea zaidi akiwa jijini Dar es Salaam. Kabanga, Kagera nchini Tanzania, karibu na mpaka wa kuingia nchini Burundi, msururu wa marori ya mizigo yameegesha pembezoni mwa barabara. Madereva walioingia nchini Tanzania kutoka Burundi wanawapa angalizo wenzao kufuatia walichotendewa nchini humo. Eh, dereva amekuwa kama vita, natakiwa kae humo kwenye gari, akishuka anapigwa. Watu wananyang'anywa pasipoti, watu wameumizwa, wamekuja hapa, wengine ni wagonjwa kabisa, wameshapigwa. kama huna maji, hutokunywa. Ukitaka kujisaidia, mpaka uombe, la sivyo unapigwa. Na kwa bahati mbaya, ukiwa umetoka hawajakuona, ukiwa unarudi, basi ni mawili, upigwe au wa kuombe laki mbili, laki tatu, laki nne au laki tano. Madereva hao wanasema wanahisiwa kuwa na virusi vya korona, hivyo wameamua kuegesha magari yao mpaka ufumbuzi utakapopatikana. Awe ni Mkongo, awe ni Mrundi, awe ni Mkenya au Mganda, madhali katoka Tanzania kule wanashumwa na korona. Kufuatia tishio la maambukizi ya virusi vya korona, maafisa wa usalama wa nchi hiyo wanawanyanyasa madereva wa marori wanaoingiza bidhaa mbalimbali kutoka nchini Tanzania. Dereva huyu anatiria shaka usalama wao wa katika eneo hilo la Kabanga. Tunaweza miongoni mwa walioathirika, tuko nao hapa na sisi tunachukua yale maradhi tunarudisha majumbani kwetu. Ijumaa ya juma lililopita, rais wa Tanzania Dr. John Pombe Magufuli aliweka bayana kwa nini hajafunga mipaka licha ya tishio la maambukiza ya virusi vya korona kupitia mipakani. Tuna nchi kama ya Burundi, tungefunga mipaka wale tungekuwa tumewaua. Baada ya marori ya mizigo kutoka nchini Rwanda kupigwa marufuku kuingiza mizigo nchini humo kutokana na sababu za kisiasa, fursa hiyo pekee imesalia kwa Tanzania. Stephen Mumbi, Dar es Salaam. RFI Kiswahili. Bado tunasalia Tanzania, ambapo mamlaka zimetangaza marufuku ya ndege za abiria kutua nchini humo, kwa mujibu wa tangazo lililotolewa na mamlaka ya usafiri wa anga katika taifa hilo la Afrika Mashariki. Msemaji wa serikali Dr. Hassan Abbas amesema hilo kupitia ukurasa wake wa Twitter na kusema ni hatua ya kupambana na maambukizi ya korona. Tanzania kwa sasa ina wagonjwa thelathini na wawili wa korona. Nchini Rwanda jeshi la polisi limetangaza kuanza kutumia ndege zisizo e, na rubani kutoa elimu ya maambukizi ya korona hasa maeneo ya vijijini. Wizara ya afya nchini humo inasema kuna visa 120 vya maambukizi hayo. Nchini Kenya, watu wengine sita wamethibitishwa kuambukizwa virusi vya korona baada ya kupimwa na kufikisha idadi ya watu walioambukizwa kuwa 197. Aidha, mtu mmoja amefariki duniani kutokana na maambukizi hayo katika kaunti ya Siaya, magharibi mwa nchi hiyo. Msikilizaji, una maswali zaidi kuhusu ugonjwa wa korona? Uliza madaktari wetu watakujibu. Tuma swali lako kupitia ujumbe wa sauti kwenda namba yetu ya WhatsApp. Anza na alama ya kujumlisha 254110000420 na wataalamu wetu watayajibu. Mabalozi wa mataifa mbalimbali mbali barani Afrika wameiandikia barua ya malalamishi wizara ya mambo ya nje ya China kulalamikia madai ya ubaguzi na kunyanyaswa kwa uafrika nchini humo kwa madai