ni saa moja na nusu katika afrika mashariki afrika ya kati ni saa 12 na nusu hii ni idhaa ya kiswahili ya radio france international tukikutangazia kutoka nairobi nchini kenya caroline coril tulionayo asubuhi ya leo. Watu 24 wamepoteza maisha mashariki mwa DRC si kutokana na mafuriko yaliyosababishwa na mvua kubwa. Shirika la afya duniani WHO lasema huenda idadi ya maambukizi ya virusi vya korona ikaongezeka sana barani Afrika. Marekani yaishtumu China kwa kuficha ukweli kuhusu janga la korona, huku maafa yakiongezeka duniani. Hujambo na karibu watu 24 wengi wao watoto wamepoteza maisha huko Uvira katika jimbo la Kivu Kaskazini nchini DRC baada ya kusombwa na maji yaliyosababisha mafuriko makubwa kutokana na mvua kubwa ambayo imekuwa ikinyesha katika eneo hilo. Gavana wa jimbo la, kusi, eh, jimbo la Kivu Kusini, Thio Ngwambije, amesema huenda idadi ya vifo ikaongezeka. Na mbali na maafa hayo, mafuriko hayo yameharibu zaidi ya makazi ya watu 35 na kuacha maelfu kukosa pa kulala. Nchini Tanzania, Tanzania imeripoti visa vingine 53 vya maambukizi ya virusi vya korona na kufikisha jumla ya wagonjwa wote kufikia 147 huku idadi ya vifo ikifikia watano. Waziri wa afya nchini humo Umi Mwalimu amesema idadi kubwa ya wagonjwa wamepatikana katika jiji kuu la kibiashara la Dar es Salaam. Wakati huo huo, leo ni siku ya pili ya maombi ya kitaifa nchini humo, baada ya Rais John Magufuli kuwataka raia wa nchi hiyo kutumia siku tatu kuanzia jana kumwomba Mungu kuwaondolea maambukizi hayo. Nchini Kenya, serikali imeamua kuongeza muda wa karantini kwenye vituo vitano baada ya visa vingine 12 vya maambukizi ya korona kugunduliwa na kuongeza idadi ya maambukizi yote kufikia 247. Serikali nchini humo imetetea hatua hiyo ikisema wagonjwa wengi waliokutwa na korona walikuwa kwenye vituo vya karantini, huku wengine wakitajwa kutangamana na wagonjwa. Tayari serikali ya Kenya imepokea vifaa vya esia vipimo vya alaiki. Nchini Sudan, wafuasi wa rais wa zamani wa, wa Omar Al Bashir waliandamana hapo jana katika mji wa Kasala mashariki mwa nchi hiyo, wakitaka kuondolewa madarakani kwa serikali ya mpito inayoongozwa na waziri mkuu Abdalla Hamdok. Waandamanaji hao wanadai kuwa tangu kuondolewa madarakani kwa Bashir mwaka moja uliopita, nchi hiyo imeendelea kukabiliwa na hali ngumu ya kiuchumi na hivyo kuyafanya maisha yao kuwa magumu. Huu ni ujumbe kutoka, namna ya kupiga vita virusi vya korona. Tunapozungumza au kukohoa, tunasambaza virusi hivyo kupitia matone ya majimaji. Unapoweka mkono wako katika eneo lenye maambukizi au kugusa uso mara kadhaa kwa siku, basi virusi hivyo vinaweza kuingia ndani yetu kupitia mdomoni, puani na hata machoni. Mtu ambaye anatembea katika maeneo ya umma, hata kama haonekani kuwa mgonjwa, anaweza kuambukiza watu watatu ambao pia wataambukiza watu wengine watatu, na kusababisha janga hili kusambaa kwa kasi. Kunawa mikono mara kwa mara, kuzuia kikohozi kwa kiwiko cha mkono wako au kutumia tishu utakayoitupa, kukaa mbali wa angalau mita moja na mwenzako. Kukaa nyumbani au kuepuka safari ambazo si lazima kunasaidia kuzuia maambukizi ya virusi kwetu na kwa wengine. Pamoja tusimame kupiga vita virusi vya korona. Huu ni ujumbe kutoka Wizara ya Afya ya Ufaransa na RFI. Shirika la afya duniani WHO linaonya kuwa bara Afrika huenda ikawa na idadi kubwa ya maambukizi ya virusi vya korona. WHO inabashiri kuwa hali ikiendelea ilivyo sasa, huenda hadi, hadi vifo ikafikia laki tatu na watu wengine zaidi ya milioni 30 kuwa maskini. Rais wa Senegal uh, Macky Sall ameendelea kusisitiza hatua ya mataifa tajiri duniani kutoa msamaha wa mikopo ya fedha kwa mataifa ya Afrika wakati huu yanapoendelea kupambana na janga la corona. Mamlaka nchini Afrika Kusini zimeanza kuelekeza mapambano dhidi ya corona kwenye magereza baada ya wafungwa 59 na, na wafanyikazi wa gereza 29 kuthibitishwa kuambukizwa katika kipindi cha majuma mawili. Mashirika ya habari ya kimataifa pamoja na yale ya kutetea haki za kibinadamu nchini Mozambique yameelezea hofu zao kuhusu kutoweka kwa mwanahabari mmoja kwa wiki moja iliyopita. Katika habari zingine duniani, idadi ya watu ambao wamepoteza maisha kutokana na ugonjwa wa korona ulimwenguni ni zaidi ya watu laki moja na hamsini. Hata hivyo, rais wa Marekani Donald Trump akibisha kuhusu takwimu hizo, ameendelea kuishtumu China kwa kuficha idadi kamili. Rais wa Marekani Donald Trump ameonekana kuunga mkono vuguvugu vugu nchini humo linaloshinikiza kuondolewa sharti la kutotoka nje lililowekwa kwa kupambana na janga la korona. Na Israel huenda ikalazimika kuandaa uchaguzi mwingine wanne baada ya waziri mkuu Benjamin Netanyahu na mpinzani wake Beni Gans kushindwa kubuni serikali. Msikilizaji, sasa tunakwenda kupata makala ya Nyumba ya Sanaa. Jambo msikilizaji popote pale ulipo, kutoka Dar es Salaam, jiji kuu la kibiashara nchini Tanzania. Jina langu ni Stephen Mumbi na haya ni makala ya Nyumba ya Sanaa. Hii leo tunaangazia sanaa bunifu, na nitakuwa na mhadhiri wa sanaa kutoka Chuo Kikuu cha Dar es Salamu nchini Tanzania, Safina Kimbokota. Karibu sana msikilizaji, tuangazie sanaa bunifu namna inavyotendeka. Msikilizaji, kabla ya kuanza kuzungumza na Safina Kimbokota kuhusiana sanaa hii bunifu, hebu tujiweke sawa kidogo. Wakati huu msikilizaji, katika nchi mbalimbali mbali duniani, juhudi zinafanyika ili kuondokana na maambukizi ya virusi vya korona. Nchini Tanzania, msanii Rayvan ametunga kibao hiki korona, korona. korona. korona. Tumombe Mungu kwa ili janga ikibidi lipite, tujihadhari na tujikinge ili lisitufike. Habari kote duniani zimesambaa, ugonjwa unauwa na unati na wengi wetu masikini hatujiwezi. Mwenyezi Mungu kawe tiba, watoto wetu mashuleni, ah, mama zetu sokoni ah, nye vyombo vya usafiri makazini, tujiline osha mikono, epuka mikusanyiko, soya lazima na wanapo dalili mapema, wahi hospitali. Ni kibao hicho Korona cha kwake Rayvan. Karibu sana safina Kimbokoda katika makala ya nyumba ya sanaa. Asante sana kaka Steven Mumbi, nashukuru sana. Ni lini ulianza sanaa hii? Ha, kiukweli ni safari ndefu, lakini katika kumbukumbu ambazo nilizokuwa nazo, safari yangu ya usanii ilianza toka nikiwa mdogo. Ha, nikiwa mdogo namaanisha yani nikiwa shule ya, ya, ya, ya, ya