kuwa wanasambaza maambukizi ya korona. Maelezo zaidi na Victor Abuso. Malalamishi hayo yamejibiwa na msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa China Zhao Lijian, ambaye amesema serikali ya Beijing inaendelea kufanyia uchunguzi wa taarifa hizo baada ya Waafrika wanaoishi katika maeneo mbalimbali nchini humo hasa katika mji wa Gwanzu kulalamika kwamba wanabaguliwa na kuondolewa kwa nguvu katika makazi yao. China inasema inawachukulia wageni wote kwa usawa na kinachofanyika hivi sasa ni kuchukua hatua zinazolenga kudhibiti maambukizi ya ugonjwa wa korona. Haya yanajiri wakati China ikiendelea kuwataka raia wote wa taifa hilo, lakini pia wale wageni kuzingatia sheria zote na kudumisha usafi ili kupambana na virusi hivyo. Ndege ya abiria ya Ufaransa iliyokuwa imewasili nchini Congo Brasaville kuwarudisha raia wa Ufaransa kurejea nyumbani kufuatia janga la korona, imeshambuliwa kwa risasi na maafisa wa usalama uwanja wa ndege wa Pointe Noire. Hata hivyo, usimamizi wa safari za ndege nchini humo Congo Brasaville na shirika la ndege la Ufaransa la Air zimesema tukio hilo halikusudiwa na, na sasa ndege nyingine inasubiriwa kuwasafirisha raia hao wa Ufaransa. Nchini Afrika Kusini, idadi ya watu walioambukizwa virusi vya korona imefikia zaidi ya elfu mbili baada ya watu wengine 145 kuthibitishwa kuwa na virusi hivyo. Misongamano ya watu na magari imeshuhudiwa kwenye jiji kuu la Monrovia nchini Liberia siku ya kwanza ya kutekelezwa kwa amri ya kusitishwa shughuli muhimu katika mapambano dhidi ya ugonjwa wa korona. Ushauri muhimu kujikinga na virusi vya korona. Safisha mikono yako mara kwa mara kwa kutumia maji safi au sanitizer. Ukiwa unakohoa au kupiga chafya, kinga kwa kukunja kiwiko cha mkono wako au kwa kutumia tishu na baada ya kuitumia tafadhali tupe. Epuka kukaa karibu au kugusana na mtu mwenye homa au kikohozi. Ukiwa na homa au unapata shida kupumua, tafuta matibabu haraka kwa kuonana na wataalamu na toa taarifa ya safari zako za hivi karibuni. Kama una shida ya mfumo wa upumuaji na hauna historia ya kusafiri nje ya nchi, fuata maelekezo yaliyotangulia na hakikisha unabaki nyumbani hadi pale utakapopata nafuu au kupona. Ujumbe huu ni kutoka shirika la afya duniani WHO na idhaa ya Radio France International, RFI. Katika habari zingine za dunia, waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson ameruhusiwa kuondoka hospitali baada ya kupata nafuu kutokana na maambukizi ya Korona ambayo yamesababisha vifo vya watu zaidi ya elfu kumi. Ongezeko hili la vifo limezua huzuni nchini humo, huku waziri mkuu Johnson akiwashukuru wataalamu wa afya kwa kuokoa maisha yake. It's hard to find words to ni vigumu sana kutafuta maneno ya kueleza deni nilionalo. Hakika nawashukuru sana madaktari wote na wataalamu wengine wa afya ambao wanafanya maamuzi ambayo nitaendelea kushukuru the katika maisha yangu yote. Kuna maelfu ya wataalamu wa afya ambao wanafanya kazi kwa uweledi, na ndio sababu tutashinda vita dhidi ya virusi hivi, na tutashinda kwa pamoja. Ni sauti