msingi na kipaji changu kilianza kuonekana nikiwa darasani ambapo kwenye masomo kwa mfano kama ya jiografia, science yalikuwa nahitaji vielelezo vya vitu mbalimbali mbali. Kwa hiyo mara nyingi mwalimu alikuwa akinichagua mimi kuchora ile michoro katika ubao, lakini haikuishia tu hapo nilibatika kuishi na mjomba wangu ambaye sasa hivi ni marehemu. Anaitwa, alikuwa anaitwa Captain Sinda. Yeye naweza nikasema ni mmoja kati ya watu ambao walichangia kutambua kipaji changu toka nikiwa mdogo. Kwa hiyo nilibahatika kuishi naye kwa muda kuanzia darasa la kwanza nadhani hadi la tatu. Kwa hiyo mara nyingi alipokuwa akisafiri nje ya nchi alikuwa ananiletea vitu kama rangi hizi, madaftari ya kuchorea nadhani nayo ilichangia kwa kiasi kikubwa katika kujitambua kwamba nilikuwa na kipaji, lakini vilevile haikuishia hapo. Nilibahatika kusoma nchini Uganda. Ulipomaliza la saba ulienda sekondari ya kawaida, kidato cha kwanza, kidato cha pili, mpaka kidato cha sita? Hapana, kwa mimi nilivyomaliza darasa la saba nilienda Uganda na nilisoma katika shule ambayo inaitwa Namasagali College. Sasa unajua kuna utofauti mkubwa sana kati ya system ya elimu ya Tanzania na system ya Uganda ni kwamba Tanzania utakuta ni baadhi tu ya shule ambazo zinatoa mafunzo ya sanaa, kitu ambacho ni tofauti na Uganda ambapo shule karibia zote zinafundisha sanaa na inafundisha katika level ya chini kuanzia nursery school hadi vyuo vikuu. Kwa hiyo nilipofika huko nilibahatika kusoma au masomo kwa level ya sekondari, na nilipomaliza form four nilirejea nchini na kujiunga na chuo cha sanaa Bagamoyo. Nilijiunga na chuo cha sanaa Bagamoyo, ilikuwa ni miaka ipi hiyo? Uh, nijiunga na chuo cha Sanaa Bagamoyo kuanzia mwaka elfu mbili na nne hadi elfu mbili na saba ya miaka mitatu na hiyo ilikuwa ni level ya diploma na badala ya hapo nilibahatika kupata nafasi chuo kikuu cha Mlimani katika idara ya sanaa uh, kwa kipindi hicho kilikuwa inaitwa idara ya Fine and Performing Arts kwa hiyo nilisoma pale kwa muda wa miaka mitatu kwa level ya shahada ya kwanza Aa, na nilipomaliza niliingia mtaani, na hususani kwa kipindi ambacho nilikuwa mtaani kabla ya ajira nilikuwa nimejihusisha zaidi na masuala ya sanaa. Ulikuwa ukifanya nini mtaani? Tunataka tupate picha, kwa sababu sanaa wengi wanaona kama kufanya sanaa ni kama kupotea. Afadhali ungeingia kwenye taaluma nyingine kama ualimu, daktari, kazi yake ni wazi, inaonekana. Umemaliza elimu ya chuo kikuu, umeenda mtaani, ulikuwa unafanya vipi? Uh, nachoweza kusema masomo ya sanaa ni yana utofauti mkubwa sana na masomo mengine, kichukulia basic science, sociology na masomo ya, ya namna hiyo. Nadhani sanaa ni somo la kipekee zaidi kwa sababu moja kwamba endapo utahitimu, una uwezo wa kuanza kufanya kazi wewe mwenyewe bila kuajiliwa, kwa sababu kwamba kama tunavyojua kwamba sanaa ni kazi za mikono, na kama ni kazi za mikono ni ishu tu ya kupata labda matirio na nini na mambo yakaenda ya kazi na yeah. Kwa kwa hiyo na ni utofauti kama ukichukulia hizo kozi zingine, kwamba mtu anapomaliza lengo lake kubwa, kwa kwa iyo, ndiyo, ni kutaka kuajiliwa. Kwa hiyo mimi ndio nilipata challenge ya sana sana mtaji wa kuanza, lakini licha ya hivyo haukunikatisha tamaa, kwa sababu malighafi nyingi ambazo natumia katika sanaa zangu kama unavyoziona hapa ni vyuma vya kavu. Kwa hiyo vyuma vya kavu vinapatikana Uh, tuzungumzie sanaa yenyewe sasa na ufundi wenyewe wa, wa ubunifu eh, kama hivi ninavyoviona chuma chakavu, kwa, kwa, kwa kuviangalia mchakato ukoje mpaka kinafikia hatua ile? ha, mara nyingi kwangu mimi sanaa ni funzo, yani sanaa inatumika katika kufikisha ujumbe mahususi kwa walaji. Kwa hiyo kitu cha kwanza ambacho kina nif iza ni force, jaribu kuangalia kwamba ni kitu gani ambacho natakiwa kama msanii kuieleza jamii yangu. Wewe umezungumzia ile kazi ambayo ni dada pale anaonekana ni mwanamke na ile ili, nilipata ushawishi kulingana na wadada ambao wanatumia vipodozi vya kujichubua. Kwa hiyo nilitengeneza ile kazi kwa lengo la kuelimisha jamii yangu kwamba wajue hatari za kutumia vipodozi ambavyo vyenye kemikali uh, ambazo wadada wengi kwa kipindi hiki tunakuta ni kwamba wanavitumia, wana sana kwamba mtu anataka kujibadilisha eza sura au rangi ya mwili wake au shepu ya mwili wake. Kwa hiyo mimi nilitumia chuma chakavu, nimetumia vitenge ambavyo na vyenyewe ni mabaki kutoka kwa mafundi cherehani nimetumia vile vile hydrochloric acid ambayo ina inaonyesha zile athari za mtu akitumia vipodozi uh, vyenye kemikali tunavyojua kwamba hydrochloric acid ukiweka kwenye chuma ni kwamba inakula chuma, na sio chuma tu, hata mwili wa binadamu kwamba inakuletea ina, ina, ina madhara. Kwa hiyo na mimi kama unavyoiona pale, ukiangalia sura ya yule dada anaonekana kabisa ni kwamba amebabuka, hayuko sawa na, na mwili ulivyo ya maeneo ya mwili wake, na nimetumia vitenge kwa sababu vitenge ni utamaduni wa Mwafrika ambao vinaonekana kwenye kiuno na kwenye mikono yeah. Ni utamaduni wa Mwafrika. Waafrika wengi wanavaa vitenge, wanavaa kanga, kwa hiyo naashiria hivyo kwamba kwa sababu tatizo langu mimi kubwa ni kwa Afrika wenzangu, najua kwamba watu wengi wana, wanatumia vipodozi watu, kwa mfano labda kutoka Asia na mabara mengine wanatumia hivi vipodozi, lakini kwangu mimi napenda kujivunia rangi ya Mwafrika. Msikilizaji, tukate kidogo fundo la maji na wimbo huu songa mbele, wimbo kutoka kwa wanamuziki wa Kitanzania waliounda mtandao wanamuziki wanaopiga muziki wenye vionjo vya Kiafrika ujulikanao kama Afro Fusion Musicians Network The Team Tanzania. Wanamuziki wapatao kumi na wawili kutoka katika kundi hilo walitunga wimbo wimbo unaohusu virusi vya korona. Kadha subuhi ukiwa mzima, hiyo ni negema tu, hatuna tofauti na waliopotea. Majanga yapo yanayofunika dunia, inuka wangaze, maana kucha moja haivunjicha. Chukua tahadhari, janga hili ni hatari. Naona mamia mia wakihangamia, vimekuwa limekuwa janga la dunia, dilianzia lilipoanzia. Sasa dunia nzima tunalea, hakuna pa kukimbilia, tumebaki kama yatima. Ndugu zetu wamekwenda, hawana hatia, janga linawachukua wameshindwa jizuia, muombe Mungu. Amka kwenye dunia mpya, dunia imekuwa tambarare, milima na mabonde yote sawa. E Mola, sikia kilio chetu. Kweli dunia dunia