yake, waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson. Msikilizaji, muda sio mrefu, tutakwenda sasa kupata uchambuzi wa magazeti, na sasa namwona mwenzangu Ruben Lukumbuka ameshawasili. Habari za asubuhi. Ni nzuri na natumai huna neno upande wako. Nashukuru mola. Safi kabisa na kuona uko vizuri. Hujambo msikilizaji, natumai ubu heri wa afya hapo ulipo, na bila shaka umekuwa na pasaka tulivu ha, ukiwa nyumbani hapo. Tofauti na miaka iliyopita. Hiyo, mm, ndiyo. Na mnianze uh, uchambuzi wa yale yaliyopewa nafasi katika magazeti ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, gazeti L'actualité CD, lakini pia le potentiel na magazeti um, haya yameandika kuhusu kauli ya naibu spika wa uh, bunge la taifa kule DRC, Jean Marc Kabund wa Kabund akisema Kamere ni mshirika wetu na vyombo vya sheria ni vyombo vyetu, hapo akizungumzia kesi na mkabili mkuu um, wa ofisi ya rais Vital Kamerhe. Uh, unakumbuka Jumamosi iliyopita majaji kwenye mahakama ya Matete waliongeza siku 15 kwa yeye kusalia Uh, uh, kizuizini kupisha uchunguzi kuhusu kesi uh, inayo uh, mkabili. Lakini msikilizaji, tukisalia nchini DRC, gazeti L'Essentiel RDC Info. lenyewe katika ukurasa wake wa mbele laandika kuhusu tamko liliotolewa na mwenyekiti wa mashirika ya kiraia mjini Bukavu Jean Chrysostome uh, Jean Kijana uh, kwamba Mswahili, Muluba, Mungala, Mukongo wote ni watoto wa mama mmoja ambaye ni DRC. Hii carol ni katika muktadha wa kupinga kule kukomeshwa uh, kupinga na kukomeshwa uh, vitendo vya ubaguzi uh, dhidi ya raia kutoka mkoa wa Kasai ambao wanaishi Bukavu uh, kilalamikia kunyanyaswa na wananchi wazawa katika eneo hilo kutokana na hali ilivyo huko, uh, hasa zaidi kufungamanisha na ile kesi ya uh, Vital Kamerhe. uh, actualite.cd kwa upande wake limekuja kiafya Limeandika, Corona DRC, jumla ya visa vya korona yaongezeka uh, na kufikia mia mbili thalathini na nne ambazo ni kesi zimethibitishwa na wizara ya afya nchini Kenya, Daily Nation limeandika Kenya yaingia katika mwezi wa pili mgumu kukabiliana na corona. Carol, nimeona nchini Kenya idadi ya wagonjwa imefikia watu 197 aha. Lakini Taifa Leo laandika pwani ya saka dawa ya corona mitini. Hey, naona kama za hospitali hazifanye kazi, siturudi kuchimba tu eh, bizizi pengine <laughs> itatusaidia maana ilivyo no. Hey, hali sasa hatari sana mm -hmm. Daily Monitor Uganda laandika pasaka ya mwaka elfu mbili na ishirini hakuna atakayeisahau. Ni siku ambayo bila shaka Wakristo wengi wataendelea kuikumbuka kwa kuwa wamesherekea wakiwa manyumbani, yani makanisa matupu mm -hmm. Kule Rwanda, The New Times gazeti hili limeangazia kwa kina kauli ya rais wa Rwanda Paul Kagame anavyopongeza uh, madaktari kwa vile wamejitolea kuzuia maambukizi ya virusi vya korona. Iwacho la Burundi uh, limeangazia malalamiko ya wabunge wa Chibitoke wakiwashutumu maafisa wa serikali kwa kushindwa ukarabati ipaswavyo barabara inayounganisha miji ya Bujumbura na ruhwa maarufu rn sank. Nchini Tanzania gazeti Mwananchi katika ukurasa wake wa mbele limeandika wahubiri washusha hofu, wakati habari leo limeandika makanisa safi JPM udhibiti wa corona. Lakini kule Ufaransa gazeti Le Figaro, Le Parisien na pia Le Monde, magazeti haya yameandika kuhusu kuongezeka kwa idadi ya vifo vya wagonjwa kutokana na, na vifo vya wagonjwa elfu kumi na nne mia tatu na tisini na tatu uh, kutokana na corona. Ni kushukuru sana aliokumbuka msikilizaji. Sasa tunakwenda kupata makala habari rafiki tukiletewa na Benson Wakoli. <coughs> Karibu katika makala fiki ya habari rafiki hii leo, wewe msikilizaji, una nafasi ya kipekee kuchangia mada unayoipenda ukieleza jinsi hali pale ulipo ilivyo, ama kwa ujumla hali inavyoendelea kote duniani. Mimi ni Benson Wakoli, karibu. Ok, asante sana RFI Kiswahili. Kutoka DRC Congo Uvira ni Merci la Colombe. Kufuatana na janga la corona virusi, Rais wetu Felix amesema kwamba kusikuwe mutu kutoka nyumbani kwake, na batu bengi banaendelea kulalama sana, bataishi aje, na kufuatana hii njana, nakuona tena vitu hivi naendelea ku kupandishwa bei. Ila mimi mtazamo wangu, tungeliomba sana serikali letu lipate kuingilia kati, waambie wachuruzi wote bati kupandisha chakula mabei, kwa sababu tusumbuliwa na vitu viwili, tusumbuliwa na virusi korona, kisha tusumbuliwe tena na njaa. Kisha sasa tutakuwa wageni wa nani? Na pia naomba sana batu yote ya Afrika tushike kanuni ambayo imetolewa na waziri wa afya kwa kunawa mikono na sabuni. Kwa kweli hiyo inaweza katusaidia. Okay, asante sana, hiyo ndio ilikuwa maoni yangu. Jina langu ni Diedone Matoto, eh, nikiwa Lubumbashi DRC. Napenda kuleta onyo kwa viongozi wa serikali mbalimbali za dunia, hususan ni viongozi wetu wa Afrika eh, wasitumie janga la korona kama chombo eh, wala njia ya kutafuta pesa ajili ya faida yao wenyewe. Wengi hawaheshimu tena haki za binadamu badala ya, ya watu kufa na korona watu wanaanza kufa sasa na unyanyasaji kutokana na kutokuheshimu haki za binadamu e, tuendelee kuheshimu mikakati iliwekwa kwa kupambana na janga la korona, lakini vilevile haki vile, e, za binadamu inapaswa kuheshimiwa. Amjabo, RFI Kiswahili, kwa habari rafiki. Mimi naitwa Jeremi Vusu toka mashariki mwa DRC, Goma. Nataka kusema yaliyo nchini mwetu DRC ni kwamba watu ambao wameambukizwa na visa hivyo vya korona wamefikia watu mia mbili na saba. Kwa hiyo ningeomba sisi wa, wananchi wa DRC tungechukua tahadhari kusudi tusisambaze magonjwa haya. Kama vile hapa mjini kwetu Goma watu wanakuwa watatu ambao wameambukizwa na virusi hivyo, hakuna hata ule mmoja ambaye ni wa jijini Goma, wote ni wageni tokelea nje. Sasa ningomba kwa kila mmoja wetu kuchukua hizo tahadhari ambazo zimetolewa na, na serikali yetu hata na hiyo OMS. Asante. Napenda sana toka Kamanyola, DRC, jimboni Kivu Kusini. Mimi naitwa Imani Classic. Mimi mada ambayo ikupenda kuzungumzia leo ni kufuatana na kuendelea kwa e, kasi ya maambukizi ya virusi vya korona. Kwa sababu tunasikia kuna watu walipona, watu walifariki na maambukizi mapya yapo, kwa nini e, wale wale watu ambao wanapona, dawa ile ambayo anawatunza, wasiwape wale waafirika ambao waendelea kukumbwa na janga hili siku baada ya siku ama wasiwape wale watu ambao