si chochote, wala pesa pesa si lolote. Msikilizaji, kibao hicho kinaitwa Songa Mbele, kimeimbwa na wanamuziki kumi na wawili, ukiwa ni mchanganyiko wa muziki wa asili na vionjo vya kisasa e, maarufu kama Afrofusion. Baadhi ya wasanii wanaosikika katika kibao hiki cha Songa Mbele ni pamoja na Karora Kinasha, Pondunguru Leo, Mkanyia, Shabo Makota na Mala Samson, Ana Katoa, Abeneko, Kauzeni Liamba Kikombe, pamoja na Abu Masika. Kama ndio kwanza wajiunga nasi, haya ni makala ya nyumba ya sanaa. Jina langu ni Steven Mumbi na tunaangazia sanaa bunifu, tunaangazia uchoraji, msikilizaji, na niko naye Safina Kimbokota. E, Safina Kimbokota, tukiendelea na makala haya tukizungumzia uchoraji, ni picha za namna gani wewe unachora mara nyingi? Huwa nasukumwa na sukumu, matatizo aidha ama vitu ambavyo vinatokea katika jamii kwa hiyo nina kazi ambazo za uchoraji kwa mfano, ambazo zinaelezea hakimiliki ya ardhi kwa wanawake kwa, yaani ina title inasema land ownership eh? kwamba tunajua katika familia nyingi za Kiafrika mwanamke ni nadra sana kumiliki ardhi. eh? unakuta mwanamke labda ana kipato ana jinunulia kiwanja, lakini mwisho wa siku mwanamme ndo anakuwa mwenye kauli ya mwisho kuhusiana na kiwanja, ndio mmiliki, ndo mmiliki. Kwa hiyo vitu kama hivyo kwamba nahitaji kutoa ujumbe kwa jamii yangu. Kwa hiyo kazi zangu mara nyingi ukiziangalia, karibia zote zinatoa mafunzo kwa jamii. Tuzungumzie kidogo kazi yako ya ualimu wa sanaa hii Vipi, vijana wanaipenda na wanajitokeza kama zilivyo katika taaluma nyingine? Naweza nikasema kwa miaka miwili hii ya karibuni tumeona mwamko mkubwa sana wa vijana ambao tunawapokea katika idara ya sanaa bunifu, chuo kikuu cha Dar es Salaam. Ingawa kuna tatizo ambalo mimi naliona, na hili si tatizo kwa wanafunzi wenyewe, ila nadhani ni ni jinsi ya mfumo wa elimu ambao hupo hapa nchini, kwamba kikubwa ni kwamba unakuta kwamba haya masomo hayafundishwi kutoka elimu ya ya msingi ya chini no. Kwa hiyo unakuta mtoto anamaliza la saba hajui sanaa, anamaliza fomu four hajui sanaa, anamaliza fomu six hajui sanaa, anakuja chuo kikuu ndipo anakuja kuisomea sanaa kwa hiyo una utaona kwamba ni ni ni, ni, ni jinsi gani ya pengo lililopo kuanzia nasali tuseme, labda hadi wanafunzi wanapoingia chuo kikuu. Kwa hiyo kuna hilo tatizo, na ningependa kutoa wito kwa serikali kwamba wajaribu kuiangalia mfumo wa elimu yetu kwamba tuone sasa kwamba sanaa imeanza kufundishwa toka shule za vidudu eh, toka chekechea huko, kwa sababu ni tayari imekuwa ni kazi rasmi huku mbele, rasmia zote za serikali wanafunzi wapate kusoma masomo ya sanaa, uchoraji, uchungaji pamoja na ubunifu kwa ujumla wake. E, mwalimu Hizi sanaa zote, ipi unaiona ni sanaa ngumu, wanafunzi wana hawaelewi haraka? ni sanaa ya uchungaji, na wanafunzi wengi wamekuwa wakiogopa, watu wengi wamekuwa wakiogopa, na moja ya sababu ambayo mimi naiona kubwa ni kwamba imekuwa ni kazi ambayo inatawaliwa na wanaume. Hata mimi wakati mwingine wanapata vikwazo. Kwa hii kazi ambayo naifanya ya sanaa ya ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya ya kutumia vyuma. Kwa hiyo unakuta