wanaendelea kuambukizwa ili maambukizi yashuke kabisa, kwa sababu kuna kiwango kikubwa ambao kinaendelea kuonekana kama maambukizi, ila tunasikia kuna watu ambao wanapona. Mimi ningewaomba kabisa madaktari ambao nasikia na afya waziji kushughulika kabisa na kuwahudumia ipasavyo wale watu ambao wanafirika, na dawa zile ambazo zinaendelea kuwaponyesha wale ambao walikuwa naafirika hapo. Asante. E, mimi ni Victor Namjavi na, na waita nikiwa hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo uh, mtaani Shabunda. Kilichopitika nchini mwangu ni mshituko mkali uh, wa kumfunga mheshimiwa Vital Kamerhe akiwa mkuu wa itifaki kuu ya rais. E, jambo ambalo Wakongomani wengi limewatoa wa povu na kushukia kwamba labda pengine kuna tatizo za kisiasa ambazo zimesukuma na siasa huyo akashikiliwe lakini, nikitoa ushauri kidogo kwa rais, kitakachofuata hapa ni kushuhudia machafuko zaidi kwenye serikali, ukizingatia kwamba rais hajakuwa na uzoefu mkali kwenye mambo ya uongozi. Na mtazamo mwingine, hatuwezi tukaficha, tukaone kwamba hapa rais amejitega kitanzi mwenyewe. E, sababu huu ndio alikuwa tegemeo kubwa lake kwenye siasa, na zaidi ni mtu ambaye ana ukomavu wa kisiasa kulingana na historia yake kwenye siasa za hapa nchini. E, yaani, mshituko mkubwa huu ni wa kuweza kuelimisha wakongomani ni sehemu gani tunapokwenda, na, na ni wanani wanaocheza karata hii ili kwamba waaibishe serikali sababu tumeona hapa serikali imeaibishwa kikubwa sana, ni kama wamevua serikali mavazi kwenye eneo la umma ni mshukuru kwa jambo ambao ningizungumzia leo ni kuhusu mnyanyaso ambao unao hapa kati, katika mji wetu wa Goma kati ya askari polisi na wachuuzi. Kwa kweli, askari polisi mambo wanaoyafanya hapa sio ya kawaida. Kweli wananyanyasa wachuuzi, wanawanyang'anya biashara yao, wanawachapa viboko. Kwa kweli, si jambo la kawaida. Niliomba serikali yetu ingilie kati na kutafuta suluhu kuhusu mzozo huo kati ya askari polisi na wafanyabiashara. Kwa kweli serikali tunaiomba sana. Asante sana msikilizaji, kushiriki katika makala ya habari Rafiki, tutumie ujumbe wa sauti kupitia namba yetu ya WhatsApp ukianza na alama ya kujumlisha 254 110 000 420, kutoka mashariki mwa Dias Congo. Mimi ni afande Chris Kabo. Ilikuwa nikisema hivi haina maana kwa watu kufanya mgogoro na kuingia barabarani kwa ajili ya kusema mtu wao ameshikiliwa nguvuni bila hatia yoyote. Waachie mahakama kuona na kuchunguza aliyoyafanya Vitali Kamere. Akiwa kweli hana hatia, atafunguliwa na akiwa na hatia kabisa ya kufanya hayo, kama kweli pesa aliyo pewa amekula atatiwa nguvuni. Jambo, RFA ya Kiswahili, naitwa Aringolo Ngolo Usen, nikiwaita kutoka Uvira, DRC Congo. Tunashangaa sana sisi wakongomani na wakuu viongozi wetu, ambao wanaonyesha kwamba hawana nia, hawana hata upendo ya raia wao na hawana hata aibu ya kutaka kuaibisha nchi yao kila wakati na kila miaka katika uso ya Afrika na ulimwengu pote. Unajua, mambo ya corona huku Kongo yanataka kuwa kama vile business, wanataka kuyafanya kama jinsi walivyofanya mambo ya Ebola, na pia corona nayo na Kongo wanataka kuifanya kama vile business. Wakuu viongozi wanaona kama kupitia corona watakula mapesa, watapata mamisaada kwa hiyo wanataka kuamplify corona ikuwe business kwao. Kuhusu mambo yanayoongelewa DRC kuhusu corona, mambo mengi sana kati yao hamna ukweli. Ni mambo kabisa ya kuchunguza vizuri sana. Mimi ni Samuel Agaba toka Kampala, Uganda. Napenda kuchangia katika makala habari rafiki ya leo. Jumatano iliyopita tulisikia kwamba hatua ya marufuku kutembea nje yalisimamishwa katika mji wa Wuhan nchini China ambapo janga hili lilianza. Hii siyo kitu kingine isipokuwa matokeo ya, nidha ya nidhamu na kufuata hatua ya kuzuia. Kwa hivyo nadhani ya kwamba uh, sehemu zingine za ulimwengu zinaweza pia kufikia hatua hiyo ikiwa angalau walichukua mambo kwa uzito. Naitwa Jerlaski aimba kutoka hapa Kigali, Rwanda. Kile ambacho nasema ni kwamba ikiwa tunataka hii corona virus ikwishe, inabidi tuenende kulingana na namna governments na waganga madokta wametuambia sisi tufanye. Sisi raia hapo kabisa, tutamaliza hiyo mambo ya corona virus. Asante sana. Eh, kwa kweli hapa ninazungumzia kuhusu uchumi kwa nchi yetu ya DRC ama DR Congo. Eh, tunajua kwa siku hizi kabisa uchumi ni mbovu kupitia siasa, kwa maana siasa ndiyo inaleta uchumi kuendelea. Lakini sasa sisi tunakuwa na matatizo, kwa maana uchumi wetu umekuwa mbovu zidi kupitia hii magonjwa ya COVID-19 ambayo imekuwa kwa siku hizi katika ulimwengu. Uh, kweli tunajikutana kama uchumi hapa Kongo na siasa na wanasiasa pia wengi wanatumia pesa ya serikali ikiolela ovyo, hakuna hata utaratibu moja. Na kwa leo uchumi inakuwa chini zaidi kupitia hali mbaya imekuwa, wachuruzi bei kupanda ya chakula, hata transport nayo inakuwa magumu sana. Ni kusema uchumi kwetu DRC, zaidi hapa Bukavu, nakwambia kupitia pia barabara, hatuna barabara, barabara mbovu. Shukrani kwako msikilizaji uliyechangia mada mbalimbali kwa, kwa, kwa makala ya leo habari rafiki. Sisi hapa Radio France International tunakuenzi hasa kwa mchango wako wa makala haya. Habari rafiki, nimekuwa mtayarishi wa makala ya leo na naitwa Benson Wakoli. Msikilizaji, kutamatisha matangazo yetu na kupa tena habari kuu tulizokuwa nazo na mapigano kati ya wanajeshi na waasi katika jimbo la Ituri ilasababisha maafa wakati wa Pasaka. Watu zaidi ya elfu kumi sasa wapoteza maisha nchini Uingereza kutokana na virusi vya corona, huku Waziri Mkuu Boris Johnson akiruhusiwa hospitali. Msikilizaji, hatu kwa Chibure, tunakuacha sasa na wimbo kitabu ambao umewimbwa na Dr Pach Cob London. Kipindi cha kwanza, mtu anazaliwa juu dini, chuki, utajiri na umaskini, kisha anaenda shule au aende shule tafatana na pato ya nyumbani Msikilizaji, tunahitimisha matangazo yetu asubuhi ya, ya leo kwa wimbo kitabu ambao umeimbwa na Dr Pachcob London kutoka DRC Congo. Ni shukuru wote ambao wamechangia kufanikisha matangazo leo asubuhi, nikianza na mkuu wa idhaa Robert Minangwa, msimamizi wa matangazo Victa Abuso, fundi mtambo Vital Mugisho, na ni kushukuru we msikilizaji ambao umetupa wakati wako. Tuungane tena ikifika jioni kwa habari zingine za dunia.