saa zingine mtu anakuja anauliza, hii kazi umefanya wewe? Naambia nafanya mimi, anasema hapana, haiwezekani, lete nione mikono yako, eh, itakuwa migumu, itakuwa imekatwakatwa. Kwa hiyo kuna kuna kuna hizo dhana kwamba watu wengi wanadhani wana, wana, wana, wana kwamba kuna baadhi ya kazi ni kwa ajili tu ya wanaume na si kwa ajili ya wanawake. Asante. Mwisho kabisa, zipi unaziona ni changamoto kwenye sanaa hii? Vifaa kiukweli, kwa Tanzania ni changamoto kubwa sana. Vifaa vingi vya sanaa vina bei kubwa mno hiyo inachangia watu wengi kushindwa kufanya sanaa katika ubora ambao wangeweza kuvifanya. Soko lake vipi la dhana mbalimbali ulizovibuni mbali? Mfano, nimeona zile, tulikuwa nazungumzia sanaa ya ubunifu, vyuma chakavu, uchongaji picha, soko lake vipi? Soko kwa Tanzania bado na lenyewe ni changamoto kubwa, ni changamoto kubwa sana, pata masoko ya sanaa, lakini mbali na hivyo naweza nikasema ni kwamba sisi kama wasanii tungepata elimu ya masoko ya sanaa, nadhani kama ingesaidia sana kwa wasanii kwamba kutambua masoko ya sanaa yako wapi, eh, kutambua jinsi gani msanii anaweza akaji brand kama brand eh. Kwa hiyo ni vitu kama hivyo, lakini kikubwa ni kwamba tuna uhitaji mkubwa sana wa elimu ya masoko ya sanaa. Nikushukuru sana mwalimu, nimetembelea katika karakan, karakana yako, naona kuna vifaa vingi, kuna vinyago vilivyochorwa, naona kuna watu eh, kuna wengine wamepiga magoti, kuna kobe, ni vifaa vingi. Wakati mwingine kuna lolote, basi nitakualika katika makala haya ya nyumba ya sanaa. Asante sana Kaka T Mumbi, nashukuru sana Msikilizaji kutoka jijini Dar es Salaam, jiji kuu la kibiashara nchini Tanzania. Makala ya Nyumba ya Sanaa ndiyo inatua nanga, nilikuwa na Safina Kimbokota, tukiangazia sanaa hii ya ubunifu, tukizungumzia uchoraji na namna avyobuni vifaa mbalimbali katika karakana yake. Tumeona vifaa vya aina mbalimbali vilivyobuniwa kwa chuma na kadhalika. Usiache kunitumia maoni yako kuhusiana na makala haya, andika Steve Mumbi katika Facebook pamoja na Instagram herufi zenyewe ni stwivu Mumbi na katika twitter ni at steve Mumbi. Wakati mwingine mara nyingine, kumbuka msikilizaji, ugonjwa wa covid-19 upo, ujihadhari. Mpaka mara nyingine, wakati mwingine, kwa heri. Shukrani sana Steve Mumbi kwa kutuandalia makala nzuri ya Nyumba ya Sanaa. Msikilizaji, tunapotamatisha kipindi hichi cha kwanza, tunakupa baadhi ya habari kuu ambazo tulikuwa nazo na. Watu 24 wamepoteza maisha mashariki mwa DRC kutokana na mafuriko yaliyosababishwa na mvua kubwa. Shirika la afya duniani WHO linasema huenda idadi ya maambukizi ya virusi barani Afrika ikawa nyingi. Marekani yaishtumu China kwa kuficha ukweli kuhusu janga la korona. Kumbuka hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia moja kwa moja kutoka Nairobi kupitia mawimbi ya 89.9 ukiwa Nairobi, 105 ukiwa Mombasa. Msikilizaji, ninapokuaga kwa muda na kuacha na tamu ya kale, wimbo na tambo lii ambao uliimbwa na Makoma Shambulii, wimbo ambao umeimbwa na Makoma, ndio inatufikisha mwisho wa matangazo yetu. Ikifika saa mbili na nusu tena tupatane kwa taarifa zingine. Kwa heri kwa muda.